Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Naukaribisha, ni mimi Abdushakur Abud katika Kumekucha Afrika. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo ya nusu saa leo ikiwa ni Jumatano, Agosti 28 mwaka huu wa Kuminatisa. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti kwamba Rais Yoweri Museveni wa Uganda adokeza kwamba bado hana nia ya kuachia madaraka. Hii inatokana na nini? Kitu kimoja nimeona Uganda, kila mtu anataka awe rais wanajifanya kwamba wao wanaweza kushinda ile bwana. Sasa inakuwa ni vigumu ye, bado anataka kuwa pale. Sasa inategemea pati, kama pati yake nataka awe kadiaaweza. Mkutano juu ya ushirikiano kati ya Kenya na Japan unafunguliwa mjini Nairobi hii leo, na Wakenya wanataka kupata nafasi ya kupeleka bidhaa zaidi huko Japan. Na katika jukwaa la vijana asubuhi ya leo, tunatupia jicho changamoto za wanafunzi wanawake kufuata masomo ya sayansi na uhandisi. Ni shida sana kuona msichana anasoma um, engineering especially kwa nchi kama za Afrika na hata ukija huku bado unaona wasichana ni wachache kwenye masomo ya hayo ya science. Basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kume Kucha Afrika ni matumaini utabaki pamoja nasi kwa nusu saa ijayo, lakini kwanza hii hapa taarifa habari inayosomwa na Mkamiti Kibayasi. Wazazi wa mwandishi wa habari za kujitegemea Christopher Allen aliyeuawa miaka miwili iliyopita akiripoti juu ya mapigano kati ya serikali na waasi huko kaya Sudani Kusini wamekutana jana na balozi wa Sudani Kusini hapa Marekani. Mkutano wao katika ubalozi wa Sudani Kusini ulikuwa wa kwanza kwa familia hiyo kuzungumza na ofisa yeyote wa Sudani Kusini Licha ya kuandika barua kwa Rais Salva Kir na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Sudan Kusini, John Allen na Joyce Krajian, wazazi wa mwandishi huyo ambao ni wa Marekani wenye asili ya Uingereza, walileta barua ubalozini imfikie balozi wa Sudan Kusini Philip Jada na tana, walisisitiza wafikishe barua hiyo kwa mkono wao wakitarajia kukutana ana kwa ana na Jada na kumtaka kuomba uwajibikaji kwa mauaji haya na uchunguzi kuhusiana na kifo cha mtoto wao. Jarida la Columbia Journalism Review liliripoti. Allen aliwawa asubuhi ya Agosti 26 mwaka 2017 huko Kaya karibu na mpaka wa kaskazini magharibi mwa Uganda wakati akifuatilia mapigano ya, ya waasi. Mazingira yaliyosababisha kifo chake bado hayako bayana. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema kama rais wa Marekani Donald Trump anataka kufanya mazungumzo, lazima achukue hatua ya kwanza na kuondoa vikwazo vyote alivyoweka dhidi ya Iran. Ruhani alisema Iran imeweka wazi kwamba haina nia ya kujenga silaha za nyuklia na iliviita vikwazo hivyo kinyume cha sheria, vya kibaguzi na visivyo na usawa. Rais Trump alisema Jumatatu kuwa kuna uwezekano mzuri kwamba atakutana na Ruhani katika wiki kadhaa zijazo ili kujaribu kushauriana mkataba mpya wa kudhibiti programu ya nyuklia ya Iran, ikichukua nafasi ya mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 ambapo Rais Trump alijitoa mwaka jana. Kiongozi huyo wa Marekani alisema vikwazo vya kiuchumi alivyoiwekea Iran mwaka mmoja uliopita vimeumiza nchi hiyo, wakati ambapo Trump anatafuta udhibiti wa haraka wa usafirishaji mafuta kimataifa kwa Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, UNHCR, linaripoti kwamba karibu watu 40 