Toka studio kumi na tano hii ni VOA Express Barabara bara kabisa, msikilizaji. Ni jumatatu nyingine saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington, saa tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu Afrika Mashariki, ikiwa ni Jumatatu Septemba 16. Ndani ya studio msikilizaji, limekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari nami langu ni Patrick Ndwimana, pamoja na mwenzangu hapa, tuko tayari kuwaletea mambo tofauti ambayo tumekuandalia kwenye VOA Express leo. Sunday, tukianzia huko Rwanda, ni kwamba hmm, afisa au viongozi wa serikali za Rwanda na afisa wa serikali za Rwanda na Uganda wanakutana mjini Kigali, ni katika hali ya kuangalia namna ya kumaliza mzozo wa kisiasa au uhusiano ambao unasuasua kati ya nchi hizo mbili. Sawa kabisa. Vilevile tutaangalia vile katika habari za dunia, waganga wa kienyeji unaambiwa kule katika visiwa vya Zanzibar sasa wanaanza kutambuliwa na kusajiliwa rasmi ili kufahamika katika sekta hiyo ya afya. Mambo ha ni mazito huko. Kutoka Tanzania huko haya, huko Tanzania, Kenya na Mombasa, hasa huko Pwani, ni kwamba madereva wa lori zinazobeba mizigo wameandamana leo mjini Mombasa. Kisa na mana atatuambia Josphat Kioko kutoka huko Mombasa. Bila shaka bila shaka, bila kusahau utaingia kwenye mambo ya barazani tuangalie nini ambacho katika nchi zetu za Afrika Mashariki na wale ambao wanatusikiliza, tutaka kujua leo kuangalia swala zima la demokrasia katika hizo nchi. Je, kwa upande wao lina kidhi haja ya demokrasia kama wanavyoiona, hasa ukizingatia kwamba ilikuwa jana ilikuwa ni siku ya kimataifa ya demokrasia. Kwa hiyo wengi wameandika pale tayari kwenye Facebook, tutajua maoni yao ni vipi. Safi kabisa. Basi, moja kwa moja kama ulivyozungumza tayari naambiwa kwenye lani ya simu, Silvanus Karemera, e, kule Rwanda yupo tayari kabisa kutueleza kuhusu mkutano huu ambapo viongozi wanakutana kati ya nchi ya Uganda na Rwanda kuhusiana hasa swala zima e, la mzozo uliokuwepo kati ya nchi hizo mbili na kile ambacho kinaendelea kwa sasa. E, tueleze Karemera, e, nini ambacho kinaendelea hii leo, tunaambiwa mawaziri wanakutana huko katika siku hii ya leo. Nam, asante Shomali na asante Patrick na asante msikilizaji. Ni kwamba kikao chingie kimeanza mapema asubuhi takriban saa tatu za Kigali, ambazo ni saa nne ya Afrika Mashariki, na kilikuwa na kikao cha faragha. Waandishi wa habari hawakukubaliwa kuingia pale kwenye kikao, kwenye chumba cha mkutano, lakini wakati wa ufunguzi walikubaliwa kuingia na kuchukua baadhi ya picha, lakini baadaye wakatolewa nje. Kwa hivyo ni kikao ambacho kimehudhuriwa pia na -na mawaziri na, na na wa, wa, wa, wa kigeni kutoka kutoka Angola pamoja na naibu waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja naairsi na Kongo Brazzaville akutana kule Angola na kusainiwa mkataba huo. Sasa miongoni mwa mkataba huo maazimio mkataba huo kwamba walikubaliana kwamba kuwepo na tume ya dharura, kwamba ambayo itaanza kutekeleza kufanya tathmini na kuingia chini kabisa e, kuangalia kinachotakiwa kufanywa katika yale maazimio kumi ambayo walikubaliana kule Angola. Hiki ni kikao cha kwanza ambacho pande mbili zinazungumza kinagaubaga ili kuweza kuangalia ni