Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Basi msikilizaji, karibu sana katika matangazo ya VOA Express, ikiwa uh, leo ni tarehe ya 19 kwa mwezi Agosti 2019, uh, ndio mwaka tuliopo hivi sasa, eh, tukikimbiza kwelikweli kuelekea mwishoni mwa mwaka. Hivi sasa tunateremka, eh, kumalizia mwaka huu 2019. Matangazo ya VOA Express, mimi naitwa Idi Ligongo kwangu mimi naitwa Harrison Kamau na labda pengine Idi ungenikaribisha nirudi tena hey. <laughs> yeah. Yeah, muda mrefu sana sijakuwa kwenye Express, lakini hata hivyo tumekuwa tukisukuma gurudumu kwenye kume kucha Afrika, yani tunatoa mambo asubuhi mapema <laughs> kule Afrika, lakini yote sawa. Nafurahi sana kurudi tena Express jioni jioni, najua mida ya watu kutokea kazini, na leo tutaangalia maswala tofauti tukianzia kule Tanzania, ambapo uh, yule mwanahabari mchunguzi Hmm. Makesi yake imeonekana kuahirishwa na tutakueleza zaidi yapi yanayoendelea vilevile vile. Eh, vilevile tutaangalia uh, mwanamke ambaye ameweka uh, rekodi eh, ya kupika muda mrefu zaidi saa 75. E, tutaangazia suala hili hii leo katika matangazo ya VOA Express. Hali kadhalika barazani leo tunazungumzia mambo ya muziki pia, maanake mjadala sasahivi unaendelea kweli kote ulimwenguni, e, hasa katika eneo la Afrika na Afrika Mashariki mm -hmm. na Kati ambapo watu wanaulizana, je, muziki ya sasa inatoa ushauri wa kutosha kwa jamii au inabomoa jamii? Tutazungumza tungo ziko <laughs> vipi. Tutakuhusisha, kumbuka kwenye baraza pia una nafasi ya kushiriki kwenye VOA Express katika hali ya maoni na pia kuelezana mambo yanakwendaje. Nam moja kwa moja tuanze matangazo haya ya VOA Express na tuelekee nchini Tanzania, ambapo ni kwamba uh, kesi ya uhujumu uchumi ambayo ina mkabili eh, mwanahabari Eric Kabendera eh, leo kwamba inaelezwa imeahirishwa tena eh, ambapo upande wa mashtaka umeieleza mahakama ya hakimu mkazi Kisutu eh, iliyoko katika jiji la Dar es Salaam kuwa upelelezi wa shauri hilo bado haujakamilika. Harison Kamau, kweli kabisa, kama unavyosema. Lakini hata hivyo, mawakili wake Kabendera wakiongozwa na Jebra Kambole wameomba mahakama uh, kukataa upande wa mashtaka kuharakisha upelelezi kwa sababu mtuhumiwa yupo mahabusu bado amezuiliwa, hivyo ucheleweshwaji wa upelelezi uh, utasababisha mtuhumiwa kuendelea kukaa akiwa kizimbani kwa muda mrefu, labda hata zaidi. Uh, kimsingi kesi leo, mimi naitwa Jebla Kambole na kwa upande wa, upande wa, wa utetezi tulikuwa mawakili watatu Jebla Kambole, Shirinde Swedi pamoja na John Sendodo na wengine wameshinda kufika kwa siku ya leo, lakini leo ushauri ulikuwa unakuja kwa ajili ya kutajwa. Uh, kwa upande wa upande wa serikali wametoa taarifa kwamba uh, hakimu muhusika kuwepo kwa siku ya leo hiyo uh, uh, kwa tukaelisha kwa mheshimiwa hakimu Mbando na kwa katika hatua za upelelezi wamesema kwamba upelelezi bado haujakamilika, lakini sisi bado tumeendelea kudai kwamba wakamilishe upelelezi ili shauri liweze kusikilizwa kwa wakati, kwa kuwa mshtakiwa hana dhamana mpaka wakati wa sasa. Wao baada ya kupeleka maombi, mheshimiwa hakimu ameahirisha shauri hili mpaka tarehe 30 mwezi wa nane ambapo itakuja kwa ajili ya kutajwa na tunategemea upande wa serikali watasema wamefikia hatua gani ya upelelezi. Bado tunazidi kudai kwa sababu mahakama ya kimkazi Kisutu ni mahakama ambayo haina mamlaka ya kusikiza hii