wa wamezama katika boti waliokuwa wanasafiria kupinduka njia ya mji wa pwani wa Al Homs nchini Libya, karibu kilomita 100 mashariki ya mji mkuu wa Tripoli jana siku ya Jumanne. Takriban watu 60 wameokolewa na wavuvi na walinzi wa bahari ya Libya kutokana na ajali hiyo. Abdushakur Abud anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Lisa Schlein kutoka Geneva, makao makuu ya UNCR. Msemaji wa UNHCR Charlie Yaxley ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shirika lake na mashirika mengine ya hisani yanawapatia msaada wa dharura na ushauri na saha wale walionusurika baada ya kupata mshtuko huo kutokana na ajali hiyo. Anasema wako katika hali ya mshtuko mkubwa baada ya kuwashuhudia wenzao wapatao 40 kuzama na wao kunusurika. Hata hivyo, anasema haijulikani idadi halisi ya watu waliokuwa ndani ya boti hiyo iliyoondoka kutoka Libya kuelekea ula. Yaxley anasema walionusurika ni pamoja na wakimbizi na wahamiaji kutoka Sudan, Misri, Moroko, Tunisia na mataifa mengine. Ajali hiyo ya kusikitisha inatokea wiki chache tu baada ya watu 150 kupoteza maisha yao kutokana na ajali nyingine ya meli inayochukuliwa kuwa ni tukio moja baya kabisa katika bahari ya Mediterranean mwaka huu. Msemaji wa UNHCR na anasema ajali ya Jumanne asubuhi nje ya ufukwe wa Libya inafikisha idadi ya waliofariki mwaka huu wa 2019 kufikia karibu watu 900 wanaojaribu kuvuka bahari hiyo ya hatari ya Mediterranean kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora. UNHCR inatoa wito wa hatua za dharura hivi sasa kuchukuliwa kuzuia ajali kama hizo kuendelea kutokea, na kutaka marufuku iliyowekewa meli za hisani za Ulaya zinazojaribu kuwaokoa watu wanaovuka bahari hiyo kuondolewa na kazi za kuwatafuta na kuokoa watu kuanza tena. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa kwanza baada ya uhuru wa Gambia, Dauda Kairaba Jawara, ambaye aliongoza taifa hilo dogo la Afrika Magharibi kwa miaka 24 kabla ya kuondolewa kwa mapinduzi mwaka 1994, amefariki akiwa na umri wa miaka 95. Ofisi ya rais wa Gambia Adama Baro, ambaye uchaguzi wa mwaka 2016 ulimaliza utawala wa ofisa wa jeshi ambaye alimwondoa madarakani Jawara, Yahya Jame, ulimwelezea marehemu rais huyo kama mzee mwenye kuheshimiwa na baba wa taifa la Gambia. Jawara, daktari wa wanyama, aliunda mwaka 1959 chama cha PPP kilichoongoza taifa hilo hadi uhuru wake mwaka 1965. Alikuwa waziri mkuu wa nchi kuanzia mwaka 1962 hadi mwaka 1970 kabla ya kubadili katiba ya nchi hiyo na kuwa jamhuri mwaka 1970 na hapo kuwa rais wa kwanza wa Gambia. Marekani inatoa wito wa utulivu kwa pande zote huko Hong Kong baada ya maandamano ya muda mrefu kugeuka na kuwa ghasia katika siku za karibuni, na maafisa wa Marekani wanataja juu ya kuwepo kwa ishara ya kupungua mvutano kati ya serikali ya Hong Kong na waandamanaji wanaunga mkono demokrasia. Polisi wa Hong Kong walifyatua gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji siku ya Jumamosi, wakati waandamanaji waliporusha mabomu ya petroli pamoja na mawe. Ofisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliyeambia VOA jana Jumanne kwamba hawawezi kukaa kimya kuona ghasia zaidi, iwe upande wa polisi au kutoka kwa waandamanaji. Ofisa wa Marekani amesema baada ya wiki kadhaa za maandamano yanayounga demokrasia huko Hong Kong, hakuna ishara ya haraka ya kusimama kwa ghasia hizo, lakini anasema anaona ishara za kutia moyo kupungua mvutano. Umekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa tunakuletea habari yenye uzito inayotupeleka huko Japan ambapo Kenya inajiunga na mataifa mengine ya Afrika kuhudhuria mkutano wa saba wa ushirikiano wa maendeleo kati ya Japan na Afrika inayojulikana kama TICAD jijini Yokohama wiki hii Kenya ikitafuta uungaji mkono katika ajenda nne za serikali yake. Kenya inaona mkutano huo kama nafasi bora ya kudumisha uhusiano wake na nchi hiyo ya Asia, kufanikisha kupatikana ajira kwa raia wake na kufikia mipango thabiti ya maendeleo endelevu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa kuhusu mkutano huo unaoanza hii leo. Balozi Monica Juma, waziri wa mambo ya nje, ni kati ya maafisa wa serikali ya Kenya wanaoandamana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuhudhuria mkutano huo unaolengwa na Kenya kufanikisha upatikanaji wa miradi ya maendeleo kukinga ajenda nne za serikali katika ufikiaji wa malengo ya mikakati ya ruwaza ya mwaka 2030 ikiwa ni upatikanaji wa chakula cha kutosha, makao ya bei nafuu, ujenzi wa viwanda na vilevile kuwepo kwa huduma bora za afya kwa raia wote wa Kenya. Miaka mitatu iliyopita, Kenya ilikuwa nchi ya kipekee barani Afrika kuandaa mkutano wa kihistoria wa sita wa TICAD jijini Nairobi, ambapo azimio la Nairobi lilisisitiza kuwepo kwa mabadiliko ya muundo wa uchumi, afya, viwanda na ustawi wa mazingira, kushughulikia changamoto zinazolikabili bara la Afrika. Balozi Monica Juma anaeleza kuwa Kenya itautumia mkutano huu kuzirai jamii za uwekezaji na makampuni mbalimbali kujenga hema Nairobi kama njia ya kufuatilia mafanikio yaliyopatikana katika mkutano tano wa sita jijini Nairobi. Really, we are very interested in, uh, in encouraging investments that are going to help us do two things The number of jobs. Kwa kweli tunavutiwa na kuwekeza kunakotusaidia kupata nafasi nyingi za ajira, na si ajira tu, bali nafasi bora, kwa sababu watu wetu wana ujuzi ufaao. Pia tunataka kuwepo kwa vifaa vya matibabu na dawa nafuu zinazopatikana kwa haraka. Aidha, waziri Juma anaeleza kuwa ujumbe wa Kenya jijini Yokohama unapania kuirai jamii ya kimataifa kuwekeza Kenya na kuongeza mtaji wa kibiashara ili kuiweka nchi katika ramani ya kimataifa. The portfolio of opportunities is quite huge and we are going to do everything. Upo mrundiko mkubwa wa nafasi na tutafanya kila kitu kila aliwezekanalo. Ujumbe wa Kenya utahakikisha unatumia vizuri kila nafasi na rasilimali zilizopo Japan. Japan, katika mkutano wa sita wa tikad uliofanyika Nairobi mwaka 2016, Kenya ilipokea dhamana ya shilingi bilioni 273 kutoka kwa serikali ya Japan kujenga kiwanda cha maendeleo kukinga biashara huria eneo la Dongo Kundu mjini Mombasa, makubaliano hayo yakijumuisha maendeleo ya miundombinu katika bandari ya Mombasa, barabara ndogo zinazofanikisha ufikiaji wa bandari pamoja na ujenzi wa bomba la usambazaji maji. Kampuni nne za kimataifa ziliahidi mkopo wa shilingi bilioni 7.6 katika ujenzi wa maabara kufanikisha kampeni ya Beyond Zero inayoendeshwa na mkewe Rais Kenyatta, Bi Margaret Kenyatta. Aidha, Kenya na Japan zilitia sahihi mkataba wa kukuza na kutunza uwekezaji kukuza ushirikiano kati ya nchi hizi mbili na vilevyo kuwepo mfumo wa maonyesho ya bidhaa ya Japan Nairobi na Kenya Yokohama. Balozi wa