Kumekucha Afrika uh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kupitia 175 Nairobi, Kenya pamoja na redio za FM shirika kote katika eneo la Maziwa Makuu. Leo ni Jumatatu, Agosti 19 mwaka 2019. Katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kwa nchi wanachama wa SADC washauriwa kushiriki zaidi kupambana na uasi DRC tukiangalia operation ambayo ilifanyika miaka ambayo imeisha hapa Ituri, ilikuja kwa jina la Artemis, ilitoka Ufaransa na haikukawa, ilifanya operation kubwa na ikaleta amani kwa, kwa, kwa haraka. Na katika habari nyingine tunakuarifu vita dhidi ya ugonjwa wa Ebola inaendelea huko DRC. Watu wanaendelea kutoa maoni yao juu ya kupambana na ugonjwa huo kama vile wakaaji wa mji wa Bukavu na jimbo ya Kivu ya Kusini. Na inatupa woga mkubwa sana, kwa sababu ugonjwa huo ni ugonjwa wa hatari. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, twende pamoja. Wanamgambo wenye uhusiano na kundi la ugaidi la Islamic State, IS wiki iliyopita walishambulia kijiji kimoja cha Wakristo huko kaskazini mwa Msumbiji na kuchoma nyumba pamoja na kuwalazimisha wakazi kukimbia nyumba zao. Ripoti katika eneo hilo zilieleza siku chache kabla ya hapo wanamgambo hao wa Kiislamu waliingia kwenye kijiji kingine katika jimbo hilo hilo na wakachoma nyumba moto eneo zima IS kupitia mitandao ya kijamii wanadai kuhusika na mashambulizi hayo yote. Mashambulizi ya karibuni katika taifa hilo lililopo kusini mashariki mwa Afrika ni ishara ya kuongezeka uwepo wa wanamgambo wa IS ambao wamefanya mashambulizi kama hayo dhidi ya jeshi pamoja na wakazi kwenye eneo hilo ambao wengi ni Waislamu katika eneo la kaskazini mwa Msumbiji. Ushirika wa upinzani huko Sudan jana Jumapili uliwataja watu watano kama wanachama wa kiraia kwenye baraza huru nchini humo watakaoapishwa leo Jumatatu. Chanzo kilicho ndani ya ushirika huo kilieleza shirika la habari la Reuters mkataba wa kushirikiana madaraka ulitiwa saini Jumamosi na kutoa njia ya kuundwa serikali ya mpito na hatimaye kufanyika uchaguzi wa kidemokrasia inalipatia baraza linalotawala kama mamlaka ya juu kabisa nchini humo, lakini wajumbe wengi wana nguvu za kiutendaji kwenye baraza la mawaziri. Kulingana na mkataba, ushirika wa upinzani unaruhusiwa kuchagua wanachama watano wa baraza, na pia jeshi linaruhusiwa kuchagua watu watano vilevile. Pande zote mbili zinaungana kumchagua raia mmoja kama mwanachama wa kumi na mmoja kwenye kundi la uongozi. Rais wa Chad Idris Deby jana Jumapili ametangaza hali ya dharura ya kitaifa katika majimbo mawili ya mashariki baada ya mapambano ya wenyewe kwa wenyewe yaliyosababisha vifo vya darzeni ya watu mwanzoni mwa mwezi huu. Hali ya dharura ya kitaifa itakuwepo kwa muda wa miezi mitatu katika maeneo ya Sila na Kwadai, mahala ambapo watu hamsini wamekufa tangu Agosti 9 katika mapigano kati ya wafugaji na wakulima, ilieleza taarifa kutoka ofisi ya rais. Rais Deby alieleza akiwa safarini kuelekea Sila kwamba serikali yake itapeleka vikosi vya jeshi ambavyo vinakwenda kuhakikisha usalama wa watu katika eneo hilo. Aliendelea kusema kwamba lazima raia wote watue silaha zao chini. Mashariki mwa Chad ni eneo lililopo kwenye mzunguko ghasi wa ghasia kati ya wafugaji na wengi kutoka kundi la kabila la Zagawa, mahala ambapo Debi anatokea, na baadhi ya wa wakulima kutoka jamii ya Kwadian. Ukame na ongezeko la watu