Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Alright, kama unavyosikia ni ishara kwamba tumekamata position hapa studio nambari 15 o uh, tukikuletea VOA express takriban dakika 30 za mambo mazito, mambo moto, mambo makubwa uh, mimi hapa ni BMJ Mridhi moja kwa moja. Kama alivyoanza BMJ ametisha kwelikweli, msikilizaji, ndani ya studio leo, siku ya Jumatano, tatu na nusu asubuhi hapa Washington, Tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele na mwenzangu pia amejaa tele kama kitubwa na maandazi na mapishi yake. Tuko sadakta barabara bara kabisa ya kuwaletea VOA express kutoka jiji kuu la marekani hapa Washington DC. <laughs> Msikilizaji, kama ilivyo ada, leo tutakuwa na barazani na uh, mada ambayo tunataka uendelee kuifikiria, maanake tukifika wakati huo tutasubiri kuona mchango wako. Ni kuhusiana na watoto kutumia maneno machafu katika mitandao ya kijamii na familia kwa jumla. Ni nini kimekosekana kwenye malezi yao? Eh, tutaangalia hilo kwa kina zaidi katika eh, matangazo haya, lakini bado pia kuna mengi, kwa mfano sana kama na vile kule DRC, tutaangalia taarifa zinazokuja kwamba eh, msemaji wa jeshi huko anaeleza kwamba eh, kiongozi wa kundi la waasi Kasongo Mudachumura ameuawa kwenye mashambulizi baada ya jeshi la DRC kufanya kazi hiyo na tutapata taarifa kamili juu ya hili shambulizi na nini kilitokea hii leo na vile vile kawaida, tutakuletea masala ya teknolojia na kuona vile vile ni nini kinaajiri katika mitandao ya kijamii eh, lakini pia ni wakumbushe wasikilizaji katika mziki leo, tuna kibao moto sana, inabidi nitangaze kuanzia mwanzo, manake huyu mwanamziki Yemi Alade e, eh, Sandi Shomari wameshirikiana na Angelina Angelique Kijo mm, na wamekuletea kibao moto sana, wasikia uh, eh, pale wakati huo ukifika, eh, lakini moja kwa moja twende Kenya kwanza, sawa kabisa. Kenya kule kuna wao mazito mazito ambayo amesema rais Uhuru Kenyatta. Ndio, rais amezungumza hii leo. Nafahamishwa kwamba rais Kenyatta amezungumza katika mkutano ambao uh, ni kuhusu wafanyakazi kutoka maeneo tofauti tofauti, nafikiri ni katika bara nzima la Afrika, lakini kwa sababu yuko kwenye laini ya simu eh, Wandera, tusikie kauli ameitoa rais na viongozi wengine ambao wamezungumza hapo. Wandera karibu eh, VOA Express na tuende moja kwa moja kwa hilo Uh, ni, ni kweli BMJ kwamba shirikisho la vyama vya wafanyakazi Afrika nzima linalofahamika OATU, eh, limekutana linaendelea kukutana Nairobi, na huu ni mkutano wa arobaini na mbili wa, uh, lengo kuu likiwa ni kupigia darubini mchango wa mashirika ya wafanyakazi barani Afrika, na Rais like Kenyatta ametumia nafasi hii kuzungumza na wasimamizi wa vyama hivi vya, vya wafanyakazi Huyu ni Rais Kenyatta akieleza kwamba uh, angependa sana viongozi wa uh, shirikisho hili la vyama vya wafanyakazi barani Afrika kutumia nafasi hii kuwaunganisha Waafrika kupitia vyama vyao na kuhakikisha kwamba uh, wanajihusisha katika mchakato ya kuo kuhakikisha kwamba wafanyakazi wanazungumza kwa sauti moja barani uh, Afrika, na akaeleza kwamba hii ndio itakuwa tu njia mwafaka ya kuweza kukutanisha na kuafikia malengo ya kufanya bara la Afrika kuwa ni makao ya Waafrika wote na sasa nieleze kwamba shirikisho hili la vyama vya