Kenya nchini Japan Solomon Maina anaeleza kuwa kutoka mwaka 2016. Wakati mkutano wa TIKAD ulipofanyika Nairobi, makampuni ya asili ya Japan yameongezeka kwa asilimia 54 kutoka 41 hadi 54 na, na hali hii anaitaja kama harakati bora za kuchukua Japan kuwa mshirika wa karibu mno wa Kenya. TIKAD, mkutano wa kimataifa unaoongozwa na serikali ya Japan katika udhamini wa ushirika na Umoja wa Mataifa, Tume ya Umoja wa Afrika, Benki ya Dunia na Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa, UNDP. Ken Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, Kumekucha Afrika, mnaendelea kusikiliza matangazo kutoka hapa Washington tukiwa ni saa tano na dakika 14 studio zetu za 15. Na hivi sasa basi, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amekutana jana na rais wa Russia Vladimir Putin mjini Moscow kwa mazungumzo yaliyolenga kupunguza mvutano mkubwa kati ya nchi zao kutokana na vita nchini Siria. Russia inaunga mkono serikali ya rais wa Siria, Bashar al Assad, wakati Uturuki inaunga mkono baadhi ya makundi ya waasi. Ripoti za habari zinasema, baada ya mazungumzo, viongozi wote wawili walisema walikuwa na matumaini ya kufanya kazi pamoja kusitisha mivutano katika jimbo la Idlib huko Siria. Erdogan alitoa wito wa kumalizika mapigano yanayofanywa na wanajeshi wa serikali ya Damascus yanayoungwa mkono na Russia dhidi ya waasi huko Idlib. Mashambulizi hayo yametokea baada ya Uturuki na Marekani zilipokubaliana juu ya operesheni ya jeshi kuingia Siria. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. Naam, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, rais wa Uganda Yoweri Museveni anasema hana haraka ya kustahafu na wala hana mpango wa kumwandaa mtu yoyote kurithi nafasi yake, na badala yake anazingatia kuimarisha ukuaji wa maendeleo na uchumi wa Uganda na bara la Afrika. Katika mawasiliano ya moja kwa moja na wafuasi wake kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook, Museveni amesema viongozi walio madarakani katika bara la Afrika hawajaonyesha ya dhati kusuluhisha matatizo yanayolikumba bara hilo na hivyo hawezi kuwa mwenye amani endapo atastahafu hii leo. Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Wakati akiwa safarini kutoka Uganda hadi Yokohama, Japan, rais wa Uganda Yoweri Museveni alitumia muda huo kuwasiliana na wafuasi wake kwenye mtandao wa kijamii anaowaita kuwa wajukuu zake Wajukuu walimuuliza Mseveni maswali mengi kuhusu hali ya Uganda yanayowakera na yanayowafurahisha, wakiangazia maswala ya demokrasia, uchumi na hali yao ya maisha, lakini lililoangaziwa zaidi ni kuhusu utawala wa miaka 33 wa Mseveni ambao wajukuu zake wanasema umetosha na anastahili kustaafu ili kuwaachia vijana kuongoza nchi. Wafuasi wa Mseveni kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook wanamtaka astaafu na awe mshauri wakipendekeza kwamba mbunge Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine awe mridhi wake, wakiahidi kumtambua Museveni kama baba wa taifa na kumpa heshima za kitaifa. Lakini Museveni amechukua muda mrefu kujibu hoja hiyo, akisema hana mipango ya kustaafu kwa sasa, wala kumwandaa mridhi wake. Museveni amesema ana kazi nyingi sana zilizosalia kwake kutimiza kwa manufaa ya Uganda, jumuiya ya Afrika Mashariki, maziwa makuu na bara la Afrika kwa jumla. Wachambuzi wa siasa kama Francis Babu wanasema Museveni