Ni saa nane ni mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia ambazo zinaletwa kwenu, nami Patrick Nduimana. Waziri wa ulinzi wa Marekani amesema kwamba Korea Kusini na Marekani zina msimamo wa pamoja kuhusu amani kwenye peninsula ya Korea na kwamba nchi hizo mbili zitaendelea kushirikiana kuhusu mchakato wa kutafuta usitishwaji wa programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini na masuala mengine katika ziara yake ya kwanza ya kimataifa tangu alipoidhinishwa kama waziri mwezi uliopita, Esper amewahutubia waandishi wa habari mjini Seul baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Korea Kusini Jiong Kieng Du, huku hali ya taharuki ikiendelea kupanda katika eneo hilo. Esper amesema nchi hizo mbili zitahakikisha ziko tayari kuunda muungano wa pamoja wa kijeshi ili kujikinga, na wakati huo huo Kuhakikisha kwamba diplomasia inapewa nafasi katika utatuzi wa mizozo. Ingawa Korea Kusini na Marekani ni washirika wa karibu, hazijakuwa na ushirikiano mzuri kabisa na kuelewana juu ya jinsi ya kukabiliana na changamoto za kuwepo kwa silaha za nyuklia kwenye peninsula hiyo, lakini sasa Korea Kusini imeongeza juhudi zake za kutaka ushirikiano zaidi na Marekani. Japani imeadhimisha miaka 74 tangu shambulizi la bomu la atomic kufanyika kwenye mji wa Nagasaki mnamo mwaka 1945. Wakati wa maadhimisho hayo, waziri mkuu wa nchi hiyo, Shinzo Abe, ametoa wito wa dunia isiyo na zana za nyuklia. Kengele ya maadhimisho hayo ilipigwa saa tano na dakika mbili asubuhi ambapo ndio wakati bomu hilo lilidondoshwa na ndege ya kijeshi ya Marekani shambulizi hilo la tarehe tisa mwezi Agost lilikuwa la pili la nyuklia kutekelezwa na Marekani na liliua takriban watu laki saba. Bomu ya kwanza ilidondoshwa mjini Hiroshima siku tatu kabla ya hapo na kusababisha vifo vya watu laki moja na elfu arobaini. Zaidi ya Waislamu milioni mbili wameanza kutekeleza mojawapo ya nguzo muhimu katika Uislamu mjini Maka, Saudi Arabia hii leo, waumini kutoka pembe zote za dunia walianza kwa kuzunguka mara saba msikiti wa Alkaba, ambao Waislamu wanaamini ni mahala ambapo Mtume Ibrahim alijenga msikiti wake wa kwanza. Baada ya hapo, mahujaji wanaelekea mjini Madina kuendelea ibada hiyo ya siku tano inayofanyika kila mwaka ambapo kila Mwislamu mwenye uwezo anahitajika kutekeleza angalau mara moja maishani mwake. Miongoni mwa mambo mengine mnamo kipindi hicho ni kutembea katika milima ya Safa na Marwa, na hapo kesho mahujaji watakusanyika kwenye mlima Arafat ambako Mtume Muhamad alitoa hotuba yake ya mwisho. Na siku ya Jumapili itakuwa ni sikukuu ya Idi lhaj ambapo mahujaji wanahitajika kuchinja kondoo. Maafisa wa wizara ya haji wa Saudi Arabia wanasema hali ya usalama imeimarishwa zaidi mwaka huu, wakati kanda ya mashariki ya kati ikiendelea kukabiliwa na mvutano mkubwa kati ya nchi za Ghuba na Iran. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa leo amemfuta kazi waziri wake wa utalii mwenye utata Priska Mufumira anayekabiliwa na tuhuma za ufisadi. Mufumira ambaye anakabiliwa na utata amekuwa jela tangu mwezi uliyopita baada ya kufunguliwa mashtaka ya kuhusika kwenye kashfa ya wizi wa dola milioni 95, kutoka kwa mfuko wa malipo ya uzeeni. Mshukiwa huyo amekanusha madai hayo. Duru zinaarifu kwamba Rais Mnangagwa amechukua hatua hiyo na kusema kuwa shutuma kama hizo ni doa kwa waziri katika serikali yake na watabiri wa hali ya hewa wanasema kwamba tufani mbili zinalenga maeneo kadhaa ya bara la Asia wikendi hii. China imetoa tahadhari ya juu hii leo Ijumaa na kusema kwamba tufani Lekima imesababisha mvua nyingi kunyesha katika jimbo la Zijiani. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduimana na kuaga nikikutakia wikendi njema na usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika uh, muda mwingine, tunapoangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia ibada ya hija na gharama zake na jinsi inavyochangia uchumi wa taifa la Saudi Arabia, na katika sehemu ya pili tutaangalia kuanza kwa kufunguliwa pazia la ligi ya Uingereza, yani EPL. Mimi ninakukaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Namkaribu katika kwa undani hii leo ambapo tunaangazia eh, ibada ya hija. Kila mwaka mamilioni ya wa Waislamu huenda Makka nchini Saudi Arabia kufanya ibada muhimu katika Uislamu ya hija, ambayo ni moja ya nguzo kuu tano za Uislamu. Lakini ibada hii imeelezwa kuwa na gharama kubwa na kufanya baadhi ya Waislam kushindwa kuitekeleza, gharama zinazotokana na kusafiri na makazi unapokuwa katika mji mtakatifu wa Makka. Baadhi ya serikali za mataifa yenye idadi kubwa ya Waislam hutoa utaratibu maalum wa kupunguza gharama na za kutekeleza ibada hii na hata kwa watu wenye kipato cha chini. Tafiti mbalimbali mbali zinaonyesha gharama za hija hutofautiana kati ya nchi na nchi, na muda wa mtu kuhifadhi fedha vilevile unatofautiana kutegemeana na maeneo ama mataifa aliyopo mtu huyo. Kwa mfano, mtu wa Malaysia inakuwa kwake ni rahisi kumudu gharama kuliko mtu aliyeko katika nchi ya Bangladesh. Kwa wastani, mtu wa Malaysia wa kipato cha chini sawa na mtu wa Bangladesh, itamgharimu kuhifadhi mshahara wake kwa nusu mwaka, lakini kwa yule ambaye yupo katika taifa la Bangladesh itamchukua miaka mitatu kuhifadhi pesa na kufanikiwa kufanya ibada hiyo muhimu. Idadi ya Waislamu wanaokwenda nchini Saudi Arabia kwa ajili ya kuhiji inaelezwa kuongezeka kila mwaka, na mpaka mwaka jana Saudi Arabia ilipanga kupokea mahujaji milioni 30 kwa mwaka itakapofika mwaka wa alfu mbili na thelathini. Takribani Waislamu zaidi ya milioni 54 wametekeleza ibada hii katika kipindi cha miaka ishirini na sita iliyopita na katika makadirio ya mwaka jana kwa mujibu wa gazeti la The Times, uh, of India mwaka jana peke yake watu milioni mbili walishiriki ibada hii ambapo uh, safari za ndege zilikuwa ni kumi na nne elfu za ndani na nje ya taifa hilo la Saudi Arabia. Mabasi ishirini na moja elfu yalitumika kusafirisha mahujaji, ambapo kikosi cha wanausalama chenyewe kiliundwa na maafisa kumi na nane elfu ambao walitumika kufanya ulinzi katika maeneo mbalimbali ya Makka, huku vitabu vya Quran