Barabara kabisa, VOA Express hewani. Leo ni Jumatano, tarehe 31 Julai mwaka 2019 anayokaribisha katika matangazo ya VOA Express leo kutoka Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana, lakini hapa studio nipo pia na mwenzangu Kennes Bwile. Jina la kwangu katika VOA Express leo, katika mjadala tutakuwa tukikuuliza wewe katika nchi hiyo unayoishi, sitaki kuita nchi yako, kwa sababu ni ya kila mtu, sio ndio? Hapo unapoishi, maafisa wa polisi wanapokuja kutekeleza sheria, lile jukumu ambalo wamewekwa kutekeleza sheria na utulivu, kazi yao wanapoifanya nakuridhisha wewe? Wanapokamata mshukiwa, wanapo mchakato wote wanaotumia kukamata mshukiwa inakuridhisha kama raia wa nchi ile, ama unaona kuna njia nyingine ambayo wanastahili kufata ili kuhakikisha kila mtu anafurahia utendakazi wa kila mmoja. Naam, hiyo ndiyo mada ya barazani leo, na ukizungumzia hilo, ni kwamba tutarudia huko Tanzania kujua mengi zaidi yanayoendelea baada ya yule mwanahabari anaitwa Eric Kabendera. Zimezungumzwa habari nyingi tu kuhusu kukamatwa kwake. Tutaungana na mwandishi wetu wa huko Dar es Salaam, atatupa mengi zaidi yale ambayo sasa ni mapya ambayo yanajulikana hivi sasa, lakini vilevile Kenes, ibola, ibola DRC bado ni tishio kubwa sana, bado ni tishio kubwa. Uh, kuna kisa ambacho kilitokea cha mgonjwa huko Goma, ni kisa cha pili, ni mgonjwa wa pili. Uh, alipatikana na ibola. Uh, ilikuwa ni siku ya Jumapili, lakini sasa mgonjwa huyo amefariki dunia na wasiwasi wasi ni mkubwa kabisa, Kenneth katika hospitali ambapo alikuwa amelazwa baada ya kupelekwa kule kuonyesha dalili uh, baadaye zilizogunduliwa kwamba alikuwa naugua ebola. Wagonjwa aliotangamana nao wameingiwa na hofu kwamba huyu mtu tulikuwa tunamjua, alikuwa mwenzetu hapa, mwenzetu hapa tulikuwa na, tunamtambua kama ni mtu anaugua tu ugonjwa wote ule kabla tuambiwa, jamaa alikuwa naugua Ebola. Kwa hivyo na sisi tuna wasiwasi wasi mkubwa. Tumsikilize mmoja wa wagonjwa ambao wapo kwenye wodi wametengwa, katika chumba maalum wakichunguzwa, endapo nao aliambukizwa Ebola. amala shi tuliingia saa vile va maradhi hatukujua nikagani wakati wenye tuliingia nyuma wakati walikostate wasiwasi mkubwa sana yeah, pale mahala na uh, kabla hujaambiwa ulikuwa unaugua, kuna watu ambao ulikuwa unatengemana nao, unacheza na watoto wako, unasalimiana na jamaa, mnakula pamoja. Mazingira ya kwetu Afrika unayafahamu, hata mnacheza mchezo wa pamoja, mnapiga hadithi zenu, mnazungumza mazungumzo mengi hata na kucheza. Lakini baadaye unaambiwa bwire mliokuwa naye hapa kaugua Ebola, hofu inakueje? Nam, sauti za raia hao wa Goma zimekusanywa na mwenzetu Oster Malivika, mwandishi wetu wa pale mjini Goma, Kennes. Vilevile kuna ripoti ya uh, wagonjwa au visa vitano vingine vya ebola huko Ituri, katika eneo la Mambasa. Uh, visa vitano vilipatikana siku ya Jumapili na uh, ripoti zinasema kwamba sasa tangu yani, mwezi mmoja tu ni visa kumi na tisa vya ebola vilivyokwisha patikana huko Ituri. Na hasa huko Ituri kuna pingamizi kubwa, ni jamii wananchi wenyewe hawaamini kwamba ebola ni ugonjwa hatari, yani hawaamini, na hata wakihamasishwa