kutoka studio 15 hii ni voa express barabara bara kabisa msikilizaji popote ulipo ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika leo tarehe 20 mwezi agosti mwaka elfu mbili na kumi na tisa e, tumejaajaa hapa studio nambari 15 Jina langu ni BMJ Murithi, nalo langu Harrison Kamau, nikitumai kwamba popote ulipo Jumanne yako inaelekea vizuri kama yetu ilivyo. Hali najua ni sawa kabisa, ambapo tunaenda kuangalia mambo ambayo yametuzunguka kutoka mbali na karibu na tutaelekea huko DRC ambapo tutaangalia shughuli za kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola zinaendelea vipi, na vilevile vile huko nchini Kenya naelezwa kwamba baadhi ya viongozi wanalalamika wanasema kwamba mambo ya kamari, mm -hmm, patapotea <laughs> pata e, pata irudi tena. Sijui, labda kuna njaa kule mashinani. Wanasema kwamba shughuli hiyo irejeshwe tena, yeah. Na vilevile ndio nam, pia tuna kama ilivyo ada tutakuletea barazani, ambapo tutajumuika kwa pamoja eh, pamoja na wasikilizaji na wadau mbalimbali tukizungumzia kama ile taaluma au elimu inayotolewa katika vyuo vikuu inawasaidia kama ambavyo inatarajiwa wale wanafunzi wanapotoka kwenye vyuo hivyo. Kwa hivyo, kama ilivyo ada, pia tutakuletea kama una kazi eh, tukisafiri mpaka kule Mombasa. Kwa hivyo, unaona kama show imeshona kweli, haikuishi bila kweli, na unajua, haikuishi mziki. Mziki utaanguka ndani ya, tutaangalia pia yanayovuma mitandaoni na mambo kama hayo, sijui, twende mpaka DRC kwanza, moja kwa moja tuungane naye Saleh Mwanamilongo. Karibu sana kwenye VOA Express Saleh, hebu tueleze mambo yapi haya kuhusiana na Ebola. Je, mataifa ya anasemaje kuhusiana na vita dhidi ya ugonjwa huo? Sa, Salehe, sijui kama unanipata. Inaonekana kidogo kuna matatizo ya mawasiliano, na kwa sekunde chache, najua ninahakika tutaungana naye tena, lakini labda, labda kidokezo tu ni kwamba yale yametuarifu Salehe Mwanamilongo ni kwamba mkuu wa USAID wajua, kama uh, hilo ni shirika la misaada uh, kutoka hapa Marekani ambalo mm -hmm. huwa linatoa misaada katika maeneo mbalimbali mbali, duniani kote. Lakini sasa tukiangazia Afrika ni kwamba mkuu wao amekutana na Raisi uh, Felix Tshisekedi. Mnavyojua ni kwamba, wasikilizaji, hali ya Ebola imekuwa uh, kidogo inaleta wasiwasi, hasa katika maeneo ya ma mwa nchi hiyo DRC, kwa hiyo ndio sababu kuna juhudi za kila aina za kujaribu kuhakikisha kwamba ugonjwa huo unakabilianwa nao, na sijui BMJ ripoti za wiki iliyopita kwamba uh, tiba mm-hmm. kuna dawa fulani walisema kwamba imetibu na kukawa na furaha, ukasemekana kuna mama na mtoto wamerejea nyumbani kwamba wamepona. Sijui mambo ya dawa hiyo ilienda vipi ama chanjo hiyo uh, iko wanaeleza kwamba uh, bado zinafanyiwa majaribio, lakini kulikuwa na hiyo hali ya kufurahi kuona kwamba kuna mtu ambaye anasema, uh, mimi nimepona na mtoto wangu amepona, alafu yule eh, afisa mkuu ambaye anashughulika na masuala no. ya Ebola kutoka mm -hmm. ya, Umoja wa Mataifa naye akasema kwamba ile dawa na, ni chanjo aina mbili ambazo zinasemekana zinafanya kazi asilimia tisini. Eh, kwa hiyo mambo yako namna hiyo, na kwenye mpaka kamao kwenye