Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena tunapokualika tukiangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo katika kwa undani tunaangalia hatua ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia kongo drc eh, kutangaza kwamba limemuua eh, kamanda wa kundi la wapiganaji kutoka nchini rwanda silvesta Uh, muda kumura, na katika sehemu ya pili tutaangalia basi, eh, hali jinsi inavyokwenda katika tathmini ya kitaifa inayoendelea katika mfumo mpya wa elimu nchini Kenya. Ninawakaribisha, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo na karibu katika matangazo ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu hii leo, kulingana na msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo e, anayefahamika kwa jina la Richard Kasonga ni kwamba jeshi hilo limefanikiwa e, kumuua kiongozi ambaye amekuwa akilongoza kundi la Democratic Forces for Liberation of Rwanda, FDLR, Silvester Mada Kumura e, ambaye amekuwa e, akitafutwa na mahakama ya kimataifa ya ICC ya The Hague, anaripotiwa kufanya uhalifu mwingi tu wa kivita. Taarifa hiyo inasema kwamba aliuawa usiku wa kuamkia leo katika eneo la mashariki ma wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, e, karibu na mpaka wa Rutshuru. Lakini kwa upande wa mahakama ya ICC yenyewe, ilitoa ilani ya kutaka kiongozi huyo akamatwe hapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa kudaiwa kuongoza mashambulizi dhidi ya raia, mauaji, unajisi na mateso mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kundi hilo limekuwa likitekeleza shughuli zake mashariki mwa DRC tangu mwaka 1994 uh, tangu kutoka uh, kumalizika kwa mauaji ya halaiki ya watu katika nchi jirani ya Rwanda. Kiongozi huyo alikuwa ni naibu wa kamanda wa kikosi cha ulinzi wa raia wa Rwanda wakati wa mauaji ya halaiki ya watu kabla ya kutorokea DRC na waliokuwa maafisa wengine wa ngazi ya juu katika usalama wa Rwanda. Serikali ya Rwanda yenyewe imeeleza kufurahishwa na kifo cha kiongozi huyo. Mwanahabari wetu Ausere Malivika yuko kwenye laini ya simu. Ausere Malivika, hebu tupe picha kamili ya kile kinachoelezwa. Hii operesheni ilikuwa ni imetokea tu ama ni operesheni ilikuwa imefanywa kumlenga kabisa kuhakikisha kwamba inakwenda kumwangamiza kiongozi huyu wa FDLR, kwa kweli ni kwamba ni tangu zamani kuna operesheni za kijeshi. Ukifuatilia hata stori zetu, msemaji wa jeshi maeneo haya Meja Njike amekuwa akisema kwamba kuna operesheni kabambi ambazo zinaanza kwa muda mrefu katika mbuga ule wa nyamapori la Virunga, alafu kulingana na zile mbinu ambazo hao wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda wanazo wana uzoefu wa mbuga la wanyama pori la Virunga, ambao sehemu moja iko upande wa Rwanda sehemu moja upande wa Uganda na sehemu kubwa katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo I, i, na, na, na sitazamu, komba, ni kwamba hizi operation namna zinavyotazamwa kwamba ni operation ambazo zinaitwa uh, operation commando ni operation ambazo tu walikuwa wana, wanalenga hawa watu wako wapi wanapatikana wapi kwa sababu ni muda mrefu jeshi la Kongo linatafuta FDLR hata na lile la Rwanda. Jeshi la Rwanda limeshaingia katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu, wakati wa ukombozi uh, na vile vile baadaye tena wakarudi wakafanya operesheni za umoja wetu, lakini walishindwa kuwakamata hawa, hawa, hawa, hawa viongozi wa