shauri. Mamlaka haya yapo mahakama kuu kitengo cha uhujumu uchumi. Kwa hiyo tutazidi kuendelea kusisitiza kwamba upelelezi ukamilike, mpaka pale ambapo atapeleleza, na kama kuna hatua ambazo zitakuwa zichukuliza kiupelelezi, tutajua namna gani, hatua gani za kisheria kuzichukua ili kuhakikisha kwamba upelelezi unakamilika, lakini pia makosa namna hii yanatafutiwa ya namna ambayo yanaweza kupatikana kwa dhamana. Lakini kwa hatua ya sasa bado imekuwa ni changamoto sana kuweza kupata dhamana. Ha-ha, basi maneno yake Jebra Kambole, ambaye ni wakili wa Kabendera, na unasikia kweli anasema kwamba kutafutwe namna labda pengine mfungwa ama mshukiwa kama huyu akawa nje, kesi ikachukua laini nyingine kuliko kuzuiliwa kwa muda mrefu. Naam na, na vilevile uh, mwenyekiti wa mtandao wa kutetea uh, haki za binadamu nchini Tanzania Onesmo Ole Ngurumo, yeye amesisitiza kwamba uh, ni muhimu kufanyika kwa upelelezo wa kutosha kwanza, uh, kabla ya watuhumiwa wa kesi kama za uhujumu uchumi hawajafunguliwa uh, mashtaka . Ikumbuke kwamba mashtaka haya hayana mm. dhamana sasa, mm -hmm. tumsikie uh, uh, Onesmo Ole Ngurumo. tunaungana na jaji mkuu wa Tanzania kwamba makosa kama haya makubwa ambayo yanahitaji uchunguzi yanahitaji e, ushahidi wa kutosha, mtu asipelekwe mahakamani au e, asiwekwe ndani kabla uchunguzi wa kutosha ujafanyika. Kuna jambo ambalo linaweza likafanyika la msingi kwamba kabla mtu ajapelekwa mahakamani au ajakamatwa angalau mahakama ndio itoe idhini kwamba sasa huyu mtu ana kesi ya kujibu, sasa anaweza kukamatwa. Na kwa sababu makosa haya kwa mujibu wa sheria za sasa hivi, adhina hawezi kupata dhamana. Kwa hiyo tumeona jinsi nani malalamiko yalivyobadilika, yaani kulikuwa tumeanza uraia, baadaye tukoja lingine, baadaye ikabadilika ghafla. Sasa mazingira hayo yanaonyesha kwamba hata uchunguzi hakufanyika vizuri. Kwa hiyo maana yake ni kwamba huyu atachukua muda mrefu sana kukaa ndani, huku jamaa wakianza kufanya uchunguzi. Sasa hivi kalichokuwa anasema jaji mkuu ni kwamba tusimkamate mtu kama atujajirizisha na uchunguzi, sasa kwenye kesi ambazo zinaitwa ni za hujumu uchumi. Basi mambo ndio hayo, na tunapozungumza ni kwamba Eric Kabendera amerudishwa tena kizuizini hadi tarehe thelathini mwezi huu ambapo kesi hii itatajwa tena. Naam, na sasa moja kwa moja tuelekee mbele kwenye matangazo ya VOA Express na uh, tuelekee katika jiji la Mombasa, pwani ya Kenya, ambapo uh, mwezi Julai ni kwamba hapa VOA eh, uh, tuliangazia mpishi mmoja nchini Kenya ambaye alikuwa na azma ya Uh, kuingia katika vitabu vya kumbukumbu za, uh, za dunia yaani Guinness Book of Records na kwa yeye ambacho alichoamua anataka kufanikisha hilo kwa kupika kwake, na hilo limefanikishwa eh, limefanikishwa. Harrison mm -hmm. Kamau mm -hmm. Ripota wetu wa Mombasa Salma Mohamed yupo kwenye laini yetu ya simu hivi sasa atuarifu atu kile kilichofanyika na uh, shef Maliha Mohamed Salma, saa sabini na tano ni nyingi kweli kweli, yeah, kweli, hebu tueleze Yeah, zimefanikiwa fanikiwa vipi? Maanake mtu aneza kajiuliza ina maana saa sabini na tano hajataa pumzika hata kidogo, kulala au kufanya chochote kile? Uh, ni kwamba uh, alivyokuwa akitekeleza mapishi hayo alikuwa anafanya mfululizo masaa kumi na mbili alafu anapata pumziko la kama saa moja hivi. Hiyo saa moja ndio anakwenda anaoga, anakula, anafanya kila kitu, alafu