Ni habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Karibu, mimi naitwa Kenneth Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump amekutana na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski mjini New York, huku ripoti zikitolewa kwamba kiongozi huyu wa Marekani alimshawishi mwenzake wa Ukraine kumchunguza mgombea wa urais kwa chama cha Demokrat aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Ripoti zilizovuja zinasema kwamba Trump alimtaka Zelenski kumchunguza Biden kuhusiana na kazi yenye mshahara mkubwa aliyopata kijana wake Biden Hunter na kampuni ya gesi ya Ukraine. Mazungumzo ya simu kati ya Trump na Zelenski yamesababisha mjadala mkubwa wa Trump kuchunguzwa kama hatua ya kufunguliwa mashtaka ya kumwondoa madarakani. Trump amekiri kwamba swala kuhusu Biden lilijadiliwa katika mazungumzo yake ya simu na Zelenski baada ya kuzuilia msaada wa dola milioni mia nne kwa Ukraine siku chache kabla ya mazungumzo hayo. Jiji kuu la Harare nchini Zimbabwe linakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji baada ya mamlaka kufunga mtambo mkubwa wa kusafisha maji kutokana na ukosefu wa pesa za kununua dawa. Maafisa wa maji katika jiji la Harare lenye zaidi ya wakazi milioni mbili wamefunga mitambo hiyo ya kusafisha maji kutokana na hofu kwamba maji ambayo hayajasafishwa yanaweza kusababisha maradhi kama kipindupindu. Maafisa wa Harare wamekuwa na wakati mgumu kupata dola za Marekani milioni mbili nukta saba kununua dawa ya kusafisha maji kila mwezi. Kiwango cha maji katika hifadhi ya maji nacho kinaendelea kupungua kutokana na ukame. Naibu wa meya wa mji wa Harare Hatinenyi Kamwanda amesema hali ni mbaya sana kutokana na uhaba wa maji, huku wakazi wakiwa wamekasirika sana. Foleni ndefu za watu zimeonekana kwenye visima vya maji kuanzia saa kumi alfajiri wakitafuta maji. Zimbabwe inakabiliwa na hali ngumu sana ya uchumi, uhaba wa dawa, chakula, mafuta, miongoni mwa bidhaa zingine muhimu, huku mfumuko wa maisha ukiongezeka. Maafisa wa kijeshi wa Sudan wamekamata watu 138 kutoka mataifa kadhaa ya Afrika pamoja na raia wa nchi hiyo waliokuwa wanajaribu kuingia nchi jirani ya Libya. Kikosi cha jeshi cha huduma za dharura RSF kimesema miongoni mwa waliokamatwa ni raia kutoka Chad na Ethiopia, waliokamatwa wakiwa safarini katika sehemu ya jangwani kwenye mpaka wa Libya, Chad na Sudan. Magari sita yaliyokuwa akiwasafirisha watu hao yanazuiliwa na maafisa wa usalama. Katika miaka ya hivi karibuni, kikosi cha huduma za dharura nchini Sudan kilichowahi kushutumiwa kwa ukiukaji wa haki za kibinadamu katika eneo la Darfur kimekuwa kikishika doria kwenye mpaka na Libya ili kuzuia watu kuvuka mpaka huo kinyume cha sheria. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan amefichua kwamba anajaribu kufanya juhudi za upatanishi ili kupunguza mgogoro kati ya Marekani na Iran. Khan alikuwa akizungumza na waandishi wa habari kando wa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku moja baada ya kukutana na rais wa Marekani Donald Trump na raia wa Iran Hassan Rohani. Utawala wa Washington unalaumu Iran kwa mashambulizi dhidi ya vinu vya mafuta vya Saudi Arabia Septemba 14 na, na maafisa wanasema watatoa ushahidi