Kumekucha Afrika. Ujambo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka moja kwa moja Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi jina langu Harizon Kamau. Tunatangaza kupitia 107.5 na Nairobi, Kenya, pamoja na redio za FM shirika kote katika eneo la maziwa makuu. Leo ikiwa Ijumaa, Agosti 9 mwaka wa 2019, karibuni katika matangazo ya kumekucha Afrika. Hivi leo tunakuarifu kuwa maafisa wa usalama nchini Kenya watoa wasiwasi watalii wakisema hali ya usalama ni nzuri. Tu ni kwamba hali ya usalama ni nzuri, hujasikia chochote kuanzia Jumatatu hiyo ikifanyika popote kuanzia Lamu mpaka Lungalunga. Katika habari nyingine, maonyesho ya kibiashara nchini Tanzania yakamilika kwa rais wa Zanzibar kusema ni wakati wa kuboresha viwanda na bidhaa za Tanzania. Dhamira yetu na dhamira nchi yetu sasa kwa ajili ya kuongeza fursa za masoko na ajira, tutaweza kuongeza masoko na ajira ikiwa tutanunua bidhaa zilizozalishwa katika viwanda vyetu wenyewe. Ni vidokezo vyetu tu vya habari za leo, mpenzi msikilizaji. Tusikilize taarifa ya habari, taarifa za habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Ofisi ya jimbo anakotokea waziri mkuu wa Ethiopia imesema kuwa mtu mwenye bunduki ameua familia ya watu saba pamoja na kujeruhi wengine watatu jana Alhamisi kwenye jimbo lenye ghasia la Oromia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hakuna kundi lililodai kuhusika ingawa makundi mengi ya wapiganaji wa kikabila yanaendelea kujitokeza kote Ethiopia. Ghasia nchini humo zinaonekana kuhujumu juhudi za marekebisho ya kisiasa na kiuchumi zinazofanywa na waziri mkuu Abi Ahmed tangu alipochukua usukani Aprili mwaka uliopita. Mkuu wa mawasiliano wa Oromia, Admasu Damtu, amesema kuwa familia hiyo ilishambuliwa mida ya asubuhi, akiongeza kuwa polisi na wanajeshi wametumwa kwenye eneo hilo. Ofisi yake kupitia taarifa imesema kuwa shambulizi lilifanyikia kwenye mkoa wa Gumbi Bodere. Mwana wa rais wa Zimbabwe pamoja na aliyekuwa mke wa rais wa zamani ni miongoni mwa watu 26 wanaotuhumiwa kutumia wadhifa wao kupoke, kupokea mikopo bila dhamana kutoka kwa benki moja kubwa nchini humo. Benki ya Komashi ya Zimbabwe yaani CBZ imesema kuwa imema, imelazimika kufuta mikopo hiyo ya takriban dola milioni 160 baada ya mwanaye rais Amason Mnangagwa, mke wa aliyekuwa rais wa Zimbabwe, Mama Gris Mugabe pamoja na wengine kutolipa mikopo hiyo iliyochukuliwa kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na nne Kwa mujibu wa orodha iliyotolewa mapema wiki hii, serikali ya Zimbabwe inayopitia hali ngumu zaidi ya kiuchumi katika kipindi cha muongo mmoja inamiliki asilimia kumi na sita ya hisa kwenye benki hiyo. Walioorodheshwa pia wanasemekana kuchukua mikopo zaidi yenye jumla ya dola milioni mia mbili kutoka benki ya hazina ya Zimbabwe, na ambayo italipwa na walipa kodi wa taifa hilo. Watu wa Zimbabwe wanakabiliana na nyongeza za bei ya chakula, dawa, na ukosefu wa umeme huku mishahara ikiendelea kushuka. Mbunge mwanamke nchini Kenya aliyetolewa nje ya bunge kwa kuandamana na mwanawe wakati wa kikao jana amesema kuwa tukio hilo limefungua suala la umuhimu wa kutenga sehemu maalum za akinamama na watoto kwenye sehemu za kazi kwa ajili ya huduma zao muhimu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Zuleika Hassan ambaye ni mbunge wa kaunti ya Kwale amesema anaamini kuwa tukio hilo itaharakisha kujengwa kwa eneo maalum bungeni