Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Ni saa nane mchana hapa Washington, saa tatu za usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Maandamano mapya yamejitokeza tena katika mji mkuu wa Khartoum, lakini mara hii haijaitishwa na muungano wa wafanyakazi wenye uledi wa Sudan ulioshiriki katika mazungumzo ya kuungana katika madaraka kati ya jeshi na upinzani. Baadhi ya wanachama wa upinzani wanasema hawajafurahishwa na hali ya kukosekana uwazi katika muungano huo wa SPA waandamanaji wanasema baadhi ya mambo hawakubaliani nao hasa wakiwa wanashinikiza muungano wa watu wenye uledi kuhakikisha kwamba maafisa wa jeshi waliohusika katika mauaji ya zaidi ya waandamanaji mia moja mwezi Juni wanaadhibiwa. Wanataka pia kujua mahali walipo dazeni ya waandamanaji ambao wametoweka. Siku ya Jumamosi, muungano wa wafanyakazi na upinzani pamoja na baraza la kijeshi walitia saini ya kuunda serikali ya pamoja ya muungano kwa miaka mitatu. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo kwa mara nyingine tena amesisitiza haja ya kupatikana suluhisho kwa njia ya amani katika vita huko Libya. Katika mazungumzo kwa simu hiyo jana, kati ya Pompeo na waziri mwenzake wa Misri Sameh Shukri, waziri wote wawili walieleza wasiwasi wao juu ya kuendelea kwa ghasia na kutokuwepo na utulivu huko Libya na wamekubaliana juu ya haja ya kupatikana suluhisho la kisiasa kwa ugomvi huo. Kufuatana na msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje mawaziri hawa wawili walizungumzia juu ya ushirikiano katika vita dhidi ya makundi ya Islamic State na Al Qaida. Serikali mbili zinazohasimiana zinapigania madaraka huko Libya, ile inayotambuliwa na serikali inayotambuliwa na jumuiya ya kimataifa inayoongozwa na waziri mkuu Fayez Mustafa al Sahmi, ambayo ina makao yake makuu Tripoli, na ile yenye kuungwa mkono na Jenerali Khalifa Haftar. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Zimbabwe na uhusiano wa kimataifa, Sibusiso Moyo, ametetea uamuzi wa serikali kuzuia na kupiga marufuku kwa muda maandamano ya kupinga serikali na kuhimiza watu kuwa na subra katika juhudi za kufufua tena uchumi wa nchi hiyo. Akizungumza na Sauti ya Amerika hii leo, bwana Moyo alisema ingawa kila mtu ana haki ya kuandamana, lakini anasema kumekuwepo na uchochezi na kampeni za ghasia. Anasema usalama wa raia ni muhimu kwanza, na anaunga mkono uamuzi wa mahakama mapema hii leo unaunga mkono uamuzi wa polisi kupiga marufuku maandamano yaliyopangwa na chama cha upinzani cha MDC. Shirika la hisani la Hispania Open Arms linasema liko tayari kukaidi amri ya maafisa wa Italia na kutia nanga meli ya Grace 1 yenye wahamiaji waliookolewa kando ya pwani ya Libya kwenye bandari ya Lampedusa. Meli hiyo yenye wahamiaji mia moja imekuwa katika bahari ya Mediterranean karibu na pwani ya Itali kwa karibu siku kumi na nane ikijaribu kuomba kibali cha kuetia nanga katika kisiwa hicho. Mwasisi wa shirika hilo Aska Campas anasema watu wako katika hali mahtut katika kisiwa, katika meli hiyo na wanahitaji kushushwa mara moja na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR lina laani