Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu katika matangazo ya VOA Express, ikiwa ni siku ya pili e, toka mwezi wa nane kuanza kwa katika mwaka huu wa 2016, na na ninakukaribisha sana katika matangazo ya VOA Express. Mimi naitwa Idi Ligongo, wikendi imeanza nama. Kati ya yale msikilizaji, utakayosikia kwenye VOA Express ni kwamba tunarejea kwenye mpaka wa Rwanda na DRC. Sasa hali wanasema ni ya kuosha mkono, lakini wengine bado wanasema hamna kitu kama ebola hmm. shughuli ni pevu kwelikweli, Kennesi Bwire. tutaingia pia Tanzania mm -hmm, kulikoni ni kwamba hivi sasa Tanzania inapitia kipindi ambacho imekuwa ikikosolewa juu ya uhuru wa vyombo vya habari na nafasi ya wanahabari, kama unavyoelewa, ambako hivi sasa mwanahabari anayeandika habari za uchunguzi Eric Kabendera bado yuko mikononi mwa mamlaka. Kwa hiyo tutasikia kile ambacho waziri wa habari anachokieleza juu ya hiko ambacho kimekuwa kikiendelea. Lakini vilevile vile leo ni siku ya Ijumaa, burudani ziko nyingi kwelikweli. mm -hmm. E, tutaungana na mwenzetu Josephat Kioko atupashe e, yale ambayo yanatarajiwa katika burudani mwishoni mwa juma hili. Tutaogelea zaidi katika maswala ya soka. Aha, majirani wanakutana tena wikendi hii atatuarifu Josephat Kioko nam moja kwa moja, tuanze tuelekee Uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo Ausere Malivika uh, yupo eh, katika mji wa Goma mpakani kabisa wa Rwanda eh, na Burundi, mpaka ambao hii siku ya jana ulileta sokomoko kwamba umefungwa, lakini baadaye ulifunguliwa baada ya kupita saa zaidi ya tano. Ausere Malivika eh, jana ulivuka mpaka wewe kwenda upande wa pili wa Rwanda na kurejea DRC. Tueleze leo mambo yakoje hasa. Asante sana Kene Bue. Uh, ni kwamba sasa hivi wakati ambapo tunazungumza ini dakika like, chache ndio limetoka katikati ya mpaka wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na shughuli zimerudi kama kawaida, yaani biashara zimetoka kwenye upande wa Rwanda, mji wa Gisenyi na vile wananchi wa Rwanda wametoka Jisenyi kuja kufanya biashara zao katika mji wa Goma upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini utofauti ambao umeonekana leo ni kuona kwamba hata polisi wa Rwanda na watu wa wizara ya afya wote wanaandamana katika kupekua, kufanya uchunguzi wa moja kwa moja wa watu, wanalazimisha watu kuosha mkono na vile wamekuwa na, na vipimo ambavyo vya kupima joto. Vile vile upande wa Kongo polisi hapa wenyewe wamechukua vile vifaa vya kuosha watu mkono na vile vile vipimo vya kupima watu. Hiyo ndio utafauti ambao umekuwa, kwa sababu shughuli hii iliyokuwepo ilikuwa tu wizara ya afya, wizara ya afya ndio alikuwa wanafanya, lakini tangu leo asubuhi, yaani hata imekuta polisi wenyewe wanaweka watu kwenye mstari kwenye lin, kuwapeleka kwenye maji ama wenyewe wanakuja na maji ili watu waoshe mkono, na mwenyewe wakati nimekuwa hapa ni kwamba watu wakasema wanapongeza kwanza serikali ya Rwanda kuweza kukubali kufungua mpaka kwa sababu ilikuwa imeleta hasara sana kwa miji ya Goma pamoja na Gisenyi, na walisema hivi watu wananao mikono sababu ya kuogopa magonjwa yenye inatokea. banasema magonjwa inatokea sana sana kwa mikono, ndio wanaigizija watu wanao mikono