pamoja na kuangazia changamoto wanazopitia akinamama wachanga kwenye maeneo ya kazi. Sheria za bunge zinaweka wazi kuwa ni wabunge waliochaguliwa pekee wanaotakiwa kuwa ndani ya ukumbi wakati wa kikao. Mamlaka za bunge ziliahidi kujenga eneo maalum la kuangalia na kunyonyesha watoto mwaka 2013 lakini hadi sasa hilo halijafanyika. Miaka sita baadaye Hassan mwenye umri wa miaka thelathini na sita alisema kuwa aliandamana na mwanawe bungeni kutokana na kukosa mtu wa kumwachia nyumbani na wala hakutaka kukosa kuhudhuria vikao. na wachezaji wa timu ya kandanda ya TP Mazembe mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa DRC, wamezindua kampeni ya kujikinga na ugonjwa wa Ebola. Kampeni hiyo ilianzishwa kupitia mechi ya kirafiki dhidi ya timu ya Don Bosco ya Lubumbashi, mechi ambayo TP Mazembe ilipata ushindi wa mbili kwa sufuri. Rais wa TP Mazembe Moise Katumbi anaeleza sababu ya kampeni hiyo ya Ebola. Hii Stop Ebola ni juu ya kuonyesha wakongomani bote ya kusema tuko mkintu kimoa, tunapasha kustope ile malaria ya Ebola, ile tunafuata marekomandasion ya vamedisin tushende kubafumu paske wanatulanda mingi bile, vyote vanatuambia tunaa kumikono kama mkongomani anakufwa kugoma eh, beni Butembo au nakufua Kinshasa, ni mkongomani tuna perdre, tuna perdre ou moins 2000 personnes. Leo shibote tukamatane mukintu kimoya juu eh, ya Kongo yetu yende kumbele na timu kampane ya ya Ebola. Tunalomba matimu yote ya Mkongo ifuate ile Mazembe anafanya kusema ya, ya, ya ebola ebola, aina mbari ebola iko Mkongo, kongo iko moja kabisa. Kama ndukueko Kivu, kama ndukueko nord Kivu anapata ile magonjwa ni sisi wakongomani wote tunapotesha. Jo, tunalomba ya kusema tukue muumoja, njo ile marai tuimalize pamoya. Hakika ni njia mwafaka kabisa ya kuhamasisha watu huko DRC kupitia mpira wa miguu kwamba ebola ina njia ya kudhibitiwa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Mratibu mkuu wa mawasiliano nchini Uganda amesema jana Alhamisi kuwa watu wenye ushawishi mkubwa pamoja na wanaofanya biashara kwenye mitandao ya kijamii, kuanzia sasa itawabidi wajulishe shughuli zao kwa serikali. Serikali imesema kuwa hatua hiyo itakayogharimu dola ishirini za kimarekani inalenga kunasa wanaotumia mitandao vibaya, ingawa wakosoaji wanasema kwamba ni kampeni ya Rais Yoweri Museveni ya kudhibiti mitandao. Wiki iliyopita, mhadhiri wa chuo kikuu na mtafiti Stella Nyanzi alipewa kifungo cha miezi kumi na minane jela kwa tuhuma za kutumia mtandao wa Facebook kumkosoa Museveni shirika la kutetea haki za kimitandao la Unwanted Witness limeambia shirika la habari la Reuters kwamba kati ya mwaka wa 2016 na 2018 takriban waganda 33 wameshtakiwa au kuhojiwa na polisi kutokana na mambo waliyotuma kwenye mitandao ya kijamii. Miongoni mwa wanaolengwa na sheria hiyo mpya ni wanamitindo wanamuziki na waandishi wa habari kupitia akaunti zao za Facebook, Twitter, Instagram na YouTube pamoja na wafanyabiashara. Balozi wa Marekani nchini Russia John M. Huntsman amesema kuwa atajiuzulu kutoka wadhifa huo ifikapo Oktoba tatu, na kufikisha kikomo miaka miwili mjini Moscow iliyokumbwa na kudorora kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili licha ya juhudi za uwiano. Kwenye barua ya kujiuzulu iliyowasilishwa kwa rais Donald Trump jana Alhamisi, Hamisi Hansman amesema kuwa uraia wa Marekani ni nafasi kubwa kwa mtu kutumikia taifa lake. Ameongeza pia kumshukuru Trump