hawakubali, na hili ni tatizo kubwa sana, na nafikiri na ndio kitu ambacho kinachangia zaidi u, ebola kuendelea ku yani kama vile uenea katika maeneo yote ya mashariki na kaskazini mwa DRC. Unajua, wakati ambapo unazungumza hivi Patrick, baadhi wengine wanauliza tutafanyeje sasa? Unajua kuna magonjwa kama TB kwa mfano, unapopatikana unaugua TB, e, mfano wa nchini Kenya, utawekwa chini ya ulinzi hadi utakapopokea matibabu kwa lazima, sio kwa hiari, kwa lazima hadi utakapopona kabisa. Je, madaktari wa afya zile juhudi wanazochukua zinaweza kuwa za nguvu wakati tunafikia sasa kila mtu, ndio swala ambalo nilikuwa nauliza Malivika. mm -hmm, nasema sasa, inabidi mkondo mpya utangazwa kabisa, sababu ukumbuke, kuna mwanahabari ambaye alisema, alifuatilia sana ugonjwa wa Ebola huko DRC, akasema chanjo ipo, pesa zipo, kila kitu mkitaka mkusanye, teknolojia, sijui sayansi na nini. Lakini kama hujahamasisha jamii na jamii waelewe kwamba Ebola lazima wachangie kwa ku, pambana nayo, basi bado tuna safari ndefu ya kufanya. Tuingie Tanzania, Tanzania tunaungana naye Dina Chahali, Dina Chahali, eh, karibu kwenye ndiyo. Express karibu na mengi amezungumzwa kuhusu kukamatwa kwa mwanahabari Eric Kabendera. Mapya ambayo nayo ni yapi? Mapya ambayo nayo ni yapi? Ndiyo, ndiyo. Inaonekana kuna hitilafu kwenye ya mawasiliano ya simu Aa, lakini unavyozungumzia mwandishi Erik Kabendera, jana maafisa wa polisi walikuwa na kikao na waandishi wa habari mm -hmm. wakiongozwa na anaitwa Momba mambo sasa mambo sasa. Mambo sasa, Mambo sasa naambia kwamba Dina amerudi mm -hmm. kwenye laini ya simu Dina Nilikuwa nauliza habari mpya kuhusu kukamatwa kwa Erick Kabendera ambazo unazo uh, tuambie. Eh, nilikuwa eh, ni kwa sababu ni jana, kamanda wa polisi kanda maalum, Lazaro Mambosasa alizungumzia na kukiri kwamba wamemkamata, lakini kulikuwa kuna kuhoji kwamba kwa nini sasa anakamatwa na polisi wakati wanahoji nahoji suala la uraia kwa hiyo leo kamanda kamishna wa uraia na pasi ka kusafiria idara ya uhamiaji, wa Majera Likihinga, ameivuka naye akaitisha mkutano na waandishi wa habari na kukiri kwamba Kabendera ameshikiliwa na jeshi la polisi na uhamiaji na anahojiwa kuhusu suala la uraia. Kwa hivyo wamesema kwamba hiyo ni taratibu ya kawaida kutokana na kwamba wamepata taarifa kutoka kwa raia wema wasiezi uraia wake, ndio maana wameamua kumchukua na wamemkamata kwa sababu ye mwenyewe alikaidi mwito wa polisi ambao ulitaka aende kujieleza kuhusiana na tazuma hizo za uraia wake. Aa, tumsikiliza huyu Gerald Ovinga, ambaye ni kamishna wa uraia na kadi za kusafiria daa. Sisi tunaangalia uraia wa mtu hatuangalii kazi yako. Labda niseme kama nilivyosema kwenye taarifa yangu, labda hili limekuwa limekua limevuma lime, lime, lime sana kwa sababu huyu ni mwandishi wa habari. Sasa limevuma sana. Tunao watu wengi tunaowahoji, wengine ni watu maarufu sana. Ningekuwa maadili yanaruhusu ningeweza kuyataja kuwataja hapa mngeshangaa. Hata kama hata Bwana Kabendera angetupa ushirikiano, pengine hata nyie msingegundua kama anahojiwa uraia wake. Mpaka sasa tumeweza tume, kupata maelezo yake. Kwa hiyo kuna