kuthibitisha madai yao. Teheran inakanusha tuhuma za kutekeleza mashambulizi hayo ambayo kundi la wanamgambo la Huthi la nchini Yemen linalopigana na, na muungano wa jeshi la Saudi Arabia linadai kutekeleza. Uhusiano kati ya Marekani na Iran umeendelea kuharibika katika muda wa mwaka mmoja sasa tangu Trump alipoiondoa Marekani kutoka mkataba wa nyuklia kati ya mataifa yenye nguvu duniani na Iran. Rais Trump pia ameiwekea Iran vikwazo vya kiuchumi. Na maafisa wa polisi nchini Zimbabwe wamekaidi agizo la mahakama na kumzuilia mwanaharakati wa haki za madaktari nchini Zimbabwe Peter Magombei kuondoka nchini kwa ajili ya kutafuta matibabu nchini Afrika Kusini. Mawakili wa Magombei wameambia sauti ya Amerika kwamba mteja wao amezuiliwa kuondoka katika hospitali moja mjini Harare na kusafiri kwa matibabu maalum, licha mahaka ya mahakama kumruhusu Magombea, ambaye ni kaimu rais wa muungano wa madaktari nchini Zimbabwe, anaripoti kuugua baada ya kutekwa nyara. Nakomea hapo kwa sasa, nampisha BMJ Muridhi akukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile mitandao mbalimbali mbali, yanayo ambako matangazo yetu yanasikika katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya, na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani jina langu BMJ Muridhi. Naam, katika Kwa Undani hivi leo tutaangazia maswala mawili. Kwanza kabisa, tutaangalia nini maana ya kauli iliyotolewa na spika wa baraza la wawakilishi hapa Marekani hapo jana kuhusu kufunguliwa au hatua ya kutaka kufunguliwa mashtaka kwa rais Donald Trump ya kumwondoa eh, mamlakani. Na katika sehemu ya pili, ilivyo ada, leo Jumatano, tutasafiri mpaka Mombasa ambako eh, tutaangazia mengi zaidi kuhusu uh, usafiri au uh, jinsi ambavyo wanasafirisha mali kupitia meli uh, au reli ya kisasa maarufu SGR na maswala ambayo yameibuka lakini kwanza, kama nilivyokuarifu ni kwamba hapo jana, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba rais eh, Donald Trump aliingia eh, katika awamu mpya ya mambo ambayo yamekuwa yakiendelea. Ni kwamba uh, spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi alitangaza kwa mara ya kwanza eh, kwamba sasa yuko tayari kuanza mchakato wa kujaribu kuona ni vipi ambavyo wanaweza kumfungulia mashtaka ya kumwondoa mamlakani rais Donald Trump kwa sababu mbalimbali, hususan mbali, eh, kufuatia sakata ambayo imeibuka siku za hivi karibuni kuhusu raisi Donald Trump na, na raisi wa Ukraine, ambapo inasemekana kwamba raisi eh, Donald Trump alipiga simu na kumu Uh, kumuuliza huyo rais wa Ukraine kama anaweza kumchunguza mtoto au mwanawe mgombea urais wa Democratic uh, uh, uh, Biden, Joe Biden uh, kwa mambo mbalimbali mbali. Na habari za hivi punde zinaeleza kwamba uh, jinsi mawasiliano ya hayo yalivyokwenda, taarifa hizo zimetolewa wazi, hizo nyaraka zimetolewa wazi na zinaonyesha jinsi ambavyo walizungumza, lakini tuangalie sasa ni vipi maana yake eh, ni nini? Kwamba spika amesema wataanza mchakato huo inamaanisha nini? Uh, kauli yake eh, Nancy Pelosi inamaanisha kwamba uh, congress sasa inawaza eh, ina, ina, ina imani ina, kama inaeleza ina imani kwamba haifai uh, tena kutumikia rais Trump hafai tena kuendelea kutumikia makuu wa madarakani na hivyo, kwa