na ma yenye kwa mo dawa na uchafu itoke juu, kile kitu kitakusa, kwa mtasalimiana ile magonjwa wanasema inaingia kwa mikono. Ukishasalimia mwenzenu mwenzenu, ni atajikuta kama mkinywa, atajikuta mlicho mu mapua, mafasi fulani fulani, kwenye matundu zinakuwa kwa mwili ya mtu, na magonjwa inaweza pitia pale. Ndio maana wanaigizije watu banawe mikono mbele ya ya kuvuka fasi yote, na bapime temperature ya iko. Na sasa hivi tuko katikati ya mpaka jana watu hawakwenda mepokeaje leo wanaenda? Wana, watu wamefurahi ba sababu watu wamevuka bakipima, watu watu wakinawa ba ba ba mikono Rwanda, banakuwa ba siri na watu wanaingia juu wamepimwa na wamenawa mikono, nao na mkono a kuepukana na malali ya Ebola. Itasaidia, kwa sababu ni kujikinga na malali, ndio maana ananao mkono kwa sababu isije kanipata mikono e, ebola vite ebola. Naam, sasa malifika. Uh, kile ambacho kipo hivi sasa hapo mpakani, maanake tumeambiwa kuna uh, juhudi ambazo zimeongezeka zaidi za kuhakikisha kwamba wale ambao wanavuka mpaka kwa namna yoyote ile, eh, hawavushi eh, virusi vya ebola endapo inatokea mtu ameambukizwa bila yeye kujijua. Uh, kwa kweli sasa, tatizo lililoko ni kwamba unajua, ebola unaweza kuambukizwa ebola hiyo siku hu, hu, hu, ebola hiyo huwezi tambulika kwamba una ebola, ni baada ya siku kumi ama baada ya siku ishirini na moja ndio mtu anaonekana sasa na hizi dalili za ebola. Kwa hiyo hata kama kuna mtu ameambukizwa leo ama ama, ama, ama, ama kesho ni vigumu kufahamu kwamba na Ebola na hata kuongeza joto. Lakini sasa hivi kile ambacho kipo ni kwamba ni Wizara ya Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ikishirikiana na WHO wanaendelea kuwapa chanjo, wakishikia taarifa mbaya mbaya tu wameenda moja kwa moja kuwapa ku watu chanjo kama njia moja ya kuweza kuzuia watu, alafu vilevile wameomba kwamba watu waache kusalimiana kwa mkono, hata huo upande wa miseni Rwanda na upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na vile watu kuepuka kufanya ngono hovihovi, kwa sababu ngono vilevile ni mojawapo wa njia ambazo zinaambukiza ugonjwa wa Ebola. Na kama vile ilivyozungumza ni kwamba yule mwakilishi ama mkuu kiongozi wa kamati ambaye aliwekwa na rais Felix Chisekedi Muyembe, ye anasema kwamba ni miezi mitatu tu hata ugonjwa huko, lakini watakuwa wameudhibiti. Kwa hiyo watu wanasema waangalie kitakachotokea, lakini kwamba Rwanda mm, hiyo na imani na, na, na serikali ya Kongo kwamba inafanya kazi kama vile kukuwa na amani ndogo. Asante uh, sana, sana uh, Ausre Malivika, kutufahamisha yale yanayoendelea hapo. Na moja kwa moja, Kennesi Bwire, tuelekee nchini Tanzania. Mwandishi wetu wa habari wa jiji ni dares Salam Georgi E, Kanuti Njogopa, e, huyu mzee mi namwita mzee wa chukuchuku. Ntakwambia habari ya chukuchuku mwishoni mwa juma hii tutaongea habari ya chukuchuku Njogopa. uh, habari za Washington. Tupo wazima mzee wa haya chuku. Chuku chuku chuku. Chuku. Tunafahamu kwamba waandishi wa habari wameripoti kwamba wamekuwa wakipitia wakati mgumu na siku si, si nyingi, kuna mwandishi wa habari alikamatwa na baada anazuiliwa kabendera. Maafisa wa serikali wanasemaje kuhusu uandishi wa habari nchini humo? Wanalengwa kwamba