vitu ambavyo tumemwagiza tume, tume, atuletee. Ameahidi atavileta. Kwa hiyo tunategemea na atatupa ushirikiano. Akitupa ushirikiano muda wa uchunguzi utakuwa ni mfupi sana, na ndio maana tulikuwa tunamuita kirafiki, njoo tuweze kufanyana mahojiano, tuletee vitu fulani fulani, angeweza kutuletea, si tukaendelea kuchunguza chini kwa chini, lakini kichotokea kwamba yeye alikataa. dina mwaka elfu mbili kumi na tatu ripoti inasema kwamba uh, uh, Kabendera huyu huyu uh, alihojiwa kuhusu hmm, uraia wake wa Tanzania na lakini baadaye ilifahamika au ilidhihirika, ili ili ili wazi kwamba kulikuwa kuna tatizo upande wa, wa, wa uraia uh, vipi e leo swala hilo lirudi tena e? Ameuliza leo kwamba kwa nini suala hilo limerudi, lakini akajitetea, aka, huyu kamishina wa uraia nafasi kati kwamba, uh, wakati ule elfu mbili na kumi na tatu kagendera hakukamatwa ni swala hilo tulijihojiwa, lakini hakukamatwa maana sasa hivi ilivyoibuka tena wakaamua kumkamata ili waweze kufanya uchunguzi na kupata maelezo yake. Ila wamelizungumza, tumsikilize, halafu tuendelee kujadili mengine ambayo wameyasema kabla. Ila hajawahi kukamatwa, aliwahi kutuhumiwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwamba yeye anasemekana sio raia wa Tanzania. Alituhumiwa, hajawahi kukamatwa, kwa hiyo taarifa zilianza kukusanywa, ikawa sasa tunamtafuta yeye mwenyewe, sasa aje naye tupate maelezo yake na tupate vielezo tunavyovitaka sisi. hakutupa ushirikiano Hakutupa ushirikiano, kwa hiyo alikuwa anatukimbia, ana, ana, ana, ana, ana, alikuwa hatupi ushirikiano. Kwa hiyo kama nilivyosema kwenye ukamataji kama ukutu, usipotupa ushirikiano utakwenda kumkamata mtu ambaye una mtuhumu, umevaa uniform, si atakimbia? Atakujua, atakuona ni fana, atakimbia. lazima uende namna ambavyo asikutambue haraka mpaka umweke mikononi, na ndio maana baada ya kumkamata tumesema kama tunaye, tunaye, tunaendea kumhoji. Akitupa ushirikiano, swala lake litaisha mapema tu. Dina Chahali, tukushukuru kwa kukusanya taarifa zote hizo, sababu muda huturuhusu. mm -hmm. Uh, lakini kulikuwa wasiwasi mm -hmm. kienes, kulikuwa na wasiwasi kwamba hawajui alipo uh, lakini taarifa mm -hmm. ni kwamba familia yake sasa imemona mm, lakini ulivyosema mwaka elfu mbili kumi na tatu aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani Emmanuel Nchimbi alitoa taarifa ya wazi iliyosomwa na maafisa wa idara ya uhamiaji, ilieleza kwamba Kabendera alikuwa ni raia wa nchi na katika taarifa hiyo iliyochapishwa na gazeti la The Citizen inasema kwamba waziri Nchimbi hata alisonga hatua ya kuomba radhi kwa niaba ya familia kwa usumbufu aliyoupata na kumaliza swala hilo kwamba ni raia wa Tanzania. Sasa swala chipuka mara nyingine, ambalo msikilizaji, tutaendelea kulifuatilia. Twende kwenye habari za dunia sasa. Taliban inasema kwamba ina matumaini kwamba makubaliano yatafikiwa na Marekani ya kumaliza vita vya miaka 18 nchini Afghanistan, wakati wapatanishi wawili walipokutana baadaye wiki hii nchini Qatar kwa duru nyingine mazungumzo muhimu ya amani. Pande mbili zimefanya kazi kwa takriban mwaka mmoja na kukaribia kuandika mpango wa makubaliano ambao umeelezea masuala muhimu, kwa mujibu wa Suhail Shahin ambaye anawakilisha timu ya Taliban katika mazungumzo. Tanzania inatarajia kutumia magari maalum yanayotumia vitoroli vya kamba katika kuupanda mlima Kilimanjaro, ambao ni mlima mrefu kuliko yote barani Afrika na urithi wa dunia. Nchi hiyo inataka kuongeza idadi ya watalii, lakini wasindikizaji wageni wanaokadiriwa kuwa robo milioni na waongozaji wana wasiwasi kuwa magari hayo katika mlima yatahatarisha ajira zao. Korea Kaskazini ilifyatua makombora mawili ya masafa mafupi mapema leo, kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini, ikiwa ni jaribio la pili katika kipindi cha wiki moja, wakati mazungumzo ya nyuklia yamesimama. Makombora hayo yalifyatuliwa kutoka mji wa mashariki wa bandari wa Wonsan na kuruka kwa takriban kilomita 250 na kufikia kuruka angani kwa kilomita 30, kwa mujibu wa mnadhimu mkuu wa Korea Kusini. Kuzinduliwa kwa makombora hayo kumetokea katika siku ya sita baada ya Korea Kaskazini siku za nyuma kufanya majaribio ya makombora ya mbali ambapo ilieleza kuwa ilikuwa ni mwitikio kwa hatua ya Korea Kusini kununua silaha za Marekani na kufanya majaribio ya kijeshi na Marekani. Na waandamanaji nchini Haiti wanaopinga rushwa wametoa ujumbe kwa rais wa Marekani Donald Trump wa kubadilisha mkakati Tokea Julai 25 mia waandamanaji wamekuwa wakikusanyika katika maeneo mbalimbali kupinga utawala wa rais wa Haiti Jovenel Moise kwa maswala ya rushwa. Licha ya mkuu wa genge linaloshutumiwa kwa rushwa Anel Joseph kukamatwa, waandamanaji hao wanasisitiza kuwa lazima rais Jovenel Moise naye akamatwe ili kutatua tatizo kikamilifu. Mungu baba unitete wana miriki mafogi fogi wana wanashindana na midongote wana wish hatanishi we kodi ni tange tange wanisomee ni mnyonge ni mlilie nani kama si wewe kisa tonge wanapania waniondoe ninajikaza ninajikaza hivyo nam msikilizaji ni Asley, rekodi mojawapo ile ambayo imetoa ushauri mkubwa zaidi. Lakini tunapoingia katika barazani, tunafahamu katika siku za hivi karibuni nchini Kenya kumetokezea visa ambavyo maafisa wa polisi wamelimana ngumi na raia, hata wengine kuingia ndani ya magari ya kibinafsi ya raia. Nchini Uganda ni vile vile maafisa wa polisi wamelazimika kutumia viboko wakati raia wapo tayari nao kulimana ngumi. Nchini Tanzania visa vime togeza kwamba afisa wa polisi anapokuja kukamata hajitambulishi, anakwambia tu upo chini ya ulinzi mkali, unachukuliwa. Burundi nafikia hata uh, polisi anafyatua risasi kabisa. mm -hmm. Uh, hasa wakiwa waki wanapambana na hawa jamaa wanafanya usafiri wa taksi ya, ya, ya beskeli wanaitwa mm -hmm. kule kwetu wanaita wanaita taksi velo. mm -hmm. Basi kila siku kuna ugomvi kati ya polisi na hawa jamaa wanafanya hii uh, usafiri wa, wa, wa polisi anafyatua uh, kip... risasi mm -hmm. na jamaa uh, anaaga dunia kabisa. Uganda inakuwa polisi akifyatua risasi utasikia raya akisema yamesalia marisasi mawili, akifyatua <laughs> la pili la tatu, sema ah, bunduki haina risasi, njooni tumshike. tuna <laughs> Tunawa, washiriki wawili kwenye barazani, hebu na uwakaribishe na tusikie maoni