Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani kutoka Washington DC leo ikiwa ni tarehe 9 mwezi wa 9 mwaka 2019. Hapa Washington DC, hali ya hewa si mbaya, ni kama kuna joto kidogo, kuna kunayn uh, yani, kunaanza kuwa mabadiliko kidogo kidogo, kama vile tunaelekea kwenye uh, msimu wa baridi lakini bado joto lipo. anayokaribisha katika Vio Express leo, jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi langu Harrison Kamau. Mambo yakiwa ni mengi ambayo tumekuandalia siku ya leo, tumaini langu ikiwa kwamba Jumatatu yako ni nzuri kabisa na umeanza kwa kishindo, baada ya kuwa na mwisho wa wiki wenye utulivu kama sisi tulivyo hapa Washington DC. Tuna maswala kuhusu hali ya kisiasa nchini Tanzania kuhusiana na wadhifa waliyekuwa ama mbunge wa Singida Tundu Lissu. Tutakueleza zaidi nini yaliyojiri, uamuzi wa mahakama kuhusu wadhifa wake, na yeye mwenyewe pia ameashiria kwamba atarejea nyumbani hivi karibuni na anaunda mikakati ya kurejea nyumbani hivi karibuni, ambayo tutakueleza kwa kina mambo yalivyo vilevile vile. E, huko huko Tanzania ni kwamba kuna hatua iliyochukuliwa uh, katika kambi moja ya wakimbizi wa Burundi huko Nyarugusu kwamba shughuli zote za kuuza chakula katika kambi hiyo zimesimamishwa. Tutapata kusikia uh, wakimbizi wenyewe wanazungumza nini tutaangalia pia vilevile barazani mambo ambayo uh, kutokana na swali tulilouliza leo mmeeleza kwa kina na mkazungumza na tutawahusisha pia baadhi ya wasikilizaji wetu ambapo tumeuliza, je, ni kweli kwamba wanawake wakipata fedha nyingi kuliko wanaume wanawakosea heshima? Hilo tutaliangalia tuta kwa kina <laughs> hata zaidi uh, kwenye VOA Express, uh -huh. hivi leo na pamoja na yanaovuma mitandaoni mziki kama kawaida ndani ya VOA Express lakini kwanza kabisa tuelekee taarifa ambayo tumekuambia nzito kuhusiana na mambo ya Tanzania. Tuone mm -hmm. mambo yamekwendaje? Basi, mahakama kuu nchini Tanzania kanda ya dar es Salaam imekataa maombi ya aliyekuwa mbunge wa Singinda mashariki Tundu Lisu kufungua shauri kupinga maamuzi ya spika wa bunge la Tanzania Job Dungai ya kutangaza kukoma kuwa, kuwa mbunge kwa Lisu kwa kuwa hana taarifa za alipo mbunge huyo na pia ameshindwa kuwasilisha taarifa kuhusu mali zake. basi Jaji Sirius Matupa ambaye amesikiliza shauri hili amesema mahakama haitaweza kuruhusu hatua hiyo ya Lisu kwani itavunja katiba ya jamhuri ya muungano ya Tanzania. Basi kutokana na hilo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na wakili wake uh, Tundu Lisu, ambaye ni Kibatale Peter, na nikamuuliza sasa, je, hatua hiyo inaashiria nini, na hivi ndivyo alivyosema. Kwanza labda ni, niweke rekodi sawa. Uamuzi wa jaji kimsingi ni kama ifuatavyo. Amesema kwamba njia aliyoichagua bwana Tundu Lissu kwenda mahakamani, kuna njia ya kuiomba mahakama kuu itengue uamuzi wa spika wa kumfuta yeye ubunge kwa sababu haukumsikiliza na ulikuwa ni uamuzi ambao haukuwa makini. Amesema kwamba njia hiyo, pamoja na kwamba Lissu ana madai ya msingi, lakini kwa maoni yake jaji, njia hiyo Ee, inaweza kumrudi mwisho wa siku, inaweza yani kirusua iendelee, inaweza kumrudishia Tundulisu ubunge wake, lakini haitatatua swala bwana mbunge mteule bwana Miraji Mtatulu kuwa bungeni. Je, kisheria nini lifanyike kutoka hapa kuendelea mbele? Kuna hatua ambazo