FDLR. Ikafikia hadi ICC ilikuwa inamtafuta mpaka akakosekana, alafu ni kwamba sasa hivi kuna kuna siku nyingi, ni kwamba jeshi la Kongo lilianzisha operesheni kuu kabambi katika maeneo mbalimbali Masisi, Ruchuru, na leo basi wakafanikiwa kumuua kumu, kumu wa huyu huyo kamanda. Lakini nimezungumza na baadhi ya wananchi katika maeneo ya Ruchuru, hata wengi ambao walikataa kuzungumza, wakisema kwamba wanahofia kwa sababu eh, hao wapiganaji wake huenda sasa wakawa kama vile chui ambayo imechokozwa, yaani kuna hofu watu wa wengi wa wanahofia, lakini na wengine wanasema kwamba hii itakuwa sasa inazohofisha lile kundi la FDLR, kwa sababu hata msemaji wao anaitwa Laforge Fils alikamatwa katika maeneo ya Bunagana alipokuwa akitoka kwenye mkutano wao katika nchi ya Uganda, Kampala, na sasa hivi yuko katika nchi ya Rwanda. Kwa hiyo viongozi wa FDLR wale wakuu sasa hivi wanakamatwa ama wanauliwa na mashirika yenye kutetea haki za binadamu anasema kwamba serikali ya Kongo imefanya kitu kizuri sana, lakini muhimu ambayo wangelifanya wangelimkamata na mkono, ili apelekwe kwenye mahakama na afikishwe mahakamani, ili aeleze kwa nini hawa FDLR walikuwa walikuwa wanawaua raia wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuchoma nyumba za watu katika maeneo ya Lubero, kupora mali ya watu katika mbuga la wanyamapori na na vifaa vingi ambavyo wamekuwa wakifanya. Lakini kwa bahati mbaya ni kwamba tu, uh, operesheni zenyewe inaonekana zilikuwa ngumu, basi wakalazimika kupiga risasi na, na na kufariki dunia. Lakini mashirika yenye kupekea haki za binadamu kwa upande wao walikuwa wanataka kwamba huyo akamatwe na mkono na afikishwe mahakamani aulizwe. Uh, katika kuhusu matatizo ambayo amefanya upande wa Kongo na vile vile kuhusu mauaji ambayo uh, inasemekana walishiriki katika nchi ya Rwanda. Na taarifa ambazo zinaelezwa ni kwamba mwili wake umechukuliwa, uh, na jeshi la DRC ama wanajeshi wake wameendelea kushikilia na kuuawa kwake, ina maana ndio mwisho wa uh, kikundi hili la FDLR kufanya mashambulizi yake, ama uh, bado mapambano yatazidi kuendelea au seremalviga kwa hali jinsi inavyoelezwa hapo DRC. Uh, kwa kweli hata tukiona kuna picha ambazo zinaenda mitandoni kwamba uh, huu mwili wa huyu inaonekana huko katika mikono ya jeshi la Kongo, kwa, kwa, kwa sababu ni wao wamesema kwamba waliohusika na zile operesheni za kumuua huyu huyo kamanda, wanasema kwa sababu walikuwa wametoa mwito kwa muda mrefu kwa hao wapiganaji kwamba waondoke porini, walikuwa wanakataa, kwa sababu kuna zile shirika la Umoja wa Mataifa DDRR ambao wanapokonya watu silaha wanajisalimisha, baadaye wanapitia katika lile DDR rr, wanapelekwa katika nchi ya Rwanda, wengi wanarejeshwa katika maisha ya kawaida, na hapo wana makosa, wanafikishwa mahakamani. Alafu ukizungumzia kuhusu ujio wa hili kundi, unajua makundi mengi ya hapa mashariki mwa Kongo huwa hata kiongozi anaweza fariki, lakini kuna wale makamu ama unaona kunadhalika, kamanda mwingine. Na hii FDLR FDLR kwamba ni, kwa ni wanajeshi wa rais wa zamani wa Rwanda ambao wote walikimbilia hapa Kongo wakati wa vita vya kimbari. Wamezaa watoto ambao watoto wana hata miaka zaidi ya ishirini na tano wengine miaka thelathini yaani wako Kongo tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne hadi sasa. Sasa hawa watoto wote walikuwa wengiwa wanafundishwa zile namna ya kupiga silaha, hata wanawake Yani