wafanyakazi limewaleta pamoja watu mashirika ya takriban sabini na tatu kutoka uh, nchi hamsini um, na nne za Afrika mm -hmm. Lakini Rais Kenyatta amesisitiza kwamba taifa ya Afrika lazima yatumie yaongeze ya juhudi kuhakikisha kwamba makao au mazingira ya wafanyakazi kufanya kazi yanaboreka zaidi kwa sababu wameeleza kwamba anahuzunishwa wa, ana, sana anapofikia ripoti kwamba Waafrika wananyanyaswa katika mataifa mbalimbali ya ulimwengu, wanakoenda kutafuta kazi. It is very sad. It is very disheartening to see our sons and daughters struggle, lose life, crossing the Mediterranean, being humiliated in foreign lands. Rais hmm, Kenyatta anaeleza kwamba anakerwa mno anaposoma ripoti za Waafrika wanaotafuta kazi katika mataifa ya ulimwengu uh, wanapovuka maeneo kadha kadha na kuingia kule kutafuta kazi mm -hmm. Lakini wanapofika kule wanapitia manyanyaso na kuteswa, wengine wanafariki, kuletwa nyumbani wakiwa kwenye um, um, wandera, na, wakiwa, uh, wakiwa uh, tayari wamefariki. Na akasistiza kwamba iwapo hili litaendelea, basi hamna ha-hamna ishara ya juhudi za kuwaleta watu wa Afrika. Pamoja na hilo tumeliona sana wandera, tumekuwa tukiripoti kuhusu hao ambao wana maisha yao yanapotea wakiwa njiani kuelekea kule Uropa lakini pia najua kwamba hii watu rais wake wa sasa ni, ni kiongozi wa chama cha wafanyakazi hapo Kenya, Francis Atuoli. Sijui kama yeye eh, kuna lolote muhimu amesema hasa ikizingatiwa kwamba wanafuatilia sana haya masuala ya nchi kufunguka, eh, nchi za Afrika kufungua milango yao kwa wananchi wa nchi zingine, ili kushirikiana katika eh, kufanya kazi na vilevile biashara ni rais wa wa shirikisho hili na ameeleza kwamba anataka nchi za Afrika ziongeze ufadhili katika uh, kutekeleza miradi ya shirikisho hili, na nieleze kwamba Rais Kenyatta ameahidi kwamba Kenya itaendelea kutoa uh, shilingi dola um, elfu mia mbili kila mwaka ili kuongeza juhudi za kuunganisha watu wa Afrika kupitia mashirika haya ya wafanyakazi. Nam, tukushukuru sana Kennedy Wandera, najua ulikuwa na mengi ya kueleza, lakini muda umetupa kisogo. Tutasikia mengi zaidi katika matangazo yetu yajayo, asante sana. Basi, moja kwa moja kutoka huko jamhuri kutoka huko Jamhuri ya Kenya, sasa twende Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo jeshi la Kongo limetangaza kwamba limemuua kamanda wa kundi la wapiganaji kutoka Rwanda, Silvestre Mudachumura. Hebu tuungane basi na mwenzetu Austere Malivika ambaye ana taarifa kamili kuhusiana na hili shambulizi na nini <coughs> kimefanyika. Malivika, hebu tueleze, haya ni mambo ambayo yalikuwa yakizungumzwa kwamba huyu mtu alikuwa akitafutwa sana. Aa, kwa kweli ni kwamba uh, katika tangazo ambalo lilitolewa kwenye re, redio ya Umoja wa Mataifa na msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Richard Kasonga amesema kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limemuua kamanda wa waasi wa FDLR -E ambao ni wapiganaji wa Rwanda wanaopatikana kwenye misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka wa elfu mia tisa tisini na nne na ameuliwa katika maeneo ya Bwito, ni wilaya ya Ruchuru, hapa Kivu kaskazini. Na yeye ndiye alikuwa kamanda mkuu jenerali wa wa kundi hili la LR, ambao sehemu yao moja iko