Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Assalamu aleikum msikilizaji popote pale ulipo, ni idha ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tumejaajaa tena hapa studio nambari 15 tukiwa tayari kabisa kuletea kipindi hiki matangazo haya ya VOA Express. Popote ulipo, unaweza kuyapata pia kupitia www voa swahili.com. Jina langu ni BMJ Muridhi na siko peke yangu mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Pamoja tunawakaribisha ndani ya dakika 30 za VOA Express kukujuza yale ya yanayoendelea, uh, katika eneo ulilopo na lile linalokuzunguka na lililo jirani na wewe. Tuna mengi ya kukueleza. Utasikia taarifa kutoka nchini Kenya, taarifa kutoka DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutakupatia habari za dunia zinazogusa kila pembe ya dunia. Tutakuwa na makala ya barazani ambapo leo tutazungumzia kuhusu uhusiano kati ya wasanii pamoja na mameneja wao. Vilevile tutakuwa na maswala ya burudani, bila kusahau, bila shaka, bila shaka tutaangalia swali la leo, tutaangalia ni nini kinavuma mitandaoni. Kama ilivyo desturi yetu, basi usiondoke, karibu na redio yako, kwa nitakuwa nawe takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Nafikiri Mkamiti, moja kwa moja tuanze kule jamhuri ya Demokrasia Kongo, DRC ambapo uh, kama tunavyofahamu, DRC kumekuepo na uh, kisiasa, matatizo ya kisiasa pamoja na mauaji uh, yakiendelea kuongezeka no. siku hadi siku katika eneo la Beni lililopo mashariki mwa DRC. Lakini nini ambacho kinaendelea hivi sasa baada ya mauaji haya kutokea huko eneo la DRC? Tunaye mwenzetu Auster Malivika ambaye yupo katika laini ya simu kuweza kutujuza. Nimezungumza naye tu kabla hatujaingia hapa studio mkamiti, na ni kwa sababu kama tulivyotangaza ama tulivyoripoti hapo jana na juzi, maandamano makuu yakiendelea sasa hivi, leo pia bado maandamano yapo eh, maanake kumeuliwa watu wasiopungua tisa, na nimeanza kwa kumuuliza ni nini hasa kinaendelea. Ni hadi ya wasiwasi katika maeneo ya Beni ambako kwa wiki moja watu wanaendelea kuuliwa, kuna maandamano na hata wakati ambapo tumezungumza, ni kwamba leo asubuhi watu tisa kwa mara nyingine wameuliwa katika kijiji cha Mbau ambacho kiko wilayani ya yani Beni, na hapa Na hata wengi Kivu kaskazini ambao wako katika bunge la taifa na bunge la mkoa wamesema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia rais wake ana majukumu na mamlaka ya kuweza kusaini na nchi jirani na nguvu, wametaja kama vile Angola, Ufaransa na nchi ambazo zina uzoefu kwamba hizi nchi, serikali ya Kongo kukubali kwamba wanajeshi wengine wa kutoka nchi jirani waingie Kongo kupigana na waasi wa ADF. Na mbunge, uh, Kufunza Bayengo, mmoja wa kamati ya wabunge hao akasema, hivi nasema walete ngine jeshi. Kwa nini tunakuwa na Monisco? imefanya miaka zaidi ya ishirini pale lakini haifanyi kitu hata na, inakuwa na vifaa kubwa kubwa kama mahelikopta inakuwa na madron, lakini najua kunakuwa sheria yenye na wabana fanya wakati jeshi unaona ina, inazorota imechoka, jeshi moja imefanya miaka tano miaka sita pahali moja lakini haiwezi haiwezi kuleta nani solution. Basi tumalizie kwa uh, kueleza yale ambayo yanasemwa na uh, ujumbe wa MONUSCO. Manake