kopi milioni nane ziliuzwa. Yote haya, inaelezwa kwamba yamekuwa yakiongezea mapato taifa la Saudi Arabia kwa kiwango kikubwa. Nimeongea na mmoja wa mashehe ambaye hushiriki kuandaa safari hizi kutoka nchini Tanzania, Hamza Rijal, na kwanza nikamuliza: Kwa sasa Gharama za mtu kwenda kuhiji Maka kutokea hapo Tanzania zikoje? Kuna dola elfu mbili mia tano kuna dola elfu tatu kuna vikundi ya elfu tatu mia tano, kuna kikundi elfu nne mia tano na kikundi kikubwa kinachotoza pesa nyingi ni dola elfu tano mia tatu Kwa nini? Hapa Mina nyote mnakuwemo katika mahema haya. Mahema nayo yako katika klasi, kuna mahema yana viyoyozi, yana AC, kuna mahema yana yana mafeni pia hivi hivi, kuna mahema kule na napewa yale mahema kutokana na pesa zenu mlozolipia kule. Kuna wale ambao wanakwenda lakini lengo lao ilikuwa ni, ikiwa ni kufanya biashara kwa ajili ya kuwasaidia wale mahujaji wanaofika uh, Maka. Hili kwa binafsi wewe unalionaje? Maanake ulimwenguni uh, sasa hivi inaonekana kwamba Saudi Arabia itaongeza mapato yake mengi kuliko hata yale ambayo yanapatikana kwenye swala la mafuta. Unajua, India ni soko kubwa sana, kila mwenye soko lake pale anakuja. Kuna bidhaa kutoka China, kuna bidhaa kutoka Korea, kuna bidhaa kutoka Uturuki, kuna bidhaa kutoka nchi za afrika magharibi. Ni soko kubwa. Sasa ikiwa umekwenda kule kwa nia yako ya kufanya ibada, utatakabaliwa kwa ibada. Ikiwa umekwenda kwa nia ya kufanya biashara, basi wavuna bidhaa zaidi ya ile biashara tu na kile ambacho unaweza kutueleza, je, kwa hivi sasa unaona kuna mwamko wa kundi hata la vijana kujitokeza na kwenda kufanya hii ibada? Maanake kwa tafiti mbalimbali mbali zilizofanyika miaka ya nyuma, ilikuwa inaonekana ni watu wenye umri mkubwa ndio wengi wanakwenda, ni kwamba zaidi ya asilimia thamanini na tano au tisini wanakwenda hija ni wale watu wazima, wamefikia, wamestaafu ndio wanapata kile kitita ndicho kinachowezesha kwenda hija, na wengine ni wale watoto wao wanaofanya kazi nje ndio wanawapatia, na watu wengine wale mwenye mwamko mkubwa sana kwa kudunduliza. Si rahisi kwa mishahara tunaoipata sisi hapa ukikuweko, kama ni mfanyakazi wa serikalini kwa ghafula uka mi nataka kuenda hija, ukawa nayo akiba ya kirafisi. Nimekwambia kuna kikundi mpaka dola elfu tano mia tatu dola elfu tano mia tatu, sio rahisi. Kuna mtu anastaafu ndio anapata pesa hizo na anakwenda hija. Hivi sasa gharama zinaongezeka ama zinapungua? Gharama zinaongezeka kila zinavyokwenda na uchumi ulivyo na pesa ilizokuwa kwa mathamani yake, lazima hiyo zinaongezeka. Kwa vyovyote vile, gharama zinaongezeka na watu wana ikiwa wajipange ki kwelikweli, ndo anaweza kuenda hivo. Ila si hivyo, watu wanajidi wasubiri ustaafu, ndipo kinua mgongo chako ndo unaweza kwenda fia. Kila nchi inatoa kota yake. Sisi tulifika tulipewa ishirini elfu tende imetushinda, kumi na tano imetushinda mpaka sasa hivi imefika kota yetu nzima, Tanzania nzima ni elfu tatu na hatuimalizi hiyo. Ni kutokana na ule uwezo, uwezo haupo. Kuna watu wakulima wanajitahidi mtu mpaka kufika akaweza kuenda