vimechangia mzozo, huku mmiminiko wa silaha holela kutoka maeneo jirani yenye mzozo yamesababisha pia vifo kuongezeka. Utafiti uliofanywa na shirika la watoto duniani UNICEF, umegundua kwamba zaidi ya watoto nusu milioni wa Rohingya ambao ni wakimbizi huko Bangladesh hawajifunzi mambo yatakayowaandaa katika maisha yao ya baadaye, ili kuwazuia na unyenyesaji kusafirishwa kibiashara kinyume cha sheria. Mwenzangu Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili. Maelfu ya watoto wa Rohingya wamelundikwa katika makambi ya wakimbizi huko Cox Bazar, Bangladesh, kwa takriban miaka miwili sasa, tangu wimbi kubwa la wakimbizi takriban laki saba walipotoroka mauaji na ghasia huko Myanmar. UNICEF ina ripoti kwamba zaidi ya robo milioni ya watoto hadi miaka kumi na nne wanapata elimu isiyo rasmi, wakati wengine zaidi ya elfu ishirini na tano hawapati elimu yoyote kabisa. Mwandishi wa ripoti ya UNICEF Simon Ingram anasema watoto walioko katika umri wa kupevuka ndio wanaoathirika zaidi. Anaeleza kuwa asilimia 97 ya watoto walio na umri wa miaka 15 hadi 18 hawahudhurii aina yoyote ya elimu, hali inayoweka katika hatari kubwa. UNICEF na washirika wake wanatoa mafunzo kwa zaidi ya watoto laki moja na tisini wa Rohingya katika vituo zaidi ya elfu mbili. Mashirika haya yanatoa wito kwa serikali za Myanmar na Bangladesh kuruhusu rasilimali za mfumo wa elimu zao kwa ajili ya kutoa mtaala zaidi kwa watoto wa Rohingya. Ingram ameambia Sauti ya Amerika kwamba UNICEF imeisii Myanmara kutoa elimu kwa watoto katika makambi ya wa wakimbizi. Hadi sasa, anasema wanafunzi wanafundishwa kwa lugha ya Bamis pekee na waalimu wa kujitolea kutoka kwenye jumuiya ya wa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Meli ya mafuta ya Iran imeondoka Gibraltar jana Jumapili, baada ya maafisa wa huko walipokataa juhudi za Marekani za kutaka kuizuia meli hiyo, lakini haikufahamika meli hiyo itaelekea wapi baada ya hapo. Takwimu zinazofuatilia usafiri wa marine zilionyesha meli ikiondoka kwenye maji ya Gibraltar. Wote Iran na Gibraltar walithibitisha hatua hiyo ya meli kuondoka. Teheran ilisema ilikuwa tayari kutuma meli yake ya majini kuisindikiza meli hiyo iliyopakia mapipa milioni 2.1 ya mafuta ghafi yenye thamani ya dola milioni mia moja na thelathini. Lakini Iran haikueleza ishara yoyote mahala meli hiyo inapokwenda. Meli hiyo iliitwa Grace One hivi sasa imepewa jina jingine na Iran kama Adrian Darya 1. Ilizuiwa Julai 4 Gibraltar, eneo moja huko Uingereza, kwa sababu maafisa wa huko waliamini mafuta hayo ghafi yalikuwa yakipelekwa Siria, mshirika wa Iran, katika kukiuka vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Maelfu ya watu wameachwa bila makazi wakati moto ulipowaka kwenye eneo maskini katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka. Waziri mdogo anayehusika na masuala ya majanga na utoaji msaada Enamur Rahman alisema Jumaapili, kulingana na kamati ya uchunguzi ni kwamba nyumba elfu moja na mia mbili ziliharibiwa na kati ya hizo mia saba na hamsini ziliungua kabisa. Maafisa wanaeleza idadi ya watu waliokoseshwa makazi ni elfu tatu lakini vyombo vingi vya habari vinaripoti kwamba takriban watu elfu kumi waliacha bila makazi na baadhi ya vyombo vya habari vinaeleza idadi waliokoseshwa makazi ni elfu hamsini. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka Washington DC, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, wamemaliza mkutano wao wa 39 mjini Dar es Salaam, Tanzania, kwa kutoa tena wito kwa jumuiya ya kimataifa kuiondolea Zimbabwe vikwazo vya kiuchumi. Viongozi hao pia wametoa wito kuimarisha ushirikiano kati yao kwa kuwekeza katika miundombinu na maendeleo ya kiuchumi. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Dina Chali kutoka Dar es Salaam. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli akiufunga mkutano wa 39 wa viongozi na wakuu wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK siku ya Jumapili mjini Dar es Salaam amerudia tena wito kwa jumuiya ya kimataifa kuiondolea Zimbabwe vikwazo vya kiuchumi. Tumekubaliana kuwa tuendelee kufanya mawasiliano na jumuiya za kimataifa ili kuwezesha kuondolewa kwa vikwazo kwenye nchi hiyo ikiwemo kupitia mabalozi zetu pamoja na jumuiya mbalimbali. Nipende tu kusema kwamba Sadeki, kwa pamoja viongozi wote kwa kauli mmoja tumetamka kwamba tuko pamoja na Zimbabwe na hatutaiacha. Vilevile Rais Magufuli amesema viongozi wa Sadek wameombwa kuwekeza katika miundo mbinu katika nchi zao ili kuimarisha ushirikiano wao wa kiuchumi na biashara. Hivyo basi nchi wanachama zimetakiwa kuendelea kuwekeza kwenye miundombinu kwa kuwa ni moja ya kikwazo kikubwa cha ukuaji uchumi kwenye bara la Afrika ikiwemo kwenye ukanda wa SADC. Zaidi ya hapo, tumekubaliana kuendelea kuboresha sera zetu za uchumi na fedha ili kuboresha mazingira ya ukuaji uchumi kwenye ukanda wetu. Viongozi wa SADC wamekubaliana pia kwamba lugha ya Kiswahili iwe mmoja wapo ya lugha tatu rasmi ya jumuiya hiyo. Waheshimiwa marais, tulipokutana nao kule kwenye kikao chetu, wakawa wameiteua Kiswahili kuwa lugha ya nne itakayokuwa inatumika ndani ya SADC. Kwa hiyo Kiswahili kuwa lugha rasmi ya nne ya SADC, napenda niwashukuru sana waheshimiwa marais, na hii ni heshima kubwa sana, hasa kwa mwanzilishi wa taifa hili Mbali na masuala hayo, katibu mkuu wa SADC Stergomena Lawrence Tax amesema viongozi walijadili pia juu ya ghasia huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na haja ya kuimarisha utalii katika kanda hiyo. Noted the act of extremism and the terrorism in the democratic... Mkutano ulizungumzia juu ya itikadi kali na ugaidi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa katika eneo la Beni. Tumekubaliana kushirikiana na mkutano wa kimataifa juu ya kanda ya maziwa makuu na kuimarisha juhudi za kurudisha usalama na utulivu katika kanda hiyo. Baadhi ya wa wajumbe waliohudhuria mkutano huo wamepongeza hatua ya kuifanya Kiswahili kuwa lugha rasmi ya SADC, kwamba ilikuwa ni lugha ya kutuunganisha Watanzania, lakini sasa inapiga hatua, inaenda nje ya hapo, inakuwa lugha ya kuunganisha nchi nyingi tu za Afrika. Kwa hiyo ni hatua nzuri sana. Tumetoka sasa kwenye taifa na tunavuka mipaka, tunapanua ule wigo, na kwa Kiswahili sasa tuna, kwa mara ya kwanza, tunakuwa tuna lugha ya waafrika inatumika katika taasisi ya Kiafrika. Kwa upande mwingine ni ukombozi wa kitamaduni pia, ila pia ni, ni, ni fursa sasa kwa Kiswahili kinaanza kutumika kufundishika katika nchi za SADC, sio tu fursa za kufundisha zaidi ya viongozi 16 wa mataifa ya kusini na mashariki ya Afrika walihudhuria mkutano huo wa 39 wa SADC mjini Dar es Salaam, Tanzania. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Basi, kwa msikilizaji uliyejiunga hivi sasa, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Hivi sasa mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Maelfu ya waandamanaji huko Hong Kong walikusanyika mitaani Jumapili kukiwa na mvua kubwa, kwa maandamano mengine yanayoipinga serikali. Hii ni wiki ya kumi na moja mfululizo ambayo waandamanaji wamejitokeza kupaza sauti zao. Waandamanaji walianza maandamano ya amani kusitisha mswada wa kuwarudisha watu kwenye nchi mahala waliposhukiwa kufanya uhalifu ambao utaruhusu washukiwa wa uhalifu kufikishwa mahakamani katika mfumo wa sheria wa China bara. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na hivi sasa tuelekee DRC ambapo katika matangazo haya tunaelezwa kwamba huko mashariki, wabunge, wabunge na mashirika ya kiraia wapongeza hatua ya rais wa Congo Felix Tshisekedi kuomba wanajeshi wengine kutoka Sadik ili wasaidie raia wa Kongo ambao wanaendelea kuuliwa wakiwapo wakati Monesco wapo nchini humo. Austeri Marivika anatuarifu zaidi. Mambo Kawaya, kiongozi wa mashirika ya kirahia pa Nyiragongo, hapa Kivu kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako vilevile vile kuna waasi wa FDLR katika mbuga la wanyamapori la Virunga asema kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amechukua hatua nzuri ya kuomba askari wengine wa ziada kutoka nchi jirani kupambana na makundi ya wasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa ADF pabeni ambako watu huuliwa kwa sasa miaka zaidi ya mitano. Sisi tunaunga mkono. Unajua, wandugu zetu kongom, wakongomani huko Beni wanafariki kama nyama usiu, kama vile mchana wanafariki. Ukiona maeneo kama mali Ukaenda huko Chad ukaenda sijua hata Somalia unakuwa vikosi vingine vingine ambavyo vinakuja, pengine wanakuja eh, kwa majina ya muungano ya huko kama vile sede yao, wamekuwa na kikosi chao. Na tukiangalia operation ambayo ilifanyika miaka ambayo imeisha hapa Ituri, ilikuja kwa jina la Artemis, ilitoka ili Ufaransa na haikukawa ilifanya operesheni kubwa na ikaleta amani kwa, kwa, kwa haraka. Naye mfunza Bayengo, mbunge kutoka Beni, aomba rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuanja kuwatuma kwa haraka askari eneo la Beni, lakini wasishirikiane na Umoja wa Mataifa MONUSCO kwa utekelezwaji wa majukumu yao. Naomba kwa saa hii saa hii, Rais Pombe Magufuli yeye mwenakuwa leo president wa kamati ya Sadek Asipotezi hata tena dakika moja, atuletee vifaa jeshi kwa haraka iwezekanavyo, kwa saa hii, saa hii, kwa kusukuma hapo beni na kando kando, amani irudi, e raia ipumzike. Bayengo amesema kwamba wananchi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanahitaji amani, kwani MONUSCO wameshindwa kazi yao jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa kulinda wananchi wa Beni, na hiyo jeshi wanatuletea kwa haraka ama wasitumike tu hata na Monisco, hapana. Wafanye pasipo kungoja kutumika na, na, na Monisco. Wakati huo huo, uongozi wa mbuga la wanyamapori la Virunga hapa Kivu Kaskazini waingia vilevile vile katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola eneo hili la Mashariki, kwa sababu mbuga hilo ni mbuga muhimu, ina sehemu kubwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu nyingine kuingia nchi jirani ya Uganda na vile sehemu nyingine ikiingia katika nchi ya Rwanda. Joel Wangamulai ndiye msemaji wa mbuga hilo. Na sisi kama viongozi wa mbuga la