mpaka wa DRC no. No. na uh, Rwanda na vilevile vile Uganda Um, uh, anasema kwamba Salehe Mwana Milongo sasa yuko kwenye laini ya simu. Salehe, tueleze nini, uh, kime aya uh, imekatika tena, nasikia mawasiliano ta tatizo. So, nilikuwa nakueleza kama au kwamba katika kwenye mpaka wa DRC na Uganda na Rwanda kuna hali, kuna taarifa zinazoeleza kwamba wanataka kuwapiga ku, ku, ku ama kuwachanja, kutoa chanjo kwa wale ambao hasa wale wafanyabiashara ambao wanavuka mpaka, ili kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hauenei kwenye nchi zingine. Na unajua, unapozungumza mambo ya chanjo, ni kwamba ilikuwa kwamba wafanyakazi ama watoa huduma za afya kwanza ndio anapata chanjo mm -hmm. lakini mambo ya chanjo nayo yana historia yake kwamba anayepata chanjo ama anayehudumu ama anayehudumia wagonjwa wa ebola mm -hmm. lazima awe hana historia ya ebola ye mwenyewe Kabla kupata chanjo iwe kwamba katika maisha yako wewe haujakuai kabisa kukutana na, mm -hmm. na, mm -hmm. uh, na ebola na hauna historia yoyote ya ebola sasa ukishapata chanjo basi ndio unakuwa unaweza kuhudumia wenzako walio na ebola nasasa kisichojulikana ni kama ukipata ile chanjo ya ebola mm -hmm. mwenyewe weenyee kwamba haikupati sasa wanapohudumia waliopata ama walio wanaugua Ebola. Hebu turejelee tena taarifa yetu hiyo. Naona manake mawasiliano na Salehe Mwana Milongo akiwa uh, huko Kinshasa yameleta uh, shida. Uh, nafikiri kama kuwaeleza tu wasikilizaji ni kwamba yule mkuu wa USAID amekutana uh, na Raisi Chisekedi kule kinshasa Lama. na wote wakakubaliana pia na waziri au maafisa wa afya katika e, serikali ya chisekedi na wakakubaliana kwamba marekani itaongeza msaada katika kupambana na hali hiyo huko mashariki mwa DRC kweli kabisa unaendelea kusikiliza voa express kutoka hapa jiji kuu la marekani Washington DC sasa moja kwa moja tukitoka kule kinshasa tunaenda hadi nairobi ambapo tunaungana naye kennedy wandera karibu sana kwenye voa express hebu tuambie hali ya um, mchezo wa pata potea ama kamari, vipi mambo ya beti kule nchini Kenya? Ni uh, kweli ulivyoeleza, uh, Harrison kwamba serikali ya Kenya imekuwa ikikaza kamba hapa kwa wachezaji kamari au michezo unayoita pata potea na sasa serikali ikaeleza kwamba michezo hii vijana wameingia sana, na hawafanyi shughuli za kujenga taifa, wanajiingiza katika mchezo ambayo ina, uh, ina athari kubwa nyingine hasi na nyingine ambayo ni kidogo sana, ni, ni chanya lakini sasa baada ya waziri Matiang'i kueleza kwamba makampuni haya sasa itabidi yapate leseni upya, sasa wabunge wanaeleza kwamba huenda kuna mkono wa siri hapa, huenda serikali inataka kuandami, kuangamiza makampuni makubwa kama vile SportPesa na Betin, ambayo ni makampuni makubwa sana ambayo yamekuwa yakisaidia sana za talanta na vipaji vya wachezaji hapa nchini Kenya pamoja na kufadhili timu kubwa za michezo hapa nchini Kenya kama vile Gor Mahia na FC Leopard. Lakini sasa wabunge wa Kenya wamezungumza leo na wakaeleza kwamba serikali lazima ijitokeze waziwazi kueleza kiini cha kupiga marufuku kampuni za uchezaji kamari. Hebu tumsikilize, seneta wa Kakamega Kleopa