sababu katiba ya Kenya inasema raisi, makamu wake na maafisa wa serikali wataondolewa kutoka ofisi iwapo watahusika katika uhaini, rushwa na uhalifu mwingine wa aina mbalimbali. Kwanza tumsikie Pelosi alivyoeleza. Baraza la wawakilishi linaanza rasmi kumchunguza Rais Trump kwa lengo la kumfungulia mashtaka. Naelekeza kamati zetu sita kuendeleza uchunguzi chini ya mwamvuli wa kumfungulia mashtaka. Ni lazima rais awajibishwe, hakuna aliye juu ya sheria. Haya basi, huyo ni Pelosi na muda mfupi baadaye, Rais Donald Trump alizungumza kwa sababu yeye ndiye anayolengwa. Uh, look, ni mwendelezo tu wa kuniandama. Ni wovu mkubwa sana wa kisiasa katika historia ya nchi hii. Uchumi wetu ni thabiti zaidi katika historia ya nchi hii. Nafasi za ajira zimeongezeka. Wamarekani wa Afrika, watu wa asili ya Asia, Hispania, wote wanapata ajira. Na, na mchakato huu umekuwepo kwa muda mrefu na ni jana tu, lakini tukaingia katika awamu nyingine hiyo. Jana nimejaribu kuangalia kupata kwa undani zaidi kuhusu suala hili. Nimezungumza na Dr. Patrick Nigula, huyu wa Chuo Kikuu cha South Carolina hapa Marekani. Nimeanza kwa kumuuliza ni tofauti gani iliyopo yale yaliyokuwa kwanza na haya sasa ya sasa. Ukiangalia ukifuatilia suala hili utaona kwamba viongozi uh, wa juu wanahusiana na masuala ya usalama uh, wa ndani wa taifa hili uh, wamezungumzia tu kwamba mazungumzo kati ya uh, Rais wa Marekani uh, Donald Trump na rais wa Ukrainian uh, bwana Zelenski ni ni ukiukaji wa sheria za fedha za kampeni. Kwanza tunianze kwa kusema hivyo. Nam na kwa sababu basi umetaja ume kuhusu mchakato uliopo sasa ambao unazungumziwa kuhusu kati ya Marekani na, na Ukraini, ni vipi ambavyo hili limekuwa ndilo suala nzito sana kuliko hata ilivyokuwa inazungumziwa hapo awali, ukikumbuka kwamba kulikuwa pia na wito wa kufunguliwa mashtaka kama haya, kwa sababu ya mchakato ule wa zamani wa mula yule ambaye alikuwa anachunguza kuhusu ushiriki kwa Russia katika uchaguzi ama kuingilia uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Kwa nini ni muhimu sasa hili, na limeanza tu kuzungumzwa juzi, limekuwa ni jambo nzito kweli, linapelekea mpaka kutaka kufunguliwa mashtaka? Uh, kwa kifupi tu ni kwamba uh, makamu wa rais wa zamani uh, Joe Biden pamoja na mtoto wake uh, Rais Trump ame- ameomba uongozi uh, wa juu wa uh, uh, nchi ya Ukraine uh, katika mazungumzo ya simu kama mara sita hivi, akitoa aki taarifa au akimwomba kiongozi huo huyo wa Ukraine ashirikiani pamoja na wakili wake binafsi Rudy, Rudy Giuliani pamoja na mwanasheria mkuu wa waziri wa sheria wa hapa Marekani William Barr kumchunguza, uh, makamu wa rais wa zamani pamoja na mtoto wake ambao wako katika bodi ya kampuni ya uchimbaji wa mafuta huko Ukraine, kuhusiana na masuala kadhaa ya rushwa ambayo anadai kwamba rais aliyekuwapo madarakani sasa hivi Uh, yachunguze kwa sababu makamu wa rais wa kwanza uh, wa, makamu wa rais wa zamani uh, chini ya uongozi wa Baraka Obama uh, kwa sasa hivi labda ndiye atakayekuwa mpinzani wake mkuu katika kinyang'anyiro cha urais unaokuja mwaka elfu mbili na ishirini. Na sasa baada ya yale aliyoyasema Pelosi, ku, kumekuwa na majibu kumekuwa, rais Donald Trump amesema mengi tu hasa kupitia Twitter, lakini