wote ni wapiganaji uh, lakini ni kwamba ni pigo kubwa kwao, kwa sababu huyu muda chumura ndi alikuwa kama vile kamanda na hata kiongozi ambaye alikuwa anawasiliana na wale wengine ambao wako nje ya nchi kama wako wengine Uingereza, wengine Ujerumani na wengine wapi. Kwa hiyo itakuwa uh, tatizo kubwa sana, yaani aa, yule atakayeanza ataanza mbinu mche za kuweza kuanza tena Kudihil, lakini itakuwa pengine ni tatizo kubwa kwao. Lakini jeshi linasema kwamba wale wapiganaji ambao wengine wa, wako porini ni muhimu sasa kusalimisha silaha zao ama kwa serikali ama kwa Umoja wa Mataifa, ambao watawasaidia kupokea silaha zao na wengine kurejeshwa katika nchi yao ya Rwanda ama kuenda kwenye wale wakimbizi, alafu warudi katika uh, harakati za, ka, za kawaida, na utafahamu kwamba hapo majuzi Ijumaa kulikuwa mkutano kabambi hapa Goma ambao ulikuwa mkutano wa makamanda wa jeshi la Rwanda, Burundi, Uganda na vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na walishiriki hata wanajeshi wa Marekani AFRICOM. Watu walikuwa wakizungumzia usalama wa maziwa makuu, wakasema kwamba usalama wa maziwa makuu unatokana kwamba tatizo la FDLR kwa sababu ndio Rwanda imekuwa ikisema wako Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, na hii imekuwa na hii imekuwa tatizo kubwa ambayo imekuwa ikiendelea katika maeneo haya kwa muda mrefu. Naam, Usteri Malivika, uh, mimi niseme ni kushukuru sana kwa kutueleza yale ambayo yamejitokeza hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na naamini kabisa kadri, kadri siku zinavyozidi kwenda, uh, tutazidi kupata taarifa ya kile ambacho uh, kimetokea na kuona kwamba kifo cha kamanda huyu wa kundi hilo la FDLR kitabadilisha uh, vipi hali ya mambo huko mashariki uh, ma, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika ukanda huo wa kaskazini mashariki ambapo kundi hili limekuwa likifanya shughuli zake kama ulivyogusia toka mwaka 1994 mara tu baada ya kumalizika kwa uh, vita ya kimbari uh, nchini Rwanda ambapo kamanda huyu kwa namna moja ma nyingine, kama tulivyogusia hapo mwanzo, mahakama ya kimataifa ya ICC yenyewe ilitoa e, ile hati ya kukamatwa kwake hapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili kwa makosa kadhaa ya uhalifu wa kivita, lakini hasa yakigusia juu ya mashambulizi dhidi ya raia, mauaji E, unajisi na mateso mengine ambao uhalifu huu umekuwa ukifanyika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hali hii kwa namna moja ama nyingine imeleta afadhali ya hueni kwa mataifa ambayo yalikuwa yakitaka kuona kwamba anawajibishwa, licha ya kutegemea kuona anafikishwa mbele ya mahakama na kukumbana na mkondo wa sheria. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza hiki, ya kipindi hiki tukirejea, tuingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki na katika sehemu hii hii leo tunaungana na mwenzetu Amina Chombo na Collins Adede ambao wanaangazia tathmini ya kitaifa inayoendelea katika mfumo mpya wa elimu nchini Kenya, kutoka studio zetu za Mombasa. Shukran sana wenzetu, mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo. Kwa undani hivi leo kutoka studio 15 Africa Afrika, tunaangazia mtaala mpya wa elimu nchini Kenya, CBC yani competency based curriculum, mtaala ambao unaangazia uwezo wa mwanafunzi zaidi kuliko kupita mitihani. Juma hili kuanzia siku ya wa Jumatatu, wanafunzi wa darasa la tatu kote nchini Kenya, katika