wanyama la Virunga tumejikuta tumekusudiwa kufanya kitu ili tupate kuungana mkono na wenzetu wote ambao wanapiganisha hiyo magonjwa. Msaada wetu kwa hiyo kazi ni kuweka mahali ambapo tunachunguza kama wa watu ambao wanapita hawana ugonjwa wa Ebola. Wananchi wa Kongo, hasa eneo lake la mashariki, wanasema kwamba kwa sasa wanahitaji amani, kwani wamechoshwa na vita visivyokuwa na ufumbuzi wake. Na kwa nini, Hosen Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukran sana austeli marivika. Na tukiwa bado tuko huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kunaripotiwa ugonjwa wa Ebola katika mkoa wa Kivu Kusini. Gavana wa mkoa huo alitangaza hivyo rasmi mwishoni mwa juma na kuthibitisha kesi mbili za ugonjwa wa Ebola huko Kilungutwe katika wilaya ya Mwenga. Tusikilize taarifa ya Mitima de la Chance kutoka Bukavu. Esther na Bintu ni mama wa nyumbani. Wakati tu aliposikia habari mbaya za virusi vya Ebola hapa Kivu Kusini, aliweka mashine ya kuosha mikono mbele ya nyumba yake. Leo tunashituka sana kwa kusikia inatokea Mwenga. Ule mama kusema afike pale Mwenga, kuna watu ambao aliambukiza ali ile magonjwa ya Ebola. Kwangu mi naona kama hatari ngali. Ugonjwa huu ulikutwa kwa mwanamke mzaliwa wa hapa Kivu Kusini aliyekaa huko Kivu Kaskazini na kukutwa na virusi vya Ebola na hapo akatoroka timu za kupambana na ebola huko Kivu Kaskazini na kujaribu kujihifadhi huko Kilungutwe katika wilaya ya Mwenga alikozaliwa. Mama huyo tayari amefariki dunia. Mwasirika wa pili ni mtoto wake wa miezi saba, ambaye bado yuko hai na anashughulikiwa. Jedone Sango ni mwanachama wa asasi ya kiraia, anahofia kuibuka kwa ebola hapa Kivu kusini. Wakati huu ambapo msimu wa kurudi shule unakaribia, sisi tunakuwa na wasiwasi kama wasi vile wakaaji wa mji wa Bukavu na jimbo ya Kivu ya kusini, na inatupa woga mkubwa sana, kwa sababu ugonjwa huo ni ugonjwa wa hatari kwa kweli. Pendekezo letu ni kusema kwamba nafasi yoyote ile ambapo ugonjwa huo utasemekana umevumbulikana, wachukue nafasi zile, wazitenge na miji mingine yote, kwa kuweza kuzuia uambukizi wa virusi vya Ebola. Katika taarifa yake Ijumaa, gavana wa Kivu Kusini teungwa bije kasi alitoa wito kwa wakaazi wa Kivu Kusini kutulia. La, ninaalika wakaazi wa Kivu Kusini, hasa wakaazi wa Bukavu na Mwenga kwa upekee, kubaki kimya, huku wakiendelea kutumainia viongozi wa kisiasa na wa kiafya waliochukua mbinu zote kwa kukingia wakaazi ninasisitiza kuhusu heshima ya kanuni za usafi na kinga. Gavana ngwabije amehakikisha kwamba kuna timu za kupambana na Ebola zilizotumwa huko ajili ya kutoa mchango madhubutu katika vita dhidi ya ugonjwa huu. Kwa fursa hiyo ametoa pia kwa wakaazi namba isiyokuwa na malipo 0811187777 ili waripoti kila kesi yoyote ile inayoweza kuzaniwa. Tukio hili linajiri wakati huu ambapo nchi jirani ya Rwanda imezidisha masharti dhidi ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaotaka kuvuka mipaka yake. Sauti ya Amerika, Bukavu na shirika la chakula duniani WFP limeonya kwamba mamilioni ya watu wa burfaso wanakabiliwa ukosefo thabiti, na njaa kali, ukosefu wa uthabiti na kukoseshwa makazi yao. Mwenzangu Meri Mgawe anaisoma taarifa ya mwandishi wetu Lisa Schlein wa Sauti Amerika. Mapigano yameshika kasi Burkina Faso kwa takriban miezi sita sasa, hali inayozusha mvutano wa ghasia za kikabila pia mashambulizi na mauaji na