ametuma ujumbe mwafaka kwamba hana mpango wa kuondoka madarakani kwa sasa. Kitu kimoja nimeona, Uganda kila mtu anataka awe rais, wanajifanya kwamba wao wanaweza kushinda yule bwana. Sasa inakuwa ni vigumu, ye bado anataka kuwa pale. Sasa inategemea pate yake, kama pate yake inataka awe kadiotoutitaautaweza lakini, sasa kitu kitakuja kuleta Tabu kidogo na kwamba pati yake NRM ikimsukuma huwezi kumkataa ndio kandidate wao. Sasa Waganda lazima wachague kwamba wanataka yule mtu au wanataka mtu mwingine. Vile vile, Mseveni mwenye umri wa miaka sabini na tano anataka vijana, akiwemo Bobby Wine kumuunga mkono katika ndoto yake kubwa ya kuhakikisha bara la Afrika lililoendelea kabisa kiuchumi katika siku za usoni. Mseveni amesisitiza kwamba Uganda na bara la Afrika kwa jumla Halina mtu mwenye uwezo wa kutimiza ndoto kubwa aliyo nayo ya kuimarisha maendeleo ya uchumi, demokrasia na maisha bora kwa kila mtu. Lakini Samuel Kisitu, mchambuzi wa siasa za Uganda, na mtazamo tofauti. Rais ni mtu ambaye hamwamini mtu, hata ukiangalia wale ambao amefanya ame kazi nao kwa muda mrefu, kuna jinsi anavyowashusha heshima, yani hawaangalii kama watu ambao wana mchanga ambao kwa kweli wameufanya kuendeleza nchi hii. Kila kitu uh, kinachotendeka anaona kama ni uh, ni, ni maendeleo yake. Yani hamwamini yeyote, hamwamini mtu yeyote, na ndiyo maana anasema kwamba yeye pekee ana uh, maono ya nchi. Rais Mseveni ameahirisha hadi yake ya kustaafu mara kadhaa katika kipindi cha miaka 33 iliyopita. Ambaye amekuwa madarakani katika chaguzi za mwaka 1995, 2001 na 2006 Mseveni alinukuliwa akisema kwamba angestaafu, lakini kila mara baada ya kuchaguliwa huanza mchakato mpya kuondoa vizuizi vinavyoweza kumzuia kugombea muhula mwingine tena. Kizuizi kilichokuwa kimesalia ni cha umri kwa wagombea wa urais ambapo katiba ilifanyiwa mabadiliko na kuondoa kifungo hicho. Kendes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na zaidi ya malori elfu moja akiwa amepakiza bidhaa za biashara zimefunga njia kote kuingia mji mkuu wa mali wa Bamako kwa siku ya tano mfululizo kulalamika dhidi ya hali mbaya ya barabara ya nchi hizo. Malori yanaonekana yamesimama karibu kilomita 15 hivi mashariki ya mji mkuu, na mengine yako upande wa magharibi na kufikia hadi sasa, hadi kwenye mipaka ya Senegal na Mauritania. Abdu Shakuru, sasa hawa madereva wanaolalamika barabara pekee yake au kutokana na matatizo mengine, mambo yakoje? Mkamiti, kulingana na mwandishi habari wa shirika la habari la ufaransa la AFP ni kwamba malalamiko kwa hakika yanahusu barabara na njia za reli pekee kwa hivi sasa. Malalamiko yalianza Agosti 23 katika mji wa magharibi wa mali wa Kayes ambako mamia ya wakazi walizuia daraja kuu kwenye mto Senegal na kuzuia usafiri kutoka nchi hiyo jirani ya Senegal. Mgomo huo umesambaa kwa haraka hadi majimbo mengine ambako watu wanaolalamika wameweka vizuizi vya barabarani kwa mawe na kila kitu waliokuwa nacho, na wanatoa wito kwa serikali kukarabati kwa haraka barabara na njia za reli zilizo katika hali mbaya kabisa nchini humo. Mkurugenzi wa mawasiliano wa wilaya ya kati Sirako Adam Ben Diara aliliambia shirika la habari la FP kwamba wanawasiliana vyema na wilaya zote hadi Bamako kuhusiana na mgomo huo. Barabara zinaendelea kufungwa kuanzia hapa kati hadi wilaya nyinginezo za jirani, na tuko katika