Kivu kaskazini na sehemu nyingine iko Kivu kusini, kama maeneo ya Ruchuru ambako ndio kulikuwa ngome yao kubwa na hatua hii imepokelewa kwa hisia tofauti, kwa sababu hapa msemaji wa jeshi anasema kwamba wananchi wote wa Ruchuru wawe na imani na jeshi la Congo, kwa sababu ndio jeshi moja ambalo linabaki na sasa hivi linachukua mipango mkali kwa ajili ya makundi hayo. Nimezungumza naye uh, Desire Ngabo Kisuba kutoka kundi la NDC ikiwa ni mmojawapo wa makundi yanayopigana na vilevile na, na kundi la FDLR. Anasema hivi kuhusiana na, na kifo hicho. Kifo cha Silvestre Mudachumura ni shangwe na vigelegele kwetu, hata na kwa waraia wote wa Kongomani, kwani huu bwana alikuwa mbaya sana. Ni yeye ndo alikuwa akichochea vita huku kwetu, ni yeye ndo alikuwa akituma watu wake kupora, kubaka na kuua wa ndugu zetu. Sasa kifo chake ni furaha kwetu kabisa, na hivi hapa sisi wanachama wa NDC Renove tuna tunajiandaa ili tuhakikishe kabisa teritori ya Ruchuru yote imegombolewa ndani ya mikono ya FDLR. Hao ambao wamebaki tutaendelea na sisi kuwapiga, au ambao wamebaki tutawapiga, na watu wote ambao wanaunga mkono hivi tunaita Wakongomani ambao walikuwa wakiunga huyu Mdachumura mkono, kuachana naye na kujiripoti swate kwenye FRDC ama waje pamoja, ili tuwaondoe hao Wanyarwanda kusudi waende kwao wa na waraia wetu wabaki na amani. Sasa Malivika, nasikia huyu jamaa anasema uh, wanafurahi sana kwamba amekufa. Sijui kama umepata maoni kutoka upande ule mwingine, maanake wale pia wana wafuasi wao. Uh, kwa kweli ni kwamba kwa upande wa FR hili ni pigo kubwa, kwa sababu sasa uh, wenyewe walikuwa wakitazama wakiwa na, na, na nia kwamba siku moja watarudi katika inji yao, lakini unajua kwamba kulikuwa na mkutano wa makamanda wa jeshi la Burundi Rwanda, Uganda na Congo hapa Goma, hata na uwakilishi uh, wa AFRICOM jeshi la Marekani. Wote walikuwa wakizungumzia hili tatizo la FDLR kwa sababu FDLR ndiyo imekuwa ikisema kwamba ndio chanzo cha machafuko ya mashariki mwa Kongo. Wanashutumiwa kwamba waliendesha uporaji, wanashutumiwa kwamba wao ndio wamekuwa wakihusika na vitendo vya ubakaji na hata ndio chanzo cha uanjilishi wa makundi mengi ambayo kila mmoja amekuwa akiandaa kundi lake kwamba anapiganisha FDLR maeneo ya Walikale, Masisi, Lubero, hata kule Kivu Kusini. Kwa hiyo eh, hi, hii ni pigo kubwa sana kwa kwa hili kundi kwa sababu hata msemaji wao la Fordefi ali, alikamatwa akitoka katika nji ya Uganda na kwa sasa yuko katika inji ya Rwanda. Kwao sasa itakuwa ni changamoto kubwa kwa hili kundi la bila shaka, Sandy Shomari, nafikiri hili ni suala ambalo tutafuatilia kwa kina kwa karibu sana, kwa sababu story kubwa nimesikia mpaka kule Kinshasa wanazungumzia suala hilo. Asanti sana Osto Malivika, tunasubiri kwamba utatuletea ripoti ya kina katika matangazo yetu ya jioni hivi leo. Basi twende katika habari za dunia. Nam kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo Anasafiri hii leo kwenda kule Jeda kujadiliana na maafisa wa Saudi Arabia juu ya kujibu mashambulizi katika visima vya mafuta vya Saudi Arabia ambayo Marekani yaamini kwamba yalitekelezwa yali na Iran. Kituo cha habari kinachoendeshwa na Iran, IRNA, kimeripoti kwamba Iran ilituma ujumbe wa kidiplomasia kwenda hapa kuja hapa Marekani kupinga kuhusishwa kwake na kutoa tahadhari kwamba kama kutafanyika chochote dhidi yake wenyewe itajibu kwa haraka. Kura zinaendelea kuhesabiwa huku vyama vikuu viwili vya Israel vikishindwa kupata kura za kutosha kuunda serikali kupata viti 61 katika bunge lenye viti 120. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu wa chama cha Likud hakijatangaza ushindi ama kukubali kushindwa wakati alipozungumza na wafuasi wake mapema leo. Amewaambia kuwa atafanya kazi kuunda serikali madhubuti yenye mrengo wao ambayo itaweka pembeni upande wa Waarabu. Mpinzani wake na mkuu wa zamani wa jeshi Beni Gans wa chama cha Bluu na Nyeupe amesema mbele ya wafuasi wake kwamba, huku waliokuwa wakimshangilia, akisema atajaribu kuunda serikali yenye sura ya muungano ambayo itakuwa ikieleza utashi wa wananchi. Na mara tu baada ya kura za mwisho ya kupatikana, rais Ruven Rivlin atafanya mazungumzo na wakuu wa vyama vyote na kuwasi Netanyahu na Gantz kuunda serikali. Korea Kaskazini imeendelea kuahidi kwamba itaanza mazungumzo ya kina na Marekani ifikapo mwishoni mwa mwezi huu na kuleta uwezekano wa kwamba mazungumzo ya muda mrefu yaliyokuwa yakisubiriwa na Washington muda si mrefu yataanza. Endapo Korea Kaskazini itaanza mazungumzo ya nyuklia na Marekani kama ambavyo imeahidi itakuwa inaingia katika makubaliano mapya kufuatia majaribio ya makombora ya msimu joto na mtazamo kwamba ushirika wa Marekani katika ukanda wa kaskazini mashariki wa Asia umeanza kudorora. Kuna shambulio linaendelea katika kituo cha usambazaji wa vitambulisho vya taifa mjini Jalalabad, mji mkuu wa jimbo la Nangahar. Mlipuko umetokea katika lango la kuingilia na kutoa fursa kwa washambuliaji kuingia ndani ya eneo hilo leo mchana, kwa mujibu wa Atula Kogiani ambaye ni msemaji wa gavana. Vikosi maalum vimezunguka eneo hilo muda mfupi baada ya kutokea shambulizi hilo na mapambano bado yanayoendelea. Mfanyakazi wa kituo hicho cha usambazaji na vin Hassan Zeb ameiambia Sauti ya Amerika kwamba alijeruhiwa na mlipuko wa kwanza pamoja na wafanyakazi wengine. ninapanda nikisema una washata unaweka chini. Swali ni unataka imulike nini? Kita yangu siweki chini. little light of mine, Mambo mazuri kweli kweli. Unajua Sandy Shomari, uwimbo tulikuwa tunaimba kwa nasari tukienda kule kanisani wakati tuko wadogo, na sasa nasikia wameweka vitu vizito pamoja na mpangilio safi kabisa. Kuna rege moja sambamba pale inatwanga kweli kweli, sio mchezo. Msikilizaji, ni kipindi cha VOA Express kikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Hali kadhalika katika mtandao wetu wa www VOA swahilicom, pata vitu pale bila kusaka. Kwa mtandao wetu wa Facebook mambodi moto moto kweli, kama anavyosema BMJ. Hmm. Sasa BMJ, tunaangalia mada yetu ndio, ndivyo hivyo tuna eh, kama ilivyo desturi yetu eh, katika hashtag barazani hivi leo tunaangazia ni nini, kwa nini tabia za watoto kutumia eh, wanatumia maneno machafu katika mitandao ya kijamii na vile vile kwa familia kwa jumla, na nafikiri eh, Sande ni vizuri tupatiane background kidogo na. Manake kumekuwa kwamba kuna watoto wadogo wa umri wa chini kabisa wamekuwa wakipatikana mitandaoni wanatoa maneno mazito mazito. Hmm. Yaani, maneno