Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7fm kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk , lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mpatanishi wa Umoja wa Afrika Mohamed Hassan Lebat anasema baraza la jeshi la muda nchini Sudan, TMC, pamoja na viongozi waandamanaji wamefikia mkataba wa serikali ya muda kwa miaka mitatu ambayo itaongoza kupatikana utawala wa kiraia. Lebat alisema leo Jumamosi bila kutoa taarifa zaidi za kina, akieleza ninawatangazia, wa Sudan, wa Afrika na jumuiya ya kimataifa kwamba pande mbili hizi zilizopo kwenye mazungumzo ya amani nchini Sudan wamekubaliana kwa dhati juu ya mkataba wa kikatiba. Mazungumzo yanatarajiwa kuendelea kufanyia kazi zaidi masuala ya ndani shirika la habari la Associated Press AP e. lina ripoti mkataba utatiwa saini Jumaapili. Sudan imekuwa kwenye wimbi la maandamano kwa miezi kadhaa. Maandamano yalizuka kwanza mwezi Disemba kufuatia ongezeko la bei ya mafuta ya gari, hatimaye yaliingia kuwa maandamano ya mabadiliko ya kisiasa yaliyopelekea kuondolewa madarakani Omar Al Bashir kwa njia ya mapinduzi April 11 mwaka huu. Marekani na kundi la Taliban leo wameanza mzunguko wa nane wa mazungumzo ya amani katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Maafisa wanasema mzunguko huu ni muhimu sana katika mashauriano ya amani yaliyobuniwa kumaliza miaka kumi na minane ya vita nchini Afghanistan. Mwanzoni mwa wiki hii, Suhail Shahen ambaye anazungumza kwa niaba ya timu ya mashauriano ya Taliban aliambia sauti ya Amerika VOA kuwa pande hizi mbili zimefanya kazi kwa bidii takriban mwaka mmoja na zinakaribia kukamilisha makubaliano yaliyofikiwa kwa njia ya maandishi ambapo tumeelezea masuala yote muhimu. Maandishi katika maandalizi ya mkataba yanaelezea ratiba ya makubaliano ya pamoja kwa wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan katika mabadilishano kwa Taliban. Inahakikisha kuwa ardhi ya Afghanistan hususan maeneo yaliyo chini ya udhibiti wetu hayawi jukwaa kwa ugaidi wa mataifa tofauti, alisema Shaheen bila kutoa maelezo kamili. Wawakilishi wa serikali ya Rais Nicolas Maduro anayeandamwa na matatizo nchini Venezuela na upinzani unaoongozwa na Juan Guaido kiongozi wa National Assembly wapo Barbados kwa mazungumzo katika jaribio la kutafuta suluhisho la matatizo ya kisiasa nchini Venezuela. Mazungumzo kati ya pande hizo mbili ambayo yanaongozwa na Norway yalianza mwanzoni mwa mwaka huo mjini Oslo. Wizara ya mambo ya nje ya Norway ilisema katika taarifa yake kuwa pande hizo mbili zilirudia tena kueleza utayari wao wa kusonga mbele katika kutafuta makubaliano na suluhisho la kikatiba linalolenga maisha bora ya watu wa Venezuela. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema makubaliano ya mkataba yalihitajika haraka kufikia suluhisho la amani juu ya matatizo yaliyopo, na alizisihi pande hizo kuendeleza kikamilifu nia ya dhati kuelekea juhudi hizi kwa manufaa ya watu wa Venezuela. Venezuela iliingia kwenye janga la kiuchumi na kisiasa kati ya serikali ya Maduro na kiongozi wa upinzani Guaido ambaye alijitangazia mwenyewe urais. Guaido anaungwa mkono na Marekani pamoja na darzeni ya nchi nyingine. Polisi huko Rasia wamewakamata watu wapatao 200 Jumamosi kwenye maandamano mjini Moscow dhidi ya uchaguzi wenye utata, lilisema kundi moja lisilo la kiserikali la OVD info linalofuatilia ukamataji nchini humo. Kundi hilo lilisema watu 194 walikamatwa kwenye mitaa ya katikati ya mji, mahala ambako maafisa wa Rasia walisema ilifanyika maandamano ya upinzani yaliyokiuka taratibu za kisheria. Mwanaharakati maarufu Lubov Sobol alikuwa miongoni mwa waliokamatwa pamoja na waandishi wa habari sita kulingana na ripoti ya shirika la habari la Ufaransa. Polisi walimuweka Sobol kizuizini dakika kadhaa kabla ya maandamano kuanza. Wanaharakati walitoa wito wa kuandamana baada ya wagombea kadhaa wa upinzani kuzuiliwa kushiriki katika uchaguzi wa halmashauri ya mji wa Moscow unaofanyika mwezi Septemba. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, dakika chache kutoka hivi sasa ninakukaribisha kusikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kilichorushwa jana siku ya Ijumaa. Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ninakukaribisha katika Live Talk, kipindi maalum kinachokujia kila siku ya Ijumaa sana, wakati kama huu, kutoka hapa studio zetu namba 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. Hii leo basi tunapata fursa ya kuzungumzia maradhi ya saratani au kansa kwa jinsia zote za kina baba na kina mama kufahamu kwamba maradhi haya dalili zake ziko vipi, huduma pamoja na tiba. Kwa kuendeshea mjadala huu, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nitakuwa nashirikiana na, na mwenzangu Patrick Nduibana, mpaka pale dakika 60 zitakapo malizika. Na washiriki katika mjadala huu wa leo tutakuwa naye uh, Dr. Riyaz kutoka hospitali ya Mombasa, Kenya, Riaz Kasman. Vilevile tutakuwa na Dr. Hans Mustafa, yeye ni mganga mkuu anayehusika na chanjo ya Ebola jimbo la North Kivu na pia mtaalam wa masuala ya kansa. Tutakuwa na Dr. Bernard Marasa, yeye ni mtafiti katika kitengo kinachoangalia ubora wa chakula na dawa hapa Marekani, FDA, na vilevile anahusika vile na kitengo cha saratani, hali kadhalika wa na manusura wa ugonjwa huu wa saratani, Mariam Kombo ambaye tutamsikia baadaye akitoa wa ushuhuda wake. Msikilizaji, unakaribishwa kushiriki katika live talk kwa kutoa maoni na mchango wako kupitia nambari yetu ya simu ambayo utaanza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Kwa kuanza tu kukufahamisha ni kwamba sote tunafahamu kwamba dunia tunayoishi hivi sasa kuna maradhi yanayoitwa ya saratani ambayo yanamkumba kila mtu bila kujua ni wakati gani na ni nani. Lakini kulingana na takwimu za dunia zilizotolewa na kitengo cha kansa ya kimataifa IARC kinasema kwamba hizi ni takwimu ni kwamba kesi mpya zimeongezeka kufikia milioni kumi na nane nukta moja vifo ni milioni tisa nukta sita na kama nilivyosema hizi ni takwimu kutoka taasisi ya utafiti wa kansa kimataifa IARC hadi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kama unavyosema mkamiti, uh, takwimu kuhusu maradhi ya saratani zinatisha hasa tukiangalia hali inayojiri katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Uh, uh, takwimu zilizotolewa na taasisi hiyo au kituo cha utafiti juu ya kansa mwaka jana, tukianzia kwa Burundi mfano, wanasema visa vipya 8682 vilipatikana viligundulika na mbili, li patikana, li hapa ni kujumuisha jinsia zote wanawake na wanaume na vifo mia elfu sita mia saba tisini na mbili vilitokea. Hapo ni Burundi na huko Rwanda eh, mwaka huo huo elfu mbili na kumi na nane visa vipya elfu kumi na mia saba na nne kujumuisha jinsia zote wanawake kwa wanaume vilionekana nchini Rwanda, na vifo elfu saba mia sita na sitini na mbili vilitokea huko Tanzania, ni kwamba visa vipya vya saratani mwaka, mwaka uliopita vilivyopatikana ni elfu arobaini na mbili na sitini huku kukitokea vifo elfu ishirini na nane mia sita na kumi Na huko Uganda visa vipya vya kansa au saratani vilivyoripotiwa elfu thelathini na mbili mia sita kumi na saba na vifo vilivyoripotiwa ni elfu moja mia nane ishirini na tisa huko