kutekwa, vitendo vinavyofanywa na makundi tofauti yenye silaha vimeongezeka. Umoja wa Mataifa unaripoti kuenea zaidi kwa mapigano mengine yanayochochewa na ukabila na mvutano wa kidini, hali inayokosesha makazi takriban zaidi ya watu laki mbili wengi wamehama nyumba zao ukosefu wa usalama na idadi kubwa ya kukoseshwa makazi, UNICEF inasema, kumesababisha kufungwa kwa dazani ya vituo vya afya na maelfu ya shule. Watoto takriban laki tatu sasa hawaendi shule. Kwa kuongezea, maelfu ya watu wana ukosefu mkubwa wa chakula. Msemaji wa shirika la chakula duniani, Herve Verhosel, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba njaa ni kubwa katika kipindi kinachojulikana kama ni cha mafunzo. Amefafanua hili ni kipindi cha mwezi Juni hadi Septemba, wakati hifadhi ya chakula ni ndogo, badala ya kipindi kingine cha mavuno. Watu wana tatizo la kutafuta chakula, mara nyingine tatizo la kufikia chakula, na tena kwa sababu ya swala la usalama, sio muda wote wanaweza kufika sokoni au kwenda shambani, kwa mfano. Ndiyo maana matatizo hayo yanatoa matokeo tuliyo nayo sasa. Watu wana utapia mlo na tunahitaji msaada, msaada wa haraka hasa msaada wa chakula. Fer Hosel anasema WFP na mpango wa kuongeza operesheni za kibinadam kusaidia takriban watu laki saba. Amesema watu watafaidika na msaada huo ni pamoja na wale waliokoseshwa makazi ndani ya nchi, idadi sawa sawa na ile ya jumuiya na nusu milioni ya watu walio na uhitaji wa chakula katika kipindi cha mafunzo. Amesema huduma za haraka zitatolewa kwa wahitaji wa virutubisho mwilini, waliokoseshwa makazi ndani ya nchi, watoto wajawazito na wanawake wanaonyonyesha. Amesema watapokea vyakula vyenye virutubisho ili kuzuia utapia mlo na kuwatibu wale ambao tayari wameathiriwa. WFP inaomba msaada wa haraka wa dola milioni 35.3 kukabiliana na mahitaji hayo hadi mwishoni mwa mwaka huu. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunakuarifu kuwa asilimia 60 ya zao la kakao kote duniani inatoka nchi mbili za Afrika Magharibi ambazo ni Ghana na Ivory Coast. Lakini kwa muda wa miaka mingi sasa, wakulima wa zao katika nchi hizi wanakumbana na mapato madogo na hivyo kuzua wasiwasi ya kuwepo kwa zao la kakao katika miaka ijayo. Nchi hizo hata hivyo zinafanya kila juhudi kuimarisha mapato ya wakulima wa zao la kakao, japo matumaini ya wakulima ni madogo, wakisema serikali inastahili kufanya mengi zaidi na inavyofanya sasa. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika, Stacey Knott kutoka Ghana, anatuarifu zaidi katika taarifa hii inayosomwa na Harrison Kamau. Emmanuel Nojon ni mkulima wa kakao kwa muda wa miaka 20 sasa na anategemea zao hilo kusaidia familia yake. Shamba lake lenye ukubwa wa hekari 45 limemsaidia kumpeleka mtoto wake mvulana shuleni na pia kusaidia familia ya ukoo wake. Lakini jinsi ilivyo na wakulima wengine wa kakao nchini Ghana, anapitia hali ngumu ya maisha. tunataka uh, uh, money... kampuni za kununua kakao zisaidie wakulima, lakini tunapowauliza wanakataa hawafadhili wakulima kuendeleza kilimo nchini Ghana. Jumla ya familia elfu nane zinategemea kilimo cha kakao. Gharama ya kupanda kakao ni ya juu sana, na bei ya zao hilo inadhibitiwa na shirika la serikali linaloweka bei ya zao hilo kulingana na bei ya soko la dunia. Matokeo yake ni kwamba wakulima wanapata pesa kidogo sana. Kuongeza machungu walio nayo, wakulima