anarudi tena, anaendelea tena masaa kumi na mbili anapata pumziko lingine. Hivyo ndo alivyokuwa akitekeleza mpaka ikafikia masaa sabini na tano. Kwa hivyo kuanzia Alhamisi ndo uh, wa saa tatu asubuhi akakamilisha uh, Jumapili saa saba na dakika tatu. Kwa hivyo kama jumla ya siku tatu hivi eh? ni kama hivi ndio. Na sasa Salma, kidogo kuna swali ibuka, ili yawe mshindani kwenye shindano hili mm. ambalo linaonekana ni la ulimwengu, yani Guinness Book of Record. Mwanzoni ni toleo lilitolewa mm. kwamba wapishi ambao wanataka kushiriki wajitolee mm. labda wakajaza fomu, ama kukawa kuna mchezo fulani ambao wamejiorodhesha kwanza ulimwenguni, ili yeye ashiriki, kulianzaje? mm ilianza hivi eh? Azma hii ilikuja wakati aliweza kuingia katika shindano la humo humo nchini mm -hmm. la kushindania mapishi na kampuni moja ya biashara ya hizi uh, spices ama vitu vya kupikia, so akachi, akawa, akaibuka katika miongoni mwa wale ambao walikuwa bora mm -hmm. na asema anavyotueleza ni kwamba jaji mmoja alimwambia kwamba, wewe, kuna kitu naona ndani yako na kuanzia hapo basi alikuwa na huo moyo wa kwamba mimi nataka kushiriki katika shindano kubwa zaidi ya hili. Kwa hivyo alivyoona tangazo lile la uh, kuingia katika Guinness Book of Record, basi akajitosa naye kujaribu. Mara ya kwanza akifaulu, akaweza kupiga, akapika masaa sabini na mbili akifaulu. Uh, na pia vile vile alikuwa na changamoto za hapa na pale, kwa sababu kupika vyakula vingi masahayo yote inahitaji pia mtu akusaidia kuweza kuvipata mm -hmm. Hakuwa na muhisani wakati huo Paivo, kwa hivyo kwa wakati huo akawa bado hajui atafanya vipi, lakini kwa bahati nzuri akapatana dada mmoja akaweza kumwangazia katika vyombo vya habari na kupitia ile taarifa yake ilimvutia mmoja ya wafanyabiashara hapa mkubwa nchini Kenya ambaye anahusika na masuala ya kuuza bidhaa bi, bi za vyakula mm -hmm. Basi akamchukua akaweza kumkuwa mhisani wake kwanzia hapo na kumfadhili, akampa mahitaji yote yanahitajika ambayo yatamwezeshea kuingia katika mashindano hayo ya kimataifa. Ndio alivyoanza safari yake, akafanya jaribio la kwanza akafanya jaribio la kwanza ambalo lilikuwa lilichukua muda wa masaa thelathini na sita, akaja akafaulu. Akaja jaribio la pili, ambapo tuliweza kumwangazia Salma saa hamsini na nne. Ndio mwisho akafanya hili la sabini na tano. Naam, sasa tumsikilize shefu Maliha Muhamed akielezea kile ambacho kimetokea na furaha yake. Nasikia raha kwa sababu nimejaa na furaha kum, kum, n yani yote juu ya wazazi wetu na Mola wetu, na bila wao sisi tungekuwa tuko hapa, na pia na kuwaonesha watoto wangu kwamba kila kitu inawezekana. It's possible. Naam na, na vilevile wanafamilia walikuwa na furaha kwelikweli. Tumsikie binti yake na haya, ambaye anajua kabisa mama yake sasa hivi anaenda kuwekwa kwenye kile kitabu cha uh, rekodi za kidunia cha Guinness. Ilikuwa si rahisi kwake, vile alikuwa anajitayarisha, alikuwa she, she was nervous, but alijua kwamba anaweza kufikisha hiyo lengo lake. Aha, unasikia kwa furaha tele. Lakini Salma, kabla ya kukuachilia, hebu tueleze, katika maisha ya kawaida mahila Muhammad, yeye ni mpishi kwa hoteli fulani ama labda ni kupenda tu anapenda upishi? yeye ni anapenda upishi kwanza, amelelewa kutoka familia ambayo ilikuwa inapenda sana upishi, alafu hivi sasa ameajiriwa na kampuni ambayo yeye anawafanyia huduma za