kuna huyu ambaye ni kiongozi wa wachache kwenye baraza la wawakilishi ambaye pia alizungumza jana, Kevin McCarthy kwa kifupi, alipuzilia tu alipuzilia hotuba hiyo au kauli hiyo ya spika. Na kwanza, hebu tumsikilize, alafu nikuulize swali They have been investigating this president before he even got elected. They have voted three times on impeachment on this floor. Twice they voted before one word of the Mueller report came back. Ni Kevin McCarthy hapo akieleza kwa kifupi kwamba yale ambayo uh, spika Pelosi the anafanya Republic. pamoja na chama cha Demokratic kwa ujumla ni mambo ambayo sio mapya wala si mambo mageni wana, anasema hapo kwamba wamekuwa wakimfungulia au wakitaka kumfungulia mashtaka ya kutaka kumwondoa rais Trump tangu alipochukua usukani. Na hivyo haoni kama litakuwa na umuhimu wowote, au hatua ambayo inachukuliwa hapa itakuwa na umuhimu wowote. Unaposikia kauli kama hiyo kutoka kwa mrengo wa kulia, unadhani maanake nini? Kwanza tu ukifuatilia kwa karibu uh, kama vile alivyoongea spika wa uh, Nancy Pelosi ni kwamba rais amekiuka kiapo cha ofisi ya rais pamoja na wajibu wake wa kufuata katiba na sheria za nchi. Kwa hiyo mimi tu niseme tu ni kwamba uh, kiongozi wa watu wachache kama walivyomgusia hapo ni kwamba yeye anajaribu tu kumlinda rais, lakini ukiangalia katika upande wa wale ambao wanamuunga mkono uh, spika Palosi, sasa hivi wamefikia idadi ya uh, wajumbe karibu mia moja na sitini na tisa kati ya mia mbili na thelathini na tano ambao ni democrat. Kwa hiyo ukiangalia sasa hivi ni kwamba wengi wa Wajumbe hao wanaunga mkono uh, kwa dhati kabisa ku kuanza ku, mchakato huu wa kumwondoa rais madarakani kwa, kwa kukiuka uh, kiapo alichokula cha kulinda ofisi ya rais pamoja na taifa hili la Marekani. Na kwa hivyo mchakato huu tunavyojua unaweza kuchukua muda mrefu tu, lakini nini hatima yake? Wewe kama mchambuzi unadhani uh, uki, ukiangalia tu kama alivyozungumzia Spika Pelosi ni kwamba kwa sasa hivi Ha, amewapa majukumu kamati sita tofauti ha, kuchunguza suala hili na kumpatia majibu kwa haraka zaidi. Lakini kitu kimoja ambacho mimi nimekiona ni bado hakuna tamko lolote la kupiga kura kuhusiana na suala hili, na hii inaniletea wasiwasi kidogo, kwa sababu linaweza likachukua muda mrefu na tunakaribia katika siku za uchaguzi hapo mwakani. Na mwisho kabisa, kuna wale ambao wanasema kwamba huenda tena mchakato huu ukawa kwamba ni faida kwa rais Donald Trump na upande wake wa Republicans iwapo watachukua muda mrefu, na vilevile rasilimali hapa e, tunasema kwamba fedha zitatumika na nyakati zitatumika. E, ikiangaziwa iki kama ulivyosema hapo kwamba e, kuna uchaguzi ambao unatarajiwa hapo mwakani, sidhani kama linaweza likachangia kumpa uwezo uh, wa kuweza kushinda katika uchaguzi unaokuja, kwa sababu ukiangalia kuna mlongo wa masuala mengi sana dhidi ya rais aliyekuwepo madarakani kwa sasa hivi, na suala hili ni mapema kujadili, na lina, li, linaendelea kuwa au linafuatiliwa kwa karibu zaidi na vyombo vingi vya habari sasa hivi hapa Marekani. Na ukifuatilia kesho tu ni kwamba baadhi ya viongozi wa juu wa, wa vyombo vya ulinzi na usalama wa kitaifa hapa Marekani wameitwa kufika mbele ya Baraza la Wawakilishi zungumza nao moja kwa moja na hivyo basi tutaweza kupata mwangaza mwingine zaidi, tunaelekea vipi katika suala hili. Ni Patrick Nigula, Dr. Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina, akizungumza na Sauti ya Amerika muda mfupi uliopita tukielekea kwa sehemu ya pili, nitaje tu kwamba hapa Marekani kuna uh, baraza la wawakilishi ambalo lazima lipige kura ili mswada huo na upelekwe kwenye baraza lile la Seneti, na ni hapo ambapo pana kizungu mkuti, kwa sababu uh, baraza la Seneti linadhibitiwa uh, na chama cha Republican. Tukiingia katika sehemu ya pili, nitakuarifu tutakwenda wapi. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani ukiwa nami hapa bmj mridhi tunakwenda mpaka mombasa ambako mombasa pamoja na wafanyabiashara wake wamelalamika kuwa uchumi wake umezorota tangu serikali ya kitaifa ilipozindua usafirishaji wa makasha ya mizigo kupitia reli mpya ya sgr badala ya trela au malori ambayo yalikuwa yakitumika kwa miaka mingi ili kuangazia athari za kiuchumi mwandishi wetu huko Mombasa, Josphat Kioko, anazungumza na wataalam wa maswala ya uchumi, na tunasikia hapa katika sehemu hii ya kwa undani kutoka Mombasa akiangazia hasa uchumi. Asante sana kwa kunipokea kwa mara nyingine katika kwa undani, na umedokeza sawa kwamba ni masuala ya uchukuzi nchini Kenya. Eneo la pwani ya Kenya zaidi katika mji wa Mombasa limelalamika kwa kipindi kirefu kwamba linapokonywa biashara. Waendesha trela waliotegemea uchumi huo unaotokana na bahari kwa muda mrefu, mizigo inayopakuliwa Mombasa kusafirishwa sehemu zingine na hata kupelekwa katika mataifa mengine imetegemea misafara ya trela, kabla ya kujengwa reli ya kisasa maarufu SGR inayounganisha Mombasa Nairobi, na serikali ikaanza kuchukua mizigo mingi kwa kusafirisha kupitia reli hiyo mpya. Lakini kwanza, hali ikoje? Kidokezo ndio hiki cha wale wanaoteta. Hiyo SGR ambayo ndio wewe umeileta hapa Mombasa, ambayo ndio inatuumiza, imefanya mimi nimekosa uwezo wa kukosa kulipa ushuru wa NHIF na NSSF hazinifai tena mimi kama mkaji wa Mombasa. Kamwe hatuwezi kuandikia mate ile hali wino tunao hapa, kuleta mwelekeo mpya wa kiuchumi. Kwa kupata kwa undani, hali itakuwaji kuanzia sasa, mustakabali wa baadaye unasemaji? Kwa niaba ya VOA idhaa ya Kiswahili, tumezungumza na mchanganuzi wa masuala ya uchumi James Shikwati ambaye pia anasimamia mtandao mkubwa unaohusika na masuala ya uchumi kanda hii ya Afrika Mashariki na kati, na kwanza kumuuliza ni athari gani ambazo zitaendelea kushuhudiwa ama manufaa yako kwa wapi? Kwanza kabisa tunaweza tukaangazia hili jambo la SGR na mom, eh, poti ya Mombasa kwa mm. Kuangazia uh, vile mizigo huwa zina kiswahili cha Kenya zinarundikana kule Mombasa pili kuangalia matatizo ya kubeba mizigo ukitumia barabara zile, foleni mingi ambazo huwa zinapatikana kwa sababu lori zinajaribu kupeleka mizigo e, e, bara na nchi zile jirani. Sasa, mm -hmm. unapata kwamba SGR iko pale kupatiana ile nafuu ya kuhakikisha kwamba i, ile foleni yenye huwa inapatikana kwa mabarabara inasitishwa. Lakini ukweli ni kwamba e, uchumi wa Kenya kwa miaka uh, mingi imekuwa ikitegemea uh, malori kusafirisha mizigo kupitia barabara. Lakini sasa hii ni awamu mpya ambapo uh, reli nayo imeingia kuonyesha kwamba