yao. Tunauliza, Je, yeah, polisi anatenda kazi inavyokufurahisha nchini mwako? Pius Dankala kutoka Tanzania na Emmanuel kutoka nchini Kenya. Tuanze na wewe Pius Dankala, unapoangalia jinsi maafisa wa polisi wanatekeleza kazi yao nchini mwako, kuwakamata raia, kushirikiana na raia, inakufurahisha ama inakuudhi? eh, kweli, jina langu ni Pius Dankala, Jijini Dodoma, Tanzania. Na mimi naanza kusema kwamba kazi ya polisi ni kulinda usalama wa raia na mali zao, na sio kunyanyasa raia. Na vilevile mimi sio mwanasheria, isipokuwa huwa kuna kanuni ambao zinafundishwa kati ya raia na polisi, na kanuni ni kwamba tii sheria bila shuruti. Kwa hiyo kama mtu unatuhumiwa, inatakiwa utii sheria bila shuruti, kwamba ukiambiwa unahitajika polisi, hautakiwi yaani ukaidi amri ya polisi. Endapo utakaidi amri ya polisi, lazima atatumia nguvu katika wewe ukipeleka katika kituo cha polisi. Kwa hiyo pale kuna mawili, eidha utapata viboko ama manyanyaso ya aina yoyote. Kwa hiyo mimi hapa ninachotaka kuzungumza ni kwamba polisi hawana mamlaka ya kumpiga raia ambaye hana kosa, kwa sababu yani mahakama ndo pekee ndo inaweza kumfanya mtu kumtia hatiani. Ila raia wanapoambiwa kwamba wanahitajika polisi, wanatakiwa watii sheria, waende wajue kwamba kule wanaitiwa nini kama hawana makosa mm -hmm. basi Wataachwa huru na watarudi. Kwa hiyo ni kwamba mara nyingine inatokea hivyo kwa sababu ya kutotii sheria, isipokuwa so, kwenye masuala ya maandamano ya amani, kama watatumia nguvu katika kuwanyanyasa raia, ni kwamba basi hapo polisi watakuwa wamesawa so, kabisa. Pius kutoka huko Tanzania, tumsikie naye, tumsikilize Zawadi Emmanuel kutoka Kenya. Emmanuel, vipi huko Kenya? Uh, polisi Wana, wanaheshimu taratibu wa inapofika kumkamata mshukio wa makosa uh, kwanza kabisa ningependa uh, kushukuru kwa nafasi hii kamangine anaitwa naibei na Emmanuel Zawadi kutoka nchini Kenya jiji la na, Nairobi. nge, mchango wangu ningependa kusema ya kwamba ukiangalia katika nchi yetu ya Kenya tatu, sijaona ya kwamba ule utaratibu unapata, kwa sababu ukiangalia katika kila kisa unapata ya kwamba aidha mtu ameshurutishwa katika ile hali ya kukamatwa, ama haki zake zimeweza kukiukwa, kwa sababu ukiangalia katiba hi ina, inasema kwamba mtu yoyote hata awe mharifu wa aina gani, lazima zile sheria na haki ziweze kufuata kwanza, sio kunyanyasa, sio kumpiga wala kumshurutisha kihaki so ile ile mimi ningependa kusema ni ya kwamba hakuna mtu yoyote ama afisa yeyote ambaye ameweza kufuatilia ule utaratibu ambayo umeweza kuwekwa wazi katika sheria zetu, na hii yote imeweza kuchangiwa na, ya kuwa wale polisi maafisa wanaona ya kwamba wako juu ya sheria. hakuna mm hata -hmm. mmoja wao wanaona ya kwamba anaweza kuheshimu sheria, wanaona ya kwamba mm hawa -hmm. ni wale watu ambao wanaweza wakafanya lolote wakisahau ya kwamba hawa mm -hmm. ndio wamepewa nafasi na ile mamlaka ya kuweza kuongelea kwamba sheria inafuatiliwa Naam. Baada ya kutungwa katika mabunge zetu, so Naam. Tatu Kenya mm -hmm. hakuna ule utaratibu na kuna unyenyesaji wa kila aina Naam. Yeah. Tuwashukuru zawadi Emmanuel naibei kutoka Kenya na Ndakala kutoka