Kenya, wizara ya afya uh, hapa hivi karibuni tu ilitangaza kwamba wakenya elfu thelathini na tatu walifariki dunia kutokana na ugonjwa wa kansa. nam basi, baada ya kutoa takwimu hizo, uh, turudi tena katika takwimu za taasisi ya utafiti wa kansa kimataifa ambao kajana, kwa mwaka jana uh, na wenyewe wamechambua kwamba mtu mmoja kati ya wanaume watano na mtu mmoja kati ya wanawake sita duniani ana kansa katika maisha yake ya kila siku, na mtu mmoja kati ya wanaume wanane na mtu mmoja kati ya wanawake kumi na mmoja wanakufa kutokana na ugonjwa wa kansa duniani. Labda tuwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba kuna aina nyingi za kansa, hasa ile ambayo inatambulika mfano kwa wanawake ni kansa ya matiti zaidi na upande wa wanaume ni ile kansa au saratani ya tezidume, tezidume, au prostate cancer, lakini vilevile kuna kansa ya ubongo, kuna kansa ya damu na hali kadhalika haswana utafiti wa taasisi ya utafiti wa kansa ya kimataifa wenyewe umechambua aina thelathini na sita tofauti za kansa katika nchi mia moja na themanini na tano basi kwa kuwa tayari tunao uh, uh, wataalam wa masuala ya saratani hapa katika laini ya simu moja kwa moja basi tuanze na daktari uh, riaz kasman kutoka nchini Kenya. Hebu kwanza tufahamishe uh, saratani inaambukizwa? Ina, ina na nini? Ama nini hasa kinachochochea mtu kupata saratani? Asante. Uh, saratani inaweza kutokea kwa mtu yeyote na, na inategemea ni saratani aina gani, na hiyo ndio inaweza kutujulisha kama kuna kitu fulani ambacho inatuletea saratani. Kuna baadhi ya saratani zinaweza kutokea namna hivyo tu bila sababu yoyote. Kuna baadhi ya saratani zinaweza kuwa kwa jamii, kwa hivyo kama uh, mtu mmoja amedhofika, uh, na hiyo saratani, watu wengine pia wanaweza kuwa na saratani kama hizo, na kuna baadhi ya saratani, kuna kitu fulani ambayo inaweza kutuletea, kwa mfano kama saratani hizo za vichwa, saratani za koo, saratani za mapafu. Uh, sana sana tunaona ni kama uh, tumbako sigara uh, tobako za kutafuna, ugoro, na hizo ni vitu ambazo zinaweza kutuletea saratani kama za maini uh, tumbo, zinaweza kusababishwa pia kama uh, na tobako pia zinaweza kusababishwa na vitu kama uh, kutumia kwa uh, alkohol ama kwa vinywaji kama pombe uh kuna baadhi ya saratani ambazo zinaweza kusababishwa na virusi pia uh, kwa mfano kama saratani za shingo la uzazi, saratani za maini uh, saratani ya maini inaweza kusababishwa na virusi kama za hepatitis B na C. Saratani za uh, shingo la uzazi inaweza kusababishwa kama virusi za human papilloma virus. Hizo ni baadhi za saratani ambazo kuna kitu fulani ambayo inaweza kusababisha. Shukran, Dokt Hans, endelea kuwepo katika laini ya simu. Na sasa, hebu niende kwako kwa uh, uh, uh, sasa niende kwa Dokt Mustafa Hans wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Je, saratani ni ugonjwa ambao unaambukizwa uh, kwa kurithi au ni ugonjwa ambao pengine moja, kwa njia moja au nyingine unaweza ka kutokea kutokana na, na uh, mawazo ambayo binadamu wanakabiliana nayo katika maisha yake ya kila siku? Haiko kabisa eh, kwa mawazo haiko. Pia magonjwa yanekuambukia, lakini magonjwa inayotokea mara mingi kufuatana na maisha tunayoishi kusema huku kwetu huku kwetu kwa DRC tunakuwa mara mingi na, na kasa hizo za maziwa za wamama, tunakuwa pia na kasa za za za, za za za wanaume, tunakuwa pia na nakasa za matumbotumbo ndani ya tumbu tunakuwa pia na kansa nyingi, na ni hizo karibu tatu zinayoonekana sana. Na kwa hiyo kwa wamama, mara nyingi inaonekana wengi ni wamama wenye hawakuweza kunyonyesha, mara nyingi hawakuweza kunyonyesha, na wanafikia miaka