ambayo huwezi hata wewe ukiwa mtu mzima kama ulivyo huwezi, uh, huwezi kwamba unaweza kuyazungumza. Kwa hivyo hili likawa kwamba uh, ni changamoto kwa wengi, wanauliza inakuwaje watoto ndio sasa wanatoa matusi, sample hiyo na kwamba wazazi wako wapi, na wazazi wako wapi? Maana hawa ni watoto BMJ, hawana uwezo wa kumiliki mitandao wenyewe. Lazima nam. mzazi uwe na uwezo wa kujua kwamba huyu ni mwanangu na ameingia kwenye mtandao. Sasa wazazi wako wapi? na video basi... zingine, Sandy Shomari, tumekuwa nikiona wakati tukija hapa studio, maneno ambayo hatuwezi kuweka hewani hata kweli, eh ni ya kuhuzunisha kusema kweli kabisa. Na sasa basi, kwenye barazani tumeweka swala hilo na watu wengi sana wametoa maoni yao wakizungumza, tutazungumza baadaye kidogo na Doto Ngoli akiwa kule nchini Tanzania na Alex Ngash Ng'ang'a akiwa kule nchini Kenya. Lakini kwa sasa, kwanza tusome tu hawa wengine wengi ambao wametoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. David Zechenga kutoka wagumu kule Muheza, Tanga, anasema kilichokosekana hapa ni maadili mema na mmomonyoko wa maadili na malezi mabovu naye huyo Byram po anasema, uh, jinsi dunia inavyobadili rangi uh, kila kuchao, teknolojia pia imekuwa ndo sehemu kabisa kabisa ya kupata uh, kila kitu badala ya kutoka uh, kwa mtu binafsi. Hivyo maadili uh, inatu, inatutoka na kutoa uh, heshma. Haya, huyu mwingine ni nani? Anaitwa huyu ni, ni naye Paul Lambisa. Paul Lambisia akiwa kule nchini Kenya anasema wazazi wana jukumu kubwa la kuwalea watoto wao, mm -hmm. hata hivyo jukumu hili wamewaachia walimu, Elisha, hivyo wanastahili washirikiane na walimu Kumwadilisha mtoto wakati wa malezi Elisha, Elisha Mazoya akiwa Mwanza Tanzania anasema eh, wazazi na walezi tumeshindwa kabisa kutimiza vyema mawajibu wetu na kuwapa uhuru mkubwa na usokuwa na mipaka watoto wetu jambo ambalo ni kuwapoteza hivyo tunapaswa kuliona hili na kulibadilisha kabisa sawa kabisa basi moja kwa moja baada ya kusoma maoni hayo kwenye Facebook tuangalie wale namba kwenye, kwenye laini yetu ya simu dotongoli ukiwa pale eh, Tanzania Ee, unasema Magu kule Mwanza, karibu kwenye Vue Express, tueleze wewe kwa upande wako unaona nini kimekosekana na pengine nini kifanyike kutokana na hali kama hii ya? Asante sana, naitwa doto ngorio niko au maeneo ya garamji Magu, nchini Tanzania. Kilichokosekana hasa kwenye, ma, ma, kwenye malezi juu ya watoto kuhusiana na hizo tabia za kutoa maneno machafu kwenye mitandao ya kijamii na familia, kwanza kabisa ni maadili halafu cha pili ni malezi kwenye familia, yameenda kinyume kabisa na utaratibu, kwa sababu mtoto pale anapokuwa nyumbani, huwa anaangalia wazazi wanaenda na tabia gani na mwenendo gani. Huyu mtu anakuwa kwa kudekezwa kabisa, ko kile kitu anachokifanya pale kwa wazazi kinakuwa kiko sawa kabisa. Oh, unasikia anaendelea tu na mwendo huo huo, anazoea hata kule pembeni, inakuwa ni kawaida tu kwa sababu anapokuwa anafanya hata nyumbani, anachukuliwa kawaida tu. Kwa hiyo kwenye malezi kabisa juu ya watoto, hilo linatokana na malezi ya wazazi wenyewe, ndio wanaosababisha hayo mambo yote. Asante sana, lakini tumpe nafasi pia Alex, kabla hajaendelea. Alex Ngash Nganga, eh, yuko hapo nchini Kenya. Alex, tueleze