kwa namna gani yanaanza sasa kuweka katika vitendo badala ba ya kuwa katika maneno. Sasa, matatizo ma, makubwa ambayo yalikuwemo katika mkataba huo, na ambayo yalisainiwa kule Angola kuweza kutatuliwa ni pamoja na wananchi kutoka nchi moja kutosumbuliwa wanapoingia katika nchi ya pili, au wanapopitia katika nchi hiyo ya pili kuingia katika nchi ya tatu. Kwa mfano labda, uh, mtu akitoka kwa mfano Rwanda akielekea na, Nairobi Kenya, lazima apitie Uganda kwa sasa. Mkataba huo unazitaka pande mbili nchi za Rwanda na, na, na, na Uganda kwamba mwananchi wake akifika Kampala wa Rwanda akija akasumbuliwa, lakini vile vile mkataba huo ulikuwa unahitaji kwamba nchi mbili, kila nchi heshimu mipaka na mstakabali mzima, usalama wa nchi nyingine. Sasa so, haya matatizo pamoja na na mpaka uliokuwa umefunga na kadhalika so, so ambayo yanazungumziwa katika kikao cha leo, ndo wanazungumzia kinagaubaza, nini, wakati gani waanze, wakati gani nini, kimepisha tokea mkutano wa Angola na kadhalika na kadhalika, na hivi tunavyozungumza sasa hivi wanaelekea katika ikawa na waandishi wa habari punde kidogo. Kwa kweli eaae kutoka wakati huu ambacho labda atakua a kutujuza nini kilichotokea katika Carimera, uh, mkutano huo wafaraga Karemera, mkutano uliofanyika uh, huko Luanda, Angola, kati ya marais uh, Yoweri Museveni na Paul Kagame wa Rwanda. Walikuwa wanasema kwamba makubaliano hayo yatatekelezwa tu mara moja bila kuchelewa, lakini naona ripoti ya New Times hapa inasema makubaliano hayo hayajapiga hatua yoyote, na ripoti hiyo inaelezea kwamba eh, Rwanda inaendelea kuishtumu Uganda kwamba inaendelea kuwakamata raia wake. Sijui eh, kuna dalili yoyote kwamba, uh, hivi sasa mkutano wa Kigali haya mambo yote yatasawazishwa? Kimsingi, kama ulivyosema, ni kweli kwamba wakati huo walikubaliana kwamba yaanza kutekeleza mara moja, kwa mujibu wa maazimio hayo na mkataba mzima, lakini ukiangalia kwa mfano maazimio kumi kati ya katika mkataba huo takriban maazimio tisa yalionyesha yale malalamiko ya Rwanda dhidi ya Uganda na ni azimio tu moja kuhusu usalama na kuheshimu mpaka ya nchi ambayo kidogo ilionekana oneka kama limeegemea upande wa Uganda. Sasa nadhani kinachozungumzwa na ambacho kimekuwa kikileta tashwishi na, na, na, na, na, na na kutoelewana labda na kutoaminiana ni kwamba tokea wakati huo mpaka tunavyozungumza leo, kwa mfano wiki hii iliyopita, nadhani kitu kama siku ya Ijumaa. Uh, takriban watu thelathini na mbili wakiwemo wachungaji na Wakristo mbalimbali na, na, na, na wafuasi wa dini ya Kipentekoste kule Uganda kutoka Rwanda walichukuliwa na kurushwa katika mpaka wa upande wa Rwanda. Na leo tunavyozungumza sasa hivi, ninapozungumza mimi na wewe, kuna baadhi ya Wanyarwanda wamekwisha rejeshwa kutoka Uganda katika njia ambazo Rwanda imesema kwamba kwa kweli si za kiutu. Sasa, kutokana na hali hii ambayo kila mara unasikia kamata kamata au unasikia chokochoko za hapa na pale. Uh, hata ukiangalia biashara katika mpaka wa Rwanda na na, na, na, na Uganda bado hazijakomaa kama ambavyo ilikuwa hapo awali, sasa. Mm -hmm. Hiyo ni kwa sababu ya tatizo, ya matatizo hayo. Kwa hivyo kikao hiki uh, kinaangalia pamoja na mkutano huo wa Angola. Baada ya Angola, je, kuna