fulani, ndio wengi wamepata hiyo kansa no. na kuhusu hiyo kansa ya ya ya wamama pia inatokea na rsi, inakuwa basi wanaita call ya wamama mara mingi inatokea na virusi na hiyo virusi, na usiku chache wamama wanaanza kupata damu kutoka chini na inaleta shida nayo, inapatikana huko kwetu. Inapatikana pia hiyo kansa ya ya ya utumbutumbu, nayo inakuwa vilevile. Kwa watu wamekuwa na miaka fulani wanaanza kuwa na shida ya kuenda katika ki, ki, ki, ki, kikao kikuu, wanakuwa na shida hiyo. Ni kansa zinayopatikana huko kwetu DRC hai, hai, kutiane, lakini ni magonjwa inatokea ikikuwa eh, waganga mpaka leo hawakujua kabisa inakuwa ni nini, lakini a wa, inaacha watu wamepata hiyo makasa. Hata wenye kuvuta tumbako mingi miaka mingi, mingi, mingi, mara mingi wanakuwa na shida na hiyo kasa ya ya masafa. Hata wenye kukunya eh, pombe mingi eh, nayo pia inawaletea hiyo kasa ya maini. Ni kusema ni vitu tunaishi maisha tunaishi isiyokuwa ndani ya usawa mara mingi atea hiyo makasa za ngambo. Na nirudi kwako Dr. Riaz Kasman kutoka Kenya. Je, uh, baada ya kutuambia uh, hizo aina zote za uh, saratani, mtu atajuaje kwamba na saratani ya aina fulani, uh, dalili za mtu kuwa na saratani, mfano ukitupa tu mfano tu uh, saratani sijui ya ini, saratani ya koo dalili za za za au ya, te, ya, ya tezidume da, kwa wanaume dalili ni zipi? Atajuaje kwamba ana saratani? Saratani sana sana inamaanisha kuwa uh, kuna chembe chembe za mwili yetu, ama tuna chembe chembe za viungo ambazo zinamea kwa kasi zaidi kuliko inahitajika. Sisi tunajua kuwa kila wakati chembe chembe zetu za mwili zinamea kila wakati. Kwa mfano kama tukiwa tumeumia pahali, baada ya muda tutaona kuwa hiyo pahali imepona. Hata kama tukifanyia upasuaji fulani kwa hospitali, baada ya muda itakuwa imepona. Hiyo inamaanisha kuwa hizo chembechembe zinamea baada ya uh, kuathirika. Kwa hivyo hizo chembechembe yoyote ya mwili ambayo ikiwa inamea zaidi ama kwa kasi zaidi kuliko inahitajika inafanya ikuwe na saratani. Kwa hivyo kitu cha kwanza ambacho inatokea kwa saratani ni uvimbe. Tukiwa na uvimbe pahali popote, tukiona ama tukisikia, inamaanisha kuwa pengine kunaweza kuwa na saratani na inahitaji ipimwe kwa haraka zaidi. Alafu kitu kingine ni kuwa tezi tezi ama lymph node zikiwa zinamea, pia zinahitaji ifanyiwe uchunguzi zaidi, e, haraka zaidi, ili tuangalie ni kitu gani inaweza inafanya lymph node Saratani nyingi pia zinaweza kukuletea eh, kutokwa na damu ama kutokwa na uchafu fulani kwa kiungo. Kwa mfano, eh, kama kuna damu inatoka kwa njia ya choo, damu inatoka kwa mikojo, damu inatoka kwa njia ya uzazi, ama uchafu ambayo inatoka kwa hizo njia ya choo, mikojo, ama eh, uzazi, ama kuna Uh, damu inatoka kwa midomo, mapua tunaweza kujua kuwa tunaweza kuwa na saratani fulani. Asante sana. Uh, dalili zingine zinaweza kuwa ni kama kuna uh, uzito inapungua kwa mwili, mwili inapanda uh, joto kila mara, ama kuna uh, tokwa na jasho mingi pia Asante sana, tunakushukuru mshiriki. um, endelea kuwepo katika laini ya simu. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Patrick, pengine msikilizaji anaweza akasema leo um, katika Live Talk tumeleta mada hii haswa baada yeah, ya maradhi ya saratani na hii inatokana na uh, vifo vilivyotokea uh, hivi karibuni huko nchini Kenya, ambapo tumeshuhudia mbunge wa Kibira amefariki kutokana na maradhi haya. Hali kadhalika kiongozi wa cheo cha juu kabisa katika kampuni ya Safaricom huko Kenya, pia naye aliaga dunia kutokana na maradhi haya na kuacha maswali yasiyokuwa na majibu kwa jamii uh, inayotuzunguka Wananchi pengine, hata wale ambao wenye hali ya