labda pengine anaweza akafanya tofauti kidogo Tundulisu kuendelea mbele kisheria Tumeomba nakala ya uamuzi na tuusome mstari kwa mstari. Mambo ya sheria ndo yako hivyo, lakini pia tunaendelea kujadili na mteja kwa maana ya Tundu Lissu e, yeye ndo mwenye kesi, anataka tufanye nini, na vitu vya kufanya ni viwili tu. Cha kwanza e, kufanya kama jaji alivyotoa maoni kwamba tufungue kesi ya uchaguzi na, si katiba, kwamba, kum, ya katiba pekee ya kupata matokeo ya kisheria ambayo ataishia katika kumtoa mbunge aliyechaguliwa. Ni kufungua kesi ya uchaguzi na opshen ya pili ni kukata rufaa wa dhidi ya uamuzi wa wajaji, iwapo tutaona kwamba vijadilikana teja uzuri. Mteja mwenyewe ni wakili mkongwe. Na sasa kuna swali buka. Je, unaona kama mambo haya yaliharakishwa zaidi, labda pengine yule mbunge alichukua ile nafasi haraka kuliko kutoa muda wa kutosha kwa Tundulisu pia kupewa nafasi ya kutosha katika kushughulikia swala hilo? Tumekwenda mahakamani kabla Miraji Mtaturu haja kuapishwa kuwa mbunge. Ningekuwa mimi ndo mwapishaji, baada tu ya kufahamu kwamba kuna shauri liko mahakamani, pengine ningezuia uhapishwaji, na labda hiyo ingeweza kuwa na, na impact kwenye kesi, labda ndio, labda hapana. Lakini labda kama nilivyosema, maoni yangu hayawezi kutatua tatizo. Kuna kazi kubwa ya kuifanya ili kurekebisha mifumo yetu. Tundu Lisu ameshaeleza mipango yake kwamba anapanga na atatoa mikakati ya kurejea nyumbani. Je, sasa, kulingana na hali ilivyo na mabadiliko yaliyofanyika kisiasa, yeye kama kiongozi wa kisiasa ana uwezo wote wa kuhutubia wafuasi wake ambao kwa hakika wanamngoja kwa hamu. Nafasi yaliyoondolewa ni nafasi ya ya ubunge ambayo ingeweza kumpa nafasi kuu mbili za kuzungumza na wananchi wake. Kwanza ndani ya bunge, lakini nje ya bunge, jimboni kwake, kwa sababu eh, kuna amri zimetolewa hapa. Ni amri ambazo ni halali kisheria, sio halali, ni mjadala wa siku nyingine, lakini kuna amri zimetolewa na viongozi wakubwa tu wa nchi hii, piga marufuku mikutano Wameweka masharti kwamba anayeruhusiwa kuongea ni mbunge labda huko kwenye jimbo lake. Wamepiga marufuku mikutano ya, ya, ya kisiasa ya hadhara. Hiyo kidogo ina athiri sio tu Tundulisu, lakini naamini wanasiasa wengine au watu wengine ambao wanapenda kumawasiliana na wananchi wenzao kuhusu mustakabali wa nchi yao. Basi wakati huo huo, uh, Tundulisu ameashiria kwamba ana mipango na mikakati ya kurudi nyumbani na baadhi ya mambo ameyosema ni haya. Miaka miwili baadaye, serikali yetu bado inawaita washambuliaji hao watu wasiojulikana. Hadi sasa jeshi la polisi linadai kwamba halina taarifa za kiintelijensia au hata tetesi za waliohusika kwenye kitendo hiki cha kijinai. Hakuna anayeshukiwa, hakuna aliyekamatwa, na kwa hiyo hakuna aliyewajibishwa kwa mujibu wa sheria za Tanzania. Basi, kwa mengi zaidi kuhusiana na kurudi kwake Tundu Lisu nchini Tanzania, aungana nasi saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, wakati wa Kwa Undani, ambapo swala hilo litaangaliwa kwa kina, na pia kwenye matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni. Taarifa zaidi utazipata tukisalia. Huko huko Tanzania, tuangalie maswala ya wakimbizi wa Burundi. Huko ni kwamba kama nilivyodokeza, kuna hatua uh, iliyochukuliwa tangu jana. Kwamba shughuli zote za kuuza