Septemba 9 mwaka 2019. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Murithi. Tunakukaribisha tukisikika kupitia redio na internet, www voa swahili com na masafa ya FM 107.5 kule Nairobi, Kenya, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Katika matangazo haya ya nusu saa utasikia habari kuhusu huduma katika hospitali kuu ya rufaa jijini Nairobi, Kenya, kutatizika kufuatia mgomo wa wafanyakazi wa uguzi na madaktari wanaodai malipo ya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Haiwezi ya kuwa te mtu mmoja wawili ndio anaribu haki yao na wafanyikazi, wala wengine hawawezi kuribu haki yao nako yeah! Kule Tanzania mawakili wa aliyekuwa mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lisu wasema anajitayarisha kurejea, wanajitayarisha kurejea mahakamani baada ya mahakama kuu ya Dar es Salaam kukataa maombi yake ya awali napekea kupata matokeo ya kisheria ambayo yataishia katika kumtoa mbunge aliyechaguliwa ni kufungua kesi ya uchaguzi na ashen ya pili ni kukata rufaa wa dhidi ya uamuzi wa jaji. Wapo tunaona kwamba kiadilikanao BMJ Muridhi anatanguliza kwa kusomea habari muhimu za dunia. Mwili wa rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe unatarajiwa kuwasili Jumatano nchini humo katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Robert Gabriel Mugabe mjini Harare. Serikali imetangaza kwamba kiongozi huyo atazikwa Jumapili tarehe 15. Mugabe aliyekuwa na umri wa miaka tisini na mitano alifariki wiki iliyopita akiwa hospitalini nchini Singapore baada ya kuugua kwa muda mrefu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa ya serikali ilitumwa kwenye ofisi za ubalozi Jumapili na kusema kwamba ibada ya mazishi ya Mugabe itafanyika katika uwanja wa taifa wa michezo mjini Harare siku ya Jumamosi na mazishi yatafuata siku itakayofuata. Taarifa ilieleza kuwa wakuu wa nchi wataondoka mara moja, kwa sababu maafisa watakuwa na shughuli nyingi na maandalizi ya mazishi. Taarifa za hivi punde zinasema kwamba jamaa wa Mugabe wameondoka Harare kuelekea nchini Singapore kupokea mwili wake ili kurejea nao katika nchi hiyo. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis, leo amefanya ziara nchini Mauritius, ambako amekaribishwa kwa shangwe na vigelegele na maelfu ya raia waliobeba matawi kama ishara ya amani. Papa Francis ambaye pamoja na kuelezea kuridhishwa kwake na utangamano ulioko katika kisiwa hicho pia ameongoza ibada katika mji mkuu Port Louis kwa heshima ya mmishonari wa karne ya 19 Jacques Desire Laval, ambaye anasifika kwa kuwahubiria watumwa waliokuwa wameachiliwa huru. Ingawa waumini wa kanisa Katoliki nchini Mauritius ni chini ya theluthi moja, mishonari huyo anaenziwa kama aliyechangia katika kuwaunganisha Wamauritius wote, wengi wao wakiwa ni waumini wa dini ya Kihindu wenye asili ya kihindi. Papa Francis alikuwa katika mji mkuu wa Mauritius kwa saa chache tu ambako pia alikutana na viongozi wa serikali katika siku yake ya mwisho ya ziara ya nchi tatu barani ya Afrika. Kabla ya kuwasili kule Mauritius, kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alitembelea nchi za Msumbiji na Madagaskar ambako alilaani tofauti iliyopo kati ya maskini na matajiri na kukemea vitendo vya rushwa vinavyoendelea kuripotiwa katika mataifa hayo. Takriban watu laki nane wanajiua kila mwaka, ikiwa ni idadi ya juu zaidi kuliko wale ambao wanafariki katika vita, kuuliwa au saratani ya matiti. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari shirika la, la Kunradhi, hayo ni kwa mujibu wa shirika la WHO, ambapo limeeleza hivi leo, kama anavyoeleza hapa Hadija Riyami katika ripoti ifuatayo. Katika ripoti mpya iliyotolewa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa, imebaini kuwa viwango vya watu kujiua duniani vilikuwa vimeshuka kati ya mwaka 2010 na 2016, lakini idadi ya vifo imebakia kuwa hiyo hiyo kwa sababu ya ongezeko la watu ulimwenguni. Licha ya maendeleo, mtu mmoja bado anajiua kila sekunde 40. Mkurugenzi mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, amesema katika taarifa yake na kusisitiza kwamba kila kifo ni janga kwa familia, marafiki na jamii viwango vya kujiua kote ulimwenguni mwaka 2016 kwa mujibu wa takwimu ambazo zimepatikana mwaka jana vilikuwa katika kiwango cha watu kumi na nusu kwa kila watu laki moja, lakini viwango hivyo vimetofautiana sana, huku katika baadhi ya nchi viwango viko chini, ni watu watano kwa kila watu laki moja, wakati Gayana ilikuwa na viwango vya juu mno, imeandikisha idadi ya watu 30 kwa kila watu laki moja kwa ujumla wa viwango vya kujiua kote duniani vilishuka kwa asilimia kumi kutoka mwaka elfu mbili na kumi mpaka elfu mbili kumi na sita huku eneo la pacific magharibi likionyesha idadi ikiwa imeshuka kwa takriban asilimia ishirini 20 na huko asia kusini mashariki idadi ikiwa imeshuka kwa asilimia nne nukta mbili WHO imeasihi mataifa kuchukua hatua kuepuka majanga ya watu kujiua kwa jumla, imesema idadi ya watu wanaojiua imeshuka katika nchi 38 duniani kutokana na kuweka mikakati ya kuzuia na kusisitiza. Hata hivyo, imezitaka nchi nyingine kufuata mfano kama huo. Shukran sana, Khadija Riami kwa ripoti hiyo. Msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo haya ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukikutangazia kutoka hapa Washington. Aliyekuwa kiongozi wa waasi wa Sudani Kusini, Riek Machar, leo amewasili mjini Juba ambako amekutana na rais wa nchi hiyo Salva Kiir katika kile kinachotajwa kuwa ni hatua ya mwisho mwisho ya kuharakisha mchakato unaoyumbayumba yumba wa kutafuta amani. Hii ni mara ya pili kwa Machar kurudi mjini Juba tangu walipotia saini makubaliano ya kutafuta amani ya kudumu katika nchi hiyo. Mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nane mwezi Oktoba mwaka jana, Machar alikuwa mjini Juba kwa maadhimisho ya kutiwa saini kwa makubaliano hayo. Kiongozi huyo wa waasi ambaye kwa wakati mmoja alikuwa makamu wa rais wa kwanza katika serikali ya Kir aliondoka nchini Sudani Kusini mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya mapigano yenyewe kwa wenyewe kuanza upya na kupelekea yeye kukimbilia uhamishoni. Makubaliano ya hivi karibuni kabisa yamemrejesha tena kwenye wadhifa wa makamu wa rais wa kwanza, lakini bado kuna maswala ambayo anasema ni sharti ya tatuliwe kwanza. Kundi la Hezbollah mapema leo limedai kuangusha droni ya Israeli kusini mwa Lebanon. Kundi hilo la wanamgambo kupitia taarifa limesema kwamba eh, limetumia silaha zinazohitajika kuangusha droni hiyo na kwamba iko mikononi mwao. Israeli kwa upande wake imesema kwamba imepoteza moja ya droni zake katika eneo hilo bila ya kutoa maelezo zaidi, uh, ikiongeza kwamba hakukuwa uh, ama kuna umuhimu mkubwa wa kuwa na hakuna umuhimu wa kuwa na, na wasiwasi. Mwezi uliopita kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrala alionya kwamba wapiganaji wake wangeshambulia droni za Israeli iwapo zingeingia kwenye anga ya Lebanon. Tukio hilo la leo limekuja wiki kadhaa baada ya makabiliano kati ya jeshi la Israeli na Hezbollah yaliyotokea baada ya kipindi cha miaka kadhaa. Ripoti zinasema kwamba Hezbollah walirusha silaha Israeli, ambapo wanajeshi wake walijibu. Israeli na Hezbollah waliwahi kupigana kwa muda wa mwezi mmoja mnamo mwaka wa 2016 Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo haya yanasikika kupitia mitambo yetu ya FM, masafa mafupi, redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa, Citizen Redio Semliki, Redio DRC miongoni mwa nyingine kote Afrika Mashariki, Maziwa Makuu na Afrika ya Kati. Huduma katika hospitali kuu ya rufaa nchini Kenya, Kenyatta, zimetatizika baada ya wafanyakazi wa hospitali hiyo kuanza mgomo. Zaidi ya wafanyakazi elfu nne wa hospitali hiyo wanaishutumu serikali ya Kenya na usimamizi wa hospitali kwa kukosa kuwalipa marupurupu yao jinsi walivyokubaliana katika mkataba wa Septemba mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Mara tu baada ya kukamilika kwa kipindi cha siku kumi na nne cha makataa kuutaka usimamizi wa hospitali hiyo ya rufaa na Wizara ya Afya nchini Kenya kuangazia masilahi yao, wafanyakazi wote wa hospitali hiyo wakiwemo madaktari na wauguzi, Jumatatu wameanza kutekeleza amri ya ususiaji kazi. Wahudumu hawa wa afya wanaeleza kuwa wameichukua hatua wa hiyo kwa kile wanachokitaja kuwa ucheleweshaji wa mishahara na marupurupu yao yaliyofaa kulipwa mwaka 2012. Aidha, wanachosema kuwa kera zaidi ni kudidimia kwa matumaini ya kuwafikia wasimamizi wakuu wa hospitali hiyo, hata baada ya kutoa barua ya kususia kazi kwa kipindi cha siku kumi na nne, wafanyakazi hawa zaidi ya elfu tano wanachama wa chama cha wafanyakazi wa nyumbani, mahoteli, taasisi za elimu na hospitali almaarufu Kudheiha, wanaeleza kutoshawishiwa vinginevyo hadi matakwa yao yazingatiwe kikamilifu. Kenyatta National Hospital si hospitali ya wafanyi kazi ambayo hawawezi kulipwa haki yao, yeah! Kila wakati tukifanya kazi lazima tulipwe haki eh? Wafanyakazi hao wa aidha wanalalamikia kujikokota kwa serikali kuwapa mishahara yao kufuatia maagizo yaliyonukuliwa katika barua waliyoandikiwa Septemba 13 mwaka 2012 iliyotoa mwongozo wa utekelezwaji wa mikataba ya wafanyakazi wa hospitali hiyo inayohusu mishahara na marupurupu mengine. Albert Njeru, katibu mkuu wa muungano huo akitangaza rasmi kuanza kwa mgomo huo, ameeleza kuwa wamevumilia vya kutosha, na hivyo basi, japo wataathirika pia, hawatalegeza kamba hadi wakati serikali itafahamu muhimu wa huduma wanazotoa wa kwa raia. Na naungana na wafanyikazi pamoja wa Kenyatta National Hospital kudai haki yetu, yes, yes, hatutatoka ah, hapa mpaka haki yetu ipatika, ipatikane, yes. Haiwezi ya kuwa ati mtu mmoja wawili ndio analibwa haki yao, na wafanyikazi wawala wengine hawawezi kulibwa haki yao. Haki yeah. yeah. uh, uh, uh, yetu ni moja. Miongoni mwa wafanyakazi hawa wanaogoma ni wauguzi, madaktari, wapishi, madereva na wasimamizi wengine, na wanasistiza kuwa wamekuwa wakipuuzwa mara kwa mara, hata stakabadhi za urasmi wa kazi yao hazipo tangu 2012. Tukapewa amri ya kuwa wafanyikazi wote wa Kenyatta National Hospital waongeze mshahara, waongeze mandai yao yote yeah. National Hospital. Hatua za kuwasiliana na usimamizi wa hospitali hiyo ya Kenyatta kutoa tamko au maelezo yanayofungamana na mgomo huo hazikufua dafu, kwani wanaendelea kushiriki mazungumzo katika meza ya usuluhishi na uongozi wa wafanyakazi hao kutafuta suluhu ya mgogoro huu. Wafanyakazi hao wanawashutumu wasimamizi wa hospitali hiyo kwa kujiongezea ya mishahara yao binafsi bila kujali maafikiano ya awali ya kutekeleza agizo la kupandisha mishahara ya wafanyakazi wengine wanaotoa huduma muhimu katika hospitali hiyo kongwe nchini kenya kennedy wandera sauti amerika nairobi msikilizaji iwapo ndio kwanza unajiunga nasi ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa washington na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Maafisa kaskazini mwa Burkina Faso wamesema takriban watu 29 wameuawa katika mashambulizi mawili yaliyotokea jana Jumaapili. Msemaji wa serikali Remi de Jonu amesema katika taarifa yake kwamba kiasi cha watu kumi na watano waliuawa wakati gari kubwa lililokuwa limebeba watu na bidhaa lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika eneo la Basalogo. Watu kumi na wanne waliuawa wakati msafara wao wa chakula uliposhambuliwa katika e, jimbo la Santamanga e, kwa mujibu wa msemaji huyo. Shirika la habari la Ufaransa la AFP linaripoti kwamba vyanzo katika eneo e, vimesema kwamba wengi waliofariki walikuwa madereva wa magari yaliyobeba misaada kwa ajili ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na mapigano. Mamia ya watu wameandamana hivi leo nje ya mahakama moja ya Moroko wakati wa kuanza kwa kesi inayomkabili mwanahabari mmoja anayeshutumiwa kwamba alikuwa anafanya mapenzi nje ya ndoa na kwamba alitoa mimba wakati mtoto alikuwa karibu kuzaliwa. Kesi hiyo dhidi ya Haja Raisuni, mwenye umri wa miaka 28 na ambaye uliandikia gazeti la lugha ya Kiarabu la Akhbar Al-Yom, Ha, imezua mjadala mkali kwenye vyombo vya habari na kwenye mitandao ya kijamii katika taifa hilo kuhusu haki za raia na uhuru wa kujieleza katika e, nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Waandamanaji walisikika wakisema kwa sauti kubwa kwamba wanapinga kufunguliwa mashtaka kwa mwanahabari huyo, huku wengine wakibeba mabango yaliyokuwa na maneno kama vile mwili wangu uhuru wangu na hakuna hatia kwa mtu kufanya mapenzi na mwenzake bora wawili wamesikilizana. Iwapo mshukiwa huyo atapatikana na hatia, huenda akapata kifungo cha hadi miaka miwili katika e, nchi ya Mpako ambako ni kinyume cha sheria kutoa mimba au kufanya mapenzi nje ya ndoa. Hii ni Sauti Amerika, VOA. Mahakama Kuu ya Tanzania kanda ya Dar es Salaam imekataa ombi la aliyekuwa mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lisu kufungua kesi kupinga maamuzi ya spika wa bunge Job Ndugai ya kupinga hatua ya kumvua ubunge. Kufuatia hatua hiyo, Harison Kamao amezungumza wa na wakili wa Lisu Peter Kabatala ambaye anaanza kwa kueleza walivyochukulia uamuzi wa wa mahakama ya kwanza labda ni niweke rekodi sawa. Uamuzi wa jaji kimsingi ni kama ifuatavyo amesema kwamba njia aliyoichagua bwana tundu Lissu kwenda mahakamani kuna njia ya kuiomba mahakama kuu itengue uamuzi wa spika wa kumfuta yeye ubunge kwa sababu hakumsikiliza na ulikuwa ni uamuzi ambao haukuwa makini. Amesema kwamba njia hiyo pamoja na kwamba Lissu ana madai ya msingi, lakini kwa maoni yake ya jaji, njia hiyo E, inaweza kumrudi mwisho wa siku, inaweza yani kirusua iendelee, inaweza kumrudishia tundulisu ubunge wake, lakini haitatatua swala bwana mbunge mteule bwana miraji mtatuu kuwa bungeni. Je, kisheria nini lifanyike kutoka hapa kuendelea mbele? Kuna hatua ambazo labda pengine anaweza akafanya tofauti kidogo, tundulisu kuendelea mbele kisheria Tumeomba nakala ya uamuzi na tuusome mstari kwa mstari. Mambo ya sheria ndiyo yako hivyo, lakini pia tunaendelea kujadili na mteja, kwa maana ya tundu lisu, yeye ndiyo mwenye kesi, anataka tufanye nini? Na vitu vya kufanya ni viwili tu. Cha kwanza, e, kufanya kama jaji alivyotoa maoni kwamba tufungue kesi ya uchaguzi