chini, wakiona kwamba hawa ni watu mashuhuri, wana pesa zao, inakuwaje basi pengine wanaaga dunia kutokana na maradhi haya? Je, yanatibika? E, maradhi haya lini walijua wanaugua maradhi haya na vitu kama hivyo basi. Hmm. Naam, eh, kama ulivyosema ni kwamba kabisa mada hii, baada ya kuona takwimu ambazo zinatisha, nimetoa takwimu za nchi nyingi za Afrika Mashariki, lakini huko Kenya kabisa, hata ukiangalia takwimu za huko Kenya ni kwamba idadi ya vifo kutokana na kansa iko juu sana. Mm-hmm. Hapa wanasema watu elfu thelathini na tatu wanafariki dunia kila mwaka kutokana na kansa, na, na mwaka jana visa elfu arobaini na nane ilipatikana au vinapatikana kila mwaka, visa vipya vya kansa vya saratani vinapatikana kila mwaka huko nchini Kenya. Basi uh, labda niende kwake Dr. Hans uh, Mustafa huko DRC. Uh, Dr. Hans, kumekuwa na uh, uh, wengi wanazungumza kwamba sisi na mimi najitia na na, na, na, na katika kundi hilo sisi wa Afrika huu hatuendi kupimisha a, kuju, kujua afya yetu ikoaje? e, na ndio maana unakuta mtu anakaa na maradhi kama vile kansa au saratani bila kujua. Hapo uliopo hapo uli, DRC Wakongomani wana, unaona kwamba wanakuja mara nyingi e, kwenye mahospitali kujipimisha ile wanasema check up ili wajue kwamba afya yao ikoaje. Ni kweli ile unasema, kwa sababu huku kwetu kabisa eh, matunzo imeonekana kuwa kunakuwa shida kidogo, na watu hawakujua kila mara kama kila mwaka imeomba kufika kwenye vituo waangalie mwili yote kama kunakuwa shida. Mara mingi ni wakati wameanza kupata shida, tukusema mfano mama ameanza kuona damu imetoka kwa chini, amekuwa na manunguniko, akienda kwenye hospital pale wamezua kansa kama wamekuwa mgonjwa na akikuwa mgonjwa e, kunakuwa vipimo vingi vyenye hatuna huko. Ndio mara mingi watu wanaenda nchi nchi mgeni kama India, wanaenda Amerika ama kusudi wapate matibabu mazuri. Hiyo inaonekana huko, na wenye hawana pato wamekufa kabisa. Kuna watu wengi wamepata hiyo kansa ya, ya ya mafafa na wamekosa namna wafanye, hakuna dawa hakuna vipimo vizuri, kwa siku chache wamefariki. Hiyo inakuwa kabisa shida tunayokuwa nayo ndani ya nchi yetu. Lakini kwa sasa kumekuwa pia mahospitali huko Bukavu, tunakuwa mfano hospitali ya ya Panzi wameangalia kansa pia ya ya kol ya wamama pale, wameangalia kwa haraka hata kwa maziwa wameangalia, wamefanya vipimo, wakiangalia kwa haraka na wakisaidia wakipatia watu matibabu na matunzo, inakuwa mara mingi wakituma watu Kampala, wakituma watu Tanzania, hata Nairobi, kusudi waende kupata matunzo, lakini kabisa inakuwa shida huko kwetu, kwa sababu watu hawana, hawayakuwa nayo ndani ya mafikiri kwenda mahospitali kila mwaka kujipima, kufanya check-up kila mwaka kujua ni nini nawasumbua. Wanangoya wakikisha kuwa ndani ya magonjwa na magonjwa ikisha sogea mbele ndio wanaenda kwenye vituo. Ndio shida tunayokuwa nayo kabisa. Shukrani sana, uh, Dkt. Hans kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Katika laini ya simu yupo Mariam Kombo ambaye ni mmoja kati ya watu waliougua maradhi ya saratani. Hebu tusikie ushuhuda wake. Uko vipi Mariam? Karibu. Asante sana kwamajia. Naitwa Mariam na mimi ni savaiva wa maradhi ya kansa na Kusema kwa kweli huu ugonjwa ile akipata tiba na mapema utaondoa hofu, na nafikiri hii maradhi kwa hivi sasa umekuwa kubwa, ni kwa ajili ya kuwa watu wajijitokeza hivyo ipasavyo, na nafikiri kule kujitokeza ma na mapema ndio lhu kubwa sana kwa haya maradhi, na naona pia mtu akipimwa kwa mapema kwamba ile changamoto pia itakuwa ni upande wa matibabu, inakuwa rahisi manake wakati watu wakija kufika stage three ama four, hali zakizidi kuwa