shule za umma na zile za kibinafsi, wanafanya mtihani wa kutathmini uelewa wao, ama ni kiwango gani wamefika kwenye mtaala huu mpya. Ingawa waziri wa masuala ya elimu Kenya Bwana Profesa George Magoha na katibu wake wa kudumu Belio Kipsang wamesisitiza kwamba mtihani huo si mtihani wa kitaifa bali ni mtihani wa kuangazia tu uwezo wao na ni jinsi gani serikali itarekebisha mtaala huo. Shule zote ama wanafunzi katika shule hizi wamekuwa wakifanya mtihani, mitihani hiyo ikihusisha Kiingereza, Kiswahili, hesabu na pia maswala ya sayansi ikiwemo sayansi ya mazingira mtaala huu wa CBC kama ulivyotangulia ulianza mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo hivi sasa tunazungumzia kwamba ni majaribio ama uh, namna ya kuwapa mazoezi wanafunzi wa gredi ya tatu na ni hawa ndio um, walianza -ha, mtaala huu mwaka elfu mbili kumi na saba na sasa wako gredi ya tatu mwakani elfu mbili na ishirini watakuwa na nakwenda katika gredi ya nne. Itakumbukwa kwamba kumekuwa na mgogoro um, kuhusiana na mtaala huu kuanza uh, tukikumbuka pale awali wakati mtaala huu ulianza chini ya waziri eh, Matiangi ambaye yeye ndiye alikuwa waziri wa elimu, na kabla ya kufanywa mabadiliko ya baraza la mawaziri akasema kwamba utaendelea. Alipoingia waziri wa elimu uh, balozi Amina Mohamed akaja akahisi kwamba kuna tatizo, kwa hivyo ungetakiwa kutoendelea. Hiyo ilikuwa ni mwaka jana uh, kidogo hivi tena, upinzani ukatokea. Kama ulivyotaja, waziri wa sasa profesa Magoha anashikilia kwamba ni sharti mtaala huu uendelee, lakini japo una, unasema kwamba si mtihani ambao watu wanaofikiria kwamba ni mtihani umetoka katika baraza la kitaifa la mitihani, kwa sababu zamani katika ule mtaala wa 844 mwanafunzi wa darasa la tatu asingefanya mtihani wa kitaifa, lakini sasa wanasema kwamba mazoezi haya yanatolewa yanafanyika Kenya nzima, na ukiangalia pale katika ground ama ukifika chini, kuna tofauti kati ya serikali inavyosema na vile wadau wa elimu wanavyozungumza kwenye madarasa utapata ta kwamba walimu wametenga na kuandaa wanafunzi kufanya mitihani tu kama vile ilivyokuwa ikifanywa katika miaka ya nyuma katika ule mtaala mwingine wa 8-4-4 pale ambapo kuna wale wasimamizi wa mtihani na wanafunzi wanafanya mtihani, japo inaelezewa kwamba wanafunzi hawajapewa muda wa kukamilisha mtihani. Wanaofanya mtihani kwa kadri ya uwezo wao, kisha baadaye walimu wataweza kuusahihisha na matokeo yatawasilishwa kwa Baraza Kuu la Mitihani nchini Kenya, Nek, kabla ya ya kuwasilisha kwa Wizara ya Elimu, ndipo hatua za baadaye zitafanyika. Ni mtaala ambao ibua masuala mengi, maoni mbalimbali. Kuna wale ambao wanaunga mkono, kuna wale wanaopinga, idara mbalimbali ama wadau wahusika, kuna wale wamepinga, na ni jambo ambalo mpaka sasa hakuja kuwa na umoja katika kuutekeleza. Wazazi wanasema japo ni mtaala mzuri ambao huenda ukaangazia tajriba ama uwezo wa wanafunzi mbalimbali, ina uhitaji mwingi sana. Wazazi wanahitajika sana kushughulika, wanafunzi wanahitajika kushirikiana na wazazi na pia walimu kuufanikisha. Tumepata fursa ya kuzungumza na mtaalamu mmoja maswala ya elimu nam, tumezungumza na Godwin Seida ambaye ni, uh, ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Moi hapa Mombasa. Ni system nzuri sana kwa sababu ina nacha talent and saa hizi, that is way forward kwa sababu wengi, the 844 was just bringing, ilikuwa inaleta watoto wale wajui the practical