wamekuwa wakilalamika kwamba wale hawatekelezi majukumu yao inavyofaa. Sijui kama MONUSCO wamesema lolote. Malivika ndio MONUSCO kwa upande wao majukumu ya kwanza ni jeshi la Kongo. Ikiwa jeshi la Kongo limeshindwa, ndio sasa wanaweza kuitisha uh, kikosi cha Umoja wa Mataifa kuwasaidia. Lakini wananchi wanapoona MONUSCO ndio ina vifaa ambavyo vina nguvu zaidi kuliko jeshi la Kongo, wao wanasema kwamba wanakata tamaa, kwa sababu wanaona ndege za Umoja wa Mataifa, wana drone, wana helikopta, lakini vilevile nilizungumza na wanajeshi. Asante sana uh, Austel Malivika mwenzetu, ukiwa huko Goma. Uh, tutaendelea kufuatilia utujuze mengi katika taarifa zetu zijazo. Asante sana BNG. Haya, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Na sasa basi, tuende moja kwa moja mpaka kule uh, mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo kwenye laini ya simu tunaye mwenzetu Kennedy Wandera Wandera, kuna hili sakata linaloendelea, mm -hmm, hivi sasa katika jiji la Nairobi. Tunaelezwa kwamba wabunge wa Kenya wanataka uh, serikali ipeleke wanajeshi katika eneo la majini linalozozaniwa na Somalia. Hebu tujuze kuhusiana na swala hili, ni kweli kwamba kuna mbunge wa shughuli za serikali bungeni Aden Duale ambaye Jumatano ametoa wasilisho mbele ya, ya bunge hilo na hoja akieleza kwamba uh, kwa uh, bunge lipitishe lipitishe hoja hiyo inayotaka kwamba serikali ya Kenya iingilie kati na kutumia jeshi lake kulinda mpaka wake na nchi ya Somalia na kusisitiza kwamba huu mzozo umekuwapo kwa siku nyingi, na hivyo basi iwapo Kenya itafanya hivyo, basi itakuwa inaaridhia jukumu lake kulinda nchi na kulinda mali ya nchi, na hivyo basi hamna mtu yoyote aliye na uwezo wa kuweza kuondoa sehemu yoyote ya nchi kwa kwa, kwa misingi yoyote ile. Na hivyo basi Aden Duale anaeleza kwamba katika uh, hoja hii kwamba serikali ya Kenya inafaa pia itumie njia nyingine za kisheria Uh, kwa mfano pia pawepo na njia za kidiplomasia, lakini muhimu, iwapo njia hizi zote zitafeli basi Kenya ina wajibu wa kutumia jeshi lake la KDF kuhakikisha kwamba, uh, inalinda mipaka yake. Hebu tumesikilize. Explore other lawful and constitutional mechanism for protecting the territory of the Republic, including deploying the Kenya Defense Forces to subject boundary to undertake responsibility. Of promoting the sovereignty and territorial integrity of the Republic as contemplated under Article 241.3 of the Constitution. Hayo ndiyo matamshi ya Aden Duale akieleza kwamba ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni shuruti la serikali ya kutumia jeshi lake no. kulinda mpaka yake na hali hii inafungamana na mzozo kati ya Kenya ambao umekuwapo ku, ume kwa muda sasa, kuhusu sehemu ya bahari Hindi ambayo inakisiwa ina, ina, ina, ina, ina kuwa na uh, chemichemi za mafuta na gesi. Wandera, tunavyojua ni kwamba kesi ambayo iliwasilishwa na Somalia kwenye mahakama ya kimataifa ICJ nathani i, ina- inafaa kuwa kwamba inaamuriwa mwezi ujao, nafikiri mwezi Septemba. Je, Kwani Kenya kwa maoni yako hapo, wakati ukipitapita kukusanya habari, inaonekana ni kama Kenya inahofia kwamba huenda ikapoteza kesi hii, ndio imeanza kuzungumza sasa, ama vipi? Kuna