za upishi, yani catering kwa kimombo. Naam, asante sana kwa muda wako Salma. Labda pengine utapata mawili matatu kutoka kwa Mahila Muhammed, na siku moja tukipata ma, Maliha Muhammed, siku moja tukipata nafasi utatuonyesha baadhi ya upishi wake ama mapishi mm. yanayoyafanya. Kwa heri mm. Asante sana. Okay. nam moja kwa moja sasa tuelekee katika habari za dunia. Rais wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir aliyepinduliwa kutoka madarakani Aprili mwaka huu amefikishwa mahakamani hii leo ili kuanza kusikiliza kesi za ufisadi dhidi yake. Bashir aliyehudumu kwa miaka 30 anakabiliwa na tuhuma za kuhifadhi fedha za kigeni kinyume cha sheria pamoja na kupokea zawadi kinyume cha sheria. Bashir ameambia wachunguzi kwamba alipokea mamilioni ya dola taslim kutoka Saudi Arabia kulingana na jasusi aliyetoa ushahidi mbele ya mahakama. Kiongozi hu wa zamani akiwa amevalia gwanda la kitamaduni alionekana akifuatilia kesi hiyo wakati akiwa kwenye sehemu aliyotengewa ndani ya ukumbi wa mahakama. Shirika kutete la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa kesi inayoendelea dhidi ya Bashir isiwe kigezo cha kutofikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya ICC anakokabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu pamoja na mauaji ya halaiki wakati wa vita vya Darfur nchini humo. Rais wa Afghanistan, Ashraf Ghani, mapema leo ameapa kuangamiza ngome zote salama za kundi la kigaidi la Islamic State. Rais Ghani alikuwa akizungumza katika sherehe za kuadhimisha miaka 100 tangu uhuru, huku taifa hilo likiendelea kukabiliana na adhari za shambulizi la bomu la kujitoa mhanga lililotokea Jumamosi kwenye harusi ambapo takriban watu 63 waliuawa wa huku wengine 183 wakijeruhiwa wa wakiwemo watoto. Islamic State tawi la Afghanistan limedai kuhusika na tukio hilo mjini Kabul. Hata hivyo, Gani amesema kuwa kundi la Taliban ni la kulaumiwa pia kutokana na kuweka misingi ya mashambulizi ya kigaidi nchini humo kwa miaka mingi sasa. Polisi wa Uganda wameelezea hii leo kwamba takriban watu kumi wamefariki kutokana na moto uliolipuka baada ya lori la mafuta kulipinduka magharibi mwa Uganda hapo jana. Video iliyosambazwa na shirika la habari la Reuters inaonyesha moshi ukipaa angani kutoka eneo la ajali mjini Kiambura, wilaya ya Rubirizi. Polisi inaeleza kwamba magari matatu yaliteketea pamoja na majengo ya karibu yalishika moto. Taarifa ya polisi inaeleza kwamba hadi saa kumi na uh, sa, uh, hadi sasa ni miili tisa iliyokwisha patikana kutoka katika eneo la ajali na kupelekwa katika kituo cha afya cha Rugazi kufanyiwa uchunguzi ili kutambuliwa na vitambulisho kuathiriwa uh, na serikali ya visiwa vya Canary vya Uhispania imethibitisha kuokolewa kwa zaidi ya watu elfu nane kuanzia jana hadi leo Jumatatu, kutokana na moto mkubwa wa mwituni unaoendelea kote kwenye visiwa ama kisiwa cha Gran Canaria. Kufikia sasa hakuna majeruhi yaliyolipotiwa, ingawa moto huo bado haujadhibitiwa. Rais wa Canary Islands Angela Victor Torres amesema kuwa wazima moto elfu moja mia moja wanajaribu kudhibiti moto huo huku ndege 14 zikitumika kuzima moto huo unasemekana kusababishwa na ukame pamoja na joto jingi linaloshuhudiwa. Moto huu ulizuka Jumamosi karibu na mji wa Tejeda na kuenea kwenye eneo la milima la Cruz de Tejeda ambalo ni kivutio kikubwa cha watalii. Zaidi ya hektari