kwa kumpa nafasi ya kuhudumu nchini Rusia wakati huu mgumu katika historia ya mataifa yote mawili. Kipindi, kipindi cha Hansman kilikumbwa na tuhuma kuwa huenda Rusia iliingilia uchaguzi wa Marekani wa 2016. Hansman pia aliyafikia Russia miezi kadhaa baada ya Russia na Russia na Vladimir Putin kuamuru kuondoka kwa wanadiplomasia 755 kutoka ubalozi wa Marekani mjini Moscow, kufuatia hatua sawa na hiyo kutoka kwa utawala wa Obama hapo awali dhidi ya wanadiplomasia wa Russia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Matangazo na vipindi vyetu unaweza kuvifuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Na katika habari tuliipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu msimu wa utalii wa mwezi wa nane ukianza nchini Kenya. Idara ya usalama imewekeza katika usalama kwenye maeneo yote ya starehe pamoja na maeneo ya miji pwani ya Kenya ikiwa na vivutio vya utalii. Kuchipuka kwa uvamizi wa magenge ya uhalifu kunaendelea kuzua maswali huku vyombo vya usalama vikihakikishia raia kuwa mipango yote iko salama, kama anavyoripoti Amina Ami na chombo Vyombo vya dola vimewahakikishia watalii wanaonuia kuzuru Mombasa na maeneo mengine ya utalii katika mwezi huu wa Agosti kuendelea na ziara zao kama walivyopanga, katika misururu ya mikutano ya usalama kwenye eneo la Pwani ya Kenya, ambapo magenge ya uhalifu yamechipuka na kuzua taharuki miongoni mwa wenyeji. Mratibu wa usalama eneo hilo, John Elungata, amesema kuwa visa vya uhalifu vilivyoripotiwa vimedhibitiwa. Aidha, amelaumu vyombo vya habari nchini kwa kueneza taarifa za, za kupo Tosha katika uvamizi wa genge la uhalifu mwanzoni mwa juma. Kile ambacho ningewahakikishia tu ni kwamba hali ya usalama ni nzuri, hujasikia chochote kuanzia Jumatatu hiyo ikifanyika popote kuanzia Lamu mpaka Lungalunga. E, hali ni nzuri, polisi wako e, kila mahali na hata wale polisi ambao wanashika doria ni wengi sana, kwa hivyo sioni kama kuna tatizo. Wakati huo aidha, amewataka maafisa wa usalama kushirikiana na jamii katika kuwafichua wahalifu wanaovuruga usalama wa taifa. Akizungumzia hofu ya wananchi kutoa habari kwa polisi, Elungata amekariri kuwa idara ya usalama inatumia njia za mitandao ya kijamii katika kufikia kamati za usalama mashinani. Sahizi eh, najua DCC hapa na WhatsApp group Machifu wana WhatsApp groups na wananchi wako ndani, maofisi zetu ziko wazi. Wewe ukija ofisi yangu uandike barua uniletee, nitachukua nita hatua mara moja, tutumia message, tutatuma, tutachukua hatua mara moja. So huwezi kulaumu polisi, unajua saizi e, utekelezaji wa you neo know, mipango yetu ya usalama inafanywa kwa ile multi-agency approach. Kwa upande wake, mkuu wa polisi eneo hili la Pwani Marcus Ochola amewaonya vijana wanaoendelea kutekeleza uhalifu akisema kuwa ukosefu wa ajira sio sababu ya kukiuka sheria. You cannot justify commission of a crime sababu hakuna kazi, si Kenya hii iko youth iko youth. Ukienda sehemu yote nchi hii utakuta vijana, na ao vijana mali limekutana nao, auingii mambo ya crime sababu hakuna kazi Nikikutana na wewe mali popote kama sio samba umebeba, umebeba panga sorry. Siku ya Jumatatu raia wanane wa, wa Kenya walijeruhiwa vibaya kwa kukatwa na mapanga baada ya genge la uhalifu wajulikana wa kama wakali wao kuvamia eneo la Bamburi kisiwani Mombasa. Tayari maafisa wa polisi wamemuua kwa kumpiga risasi mshukiwa mmoja wa genge hilo na wengine kutiwa mbaroni. Amina Chombo, VOA Mombasa. wetu iliyojiunga nasi hivi sasa. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Na hivi sasa basi, tumkaribishe tena Harrison Kamau kutusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi wa haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa Michel Bachelet amesema kuwa ana hofu kubwa kutokana na vikwazo vipya vilivyowekewa Venezuela, akiongeza kuwa vitaathiri zaidi hali ya maisha ya watu wanaoteseka tayari. Bachelet ameyasema hayo jana Alhamisi kwamba kuna ushahidi wa kutosha kuonyesha kuwa vikwazo hivyo huenda vikawanyima watu haki za kimsingi kama chakula na afya, pamoja na haki za kiuchumi. Vikwazo hivyo vilivyotolewa na Marekani wiki hii vinazuia makampuni ya Marekani pamoja na watu binafsi kutoshirikiana na Venezuela. Bachelet amesema kuwa ingawa vikwazo hivyo havihusiani na chakula, mavazi au dawa, kuna hofu kuwa mashirika mengi ya kifedha yatasita kufanya biashara na Venezuela kwa hofu ya kukiuka vikwazo hivyo. hata hivyo ndio kubwa hatua hiyo ndio kubwa zaidi kutoka serikali ya Trump katika kujaribu kuondoa rais Nicolas Maduro madarakani. Na wakati eneo la India la Kashmir likiendelea kufungiwa shughuli zake waziri mkuu wa India Narendra Modi amehakikishia wakazi wake mwanzo mpya kutokana na hatua yake ya kuondoa utawala mdogo uliokuwepo na kuliweka chini ya utawala wa New Delhi. Kupitia hotuba ya redio na televisheni, Modi ametetea hatua yake ya kubadilisha kifungo cha katiba kilichotoa uhuru wa kiasi fulani kwa Kashmir kujitengenezea sheria zake akisema zimedumaza eneo hilo na kusababisha ongezeko la ugaidi unaochochewa na Pakistan. Modi ameahidi kufurusha magaidi pamoja na kuangamiza shughuli zake kutoka Kashmir. India inalaumu Pakistan kwa kufadhili ghasia kwa miongo mitatu kwenye eneo hilo lililoko kwenye milima ya Himalaya na linalozozaniwa na mataifa yote mawili. Haijulikani watu wa Kashmir walivyopata ujumbe wa Modi kutokana na kuwa hawana mawasiliano ya kimitandao kwa siku nne mfululizo tangu wa hatua hiyo ilipochukuliwa. Hivi ndivyo basi tunavyosafiri na matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Tugeukia habari nyingine kutoka kwa waandishi wetu, ambapo mwanahabari wetu kutoka mjini Lagos, Calling Atongbe, anatuarifu kuwa umoja wa wanafunzi wa vyuo vikuu NAS huko Nigeria umetoa ushauri kwa wafanya biashara wa Afrika Kusini walioko Nigeria kurejea kwao haraka iwezekanavyo na biashara zao baina ya siku saba kwa sababu ya kuwa nchini Afrika Kusini wa Nigeria wengi wanauawa kila mara. Rais wa mmoja huo Danielson Akpan alitoa ushauri huo katika mkutano mjini Abuja kueleza ushirikiano wa umoja wa wanafunzi mwaka elfu mbili kumi na sita na mwaka huu Wanigeria wapatao mia mbili na kumi wameshauliwa nchini Afrika Kusini na polisi wanashutumiwa kujiunga na uovu huo. Tusikilize taarifa yake. Juma lililopita Nigeria, Ibrahim Olalekan Emmanuel aliuliwa na mapolisi nyumbani kwake mjini Johannesburg na habari ya kifo cha huyu kijana mwenye umri wa miaka 25 iliwachukia wanafunzi wa Nigeria, na badala ya kuchukua hatua zito za kuhatarisha wa Afrika Kusini chini Nigeria, waliwaonya waanza kufunga kazi zao na kuondoka Nigeria baada ya siku saba. Danielson Akman ni rais wa umoja wa wanafunzi wa vyuo vikuu wa Nigeria. Tarehe hii sio chezo, na tunawapa siku saba kufunga biashara zao na kuondoka Nigeria. Hatua za diplomasia zimeshindwa kuleta usuluhu. Hatua hii ni kwa