wanafanya makosa kama watu wengine kawaida, ama kwa sabu, kwa kazi yao wanayoifanya? Naam, hiyo ndio mada kubwa inayozungumzwa kwa wingi hapa nyumbani na mara zote waandishi wa habari wanajihisi wakati mgumu zaidi wakati huu, kwa sababu mazingira sio rafiki ya kufanya kazi za uandishi wa habari ileo. Waziri anahusika na masuala ya habari, Dkt Harison Mwakembe, wakati alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari, wanahabari walimbana hilo moja ya eneo kwamba mazingira ya waandishi wa habari hapa sasa sio rafiki, naye alisema kwamba wakati mwingine wanahabari wanayakuza mambo wanajaribu kutumia falsafa za nchi za Magharibi na kuzileta katika nchi kama za Afrika, wakitaka yale yanayofanyika kule yafanye hapa. Lakini pia anasema baadhi ya nchi hizo ambazo zinaonyesha kidole Tanzania nazo ziko kinara kwa kuharibu na kuvuruga uhuru wa vyombo vya habari. Baada ya hapo wanahabari pia walimhoji waziri huyu kwa sababu kumekuwa na magazeti yanayochipuka sasa yanaotizamwa kama yanatumiwa na baadhi ya makundi watu, kuwachafua watu, kuwakosoakosoa watu. Na kama unakumbuka, hata makatibu wakuu sisehemu walistafu waliandika waraka wakikasirishwa na munu mkuu. Katika hilo Waziri Mwakende alisema hivi, mi naomba tu yoyote anayeona kwamba heshima ya jina lake hey, personally imeharibiwa, aende mahakamani, kama ambavyo mimi mwenyewe nilienda mahakamani. Sikutumia nguvu yangu kwa kwamba mimi ni waziri wa katiba na sheria, hebu fungie hilo gazeti. Hapana, ila ah, ukimgusa mkuu wa nchi kwa mfano sasa, jamani, kila nchi ina utaratibu wake. Hapo sasa umeishafika kwenye do that. Sasa njogopa kwa mfano huu anaotoa waziri, kumguza kiongozi wa nchi, maanayake ni kwamba unapoandika taarifa ambazo zinamkosoa mkuu wa nchi, ndio unajipata matatizo, na inabidi tuandike habari zingine ambazo haziwezi kumkosoa ana alitoa ufafanuzi wowote hapo? Hakutoa ufafanuzi wa moja kwa moja, lakini kinachoonekana hapo ni hivyo hivyo, kwa sababu kama watachimba uh, chimba na kuradisi masala yanahusu mkuu wa nchi, bila shaka kwa mujibu anavyosema vyombo uh, vya dola vitakuwa juu yako, vikikuandama vikikufuatafuata. Ndivyo tena. Tahadhari hiyo wameiweka wazi kwamba mkitaka kuandika kwa andikeni, lakini mkigusa eneo ambalo linahusu masilahi ya taifa na hata kumgusa kiongozi ya nchi, hapo mtakuwa katika wakati ambao bila shaka lazima mtakuwa mkihojia hojia mara kwa mara. Una swali sasa, njogopa uh, kile ambacho kinaendelea labda juu ya huyu mwanahabari Eric Kabendera, kuna taarifa zozote na taarifa zinazokanganya, kwamba kwa sababu mara ya kwanza alipokamatwa hipi ilielezwa kwamba alikuwa katika idara ya uhamiaji akihojiwa kuhusu uhalali wa uraia wake, lakini mujibu wa taarifa iliyotolewa leo na wakili Jebra, uh, inaelezwa kwamba polisi wanamhoji sasa, anatuhumiwa kukiuka sheria inahusu Uh, wanaita kwa kimombo, cyber crime mtandao kwa kuandika habari za uchochezi dhidi ya Rais Magufuli akiandika katika gazeti la Economics la London Ingereza. Naam, asante sana Georgi, uh, Njokopa kwa kutupasha hayo kutoka nchini Tanzania na hivi sasa moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. China imekosoa mapendekezo ya rais wa Marekani Donald Trump ya kuongeza ushuru zaidi kwa bidhaa kutoka China. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi akizungumza katika mkutano na waziri wa mambo ya nje mjini Bangkok, Thailand, amepinga ushuru wa Marekani wa bidhaa za China zinazoingia Marekani uliotangazwa na rais Donald Trump Alhamisi. Wang Yi amesema hatua ya kuweka asilimia kumi kwa bidhaa za China zinazoingia Marekani siyo ya kujenga na wala siyo njia nzuri ya kusuluhisha mgogoro wa kibiashara . Mtihani wa kwanza wa uchaguzi chini ya waziri mkuu mpya wa Uingereza Boris Johnson haukwenda vizuri. Chama cha Liberal Democrats kimeshinda kiti cha bunge kilichokuwa kikishikiliwa na chama cha Conservative na kumwacha waziri mkuu Johnson aliyeingia madarakani kiasi cha wiki mbili tu akiwa na wingi wa kiti kimoja tu bungeni. Hilo limetokea huku Johnson na akikabiliwa na mpango wa bunge hivi karibuni kuhusu mpango wake wa kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya. Jeshi la Uingereza lina karabati bwao kubwa la maji katika mji wa Debshire katikati ya London, katikati ya nchi ya Uingereza, ambalo sehemu yake imeanguka na kuwa katika bahari ya kupasuka kabisa na kusababisha mafuriko katika mji mzima. Zaidi ya watu elfu moja wa wali Bridge wamehamishwa sehemu nyingine, na baada ya bwao hilo kuharibika vibaya kufuatia mvua kali iliyoonyesha hivi karibuni. Maafisa wameonya kwamba bwawa hilo lenye hifadhi ya maji katika sehemu ya juu ya mto huo lilikuwa katika hatari ya kuanguka na kuhatarisha maisha ya watu. Mashambulizi sita mabomu yametokea katika mji mkuu wa Thailand Bangkok, katu mkutano mkubu wakati wa mkutano mkubwa kati ya maafisa wa usalama na wajumbe wa ngazi ya juu. Hakuna majeraha mabaya yameripotiwa, lakini kuna watu wachache wamelazwa hospitalini. Waziri wa mambo ya nje wanakutana Bangkok katika mkutano unaohudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na mwanadiplomasia wa ngazi ya juu wa China Wang Yi, miongoni mwa maafisa wengine wa kiukanda na dunia. Mashambulizi yote sita ya mabomu yametokea mbali kidogo na sehemu ya mkutano. kuwawa tena, ni uwe unasikia mtu anakwambia ni uwe ni uwe, inabidi utafsiri kidogo. Huenda si, <laughs> si, si kwamba anataka umwondolee uhai. Hapana, inaweza <laughs> kuwa na tafsiri yake nyuma ya pazia. Aya basi, msikilizaji, tunasonga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express Ijumaa leo, moja kwa moja tunaelekea katika jicho na Lucy Patrick. Sasa Kenesi Bwire, nimwai kuona ukiwa umeposti wewe, unasema mi naumwa sana leo. Apana, kwenye mtandao wako <laughs> <Kwa> <laughs> Facebook, vile nikasema huyu jamaa anaumwa kweli. Uliona mimi mimi nikiposti ama bwire mwingine, Kenesi bwire? ah, kwa kawaida najaribu kuzungumzia bwire kwa <laughs> muktadha kwamba wewe msikilizaji, sio mimi bwire. Haya, <laughs> tunakuuliza ye kwako, wewe msikilizaji wangu, ni kwamba inakuwaje, unaumwa hmm, alafu unaposti huko kwenye kitanda hivi, jamani, naumwa kwelikweli leo, lakini si vile tu linalo mm. Nitumia neno kukera, ama nitakuwa nimeingia maswala mengi sana ah, Inawezekana linakera kwa namna moja ama nyingine. Napiga picha wile mm -hmm. mimi mm -hmm. Nasema feeling sick with eight, nine others, wewe