part. But the CBC inaleta watoto wale wanaweza kutambua wanaweza kusaidia uchumi in more practical way than wale watoto wa 844. E, shida ni hiyo. Kuleta mabadiliko imekuwa abrupt. Uh, inapata walimu wengine bado wajui even how to scheme kutengeneza hizo schemes of work lesson plan bado wana na hiyo rubric ya assessment is a new way way, ni ni hiyo ni kama 360 about turn na hiyo bado, na wengine bado wanachanganyikiwa, bado wako they are now mixed up in this scenario. Uh, all in all ni system nzuri sana kwa sababu wanafunzi wetu watakuwa si watu wa kukram wale, watasaidia nchi yetu, wataanza mapema kama kuna vile masomo ya kisayansi, kuna uh, French, kuna kompyuta sasa, si mpaka mtoto afike form, kuna zile language, so itasaidia nchi and itatoa hii mambo ya even stress uh, unaona mambo ya shule ya uh, kwa uh, secondary semo watoto wengi wanakuwa kwa mambo ya stress, then wananini, wanajua that one it will not be here, it will be eliminated. Sasa kwa upande wengine ni mzuri, the only challenge tuko nayo ni mambo ya pesa, because it's very heavy, it's very, you must have resources. Sasa it needs a lot of resources, na shule nyingi bado wako na changamoto. The government should now support it. I support the system, ili ikuwe naje tukirudia suala la kuwa wanahakikisha wana kwamba kuna 100% transition. Tuseme darasa lina wanafunzi themanini na hao mm, wote watakwenda katika grade ya nne. Je, <coughs> hili halitakuwa na uh, bora elimu kuliko elimu bora kwanza? Hii ni bora elimu kwa sababu you see, ile ingine tulikuwa tunaangalia mambo ya exam na exam pia ilikuwa mambo ya choices choices, so choices that don't mean that now somebody is the best, lakini hii ingine you see, it gives the child, kuna agriculture class 4, kuna uh, computer, kuna Chinese, kuna English, kuna French, kuna kuna music so the child has a spoiled variety eh? Ni kama umeenda supermarket siku hizi unataka herbal mm. Colgate mm. nataka which, so you are given variety, so the child goes with the interest. Lakini hii vengine, you are limited, mtoto analazimishwa kusoma zile masomo zile cannot benefit the child, but this one you see, ndio naona uh, some schools walikuwa wanaangalia jinsi vile wanaweza kufanya nini kuhiba mtihani, lakini hii hakuna mambo ya uwizi, hii ni you just Nature, what good for. We'll have more than naam, kama ulivyomsikia amesema kwamba huenda mtmtala huu ukatoa wanafunzi wazuri yani kukawa. Unakumbuka, hivi sasa kumekuwa na tatizo Kenya kwamba mtu ameaj amekwenda e, chuo kikuu anasomea udaktari lakini kulingana na alama, japo katika masomo yake ya kidato cha nne alipita, lakini hafanyi kile ambacho amekwenda kukisomea katika chuo kikuu. Nafikiri hilo ndiyo anamaanisha kwamba hivi sasa huenda tukatoa wataalam. Tatizo lingine ni kwamba licha ya kwamba mtaala huu umesifiwa, kuna matatizo ambayo unakumba sekta ya elimu nchini Kenya. Katika vyombo vya habari mbalimbali, imeweza kuangaziwa kwamba hakuna vifaa muhimu vya kutekeleza mtaala huu, pia hakuna walimu wa kutosha nchini Kenya wa kushughulikia mtaala huu. Kumekosekana vifaa muhimu hasa sana mashambani Vifaa vifaa fulani vinaitishwa ambapo mashambani huenda haviko na hi, ama kuna vifaa fulani vinapatikana mashambani na haviko mjini. Ndiyo sababu kuu ambayo inatatiza elimu. Walimu pia wamelaumu baraza la mtihani nchini wakisema kwamba hakukuwa na mikakati. Unakumbuka