chakula au masoko yote e, katika kambi ya Nyarugusu e, yamefungwa. Hakuna shughuli za kuuza chakula kutokana na hatua hiyo e, muda mfupi uliopita nizungumza na mkimbizi mmoja wa kambi hiyo ya Nyarugusu a, miburo eli au miburo elia, ili kujua wamepokeaje hatua yenyewe. Tumsikilize. hiyo E, taarifa ni sahihi. Kuanzia jana tarehe nane, masoko yote e, yamefungwa na kazi zote zinazoleta Eh, nafuu, angalau kwa mkimbizi zote zimefungwa na hivi sasa tumekaa hivyo tu, eh, hatuna la kufanya, hatuna pa kuenda wapi, na wakati hayo masoko tulikuwa tunapata angalau cha kusaidia cha kusaidia eh, eh, ile msaada tunayopewa kutoka kutokaasa. Kwa, kwa mfano tunapewa kilo kumi za unga tunazitumia kwa mwezi na kilo tatu za njegele tunazitumia kwa mwezi. Unaona hicho chakula ni kidogo sana, kwa hiyo hizi soko amefunga E, tunaona kwamba ni vikwazo, ni vikwazo, yaani ni hatua moja ya zile hatua wanatushikilia wana, wana, wana ili watutese. E, atakayeona kama ameteseka ili ajiandikishe aondoke aende nyumbani. Ni mfumo mmoja katika mfumo wa Tanzania, wako wanafanya ili watufukuze. Ni athari zipi za hatua yenyewe, mnaziona nyewe? E, tunaathirika sana kwa sababu hizo soko tulikuwa tunaenda kuuza vitu kama e, chakula fulani au kununua chakula ili tupate chakula cha kuongezea kile tunachokipewa na UNHCR. Kwa hivyo wamefunga masoko, hatuna pa kuenda kutafutia nani angalau ili kitusaidie, au e, tunaweza tukafanya kazi ili tukapata hela kidogo na tukanunua chakula kitakachoongezea kile tunakipewa na UNHCR. Kwa sasa hivi hatuna pakutoka, hatuna pakuenda na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania hapo mwezi jana, na akiwa na mwenzake mwenzie wa wa mambo ya ndani wa Burundi walisema kwamba kuanzia tarehe mosi Oktoba itabidi wakimbizi mwanze kujipanga kwa kurejea nyumbani. Sijui mko tayari kurejea au vipi? Kwa mimi mimi bado sijakuwa tayari kurejea kwa sababu kile kilisababisha nikimbie bado kingali pale pale, tuwezi kukubali kuondoka kule, kingali pale pale sasa tutajiandaa aje kuenda kule, na wakati bado mabadiliko, mimi siko tayari kabisa. Ni we mwenyewe au na wenzako hapa wanasema nini kuhusu uh, kuanza kujiandaa. Na wenzetu we ni wengi, wanasema hi, wanasema hivyo kabisa. Unaona hali ya Burundi haijawa shwari, na uh, wengine nao wanaingilia mambo ya siasa, yabona wasema hali ni shwari, na wakati bado kile tuchokikimbia bado kingali pale. Kwa hiyo sasa sisi hatuko tayari kurejea nchini na naomba nini kuhusu hii hatua ambayo imechukuliwa ya kufunga shughuli zote za kuuza bidhaa katika kambi yenu ya Nyarugusu. Tunaomba hatua waiache kwanza, sisi tuendelee na shughuli zetu, kwa sababu hizo shughuli za masoko hapa kambini yanatusaidia sisi, tunapewa chakula kidogo e, na wakifungua tunapata angalau cha kusaidia. Tunaomba serikali ya Tanzania hatua hiyo iache na sisi tuendelee na kimaisha. Miburu a Elimu, mkimbizi wa Burundi katika kambi ya Nyarugusu, kambi ambayo inahifadhi takriban wakimbizi wa Burundi elfu sitini na tano. Sasa moja kwa moja, Harrison, naona tuelekee kwenye habari za dunia. ili wa rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe unatarajiwa kuwasili Jumatano nchini Zimbabwe katika uwanja wa ndege wa kimataifa Robert Gabriel Mugabe mjini Harare. Mugabe aliyekuwa na umri wa miaka 95 alifariki