elfu tatu mia nne zinasemekana kuchomeka, huku barabara 11 zikifungwa kwenye mji wa Gran Canaria. zako jicho chongo kwa mwingine sioni tena, umenipa magongo ni tembee niache kuchechema, tujiepushe na waongo na wakosaki cha kusema, ulinze nguzo chuma dongo. Hey, benzi tuwezeke na mahema, benzi langu la kisigua na kupa taratibu, ah, eh. na miuno na inengua, washikwe na aibu na nani ae, na mwaka huu monawatagua wakose wa kuwatibu, wenipe mambo ya pwani, ati mwenzako na nenge kanga moja begani, una ulifunge tenge mguu bara mguu pwani, kama unaruka senyenge, wenivinyie kwa ndani nitoke malengelenge Mambo yaweke hadharani hadharani, saula saula saula, kwani unamuogopa nani? Kwani, yeah, kwani unamuogopa hey, nani? Mambo kama karakta umelamba dume, wengine gara saba bado saula VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani mm -hmm. umefika na tunito moja kwa moja tu, tu, ni hali ya kujitosa sasa hivi, tusikie na umesikiliza na, hayo mashairi hayo, naona ulikuwa <laughs> unanesanesa na, na, na kikubwa zaidi ambacho leo tunazungumza katika baraza na, hii leo ni je, muziki wa kisasa ujumbe wake je, kweli unafundisha jamii ama unapotosha? <laughs> na kuna wasikilizaji wetu <laughs> kwenye line ya simu. Eh, karibuni jamani tuanze moja kwa moja eh, tuelezeni kwamba kile ambacho mnakiona nyinyi ni nini hasa? Um, asante. Kwa majina naitwa. Eh, mimi zamu yangu kwa huko hewani kabisa jimwage barazani hii. Uh, kwa majina naitwa Samuel Masebu kutoka hapa Kwale, Kenya. Uh, miziki ambayo ni ya kizazi cha kisasa hapa katika nchi za Afrika Mashariki, haswa nchi ya Kenya, mara nyingi miziki hizo huwa hazina nidhamu, zina maneno ambayo yanapotosha kizazi kipya, lakini kidogo miziki za Tanzania nimeziona zikiwa na ujumbe mm -hmm. na wasia na ushairi unaopendeza Mm-hmm. Kwa mfano nitazungumza kuhusu msanii mmoja Sijui jina lake kamili lakini anajiita Mr. Nice. Huyu msanii aliutunga wimbo wakati mmoja, kuku kapanda baiskeli <laughs> Bila shaka katika wimbo huo kuna, Bwana... kuna, kuna maneno ya ki, kibusara mm -hmm. na, na, na, na, na, na, na misemo ya ndani ambayo haileti maana ya moja kwa moja mpaka msikilizaji awe anaelewa misemo hiyo. Kwa hivyo hilo tayari linaonyesha kwamba miziki ile ina ujumbe uliojificha. Hata katika vitabu vya dini, Yesu alitumia kwa Kiingereza tunasema parables, katika ufundishaji kwamba unapotoa wimbo wako usiwe unaleta maana moja kwa moja, uwe ni wimbo wa kutafutwa ule wimbo ambao utafanya uta, uta, utatafutiwa utafsiri, kujua maana ya ndani iliyo katika wimbo huo. Na kwa hivyo navulia kidogo wanamuziki wa Tanzania kwa hilo lakini Kenya bado bado wana M, miziki zao si za kupendeza. Miziki wakati mwingine zinapotosha jamii. Kwa mfano, sitamtaja msanii, lakini nitatoa mfano mmoja nam sam, maanake na muda nao unakimbia kulikweli msami... ya kuna msanii mmoja hapa Kenya uh, lakini wanisikiza na kupata vizuri sana eh, kuna msanii mmoja hapa Kenya aliweza kutunga wimbo na katika misemo aliyotumia ni misemo inayodalilisha jinsia ya kike, na mara nyingi huwa ni misemo ambayo inazungukia tu pale katika ize, uh, hoja na mada za mapenzi. Naam basi, kwa, kwa hilo halijengi jamii, ni zaidi ya mapenzi, jamii na mambo mengi. Asante, asante sana, asante, asante sana sana. Sami, Sami, ngoja tuelekee kwake Victor. Victor, tueleze wewe, vipi kwako, nalichukuliaje? <laughs> Asante, mi