chochote ambacho kimefanyika? Na kama hakijafanyika basi nini kifanye ili kuhakikisha kwamba sasa biashara zinarejea kama ilivyokuwa hapo awali. Na niseme tu kwamba Waziri Kutesa, waziri wa, wa Sam Kutesa kutoka Uganda, Kutesa kutoka Uganda, waziri mshauri kijana, amesema kwamba kihistoria nchi hii ya, nchi hizi mbili zimekuwa na, na, na, na, na urafiki wa enzi na enzi, na akasema kwamba wakati umefika, uh, yale matatizo ambayo yamekuwepo, ambayo sasa amesema kwamba Uganda inayakubali yote kabisa kama alivyo kwenye mkataba huo, na akasema kwamba sasa wakati umefika kwamba nchi hizo sasa zitatua matatizo hayo na kuweza kuingia katika ukurasa mpya. Sawa, asante sana uh, Silvanus Karmera, bila shaka utatupa mengi zaidi katika matangazo yetu ya baadaye. Haya, moja kwa moja, um, moja kule Mombasa Kenya, tunaye Josephat Kioko akizungumza kwamba madereva kuendesha magari makubwa ya mizigo katika nchi za Afrika Mashariki wameshiriki maandamano hii leo huko Mombasa. Haya, kulikoni Josephat Kioko? Mpaka haya maandamano, alfajiri ya Jumatatu tumeamkia maandamano makubwa katika barabara za jiji la Mombasa, hasa barabara kuu inayounganisha Mombasa Nairobi, kwa sababu madereva ambao ni kundi la madereva zaidi ya elfu kumi na tano wanasema trela za mizigo zaidi ya elfu kumi na tano zimepoteza kazi kwa sababu serikali ilizindua huduma za kuchukua mizigo hiyo kutoka Mombasa hadi Nairobi kwa kutumia treni ama gari moshi hii maarufu kama SGR. Sasa wamekuwa wakiteta na serikali tangu mwaka jana, na wao serikali wakaja wakatoa agizo la eh, polisi zao kwamba hawa itabidi wote wale wafanyikazi wanaofanya eh, biashara hizi wapeleke mizigo, ipelekwe kwa treni, kutreni hiyo mpya ya SGR. Sababu moja, ajali ziondoke barabarani. Ajali nyingi za malori zilikuwa zikiua watu sana, lakini wafanya biashara hawa wanasema huwezi lazimisha mtu kuchagua biashara wanaotaka wao. Wanataka waruhusiwe endelee kufanya eh, kusafirisha mizigo kwa barabara tu, zile lori zao ziache kusimama. Sasa katika maandamano, nimepata baadhi yao wakiteta vikali na serikali. Naamini ya kwamba wengi wenu hamjui madhumuni ya mkutano huu. Tunataka kutuma ujumbe kwa rais bwana Uhuru Mwigai wa Kenyatta. Maji yamekuwa machungu sasa Mombasa, yeah! kitu gani kinafanywa mpaka mfanyaji biashara analazimishwa kupakia container ama mizigo yake. Kwani hii SGR ni ya nani jamani? Ya serikali, ni ya watu binafsi? Mimi naitwa Harriet Uganda, nilikuwa najishughulisha na kazi ya clearing and forwarding. Makasha yote yanaingia hapa Mombasa, yaweke kwenye SGR. Hakuna katika ulimwengu mzima biashara inalazimishwa na serikali hatufanyeni hivi faauna Kioko, haraka haraka, hawa madereva wa lori za kubeba mizigo wanapendekeza nini? Wanatoa mapendekezo gani? Wanataka waketi na serikali wajadili, waeleze zile athari. Wameingia watu wengi, wamepoteza biashara, familia nyingi wanasema hazina chakula, na wakisha keti bara, serikali amue ya peke yake watakuja na njia mwafaka ya kusuluhisha hili, na tayari wanashapeleka kesi kotini, ndio bunge ikasimamisha serikali kutekeleza hili mpaka kesi iamuliwe kotini. Tukushukuru sana Josphat Kioko kwa ripoti yako hiyo. Uh, moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, waganga