ajili ya wananchi wetu. Wakati mauaji ya wanigeria nchini Afrika kusini inaendelea, hatuwezi kuvumilia tena kama ni jamaa yako wewe? Je, utatuambia kuwa kimya? msaidizi kwa Rais Buhari juu ya mambo ya wa Wanaijeria walioko ng'ambo, Abike wa rw alisiyi wanafunzi kupunguza hasira hasa, ambaye mapolisi nane wa Afrika Kusini wanaodainiwa kuhusika na tendo hilo tayari wamekamatwa. Nilisema hapo awali kwamba mauaji hii hayakubaliwi, lakini sasa hivi hatua za kidiplomasia itaweza kufaulu. Hatupendi mauaji ya Wanigeria, walakini sidani kufunga kazi za waafrika kusini nchini Nigeria italeta usuluhu. But would you not think that the solution is closing down? Kabla Ibrahim Olamileko Emmanuel kuuliwa, Mnigeria mwingine Tayo Faniro ambaye alidalilishwa na mapolisi mtaani alitoa filamu ya jinsi alivyotendwa. Mkongo Steve Lubwe, mwenye nyumba pa kaamo marehemu Ibrahim Emmanuel, alieleza jinsi kijana huyo aliuliwa na polisi. Nilikuta Omo alipigwa nyunyuru mkononi, tunaishi pamoja. Nilikuta Omo alivalishwa mfuko wa nailoni kichwani, walimnyunyizia gesi ya pilipili. Omo aliniambia kuwa hawezi kuvuta pumzi, na polisi kasema amezimia. Ruhu tu kwamba wanatarajia ambulance. The, the ambulance. Hali sasa ni kwamba wanafunzi wameanza madakizo kwa kazi zinazojulikana kuwa ni za Waafrika Kusini. Inatarajiwa kwamba Abuja na Pretoria zitajitilia ili kuepuka vita vya kidiplomasia baina ya nchi zao mbili. Kutoka Lagos, jina langu Collins Atohibi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerikani. Shukran sana Collins, kwa taarifa hiyo. Tukitoka huko Nigeria, basi tuelekee huko Tanzania ambapo maonyesho ya nne ya viwanda kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC yamefungwa rasmi jana, huku yakipisha sasa kuanza rasmi kwa mikutano ya mawaziri na makatibu wakuu wa nchi hizo za SADC kuelekea kilele cha mkutano wa mwaka huu wa serikali na nchi wa jumuiya hiyo Agosti 17 na 18 mwaka huu. Dina Chani anatuarifu zaidi kutoka Dar es Salaam. Kuza kilicho chako mpaka usahau cha mwenzako, maana chako ni chako. Taomba anayetaka atakupa, asiyetaka atakunyima, mwingine hakujibu atakuguna. Mm, basi hivi ndivyo rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dkt. Ali Mohamed Shein alivyohitimisha wiki ya viwanda kwa nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC kwa kutaka nchi wanachama kutilia mkazo matumizi ya bidhaa zinazozalishwa viwanda vya ndani ya jumuiya hiyo. Sasa kazi iliyo mbele yetu ni kuhakikisha kwamba kila mmoja wetu anaunga mkono utekelezaji wa maazimio yaliyopitishwa katika vikao vilivyofanyika. Moja ya mikakati ya serikali zetu kuendeleza viwanda, kununua na kuzipenda bidhaa zinazozalishwa katika viwanda. Vile vile vile tujenge utamaduni kwa kuwapenda na kuwatumia wataalamu wetu wa ndani na kuondokana na utegemezi wa wataalamu wa nje, sambamba na kujenga misingi imara ya kuendeleza teknolojia yetu wenyewe. Dhamira yetu na dhamira ya nchi yetu kwa ajili ya kuongeza fursa za masoko na ajira. Tutaweza kuongeza masoko na ajira ikiwa tutanunua bidhaa zilizozalishwa katika viwanda vyetu wenyewe. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dr. Ali Mohamed Shein, pia amesema kwamba maonyesho ya viwanda yaliyoshirikisha nchi kumi na nne kati ya nchi kumi na sita wanachama yamesaidia kukuza ushirikiano miongoni mwa nchi hizo za Sadek. Lakini vile vile naamini kwamba maonyesho haya imepanua sana fursa ya ushirikiano kati ya wenye viwanda ndani ya nchi zetu hizi na wamiliki wa viwanda hivyo, lakini vile vile pamoja na watoa wa huduma mbalimbali kwa mataifa mengine nje ya Umoja wa Sadaka. Innocent Bashungwa ni waziri wa viwanda na biashara wa Tanzania. Ni matumaini yetu kuwa wazalishaji, wafanyabiashara na wananchi kwa ujumla wametumia ipasavyo fursa mbalimbali zilizotokana na maonyesho haya ikiwemo kujenga mahusiano ya kibiashara ambao ninaamini atakuwa endelevu na muhimu katika kukuza biashara na viwanda ndani ya jumuiya yetu ya SADC. Wiki ya maonyesho ya viwanda ya SADC iliasisiwa mwaka 2015 katika mkutano wa wakuu wa nchi za SADC, ikiwataka nchi wanachama kutekeleza mkakati wa viwanda wa SADC wa mwaka 2015 hadi mwaka 2063. Dina Chahali, Dar es Salaam. Katika VOA Mitaani hivi leo tunaangazia kuhusu, wakati huu ambapo ulimwengu unaadhimisha wiki ya kunyonyesha watoto kwa maziwa ya mama, wakazi wa mitaa ya wilaya ya Walungu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoa maoni tofauti kuhusu tabia ya baadhi ya wanawake barani Afrika wanaonyonyesha watoto wao hadharani. Mitima de la Chance amezungumza na wakazi wa Kamanyola katika bonde la Mto Ruzizi. Mbo ni haki ya mtoto kunyonya kwa sababu mtoto anakuwa na ile huba ya mama eh, kupata ile kifukutu ya mama na ni haki pia mwanamke kunyonyesha. Mbo kiasili ya Afrika mwanamke anapasha kuikaa nyumbani eh, ama pembezoni hizo zote zile anapasha kumnyonyesha lakini sio hadharani barabarani, anaenda kumnyonyesha mtoto akiafrika, vraiment sio vizuri kuonesha liziva, sio vizuri kabisa kiafrika. Kwenye mtoto analilia na njoo, kwenye mtu anampatilia liziba kokote kule, hata mkanisa, hata sokoni, hata mugari, hata inje. Mwanamke akishazala anajikamata ana tena samani, fasi yoyote ile anapashwa kunyonyeshea. Sonona saa tuko wabinti, unaweza uambia binti akuonyeshe liziba, hawezi kuonesha hayo. Lakini akizaa ile saa naika mtoto analia, unaona nachomola mbio na kumpatia mtoto ananyonya ndio inakuwa sana, wakati uko na mtoto utaficha liziba na uko na mtoto haviwezekani. Ndio kuko wenye ninaonaga wanatoa liziba wanajifunika na kuko wengine wanachaga vile basi, utafichika liziba mpaka wapi? Mtoto alie atie fujo, na uko chakula na, e, chakula kenye nyatakula jani usimpatie. Inatutatiza sana sisi wanaume, umone mwanamke alikuwa anaangalia umri wa kidogo sana aoneshaki maziba yake hadharani. Alafu amesha kuzaa ndo anze kuonyesha maziba yake hadharani. Pendezi sana mwanamke kama ngaliki mdogo sana anafuchika matiti yake. Desturi zetu za Kiafrika zinakamilisha kuwa mwanamke wa Kiafrika hawezi kuonyesha matiti yake juu ndio, ndio inamkamilisha kuwa ye ni mwanamke na mwanaume anafuchika ile sehemu zake za siri. Aizuri fasi yote teza nyonyeshea juu, wakati uko si na kazi, wanakuletea si mtoto, wakati unapasha unyonyeshe mtoto, kunyonyesha mtoto. Wale wanaume ambao wanakuwa wana na tabia mbaya vile ya kwanza tamani mke asio mke wao juu nyonyesha ni makosa, eza kubashauria waache ile tabia. Tuzanyonyesha zarani aizura, lakini wale wanaume waache ile tabia. Mwanamke ana haki ya kutumika fasi yoyote, ana haki ya kutumika sokoni, ana haki ya kutumika shambani. Mfanya siasa anaweza tumika kabisa. Mimi nadhani kama mwanamke mfanya siasa, hata wakati kwa faa hutuba, mtoto akilia, wakimletea na mnyonyesha, aizuru huyu mazingira gani? Mtoto anapaswa kunyo anapaswa kunyonya, wenda mtoto hawezi kunyonya kama mama yeye