ina uh, uwezo wa kusafirisha mizigo uh, pia changamoto kubwa hapa ni kwamba uh, serikali imejenga SGR lakini haijahusisha wale wafanyabiashara wenye lori ambao wangepatiwa angalau shares za kusema kwamba kama ni treni ya kubeba mizigo, pengine waweze pia kupatiwa shareholding ya ownership ya hizo treni zenye zinachukua mizigo kutoka kule Pwani zikileta na Nairobi, kwa sababu tukumbuke uchumi wa siku hizi si lazima mtu awe na lori, anaweza akawa na shares kwenye kampuni ambayo inafanya usafirishaji uh, so sasa hiyo ndio changamoto ya kwanza ya pili tu, tunajua kwamba mizigo zinapotua pale Mombasa, kazi inapatikana kwa wenzetu wa Mombasa pale. Tukisafirisha mizigo kuleta Nairobi, ni kama tunabeba kazi zile zilikuwa Mombasa tunazileta huku Nairobi ama tutapeleka kule Naivasha, ambapo sasa hivi reli ishatua kule. Tunayo changamoto hapo eh, ambayo inahitaji mpangilio eh, mzuri ya kuhakikisha kwamba watu wa pwani wasipoteze kazi na chumi za huko zisiharibike. E, kwa sababu wamevutana na waziri kuja kusema wana, wanasimamisha ule mpango wa kuagiza mizigo yote kuenda kwa SGR. Kama mchambuzi wa masuala ya uchumi, unaona lipi litafuatia sasa? Tumesikia tetesi watu wakisema mizigo zingine zinaletwa zinafika Nairobi, mtu asipolipa zinarudishwa kule, yani ni kama mtu anakuwa punished. Tetesi pia zimetokana kwamba watu wakileta mizigo zinakaa uh, pale kwa muda mrefu. Kwa hivyo utapata sio reli peke yake uh, kunayo system failure kwenye mpangilio uh, vile mizigo inavyoingia uh, Kenya na inavyosafirishwa kutoka Kenya. Kwa hivyo ni jambo ambalo linahitaji pande zote kuweza kuketi chini na kuzungumza na kuona ni namna vipi wanaweza kufanya kazi pamoja kwa sababu tukumbuke reli ni kama teknolojia inajaribu kusitisha uh, kufanya kazi ya usafirishaji iwe rahisi uh, lakini upande wa serikali tumeona ni kama inatumia reli kujaribu kulazimisha watu kutumia reli bila hao kuwa na uhuru wa kuchukua. Ni kama unapenda reli chukua reli, kama upendi reli basi, si lazima uchukue reli. Kwa hivyo maoni yangu ingekuwa kupatiana ule uhuru wa kuonyesha kwamba buta anezamua alafu itakuwa sasa kazi ya serikali kuhakikisha reli iko efficient zaidi kuliko barabara, ili wasafirishaji wenyewe wa, waanze kuhamia kwenye reli. Kuna kipindi walianza pale nyuma, ikasemekana wenye trela hizi na madereva wanaofanya kazi sehemu hii ya pwani wakitaka kuendelea na kazi yao, wa wahamia Nairobi, wengine wahamia Naivasha. Je, kwa mtazamo wako wanaweza wakatoshea? uchumi wa Kenya utaendelea Kiswahili kupa, kupanuka, eh? mm -hmm. kukua udadisi mwapaka ni kuangalia ni wapi chumi ya Kenya inaelekea eh, tukumbuke karibu miaka tisa iliyopita eh, kabla ya kuwa na serikali ya ugatuzi. Nairobi peke yake ndio ilikuwa ina uwezo wa kuwa na ile tunaita capital ama hela mingi za kuweza kukuza uchumi, lakini ugatuzi ume umepanua Kenya. Sasa utapata uh, kila kaunti iko na kazi ambayo inahitaji mizigo kuletwa pale, na ujenzi unaendelea na biashara. Kwa hivyo kazi itaendelea kuwa kuwepo kwa wenzetu wa usafirishaji lakini lile jambo ambalo linahitajika ni kuwa na ule uwazi kuwezesha kila mtu kuelewa ni nini kinaendelea, kwa sababu kwa sasa hivi tatizo kubwa ni kwamba serikali inalazimisha wafanyabiashara