Malala anavyoeleza. It is approximated 1 billion every month. Kenyans need to to know, for example, that betting and sport pesa only paid close to 10 Nam. billion... Na huyo ni katika, seneta wa Makakamega kilaupa mayalala akieleza kwamba mwaka uliopita makampuni haya mawili yaliwekeza ushuru wa takriban shilingi bilioni Uh, kumi kwa serikali ya Kenya na hivyo basi hawaoni haja ya serikali kueleza kwamba makampuni haya mawili hayajakuwa yakilipa ushuru, na pakiwepo na stakabadhi zinazoonyesha kwamba makampuni haya yamechangia sana na yamechangia sana katika maendeleo ya nchi kwa kulipa ushuru, lakini vile vile, Wadera, subiri kidogo, kabla kabla ya kumleta huyo mwingine labda. Kwa wasikilizaji wanaosikia haya kwa mara ya kwanza, ni kwa nini wabunge wamepata kwamba ni muhimu sana kufanya kikao kama ulivyonieleza, wameketi, ingawaje vikao vya bunge havijaanza? Ni kwa nini wanaona kwamba kuna hali ya uh, kama ni lazima ifanyike sasa hivi eh, kurejeshwa kwa kwa michezo hii na um, wabunge na maseneta. Jinsi ulivyoeleza, BMJ ni kwamba kwa sasa wa, wako kwenye mapumziko ya mwezi mmoja, na hivyo basi hamna vikao vya bunge vinavyoendelea kwa sasa, lakini wamekutana katika mgahawa hapa Nairobi, na ukaeleza kwamba swala so hili ni suala ambalo ni vito zaidi, kwa sababu kampuni kama SportPesa na betting zimewaajiri vijana wengi wanaofanya kazi katika makampuni hayo, na sasa vijana hawana kazi. Vijana hao wamerudi katika mitaa na wataangamiza watu katika jamii, na hivyo basi kama watunga sheria hawatoketi pale kitako wakiangalia serikali ikiongeza mzigo kwa iki, iki, iki, iki, iki, Wakenya kwa wale ambao hawajapata kazi, na hivyo basi wao watahakikisha kwamba serikali inaingilia kati na kuhakikisha kwamba vijana hao wanarejeshwa kazini, kwa sababu ina athari ambayo huenda ikaleta masaibu katika jamii ya Kenya. Hebu tumsikilize Babo Wino, mbunge wa Embakasi uh, Mashariki, anavyoeleza so many youth in this nation so many university and college students have been complaining, crying gnashing their teeth for not getting sufficient or enough money. Huyu ni mbunge wa Embakasi hapa jijini Nairobi, Babo Wino akieleza kwamba vijana wengi wamepoteza kazi katika makampuni haya na hivyo basi. Uh, iwapo hali hii itaendelea huenda pakawa na athari kubwa sana kwa taifa, kwa sababu vijana ni kiungo muhimu katika maendeleo ya nchi. Na hivyo basi, serikali kila wakati inaposema kwamba tunataka vijana wapate kazi, hali hiyo inafaa kudhihirishwa katika uh, katika mtindo wa kuwapa vijana kazi. Lakini seneta uh, mteule seneta mteule katika uh, bunge la Kenya la seneti, Isaac Maura anaeleza kwamba serikali ni sharti hakikishe kwamba hamna njama ya kuangamiza watu fulani wanaoendesha makampuni haya. Sportpesa is not just doing sports, they are very much involved in social, uh, corporate social responsibility, and we are not talking about future plans, we are talking about things that have happened. For example, they have been supplying. Huyo ni seneta <coughs> mteule uh, Isaac Mwaura akieleza kwamba makampuni haya yamekuwa ya ya ya yakihakikisha kwamba hata jamii za watu