kile inachokieleza ni kupata, u, kupita, kupata ushindani wa kisiasa na ushindi wa kisiasa kutokana na suala hilo la kuokoa wakimbizi katika bahari ya Mediterranean, wakati hali ni mbaya ndani ya meli mbili za wakimbizi zinazo zunguka mediterranean mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa kaa tayari kukuleteni undani na bmj muridhi Moja kwa moja kutoka Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wa kukuletea kipindi cha Kwa Undani, ambapo huwa tunaangazia habari zilizogonga au hata ambazo hazikugonga vichwa vya habari, lakini ambazo, ambazo ni muhimu na tunaangalia kwa undani zaidi kuhusu habari hizo. Ni Kwa Undani. Jina langu BMJ Muridhi. K kwa undani. Hivi leo sehemu ya kwanza, tutakwenda moja kwa moja mpaka huko Burundi ambako rais wa nchi hiyo amehutubia taifa kuhusu siku uh, au miaka minne ya uongozi wake kama maadhimisho ya miaka minne ya uongozi wake PN Krunziza. Na katika sehemu ya pili tutasafiri moja kwa moja mpaka hapa Marekani kuangazia miaka mia nne tangu walipofika hapa wale watu ambao ni watumwa kutoka barani Afrika. Kwanza kabisa tunaanzia huko Burundi kama nilivyokueleza, ambapo hivi leo rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza amehutubia taifa ikiwa ni maadhimisho ya miaka minne tangu walipochukua usukani ya uongozi wa nchi hiyo mwaka wa 2015. Na kwenye laini ya simu tuko na mwenzetu akiwa jijini Nairobi. Huyu uh, ni Eloji Kaneza, labda ataeleza jina lake vizuri nisije nikalita mka vibaya. Uh, Eloji, lakini karibu kwa undani na tuambie ni nini hasa ambacho amekisema rais Nkurunziza. Yes, Jonathan, jina eh, langu ni Eloge Ulikaneza. Vile umesema President Nkurunziza eh, amejivunia sana yale yeye na timu yake walishafanya katika hii miaka minne akiwa ofisini. Kwanza amesema kwamba eh, main objectives zilikuwa tatu kwake, kuleta amani eh, kuleta security, justice na good governance kwa uh, Warundi wote na kufanya demokrasia iwafikie wote na ile sasa maendeleo kwa nchi. Amesema kwamba hivi vitu zote uh, yeye na timu yake walishafanya akajivunia sana, na akasema kwamba nchi ikiendelea vizuri miaka eh, tatu iko usoni, ana uhakika ama anaweza akasema bila kusita kwamba Burundi haitakuwa na mashaka, hana mashaka kwamba Burundi itakuwa ni nchi inajiweza bila eh, ku, eh, kungojea vile eh, eh, aid kutoka mm, outside of the country naam, na, na, lakini kuna maswala kadhaa ambayo wewe kama mwandishi wa habari labda. E, natumai nani, na ninauhakika kwamba umekuwa ukifuatilia e, kama yale yaliyosemwa kuhusu utawala wa Nkurunziza. E, kuna ripoti kwa mfano ya jopo la tume ya uchunguzi Umoja wa Mataifa e, kuhusu nchi hiyo ambayo ilisema kwamba Raisi Nkurunziza amekuwa mkandamizi zaidi, na tume hiyo ambayo ilikuwa ni ya watu watatu tu lakini iliyotoa maelezo mengi kweli kwenye ripoti yake ikasema kwamba hali hiyo ni siyo ishara nzuri wakati nchi hiyo ikielekea kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Sasa swali langu, jinsi umeona hapo, ni vipi ambavyo basi kauli ama taarifa hiyo ya rais imepokelewa hasa na wale ambao ni wapinzani wake? Hii unasema ni ukweli. Wapinzani wake kila siku huwa