dunia wiki iliyopita akiwa hospitalini nchini Singapore baada ya kuugua kwa muda mrefu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. taarifa ya serikali ilitumwa kwenye ofisi za ubalozi Jumapili na kusema ibada ya mazishi ya Mugabe itafanyika katika uwanja wa taifa wa michezo mjini Harare siku ya Jumamosi na mazishi siku moja baadaye. Maafisa kaskazini mwa Burkina Faso wamesema takriban watu 29 wameuawa katika mashambulizi mawili yaliyotokewa jana Jumapili. Msemaji wa serikali Remis Daniginou amesema katika taarifa yake kuwa kiasi cha watu 15 wameuawa wakati gari kubwa lililowabeba watu na bidhaa lilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika eneo la Balsaloho. Watu 14 wameuawa wakati maafisa wakati wa safari hiyo ambapo chakula msafiri wa safari ya chakula iliposhambuliwa katika jimbo la San Matenga. Na kundi la Hezbollah mapema leo limedai kuangusha dron ya Israel kusini mwa Lebanon. Kundi hilo la wanamgambo kupitia taarifa limesema kuwa limetumia silaha zinazohitajika kuangusha dron hiyo na kuwa iko mikononi mwao. Israel kwa upande wake imesema kuwa ilipoteza mojawapo ya dron zake katika eneo hilo bila kutoa maelezo zaidi, ikiongeza kuwa haikuwa na muhimu mkubwa wa kuzua wasiwasi. Mwezi uliopita kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah alionya kuwa wapiganaji wake wangeshambulia dron za Israeli iwapo zingeingia kwenye anga ya Lebanon. Na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan ameashiria nia yake ya kujiuzulu, kwa mujibu wa ripoti kadhaa, wakati bodi inayosimamia kampuni hiyo ikisema kufanya mikutano ya kutathmini nani atakayejaza nafasi hiyo. Kujiuzulu kwa Hiroto Saikawa, aliyekuwa mtu wa karibu na mkurugenzi mkuu aliyejiuzulu awali, Carlos Ghosn, kunaashiria matatizo ya hivi karibuni kukumba kampuni hiyo yenye makao yake makuu nchini Japan. Nissan wiki iliyopita ilikumbwa na kashfa mpya ya kifedha baada ya Saikawa kukiri kupokea mshahara uliopita viwango, kinyume na sera za kampuni. Ripoti hizo zilitokea baada ya uchunguzi wa ndani kufanyika. Akizungumza na wanahabari hapo awali, Saikama amesema kuwa nia yake ni kuiachia kazi kizazi kipya uongozi wa kampuni hiyo haraka iwezekanavyo, kwa mujibu wa gazeti la Japan la Nikkei. Otimbi na kimbelio Na, nakwambia ni VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC kiashiria kabisa kwamba wakati umefika wa barazani, leo tukizungumzia swala la fedha na mapato katika, uh, baina ya wanawake na wanaume na basi tuliuliza je, ni kweli kwamba wanawake wakipata pesa nyingi kuliko wanaume zao wanawakosea shiba? Na maoni ni mengi yametolewa. Kidogo kabla ya kualika baadhi ya wasikilizaji wetu kwenye laini ya simu, nitasoma uh, baadhi pia ya majibu kupitia mtandao wa Facebook. Na mwona Tito Simon, samaje samaje, anasema kiukweli, wa mama wengi ndivyo walivyo, wakipata pesa nyingi heshima kwa wanaume zao inapunguka, wengine na kuacha wanaume zao. Anasema yuko Bujumbura na mambo hayo yamewashuhudia yeye, huyu Tito Simon. Naye Sanga Felician Junior anasema iko pande zote mbili, hata mwanamume akipata pesa au akiwa na kipato kuzidi mkewe ataanza kuchepuka na kutapanya fedha hovyo. Sema wanawake hutuvumilia tu. Basi Hussein naye anasema Hussein nasura anasema akiwa kule topo. Oyo tutakuwa naye huyo. Sawa na lakini na lakini alivyo sema <laughs> ndio manake atatueleza vizuri alikuwa kimaanisha nini? Anasema mbona hili halipo wazi? Usiombe tulio wengi tunapitia magumu sana. Eh? <laughs> Sema wanaume wengi hatupendi kwenda mambo hadharani. Basi leo atayaleta kwenye redio sijui kama tumeshampata kwenye laini ya simu. Bado wanamtafuta uh, mwingine huyo anaitwa Salim Kajulu anasema kiukweli hawa wana udhaifu mkubwa sana, akiwa anajimudu anashindwa kujibalance. Haya, mwingine Job Onserio anasema kwa kweli, sio wote wanaofanya hivyo, wengine ni wazuri na ni wachache tu ambao hufanya hivyo. Kwa hivyo pale kuna maoni tofauti pia. Haya, Patrick Sanu kutoka Nairobi, Kenya anasema jambo hilo ni kweli. Kwanza inakuwa dharau zaidi ikiwa mme hana kazi. Aha, haya, Dickson Mathi kutoka kule Buni ya DRC anasema asanti sana kwa habari hii yenye manufaa sana. Kwa kweli wanawake wengi huwa wakipata kipato cha juu sana kuliko mume, wanapanda kiburi na jambo hili ni chanzo cha dharau kwa mume. Ili nipende kuonyesha hapa kwamba ili mwanamke afikie hii hali, ifahamike kwamba inafatana na malezi aliyopata, bali sio fedha ambazo zinabadilisha zina maoni yake. Haya basi e, naambiwa kwamba Hussen Nasor kutoka huko Tanzania amekwisha patikana kwenye laini ya simu. Hussen Nassor uh, kutoka Nzega, Tabora, karibu kwenye uh, Express Barazani, asante sana mm -hmm. Hussen, umesema kama hili lipo, hey? Umesema hili lipo uh, ni, ni, ni kwa vile tu wanaume hamlizungumzii hadharani. Hebu tueleze hey. Tunafikia magumu sana wanaume, endapo mwanamke anapokuzidi kipato, hasa kwa sababu mwenyewe nishuhuda maake mwenyewe. Kuna kipindi ilikuwa naishi mwanamke mmoja ambaye mi iasha ye alikuwa na biashara ndogo ya nguo kwa kmefikia muda mimi ika nimeyumba kidogo, lakini baadaye akawa kidogo ana nguvu ya kuendesha familia, lakini muda wa miezi kama sita ambao nilikuwa siko vizuri ilifikia magumu, inamaana Mungu mwenyewe anayejua ama kasema hili kitu kipo, lakini wengi wanaume hatuwezi kuweka wazi kwamba nanyamaza tu. Haya mambo kweli tunapitia, kwa sababu mwana mwanaume mwanaume kama mwanaume na masuala yote wao anajikaza kama sabuni, na anaogopa kuzalalika kwamba bana huyu anapelekeshwa na mke wake au yuko chini ya mke wake. Lakini usaidi, kuna wakati wakati huo kipindi unachokizungumzia labda pengine ulichukua hatua ya kukaa chini kidogo, kuketi naye kuzungumza, kumwambia labda kidogo hapa naona kama mambo yanakwenda mrama. Sasa mlizungumza hata kidogo? Hayo yote hayo yote nilimweka wazi kabla hata ofisi ya yumba sijaifunga, lakini nilimweka wazi kwamba, bwana, kuna hiki na hiki ambao nakizifikia sasa hivi. Kwa hiyo kama utaweza wewe, unaweza kusukuma gurudumu la familia ili tufikie malengo ambao, kwa muda huu ambao mimi bado siko vizuri. Lakini alijaribu kushikilia familia muda wa miezi kama sita hiyo, lakini majibu ambayo alikuwa ananijibu muda mwingine da, nimesikia muda anakwambia, bana, narudi kaba muda anaotaka yeye, muoje, bwana, mbona unarudi muda unaotaka wewe? Eh, ee, anakuambia bwana mimi niko kwenye kutafuta pesa ili familia niilishe. Wewe tumekaa tu nyumbani hapa. Lakini kimu ndio wote tayari umeshamueleza bwana mimi kuna kitu ambacho nachokifikia. Eh, ee, lakini anajaribu kuambia bana wewe tulia, sababu tuwezi kuna uwezo wa kulisha