wa kienyeji wa Zanzibar pamoja na vifaa vyao vya kazi wameanza kusajiliwa na mamlaka ili kuingizwa katika sekta hiyo ambayo waganga hao wanadai wanasaidia kutibu maradhi mbalimbali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, takriban waganga wapatao 340 wa tayari wamekwisha sajiliwa tangu kisiwa cha Zanzibar ambacho sehemu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kilipopitisha muswada wa dawa za kienyeji na dawa mbadala wa mwaka elfu mbili na tisa. Msajili wa serikali Hassan Chombo amesema kuwa kuna takribani waganga wapatao elfu mbili zaidi wanaotarajiwa kujiandikisha. Kundi linaloifadhiliwa na serikali na ofisi ya msajili mara kwa mara huwa linaunganisha madaktari na waganga wa kienyeji ili kutoa elimu zaidi kuhusu baadhi ya magonjwa kama vile shinikizo la damu, kisukari, miongoni mwa mwingine. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa vikosi vya Marekani vinashauriana na viko tayari kujibu mashambulizi yaliyofanywa kwenye vinu vikubwa vya mafuta cha Saudi Arabia ambavyo pia ni vikubwa zaidi vya kusafishia bidhaa hiyo. Kulingana na ujumbe wake wa Twitter wa Jumapili jioni, Trump alisema tunaamini tunamfahamu muhusika aliyefanya uchokozi. Ameongeza kusema wanasubiri kusikia kutoka kwa Saudi Arabia kuhusu aliyetekeleza mashambulizi hayo pamoja na hatua za kuchukuliwa. Hapo awali, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo aliandika ujumbe wa Twitter kwamba Iran imefanya mashambulizi kwenye chanzo muhimu cha nishati, akitofautiana na madai kutoka kwa waasi wa Kihudhi wanaoungwa mkono na Iran nchini Yemen, waliodai kutekeleza shambulizi hilo kwa kutumia dron. Korea Kaskazini imesema kuwa iko tayari kufanya majadiliano na Marekani kuhusu zoezi la kusitisha programu ya nyuklia iwapo vitisho na vikwazo, ambavyo haikuvitaja dhidi ya usalama wake, vitazingatiwa. Matamshi hayo iliyotolewa mapema leo na wizara ya mambo ya nje ya taifa hilo na ya yamekuja siku chache tu kabla ya kile maafisa wa Marekani wanaamini kufufuliwa tena kwa mazungumzo na Pyongyang. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Korea Kaskazini, Chao Sung Hui, wiki moja iliyopita, amesema taifa lake liko tayari kufanya mazungumzo na maafisa wa Marekani kufikia mwisho wa mwezi. Madaktari wa Zimbabwe walitembea hadi hospitali kubwa jana, wakidai kuachiliwa kwa kiongozi wao wa mgomo anayedaiwa kutekwa baada ya kuitisha mgomo wa kudai ongezeko la mshahara. Wakosoaji kadhaa wa serikali, akiwemo mchekeshaji na kiongozi wa jumuiya ya waalimu katika siku za karibuni, walitekwa wakiwa kwenye nyumba zao, waliteswa na kuonywa na maafisa wa usalama kuachana na hatua zozote za kuipinga serikali. Jumuiya ya madaktari nchini Zimbabwe ikisema imesema rais wao Peter Magombei alitekwa Jumamosi, siku chache baada ya kupata vitisho kwa njia ya simu Black, Black. Matangazo ya VOA Express yakiendelea kufikia kutoka studio zetu hapa Washington DC. Sandey Shomari, ni ule muda wa kutizama ile mada ya barazani ambayo leo tunazungumzia kuhusu demokrasia. Tuliuliza, je, unaridhishwa na kiwango cha demokrasia nchini mwako? Wengi wametuma maoni na bado tunaendelea kuwatafuta wale ambao walikuwa wako tayari kushiriki eh, moja