wanasema kwamba yeye amekuja kuharibu mambo na kwamba ameua nchi kabisa, hiyo e, ndio wanasema, lakini hata yeye amerudiria hiyo, akasema kwamba wakati yeye e, ameanza e, kutawala e, hadi iko kwa hii miaka nne kwamba yeye hiyo wakati kuna watu walikuwa wameita vijana e, barabarani, wengine wakawapea silaha ili e, e, wadoroteshe utawala. Akasema kwamba hawa watu ni waburundi na jizi Burundi wameshirikiana na watu kutoka nchi za nje sana sana tuseme hizi western powers lakini akasema kwamba Burundi wa, na, Warundi wamekuwa e, chonjo na niseme kwa Kiingereza ni brain. Mm -hmm. kama e, wamekataa na hawatakubalia kamwe mtu yeyote atakuja kuwafanya vile, uh, watume sasa. Yeye amegusia hiyo, akasema kwamba hawawezi hawawezi wakalala Warundi hata eh, eh, kwamba vyombo vya usalama vya kuinda usalama viko eh, chonjo, amesema ah, watu hawawezi wakalala ah, wawe macho wajui kwamba wajue kwamba eh, au maadui hata ah, ilna wanaendelea kutumia samu Burundi nam na, na, na, naomba usiondoke hapo, Eloji, manake tumezungumza na mwanasiasa huyu kiongozi au rais wa chama cha Senel ambaye ni Ruasa Agathon, a, akiwa huko a, Bujumbura, na kwanza nikamuuliza hali ya kisiasa na kiuchumi ikoje sasa, hata ingawa rais amezungumza ya, aliyoyasema lakini nikamuuliza mwelekeo wake, ameona nchi inaelekea wapi kisiasa bado tunaona kuna hali ya mvutano kati ya chama tawala na vyama vingine taka kubana space, wengine wasiwezi kuenjoi haki zao za kisiasa. Kwa ujumla, tunaweza tukasema ni utawala ulio mashakani kutokana na mazingira ya kisiasa, mazingira ya kiuchumi na na hata kijamii kwa, kwa kwa kiasi fulani. Na je, ninyi kama upinzani, kuna tofauti yoyote kati ya sasa na miaka minne iliyopita kuhusiana na jinsi ambavyo mnapata nafasi ya kujieleza na kupeleka ujumbe kwa wafuasi wenu? Mazito, lakini pamoja na hayo, ukitaka kulinda shamba lazima usimame katikati yake, sio nje ya shamba. Nadhani uwepo kwetu kumechangia kwa njia moja ama nyingine kwa kuweza ku- kuiwezesha demokrasia kujidhatiki kusimama japo kwa shida. E, hali iliyopo ni kwamba lazima kwa njia yoyote ile tushiriki katika uchaguzi unaokuja, japo kuna wengine pengine wangependelea waushiriki peke yao na vizuri ni kwamba hata walioko wingi nao wana, wana nia ya kurudi ili waweze kushiriki uchaguzi wenyewe. Kwa hivyo tutarajie kwamba uchaguzi unaokuja, pengine pamoja na changamoto zake, utaweza kuleta sura mpya ya taifa la Burundi. Pengine wafuasi wake wanasemaje, wao wanaona kwamba kuna mambo mazuri ambayo yametendeka, yame katika miaka um, ya hiyo ambayo imepita chama tawala lazima kijivunie kwamba kimeweza kuendelea na utawala mpaka leo, na kama unavyojua, hakuna hakuna binti hata mmoja anayeweza kusema si mrembo. Kwa hiyo nadhani wata wanaweza wakaorodhesha waka sifa kem kem, lakini mtazamaji kutoka nji naye pengine mtazamo wake unaweza ukawa ni tofauti na wawao, hiyo ni jambo la kawaida. Kuna mambo ya wanahabari, unavyojua ni kwamba uh, Sauti ya Amerika imekatazwa kufanya matangazo hapo, BBC vilevile. Je, hili lina waathiri vipi wakazi wa, wa maeneo yanayohusika? Uh, unajua katika mfumo wa demokrasia nyenzo za utawala