familia. Mimi ndio naweza kulisha familia. Kwa hiyo wewe tulia niangalie muda na urudi. Mimi mwenyewe ina maana kwa sababu naenda kutafuta pesa. Husani Husele... jukumu yake mengine anakuwa. Mm. Husani bado huko na, na na mama huyo. Huyu mama maana yaani kwa kicho tu ambacho kilichotokea kwa sababu nilipata nimeshelewa, ni rangi halisi rangi yake. Kwa hiyo nilijaribu kwa kuwachana naye na kuendelea na mambo yangu na kupata mwanamke mwingine katika kipindi hicho hicho ambacho mimi nilichokuwa napikia magumu, na ndio mpaka saa hivi ambaye niko naye ndo nimezaa naye mtoto mmoja na yeye saa hivi anaendelea na maisha yake haya. Husen tumsikie naye Denis Liosi kutoka huko Kakamega, Kenya. Denis wewe unasemaje? Dennis, ndio, kuna majukumu mbalimbali. Kwanza ukiangalia, unajua kuna sababu mbalimbali ambazo zinachangia watu kuingia katika ndoa. Ukiangalia unapata kuna ile ndoa ambayo ni ya kupanga, ambayo unapata wazazi pengine ndio wamechangia wale watu kuingia katika ndoa, halafu pia kuna ile ndoa ambayo imecangiwa vijana ya kupendana hakutakuwa na changamoto, so katika ndoa unaona. Halafu halafu pia ukiangalia kuna sehemu zingine, pia unajua, kijana kuingia katika ndoa unapata kwamba kundi mwingine kuingia katika ndoa, anaingia kwa ndoa kwa sababu maybe ile umri imeweza kufika kuingia katika ndoa, na sio anaingia kwa sababu ni umri imefika, pengine umri wa miaka ishirini katika ndoa. Dennis, Dennis, Dennis, nimeona umeandika hapo unasema, uh, Kenya hamna kitu kama hiyo, inategemea uhusiano uliopo mm -hmm. baina ya mke na mme Kenya hakuna kitu kama hiyo mm -hmm. ndio ndio maana nakuelezea hiyo uhusiano ambayo iko katika hiyo hiyo hiyo ndoa unapata so, mm -hmm. kwamba mke au mke pengine waliingia katika ndoa kwa sababu ya kupendana, sio ile pesa kwa so, mm -hmm. Sasa unapata mke akiingia katika ndoa na apate kwamba mke ako na pesa nyingi kumshinda na waliingia kwa kwa ndoa kwa sababu ya, ya mapenzi itakuwa ni vigumu zaidi kupata. Dennis Liosi kutoka Kakamega Kenya na Nasor uh, Hussein kutoka Tanzania, nawashukuru nyote kwa mchango wenu. <coughs> kweli kabisa na bado naona kuna wengi kwenye Facebook ambao wanasema kwamba wanatusikiliza, lakini labda kidogo tu niombe msamaha kwako kwa kwa Masanja Kanone ambayo unasema kwa kweli simu nipigie simu kwa kweli <coughs> <coughs> Kanone, kesho tutakupigia simu. naona kwamba unaendelea kusikiliza muda hauturuhusu lakini, kwa kweli asanti kwa kushiriki haya. Tuende kwenye muziki, tunajiunga na Nandi featuring na Sauti Sol, kibao kipya kabisa kibichi kiza kinene <muchas> <on the> <muchas> <muchas> I've been trying not to miss you. Chumbani kwangu, kaingia kunguni gani. Mara kwenye kitanda, mara kwa shati. Hai, haya ni maru Wanasema ni kiza kinene, kinene yeah. Ngoma mpya kabisa, kabisa. All right. Basi Se yote na, sauti soli yanafanyikia ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuelekee kwenye miondoko ya maisha au lifestyle, ambapo katika lifestyle hivi leo tunazungumzia kuhusu mavazi ya kitamaduni ambayo yanatumika zaidi kwa kujenga heshima ya mwanamke Mwafrika, na mavazi hayo yanaonekana kama bora kuliko yale ya mataifa ya magharibi. Hebu tusikie zaidi kama alivyotuandalia Da Amina Chombo. Tukiangalia masuala ya lifestyle leo, ikiwa kunaadhimishwa