ngumu, na wakati vitu anawezohusika na gharama zinakuwa juu zaidi. Nafikiri pia hile pia mtu akisema kwamba ajitokeze kupimwa anakuwa na ile hofu kubwa kwamba ima ingipatikana habari kubwa kwanza, pale mara moja inapotokea inakuwa inasemekana kwamba ni kifo na mi naamini kwamba binadamu alipoumbwa, kwamba kuna siku ya kuzaliwa na kuna siku moja tutakuja kuondoka, ila hii ni maradhi hayo, ama sio maradhi hayo. Mariam, tunashukuru sana, yeah, kwa muda wako wa kujumuika na sisi kutueleza na kutupa ushuhuda, yeah, wako katika maradhi haya. Lakini swali jingine ambalo linajitokeza, kama ukiwa uko huru na ungependa kushirikiana na sisi ukatueleza, saratani uliopimwa ukagundulika nayo kuwa nayo ni saratani aina gani, anakiti yeah. Uh, na je, ulijuaje uli kama una saratani ya matiti ulikuwa, ulianza kujipima nyumbani au ilitokea tu ukaumwa ukaenda hospitali au m, nini kilichopelekea wewe mpaka kufika pale ulipofika na ukapatiwa matibabu? Na leo hii tunamshukuru Mungu na tunakushukuru pia kwa wewe kutumia muda wako kuweza kutupa ushuhuda huu um, huucha ja, ja kwanza, nika niliona nilisikia kama gondodi kwa titi alafu ile wa kwamba nilisikia mama mmoja pia akitoa ushuhuda wake. Sasa ile ushuhuda wake na ile examination, na mimi kuangalia katika kiti, nikaona zile dalili. Nilipoona hizo dalili, ndipo nikaanza kukimbia kwa hospitali general, ndo hapo uchunguzi wakaanza kuzifanya kikubwa. Pia naona katika hii hali ikiwa kwamba madaktari ingeomba kwamba hili jambo lipo inavyochukuliwa na kufanyia hizo biopsi kuna ule kuchelewa kwa yale majibu lao, kile ukienda daktari, nakwambia siku kadhaa sasa, zile siku napozidi kuongezeka, nayo hii sehemu zinazidi ku Shukrani sana uh, Dr Riyaz Kasman uh, kutoka hospitali ya Mombasa, Kenya. Hali kadhalika, shukrani ziende kwa Dr Hans Mustafa <tutu> daktari mkuu anayehusika na, na chanjo ya Ebola katika jimbo la North Kivu na vilevile mtaalam katika maswala ya saratani vilevile. Tunamshukuru uh, Mariam Kombo ambaye yeye ni survivor katika ugonjwa huu wa saratani, ambapo yeye aligundulika na saratani ya matiti na hali kadhalika, tunakushukuru wewe msikilizaji uliyetumia muda wako kutupigia simu, na wewe pia uliandika maoni yako. Tunashukuru sana kwa kuwa nasi mpaka hapa. Ndio tunakamilisha Live Talk ya leo Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Uh, mwongozaji wa matangazo haya alikuwa ni Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Hapa studio nimeshirikiana na Patrick Ndwimana ni Mkamiti Kibayasi, na kutakia wikendi njema. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Korea Kaskazini inasema kiongozi wao Kim Jong Un anasimamia jaribio la karibuni la ufiatuaji mfumo mpya wa roketi ambao unaripotiwa una uwezekano wa kuongeza uwezo wa Pyongyang kupiga malengo huko Korea Kusini, ikiwemo e vituo vya jeshi la Marekani vilivyopo huko. Shirika rasmi la habari la serikali ya Pyongyang limeripoti Jumamosi kwamba Kim alisimamia jaribio la mfumo mpya akitoa mwongozo wa ufyatuaji roketi kadhaa. Mpatanishi wa Umoja wa Afrika Muhamed Hassan Lebat anasema baraza la jeshi la muda nchini Sudan TMC pamoja na viongozi wa waandamanaji wamefikia mkataba wa serikali ya muda kwa miaka mitatu, ambayo itaongoza kupatikana utawala wa kiraia. Marekani na kundi la Taliban leo wameanza mzunguko wa nane wa mazungumzo ya amani katika mji mkuu wa Qatar, Doha. Maafisa wanasema mzunguko huu ni muhimu sana katika mashauriano ya amani yaliyobuniwa kumaliza miaka kumi na minane ya vita nchini Afghanistan. Mwisho wa muktasari wa habari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc