kutoka studio 15 hii ni VOA express VOA express kutoka jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa 17 mwezi nao ni wa 9 mwaka wa 2019 jina langu harrison kamau na mimi naitwa patrick nduimana kwa pamoja tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumewandalia uh, tukianzia hapa hapa marekani uh, mpokea mgeni uh, ambaye ni mgeni sasa, anatambulika kwa juhudi zake kutokana na uh, kufundisha watoto maskini huko Kenya alipata tuzo uh, la mwalimu bora duniani. Huyu anaitwa Peter... Tabichi, Tabichi. Amekuwa mgeni wa kimataifa na pia mgeni mashuhuri. Tutakueleza kwa kina kwa nini umashuhuri wake umeendelea kunoga vilivyo mm. Na tutaendelea pia kuangalia nchini Kenya ambapo kunaandaliwa mkutano hivi karibuni wa vijana, lakini swala kuu ni je, vijana wanahusishwa vilivyo katika sekta ya ajira na kuwa na usemi katika maendeleo ya taifa? Hayo ni mambo yote yanaendelea huko nchini Kenya na tutasikia Kennedy akizungumza na baadhi ya washikadau kuhusiana mm -hmm. na vijana. Ah, kama kawaida Express huwa tunakuwa na mada ambayo tunaizungumzia barazani na leo tuliuliza, je, kwa mke na mme ni vyema umiliki wa mali uwe ni wa pamoja au kila mtu awe na sehemu yake? Nayo kuna matatizo na kuna maoni mseto. Wengine wanasema mali yawe ya pamoja, wengine wanasema ah, kila mtu akae na mali yake, kesho haijulikani <laughs> lakini akini tutaangalia kwa kina <laughs> eh. Na kama ilivyo kawaida, VOA Express haimaliziki bila mziki. Kibao cha mziki tumekuwekea, kweli kimetulia tu ndani ya VOA Express, pamoja na baadhi ya mambo yanayotia fora kwenye mitandao ya kijamii. Basi karibu sana popote ulipo, nikitumai kwamba Jumanne yako inaendelea vizuri na moja kwa moja tuelekee kwa taarifa ambayo tumekupa kuhusu mwalimu Peter Tabichi, Peter Tabichi ambaye ni mwalimu kutoka shule, shule moja huko nchini Kenya karibu na mji wa Nakuru, shule ya Pwani. Aa, ambayo iko, na shule yenyewe iko karibu mm -hmm. tu na bahari ya Nakuru na alipata umaarufu na kuwa mshindi wa mwalimu bora zaidi katika tuzo ambazo ni za mwaka huu za walimu ya ambazo pia zilikuja na fedha nzuri dola milioni moja. Yeah. Ni, ni hela nyingi sana. Sasa Peter Tabichi, tunapozungumza yuko hapa mjini Washington DC, na vilevile vile sisi wenyewe tulipata bahati ya kuwa naye kwenye VOA hapa hapa tulipo kwenye studio ambapo kidogo tutamsikia pia alivyosema, lakini cha kukueleza ni kwamba Peter Tabichi siku ya jana amepata pia bahati ya kukutana na rais wa Marekani Donald Trump mm -hmm. ambaye Donald Trump wakati akikutana naye alimsifu na kusema kwamba ni kielelezo chema hata kwa Marekani na ni kielelezo kwamba bidii ya mtu mm -hmm. awe tu katika sekta yoyote ile ya, ya, ya kijamii mm -hmm. inatambulika, hasa kwa sababu uh, Peter uh, Tabichi mwenyewe alijitolea kama tulivyosema, uh, alikuwa akichukua uh, hata pesa zake mfukoni ili kuwawezesha wanafunzi hawa maskini uh, katika kaunti ya Nakuru huko, uh, waweze kusoma na ni mwalimu wa sayansi akitoa asilimia 80 ya mshahara wake. Unasikia kwamba ni, ni, ni jambo ambalo ni la kupongeza sana. Vilevile vile Kamau, ni kwamba Uh, Peter Tabichi atakuwa mgeni rasmi uh, kwenye mkutano mkuu uh, wa 74 wa Umoja Mataifa. Uh, anatarajiwa kuhutubia mkutano huo kati ya tarehe 22 na tarehe 23 za mwezi huu wa Septemba. Basi mkuu wa mawasiliano wa ikulu ya Marekani Stephanie Grisham, baada yake Tabichi kukutana na rais Donald Trump. Uh, huyu mwalimu mwenye umri wa miaka 37, yeye yule uh, kiongozi wa ikulu ya, na, ya, ya, ya Marekani, alituma kwa, kwenye njia ya Twitter akatuma picha yake akiwa amesimama karibu kabisa na mm -hmm, Rais Donald Trump pale kwenye ofisi yake. Na sio kitu kidogo kufika kiwango kile, sio kitu kidogo, utakubaliana nami. Lakini nilivyo kutokezea ni kwamba pia Peter Tabichi alipata bahati ya kututembelea ama tulipata bahati ya kutembelewa naye, na akazungumza na mmoja wetu tusikie tu sehemu ya mahojiano yao hapa kwenye studio zetu za VOA. Nasema limeleta mafanikio, na pia kuna changamoto, na pia kuna matumaini kwamba mengi mazuri yanaenda kutendeka. Kwa mfano, nikianzia katika shule yetu imebadirika, hata wanafunzi wako na furaha kabisa kwamba wako na mwalimu wao, wanasema kuna mwalimu pora. Mimi sijui kama mi ni mwalimu pora mimi kama mwalimu niko na furaha kwamba walimu wako sasa na ile motisha kwamba pia wa, hata wao wanaweza kutambulika. Changamoto, kunakuwa na matarajio unapojulikana duniani kote, unapotambuliwa, kila mtu anakujua, matarajio yanakuwa ni mengi. Yeye jamii inatarajia nini kutoka kwa Pita? Walisikia kwamba nimeshinda millions, sasa mimi wakiniona wanaona kama ni milionea, wanaona kwamba ni mtu mwingine ambayo hakona me. Mambo mengi sana, mara mingi huwa wananiuliza, wana usaidizi hapa na pale, kwamba niweze kuwasaidia na pia kwamba zile shida ambazo wanakumbana katika kwa mfano hiyo komunity ambayo wanafanya kazi nitaweza kuwasaidia kuzitatua. Kwa hivyo kuna hayo matarajio na pia nikitembea katika mitaani huwa napatana na watu wengi, wanataka salamu, picha. Kwa hivyo inakuwa ni kama inakuwa ni kama vigumu sana hata kutembea katika, katika kwa, kwa, kwa mtaa. Pita, siri yako ni nini ambayo ilifanya ukashinda? Naweza sema ni kwamba kujitolea, kufanya kazi yako kwa bidii. Mimi hata sikuwa nachua kwamba nitatambulika, nita, ulimwengu kote Haya ni sehemu tu ya mahojiano yake Mwalimu Pita Tabichi na mwenzetu Kennes Bwire, ambapo katika matangazo mengine yetu pia kwenye televisheni mahojiano zaidi kuhusu alivyozungumza wakati wakiwa hapa studioni VOA yatajitokeza. Haya mambo mazuri kabisa. Uh, vilevile tusalii huko Kenya ambapo uh, kuna hii taarifa. Uh, ni kuhusu uh, vijana uh, vijana wana uwezo mkubwa wa kuleta maendeleo nchini Kenya iwapo watawezeshwa kufikia soko la ajira kwa urahisi, kwa mujibu wa Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na Maendeleo nchini humo, NCPD. Mwandishi wetu wa huko Nairobi, Kennedy Wandera alifanya mahojiano mjini Naivasha na Beatrice Ukundi, huyu ni naibu mkurugenzi wa baraza hilo la kitaifa la idadi ya watu na maendeleo, na kwanza akamuuliza mkakati mpana kuhusu vijana utakaojadiliwa wakati wa hafla hiyo. Kuna mkutano ambao unafanyika huko Kenya kuhusu ha, ajira kwa vijana. Tusikilize. Kwa vijana tunaangalia uh, especially hapa Afrika tuko na vijana wengi sana, so we call it a youthful population. Tunaangalia nini, vipi tumeandaa kuzungumza na vijana, ili wazungumze juu ya maneno zile zinawahusu. Na tunasema sisi kama watu tunafanyia serikali, si kila mara sisi ndo tunazungumzia kama vijana mm -hmm. Je, upo mkakati mwingine ambao mnaweza kupendekeza kwamba sasa tumewapa vijana mafunzo, tumewapa uwezo wa kuweza ku, kuingia katika soko la ajira? Afrika mzima tuko na shida ya vijana, vijana wamekuwa wengi na ajira haiti hiwi tayari vile inafaa ikue. Nataka tukue na policies zile zina ensure employment creation ili vijana wakitoka shule wanapata kazi, but kitu serikali inafanya ni kusema wacha tutengeneze mikakati, tunasema serikali inaweza kufanya yao but pia tunasema private sector wanaweza kusaidia ili tuhakikishe kuwa vijana wako tayari kuchukua zile makazi ziko. Ukiangalia katika serikali watu wengi sasa, tumesema tuko na aging population, wale wanafanyia serikali wote wanafika kiwango ambao wana, wanachukua, wanaretire. But wale vijana wa kuchukua hizo nafasi hawako tayari kuchukua hizo nafasi wa, watembee na hawa watu wako karibu kuritaya, ili wajue kazi inafanyika kivipi, ndio hata hawa waki, wakiwazee wakitoka, vijana wanaweza kuchukua hizo nafasi. Mara nyingi unapata kazi ziko, lakini vijana hawataki kuzichukua kwa sababu labda ni kazi za mikono na vijana wanaangalia ni heri wafanyi kazi kwa ofisi. Kazi si kwa ofisi peke yake. Ni miaka mitano baada ya kufanya kongamano la kwanza mwaka 1994 Cairo. Ni, nini ambacho mnaweza kueleza kwamba kimeafikiwa kati ya miaka 25 kutoka wakati huo mpaka sasa? Wacha nikuambie 1994 tukukuwa na shida ya vijana Ba, tunaangalia kuna vitu zile maserikali walikaa chini wakasema hizi ndio tunasema, tumecommit, tutafanya kama maserikali, tutahakikisha kuwa huduma ya afya ya kizazi imefanyika vizuri, tutahakikisha kuwa ali marriage haifanyiki na miaka ishirini na tano tumekuwa kila miaka mitano tunaangalia tumefika kiwango gani, na kuna zile tumekuwa tukichelewa na hatujafanya tu vizuri sana. Sasa tunasema kwa sasa sa, tunasema tuko tukona 1.8 bilion vijana Kenya, ukiangalia kwa tuko na 60% population yetu chini ya miaka 24. Ni vipi tunaweza kusaidia hawa vijana ili wawe na afya bora, tuhakikishe pia elimu pia wamepata ya kutosha ili wachukue zile nafasi ziko uh -huh. Haya kabisa, hakika, Harison, vijana ndio wengi uh, sio tu Kenya tu ni katika nchi zote za bara la Afrika, na basi, bila shaka wakiwa na urahisi wa kupata ajira watakuwa na mchango mkubwa kwenye maendeleo ya uh, nchi zao hasa na bara la Afrika. Na kitu ambacho nimekisikia hapa ni kwamba kuna wasiwasi, kuna wale wanaostaafu mm -hmm. lakini kuna pengo wanasema kwamba vijana bado hawajaingia kwenye nafasi ya wale wanaostaafu, kwa hivyo kuna hofu kwamba wale watastaafu, wakiwa wengi, hapa kuwe na pengo, kwamba hakuna wenye uzoefu wa kushikilia nafasi za waliostaafu. Sasa hawa wanajibidiisha kuunganisha wastaafu na vijana ili kusiwe na pengo. Basi tuwepate habari nyingine za dunia. Waisraeli wanapiga kura hivi leo wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu akikutana na makaribiana na upinzani wake kutoka kwa mkuu wa jeshi wa zamani Beni Gantz. Uchunguzi wa kura za maoni leo Jumanne unaonyesha mvutano wa hali ya juu huku kura zikiwa zinakaribia sana, na chama cha Netanyahu cha mrengo wa kulia cha Likud kikiwa na kura sawa na chama cha mrengo wa kati cha Gantz cha Blue and White, huku hakuna chama chochote kinachotabiriwa kushinda wingi wa viti katika bunge la Israel lenye viti 120 la Knesset. Kutokana na hali hiyo kuna uwezekano kukapelekea Avigdor Lieberman, waziri wa zamani wa ulinzi na mshirika wa wakati fulani wa... Tanyahu, lakini sasa mpinzani wake kubaki kuwa ndio atakayeweza kuunda serikali ya ushirikiano. Na waendesha mashtaka wa New York wametoa yo hati ya mahakama ya kudai nyaraka za malipo ya kodi za biashara pamoja na binafsi za rais wa Marekani Donald Trump kutoka kwa kampuni ya muda mrefu iliyokuwa ikishughulikia malipo ya kodi zake. Ofisi hiyo ya mwendesha mashtaka huko Manhattan ilituma hati hiyo ya kutaka nyaraka zake mwezi uliopita, imekataa kuzungumza lolote. Waelesha mashtaka hao hasa wanataka kujua juu ya malipo yaliyofanywa na wakili binafsi wa Trump, Michael Cohen, kwa mcheza filamu za ngono wa kike Stormy Daniels baada ya dada huyo kudai kuwa alikuwa na mahusiano ya kimapenzi na rais Trump. Mahakama ya juu ya Uingereza inatarajiwa kutoa uamuzi wiki hii kuhusu iwapo waziri mkuu Boris Johnson alikiuka sheria alipositisha kwa muda shughuli za bunge wiki chache tu kabla ya taifa hilo kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Mahakama mbili za chini zilikuwa zimetoa maamuzi yaliyokinzana ambapo mahakama kuu ya Uingereza iliamuru kwamba swala hilo ni la kisiasa na wala si la kisheria. Hata hivyo, majaji wa mahakama kuu ya Scotland wamesema kuwa Johnson alikiuka sheria katika juhudi za kukwepa tathmini ya kidemokrasia. Tarehe 9 mwezi Septemba mwaka huu, Johnson alivunja vikao vya bunge hadi tarehe 14 mwezi Oktoba. Mawakili wa kardinali wa Australia George Pell wamekata rufaa katika mahakama ya juu nchini humo, wakitaka kubadili maamuzi ya hukumu juu ya kuwanyanyasa watoto wawili wa kiume wa imba kwaya. Pell mwenye umri wa miaka 78 alikutwa na hatia Disemba mwaka jana ya kuwalawiti watoto hao wawili katika kanisa la Melbourne na Mount Patrick mwaka 1996 alipokuwa akihudumu kama askofu wa dayosesi ya Melbourne alihukumiwa baadaye mwezi Machi kwenda jela miaka sita. <mimitation> nakwambia akiashiria kabisa kwamba wakati wa barazani umefika, na leo swali lilikuwa liko wazi kabisa. Kama unaona unacheka sana, ni kwa sababu naona eh, eh, watu wamechangamka ma, kwelikweli kwenye, ma, kwenye maudhui ma, ma ya wimbo huu <laughs> yanakwenda sambamba na mada ya leo How. <laughs> Kweli kabisa, kwa sababu tuliuliza, uh, je, ni sawa mali za mme na mke kusajiliwa pamoja au bora kila mmoja amiliki mali zake? Haya, kabla ya kupokea washiriki au wasikilizaji wetu ambao wanashiriki kwa njia ya simu, tusome baadhi ya yale yaliyoandikwa wa na wasikilizaji wetu kwenye Facebook, tukianza naye huyu anti Dius baba Mlokozi anakret wa Kagera, Bukoba, Tanzania. Yeye anasema binafsi anaona kila mtu atafute mali zake, na ndiyo maana mke na mume wote wanafanya kazi. Dito Fimbo anasema yuko kule Tabora, anasema bora mali yasajiliwe kwa pamoja. Santos Ruto akiwa huko Nakuru, Kenya, anasema kwa maoni yake ni sawa kusajili mali zote