ambao wana ulemavu wanapata msaada mkubwa. Lakini sasa, mpaka sasa kulemazwa kwa juhudi hizo kutaathiri sana hata misaada ambayo jamii ya wa walemavu imekuwa ikipokea hapa nchini Kenya. Shukran sana Kennedy Wandera, tutaendelea kushirikiana na wewe kujua ni nini kitatokea. Na labda sekunde moja tu, kama hujaondoka, serikali yenyewe imesema chochote? sekunde tano hivi. Hamuna chochote kinachotoka kwa serikali la, la. Kile ambacho imeisistiza hapo awali ni kwamba, basi nishati makampuni haya yata-yafuate sheria na kupata leseni za kufanya kazi nchini Kenya. Shukrani sana basi, tutawasiliana baadaye katika matangazo yetu. Tuende sasa kwa habari za dunia. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amesema kuwa anatumai maandamano ya amani yaliyofanyika Jumapili iliyopita yatafungua ukurasa mpya baada ya karibu miezi miwili ya malalamishi dhidi ya serikali. Maandamano nchini humo yalianza baada ya pendekezo la mswada wa kupelekwa kwa washukiwa wa Hong Kong kwenye mahakama ya China bara huku yakigeuka na kuwa yenye ghasia ambazo zimezusha mzozo mkubwa zaidi tangu Uingereza iliporejesha utawala wa Hong Kong kwa Beijing mwaka wa 1997. Waandamanaji tayari wametoa masharti kadhaa kwa serikali yakiwemo kuondolewa kwa sheria ya kuwapeleka wafungwa China bara, uchunguzi huru kutokana na madai ya ukatili wa polisi wakati wa wa maandamano kusamehewa kwa zaidi ya wafungwa waliokamatwa wakati wa maandamano. Kwingineko ni kwamba dazani za wakimbizi kutoka mataifa mbalimbali wamekusanyika nje ya ofisi za shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia wakimbizi UNHCR mjini Jakarta, Indonesia ili kuomba msaada wa kupelekwa katika nchi zitakazokubali kuwapokea na kuwapatia hifadhi. Ya shirika la kutetea haki za binadamu la Siria lenye makazi yake mjini London la Syrian Observatory limesema hivi leo kwamba waasi wameondoka kutoka mji mmoja wa kusini mwa jimbo la Siria la Idlib na kutoka ngome yao ya mwisho katika mkoa jirani wa Hama kutokana na, na mashambulio ya wanajeshi wa serikali wanaosonga mbele. Kutekwa tena kwa maeneo hayo itakuwa ushindi mkubwa kwa Rais Bashar al Assad, kwani huyo, hayo ni maeneo ya kaskazini magharibi ya mwisho yanayoshikiliwa na huko Syria. Syria Observatory na wanaharakati wa majimbo hayo wanasema wapiganaji wameondoka kutoka mji wa Khan Shaykhun baada ya mapigano makali ya ndege za kijeshi za Uturuki, na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR lina naani ya kile ambacho linakieleza kuwa ni kupata ushindi wa kisiasa kutokana na, na suala la kuwaokoa wa wakimbizi katika bahari ya Mediterranean, wakati mivutano ikiendelea ndani ya, ya meli zilizokwama zenye wakimbizi nje ya pwani ya Italia. ya kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15. Unasikia chini kwa chini huo muziki, Kamau, ni ishara kwamba tumeingia katika barazani ndio, na katika barazani leo tunaangalia swala ambalo kwa kweli limekuwa kwenye vinywa vya wengi, swala la je, masomo ya vyuo uh, vya juu vya masomo, je, yanaendana na maisha ya kawaida mwanafunzi pindi anapomaliza masomo hayo? Yani, mambo anayojifunza yanamsaidia moja kwa moja katika maisha ya kila siku, ama labda ni masomo tu, elimu inaingia kichwani lakini haiendani na maisha ya kawaida, inatoka, inaingia hivi na inatoka kwa njia zingine bila manufaa yoyote e, Kwenye laini za simu tuko na washiriki katika barazani hivi leo. Jacqueline Adhiambo huyu anafanya na Shining Hope for Communities in Kenya. Uh, ufupi wake ni SHOFCO na yuko kule jijini Mombasa. Jacqueline Adhiambo, karibu kwa VOA Express ushiriki kwa barazani, na vilevile vile, tuko naye uh, Frizi Fighter Bushiri anasema yuko kule Zanzibar, Tanzania. Karibu Jaki, tuko nawe kwenye laini. Jaki jambo. Frizi Fighter Bushiri, ukiwa Zanzibar karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze, naona kwamba tayari pale hao ulikuwa umeandika ujumbe kupitia Facebook, uh, kwamba elimu wanayopata hawasaidii kwani somo na vitendo vya stadi vya kazi, uh, havionekani kuwasaidia. Sasa kwako wewe, Frazy Fighter, unasemaje? inaonekana kuna shida kidogo. BMJ na matatizo. Jacqueline Adhiambo, uko nasi Shofko, uko nasi hapo Mombasa. hebu naomba labda tujaribu tena kwa njia ya simu kuwatafuta labda tukijaribu mara, mara ya pili itakuwa labda laini itakuwa sawa kabisa. Safi. Lakini kabisa lakini ina. BMJ kama ilivyo ni kwamba kwa kweli wengi wanafunzi hata ukie, ka, kama siku za karibuni nchini Kenya kutokana na vyuo ambavyo vinatoa masomo tofauti mm -hmm. ama elimu tofauti taaluma tofauti, kumekuwa na malalamishi kwamba kuna baadhi ya taaluma kabisa ambazo hata hazipo katika maisha ya kawaida kwenye ajira hakuna kabisa. Kwa hivyo kuna swala hili ambalo kwa kweli naona wengi wame tayari wamelizungumzia, na kabla ya kuwapata wageni wetu ambao tutalizungumzia kwa kina, naona vizuri tuendelee ku, ku, kuangalia baadhi ya maoni ndio, ndio. Kutoka kwa lakini, kama hata kwa kabla hujaanza kuyasoma, pia nichangie ni niseme kwamba katika nchi hizi za Afrika Mashariki na Kati tumeona vijana wengi kabisa wanapotoka kwenye vyuo hivi inakuwa kwamba wanapiga eh, wanasema wanapiga you know ile tamaking, wanapiga uh, wanatembea kwa barabara mpaka viatu vinakwisha, uh, visigino. Jacklin Adhiambo, karibu eh, kwa barazani eh, tueleze tu maoni yako kuhusiana na mada hii kwamba yale yanayofunzwa katika vyuo vikuu yanawasaidia wanafunzi hawa katika maisha yao ya baadaye kweli? Ongea kwangu, naona vyuo vikuu, yale ambao watu wanafundishwa katika vyuo vikuu haisaidii kabisa katika maisha yao, kwa sababu wanatoka kule, wanachukua miaka mingi katika vyuo vikuu. Kuna mara ingine wanachukua miaka minne, mitatu, miwili, na mtoto anatoka kule, anarudi mtaani, hakuna chochote anachofanya hasa. Kama katika mtaa wetu wa mabanda wa Bangladesh, unapata kwamba tunao watoto wengi sana ambao wamehitimu katika nyanja mbalimbali katika vyuo vikuu, lakini kazi hamna watoto wanabaki wanafanya kazi za kawaida, kubebea watu maji, kwenyingine kufuatilia watu kuni, kufulia watu nguo, na ukiangalia ni mtoto ambaye ana cheti cha chuo kikuu, tena chuo kikuu ambacho kinatambulika katika nchi yetu ya Kenya. Uh, Jacqueline uh, hivi karibuni serikali ya Kenya imebadilisha mtaala wa kielimu kutoka 844 kuingia 6 nafikiri tatu tatu tatu kitu kama hicho. Sijui kama mtaala huu mpya wa elimu unazingatia mambo ambayo tunayazungumzia kwamba sasa elimu itaendana na maisha ya baadaye ya baada ya kutoka shuleni, sijui kama mambo hayo yamezingatiwa. Kwa mtazamo wangu, naona huu mfumo mpya penginepo utaweza kuzingatia, kwa sababu uko tofauti kidogo na mfumo wa kitambo, kwa sababu huu mfumo mpya unapata kwamba unahusisha mzazi, mtoto na mwalimu inamaana sote watatu tunachangia hili jambo kwa pamoja. Hivyo kwa, kwa mtazamo wangu ninaona kuna uwezekano ya kwamba kunaweza kuwa na tofauti kidogo kama tutazingatia tuta vile ambavyo ipo kwa sasa hivi, na labda tuangazie kidogo, bado tukimtafuta huyu uh, mwenzetu kutoka huko Zanzibar ambaye alikuwa ashiriki uh, Freeze Fighter Bushiri. E, tuna tukae na wewe mm. Jacqueline e, ni, ni mafunzo au ni taaluma zipi ambazo zinafunzwa hapo ambazo unadhani e, kwamba hata kama kungekuwa na nafasi za kazi bado e, mafunzo hayo hayangekuwa na maana katika kwa mwanafunzi katika maisha yake? Ah, uh, tuseme kwa mfano, kama somo la hapa Kenya tunalia hapa nchini Kenya tunalika labda home science, unapata kwamba ile inaweza kumsaidia tu mtoto kufanya biashara za kawaida, lakini pia tunaweza kumsaidia katika hali ya kuajiliwa. Kwa sababu gani? Kama mimi ninatoka katika maeneo ya pwani, kweli tuko na mahoteli ambazo zina zina watalii wengi, lakini kuelea mambo ni kwamba wale watu ambao wanatoka katika vyuo vikuu kila mwaka ni wengi kushinda zile hoteli ambazo zipo, na zile hoteli ziko pale pale, haziongezeki. Uh, kwa kweli unavyosema nakubaliana nawe na kidogo pia tuangalie. Naona kuna maoni mengi ambayo yametolewa kupitia mtandao wa Facebook. Freezy Fighter, huyo Bushiri, kutoka Zanzibar, anasema wanayopata haiwasaidii kwani somo na vitendo vya stadi vya kazi huishia uh, uh, kule masomo ya msingi ama primary naye huyu exundi nagi anasema yuko kule Arusha Tanzania, anasema hapana, haiwasaidii kwa dunia hii ya leo inatakiwa kupewa mafunzo ya mtu kujitegemea badala ya kusoma historia ya vitu. Sombi mtembi wa kutoka Singina anasema hapana, haiwasaidii maana wanafunzi mafunzo hayo ni yale ya kuajiriwa tu, na mwanafunzi akitoka chuoni hakuna kazi na wanaishi mitaani. Na kumalizia Constantine Joseph Sahani anasema Uh, wa, haya, hakuandika chochote lakini mafunzo ya vioni na, nafikiri ulikuwa ushaangalia hilo basi, tukushukuru sana Jacqueline Adhiambo. Naona muda wetu umekimbia. Huyo Jacqueline Adhiambo kutoka Shofco Shining Hope for Communities, jamii za Kenya, akiwa kule katika e, eneo la pwani ya Kenya. Basi tusikie ngoma, twende moja kwa moja kwa Ali Kiba. Anakwambia uh, mwana, twende Tanzi. Kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia, mtoto pekee yako nyumbani. Kipi kimekukimbiza? Ona babio mamio wote wanakulilia ndani ya Dar es Salaam. Ulikuja bure tena, kimwana kimwana, kujui kuchuna na zile lawama za wale walokuzoeza, ulikuja jana na leo tofauti sana Kwa chini hapo mwanamuziki Ali Sale Kiba huyu alizaliwa mwaka wa 1986 kama sijui kama ulikuwa wakati huo, uh, nimesoma sana naenda kumaliza shule ya upili. Ni mtoto