hali nzuri. Tunaendelea kuratibu hali ya mambo, na hadi hivi sasa hatujasikia kitu chochote muhimu kutoka serikali tutaendelea na kufunga njia wafanyabiashara <coughs> wameingiwa na hofu kwamba bidhaa zao ikiwa ni matunda mboga na chakula za kila aina kutoka senegal zitaharibika kutokana na joto jingi kama anavyoeleza maye diop dereva kutoka senegal tumekwama hapa tangu ijumaa kwa sababu ya mgomo huu kuna magari yenye abiria na bidhaa, na zote haziwezi kuhimili jua kali. Hali ni ngumu, hata chakula hatuna. Tumebahatika, kuna wanawake wakati wanatuletea chakula hapa. Mgomo huu unaonekana umeanzishwa kwa hakika na wananchi, na umesababisha usafiri wa basi na usafiri wa malori kusita kabisa, na hata kuwasababisha baadhi ya watu kuanza kwenda kwa miguu kuelekea mji mkuu wa Bamako. Mmoja kati ya wanaolalamika Sori Ibrahim anasema wanapigania hali bora ya usafiri. Tuko katika vita kuhusu usafiri wa malori kama haya, kwa sababu bila ya barabara nzuri huwezi kusafirisha bidhaa zako, huwezi kuuza bidhaa hizo. Na kufanikisha hayo yoyote, unabidi kuwa hai, usije ukafa kutokana na ajali za barabarani. Ndiyo maana tumefunga hizi njia. Kundi la kiraia la Sirako linaongoza mgomo huo, linasema litaendelea na malalamiko yao hadi wapate uthibitisho wa hadhati kutoka serikali kwamba barabara zitatengenezwa. Waziri Mkuu Bubu Sise amekutana na wawakilishi wa kundi hilo siku ya Jumatatu, lakini ameshindwa kwa rai kufungua njia zote. Taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu iliyotolewa baadaye inaeleza kwamba ukarabati wa barabara ndio kauli mbele ya serikali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Wakati umefika kuleteni jukwaa la vijana, jukwaa ambalo linazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu vijana. Hii leo basi katika jukwaa letu tulipata fursa kutembelewa na Jacqueline Masaki, mwanafunzi wa Tanzania aliyepata shahada yake ya juu uzamifu, yani PhD, katika uhandisi wa ujenzi kutoka chuo kikuu cha Florida huko Telahasi zungumza na Patrick Nduimana akieleza kwamba somo la uhandisi ni wanawake wachache wanalochukua. Sasa yeye amezungumzia changamoto na hali alivyofanya kufanya somo hilo kuwa muhimu kwake yeye, na aliulizwa kwanza, nini kilichomsababisha kuchukua somo kama hilo ambalo ni wachache wanawake vijana wanaojishughulisha. Ni kweli ni shida sana kuona msichana anasoma um, engineering especially kwa nchi kama za Afrika, na hata ukija huku bado unaona wasichana ni wachache kwenye masomo ya hayo ya science. Um, na hii haikuwa nguvu yangu peke yangu, uh, lakini wazazi wangu walinisaidia walini kufikiria kusoma masomo hayo. Uh, na zaidi sana mimi mwenyewe tangu udogo niliona kwamba napenda kufanya masomo ya sayansi, na pia zaidi, maana nimebobea, nime kwenye uh, usafirishaji, engineering ya usafirishaji, na niliona kuna tatizo sana wakati niko mdogo, kutoka nyumbani kwenda shule, magari ni shida au barabarani kuna accident na vitu kama hivyo, ikanifanya kufikiria kusoma vitu ambavyo vitasaidia kuboresha usafirishaji katika nchi yetu. Na ulipokuwa kwenye chuo kikuu hapa uh, Marekani uh, mm -hmm. hali ilikuwaje? Ilikuwa ni, ni rahisi? mazingira yalikuwa ni uh, tuelezee tu uh, kwa kweli nilivyofika, mazingira yalikuwa ni tofauti. Cha kwanza kabisa, tulikuwa wanafunzi wachache sana darasani. uh, kama wanafunzi yani wa, wa, wanafunzi