na haki haki ya kujieleza haki ya kuzungumza, ni mojawapo. Ni kweli kuna matatizo yaliyojitokeza tangu elfu mbili na kumi na tano. Unajua, tulikuwa na redio mbali nyingi za kibinafsi, zingine zimefungwa zine, zina kesi mahakamani ya kujibu, kutokana na yaliyotokea elfu mbili na kumi na tano. Mara nyingine na redio za kigeni zilizokuwa zikihudumia huku zimefungwa lakini hayo ni mambo ambayo yanatokea ya, ya tu kwa muda kama kutokuelewana kati ya vyombo vyenyewe na vyombo vya dola. Lakini ni mambo ambayo yanaweza yakarekebishwa. Ni kiasi cha kuomba wahusika wote kuweza kukaa meza moja na kujadiliana, kwa sababu ni vizuri watu wa, wasikie kauli mbalimbali, kauli tofauti kutoka vyombo tofauti ili pengine ku saidia katika uh, ku, kuendeleza tamaduni ya watu ku, ku, ku, kuelewana hata kama hawafikirii sawasawa eh, kwa sababu tofauti ya kuwazia jambo fulani ni, ni, ni jambo la kawaida katika mfumo wa demokrasia, na watu pamoja na kutofautiana, mmoja akijenga hoja kwa namna yake na mwingine akijenga pengine katika mgongano wa hoja, tunaweza tukapata Uh, ma, ma, ma, mawazo mawaidha mazuri yanayoweza kutuwezesha sote kusonga mbele, mm-hmm na labda tukienda kumalizia, umetaja kwamba mtashiriki mta katika uchaguzi, lakini pia najua kwamba kumekuwa na malalamishi kutoka uh, kwa vyama vya kisiasa kusema kwamba serikali au machama kinachotawala kinaminya uhuru wa kama tulivyoeleza wa kujieleza na nini. Kuna yoyote mambo ambayo mngependa yafanyike eh, kabla ya uchaguzi huo kuitishwa? Unajua siasa ni mapambano kama mapambano mengine. Sasa kama yule aliyoko madarakani anatafuta kuchukulia advantage, ni jambo japo linaumiza, lakini ni jambo la kawaida, haswa katika mataifa yetu ya Afrika. Mambo yanayotakiwa yanayota kufanywa kabla ya uchaguzi kufanyika ni mengi tu, ila muhimu ni kwamba watu wa, wa, wa, wawe na nafasi ya kutosha kufanya shughuli zao za kisiasa, vyama viwe na haki sawa, Sheria ifuatwe kwa na ifuatishwe kwa ifu wote, sio wengine kuonekana kana kwamba ni, ni zaidi ya wengine. Ni kiasi cha cha utawala kuelewa ya kwamba haki za wananchi ni, ni, ni, ni muhimu kuheshimiwa ku, ku, ku, ili waweze kushiriki uchaguzi unayoweza kuwa na sifa za uchaguzi ulio uli na vigezo vya demokrasia kama vile ku, kuwa huru katika kuamua ni kiongozi yupi au kiongozi wapi wepi wawekwe wa, wa, wa, madarakani ni kiasi cha, cha kuweza kujiteulia wenyewe viongozi katika taasisi za kiserikali, iwe ni upande wa bunge, iwe ni upande wa viongozi wengine wa wazia ngazi za chini vijijini, mashinani, tarupani na kadhalika. Hayo e, ni mambo yanayoweza yakajadiliwa na, na wadau wote na pia ni vema uchaguzi ufanyike kukiwepo na mashahidi wa kitaifa wa kimataifa ili kuweza kuhakiki kwamba mambo yamekwenda sawa na kuweza kuidhinisha yale matokeo ya chaguzi yenyewe. Ni Agaton Ruasa, rais wa chama cha CNL, chama cha upinzani nchini Burundi akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Na tukimalizia, narudi kwako Eloji Kaneza, ukiwa hapo Nairobi. E, swali hili ni kuhusu wale ambao wametoka nje kutoka Burundi, labda wakimbizi walio hata kama huko nchini Kenya, sijui kama wakati