kwa moja kwa njia ya simu, lakini kabla ya kuwapokea washiriki wetu, tusome baadhi tu ya wale walioandika kwenye mitandao nikianza naye huyu Martin Petro anasema yeni kutoka huko Geita, anasema kwa, kwa mtazamo wa wengi usawa wa demokrasia bado unaonyesha kuridhisha kwa asilimia fulani, sio zote. Kasoro hizi zipo katika matabaka tofauti yani, wasomi na wasio wasomi. Binafsi siwezi kiri wazi kuwa demokrasia ya nchi yangu inaridhisha, maana naona haki kwa ngazi za wasomi, matajiri, maskini na fukara zinakinzana sana, japo serikali inajaribu kulificha kwa namna fulani. Haya, na kuja kwake Jean Marc Balezi Ndalizi, yuko kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye anasema, kwa upande wake tunaweza kuona kwamba kama kuna kuweko demokrasia kwani, leo anasema, hata watu wakiandamana hawapigwi tena marungu, risasi na gurunedi za kutoa machozi zimekwisha. Anaongelea DRC kwamba anaona kwamba demokrasia ipo. Anasema watu kwenye mitandao, kwenye redio na televisheni wanatoa wa maoni yao, ingawa wengine huvuka mipaka wakitoa matusi na kuwana viongozi vibaya. Kwa hiyo, anasema anaona kwa kiasi kikubwa demokrasia imeongezeka Jamhuri ya Kidemokrasia. Naye Ibrahimu Shisia kutoka Kenya anasema, Kenya yangu sijui hata tutapata uhuru lini kura ya jinaki pekee ndiyo ilikuwa ya haki na uhuru, na ndiyo mara, na ndiyo mara yangu ya kwanza kuona demokrasia nchini Kenya na ndiyo ilikuwa mara ya mwisho. Revodias Teofil si anasema toka ngote kule Muleba, Bukoba, Tanzania, anasema binafsi nchini kwangu demokrasia hairidhishi, maana kuna utawala wa chama kimoja na mfumo wa vyama vingi kama vile unaelekea kuishi kuisha maana vingine tofauti na chama tawala havipati nafasi ya kusikilizwa, hata mikutano hawawezi kufanya. Kwa hiyo naona kwamba demokrasia nchini kwangu haipo. Haya, kwenye laini ya simu tunaye Hussein Machui kutoka Tanzania. Uh, Hussein Machui uh, unasema nini? Kwangu mimi binafsi naona kwa asilimia sabini na tano zetu za Afrika Mashariki zina uhuru wa, wa kidemokrasia kwa asilimia sabini na tano pengine ukichambua zaidi maana yake ni nini? Hasa unaposema sabini na tano umeangalia vitu gani? Umeona vitu gani vimeongezeka, vitu gani vimepungua? Labda kwa upande wako, kwa asilimia sabini na tano hizo mimi nimeziweka katika haya. Bakti mbaya, simu yake imekatika, laini ya simu. Lakini upande wa Kenya tunaye Arasa Makuri rasamakorimakori hajapatikana. Uh, labda tusome kidogo tu. Uh, wengine ambao waliandika hapa, anamwona huyu George George Dimoso kutoka Mbeya, Tanzania, anasema sijaridhishwa na demokrasia katika nchi yangu kwa sababu vyama pinzani havina uhuru wa kufanya shughuli za kisiasa. Viongozi wengi wa upinzani wanatuhumiwa kwa makosa mbalimbali mbali. Masanja Kanone yuko kule kule Geita, Tanzania anasema yuko, kwa upande wangu siridhishwi, kwa sababu anasema ukiwa mpinzani kukamatwa hakuishi, kila wakati unakamatwa. Uh, Richard Galilai wa Lulembeza, Tanzania anasema kwake yeye anaridhishwa na demokrasia inayoendelea nchini kwake. Sande, naona simu zimegoma kidogo, sijui kama aye kule nchini Kenya, karibu Ibrahim. Tulikuwa tumeona ameandika uh, hapa Ibrahimaski ulikuwa umeandika e, wewe unasema haujui mtapata uhuru lini, huko