kuhiji, inamchukua miaka ishirini mpaka thelathini kwa fedha alizoziweka kwa zile uh, taratibu ama fedha ambazo zimekuwa zikitolewa ili kulipia huduma za msingi. Je, gharama zake zimeongezeka? Zimeongezeka. Tizama, unajua sasa hivi kuna kitu kimoja na jambo hili ambalo watu washukuru. Zamani mtu anakwenda hija yuko mtupu, kapewa elimu ndogo tu, anafika kula anawakuta pafwatu wa kuwaongoza, anakwenda zake, anapata tabu ya kutafuta chakula kula. Lakini sasa hivi kutokana hii gharama imeongezeka, lakini hivi vikundi zinasaidia zina, wale wanakwenda hija kutafuta makazi, kuwaongoza kufanya ziara eh. Kilichokuwako muhimu sana kilichokuwako muhimu sana, Waislamu bado hawajajipanga katika suala zima la hija huku kwetu Afrika Mashariki, kinyume na Malaysia, kinyume na Indonesia, kwingine indone na Brunei na maeneo mengine. Hata Afrika Magharibi wametushinda namna wanavyojipanga na suala zima la hija. Afrika Mashariki bado hatujajipanga, hatujakuwa mikakati maalumu, na ndivyo vimezuka vikundi vikundi ambavyo Kama nimesikia jana kesi moja imetokea Kenya ambao watu wametapeliwa, watu ishirini, watu wamechukua pesa, lakini wako hapo hawajafika mpaka sahizi, na hata wangeondoka wangeondoka leo, haiwezi kuipata ija tena na harafa hiyo hapo milangoni. Kwa hivyo hapa bado tukiwa tunazungumza sisi wasaidi Afrika Mashariki na wachukana wenzetu Burundi na Rwanda, ni lazima watu wakae, wafanye tafiti, vikundi vipunguzwe, eh na sisi tuna balozi zetu, tunahitajia utafiti sasa. Sisi Waislamu tumebakia tunakwenda katika njia zile zile za kizamani traditional. Tunahitajia watoto wetu wamesoma, wafanye utafiti vipi, namna ya kuweza kusaidia jamii, kwamba wanakwenda katika kuizika vipi serikali itaweza nao kuombwa sasa hivi kama Tanzania kuna bombare Kenya vipe? Hatuwezi yakuwezi tukapena tukaziomba serikali zikasaidia nchi hizi, angalau ikawa ile gharama iko kwa kwa kwa nusu. Alafu vile vile tunakwenda Maka, nisikilize vizuri, tunakwenda katika fija, tunakwenda siku nyingi, siku ishirini na moja ziara eh, ya Maka ni siku nane. Tuchukue siku nane, chukua na siku na siku nane nyingine chukua nane nyingine siku kumi na tisa. Lakini watu tunakwenda hija, tunakaa siku ishirini na moja siku thelathini. Kuna watu leo nimeambiwa watakaa siku arobaini. Gharama zinakuwa kubwa sana, ni lazima tutafute njia ya kupunguza hizi hizi hizi gharama na kuweza kuitimiza hii kuna habari zinaeleza kwamba Saudi Arabia imeboresha miundo mbinu kama vile ujenzi wa treni, kuweka teknolojia katika maeneo yote ya ibada yenyewe, na inaelezwa kwamba haya yamechangia kuongezeka kwa gharama ambazo zimekuwa ni tozo kutoka kwa serikali ya Saudi Arabia. Hili nalo liko vipi? Wao kuongeza miundombinu kweli, wameongeza miundombinu na inasaidia e, lakini ni kwa kweli, inaweza kuwa ni sehemu ndogo tu, lakini sio kwamba ni gharama. Unajua, kuna wakati mmoja aliokuwa rais wa Libya, Muamar Gadhafi, alifika kusema kwamba nchi ya Saudi Arabia, wao ndo nchi yao, lakini ikifika wakati wa hija mahujaji, basi iwe ule umoja wa nchi za Kiislamu iwe