baadhi ya wanadiplomasia ambao nimezungumza nao wanasema kwamba huenda Kenya inataka tu kuongeza shinikizo kwa nchi ya Somalia kuenda uh, polepole kuhusu kesi hii ambayo inatarajiwa kuamuliwa Septemba, takriban mwezi mmoja tu. Na sasa haijajulikana kwa nini mbunge huyu anatoa hoja kama hii. Yeye ni kiongozi wa shughuli za serikali bungeni, kwa hivyo huenda basi, kwa sababu anawakilisha sera za serikali bungeni, na hivyo basi huenda kuna mengi ambayo watu hayafahamu ambayo serikali mbayo huenda labda inataka kuyafuatilia kwa haraka haraka, uh, uh, Kennedy ni, ni kwamba ni, tukiangalia hapo umenieleza kwamba ingawa uh, bunge linaenda uh, likizo, lakini hawa wanaonekana wameshikana pande zote mbili, ni kama kwamba wanashirikiana kabisa kwa jambo hili. Ni kwa sababu ya umuhimu wa kitaifa? kwa sababu kwa, kwa kawaida huwa milango yote miwili inalumbana ina kwa, kwa mambo ma, ma mengi. Ni kweli wabunge hawa wanashirikiana na upande wa upinzani na serikali, wanazungumza kwa sauti moja, na jinsi ishara zilizokuwa katika, katika bunge Jumatano, ni ishara kwamba iwapo wabunge watarejea baada ya mwezi mmoja, huenda wakapitisha hoja hii, na basi serikali ya Kenya haitakuwa na jingine ni kufuata mm, akili ambacho bunge la Kenya litakuwa limepitisha, lime, lime na Wandera, baada ya haya yote kuzuka hivi sasa katika nchi ya Kenya, je, wakenya wenyewe wanazungumza vipi, wakati ambapo baadhi pengine wanaona kwamba uh, suala hili pengine si mwafaka kujadiliwa hivi sasa, na wengine wanalichukulia kwamba ni muhimu kwa uh, maslahi ya nchi nam, kuna wale wanaoeleza kwamba Kenya na Somalia zimekuwa zikishirikiana sana, na hivyo basi hamna hamna haja ya kutumia majeshi kuingia na kulinda mipaka ya Kenya e, wakati hamna tishio kama hilo, lakini wapo pia wanaoeleza kwamba Kenya, Kenya ina juhudi, juhudi zake maanake, Kenya mara nyingi imejaribu me, ku, ku, kushauriana na Somalia kuondoa ile kesi mahakamani kule ICJ, lakini Somalia ikaendelea na kesi ile. mm -hmm. na hivyo basi wanasikiza kwamba iwapo Somalia imeshikilia uamuzi huo kwamba kesi hiyo iendelee kule Hague, basi hamna chochote e, Kenya basi nayo pia ina na uwezo wake Kennedy, wa kutekeleza majukumu yake. Tukushukuru sana Kennedy Wandera. msikilizaji msikilizaji unaweza kupata mengi zaidi katika matangazo yetu leo saa moja unusu. Najua Wandera anaenda kutayarisha ripoti kamili, basi tuangalie habari za dunia zinazojiri. Maafisa wa uhamiaji wa serikali kuu hapa Marekani waliwakamata takriban wahamiaji 700 wasio na vibali halali vya ukazi katika msako kwenye kiwanda kimoja cha kusindika chakula katika jimbo la Mississippi. E, jana Jumaatano, ikiwa ni operesheni kubwa ya aina hiyo e, kufanyika hapa Marekani katika muda wa miaka kumi. Washukiwa walipelekwa kizuizini nje kiwa ya kiwanda hicho katika miji sita ya Mississippi, huku baadhi ya marafiki na ndugu wakiimba, waachilie watu hawa. Pakistan inasema imemfukuza balozi wa India Islamabad saa chache baada ya kupunguza hadhi yake ya kidiplomasia na biashara na India kufuatia hatua ya India kuiondolea Kashmir utawala wa ndani, jimbo la Kashmir linalogombaniwa na nchi hizo mbili. Bunge la Pakistan lilipitisha azimio Jumatano kulaani hatua ya India. Bunge hilo pia limetaka India iondoe vikwazo vyote vya kiusalama ilivyoweka kwa Kashmir tangu Jumatatu. Naye rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro anasema yuko tayari kupambana na vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya nchi yake. Maelfu ya watu waliandamana mjini Caracas jana Jumatano kumuunga mkono Maduro, siku mbili baada ya Marekani kutangaza vikwazo vikali zaidi dhidi ya serikali ya mwanasiasa huyo kama shinikizo la kumwondoa madarakani. Marekani ilikuwa nchi ya kwanza miongoni mwa zaidi ya nchi hamsini duniani kumtambua kiongozi wa upinzani Juan Guaido kama rais wa Venezuela. Wanajeshi sita wa kikosi maalum walioshikiliwa mateka na wafuasi wa rais wa zamani wa Kyrgyzstan Albasbev Atambayev baada ya jaribio la kumkamata lililoshindikana wameachiwa huru. Waandishi wa habari kwenye makazi ya rais nje ya mji mkuu walisema leo kwamba waliona mateka hao wakihamishwa, ambapo walikabidhiwa kwa maafisa polisi. Taarifa iliongeza kuwa askari wote sita waliondolewa kwenye eneo wakiwa ndani ya gari moja. Fanye nikuone kioo kwako, nijitazame eh. Nifunike kwa upendo, kwingine nisione eh. Nifanye nijione, mistronga kwako, nisimame eh. Nipepee kwa upendo, presha inishuke eh. Niweke kwenye sayari nzuri ya mapendo, niishe nikifurahimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo Maneno ya situ haribi niweke kwenye sali zuri ya mapenzi ni mishi nikifurahi mimi na wewe nionyeshe mapendo tena kwa vitendo maneno ya situ haribi asalale kama yo na tume kachanja chale hey, tuko sale sale wena mimi tubaki pale pale oh asalale kama yo na tume kachanja chale hey, tuko sale sale ya msikilizaji, ndiyo mambo na midundo moto moto ndani ya VOA Express inakupa burudani kabisa. Mambo, hmm, mazuri kabisa, mazito mazito. mambo mazito yanamwagika hapa kama anavyosema Sande Shomari. Wakati mwingine e, Mkamiti ulikuwa umewaambia wasikilizaji kwamba tutaangalia katika barazani kuhusu mahusiano yaliyopo baina ya wasanii na mameneja wao, wajua. mm -hmm. Imekuwa siku nyingi tu unasikia kwamba mameneja wengi wazuri, wengine pia sio wazuri sana. mm -hmm. Na kwa hivyo imetokea kwamba kuna baadhi ya wasanii wanasema hawa mameneja wanafaa waangaliwe, manake ni kama hakuna hata mikakati iliyopo ya kisheria ya kuwalinda wasanii wakati meneja labda anatoroka ana, ana na fedha za msanii um, haswa. Na wakati mwingine wasanii hutoa malalamiko kwamba wanaona kwamba mameneja wao wanawarudisha nyuma mm -hmm. uh, kitaaluma walizokuwa nazo, lakini katika laini ya simu tunaye uh, msikilizaji ambaye amependa kushiriki katika mada hii, Juma Sylvester Max. Yeye anatokea Mwanza, Tanzania. Karibu Juma. Haya basi, mada yetu umeshaisikia, ni kuhusiana na mahusiano kati ya wasanii na mameneja wao. Haya basi, Juma, unanisikia kati? katika laini ya simu, mada nimeshaisikia vizuri mm -hmm. na mchango wangu ni kwamba niseme tu kwamba hakuna mameneja wengi ambao ni waaminifu. Mameneja wengi kabisa ni sio waaminifu wana, wanapenda ku, kunyonya wasanii kwa sababu unakuta msanii anaenda kwa meneja anapewa mashariti mengi uh -huh. Lakini mashariti hayo ni ya ajabu sana, kwamba kila kinachopatikana lazima kipitie kwanza kwa meneja. Ina maana hata kama ni pesa, msanii ameitwa kwenye tamasha kwenda kufanya kazi zake za muziki, lazima zipite kwa meneja hiyo pesa anayopata kule Hmm. Anachopewa kule ni kidogo, alafu kuna ukiritimbo unafanyika, kwasababu hata ile mikataba haieleweki ni ipi, kwamba wamekubaliana kufanyaje na huyo msanii. Mara nyingi imekuwa ni ya kumkandamiza tu, yeye mwenyewe msanii anafanya kazi lakini anapewa ujira kidogo, hivyo mm-hmm. Tumekuwa tukishuhudia wengine a wakike wakijaribu hata ku, ku, ku, ku, kuombwa rushwa kwamba ashiriki na meneja labda kimapenzi ndo asaidiwe zaidi kwenye mziki wake, lakini hawasemi, wanakuja mitaani, hawaongei ukweli, wanaogopa, wanaficha aibu. Naam, lakini kinachofanywa kule ni vitu vya ajabu kweli kweli, kwelikweli. Huko mameneja wengi sio waaminifu, wachache, asilimia ndogo sana, unaweza kuzungumza kwamba kuna meneja fulani ambaye yuko hivi na hivi, ni kweli anasaidia, kwa sababu msanii anapoenda kwa meneja, inamaana anataka msaada na majuma, na majuma juma, juma hayo kwa bila ya maslahi binafsi. Kwanza atosheke yeye, ndio msanii naye anaweza akapata pata pale. Nilikuwa nataka niweke disclaimer kwamba bila shaka ni maoni yako hayo, na tumekuwa tukijaribu pia kuwatafuta mameneja wenyewe waje waeleze eh, maoni yao kuhusu eh, hali hii, lakini hatujafanikiwa bila, uh, ila tuko na msanii Stiko ambaye nimezungumza naye dakika chache zilizopita na sasa yuko kwenye laini ya simu. Msanii um, Stiko, labda ueleze kama ni jina lako hilo la la jukwaa, lakini kama una jina lingine waeleze wasikilizaji na tupe mchango wako katika mada ya leo. Ah, okay. Mi naitwa Stiko ndo jina ambayo anafahamika la kisanii, lakini pia jina ambayo amenipa wazazi wangu naitwa Salum Harid ni mwanamuziki wa chemkiwanomefami yeah. Na kwenye hii mada kwenye hii mada ya leo ya ya ya ya ma manager na wasanii alipoongea msikilizaji aliyopita waloopita, iko sahihi kabisa, ananyosha vizuri, umeona ba naam no, iko vizuri kabisa iko vizuri kabisa iko sahihi kwa sababu wasanii wengi hususan Afrika au uzie kwetu Tanzania, mikataba ambao wanakopona wanasaini ma manager na wasanii ni mikataba feki kabisa kabisa. Mara nyingi sana inakuwa ni ya kumbana msanii, sio kumwendeleza msanii, umona, na nilitokea kwamba ukishashtukia kwamba hapa, hii hak haitendeki haitemdeki, basi kinachofanyika kwamba nikutengenezea ukiitimba ili usifikike tena, kama utakuwa umewachana nayo huye manager, yani sa hatea staki kufaa faakazi na we, nimeshakuwa nimeshamitambua nini, najua nawachokifanya, basi huye manager atajaribu sa kutengeneza piti na kwa watu wengine ili wasiweze kukusikia tena. Hivi wewe Stiko, ushapitia ushapitia mambo kama haya, wewe binafsi? Maanake wewe msanii halisi. yeah, limi, limi, limi, limi ya mimi mimi mimi mimi ajaye kunikuta changamoto kama hizo. mm -hmm. Ila mimi nipo kwenye crew nipo kwenye ile member team, kwa mfano ndio 2003 mpaka sasa hivi, umeona, na tuko na Jeff Taylor pia, umeona, tumefanya vitu vingi sana, mpaka hivi bado pesa ile anasimamia Diamond. Uh, lakini pia amechungulia fursa, akachungulia wapi ambao anaweza sasa akaingiza pesa. Umeona, kwa sasa fela yupo anafanya