Kenya hamna uhuru. Ulikuwa umeandika sijui tulipata uhuru tangu lini, tumekaa Kenya siku zote, kila kura ikipi, ikipigwa ni wizi tu, unaendelea na mtu amepita Mamlaka mwenye hajapita kwa mamlaka kwa utapata kwamba mtu mwenye anachukua mamlaka ni ile mtu mwenye hajapita kura. Nikaona kwamba Kenya bado tuko nyuma nyuma, hajapita nikaona kwamba Kenya uh, ki- ki- ki kigezo chako ni nini kusema kwamba hamna demokrasia eh? Kigezo chako kipimo cha kusema kwamba hamna demokrasia ni nini hasa? ni kwamba intakana tangu tulipopata uhuru miaka ya 60 huko intakana Kenya imepiga hatua kubwa sana kimaendeleo, lakini ukikuja kama huku kwetu utapata manyumba zenye tunaishi ndani hata ni maajabu, kumaanisha kwamba hakuna justice in Kenya bwana. Aha, kwa hiyo wewe uko upande wa wa magharibi mwa Kenya unasema mnaishi katika mazingi... magharibi mwa Kenya, Kakamega kundi unasema mnaishi katika ma, maisha ma, ma, magumu sana. Maisha tunaishi kama kama watu ambao kama, unaona kama Tuh, Kwa katika hicho kiwango na uhuru, na licha ya Sudan Sudan. Uhuru uhuru juzi kitambo, lakini tunaishi kama kama hao watu wa Sudan. Sawa sawa, Ibrahim. Ibrahim Ibrahim. Ibrahim Haya haya, maoni maoni yako. Tunakushukuru tunakushukuru sana Bwana Ibrahim kutoka huko Kakamega. Kakamega. Patrick <laughs> <laughs> mambo maoni yake, ha, <laughs> Patrick, mambo makubwa, kila mtu ana maoni yake Express. Bila muziki hujasukuma gurudumu la Express. Haweka dipi na makopakopa kasheni baby, wanaokosa kazi wanongoni, wapandishe vipi, wapumue kwa oksijeni, waambie vimberumberu, sio penzi la mashaka, tushasoma dua kusitirika kwa wenye macho ya mpaka, waambie Mm -hmm. Mambo hayo msikilizaji, kitu hicho kwa wake Mboso, kijana machachari kabisa huyu kutoka nchini Tanzania e, na kitu cha kitamu, mambo mazuri kweli kweli katika VOA Express ambayo inakujia moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, pia kupitia kwa mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika kwenye www.voaswahili.com. Tafadhali share na mwenzako, mambo mazuri haya. Sasa tunaenda kwenye mambo ya lifestyle au mambo ya mitindo. Ni kweli, yep. hapa tunapata uh, taarifa ya uh, kijana huyu wa Tanzania ambaye, uh, ni mwanamitindo yeye, hua uh, ana taarisha zile nguo hasa za, za, za wasanii na anasema kwamba uh, zile nguo zinanunuliwa na wasanii wengi sana. Huyu ni mambo ya fashion, yeah, na na ametamba sana kule nchini Kenya sio, huko Kenya huko na hmm. Basi lifestyle au mambo ya mitindo tumeandaliwa na uh, mwenzetu wa huko Mombasa, Josephat Kioko. Majina naitwa Alfani Rajab, mi ni Mtanzania, nimekuja hapa kwa shughuli za designer. Kuna design ya vitu vingi t ambayo inashughulika na mambo na uvaaji kwa ufupi. Baada shule, Minim, ya kumaliza shule ukaona hakuna rahali, kabidi niende college ya designer mpaka sahii na miaka kumi na sita kwenye hii kazi ya kudizaina mitindo iko lakini, sasajua ajua baba si sana vile, kwa sababu babu kishamshonea tulo za moja ama mbili za kaa mwezi mzima ama mwaka, kisha kuna tulo zake tano umuoni tena. Lakini wamama jua kila wiki lazima avengo mpya ama nyingi, hizo za harusi tunatengeza za wababa watoto. Mi niko na duka nyingine Bamburi, inaitwa Wasafi Classic. Wajua