uh, uh, akitoa hotuba kama hii, kuna lolote ambalo anasema kulingana na jinsi wanavyoona ameendesha hiyo serikali kwa miaka hiyo minne, tukimalizia sijaongea na mutu yeyote lakini, najua yeye mwenyewe ametolea wito wakimbizi kurudia ili wajenge nchi katika na wale wamebakia eh, lakini ijulikane kwamba wengi katika hawa wamekimbia ni kuna wengi wako katika eh, eh, civil society organization. Hawa sasa wamekuwa wakiandika eh, wakisema kwamba wanasikitika sana wakiona hali e, ilivyo, e, kulingana na hii wakati wa um, wa kuelekea uchaguzi wa mwaka ujayo. E, wao wanasema kwamba mambo yote yamedhorota. E, ni vile sasa huo e, mpinzani vasa amesema hakuna mwanamke e, yeyote akijiangalia e, for sure atasema mimi ni mrembo ni hivyo sasa. Lakini chama tawala kinasema kwamba wapinzani na media wakishirikiana na civil society organization wamefanya kundi moja ili waaribu sura ya chama tawala na sura ya vijana kutoka chama tawala. imbonela kule hata mua today kwamba e, washirika wa Rwasa wao ndio wanaanzisha machafuko, alafu wanasema kwamba e, ao wafuasi wa chama tawala ndiyo e, wanawafanyilia visa. Asante sana Eloji Kaneza, huyu ni mwandishi wa Sauti ya Amerika wa idhaa ya Kirundi Kinyarwanda akizungumza nasi moja kwa moja kutoka jijini Nairobi. Shukran sana ndugu Eloji. Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni kipindi Kwa Undani, ambapo tunaangalia uh, maswala ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari, tunaangalia kwa undani zaidi. Sasa tunaingia uh, katika sehemu ya pili, kama nilivyokuharifu hapo mwanzo, uh, ni kwamba tunaangazia sasa katika sehemu hii uh, miaka mia nne uh, kuwa maadhimisho ya miaka mia nne tangu watumwa kuingia hapa Marekani, hususan wale eh, kutoka bara la Afrika. Eh, kifupi tu ni kwamba mwaka wa elfu mia sita kumi na tisa mwezi Agosti, eh, ile meli kutoka Uingereza ilitua ama ilitia nanga eh, kwenye ufuo wa bahari wa jimbo lililo karibu sana na hapa tunapotangazia ambapo ni, ambalo ni jimbo la Virginia eh, likiwa na waafrika ishirini eh, ambao walikuwa wametekwa ama wamekamatwa na kuletwa, eh, kuletwa hapa Marekani wakiwa kama watumwa. Na nisizungumze zaidi, kwa sababu hapa studio niko naye mkuu wa idhaa ya Kiswahili, Mwa Moyo Hamza, ambaye pia ni kama ni mkufunzi wa historia kwa sababu amekuwa hapa kwa muda eh, Mwamoyo Hamza, eh, tuende kazi, tueleze hasa umuhimu wa maadhimisho haya ya miaka mia nne. Naam um, kwa muda huu, mwezi huu wa August wa hapa Marekani uh, mwaka huu elfu mbili na ishirini na kumi na tisa um, kwa muda wote huu wa mwezi August kuna maadhimisho ambayo yanaendelea hapa nchini Marekani ya miaka mia nne tangu utumwa uanze rasmi katika uh, nchi ya Marekani, ingawaje ulipoanza mm -hmm. taifa hili lilikuwa halijulikani bado kama Marekani. unavuz, kama unavyozungumza uh, siku kama leo, Agosti ishirini, meli moja ambayo ilikuwa ni ya maharamia wa Kiingereza uh, ilitua katika mji uh, koloni la, la Virginia, karibu na mji unaoitwa Jamestown, na ndani yake walikuwa na mzigo ambao sio wa kawaida. uh, sasa Historia inasema kwamba meli hii ili, ili, ili, ili, ili, walikuwa maharami yao iliingilia meli ya Kireno ambayo ilikuwa inaelekea Amerika Kusini na kuchukua watu waliokuwa mle ndani ikiwa ni pamoja na hao uh, watu ishirini ambao waliingia wakaingia Marekani, na wakati ule walipoingia walikuwa ha utumwa um, hau, ulikuwa haujaanza rasmi hapa Marekani. Kwa hiyo waliingia kama kama wafanyakazi tu ambao wanashikiliwa kama wafanyakazi, na na enzi hizo kulikuwa hata na wazungu ambao walikuwa wakija kutoka Ulaya wanajikuta katika hali hiyo hiyo, wanachukuliwa na familia ambazo zina uwezo, wanatumiwa kama wafanyakazi, kama ni wa nyumbani au wa sehemu nyingine yoyote, wakati utumwa ulikuwa haujaanza rasmi. Lakini hawa hasa, inasemekana historia inayoangaliwa sasa hivi ni kwamba walitokea Angola, ingawaje baadaye Uh, watu wengi sana waliokuja wa Afrika, wengi walioletwa huku kama watumwa walitokea zaidi katika nchi za Afrika Magharibi, na walikuwa wanaita kule ufalme wa Ndongo, na ndio maana sasa inaitwa eh, Angola. Hawa watu hawa wengi wa mwanzoni walichukuliwa katika falme wa Ndongo na na, na Kongo. Kongo jina sio Kongo nchi ya sasa hivi, kulikuwa na falme ya Kongo ndani ya sasa hivi Angola na Ndongo kulikuwa mm na malkia mmoja anaitwa Nzenga. Uh, ndiko ambako walichukuliwa watu hawa. Um, kwa hiyo kwa muda mrefu hizi Wareno walikuwa wanaweza kwenda kupata watu hawa mateka katika maeneo yale na kuwachukua kuwapeleka maeneo kama Brazil, uh, na katika nchi za Caribbean, katika historia uh, inaonyesha kwamba watu wengi sana wa Afrika wengi walipelekwa Brazil kiasi cha milioni, mia, milioni tano na labda zaidi ya milioni tatu walikwenda katika nchi za Karibian. Jumla wanakisia wana, wana kwamba Waafrika labda milioni kumi na mbili walitolewa Afrika kuletwa huku. Ndio sababu sasa hivi ukiangalia unaona Brazil yeah. ni nchi ambayo katika nchi zote duniani zenye watu weusi Brazil inashika nambari mbili ingawaje iko nje ya Afrika baada ya Nigeria, ba Brazil inashika nambari mbili. Kuna watu weusi wa wengi sana, kutokana na idadi kubwa ya watu wa Afrika waliopelekwa kule na baadaye walizaliana, na sababu kubwa ni kwamba kule kulikuwa na mashamba ya miwa yeah. Kwa hiyo kulikuwa na kazi ambayo ilikuwa inahitaji nguvu kazi, na ndio hilo swali ilikuwa nataka kukuuliza kuhusu, hasa hapa Marekani, ni nini ambacho kilipelekea sana kuwe na, na uhitaji mkubwa wa kutaka e, watu waje wafanye kazi wakisimamiwa na wazungu, na kuna swali ambalo pia limeulizwa e, kuhusu wale wa Marekani waliofika wazungu, waliofika hapa kwanza wakiwa Marekani, ni kwa nini hawakuwafanya watumwa wale watu waliowakuta hapa ambao wana, wanawaita kama Wahindi uh, uh, uh, wa, wa, wa, wa, wa asili ambao walikuwa hapa eh, eh. Wale walikuwa wakali zaidi, hawakuweza kuwa, walikuwa ni watu makabila ambayo ni mashujaa, ni, ni, ni, ni, mashujaa, ni wapiganaji, pigana kabisa wanapigana vikali sana. Kwa hiyo uh, walishindwa kabisa kuwachukua ku, ku, ku, ku, ku kama watumwa. Sasa wazungu ambao walikuwa wanakimbia kutoka mataifa ya Ulaya na Waafrika walipoingia hapa mwanzoni walikuwa ni kama nilivyoelezea, kama wafanyakazi tu wa kawaida uh, kiasi kwamba ilikuwa mtu kama hawa waliokuja hapa walioingia