uh, chenda chenda ama tarehe tisa mwezi wa tisa, wasichana, naona mmevaa vazi la kisutu na hando. Labda vazi hili linaashiria nini? Naweza kulinganisha vipi na vazi la kimagharibi, tukirejelea heshima na tamaduni za Kiafrika? Mavazi ya kitamaduni yanatunza heshima kwa sababu utapata kama hando hando peke yake ya um, mtu medium ni mita kumi nzima hasa mita kumi kama umevaa na zile mavazi za western zenye ni kama kajitambara ka nusu mita ama robo mita, mtu ametengeza skati. Ni ipi yenye waiona, Amina, wewe yaziba mtu kisawa sawa? naona vazi letu lazima mtu kweli. Mi naitwa Grace Mboze, mi ni mrabai natoka Rabai. Vazi hili kwanza ni heshima iliyokuwa na manyanya zetu hapo awali. Sasa tukishavaa hivi, tajisikia kabisa, tuko huru, tuko wazi, tumekumbuka itikadi za nyanya zetu, tumekumbuka utamaduni uliokuwa. Ndio maana mii kama mrabai, msichana wa Kirabai, nimejitolea na nimejitokeza kuonesha kwamba hizi tamaduni bado zipo na tusichanganywe na ulimwengu wa sasa, tuendelee kuwa na utamaduni wetu ndipo tutasonga mbele. Wasichana wa sasa, kulingana na hali zilivyo, masuala ya mimba za mapema ama kujihusisha kingono, je, mavazi haya hayavutii wanaume kama wanavyosema kwamba mavazi mafupi huwafanya wanaume kushawishika? Kwanza naweza sema vazi la hando na kishutu ni vazi ambalo lilikubalika na pia ni vazi lenye heshima, ni vazi lenye, hata mtu akikuona yuwajua kwamba wewe ni mtu ambaye umefunzwa ukafunzi ni mtu ambaye una uko na mila zako, ambaye hata kitambo akutamani ama kufati atafata zile sheria za utamaduni. Na hapo ndio tutapata kwamba wasichana wengi tunaotumia hizi itikadi zetu za kitamaduni, si rahisi kubakwa, si rahisi ku, kutiwa mimba, kwa sababu watu wanajua wazi kwamba mimi kama msichana nina mila yangu, nina utamaduni wangu, na ni lazima wafate utamaduni ndio kama ni kunipata wanipate. so, mnavaa hivi kwa wakati wa sherehe kama hivi, ama unaweza vaa wakati mwingine. Kusema kweli, sisi watu wavaa ile ukijisikia temooti mahali popote. Hili vazi uweza vaa ukatembea mahali popote, ukaingia bungeni, ukaingia ofisini, ukaingia mahali popote, kwa sababu ni vazi ambalo limekubalika, lilikuwako na bado liko. Mavazi ya kitamaduni yanamfanya uh, mwanamke anakuwa anaonekana iko na heshima zaidi, lakini huyu amesema pia yanafanya inakuwa ni vigumu, huwezi kumbaka wamezungumza wenyewe wale wanawake wa Kiafrika huko upande wa pwani. Tuliuliza swali siku ya Ijumaa, je, utamkumbukaje Robert Mugabe? Mengi yamejibiwa na tutasoma tu baadhi ya majibu. Aa, kuna Leonard Mukanyi anasema misimamo yake ilikuwa dhabiti, alikuwa hayumbi. Nakumbuka msimamo wake juu ya ushoga na alikemea nchi za Magharibi bila woga Mbaraka Frank anasema siwezi kumkumbuka cos na mimi mwenyewe maiti mtarajiwa, cha msingi tufanye ibada na matendo mema, mate, matendo mema yanayomfurahisha Mungu wetu sote. Sasa mwingine naye anasema, Marwa Mangera anasema basi apumzike tu kwa amani, maanake mengi yako kwenye vitabu vya historia. Haya, uh, naye Revocatus Kato anasema nitamkumbuka kwa kuharibu uchumi wa Zimbabwe kwa kutafuta krediti za kisiasa. Tunawashukuru wengi wengine ambao pia mumejibu kwenye mitandao ya Facebook, lakini naona muda unatupa kisogo. Kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja tunawageni tukiwatakia jioni njema.