tunatoka wapi? tojuu ya so, Damondi ye mwenyewe ni msafi, anatengeza vitu vizuri. Shelewa nafikiri ye imechangia sana kufanya kazi mzuri, wajua. Sasa aidha mtu weza kuja na design yake wengine wanakuja tu, nakuletea kitenge hana mshono, hana chochote sajua. So, wajua, mimi kama designer mpaka nimwangalie mwenyewe mwanzo, shuku yake ikoje, naweza mcholea nikamwambia, hii kitu tukitengeza hivi, tukifanya hivi, natoka kitu kizuri, wajua. Sa, mara nyingi bei nategemea na designer, mara nyingi o tunachaji kutokana na designer. Vija nakua, Ah, hii kazi naipenda bwana, hii kazi ndio nanaweka mjini, so naipenda. Ha, kwa fupi, aikwa kwa bahati mbaya, naipenda sana. Changamoto hazikosi katika kazi yote, najua kazi ya kudili na watu huwa ni ngumu sana sababu kuna huyu anakuja, iko hivi. Kuna huyu anakuja mwingine, ameamka na asila zake tu, ushaelewa. Akienda kwa designa kama hivyo, akifika zile hasila zote anazibwaga pale, lakini hivyo hivyo tuna deli nao tu. Customer anapenda vitu vizuri, lazima nitengeze kitu kizuri, ndio hata kesho akitoka nje aulize, aai, hii kitu umetoa wapi? Saa uwajua, so, tu akishatoa mari wanapigia simu, ah bwana, kuna mtu fulani mumeona amevaa kitu fulani, nimependa hiyo. Ndio tunajivunia ya kutengeza kazi nzuri. Hapa tuna design vitu vingi kuanzia nguo, viatu, clutch bag, vikile shelewa, kwa sababu ajua mtu anakuja na kitenge yake, anashona nguo, amtegezea kiatu, anamdesignia mpaka clutch bag, so akivaa navaa akiwa kila kitu iko sawa niko ha, na customer wengi kwa ufupi, na watu wengi nimefanyia kazi na wamenielewa. Mtu kama nyota ndogo, waje nyota ndogo ni msanii mkubwa na shem fanyia kazi ah, mtu kama vile asidika hivi, ndio mdesign ya nguo, afikiria watu wajue ile shape yake, ajua pia. By the way, design ya nguo pia inategemea na shape ya mtu. Ukikaa chini kuumiza kichwa, ukidesign kitu poa afu kingia kwenye mwili, itatengeneza kazi, maisha yasonge mbele Maisha maisha yatasonga mbele. Unaambiwa mambo ya mitindo, hayo lifestyle, kutoka huko Mombasa, kijana huyu wa Tanzania. Basi wale wasanii awa na wengine ambao wanataka kupata vitu sawasawa, sawa, vitu vya mitindo kwa mavazi wapate vitu kutoka huko, sio wamtafute huyu kijana wa Tanzania. Haya, sande. Haraka haraka moja mawili yanayoandikwa kwenye mitandao ya kijamii, sawa kabisa nayotamba na kutamba, ni moja kwa moja nikuambie tu, pambano la Jumamosi katika maswala ya ndondi kwa Las Vegas, Nevada. E, bingwa wa zamani wa WBO na IBF na IBO, Tyson Gypsy Fury wanamwita huyu kutoka Uingereza alipata ushindi baada ya kumtwanga Otto Wallin wa Sweden kwa pointi nyingi. Lakini pambano hili gumzo kubwa lilikuwa ni kwamba yule kijana wa Sweden alimchana jicho mwenzake katika raundi ya tatu na alikuwa akivuja damu kwelikweli. Lakini Tyson Gypsy Fury aliweza kumaliza ile pambano kwa raundi zile nyingine tisa na kutoka na ushindi, japokuwa japokuwa ameumia sana, alimwaga damu nyingi sana na alivotoka hapo karibu jicho liondoke, ameenda kushona <laughs> nyuzi ngapi, unajua? Yeah. nyuzi hamsini. Haya basi, mwisho kabisa wa VOA Express uh, Sunday Shomari. Patrick Ndwimana mwelekezi, Aida Isa msimamizi wa matangazo, Hadija Riami, kwa pamoja tunawatakia jioni njema. kwa harini.