hapo Virginia kutoka Angola, mm-hmm. Kuna mtu na, na, na mume wake wa Isabela na William walioana wakazaa mtoto anaitwa William. Huyu mtoto alipozaliwa alikuwa ni mtu huru kwa sababu utumwa ulikuwa haujaanza rasmi, lakini ilipofika, na, ilipofika mwaka elfu moja mia sita na sitini na mbili mm -hmm. Sasa se, mahakama ya Virginia sasa ya lile koloni lile la Uingereza mm -hmm. ikaamua kwamba kama ukizaliwa katika hali ile, basi wewe unakuwa mtumwa. Sasa hapo ndio utumwa ulipoanza rasmi. rasmi na ulivyoanza hivyo wale wazungu sasa ambao walikuwa wamekuja na, na, na wanatumiwa tu kama wafanyakazi hawakuwemo katika kundi lile. Ikawa kundi kubwa ni watu weusi wa na kadri miaka ilivyoenda katika makoloni kumi na tatu ya Uingereza ya hapa Marekani, kulikuwa mashamba ya pamba na mashamba ya tumbaku, na ilikuwa mashamba makubwa sana hasa kusini mwa nchi. Kwa hiyo sasa hiyo ndo ikaleta uhitaji sasa wa wafanyakazi. Kwa hiyo baada ya hapo, ndio ikawa sasa meli zile za watumwa kutoka hasa Afrika Magharibi zinakuja moja kwa moja Marekani, na jumla ya watu ambao walikuja, waafrika ambao walioletwa hapa Marekani, inasemekana ilikuwa kama kiasi ya lakin, lakin, uh, laki nne uh, lakini kutokana na walivyozaliana uh, katika hesabu ya watu ya mwaka elfu moja mia nane na sitini ilionyesha kwamba kuna watu weusi wapatao milioni nne ndani ya Marekani ambayo ilikuwa ni sawa sawa na asilimia thelathini ya idadi yote ya Wamarekani. Lakini sasa naona muda karibu unakwisha, una, una e, kwa kifupi tu ni kwa nini ni muhimu sana? Najua tulijaribu kujibu hilo swali lakini kuadhimisha hii miaka mia nne, maanake utumwa sio kitu cha, cha kusherehekea e, na, nini? Na, ni, ni muhimu sana na mm. hii sio sherehe mm. hii ni maadhimisho mm. na umuhimu wa kuadhimisha ni, ku, ni kutaka hili swala lisisahauliwe kwa sababu uh, likisahauliwa, uh, katika, katika historia ya Marekani inazungumzwa sana kwamba katika madhambi yote ambayo Marekani kama taifa imefanya mm -hmm. hili lilikuwa dhambi namba moja. Kwa hivyo kukumbuka kwa, eh, kwa hiyo kuna umuhimu wa kulikumbuka kwamba dhambi hii ilitendeka na matokeo yake mpaka leo yanaonekana mm -hmm. haya mambo ambayo unayaona siku hizi yanatokea haki ya watu weusi wa polisi hivi Uh, tulishereheka sana Barack Obama alipokuwa mtu wa kwanza mweusi kuwa Marekani kuwa raisi, kitu ambacho ilikuwa hakitazamiwi kabisa katika historia ya Marekani yote. Ile ni kuonyesha kwamba watu weusi wametoka mbali sana, kwa hiyo ndio sababu inakuwa ni muhimu kukumbuka kwamba kuna mambo mabaya yalitokea na mpaka tulipofika hapa leo na nashukuru sana Mwamoyo Moyo Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili kwa kuzungumza, kutoa tathmini kuhusiana na maadhimisho haya ya miaka mia nne ya utumwa au jinsi wale wa, wa Afrika walivyoingia hapa Marekani kama watumwa. Unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu www VOA Swahili com. Shukran sana wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi amekuwa ni Abdushakur Abud hapa studio imeshirikiana Mamoyo Hamza, na vilevile vile mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa heri ya kuonana.