akinaidi akina nani wote nawatag mle kwamba naumwa na nyinyi pia <laughs> haya, tusikilize basi leo mambo ya jicho ni wasaa wa jicho letu, nami ni Lucy Patrick. Siku ya leo jicho linamulika swala zima la mitandao ya kijamii. Ni sawa ukiwa unaumwa ukaposti picha katika mtandao wa kijamii, au ndugu yako akiwa anaumwa ukaposti katika mitandao ya kijamii? Hili swala mnalitazamaje? Kwa majina Ezra Mtemi, ukiniita Boniti Mbogera hujakosea. Nachangia hoja kama ifuatavyo, mtu kuposti anaumwa, nafikiri si kusaidiwa. Uposti kitu ambacho unaweza kusaidiwa, si kila unachoposti mtu anakipenda. ya nini posti unaumwa na kati hayuko mtu wa kukusaidia, unavyoposti kitu katika mitandao ya kijamii, hawezi kukusaidia chochote. Kwa hivyo, vile ni kujicholesha mwenyewe matatizo yako. Kama ni kitu kinaposti, labda ugonjwa, labda ni vile mtu anahitaji kuchangiwa, sio kusema naumwa kichwa, unaposti naumwa tumbo na posti hapo ni kuyachora maisha yako mwenyewe. Naitwa Sifa, naomba nichangie mada hii kuhusu kuposti picha mitandaoni ya uh, ugonjwa au ndugu wa kwangu au wa ndugu yangu. Kwa mtizamo wangu, mimi naona inategemea, itategemeana na mazingira. Inawezekana labda nime, nimeomba msaada lakini pia wanaoposti picha wakati mwingine wakawa wameomba ridhaa yangu wazisambaze picha, kwa maana ya kunitaka msaada, kwa kuwa kuna matatizo mengine unakuta yanahitaji pesa nyingi, labda milioni mia mbili, milioni mia. Unatakiwa uende nje ukatibiwe. Kwa hiyo ni lazima watu watoke nje zaidi kusaidia, watumie ushawishi mkubwa wa watu wa kuchangia kwao, lazima waonyeshe ukubwa wa tatizo lako au usilias wa tatizo lako. Aa, lakini pia ni kosa kubwa kuposti picha, na nisingependa mimi au ndugu yangu yeyote au Mtanzania mwenzangu yeyote kupigwa picha bila ridhaa yake wala ridhaa ya ndugu zake na watu wanaomhudumia kupigwa picha tu ili mradi alafu ikasambaa. Ni kosa, mimi binafsi nisingependa. Lakini pia hata mtu ambaye anahitaji msaada, wakati mwingine unaweza ukatumia njia hata ya kuelezea tu ukubwa wa tatizo la mtu, lakini pia ukatengenezwa mazingira ambayo yanaonyesha how serious ya tatizo lipo, na watu wakachangia tu na pengine binafsi nisingependa watanzania tuwe tunafanyiana vitu kama hivyo. Kuna watu wengine unakuta yani ni picha mbaya yani mpaka uwezi kutazama mara mbili. Naitwa Rebeka, naomba kuchangia hoja. Mimi naona umuhimu wa kuposti picha mtandaoni upo, kwa maana kwamba inaweza ikawa inasaidia kutoa taarifa kwa ndugu jamaa na marafiki ambao sina mawasiliano nao kwa wakati huo, wakafahamu hali nilionayo au hali alionayo ndugu yangu au rafiki yangu ambaye anaumwa. Kwa hiyo wanaweza wasimsaidie kifedha, lakini wakamsaidia kwa kumwombea, wakamsaidia kwa kumfariji, wakamsaidia kwa kumjulia hali. Hivyo mimi naona umuhimu upo kwa sababu, kama mitandao ya kijamii inatusaidia kwa ajili ya kufanya vitu vingine na tukafanikia kwa nini isiwe kutoa taarifa mtu akiwa anaumwa? Mpaka hapa jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Idi, mimi ukiniweka tag mm -hmm. na kuondoa kwenye orodha ya marafiki zangu haya hmm. Msikie jamani, wale wote ambao sababu unakuwa, unakuwa, unakuwa niseme huna nidhamu. Hivi ni kukufuata au kukufollow Ha, hivyo