kwa jina naitwa Victor Kaha, Tanzania. Binafsi nasema kwamba miziki ya kisasa kwa asilimia karibia tisini inapotosha ama, yaani, inapotosha jamii. Kwa sababu gani? Kwa sababu wasanii walio wengi wanatunga mashairi yao wanajiegeshea sana kwenye mapenzi, ambako kwanza ukiangalia kwenye jamii kuna mambo mengi ya kufanya mambo mengi ambayo ni ya kuzungumzia kwa mfano kama utawala, kwa mfano kama majanga mbalimbali yanayojitokeza. Wanaweza kufunga mashairi yao na kuelimisha jamii, lakini walio wengi wanajikita katika mapenzi haya. Ah, asante sana Bwana uh, Victor Asante sana bwana Victor. Na kutokana na hayo yote, tukazungumza na mwanamuziki mkongwe kutoka nchini Tanzania, John Kitime, ambaye amefanya katika bendi mbalimbali mbali nchini humo. Tukamuuliza je, yeah, anaonaje tungu za sasa hivi, maanake kuna hiyo hali watu wanasema tungu za zamani zilikuwa bora. Msikiliza anachotuambia hapa mapenzi wana hilo lilikuwa kwa tazamani. Kwa hiyo swala la kwamba nyimbo nyingi za mapenzi that is kwangu mimi huwa ainisumbui kwa sababu najua kabisa kwamba kuna age fulani, swala hilo ndio linakuwa kama ndio the main topic. Swala la lugha, sasa hiyo ni swala la malezi, kwa sababu kila msanii huwa anareflect malezi yake. Ukisikiliza tu unajua kabisa huyu malezi yake yako namna gani, kalelewa vipi. Ukiangalia kwamba malezi ya siku hizi matusi au hizo zinazoitwa lugha nkali ndiyo tindwa maisha, wakati wa enzi za sisi tungo zetu za kwenye bendi, kulikuwa na tatizo, zilikuwa ko stop checks nyingi. Unatoka zako nyumbani na mashairi, ukifika pale, kwa sababu ni bendi, kuna group ya watu kumi ambao lazima uhadithie ile story tungo yako kwa hiyo inaanza pale pale, wanaanza watu kutoa kuchambua, kuja ku- nini, kuongeza au kupunguza kile ulicho ulichotunga. Ikitoka hapo, mkishakubaliana kwamba ndio nyimbo yetu, mmeanza mazoezi, mmefanya nini, kwa zamani ilikuwa kuna hatua nyingine, wakati mnataka kwenda kwenda kurekodi RTD, la lazima tena nyuwe wenyewe mnakaa, mnaanza kufanya kama, je censorship, self-censorship? Yeah, hii nyimbo kwa kwa maneno haya, wale jamaa watakubali. Kule kuna kamati again inafanya censorship ya hiyo ya hizo hiki kinachosikilizwa sio kwamba kilitengenezwa na watu ambao walitoka mbinguni. Kilitengenezwa na binadamu, vijana wa kawaida, lakini ilikuwa na censorship za aina fulani. Zamani watu walikuwa wanakubali, si kila mtu ni mtunzi, eh. Kwa hiyo ndio maana nakuta wanamziki wengi sana ambao ni waimbaji lakini si watunzi. Lakini kwa siku hizi unakuta kila mwimbaji anataka kuwa mtunzi, ambapo utunzi na uimbaji ni taaluma mbili ambazo ziko tofauti. Kuna wengine wana bahati ya kuwa mtunzi na mwimbaji, lakini wengine Mungu anawapa utunzi lakini hawako uimbaji, mwingine wa Mungu anawapa uimbaji lakini ana utunzi haya amezungumza <laughs> <John Mambo>. <laughs> <laughs> vizuri kwa kweli ametetea, amesema mambo ya mapenzi yao ni ya kawaida, lakini uh, lugha yenyewe unayoitumia labda kidogo inazungumza kuhusu malezi yako. Sasa hatujui uh -huh. yako sasa hatujui wanamzi ule mwanamziki uh -huh. nao pia wasikilizaji na wapenda mziki wamezungumza kwao kwa, kwa hivyo ndio mambo yalivyo kwenye barazani leo VOA Express. Lakini VOA Express haikwendi bila nini bila muziki bila bila muziki. Basi aslei hapa kibao wife, ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani Basi ndio hao mambo wanasema wife material. Asli ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini kabla ya kutamatisha VOA Express jioni ya leo, kuna hoja kubwa ambayo imeibuka huko nchini Kenya. Basi ambapo, ama, katika muda wa siku chache zijazo, huko nchini Kenya kutafanyika shughuli ya kitaifa ya kuhesabu raia wote nchini. Lakini sasa maelfu ya vijana wamekosoa nafasi ama wamekosa nafasi za kusimama kufanya ama kushughulika kwenye sensa hiyo, wakidai kutengwa, na hilo limeibua mjadala mkali. Hebu tuwasikie Margaret na Daudi ambao ni vijana katika hoja hii ya kuhusishwa kwenye sensa ya kwe kuhesabu watu nchini Kenya. iy yeah, imeleta shida vijana. Tumesoma, lakini sasa ubaguzi umeingia Kenya yetu. Wanachagua walimu, walimu wako na pesa wenyewe, na kwa nini wachukuliwe? Vijana wanaachwa sasa hii yote tunazungumzia kuhusu sensa, sana sana inafaa kushughulikiwa na wanayuthi, maanake wamelipa, wame, wame fees mingi kutimu hayo masomo, lakini shida sasa inachukuliwa watu ambao wamesoma, wa wengine ni wazee wa, wanaunga wengine, mpaka wanapewa pesa. Tukiona wale wamechukuliwa sensa, na wenye wamesoma, wengine wana digiri, wengine wana diploma. Sasa wewe mtu wafumfu unataka uchukuliwe mwenyewe, ulifanya fumfu nau kupita. Sasa so, so wanachukua wana digiri wanachukua shida we wa, na kuna mwingine, ako na diploma wa, wa, ni wepesi, wa kutembea haraka. Unajua mambo ya sensa ni kutembea tembea. Wanayuthi ndio wanajua kuingia nyumba za, wa, za watu jini wadogo lakini, hizi wengine lakini wengine si waaminifu, wengine wameingia kwa madawa ya kulevya, si ati wanakuja kuhesabu watu. Wengine wanaweza ingia, wanaanza wa kuchunguza hapa kuna, ni, kuna nini, kuna nini, kesho yake usikie wame, wawezi wameiba mahali. Sasa wanawezi, wengine hata si waaminifu, wengine wanajifanya ni wazuri, wachukua. Sasa shida nyingine kama kwenu hakuna hakuna kiongozi, kiongozi mwenye pesa pale, kuna viongozi ambao wanapeana pesa, wengine wanachukuliwa. Hiyo sensa zimekuwa na corruption sana sana sana, hiyo imeonekana kila mmoja watu wazee hiyo wameiona, wadogo hiyo wameiona, tumenyimwa kazi ya sawa na vijana ni tofauti. Kwenye wamesoma wenye wamesoma sana ndio wamechukuliwa. Hiyo si shida, hiyo ni wamefanya vizuri Haya, mambo ndio hayo Idi, unayasikia kwamba uh, sensa pia inatoa nafasi ya ajira kwa vijana, unaona mm -hmm. Na vijana wenyewe wanasema sasa baadhi yao ama wengi wao hawajahusishwa. Sasa haijulikani walikuwa wakitumia mbinu gani kutafuta watakaoendesha zoezi hilo, lakini mambo ndio hayo natumai kwamba zoezi lenyewe litatoa uh, orodha inayohitajika na mambo ya kwende yanavyotakikana. Lakini kabla ya kumaliza VOA Express, kuna swali tulilouliza tukauliza: Je, jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika ama Sadik itafanikiwa kukuza Kiswahili? Naam Kelvin uh, Efram iye anasema kwamba wataweza, kwa maana ukiangalia nchi za kusini mwa Afrika Tanzania ina ushawishi mkubwa tena wa uh, kiongozi ambaye yupo na mwenendo ndo wameboronga kabisa. E, wa, wa, kwamba kwa amedai kwamba watapelekwa mchaka mchaka ili kuhakikisha kiswahili kinasimamiwa uh, vyema. Basi, ni baadhi tu ya maoni. Naona wengi sana wamejibu na yako kwenye mtandao wetu wa Facebook VOA Swahili kwenye Facebook. Lakini kutokana na muda, tutatamatisha VOA Express. Jina langu Harizon Kamau, mimi ni Idi Ligongo.