wasichana au wanawake mlikuwa wachache au kwa ujumla. Kwa ujumla wanafunzi mm -hmm. wachache darasani uh, maana nimechukua degree yangu ya kwanza katika University of Dar es Salaam, na darasani tunakuwa wanafunzi kama mia moja arobaini tuna mwalimu mmoja mm -hmm. lakini ilivyokuja huku, sawa, ndiyo ni uh, tunaita graduate school nakuwa na wanafunzi wachache, lakini tulikuwa wachache sana, ni kiasi cha kwamba kuna ile communication nzuri zaidi ya mwanafunzi na mwalimu kuliko kule nyumbani. Kwa hiyo nakuwa ni faida mkiwa wachache, ndio mm -hmm na na kwa upande wa wasichana nilikuwa mwenyewe kwana, tulikuwa wanafunzi um, kama sita tunasoma ilo darasa na nilikuwa mm-hmm. msichana mwenyewe na wavulana wengine, nao wavulana wa wengine walipoona huko mwanamke mwenyewe au msichana mwenyewe, vipi, uhusiano ulikuwaje? Uh, kwa kweli haikuwa tofauti sana, kwamba hawakuniona kitofauti, lakini wakuwa mara ya kwanza wanashangaa, eh, tena na zaidi sana nilikuwa na umbile dogo naonekana mdogo darasani. <laughs> yeah, kuwa, wanashangaa, unaweza upo bado upo, unasoma PhD, yani hawaamini lakini pia wakawa hivi izuakaweaanahit Hi, bila shaka sijui mipango yako anataka kufanya kazi um, zaidi sana mipango yangu ya baadaye zaidi ni kuanzisha kampuni ambayo itasaidia, uh, kuboresha usafirishaji Tanzania, kwa sababu bado kwenye mambo ya ni msongamano wa barabara ni, ni tatizo kubwa, ambayo linaendelea miaka na miaka. Kwa hiyo inahitaji nani teknolojia ambayo itaweza kusaidia kupunguza, um, ajali za barabarani pia kusaidia nani kupunguza msongamano wa magari. Nam uh, tumesikia kwamba una mradi wa kuanzisha kampuni yako ambayo inaweza kusaidia kwenye mambo ya usafiri huko Tanzania. Unafikiri itakuwa ni rahisi au sijui? Najua itakuwa rahisi, itahitaji support kubwa, acha tu ya serikali lakini pia ya hela. Tunajua tunahitaji investment kubwa na kama tunataka kutumia technology tunajua itahitaji ita gharama kubwa. Kwa hiyo najua hilo ni itakuwa changamoto zaidi. Kwa hiyo kwa sasa ninachojaribu kufanya ni kuangalia kampuni ambazo labda zinataka kufanya ubia na uh, mtu wa Tanzania, kwa sababu huku ameshaendelea sana, Marekani ameshaendelea sana kwenye mambo ya transportation. Kwa hiyo ukipata mtu ambaye anaweza akataka kuleta hiyo teknolojia Tanzania na kufanya ubia pia na serikali, naona hiyo ndo njia ambao ninaifatilia kwamba kupata watu ambao wanaweza kuinvesti na una ujumbe upi kwa vijana wa Tanzania, vijana wa Afrika kwa ujumla, na hasa wasichana? okay, zaidi sana masomo ya sayansi sio ya kuogopewa, ni juhudi ambazo mtu unatakiwa uwe nazo, kusoma kwa bidii za, eh, hesabu, kufuatilia sana hesabu. Na kama unataka kufanya kitu usisubilia hadi ufanye kesho, unataka kufanya leo, kifanye leo, na kesho ni siku nyingine, usisubilia yani... shukran sana na kutakia kila laheri. Asante sana. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Meksiko unapanuka. Ofisa mmoja wa ulinzi ameithibitishia VOA kwamba waziri wa ulinzi Mark Esper hivi karibuni aliidhinisha kilomita 32 nyingine za ukuta kwenye eneo hilo la mpaka. Wazazi wa mwandishi wa habari wa kujitegemea Christopher Allen, aliyeuawa miaka miwili iliyopita akiripoti juu ya mapigano kati ya serikali na waasi huko Sudan Kusini, wamekutana na balozi wa Sudan. Mwisho wa matangazo ya Kumekucha. Asanteni wapendwa wasikilizaji, hadi hapo kesho.