kwa pamoja ili kutoa uamuzi katika matumizi. Mke na mme wamekuwa kitu kimoja walipooana sana lakini vilevile vile tuna baadhi ya wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu. Hebu eh, toa he, mchango wako kuhusu swala hili la umiliki wa mali uh, ya mme na mke. Kwa vipi? Ah, mimi kwa maoni yangu binafsi Agatha, kama Agatha Mbale nasema kwamba kila mmoja anatakiwa amiliki mali zake na aweze kusajili mali zake. Kwa sababu nasema hivyo, inakuwa mara nyingi tunapotokea misiba ya aina mbalimbali, ikitokea misiba unakuta labda mwanamke au mwanaume amefariki na mali zimeachwa pale, unakuwa na utata na ugomvi mkubwa. Unakuta labda ndugu wa mwanamke ama wa mwanaume wanakuja kuingilia zile mali na kuzing'ang'ania, wakitaka wao ndio waweze kuzigawa, na wakati nyinyi mlikuwa mke na mume na mmemiliki mali kwa pamoja, lakini mwisho wa siku ndugu wanaingilia na kutaka kuzigawa zile mali. Mwisho wa siku yule mfiwa anakuja anakosa haki zake za msingi. Lakini hata Tambale, eh, mke na mme wanapo, uh, wako pamoja, wameshafunga ndoa na wame watoto uh, umezungumzia hayo mambo ya misiba kutokea. Hata msiba ukitokea, mfano mmoja amefariki au mwangine, uh, si wana watoto, zile mali sini za watoto. Kwa nini? Eh, sababu mali zao zote ni, ni pamoja ni kwa ajili ya familia yao na maendeleo yao watoto huwa wanabakia, lakini kuna zile sehemu wanafanya kwamba ni mtamaduni, si kwamba upande labda wa si, mjomba ama shangazi ndo unakuwa na nguvu zaidi wa kusimamia zile vitu, au mke au mume alibakia, anakuwa hana nguvu. Kwa hiyo pale inakuwa ni, ni tatizo ambalo linatokea. Hata watoto wanaweza wakakosa zile mali ambazo zimetengenezwa na wazazi wao wanakuwa hawana haki, na kuna makabila mengine hawataki kushirikisha vile vitu mahakamani, wakasaidiwa kisheria, wanataka kufanya kimila na desturi. Kwa mwisho wa siku, hata watoto wanaweza wakakosa zile mali ambazo wazazi wao wameitengeneza. Kwa hiyo nasema ili kuepukana na uh, mizozo hii ambayo inatokea uh, kila mtu asajili mali kivyake. He, mimi kwa upande wangu naona hivyo kwamba hata kama mume wangu ametangulia mbele zake, nitabaki na watoto basi. Kama mali za mwanaume zitakwenda kugawiwa, zitatoka mali zangu ambazo na miliki mwenyewe, zitabaki mimi na familia yangu, mimi na watoto zangu. Haya, Agadha, napenda mchango wako, lakini nauliza hivi, hebu tuondoe kidogo swala la msiba, basi hudhani kwamba mapenzi yatakuwa yamenoga sana wakati mali yakiwa yamesajiliwa pamoja, wakati tukisema tu wako hai wote mapenzi hawa mke na mme, si labda nafikiri ndio mapenzi yatakuwa amekamata kweli kweli. Uh, kwa upande fulani mapenzi yanaweza asiwe matamu pale mnapokuwa mmesajili kila mmoja na mali zake. Ndiyo. mapenzi huwa matamu pale mnapokuwa mmesajili kuwa kitu kimoja kama mke na mume, ila mwisho wa siku kuna madhara huwa yanatokea, lakini inakuwa ni vizuri kwamba mke na mume mkasajili mali zenu wote kwa pamoja, mkawa kitu kimoja, mkawa mnajijenga wenyewe kwa pamoja, isiwepo mtu na kitu chake, uwepo kitu kimoja. Inakuwa ni vizuri sana katika mapenzi ya dhati. Nakushukuru sana Agatha ukiwa Morogoro, na kuna wengine wengi ambao nimepata matatizo ya kuzungumza nao, kama Mkasim Muhamed