upande wako, nini unachokiona hapa kinakosekana? Nini kifanyike? Eh, naitwa Alex Ngash kutoka jiji la Nyeri nchini Kenya. Eh, ma, ma wazazi ndio wamedekeza watoto, ambao kwa wakati mwingi wazazi wamekuwa wakienda kazini asubuhi na mapema, wanarudi majioni, watoto wamewachia wale house girl. Ukipata mtoto mdogo anapelekwa katika wakati akiwa mdogo anapelekwa ji ile katika kuchungwa mchana na anapelekea watu ambao si wazazi. Sasa hii linachangia sana, kwa maana watoto wanasoma mambo mengi kutoka watu ambao si wazazi, na hiyo wazazi ndio wanapotoka katika ulezi wao. Kwa hivyo inafaa wana wazazi kaawe na wakati na mwingi na mtotoe akitoka kazini wazazi ache kuja ku kufungulia maruninga, tazama vitu vingine. Alex, naona ndio, wana wazazi wana wakati mwingi, wana wana wakati mwingi wao wana, wanatumia runinga wakati anarudi ana, ana kutoka kazini. Kwa hivyo mtoto hana hana wakati wa kujua mtoto ameshinda vipi. Kwa hivyo ndio maana watoto wamekuwa wakipotoka sana. Ndio, asante sana Alex. Naona muda umekimbia sana, lakini kwa sekunde chache tu, Doto kama bado yupo e, nasikia mnazungumza mnazungumza sawa tu pamoja na Alex, lakini kuna hili swala la mitandao na kwamba simu za mkononi zimekuwa sasa, watoto wanaweza kuzipata. Je, hilo hamuoni kwamba linachangia, manake nimeona wasikilizaji wengi, au lipi lifanyike? Kwa sababu hata wazazi wenyewe wengi wanawapa watoto wanawapa, mnaonaje? E, kwamba nini kifanyike? Pale kinachotakiwa ni kwamba, kwa watoto wadogo, kwa kweli mimi ningeomba tu wazazi wajifunze kitu kimoja: kuto wadekeza sana, kuwapa vitu kama simu pamoja na uh, vitu vya kutumia kwenye mitandao ya kijamii pindi wanapokuwa na umri mdogo. Labda unasubiria mtu mpaka ajitambue, kuanzia labda umri wa miaka kumi na nane na, na hivi na kuendelea hapo ndo unaruhusiwa sasa, ndo inakuwa vizuri zaidi, kwa sababu wanapoanza kuchezea hayo maswala wanapokuwa wadogo, ndo inaingia moja kwa moja kwenye mmomonyoko wa maadili kabisa. Kwa hiyo ningewaomba wazazi washirikiane kabisa kutowapa uhuru mkubwa zaidi watoto, kwa sababu ndo wanaofanya hayo mambo yote ya kusababisha. Asante ah, sana, Doto Ngorio na Alex Ng'ashe Ng'ang'a, wewe ukiwa Nyeri na Doto Ngorio akiwa kule Tanzania. Sasa basi, msikilizaji, ndivyo hivyo mambo yalivyo hapo katika barazani. Umesikia mambo yalivyo, mambo yalivyo ndio hivyo, kama alivyosema Alex. Sasa hivi ah, watu wengi ni muda mwingi ili gurudumu la Express. Na nilitaja kwamba kuna mwanamuziki huyu nguri kabisa huyu Yemi Alade ametoa album mpya inajulikana kama Woman of Steel manake mwanamke wa chuma, na wameshirikiana na Angelique Kijo ambaye naye ni mkongwe kweli kweli katika masuala ya muziki. Katika masuala ya muziki, hii ni shout out Mbalaba. Kwa kina Adede wakiwa kule Mombasa <laughs> eh, na kina Kioko wasikie <laughs> kina Kioko. Ngoma hii zah, safi kabisa zah, twende kazi Fata vitu. Safi kabisa, hawa wanamuziki wawili, wanamuziki wanaojulikana kweli kweli. Unaye mwanamuziki mmoja mkongwe hapo kweli kweli, Angelique Kidjo, anayejulikana bara zima la Afrika na ambaye amekuwa kwa muda mrefu sana. Naji, na jina lake refu kweli kweli, sio mchezo, ni ngumu sana kulisoma yote, Angelique Paseloko Hinto Hinsono, kanjo manta zogubini Kijo, wakiwa na Yemi Alade, huyu mwanamuziki kutoka Nigeria, ambaye mwanamuziki mpya amechipukia, ambaye anatamba kweli kweli katika masuala ya muziki hivi sasa huko Nigeria na Afrika kwa ujumla. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sana sana sadakta BMJ Muridhi ha hayuko mbali msikilizaji. Akitamka hayo basi tunaangalia katika maonyesho ya kimataifa ya magari, sasa haya mambo yanaendelea huko Frankfurt, Ujerumani ambako makampuni ya kuunda magari yanaonyesha teknolojia za kisasa kabisa pamoja na uzinduzi wa magari ambayo yanatarajiwa kuchangia katika kupunguza uchafuzi wa mazingira. Mtaalamu wa masuala ya teknolojia anayefuatilia kwa ndani kabisa ni mwenzangu BMJ wa Muridhi, amefuatia ripoti hii. Hebu tupe mambo. Ni maonyesho ambayo waandalizi wanasema ni zaidi ya maonyesho ya magari. Wamiliki na wafanyakazi wa makampuni ya kuunda magari hususan yale ya kifahari pamoja na wadau wengine wamekusanyika mjini Frankfurt kwa maonyesho ya mwaka huu. Kampuni ya kutengeneza magari ya Porsche imezindua gari lake la kwanza kabisa la spoti linalotumia umeme, the new Porsche Taycan. Gari hilo jipya liitwalo Porsche Taycan lilizinduliwa wiki jana na limeendelea kupata umaarufu mkubwa katika maonyesho haya. Lakini sio Porsche Taycan peke yake ambayo inang'ara katika maonyesho haya. Kampuni ya Lamborghini pia imeimarisha gari lake la kifahari lililopewa jina la Lamborghini Sian linalokwenda kwa kasi kubwa licha ya kwamba linatumia umeme. Gari hilo la Lamborghini linaweza kwenda kwa kasi kutoka sufuri hadi kilomita mia moja kwa saa ndani ya chini ya sekunde tatu. Afisa mkuu wa kampuni hiyo amesema kwamba wametengeneza magari 63 peke yake na kwamba yote yameuzwa, kila moja likiuzwa kwa zaidi ya dola za Marekani milioni 2 na laki saba. Kampuni ya Ujerumani ya Bavaria Motor Works, kifupi BMW, nayo haijasalia nyuma, kwani imezindua na inaendelea kuonyesha magari kadhaa ya kifahari. Adrian Van Hudong ni mfanyakazi wa BMW anayebuni miundo ya magari. With the BMW Vision M Next we are making a statement To the drivers. Kwa gari hili la BMW Vision M Next tunatoa kauli kwa madereva. Tunaonyesha kwamba hapana shaka teknolojia ya kisasa inaweza kupeleka fahari katika uendeshaji wa magari, na tunaamini kwamba kwa yote tuliyoyafanya tunaweza kuwahudumia wateja wengi katika siku za usoni. Kwenye maonyesho hayo, makampuni ya magari ambayo hajakuwepo kwa miaka mingi pia yameonyesha magari yake. Sane yupli ni mfanyakazi wa kampuni ya Hyundai: huu ni mfumo wa magari ya kutumia umeme witwao EV. EV ni dijitali ya teknolojia ya hali ya juu ambayo ni muhimu sana katika kufikiria muundo wa magari ya siku zijazo. Tunajiuliza: Je, tunaweza kuwa na gari la teknolojia ya juu kabisa ya kisasa ya kidigitali ambayo wakati huo huo iko na mtazamo wa magari ya hapo awali? Pamoja na Hyundai, magari mengine yanayoonyeshwa ni pamoja na Mercedes EQ, Ford Puma, Land Rover Defender, BMW X6, BMW i series hatchback, Cupra Tavascan, Audi city cover, Renault Captur na gari la kutumia umeme la Honda e. Maonyesho haya yalifunguliwa Alhamisi wiki iliyopita na yataendelea hadi Jumapili wiki hii. Asante sana BMJ Muridhi. Kwa niaba yake mimi ni Sandey Shomari, kwaherini kwa sasa.