wa Kigoma huyu kule mpakani wa nini wa Tanzania na nafikiri na Burundi huko pande hizo za chini za juu. Ah, naangusha vitu vizito sana, jamaa huyu. Vizito sana, safi kabisa. Naona kama una sweat hapa studio eh, lakini nikupe nafasi upumzike kidogo. A uh, tumkaribishe Kioko. Kioko amezungumza na baadhi ya watu kule Mombasa akizungumzia, uh, uh, hasa vijana wanavyoingia katika biashara ya mkuuza kwenye mitandao. Imekuwa uh, popula sana, imekuwa sasa ndio jambo ambalo liko ama lina trend kweli, na, kuuza biashara, na unajua hata hapa Marekani maduka fulani makubwa makubwa yameanza kufunga kutokana na kwamba biashara imeelekea kwenda mitandaoni mitandao. Kina na Amazon wamechukua usukani na nani, na kwa hivyo tusikilize huyu mmoja wa wasikilizaji wetu pia ambaye ana biashara hiyo. Wakati mmoja nikiwa kule shuleni, niliweza kupatana na kijana mmoja rafiki yangu, ambayo tulikuwa tunaishi pamoja kama roommate. Kwa mara ya kwanza nilikuwa naona akijihusisha na biashara za, za online pale. Sa wakati mmoja nikataka kujua zaidi asaa huwa anachofanya, akanielezea kwamba yeye ufua anafanya kazi kwa Jumia, Jumia.com, ambapo huwa inahusika na kuuza vitu online, kuuza vitu kama electronics eh, kufan, niliweza kufanikiwa, na kwa sasa mimi nimekuwa nikifanya Jumia kwa zaidi ya miezi nane na angalau kila mwisho wa mwezi upata pesa kiwango fulani ambao kunisaidia kukidhi mahitaji yangu. Nawahimiza vijana wenzangu wajikaze kuzingatia mambo ya teknolojia, mambo ya online. Maanake nimeona kabisa ni mambo ya kweli, imenipa kazi, imenipa pesa, maisha imekuwa sawa. Unahitaji tu uwe na national identity card, na ukuwe tu na agenti mwenzako tu atakufuata, atakurejista, na kila kitu kitakuwa sawa. Kisha kuna ile training ambayo huwa anatrain watu kule Nairobi. Sasa niliweza kuhudhuria mafunzo yako kule pande ya Westlands, Nairobi. Kazi iko sawa kabisa. Imegunduliwa kwamba social media platforms ziko na a lot of influence sana sana, manake watu wengi siku hizi hujihusisha sana mambo ya simu, mambo ya laptop, mambo ya kompyuta, wanatumia wakati mwingi sana wakiwa katika mitandao ya kijamii ya kijamii. Anapopitia katika zile vyombo vya jamii pata kila kile pata anaweza pata kile chombo atapata contact zen pale majumu ya captains alafu client ni customer mwenye ambaye anataka kununua hizo vyombo. So wakati pale me, unatumia mitandao ya jamii, manake jumu ya wao hutumia sana kujihusisha na mambo ya biashara, utapata rahisi sana kwamba watu wame, wamegundua kwamba social media platforms ziko na lot of influence, na kwa hivyo wameteka advantage na wakaamua wacha waji market kupitia hizi mitandao za jamii. Mtu anaweza kujaribu vizuri sana hata akiwa shule unaweza songa mbele sana ni kama huna kazi uh, kipindi hicho au uh, makala kama huna kazi kutoka uh, kwake, uh, Kioko akiwa Mombasa. Anaitwa mambo ya kujituma ni kujituma kwenye mitandao ya kijamii na kweli imekuwa ni duka ya watu wengi na ajira pia. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, nikiwa na BMJ Murithi mwenzangu hapa nikikutakia jioni njema popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.