ndio unasimamia ile kuna vitu vingi sana vinahitajiwa mbali ya vichwa vya Wasuudia, vilivyo vichwa vya waislamu wengine. Waislamu wako Indonesia, waislamu wako Senegali, waislamu wako Kenya, wako Tanzania, wanaweza kuja na mawazo mazuri zaidi ya kupunguza hizi gharama. Lakini ni nchi yenyewe, ni wao wenyewe, na ndio wanaofanya kila kitu wenyewe. Kwa hivyo tunakuwa hapo, hatuna kitu chengine, lakini lau wazo la almarhum Muammar Gaddafi Nam ni Shekhe Hamza Rijal akielezea kile ambacho kinaendelea katika gharama ambazo zina wakabili waislamu wanaopotaka kwenda kufanya e, ibada ya hija ambayo ni moja kati ya nguzo tano kuu a, za Uislamu. Amegusia kwamba kadri siku zinavyozidi kwenda ndivyo idadi ya watu e, inaongezeka na hili linatokana na kuelezwa kwamba idadi ya waumini wa dini ya Kiislamu inazidi kuongezeka duniani, hali kadhalika kuongezeka kwa idadi ya watu ulimwenguni. Lakini hayo yakiendelea, vilevile taifa la Saudi Arabia lenyewe linaweka mikakati ya kufanya ibada hii kuwa moja kati ya maeneo ambayo yataingizia pesa nyingi e, nchi hiyo ukiachilia mafuta, ambapo mpaka sasa ibada hii ni ya pili kwa kuingizia mapato Saudi Arabia baada ya mafuta ambayo imekuwa ndio ikiongoza katika kuipatia Saudi Arabia uh, mafut, uh, mapato yake ya kila mwaka. Ibada ya haji na umra zi zinaingizia dola bilioni kumi na mbili katika mapato ya Saudi Arabia kwa mwaka. Hii ni sawa na asilimia ishirini ya mapato ya Saudi Arabia yasiyotokana na mafuta. Wataalam wanakadiria kuwa mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Saudi Arabia itakuwa ikiingiza dola bilioni mia moja na hamsini kwa mwaka, tofauti na miaka ya nyuma. Hoteli za kifahari zimeanza kujengwa Maka, ambako nyingine zinafikia kiwango cha chumba kwa dola 5880 kwa usiku mmoja. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaangazia ligi kuu ya soka ya Uingereza, ambalo pazia lake linafunguliwa muda mfupi ujao. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii, moja kwa moja, tunaanza kuangalia ligi ya Uingereza ambayo muda mfupi ujao, eh, unaanza mchezo wa kwanza kabisa. Na kwenye laini ya simu tunaye mchambuzi wetu Mzee Mwalimu kutoka nchini Uingereza. Mzee, tumeona kwamba, eh, usajili umefanyika kwa timu mbalimbali, baadhi ya wachezaji kutoka timu za uingereza wakielekea katika ligi za mataifa mengine halikadhalika, tumeona baadhi ya wachezaji wakija katika ligi ya EPL ama wale ambao wametoka timu moja kwenda kwenye timu nyingine. Tukianza na swala zima la usajili, na ni timu gani hasa inayoonekana imefanya usajili mzuri na itakuwa bora katika ligi ya msimu wa mwaka huu uh, msimu wa 2019 2020? Na ukiangalia katika usajili ambayo uh, umefanyika um, mwisho wa wiki jana, timu ambayo inaweza ikafanya uh, surprise season hii, uh, na naweza nikasema ni Everton ambayo imefanya usajili mzuri katika uh, vitengo vile ambavyo walikuwa wana mapungufu, lakini vile vile kuna kitu ambacho wengi hatujakizoea au washabiki wengi wa Arsenal hawajakizoea uh, kukiona ambacho Arsenal tumeona wamefanya usajili wa wachezaji uh, takriban watano