na si katiba, kwamba, kum, kupa ya katiba pekee kupata matokeo ya kisheria ambayo ataishia katika kumtoa mbunge aliyechaguliwa. Ni kufungua kesi ya uchaguzi na option ya pili ni kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa, wa jaji, iwapo tutaona kwamba milikana mteja uzuri. Mteja mwenyewe ni wakili mkongwe, na sasa kuna swali ibuka. Je, unaona kama mambo haya yaliharakishwa zaidi, labda pengine yule mbunge alichukua ile nafasi haraka kuliko kutoa muda wa kutosha kwa Tundulisu pia kupewa nafasi ya kutosha katika kushughulikia swala hilo? Tumekwenda mahakamani kabla Miraji mtaturu haja apishwa kuwa mbunge, ningekuwa mimi ndo mwapishaji, baada tu ya kufahamu kwamba kuna shauri liko mahakamani, pengine ningezuia uhapishwaji na labda hiyo ingeweza kuwa na, na impact fulani kwenye kesi. Labda ndio, labda hapana, lakini labda kama nilivyosema, maoni yangu hayawezi kutatua tatizo. Kuna kazi kubwa ya kuifanya ili kurekebisha mifumo yetu. Tundu Lisu ameshaeleza mipango yake kwamba anapanga na atatoa mikakati ya kurejea nyumbani. Je, sasa, kulingana na hali ilivyo na mabadiliko yaliyofanyika kisiasa, yeye kama kiongozi wa kisiasa, ana uwezo wote wa kuhutubia wafuasi wake, ambao kwa hakika wanamngoja kwa hamu. Nafasi aliyoondolewa ni na nafasi ya ubunge, ambayo ingeweza kumpa nafasi kuu mbili za kuzungumza na wananchi wake, kwanza ndani ya bunge lakini nje ya bunge, jimboni kwake, kwa sababu eh, kuna amri zimetolewa hapa. Ni amri ambazo ni halali kisheria, sio halali, ni mjadala wa siku nyingine, lakini kuna amri zimetolewa na viongozi wakubwa tu wa nchi hii ya marufuku mikutano wameweka masharti kwamba anayeruhusiwa kuongea ni mbunge labda huko kwenye jimbo lake. Wamepiga marufuku mikutano ya, ya, ya kisiasa ya hadhara. Hiyo kidogo ina athiri sio tu Tundulisu, lakini naamini wanasiasa wengine au watu wengine ambao wanapenda ku mawasiano na wananchi wenzao kuhusu mustakabali wa nchi yao. Ni wakili wa Tundulisu, Peter Kabatala, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Tuelekee sasa nchini Kenya ambapo jamii ya Mijikenda ambayo ni kubwa zaidi pwani ya Kenya inaadhimisha siku ya kuenzi mila na tamaduni kwa lengo la kuimarisha amani na umoja wa nchi. Hafla hiyo inajiri wakati Kenya imeanza kushuhudia migawanyiko kufuatia siasa za mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Amina Chombo amehudhuria sherehe za kila mwaka za jamii ya Mijikenda na kuandaa ripoti ifuatayo. Wakenya wamehimizwa kudumisha mila na tamaduni zao katika maisha yao ya kila siku ili kuimarisha amani, umoja na uchumi wa nchi. Kenya ikiwa na makabila 43 imetakiwa kutumia mila na desturi za makabila hayo kuleta pamoja wakenya na sio kutumia kuwagawanya na kuleta mizozo. Mzee Tumanzai ni mwenyekiti wa wazee wa kaya. Njia ya kipekee ambayo yanaweza kuleta amani ni kupitia mambo ya utamaduni. Hata hizi sherehe za kitaifa, sherehe za kigatuzi, tunataka wakati zikifanyika ziwe zinafanywa kitamaduni, zile jamii zote za Kenya wanakuja kitamaduni wanakaa, ndio utaweza kujua pale kuna Mkikuyu, kuna Mdig, kuna Mvijikenda, kwa sababu wamevaa kitamaduni na wamejipanga. Mbali na amani, siku hii pia inatumiwa kuhimiza utumizi wa, wa lugha ya mama ambayo Umoja wa Mataifa umeashiria kuangamia kwa takriban asilimia 43 ya lugha elfu sita zinazotumika ulimwenguni. Kenga Mbeo ni mzee na balozi wa kuhimiza lugha ya mama kama kiungo muhimu cha utamaduni wa Afrika utamaduni na mila. Uzao wake ni uzao wa amani, upendo, ushirikiano, kupendana na kusaidiana, hasa watoto wetu