wengi hawamiliki mashamba wanayotumia kwa kilimo, na hivyo kufanya hali yao ya baadaye kuwa ya kubahatisha. David Savor ni mkulima wa kakao ambaye kando na kuwa na usafiri mbovu kwenye barabara za matope, shamba analopanda zao hili siyo lake na kuenda akalipoteza kwa sababu mwenyewe anataka kuliuza. Ghana and West na Ivory Coast ni in nchi in za Afrika magharibi zinazostahili kusaidia katika uzalishaji wa kakao lakini ninaposikiliza habari sijawahi kusikia kwamba Ivory Coast imekuwa ikiuzia watu wake ardhi ili kujiendeleza kupitia kilimo. Lakini kila mara nasikia ripoti za Ghana kuuzia raia wake mashamba. Tunaharibu kilimo cha kakao. Je, maisha yetu yatakuwaje katika siku za usoni? Mapema mwaka huu Ghana na Ivory Coast ziliripotiwa kufanya majadiliano, namna ya kuweka bei ya chini ya dola elfu mbili mia sita kwa kila tani ya kakao kwa wanunuzi wa zao hilo. Mpango huo hata hivyo ulisitishwa mwezi Julai. Badala yake waliweka bei ya dola mia nne kwa kila tani ya kakao. Matumaini ni kwamba ada iliyoongezwa kwa bei inayoamuliwa na wasambazaji kulingana na mahitaji katika soko la dunia italeta mapato zaidi kwa wakulima. Wasimamizi wa sekta ya kakao ya Ghana wanasema kuboresha mapato ya wakulima ni muhimu ili kuimarisha sekta hiyo. Fifi Boafo msemaji wa bodi ya kakao ya Ghana anasema serikali inajua kwamba wakulima wa kakao wanaachana na kilimo cha zao hilo na kuanza kilimo cha mazao mengine au hata kufanya biashara mbadala tofauti na kilimo major... wakulima wanahisi kwamba hawajasaidiwa vya kutosha katika juhudi zao za kilimo hii ni hatari sana kwa zao la kakao nchini Ghana. Maafisa wanasema ada mpya itawasaidia wakulima kulipwa bei maalum kwa kila tani ya kakao, na hivyo kulipwa zaidi. Hata hivyo, mkulima Nojo anasema hiyo haitoshi kwangu. Bei wanayotaja ya dola elfu mbili mia sita kwa kila tani haitoshi, wanaweza kutoa pesa zaidi. Nojo pia anataka kuona kwamba bidhaa zaidi zinazotengenezwa kutokana na kakao zinatengenezwa ndani ya Afrika Magharibi, ili kupunguza mzigo wa wakulima kutegemea kuuza kakao yao nje ya nchi. Kwa sasa, Ghana na Ivory Coast hupata dola bilioni 6 pekee kutoka kwa soko la dunia la chokleti lenye thamani zaidi ya bilioni 100. Wakulima nchini Ghana wanatishia kuachana na kilimo cha kakao iwapo mapato yao hayatakuwa bora kuliko ilivyo sasa. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Wahamiaji wenye hofu waliruka kwenye boti yao ya uokozi ya kispanish iliyokuwa ndani ya bahari ya Mediterranean Jumapili wakati meli ya Open Arms ilipokuwa ikitafuta bandari salama, wahamiaji waliruka na kuanza kuogelea wakielekea kisiwa cha Lampedusa cha Italy. Maelfu ya waandamanaji huko Hong Kong walikusanyika mitaani Jumaapili kukiwa na mvua kubwa kwa maandamano mengine yanayoipinga serikali. Hii ni wiki ya kumi na moja mfululizo ambayo waandamanaji wamejitokeza kupaza sauti zao. Wanamgambo wa wenye uhusiano na kundi la ugaidi la Islamic State IS wiki iliyopita walishambulia kijiji kimoja cha Wakristo huko kaskazini mwa Msumbiji na kuchoma nyumba pamoja na kuwalazimisha wakazi kukimbia nyumba zao. Ulikuwa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, Washington DC. Naitwa Meri Mgawa, hapa studio nilikuwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwendeshaji wa matangazo alikuwa Dodon Chubairo. Tuonane tena hapo kesho katika matangazo ya Kumekucha.