uh, na, na, na jana tumeona zile dakika za mwisho Uh, wameweza kumpata beki yule kutoka Chelsea, um, na wamefanya uh, usajili wa Nicolas Pepe uh, Kieran Tieni kutoka Celtic uh, Gabriel Martinelli na Dani Ceballos uh, kutoka uh, kwa mkopo kutoka Real Madrid. Kwa Arsenal nao, uh, package yao iko vizuri kwao, tunaweza tukategemea mambo mazuri kutoka kwa kwa Arsenal. Tukiangalia United wao kidogo washabiki wao wamekuwa kama wamepata ile disappointed kwa sababu uh, walitegemea mengi zaidi uh, kwenye usajili, lakini uh, ni wachezaji watatu tu wameletwa pale United uh, Daniel James Wan-Bissaka na uh, Harry Maguire na kwa kile ambacho uh, kinajionyesha kwa sababu msimu uliopita uh, Liverpool ilikuwa ni moja kati ya timu bora kabisa, licha ya kutoa ubingwa wa uh, klabu bingwa barani Ulaya na kushindwa kutoa ubingwa wa EPL kwa uh, alama moja tu ya point. Je, kwa mwaka huu uh, je, tutarajia kuona zile nafasi za juu zikiwa vilevile, yani Man City, timu ya Liverpool hali kadhalika Tottenham zikifanya vizuri zaidi ama kuna mabadiliko yoyote? Eh, kwa hali ya mambo inavyokwenda, kwa jinsi tunavyoangalia zile nafasi mbili za juu, mimi na, na, kwa mtazamo wangu naona kama zitakuwa vile vile, ni Man City, Liverpool. Ila kitu muhimu zaidi ambacho Liverpool anakiangalia, wao ndo wanafungua dimba leo, kwa hiyo wanacho uh, muhimu zaidi ni kwamba hawataki kuacha lile uh, gap liwe kubwa zaidi, uh, between wao na, na Man City, kwa hiyo muhimu ni kwamba wanaanzaje leo. Kwa hiyo kwahiyo ukiangalia wanacheza na, na, na, okay, na timu ambayo imepanda daraja msimu huu Norwich. Kwa hiyo muhimu zaidi Liverpool wanachotaka ni kwamba gap lile lisiwepo na ikiwezekana kwamba wawe mabingwa wao uh, kwa sizon hii uh, ukiangalia kwamba ni muda mrefu sana tangu Liverpool wamechukua ubingwa huu uh, Uingereza naweza nikasema kwamba EPL yenyewe bado hawajachukua. Ni takriban miaka ishirini na tisa sasa tangu Liverpool wamekuwa mabingwa a Uingereza. Kwa hiyo kikubwa zaidi kwa Liverpool ni kuangalia nini kilikosekana uh, season iliyopita na ile gap between wao na Man City isiwepo. Kwa hiyo uh, na na, ukiangalia upande wa Man City vile vilevile wanaangalia nini cha kuongeza ili kuwa mbali zaidi ya Liverpool, lakini uh, kama wanavyosema wa Uingereza ni kwamba uh, two horse uh, race again this season kwamba, um, watu wawili wale wajuu watakuwa vilevile. Mabadiliko yanaweza akafanyika katika nafasi ya, ya tatu ya nne ya tano mpaka ya sita, na kwa kile ambacho uh, mpaka hivi sasa tumekiona kwamba hakuna mabadiliko makubwa sana uh, ndani ya klabu ya Liverpool, na inawezekana hata beki wake akawa ni mmoja kati ya wachezaji wale watatu wa juu ambao watawania ile tuzo ya Ballon d'Or. Eh, huyu tunamzungumzia vijao. Sasa kile ambacho kinaonekana, uh, tutegemee Liverpool yenye makali yale yale au kuna hali fulani ya uchovu, uh, kwa wachezaji wake kwa kipindi hiki ambacho tunaelekea kwenye kufungua hii pazia hii leo? Uchovu lazima utaonekana kwa sababu ukiangalia baadhi ya wachezaji, ndo wengine wamerudi kutoka kwenye mashindano ya