ana, ana, ana kazi na na bank, bado kama nguvu alekezi kubwa sana sababu, akija kinachofanyika kwamba yeye anataka kutoa pesa, sio kwamba imuingizie pesa, inatumika hiyo pesa ili kiweze kufanya kazi. Lakini kwa Diamond, yeye anaingiza pesa apewe pesa, umeona. Bila shaka, bila shaka, naona muda umekimbia sana, lakini labda kwa sekunde kumi na tano hivi ni nini sasa ushauri ambao unaweza kutoa kwa hawa mameneja ambao saa zingine wana ulaghai? Ushauriwu, kama umeamua kumsaidia msanii basi msaidie kidhati kabisa, isiwe kuna a mirongo feki, na kama inawezekana mikataba yenu pia ipitishwe sasa na kosota ikaguliwe kwenye mikataba ambayo imenyoka ni kweli ya kumsaidia huyu msanii. Umeona na msanii pia sasa hivi inabidi ajue kwamba anavyoingia mkataba kwa so na huyu manager kwamba msiingie kiki mtaani, nendeni mtaa na BASATA uone eshashutaasani walalamika tena BASATA imezurumiwa imefanyiwa hivi. Hiyo ni kweli, na sisi tunasikia tunawaona kuwa wasanii wanalalamika lakini ni vizuri kupitia mkataba vizuri na kwenda kwenye kwenye chombo cha sheria kukagua ule mkataba kama ni uweza kukusaidia. Shukrani sana, msanii Stiko kutoka Tanzania. Hali kadhalika tukushukuru pia, uh, mchangiaji mada mwingine Juma Silvesta Max uliyepiga simu kutoka Mwanza Tanzania, kwa kuchangia katika mada yetu hii ya barazani tuliokuwa tukiangalia mahusiano kati ya wasanii na mameneja wao. Haya yote unayopata ndani ya VOA Express siku ya Jumatatu mpaka Jumatano kutoka studio namba 15. Haya basi, asante mkamiti kwa a, yote hayo. Basi naona ni wakati mwafaka sasa tuangalie masala ya ngoma, twende moja kwa moja mpaka huko East Africa. Tunampata Daudi Kabaka, huyu ni marehemu, aliaga dunia mwaka elfu mbili na moja, lakini anafahamika sana kwa nyimbo zake za benga. A, hapa anasema msichana wa sura nzuri, ni nini kinafanya usiolewe? Na hii yote leo ni TBT. Alhamisi tunakupigia <laughs> zilipendwa, acttwedekazi Throwback Thursday <laughs> Mrembo kama wewe uonyeshe mapenzi kwa vijana, ukionyesha malivuno kwa vijana, utazeka ukiwa nyumbani kwenu. Oh baby, miaka yaenda mbio sana na sura yako nayo ikichuchuka. Oh baby, miaka yaenda mbio sana na sura yako nayo iki sikia maneno hapo, mkamiti, anasema msichana wa elimu, wengine wanakuwa kwamba hawataki kuolewa, manake labda wamesoma sana, wengine wanasema ni labda tabia pia. Unaona kwamba anasubiri kwa muda mrefu kabla hajapata mtu ama anakaa kabisa hajampata mtu kuna sababu changamoto nyingi na sababu chungu nzima. Nyimbo za zamani hizo zilipendwa, zilikuwa zina maadili yake, bila shaka ni dundo mizuri, na bado zinaendelea kuvuma mpaka hivi sasa. Ni kutoka kwa Daudi Kabaka ambaye mm, ni marehemu, ni marehemu, na bila shaka aliweka ngoma nyingi sana. Moja alicheza na kina Maroon Commandos, zilikuwa ilifana sana mpaka ikakwenda mpaka ng'ambo na, na kuwa maarufu zaidi. Basi eh, tukiachana masala ya muziki, Mkamiti, tuende tunaelekea katika maswala ya kero langu. Kama unavyofahamu, kila siku uh, kila mmoja wetu hata mimi na wewe pia tuna jambo ambalo linakukera katika maisha yako, na leo hii basi tutaelekea kule Mombasa kwake Amina uh, Chombo Nam, Amina Chombo anatufahamisha kwamba wasichana ambao, eh, mara