kuchukua reli na inasahau kwamba wafanyabiashara wengi wamechukua maloni, benki zimepatiana loan ili wawe, na hao wamepiga hesabu kwamba wakisafirisha wanapata hela ya kulipa benki sasa unaona hapo kuna changamoto kali sana kwa sababu serikali ni kama imepuzulia eh, hilo jambo na eh, kuwaweka wale wawekezaji eh, wa Kenya ambao wamenua malori eh, wamewachwa pale pale bila kuwa na ile option nyingine ya eh, kuwawezesha kupata hela kulipa loan zao, wakisha wanalipa wafanyikazi wao mishahara, vitu kama hizo. Zipo tetesi pia kwamba serikali imechukua hatua hii ili kupata hela zaidi za kulipia mkopo waliopewa na serikali ya Uchina wakijenga reli. Kuna ukweli wowote hapo kwamba wanataka kulipa deni? Kwanza kuna hali ya kisiasa. Kisiasa hapa ni kwamba serikali inajaribu kuonyesha ilitumia hela mingi kujenga SGR na inataka kuonyesha watu huu muundo msingi unafanya kazi. Pili, inawezekana inaweze kuwa serikali inatafuta mbinu za kuweza kulipa madeni kwa kulazimisha wenzetu kutumia reli. Lakini maoni yangu ni kwamba hiyo mbinu haitaweza kuwasaidia kwa sababu, kila kitu tunahitaji ni kukuza chumi za bara, vile nimesema hapo awali, chumi za kaunti, kuhakikisha kwamba tuna uhusiano mzuri na nchi jirani, waone kwamba tunayo bei nafuu kusafirisha mizigo kupitia Kenya kuliko kupitia tuseme kama Tanzania. Ama hivi karibuni watu wataanza kutumia Ethiopia, wengine wanataka kuanza kutumia Mozambique. Kwa hivyo kuna changamoto kubwa sana hapo, hata serikali inapojaribu kulazimisha wenzetu wa malori, nchi jirani pia nazo zinajaribu kutengeneza miundo misingi ya nafuu zaidi. Kwa hivyo jambo la kutumia mizigo kulipa madeni, sidhani itawezekana. Uh, serikali isipo keti chini na washikadau na kuwa na uwazi na kuwa na mpangilio mzuri wa kuhakikisha kwamba Kenya iwe na ile korido ambayo ina bei nafuu na ina usalama kwa mizigo, ili mizigo mingi ipitie Kenya isianze tena ingine kupitia Tanzania Mozambique ama kule Jibuti Ethiopia na kwenda mbele. Asante sana, huyo amekuwa ni James Shikwati ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya uchumi hapa nchini Kenya. Hali ilivyo kwa sasa ni kwamba serikali imerepotiwa kusimamisha kwa muda ule mpango wa kuagiza makasha yote wasafirishwe kwa treni kutoka Mombasa hadi Nairobi. Na lingine ambalo limeshuhudiwa wiki hii ni kwamba mjadala mkali umeibuka siku ya Jumanne katika bunge la Kenya, wabunge wakitaka majibu kuhusiana na masuala yanayoulizwa kuhusu uchukuzi huo wa mizigo kutoka Mombasa hadi Nairobi. Kikao cha bunge kikaelezwa kwamba kamati inarudi kuzungumza na kuleta majibu kamili katika bunge la kitaifa. Na kwa sasa, wenzangu hapo Washington, nasema ni hayo katika kwa undani kutoka sehemu hii ya Kenya, tukiangazia uchukuzi wa mizigo kwa kutumia SGR na uchumi wa Mombasa unaolalamika zaidi. Mimi ni Josephat Kioko tukushukuru sana Josphat Kioko ukiwa hapo Mombasa. Naona saa yangu hapa kwenye ukuta inanambia niondoke hapa studio, na mimi ni washukuru wote ambao wamefanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi Abdu Shakur Abud, na hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Aida Isa akiwa upande wa pili kama mwelekezi. Tutaonana tena panapo majali wa. Jina langu ni BMJ Muridhi, usiku mwema.