mchafu hajaosha maziwa yake, ili maziwa tunasema matiti yani matiti, lakini mtoto ana haki ya kunyonya mm. kuna wale wanawake ambao wenda wanakuwa nasikia haya ya kunyonyesha wakati wana mtoto. Ni kwa kwa sababu gani? Ni wale wanawake ambao hawako waaminifu. Kuna wale ambao wanaficha sababu ya ya kutoonesha kama hajazala aja, hana mtoto, na mtoto anasumbuka vile na mwima haki yake, lakini mtoto ana haki ya kunyona mahali popote. Maziwa ndio chakula ya kwanza ya mtoto. Wakati mtoto hakupata chakula ya kwanza kwanza, sirtu ile maziwa ya kwanza kwanza yenye ba mama wamoja wanasemaka ni buchafu, ule mtoto kwanza hata kuwa na akili ataonekana ni duru na ile kunyonya, mtoto atanyonya mpaka miaka tatu kusudi akuwe na afya ya mzuri, magonjwa isiku nampigapiga na kumuregeza. Ni haki ya mtoto kunyonya, ila mwanamke anapasha kunyonyesha mahali panapo mazingira ya mzuri, aikale mzuri, kusudi mtoto akuwe mpozisio ya mzuri ya kunyonya na mama naye akuwe mpozisio mzuri ya kunyonyesha kwa fasi kwenye mama anaweza ikala, ni fasi ya uchafu, ni fasi kwenye haiko mpozisia mzuri kusudi anyonyeshe, ye mwenyewe iko mateso ya mwili wake, na mtoto uko mateso ya mwili wake. Ile chakula haitafalia mtoto na mama, hata ipana mzuri. Mama apashi nyonyesha azarani. Maoni yangu ni kushauria wazazi wenzangu Alfa mtu anakuwa nanyonyeshea nafasi kwa yeye peke, na kama mtoto wanakutanisha nafasi fasi kwa uko watu mingi, afa unaangalia gisi utatoka kwanza pale unanyonyesha mtoto. <muchos> Ni kipindi hiko cha VOA Mitaani kinachokujia kila wiki siku ya Ijumaa. Na kabla hatujakamilisha matangazo yetu, Harrison Kamau anakusomea muktasari wa habari. Ofisi ya jimbo anakotokea waziri mkuu wa Ethiopia imesema kuwa mtu mwenye bunduki ameua familia ya watu saba pamoja na kujeruhi wengine watatu jana Alhamisi kwenye jimbo lenye ghasia la Oromia. Mwana wa rais wa Zimbabwe pamoja na aliyekuwa mke wa rais wa zamani ni miongoni mwa watu 26 wanaotuhumiwa kutumia wadhifa wao kupokea mikopo bila ya dhamana kutoka kwa benki moja kubwa nchini humo. Benki ya komasho ya Zimbabwe, CBZ, imesema kuwa imelazimika kufuta mikopo hiyo ya takriban dola milioni 160. Mbunge mwanamke nchini Kenya aliyetolewa nje ya bunge kwa kuandamana na mwanawe wakati wa kikao jana amesema kuwa tukio hilo limefungua swala la umuhimu wa kutenga sehemu maalum za akinamama na watoto kwenye sehemu za kazi kwa ajili ya huduma zao muhimu. Mratibu mkuu wa mawasiliano nchini Uganda amesema jana Alhamisi kuwa watu wenye ushawishi mkubwa pamoja na wanaofanya biashara kwenye mitandao ya kijamii kuanzia sasa itawabidi wajulishe shughuli zao kwa serikali. Serikali imesema kuwa hatua hiyo itakayogharimu dola ishirini za Kimarekani inalenga kuwa nasa wanaotumia mitandao vibaya, ingawa wakosoaji wanasema kwamba ni kampeni ya Rais Yoweri Museveni ya kudhibiti mitandao ya kijamii. Balozi wa Marekani nchini Russia, John M Huntsman, amesema kuwa atajiuzulu kutoka wadhifa huo ifikapo Oktoba tatu na kufikisha kikomo miaka miwili mjini Moscow iliyokumbwa na kudorora kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili. Tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu mwendeshaji wa matangazo ni Deodon Chubairo, mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Tukutakieni nyote wikendi njema, tunane tena wakati mwingine katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Shukran sana kuwa nasi siku ya leo.