akiwa Kenya, labda kesho tutapata nafasi, lakini pia wale wote ambao wameshiriki kwa njia ya Facebook na nawashukuru, nikimwona Eric Victor Masawe akisema kwamba swala la mali limekuwa kivuruga amani katika familia nyingi, hivyo naona ni bora kila mtu awe na mali zake. Ni miongoni ma majibu mengi ambayo tumepata kutoka kwako kwa. Asante kwa sana kwa kushiriki barazani. Napotazama kwa umbali, kawaida ya Vue Express lazima tuwe na muziki, na muziki tunaungana naye juzi. Uh, haya anasema wimbo wake unaitwa tino tinolovapa, manaake tinolovapa ni hauoni nachokifanya mimi Nakwambia pato pale, sijui kama unaelewa vizuri pale, labda unaelewa zaidi ya kule, lakini unataka ni ni ni, ni, ni, ni. Jitahidi, jitahidi. Unajua nasema nini yule jamaa mm -hmm. kila anachokifanya ukitambui yani pale <laughs> never nimekosea sana, umepatia <laughs> uh, kidogo lakini <laughs> uh <-huh>. <laughs> anaeleza nini kwa kina. Juzi kabisa ni kama vile anasikitika, anasema uh -huh. uh, amempa mpenzi wake kile chochote ambacho anakitaka na hasa uh -huh. uh -huh. eh, haikuwa rahisi, sababu uh, alipambana kabisa na maisha uh -huh. ili aweze kupata uh, vitu vizuri au na uh -huh. mali au na nini -huh. kuweza kumfurahisha mpenzi wake, lakini uh -huh. sasa hapa Uh, jamaa alifanya kosa kidogo mwenyewe, anasema nimefanya kosa mm -hmm. nimefanya kosa dogo tu mm -hmm. lakini hunisamehe, haelezei yani yani alichofanya yeah. uh, lakini hili kosa linaonekana <laughs> la limemuudhi sana mpenzi wake, sambamba kabisa na anajiuliza, ah, se, haya yote nilifanya kweli, hauoni njoo, anajiuliza tunalovua pa Haa, basi yote haya ni ndani ya Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Labda pengine tuangalie mambo ya j ajira, ikiwa ni adimu na kufanya ni nini ujitume, ili labda kupata kitu kinywani kama, mm. kama huna kazi la kufanya ni lipi? Kama huna kazi, aliamua kufanya kazi ya kufuga ng'ombe. mm -hmm. Unamsikia, huyu jamaa alifuga mm -hmm. ng'ombe nauata huko Kenya, kupata, Kenya mm -hmm. na kupata sifa tele, Jumali mm -hmm. lilopita ametuzwa na serikali kwa sababu ng'ombe wake aliye na uzani zaidi ya kilo mia sita ndiye mshindi katika maonyesho ya kilimo ya kimataifa nchini Kenya. Kijana huyo anaeleza juu ya kipato chake bila kuhangaika akitafuta kuajiriwa. Kwa majina, naitwa Moses Momburi, natoka Taita Taveta Kaunti. Mimi ni mkulima mfugaji wa ng'ombe za maziwa dume wangu ndo mara ya kwanza kumleta show ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa, na amekuwa champion m katika ufugaji. Dume huyu ana miaka miwili na nusu, na kukuza kwake tangu akiwa mdogo, amekuwa akinywa maziwa kwa miezi mitatu kwa kila siku. Nilikuwa anampatia lita tatu asubuhi, tatu hizo ni lita sita kwa siku, kwa miezi mitatu na ukuzaji wake pia nimekuwa nikimpatia nyasi, kumpatia wishwa ndo akakuwa vizuri na madini sana. Madini kwa sababu madini ndo inamfanya anakuwa mzuri, anakuwa na nguvu na anakuwa na uwezo wa kupandisha, maanake huwa anamtumia sana kwa kupandisha. Maanake kwa wiki huwa atapandisha wa mara mbili, ngombe mbili kila wiki, ngombe mbili. Maanake ukisema utampandisha sana atakuwa unamnyima una nguvu, anakuwa hatakuwa na nguvu nzuri za