hupata, uh, kwa bahati mbaya bahati nzuri hupata mimba, lakini wakuwa wale ni wasichana walio na ulemavu, kwa mfano wanapitia changamoto nyingi. Wacha tumsikie huyu msichana. Eh, nisiseme sana. Kero langu ni wa wasichana wanapofika wakati wa kuolewa, wasichana wa kilemavu huwa wana shida. Shida mojawapo ni kubaguliwa. Eh, kwa hivyo tunakawia bila kupata wachumba jambo la kwanza. Kwa hivyo kuzaa kwetu kunakuwa kwa muda wa kuchelewa. Na hata wachache wao wanapopata wachumba wakiolewa wanapofika huko kwa nyumba za mabwana, wazazi wa mabwana ama hata madada na makaka huwakataa wakawatenga. Wengine husema kuwa mlemavu ni kama kuleta umaskini ndani ya nyumba, manake kuna hizi kazi za kila siku hawatakuwa wakiweza kuzifanya kama wanawake wengine kama wanawake wengine wanaoweza wanaoweza. E, kwa hivyo huwa twabaguliwa katika jamii za kuolewa, na saa zingine hata tuna saa zingine tunaachwa huku tukiwa tushapata watoto na kwa wale wanaume ambao huwa wana, wana wabaka hawa wasichana wa kilemavu, hiyo si hali nzuri kwa sababu kila mmoja una haki yake ya, ya, ya kustarehe. Kwa hivyo kama ulikuwa umempenda, muongeleshe kwa njia nzuri, na akipenda mwendelee. So, kumbaka kwa sababu unaweza mbaka na. Kwanza wanaume wanaobaka hasa wanawake wakilemavu ni wale ambao wanajua wameathirika. Sasa hali zake za kuathirika zimejulikana pale mtaani, lakini mambo ya kubaka wanawake hasa wanaishi na ulemavu wa kristiana ule, inakuwa inaleta magonjwa kwa, kwa, kwa wasichana. Unakuta hata mtu ameathirika ame akiwa ni mdogo, hali hata yeye mwenyewe hakujua ameathirika vipi. Binafsi nilipoelewa mimi, kwanza namshukuru Mungu, maanake mume wangu alinichukulia vizuri na ni mtu mwenye kuelewa hali ya kuishi na walemavu. Mwenyewe aliniambia kwamba kwamba mimi ni mlemavu, sio kwamba siwezi kuwa bibi wa mtu. Mimi ni bibi kama mwanamke mwingine yule ambaye anaweza kuwa bibi, lakini mwishoni ndo iliona jamii ndo ikanikataa. Haya, ndivyo hivyo basi, anaeleza ni masikitiko mkamiti, unaposikiliza eh, akieleza hayo, na manake sio mtu mmoja. Haya ni mambo hutokea, na sio tu kule Afrika Mashariki na Kati, ni dunia nzima. Unapata kuna watu wanawajalilisha, kuna watu wanaukatili, kuna watu wanawaacha na watoto, wanawaacha kwamba hawawezi eh, kuendelea na maisha yao na sasa basi tuangalie katika maswala ya burudani uh, ni kwamba Oprah Winfrey ambaye ni celebrity maarufu hapa duniani. Baada ya kutoa tamthilia nyingi sana kwenye televisheni yake inayoitwa Oprah Winfrey Network, akielezea hadithi za maisha ya wasichana pamoja na wanawake, hivi sasa ameandaa tamthilia mpya inayotarajiwa kutoka wiki ijayo ya Agosti 14 ikiangazia maisha ya kijana mweusi katika mji wa kwenye jimbo la Florida hapa Marekani. Anasema ametumia miaka mingi kuelezea hadithi za wanawake na amegundua kwamba kufahamu mengi kuhusu kile kinachotokea katika malezi ya ukuaji kama kijana mweusi. Asante sana, ni kutoka Hollywood mambo yamekuwa yakiendelea. Naona muda umetupa kisogo kabisa. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi takriban dakika 30 katika VOA Express. Tuonane tena hapo kesho, panapo mwajaliwa. Mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Kwaheri.