ni sawa tu hmm, lakini vile vingine ni kwamba mimi naenda matembezi yangu huko, napiga picha alafu naweka ile naitwa tag. Haya basi nakujumulisha kwa mambo yangu, wakati ukiamka unaona nimekuingiza kabisa, kikosi kizima kinaingia basi tuende kwenye kifolongo kifolongo, eh, hapa hapa ni Romy Jones the DJ eh, DJ huyu wa Diamond Platinumz, malkia mm -hmm. wa mipasho nchini Tanzania, Khadija Omar Kopa, bila kumsahau Maro, Mboso, Mboso sasa hivi anajulikana kama Mboso na Lava Lava. Hapa anakuambia kifolongo, kikosi kizima, jeshi hili, haya -hmm. rudi kwenu chama wima, kifolongo, kifolongo. ndo hapo amekutana magwiji hapo, akishakwepo gwiji huyu, Khadija Omari Kopa, Kenesi Bwire huyu, uh -huh. Eh, kene huyu, eh, mwanamama, mm. Eh, kwa kweli historia yake ni ndefu sana katika uh, hii miondoko ya taarabu ya kisasa, na akiandika naika... na mashairi inabidi uende maktaba kidogo, uka ukatafute e, mashairi ya wale washairi wa, wa wote mahiri uliwahi kuwasikia. Hapa amenigonga itabidi nimwambie aisa uh, aida nikae, mm -hmm. chini nisikiliza vizuri polepole ni ainishe, lakini unaambiwa amepanda, amepanda gari lenye pilipili hapo pili. itaeleweka kidogo <laughs> <laughs> E, basi kasikia ukali wa pilipili mwenyewe ukajipandisha hilo gari nam na, na mm -hmm. ni Jumaa leo eh, hivi sasa tunaelekea katika maswala ya burudani. Naamini watu wengi sahivi wanajisogeza sogeza eh. Mm. E, wanajisogeza sogeza katika sehemu mbalimbali kutaka kuona mambo yanakwendaje na kujipanga kwa wikendi kwa wikendi, mm -hmm. Lakini Ijumaa binafsi, mi si uh, ni siku ambayo naipenda kweli, kwa sababu najua Jumamosi na Jumapili nitakuwa nimelala laki ndio. Lakini unajua Ijumaa ndio inakuwa na shughuli nyingi sana, hasa kwa kinaidi hivyo wanaokuja ofisini, mm -hmm. kuwa na mm -hmm. shughuli chungu nzima lukuki <laughs> lakini wikendi inakuwa kidogo kama ni mambo yako ya kutazama mpira kama mwanaspoti, ili ligongo hivi kama mm, ni kwenda kwewe mwenyewe kuvaa njutu kuingia uwanjani mazoezi, basi na ndio maana tunajitayarisha kwa burudani. Sasa hiyo eh? Kesho tujue nini kina kinaanza. Msimu, msimu, msimu, msimu wa mabishano unaanza, mm. eh, Josphat Kioko tueleze je msimu wa mabishano kwa majirani na na wenyewe vile vile umeanza au utaenda kumalizika? Mabishano hayajaisha kwa sababu uhasama wa AFCON bado unaendelea, na sasa hivi ni michuano ya CHAN kombe la timu za ligi za nyumbani. Tanzania walipotoka bila kufungana na Kenya Rande Stars, Taifa Stars wikiendi uhasama huu ishia hapo, wanaonekana warudiane jumapili hii katika uwanja wa kimataifa wa Moi Kasarani hapo Nairobi, na watakayefunga kama ni sare bati ya mabao basi Harambee Stars itakuwa imeingia, lakini wakitoka sare tena bila kufungana wataamua kwa penati. Huu ni mchuano ambao ni mkondo wa pili na utachezwa hapa Nairobi. Sasa wakati mechi ikisubiriwa, kuna mazungumzo kwamba timu ya Kenya wachezaji ambao bado walishiriki wa, wa, wa, wa AFCON bado hawaja lipo, wanasubiri marupurupu sasa. Ma, ma, magazeti vyombo vya habari, mitandaoni wanasema hii mechi huenda vijana eh, hao wakasusia. Na kweli mmoja wa maafisa waandamizi katika shirikisho la kandanda hapa Kenya, habari ya Kenya, amesema kweli