kupandisha. Vijana wengi hulalamika kwamba hakuna ajira, hawajaajiriwa. Unaweza zungumziaje ufugaji kiajira? Kiajira nazasema kwamba mimi mwenyewe sijaajiriwa, ngombe ndio bosi wangu, kwa sababu huyu dume kama kwa wiki nikipandisha ngombe mbili huwa anatengeza shilingi elfu nne kwa mwezi hiyo, so, na ni karibu ya shilingi elfu kumi na mbili Katika hizo elfu kumi na mbili dume huwa nimempreservia shilingi elfu nne kwa sababu gunia lake moja, na hiyo elfu mbili namtumia kwa chumvi. So kulingana na malipo ya huyu dume ananilipa, na kama niko maziwa, niko nasema sema maziwa yananipatia mshahara mzuri, kwa sababu kama ng'ombe mmoja ananipatia lita thalathini, yule mwingine lita thalathini, hizo zote ni lita sitini kwa siku. Ukichanganya kwa bei ya mkulima wa chini kama shilingi hamsini kwa lita hiyo ni karibu ka shilingi elfu tatu kwa siku. Kama ni kwa mwezi ni elfu tisini. So sioni kama kuna tajiri ambaye anaza nilipa mshahara kama huo. Ndio sababu mimi nimesema kwamba ukulima umeniwezesha kunitoa mbali, kwa sababu imenifundishia watoto na mimi katika uzoefu wa, wa ufugaji pia. Sasa nataka kuendeleza masomo na kulingana ile pesa nimepata kwa ufugaji, nataka niendeleze masomo especially kwa mambo ya ufugaji tena. Kwa hivyo nasema kwamba hutumia ng'ombe huyu kupandishia ng'ombe wa wenzako wenzangu, majirani kwa sababu katika pale niko majirani yangu niliwapenda kuamsha kwa sababu pale wao wengine hawawezi kutumia mpira, kwa sababu mpira uko juu ile ai. So nikaonelea nika, kwa sababu ya komuniti, nataka pia wao wawe vizuri kwa ngombe zao za maziwa, ndo nikawakuuzia dume mzuri, na wale watoto ambao wamezaliwa wamezaliwa, maanake huyu dume, wale watoto wengi wanazaliwa kati so, ya 100 80, wengi wanazaliwa ni wasichana. So ningehimiza vijana wenzangu wasitize sana mambo ya ufugaji. Basi kijana huyu mfugaji alizungumza na mwenzetu Amina Chombo huko Mombasa kama u umesikia. uh -huh. uh, mfugaji kabisa, ng'ombe wake au ng'ombe ametia bidii kweli kweli, ng'ombe uh -huh. wa kilo mia sita wa kilo mia sita kilo, kilo, na uh -huh. bila shaka uh -huh. anasema na huyu ng'ombe ni ng'ombe dume uh -huh. kwa hiyo, kuna mmoja, dume. mmoja dume. alafu kuna wale wa maziwa ambao anasema kila mmoja anatoa lita mm. kama 30 kila siku mm -hmm. ambapo ni hongera sana kwake kwa, kwa sababu ya kujituma na kutoa dhana kwamba hakuna ajira, na kabla ya kumaliza VOA Express, kuna swali ambalo tuliuliza. Kuna vinu ama visima vya mafuta vilivyochomwa huko Saudi Arabia, na tunauliza je, mafuta amepanda bei hapo ulipo? wasiwasi wasi kabisa, umepanda baada ya vinu hivi kushambuliwa, sababu hivi tunazungumza ni kwamba bei ya mafuta kwenye soko la kimataifa imepanda kwa asilimia 15. Huyu Jackson Alois anasema ndiyo, ila mafuta bado mafuta ya mgado bei ile ile, rakompradao sijui anamaanisha nini anaposema, mimi niko Bujumbura hapa, koroboi moja ni mia na hamsini yani bei iko chini zaidi. Sasa sielewi yeye anasema nini, anasema bei ya mafuta ya petrol iko chini okay. Basi mambo ndio hayo kutoka hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington. Jina langu Harizon kama na mimi ni Patrick Ndui Maana, kwa pamoja tunawageni kuwatakia jioni njema.