Afrika kama Mo Salah na Sadio Mane vile uh, vile Van Dijk tumeongelea kwamba, um, yeye alikuwa katika Champions League na akaenda akaungana na wenzake uh, kwenye timu ya kitaifa vile vile uh, na Wijnaldum vile vile. Kwa hiyo uchovu lazima utaonekana, lakini uh, anachoangalia yeye Klopp ni kwamba ata rotate vipi ili kuweza kuwapumzisha uh, wachezaji muhimu uh, katika mechi gani, na kama ukiangalia mechi ya leo ya Norwich anaweza akaipima uzito wake uh, nani ataanza nani atapumzika. Nadhani Mosala, na Mane na, na wanahitaji mapumziko zaidi, kwa sababu wao wamekuwa nje kwa muda mrefu kwenye mashindano ya Afrika uh, na vilevile vile, uh, kwenye upande mwingine tukiangalia um, Oxdale ana anarudi ana, ana baada ya kuwa nje kwa muda mrefu kutokana na majeraha na vilevile Keita vile, uh, yuko fit tena. Kwa hiyo uh, muhimu zaidi ni ile rotation ya wachezaji na kuwapumzisha zaidi, kwa sababu ukiondoa uh, ukiondoa EPL kuna Champions League na kuna FA Cup na mashindano mengine madogo madogo. Sasa tuigeukie timu ya Manchester United, ambayo uh, mashabiki wake wanaonekana kuwa na uh, wasiwasi kwelikweli kwa, kwa yale mambo jinsi yalivyokwenda tayari, wameshampoteza Lukaku na hivi sasa watakuwa wakitegemea wale washambuliaji makinda, licha ya kwamba hivi sasa tayari wameshacheza miaka um, kadhaa ndani ya ligi ya EPL e, kama vile Martial uh, bila kumsahau Rashford, ambao kwa hivi sasa ndio wanaweza wakawa wamepewa uh, silaha zote ama wamepewa majukumu yote ya kuhakikisha kwamba pale mbele wanafunga magoli ya kutosha ili kuiwezesha Manchester United kufanya vizuri. Hali kadhalika, Pogba, licha ya kuonyesha kwamba kutaka kuondoka, e, kiungo huyu bado amesalia e, kwenye timu hiyo, na tumeona tayari wameshampoteza Lukaku kwenda timu ya International Milan ya Italia. Vipi Manchester United, nini kinaendelea hapa? Ma, Manchester United uh, washabiki wao hawako wa, wa na furaha kabisa kwa the way um, vitu vilivyofanyika kwa sababu Ole alivyochukua timu aliahidi mengi ambayo ameafanya machache, kwamba walikuwa wa, wanategemea um, ile clearance iwe, iwe kubwa, yani kuna wachezaji wengi waondolewe wa na wengine na, na, na waletwe, lakini ukiangalia kwenye upande wa kiungo mkabaji kuna kuna mchezaji ambaye ni mmoja tu ambaye ana miaka thelathini na moja sasa hivi ukiangalia, uh, ni Matic and then kwenye kwenye ushambuliaji vile vile, au creative pale kwenye midfield, kuna kuna Pogba and then kuna kuna Fred ambaye ni wanasema ni lightweight kwenye kwenye Premier League. Ah, uh, kwenye, na ukiangalia mbele sasa, hili ndio tatizo kubwa. Sawa, Lukaku ameuzwa. Sawa, lakini hakuna replacement na, na mtu ambaye ameletwa kuja kukava lile uh, pengo la Lukaku even though kwamba wanaweza wakasema sio pengo, lakini kikubwa zaidi ukiangalia Anthony Martial na Uh, Marcus Rashford ukiunganisha vilevile na uh, Jesse Lingard, sio strikers ambao wanaweza wakakupatia goli ishirini au zaidi kwa kila mmoja wao, ambao ukiangalia vilabu vingine vya juu, yani ukiangalia hii top six, kila timu ukiangalia, uh, Chelsea ukiangalia