uh, wakati wa kongamano la walimu wakuu uh, nchini ambalo lilifanyika hapa Mombasa, lile lililozungumzwa wakati ule, ndio hilo limejiregelea hivi sasa kwamba kutolewa uh, utaratibu yani, hakuna guidelines ya uh, kusema ni vipi uh, majaribio haya yatafanyika. Vile vile pia wanasema kwamba yale masomo waliopatiwa, ambapo pia mhadhiri amegusia kwamba ile training ambayo hawalimu walipatiwa ni kidogo. Kumfundisha mtu siku kumi kuja kuzungumza na, na aje darasani afundishe wanafunzi uh, pekee yake ilikuwa hazitoshi. Kwa hivyo kungekuwa na ingekuwa na uh, step by step, lakini ukirudi tena unamwona kwamba uh, katibu katika masuala ya elimu bwana Kipsanga anasema kwamba ni walimu wenyewe ndio wanapaswa kuchagua ni vipi watawaasesi hawa watoto, vipi watawapatia majaribio. Kwa hivyo uona kwamba bado kuna mshike mshike, ni kama ambaye serikali e, wizara ya elimu pamoja na walimu hawajaelewana ni vipi jambo hili litafanyika. Kando na hayo, kuna mafunzo kwa hawa walimu, si walimu wote ambao wameelimishwa kuhusu kutekeleza. Sasa kila mwalimu kama vile watu wanavyozungumza ni kwamba kila mzazi ama kila mwalimu anautekeleza kiwango jinsi ya kiwango ambacho wako nacho na vile, na uelewa wake. Si ati kwamba kuna ratiba mahususi kuutekeleza. Kupitia gazeti la Nation Digital ya leo, nasema kwamba ukiangalia katika vile ambavyo wanawapatia le majaribio, ni kwamba hakuna muda tofauti na mitihani mingine kwamba mtu waka, mwanafunzi anafanya somo la Kiingereza anatakiwa kukaa labda jisali moja katika ile e, darasa, lakini hawana muda ambao wamepatiwa. Na nyingine ambao wanafanya ni mwalimu na mwanafunzi, yani wanataka kuona, je, huu mwanafunzi anaweza kujieleza. Uh, inatambuliwa kwamba mtu anaweza maliza kidato cha nne lakini hawezi simama mbele ya watu, aka, aka jizungumza yeye mwenyewe ni nani. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo pia wanafanya katika majaribio haya ambayo yanatarajiwa kumalizika tarehe ishirini ambayo itakuwa ni siku ya Ijumaa wiki hii. Rais Uhuru Kenyatta alisema kwamba Kenya hakutakuwa tena na mitihani ya kitaifa. Yani, ili, uh, grade ya tatu inavyokwenda mpaka mwisho wakimaliza basi wale ambao ni wa, wako darasa, uh, la nne mwaka huu ndio wale ambao wanafanya ile mitihani ya mwisho wa nane nne nne. Kwa hivyo baada ya hao wakitoka, basi kutakuwa tena hakuna mitihani. Ni mtaala ambao umevutia mataifa mengi duniani. Hapa Afrika Mashariki, Tanzania inautekeleza mtaala huo, na mara kwa mara wamekuwa wakifuatilia nini kinajiri nchini Kenya na wao wakiurekebisha kwao. Eswatini ni taifa lingine ambalo pia linafuatilia yale yanajiri nchini Kenya. Kufikia hapo tunahitimisha. Kwa undani tumekuwa tukiangazia Competency based curriculum yani, mtaala unaoangazia uwezo wa mwanafunzi na sasa umefika darasa la tatu na kuna ule tathmini ya kitaifa ambayo inaendelea kuwaangazia wanafunzi, wa, wanafunzi hao. Mimi ni Collins Libert Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo hadi wakati mwingine. Shukrani wenzetu. Uh, Collins Libert Adede na Amina Chombo kutoka katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, ambapo leo mliotuletea sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na kikubwa ambacho mmeangazia ni tathmini ya kitaifa yanayoendelea katika mfumo wa elimu katika taifa la Kenya. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, nakuacha na burudani ya muziki.