ambao watoka katika mimili yetu. Ni wajibu wa jue lugha ya mama. Haya yanajiri wakati ambapo Kenya inashuhudia michipuko ya magenge ya uhalifu, wengi wao vijana, mimba za utotoni miongoni mwa wasichana, pamoja na maradhi mbalimbali. Mzee Tsuma ahusisha kuachwa kwa mila kama chanzo cha matatizo yanayowasibu wa Kenya. Kuna hayo mambo ya mimba za mapema kwa sababu ya kutoka kukosa ushauri. Pia tunaona sasa hata kupitia vyakula vyetu tunaona kuna magonjwa kama kansa, kwa sababu hatuendi katika vyakula asilia. Sasa hayo mambo yote ni kuacha mambo ya mila na desturi. Tunaita Wakenya wote, tunaita ulimwengu mzima, turegelee utamaduni wetu na mila, ili tuweze kupata heshima ya maisha yetu. Sherehe hizo zimetoa fursa kwa vijana wadogo kujua mila na tamaduni zao ikiwemo mavazi, vyakula na burudani la kitamaduni. Amina Chombo, VOA Mombasa. Michezo ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na tuanzie hapa Marekani, ambapo ligi ya mpira wa Marekani ile inaitwa American Football ilianza mwishoni mwa wiki huku mabingwa watetezi New England Patriot wakionyesha kuwa itabidi mbinde kuwapokonya ubingwa baada ya kushinda mechi yao ya kwanza dhidi ya timu ngumu ya Pittsburgh Steelers 33 kwa tatu wakati Dallas Cowboys nao walikuwa miongoni mwa washindi wa Jumapili wa kwa kuwachapa wapinzani wao wa jadi New York Giants 35 kwa 17 ligi hii inaendelea hadi itakapofika kileleni kwa ile mechi ya Super Bowl mwezi Januari au mapema Februari mwakani. Barani Afrika, mwishoni mwa wiki kulikuwa na michuano ya kuania nafasi katika fainali za kombe la dunia mwaka 2022 huko Qatar, na timu kadhaa za eneo la Afrika mashariki na kati zilikuwa uwanjani. Twende kwa waandishi wetu tusikie yaliyojiri mwishoni mwa wiki na maoni ya wa washabiki wa kandanda katika michuano hiyo, tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam mashabiki wa soka nchini Tanzania wana matumaini makubwa na timu ya taifa ambayo hapo jana ilikata tiketi ya kusonga mbele katika michwano ya kuwania nafasi ya kuchomoza katika kombe la dunia litakalofanyika huko Katar mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kwa kuiondosha timu ya taifa ya Burundi katika mchezo huo uliotawalia na kila aina ya ushindani. Stars ililazimika kusubiri hadi mikwaju ya penati baada ya kumaliza dakika tisini ikiwa ametoshana nguvu ya bao moja kwa moja kwa matukio hayo ya penati tatu kwa sifuri. Tanzania sasa imeingia katika hatua ya makundi na inasubiri kujua wale atakaopambana nao, wakati shirikisho la soka barani Afrika litakapotoa ratiba yake hivi karibuni, ingawa kuna uwezekano pia kukutana miamba ya soka kutoka ukanda Afrika Magharibi. Hata hivyo, mlinda mlango wa Stars Juma Kaseja anasema, penyania kila kitu kinawezekana, na naamini kama watu wote wameamua kuipigania nchi yao. Kwa hiyo sisi kama wachezaji tunafarijika sana na mshikamano wenu na kitu ambacho mmekianzisha. Katika hatua nyingine, klabu ya Yanga inajiandaa kushuka dimbani wikendi hii katika moja ya mchezo muhimu wa kombe la klabu bingwa barani Afrika wakati itakapoikaribisha Zesco ya Zambia katika dimba la uwanja wa Taifa. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Na huko Kenya, Harambe Stars nao waling'ara kama anavyoripoti hapa Denis Wanyonyi. Aliyekuwa mshambulizi mahiri wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars pamoja na klabu ya Inter Milan ya Italia, McDonald Mariga ameelezea kuridhishwa na kiwango cha mchezo wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars chini ya ukufunzi wake Francis Kimanzi. Akiongea baada ya kushuhudia mechi ya kirafiki siku ya Jumapili katika ugo ya Moi Sports Center Kasarani, ambapo vijana wa Kimanzi walitoka nyuma na kulazimisha sare ya moja kwa moja dhidi ya Uganda Cranes kwa kile wengi walikitaja kuwa Migingo Debi, Mariga anashikilia kuwa Stars watafanya vyema kwenye mechi zinazokuja za kufuzu dimba laa Mataifa ya Togo na Misri. Kwa eh, so niko, niko upande wake. Mkufunzi Kimanzi ameeleza kurudishwa na kiwango cha mchezo wa vijana wake kwenye michuano ya kufuzu dimba la AFCON mwaka 2021. Kenya imo kwenye kundi J, pamoja na mataifa ya Togo, Misri na visiwa vya Comoros, na watafungua pazia dhidi ya, ya Misri ugenini mwezi wa Novemba mwaka huu, nikiripotia kutoka Nairobi nchini Kenya, mimi naitwa Dennis Wanyonyi na mwisho twende Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mzee wa kazi Kahozi Kosha Nam, tuanze na matukio ya mkombe ya dunia wa ya mchezo wa volleyball ya vijana wasiozidi miaka kumi na nane ambaye inatifua vumbi huko Kairo, Misri. Timu ya taifa ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inacheza e, hii leo na timu ya taifa ya Uturuki. Jumamosi Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilipoteza mechi yake dhidi ya Periguay kwa seti tatu kwa sifuri. Timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana kwenye kundi D pamoja na timu ya taifa ya Japan, Uturuki na timu ya taifa ya Bulgaria. Kuhusu kandanda, kombe la shirikisho la bara la Afrika raundi ya 16 bora, ambayo inaanza wiki hii Jumapili, timu ya Dhenikl Motema Pembe inayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza ugenini dhidi ya timu ya El Khartoum watani, mechi ya marudhilio wiki mbili ijayo mjini Kinshasa. Watani wao wa Vita Kleba unaowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mchuano wa kombe la maklabu bingwa Afrika naye pia itacheza ugenini dhidi ya timu ya ASK ya Togo. Mechi baina ya Iski ya Togo na timu ya Vita Club ya Kinshasa itapigwa kwenye uwanja wa mpira wa Kegwe mjini Lome. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kahozi, na tumalizie basi. Umemsikia mzee Arsene Wenger alivyosema mwishoni mwa wiki kuhusu mshambuliaji wa Liverpool Mo Salah. Mzee Wenger aliyekuwa meneja wa Arsenal kwa miaka mingi, anasema Sala anafanana na Lionel Messi wa Barcelona kiuchezaji, na anaweza kuwa mchezaji bora zaidi kama atapunguza kiu yake ya kufunga magoli. Wenger anasema miongoni mwa kasoro zake kulinganisha na Messi ni kwamba Sala inabidi ajifunze wapi kuwania kufunga goli na wapi kutoa pasi kwa mchezaji mwenzake. Ya kusemwa yasemwe. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mamoyo Hamza. Kukamilisha matangazo hayo, tunakuletea muktasari wa habari. Serikali ya Zimbabwe imetangaza kwamba aliyekuwa kiongozi wa taifa hilo kwa miaka mingi atazikwa tarehe 15 mwezi huu, siku ya Jumapili. Mwili wa rais huyo Robert Mugabe unatarajiwa kuwasili siku ya Jumatano nchini humo, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Robert Gabriel Mugabe mjini Harare. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis leo amefanya ziara nchini Mauritius, ambako amekaribishwa kwa shangwe na vigelegele na maelfu wa raia waliobeba matawi kama ishara ya amani. Na takriban watu laki nane wanajiua kila mwaka, kulingana na ripoti ya shirika la afya duniani WHO ambayo imetolewa hivi leo. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa ameshirikiana na Fiona Wamai. Hewani nimeshirikiana na bmj Muridhi. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC, niruhusu ni kutakie usiku mwema.