Tottenham uh, na ukiangalia Arsenal, ukiondoa uh, Liverpool na, na Man City, hivi vilabu vyote vina wale wanaita uh, 20 plus strikers yaani wanakupa goli ishirini na zaidi. Sasa kwa upande wa Manchester United hawa hakuna, vile vile kwenye creative hakuna, kuna Mata ambaye umri nao ume umekwenda, Pogba ambaye anacheza akiwa na mpira, then kuna Herera na, na Fred ambao ni lightweight kwenye uh, EPL. then ukija kwenye ukabaji ndo tuna uh, Matic ambaye ana miaka miaka thelathini na moja thelathini na mbili kuelekea, then ukija hapa nyuma usajili umefanyika vizuri kwenye, kwenye right back, uh, wa, wa Wan-Bissaka ameletwa And then kuna kuna Magwaya vilevile ameongezwa katika lile pengo la katikati pale and then kushoto kuna Luke Shaw ambaye ni mchezaji wa kimataifa wa Uingereza, lakini kikubwa zaidi ni hicho kwamba timu itaweza kuperform vile inavyotakikana kwa sababu uh, kama nilivyokutajia wachezaji kwamba United hawana wale wa kukupa goli ishirini na zaidi, kulinganisha na zile top six timu zingine uh, licha ya kwamba Manchester United tuisahau kwenye uh, klabu bingwa barani Ulaya kwa mwaka huu jambo ambalo Uh, si tu mashabiki wa Manchester United lakini mashabiki wa soka uh, duniani kote wangependa kuona kutokana na hadhi ya timu hii ya Manchester United, ikiwa ni miongoni mwa vile vita, vilabu vitatu bora kabisa vyenye pesa nyingi na mashabiki wengi ulimwenguni, yaani uh, Barcelona Real Madrid na Manchester United. Uh, sasa kwa kile ambacho kinaonekana tutarajii kuona Manchester United nje ya nafasi nne muhimu za ligi ya Uingereza mwaka huu. Ukiliangalia hilo linawezekana kabisa, upande wa financial Manchester watakuwa pale pale juu uh, kati yao uh, na ma, uh, Barcelona na, na Madrid, lakini ukija kimpira United uh, wana, wanarudi nyuma kwa sababu kutoka kwenye ubingwa uh, kuja kwenye nafasi ya pili kuja kugombania nafasi ya nne na kuikosa sasa kuja kwenye uh, Europa vitu ambavyo United ki, ki- ki ukweli, kwa miaka uh, iliyopita uh, tukiwa na na na Sir Alex Ferguson, hivi vitu vilikuwa haviangaliwi na, na na Manchester United. Wala United ilikuwa sio ile timu ya, ya kupigania nafasi ya nne au nafasi ya sita ili wacheze Europa. United ilikuwa ni ni, ni ubingwa wa, wa EPL na ubingwa wa Champions League, lakini Kiukweli ni kwamba United inaenda nyuma na isipoangalia ita, itafanya kile ambacho kimetokea kwa Liverpool. Liverpool tumeona kwamba walidominate miaka uh, ya, ya mwisho ni mwa sabini mpaka themanini yote kuingia tisini uh, na baada ya hapo tukaona uh, the way walivyocollapse, yani ile timu nzima au Liverpool yote kwamba ilicollapse na ikawa inaenda backwards na tukaona no, kabisa kwamba Nam, asante sana uh, uh, mzee mwalimu kwa uchambuzi wako huo leo, na tusubiri tuone kile kitakachojitokeza uh, dakika chache zijazo, ambapo timu ya Liverpool itakapokuwa inakutana na Norwich katika mchezo wa kwanza kabisa wa ligi ya soka ya Uingereza. Mimi naitwa Idi Ligongo, tukutane tena juma uh, ama wiki inayokuja kwa ajili ya sehemu nyingine tena yako ndani Jumatatu mpaka Ijumaa.