Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Tanzania imesema hii leo kwamba imeanza awamu ya kwanza ya usafirishaji wa mahindi kupeleka nchini Zimbabwe, ambako wengi wa raia wake wanakabiliwa na athari ya njaa kufuatia ukame uliosababishwa na hali ya hewa ya Elninyo. Waziri wa Kilimo wa Tanzania Jafet Asunga amesema kwamba kiasi cha tani elfu moja na mia mbili ya mahindi ziko njiani kuelekea nchini humo. Amesema serikali imekubali kuuzia Zimbabwe tani laki saba za mahindi na kwamba bado nchi hizo mbili zinajadiliana kuhusu jinsi serikali Emerson Mnangagwa, ambayo inakabiliwa na uhaba mkubwa wa fedha, itakavyolipia mahindi hayo. Tanzania ambayo ina takriban tani milioni tatu za mahindi ya ziada kufuatia mavuno mema katika misimu ya awali. Pia imesema kwamba ina mipango ya kuuza nafaka hiyo kwa Kenya na nchi nyingine za Afrika Mashariki ambazo zina uhaba wa chakula. Marekani imewafukuza maafisa wawili wa ubalozi wa Cuba kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York kwa tuhuma kwamba wamekuwa wakifanya operesheni za kujaribu kuingilia masuala ya ndani ya Marekani. Hata hivyo wizara ya mambo ya nje ya Marekani bado haijaweka wazi majina ya maafisa hao. Msemaji wa wizara hiyo Morgan Ortagus amesema maafisa hao walikiuka kanuni zilizowekewa wafanyakazi wa ubalozi kwenye Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba shughuli za maafisa wengine wa ubalozi huo zitadhibitiwa na watazifanyia tu kwenye ubalozi wao katika kisiwa cha Manhattan, ambako ndiko makao makuu ya umoja huo yaliko. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Cuba Bruno Rodriguez ameikosoa vikali hatua hiyo ya kuwafukuza maafisa wake na kusema kuwa tauma hizo ni kama matusi. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili umezorota, hususan chini ya utawala wa Rais Donald Trump, ingawa ulikuwa umeimarika kwa kiasi kikubwa wakati wa utawala wa mtangulizi wake Barack Obama. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Jeshi la Marekani limesema kwamba limefanya mashambulizi nchini Libya na kuwaua watu wanane wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Islamic State. Shambulizi hilo lilitekelezwa karibu na mji wa Murzuk ulio kusini mwa nchi hiyo. Kituo cha kijeshi cha Marekani barani Afrika, AFRICOM um, chenye makao makuu mjini Stuttgart, Ujerumani, kimeeleza kupitia taarifa kwamba shambulizi hilo lilitekelezwa jana Alhamisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi la kigaidi la Islamic State lilipoteza nguvu yake na udhibiti wa mji wa Sirte, katikati mwa Libya mnamo mwaka wa 2016. Hata hivyo wanamgambo wa kundi hilo walikusanyika tena katika eneo la jangwa nchini Libya na kuanza kupanga mikakati ya mashambulizi. Michuano ya kombe la dunia ya mchezo wa raga imeanza hii leo nchini Japan ambako maelfu ya mashabiki walifurika uwanja wa Tokyo kwa tamasha la ufunguzi lililozingatia tamaduni mbalimbali za Kijapani, ikiwa ni pamoja na uchezaji wa dansi maarufu kama kabuki. Mwanamfalme wa Japan Akishino ndiye alifungua rasmi michuano hiyo ambayo itaendelea kuanzia leo hadi tarehe mbili mwezi Novemba mwaka huu. Mwenyekiti wa shirikisho la raga duniani Bill Beaumont amesema wamejiandaa vilivyo