wanadai, na marupurupu wanadai eh, wengine hawajapata malipo tangia washiriki wa washiriki AFCON. Kumbuka Wachezaji wengi hapa walikuwa katika michano ya Afcon na inaweza kizungumkutikati kua katika mechi ya hi kwa kwachan Kioko, tunajua kwamba marafiki hawa wawili majirani, wakati wa mashindano ya Afcon walitetemwa, ndio, ne, ndio neno linatumika sana, walibebwa waligongwa, na baadaye baada ya kukutana mmoja akaamua matatu mwingine mawili. Wanapokutana tena sufuri sufuri. Sasa wanakuja mkondo wa pili. Unapozungumza na makocha na mashabiki, wanachambuaje hizi timu mbili? Mimi nimezungumza <tipa> na mashabiki wengine wenye uzalendo na wengine wanajua kuchambua mpira, ukweli nakuambia bure. Kuna wengine wanaambia Taifa inaweza kuja nikakataa kufungwa, wakatoka sare na wakienda mikoaji ya penati washinde Harambee Stars, wale wa Kenya, wanasema tuko nyumbani, tutapiga Tanzania tena tuizopiga huko Misri katika michuano ya uh, AFCON na inasubiriwa ionekane kama kweli Kenya imeingiwa na matatizo ya kutaka kususia mamarukuruku ma, ma, kutaendaji. Sasa mchuano huu hii naona unaweza ukaenda kizozote Nakumbuka ni michuano ambayo inashirikisha nchi zingine za kikanda. Burundi iliposhinda Sudani, watakuwa na anarudiana Jumapili vilevile, na mechi nyingine ilio Jumapili itakuwa ni kati ya Ethiopia na na Jibuti. Somalia waliandika Uganda katika nchi ya Jibuti, lakini sasa watarudiana Uganda, itakuwa ni mechi ya kesho Jumamosi katika michuano ya kufuzi kwa Chani. Kila mwamba ngoma huvuta upande wake, sio kila mm -hmm. mwamba wa ngoma huvutia upande wake, lakini katika <laughs> kitakwimu ki, za soka mm. eh, zinapokuwa hizi mechi za nyumbani na ugenini mm. N, wanasema ni hatari zaidi ukiwa umekwenda kucheza ugenini, alafu ukatoka sifuri sifuri, alafu unaku, unarudi nyumbani unacheza, maanake ukiruhusu godi lolote tu mwenzako anakuwa na mtaji wa magoli mawili. Na kuna wengine wanaopenda soka sana, wanapenda kuangazia historia zaidi, watakuambia kwamba Tanzania kuifunga Kenya haijawahi nje ya Tanzania, lakini huwa inailemea hmm, Kenya ndani ya Tanzania. Mara hii inakuwaje sare? Historia inaonekana inavunjika. Ina, inakosa makali yake mm-hmm. Kwa hiyo so subiri tuoni hiyo siku ya Jumapili uh, ambayo mchezo utakuwa ni kwamba lazima mmoja afungwe lazima haya. <laughs> Shukran sana Josephat Kioko, na sisi tunaona hapa muda unakimbia kwelikweli, na si tunataka kukimbia kuondoka hapa kwenye hiki chumba chenye baridi kali sana hapa Washington DC. Basi msikilizaji, tunazidi kusonga mbele katika matangazo ya VOA Express na yale ambayo hivi sasa anaweza nikasema yanavuma ni kuelekea Eh, kuanza pazia rasmi la ligi eh, ya Uingereza hapo anaongea, mm -hmm, ambapo Kennesi Bwire <laughs> anafurahia kweli timu yao imesajili yule mchezaji Pepe eh, lakini shughuli bado wanasema ni pevu kwa timu nyingine ukiondoa timu ya Liverpool na timu ya Manchester City kusajili, si hoja. Jinsi utakavyowatumia wachezaji ndio hoja. Haya, sisi mm, tunakimbia kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, Kennes Bwire, shukran kwa kwarasi, tukutane tena eh, Jumatatu katika matangazo mengine ya VOA Express, kutoka hapa Sauti ya Amerika VOA Washington DC.