kuhakikisha kwamba hili ndilo kombe la dunia bora zaidi ulimwenguni. Michuano hiyo ni ya tisa tangu uzinduzi wa kombe la dunia la kwanza kufanyika mnao mwaka 1987 nchini New Zealand na Australia. Kwenye mechi ya kwanza ya ufunguzi iliyofanyika hi leo, Japan wameishinda Russia kwa mabao 30 kwa kumi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani kwa hili kwa sasa Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani ambapo hii leo tutaangalia mkutano mkubwa kabisa uliofanyika nchini Kenya wa wanawake wanaojumuisha mataifa ya Jumuiya ya Madola, na katika sehemu ya pili tutaangalia E, maisha yalikuwa rais wa zamani wa Tunisia Zine El Abidine Ben Ali, ambaye amefariki dunia hapo jana. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya leo ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani na moja kwa moja tunaanzia nchini Kenya, katika kuangazia mkutano mkubwa kabisa wa wanawake wa nchi za jumuiya ya Madola, na tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, moja kwa moja hivyo, kwanza tupe undani wa huu mkutano uh, tupe uh, kile ambacho uh, unaweza kumweleza msikilizaji wetu akafahamu kwa nini mkutano huu umefanyika uh, hapo nchini Kenya. Uh, lengo lake ni nini hasa, na unajumuisha uh, kina nani? Na, ni mkutano wa kumi na mbili wa mawaziri wa maswala ya wanawake katika jumuiya ya Madola ambao unafanyika Nairobi kwa madhumuni ya kuharakisha usawa wa jinsia na uwezeshaji wa wanawake kufanikisha maendeleo endelevu na mkutano huu unafanyika baada ya zaidi miongo miwili ama mitatu hivi tangia mwaka wa kenda mia themanini na tano, na unakuja Nairobi mawaziri wa nchi za jumuiya madola kupigia pondo juhudi za kuhusisha wanawake katika maendeleo, katika ngazi za uongozi, katika juhudi zozote za kufanikisha jamii na kuiwezesha kufunga mianya ambayo imekuwa hapo na ambayo tumeshuhudia wanawake wakitawala nyasa mbalimbali. Na katika mkutano huu uh, uh, kuna katibu mkuu wa jumuiya hiyo Patricia Scotland na vilevile kuna mawaziri kadhaa kutoka nchi ambazo ni ukoloni wa Uingereza. Lakini kile ambacho kinajiri hapa ni kwamba kumekuwa uh, na ufunguzi uh, Alhamisi ambapo wanaharakati mbalimbali wanawake, makundi ya kibinafsi na taasisi za serikali zinazosimamiwa na wanawake uh, zimekutana katika mkutano hapa Nairobi na leo vilevile uh, mkutano huu umehitirika uh, wanawake hawa au viongozi wa wanawake wakieleza kwamba kuna umuhimu kubwa sana wa uh, ikiia hii kuweza kupigia darubini, ni kushinikiza serikali za ulimwengu za kuchangia mwafaka, za kuweza kutekeleza era zinazowahusu wanawake na wasichana nawake. Na suala ambalo limekuwa likiibuka na wakati Kenya, ina ina mwenyeji wa mkutano huu, ni kwamba kumekuwako na gasia, yaani kumekuwa na gasia yeah, ya wanawake na sasa, mkutano huu unaeleza kwamba masuala mengi ambayo yanahusishwa katika maendeleo ya wanawake ni sasi aweze kujadiliwa na kuhakikisha kwamba viongozi wa ngazi ya ina, asasi uh, za kiraia, sekta za kibinafsi na mashirika na mbalimbali yanakubaliana kuhusu kuwepo mkakati nafamiainayoongeza kutokuwepo kwa usawa jinsia kutengeneza ukatili na kuongeza ufikiaji wa huduma za uzazi wa kanyo, mpango kwa kinamama. Na mkutano huu hapa Kenya umehudhuriwa na mawaziri wanawake, ma waziri wa nchi wa, wa, kwa umma uh, na maswala ya vijana anaitwa Akobia na, nuia waziri wa michezo uh, Amina Mohamed na mawaziri wengine akiwemo waziri wa afya, na wanaeleza kwamba kukutana kwao kuna umuhimu mkubwa sana kwa jumuia ya nchi za madola. Lakini nieleze kidogo kwamba Rais Kenyatta pia alitarajiwa kuhudhuria mkutano huo hapo jana, lakini hakuweza kuhudhuria japo aliwakilishwa na aliyekuwa balozi na waziri wa mambo ya nje ambaye sasa ni waziri wa michezo Amina Mohamed. Kile ambacho unaweza kutueleza Wandera, kilichojitokeza ama kilichoelezwa kutoka kwa hawa viongozi wanawake, mawaziri wa mataifa ya jumuia ya madola ni nini hasa, Kennedy Wandera? Um, kile ambacho kimezungumzwa hapa ni kwanza takriban maswala manne swala la kwanza ni kuwahusisha wanawake katika nyanja za uongozi swala so la pili ni kukomesha uh, au kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na vilevile kuwapa uwezo wanawake kujiendeleza na kuendelea kujihusisha katika kuamua uchumi wa nchi kwa sababu wanaeleza kwamba iwapo wanawake hawahusishwi katika uh, katika maendeleo ya nchi basi inakuwa vigumu sana kwa kuweza Yeah, kwa taifa ku, au, kwa taifa lolote liakueza uchumi wake, na hivyo basi wanaeleza kwamba uh, sana kwao kuna umuhimu mkubwa sana, kwa sababu ni shinikizo, nieleze kwamba kutakuwa na mkutano wa, wa wa mataifa ya jumuiya ya, ya madona ile inayoitwa CHOGM ambayo itatembeka itafanyika kule Kigali mwaka elfu mbili na ishirini na hivyo basi uh, mkutano huu unajiri na utatoa mapen, una, umetoa mapendekezo ambayo yatawekwa mbele ya meza ya marais hao watakaokutana Kigali ili kuweza kuangazia mikakati ambayo imeafikiwa katika mkutano huu wa kumi na mbili hapa jijini Nairobi, na pia na mwafaka ambayo wanaitafuta katika mkutano huo ni kwamba mawaziri hao wa nchi hamsini na tatu za jumuia hiyo watachunguza faida na harakati za kunawiri sauti za wanawake na kutoa fursa kubwa kwa nchi hizo wanachama kuangalia na kutathimini maendeleo ili kufikia vipaumbele za jumuia. Madona Wandera, sasa kile ambacho uh, unachoweza kutueleza kwa mfano, uh, hivi sasa mataifa mengi ya Afrika, moja kati ya changamoto kubwa ambazo zina Uh, wakabili kina mama ni kupewa fursa ya uongozi. Uh, nchi ya Rwanda imekuwa mfano mzuri sana, si kwa barani Afrika lakini kwa dunia kiujumla. Wanawake wengi wamepewa nafasi za kushika uongozi. Je, hili halijajitokeza katika uh, mkutano huu ambapo wakinamama wengi kuonyesha nia ya yao ya kutaka kuona kwamba wanapewa fursa zaidi? Um. Suala la Rwanda ni suala ambalo lilijitokeza kwa kubwa sana na kutajwa na huyu katibu mkuu wa jumuia hii Patricia Scotland, Scotland, ambaye ameeleza kwamba nchi ya Rwanda imetoa mfano mfano mzuri zaidi ambao unafaa kuigwa na mataifa ya ulimwengu kwa sababu eh, serikali ya rais Kagame imewapa asilimia kubwa mno duniani ya wanawake nyadhifa za uongozi katika baraza lake la mawaziri Lakini vilevile Patricia Scotland anasisitiza kwamba Kenya angalau imefikia asilimia ishirini na nane, na nieleze kwamba Kenya imekuwa ikikabiliwa na changamoto kadha wa kadha. Kwa mfano, uh, kuna ule mswada wa ile sheria inayofaa kupitishwa katika bunge la Kenya kwa mara tatu imefeli ile ya theluthi mbili, na hivyo basi uh, katibu huyu anaeleza kwa kwamba Kenya imejizatiti, lakini kuna kiwango kiwango kilichowekwa na na na, na na na jumuiya hii kwamba mechati pafikiwe asilimia thelathini kuhusishwa kwa wanawake katika nyadhifa zote zinazotaka uwakilishi wa wanawake, na akasema kwamba nchi za jumuia ya Madola zimefikia asilimia ishirini na tatu pekee kwa hivyo hiyo ni kumaanisha kwamba angalau bado hamja ha hawajaafikia ha ha ha huko, lakini akasisitiza kwamba ni hatua baada ya hatua na kukuwa na matumaini kwamba huenda ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini wakati wa mkutano wa marais wa Jumuia ya Madola kule Rwanda, huenda pakawa na uwezo basi ukawa na na na, na kuka kwa mienye hiyo na kuenda kukasaidia kwamba huenda labda asilimia thelathini ya wanawake wameikiwa katika ngazi hizo tofauti tofauti lakini anasisitiza kwamba ni hatua baada ya hatua, na kuwataka viongozi wa Kenya pia kuendelea kuongeza kasi ya ufanikisho wa wanawake katika nyanja mbalimbali zinazosaidia serikali ku, kuamua na kuendelea kukutisha umma katika utekelezaji wa sera ambazo zinawahusu wanawake. Tusikilize baadhi ya viongozi ambao walizungumza uh, nasi hii leo. E, katika mkutano ambapo waligusia masuala muhimu ya kuangazia na nafasi ya mkutano huu, si kwa Kenya, tuko kwa wanawake wote kwa ujumla. Kwa sasa bunge la Kenya lina asilimia na 28 ya wanawake na sauti zao zinaendelea kuimarika zaidi na kuwiana na matarajio ya umma, kwa hiyo huu ni mkondo tu wa kufikia hayo, hamna kinachofanyika mara moja. Makongamano haya makubwa makubwa pia yakuwe ni makongamano ambayo wanaangalia mamamama wa walio na ulemavu ambao wanaishi katika nchi kama hili. Kuna ile mkataba mkubwa wa walemavu ambao unaitwa UN, uh, CRPD Yani, UN Convention on the Rights of Persons with Disabilities. Waona huo ni mkataba mkubwa, na Kenya iko imetia sahihi, na Kenya umeona imejaribu sana kuhakikisha kwamba mkataba mkubwa kama ule umeweza kuwekwa pia katika katiba. Waona kwamba vipengee vingi katika katiba uh, ni vipengee ambavyo vinaangalia mambo ya watu walio na ulemavu nchini Kenya. For the first time in the history of our country, my administration has appointed the highest number of women in the cabinet. More significantly, seven dockets. Kwa mara ya kwanza katika historia ya Kenya baraza langu la mawaziri limeteua yeah. Idadi kubwa ya wanawake na wanatekeleza majukumu hayo ya wizara zilizokuwa zimetengewa wanaume kama vile wizara ya utumishi wa umma, afya, wizara ya mambo ya nje nam, basi ni baadhi ya viongozi hao kutoka Kenya. Hali eh, kadhalika ah, vilevile wamezungumzia masuala muhimu. Sasa kwa uh, kukamilisha tu uh, ndugu yangu Kennedy Wandera hapo, maazimio yaliyoafikiwa hasa ni nini? Na kabla ni nieleze ni maazimio pia nitajie kwamba mkutano um, huu ulihudhuriwa na na, na, na mwakilishi kutoka katika uh, imaya ya kipalme uihereza sofi ambaye ni kauntieto aee, na vilevile pia ulihudhuriwa na katibu mjenzi mkurugenzi mtendaji koradhi wa shirika la Umoja wa Mataifa la makao anaitwa Natalia kano. Na hii kwa kweli unapotajia ni kwamba mambo ma, ma, ma kadhaa yameafikiwa katika mkutano wa kwanza wa, wa leo koradhi. Cha kwanza ni kwamba msafi pawepo mkakati ulioainishwa kwa wanawake kuimarishwa, si ili kuwezeshwa katika maendeleo ya nchi ili kuhakikishwa kwamba mataifa ya ulimwengu katika Jumuia ya Madola wanafanikisha juhudi za kuweka sera ambazo zitakabili ukatili dhidi ya wanawake. Tatu ni kuwahusisha wanawake katika nyadhifa za uongozi, kwa sababu wanaeleza kwamba iwapo utawahusisha wanawake katika nyadhifa za uongozi, basi hilo uongozi huo so utakuwa ni uongozi, uongozi unaoasisi au unaoashiria umma kabisa. Uh, ile picha taswira kamilifu ya tafira, tafira, na hivyo basi, mapendekezo haya ni mapendekezo ambayo yatakabidhiwa mkutano wa uh, marais uh, wa, wa nchi za jumuiya ya madola kulijali mwaka elfu mbili na ishirini na hmm. Uh, Patricia Scotland anasisitiza kwamba anataraji kwamba marais wataijumuisha uh, wata, wata mapendekezo haya na kuyafanya uh, kwamba yapatiwe tu na mazungumzo sasa, pawepo vitendo sasabiti vitakavyosaidia kuwafikia malengo kened wandira mi ni kushukuru sana kwa kutueleza uh, kinaga ubaga kile ambacho kimejitokeza katika mkutano huo. Shukran sana, na tunakamilisha matangazo haya katika sehemu uh, ya kwanza ya kipindi hiki na, tuna tuta, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutamwangalia tutamzungumzia rais wa Tunisia uh, wa zamani Zine al Abidin bin Ali ambaye amefariki dunia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani na hii leo, katika sehemu hii ya pili tunamzungumzia maisha ya rais wa zamani wa Tunisia ambaye aliondoliwa madarakani na kukimbilia uhamishoni nchini Saudi Arabia mpaka umauti ulipomfika Zine El Abidin Ben Ali, ambaye licha ya kwamba ya kuto kuwepo katika taifa la Tunisia alijikuta akihukumiwa uh, vifungo mbalimbali ikiwemo cha maisha na miaka thelathini na tatu thelathini na tano yeye pamoja na mke wake Leila Trabelsi, na Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya Afrika Majini Mjengwa. Majini Mjengwa, moja kwa moja, aa, nini ambacho dunia inapaswa kufahamu kwa rais huyu wa zamani wa Tunisia, ambaye eh, tunaweza tukasema kwamba ni mmoja kati ya wale waliokumbwa na yale mapinduzi vuguvugu vugu la mapinduzi ambalo lilitembea hasa katika aa, nchi za kaskazini mwa Afrika na tukashuhudia viongozi wengi tu wakiondoka madarakani mara baada ya kukaa kwa muda mrefu zaidi, na watu kuona kwamba kuna, kwa kuna haja ya wao a, kuondoka, akiwemo rais wa Misri e, wa zamani. Nini ambacho tunapaswa kukifahamu? Shukran sana hivi uh, Ligongo, kwanza kabisa uh, hilo la, la, la, la penali inatukumbusha uh, Afrika inakumbusha dunia juu e, uh, ya changamoto eh, oto katika nchi hizo za, za Afrika kaskazini, e nchi nyingi za Kiafrika Arab Spring kwa maana ya vuguvugu la makikuo eh, ilikutokana na hali ngumu eh, na kuto kufikiwa kwa matarajio ambayo viongozi waliwawekea wali wananchi, walikuwa na matarajio na waongozi walikuwa na ahadi ambazo hazikutumia. Tumwangalie eh, Beniali eh, mwaka themani na saba alipoingia madarakani kwenye mm mapinduzi -hmm. yakamwondoa bibabiba lakini yeye alizungumzia zaidi ya kuleta demokrasia, kuinua uchumi na zaidi hata kwa wanawake waweze kushiriki katika shughuli za za demokrasia na uchumi katika Tunisia. Yote hayo hakufanikiwa sana, na baadaye utawala wake ulikuwa umegubikwa na na na ukandamizaji, kuginya demokrasia na watu kuwa katika hali ya hofu. Ile kijana tunakumbuka uh, uh, Muhamedi Bouazizi uh, mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa ni kielelezo cha, cha jamii nzima iliyo Uh, Benali aliofunda uh, so, alipojiua moto na ikatokea sasa kile ilichotokea. Sasa leo kifo chake kinakumbusha kina, kina sasa dunia ya Afrika kwa ujumla eh, kile ambacho kilikuwa ni matarajio ya umma ambacho hatukufikiwa. Leo Tunisia kuna hali ngumu ya kiuchumi, thamani ya pesa yao imeshuka eh, matarajio yao hayajafikiwa kunahitajika zaidi juhudi nyingine za kuimarisha uchumi na demokrasia tofauti na vile ambavyo hali ilivyo hivi sasa. Kile ambacho unaweza kutueleza ni nini hasa, maji ni mjengo, maanake ukiangalia eh, haya masuala jinsi yalivyo eh, unakuta kwamba Saudi Arabia inaonekana ni kama nchi kimbilio la wengi, kulikoni? Ni kweli, Saudi Arabia kuna eh, utawala ut, wa kifalme umekuwa na ushirika eh, na viongozi na, na hawa ambao kwa kweli nchi zao zimekuwa utuza na utajiri eh, ambao wameutumia kwenye ku, kujinufaisha ku, binafsi na pengine kuwekeza katika Saudi Arabia eh, na tunaweza kuona so. Usekuseku alipopata changamoto, matatizo alikimbilia Moroko, nchi za Kiarabu hizo ufalme ule, lakini pia eh, tulimuona Idi Amin nchi jirani ya Tanzania a Uganda, naye pia alitorokea Saudi Arabia akafia Saudi Arabia. Wabutu wamefia Moroko na sasa hivi tunaona e, Ben Ali naye anyesimbia wamishonisagaraka ni tawala za kifalme hizi ambazo e, waliosimbilia wa, huko wa, pia kwa namna moja nyingine walipeleka wa, mali katika katika nchi hiyo. Kwahiyo kuna kuna, kuna maslahi ya kiuchumi na kile ambacho unaweza kutueleza, maanake uh, uh, kifo chake cha Ben Ali kimetokea ikiwa ni siku nne tu mara baada ya Tunisia kufanya uchaguzi wa pili wa kidemokrasia kabisa. Nini ambacho unaweza kutueleza hili? Najua kifo hakina hakipangwi, lakini hivi sasa Tunisia inafanya uchaguzi wa pili. Kwa maana hiyo, kuondoka kwake ni ishara kwamba uh, kumefanya Tunisia iwe na demokrasia zaidi. Bila shaka uchaguzi huu uhuru wa pili baada ya yeye kuondoka, e, aliyefariki yana miaka na tisini na tatu. Eh, kwa hiyo tunaweza tukaona kwamba asilimia kubwa ya, ya, ya, ya watu wa Tunisia ni vijana eh. Tunisia inategemea sana utalii, tumeona waislamu uh, waliofanya kiserikali walipofanya mashambulizi yale mawili yakaasiri uchumi wa Tunisia kwa hiyo hata safari hii hata chaguliwa miaka tisini na tatu mwenye miaka themanini tunaimani kwamba vijana wa Tunisia watapata sasa chaguo ambalo linaweza likafanya wanasema mabadiliko zaidi katika Tunisia. Tayari kumekuwa na hatua za mabadiliko, lakini Tunisia kama ilivyo Algeria na Tunisia, hali ya uchumi kwa kweli si nzuri. Kile ambacho likuwa kitarajiwa nyuma, kwa mfano Algeria ni mafuta na gesi asilia na Tunisia pia na mafuta lakini utalii e, zimedorora e, t kwao, wanahitaji kiongozi si ambaye anaweza akawa mbunifu, anaweza pia milango ya demokrasia, kwa sababu kila demokrasia bila uhuru wa watu kujieleza, yote ile haiwezi kupiga hatua za maana za maendeleo. Na tunaona kwamba uh, toka alipoondoka mwaka alfu alipo mbili na kumi na moja alivyoondoka madarakani na kukimbilia uhamishoni Saudi Arabia, uh, nyuma yake ameacha Uh, mashtaka mengi sana yakimfuata manake tunafahamu kwamba alihukumiwa kifungo e, cha miaka thelathini na tano yeye na mke wake Leila uh, Trabelsi, licha ya kwamba hakuwepo mahakamani na kutakiwa kulipa faini ya dola milioni sitini na sita na vilevile vile, kuna mashtaka mengine ambayo yalikuwa kimkabili ya kuwa na dawa zinazoonekana ni E, za kulevya pamoja na silaha yani bunduki e, akiwa vile vile ameshikilia vile vitu vyenye thamani vya kale a, na kuvyuka katika jumba lake, na pia kutoa amri ya kuuawa kwa takriban a, watu wengi tu e, katika kipindi cha miaka yake ishirini na mitatu aliyokopo madarakani sasa yale ambayo unaweza kutueleza haya mashtaka yote licha ya kwamba ameacha nyuma Uh, tutitarajie tena kuona mtu mwingine kwa mazingira yaliyopo ya Tunisia kama Ben Ali anatokea? Si rahisi kwa sasa hivi kwa kwa liolipata wa Tunisia kutokana na utawala wa unali wa miaka ishirini na tatu iliokuwa dhalimu kwa kweli, melii ya demokrasia, uhuru, watu wengi wamepoteza maisha yao, na hizi adhabu za vifungo vya maisha na vivilo zote anaweza kauna kimbole kitu ni kuwafanya raia sasa walao kuona kwamba laiti angekuwepo hizi adhabu ange, zingemkuta kwa hiyo ni adhabu hazina mantiki, hazina logiki kwa hivi kwa sababu hakuwepo Tunisi, alikuwa Saudi Arabia, asingeweza kurudi. Lakini mahakama zimefanya hivyo kuwaonyesha wananchi kwamba laiti angekuwepo, angepata kifungo na hayo angetokea. Kwa hiyo ni kitu cha kawaida katika nchi za Kiafrika, wakati mwingine kutolewa hukumu ili kufanya umma kuona kwamba walau mashtaka yalimebeshwa na hukumu zimetolewa, kama atarudi hata kama fundisho ni nini hasa? maji ni mjengo, wakati tunakamilisha uh, matangazo haya, fundisho kwa viongozi wengine wa Afrika ambao bado wameshikilia madaraka kwa kipindi kirefu, maanake wapo. Tumeona Robert Mugabe akiondoka katika hali ambayo ya haikuwa nzuri sana, lakini amepoteza maisha na ilionekana kabisa taifa kugawanyika. Nini ambacho unaweza kukizungumza kwamba mazingira haya ya kifo chake, namna alivyoondoka yanaweza kuleta uh, tafsiri kwa viongozi mbalimbali wa bara la Afrika. Viongozi wengi wa Afrika wanajifunza kutoka kwenye nchi nyingine za Kiafrika. Eh, hata Tanzania eh, ni nchi ambayo ina marais wa stafu wapatao wanne eh, wako hai. Eh, tuna, tuna mawaziri wakuu wa, wengi tu wameshapita ni mfano wa kuigwa kwa maana ya kwamba viongozi wenzi ukabaki na miaka ishirini ishirini na tano ukaleta mambo mapya kati yale ambayo wameshindwa kuyafanya katika miaka iliyopita hayawezekani unabadilisha unahitaji kuwepo na jamii ambayo ndani ya miaka kumi anakuja mwingine na mwingine anauja, aliyekwepa na stafu, ili naye pia ajifunza atoe mawazo yake akiwa nje. Kwa hiyo mi nafikiri hilo ni fundisho kubwa, kukaa muda mrefu haimaanishi kwamba Naweza ikawa imara baadaye, eh, naweza ikawa na, na mwisho mbaya kwa mhusika mwenyewe, kama ni rahisi, lakini ikawa na mwisho mbaya. Kwa maana hiyo, mnaoelezea ya kwamba uchumi unaweza uka ukawa na vurugu wa uchumi ukatetereka. Asante sana Majid Mjengwa kwa kutueleza hayo, na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo na vilevile vile kwa juma hili. Tukutane wiki ijayo katika sehemu nyingine ya matangazo ya kwa undani.