Tanzania. Lakini Kennes, nafikiri mm -hmm. kwamba labda sio polisi wote, kuna wale ambao hawajibiki, lakini wengi labda wanawajibika, wana, wana, wana katika kuheshimu sheria, na kiukweli ni kwamba polisi hatuwashutumu, hapana, tunajadiliana ili mkaweze kusikia maoni ya wenzenu ambao mmezaliwa nao, mnaishi nao, uko nao nchi moja, mazingira ni sawa, nyote mnafanya kazi kushirikiana. Shesha Bunzari wa ntububu Nzega, Tabora, Tanzania, anasema kiukweli, polisi wa Tanzania hawaheshimu utaratibu wa kumkamata mshukiwa, hasa maeneo ya vijijini, hawatendi haki kabisa, wametawaliwa na rushwa sana. Chindema Pambano wa Mbeya, Tanzania, anasema baadhi ya askari wetu ni waungwana sana katika kumkamata mtuhumiwa, ila wengine sio watu wazuri, kwani wapo kimkakati wa kukupoteza Nimeachana na Vodacom sababu ya urasimu wao. <laughs> Husein Machui kutokea Mpirani, Mbokomu, Moshi, anasema binafsi anaona polisi wengi hawafuati sheria pindi wanapokwenda kumkamata mshukiwa, bali wengi wao hufuata maagizo waliopewa na viongozi wao na kuiwacha sheria pembeni ili wakaweze kumfurahisha yule aliyewatuma. Ni baadhi ya maoni ya wale walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook na tunawashukuru wote ambao walitoa mchango wao. Kenes, tuelekee kwenye muziki ni nini kwa maana hii, muktadha huu inaweza kuwa kitu kingine e. <laughs> <laughs> na kuna venye mafisi unawatesa tu ulifanya ni wachane na Melisa, Patricia, Vanessa hata na Teresa ha? pete jo sura kumbao si lazima tembe I need some love some, love uh, I need some love love now now real you the good. Si hakika nimeelewa tu hili neno la Kiingereza, I I need need some some love love, ana ana tafsiri tafsiri, sija sijaelewa sija, unataka nikuelimishe nikueleweshe, sijui, nataka nikuelimishe nikueleweshe, sijui, anayetafsiri ndio anayebeba mzigo, na anayetafsiri haya, lakini <laughs> <laughs> inalingana tafsiri yako itakupeleka upande gani? mm -hmm. Lakini mziki unaitwa daladala. mm -hmm. Daladala kazi yake ni kubeba aina yoyote ya mtu, mm -hmm. ili mradi analipa nauli. Kabisa, nimeachia hapo. <laughs> <laughs> Toka kwenye mambo ya mziki tuende kwenye mambo ya teknolojia. <laughs> Kenes, teknolojia ya kisasa inakuwezesha kununua na kumiliki hisa za aina mbalimbali tofauti, mm -hmm. na ilivyokuwa miaka michache iliyopita nchini Afrika Kusini wafugaji wameanza biashara isiyo ya kawaida ya kuuza hisa kwa mtu yoyote ambaye angependa kumiliki ng'ombe kwa bei nafuu teknolojia. hmm. Naam, teknolojia hiyo mengi zaidi na mtaalamu wa mambo ya teknolojia BMJ Mridhi. <laughs> Mifugo hawa nchini Afrika Kusini ni wa kawaida tu, lakini kuna kitu tofauti kuhusu umiliki wao. Si jambo la kawaida kwa watu ambao hawajuani na wala hawajawahi kukutana kumiliki mifugo kwa pamoja. Lakini baadhi ya wakulima na wafanyabiashara Afrika Kusini wanauza hisa za ng'ombe wao kwa kutumia teknolojia ya kimtandao na kuwavutia wawekezaji ndani na hata nje ya nchi kwa kutumia mfumo wa biashara ambao awali haukuwa unajulikana. Hisa za kumiliki ng'ombe hawa zinauzwa kwa kupitia app mpya na ya kipekee iliyopewa jina la Crowd Farming, yani ukulima au ufugaji wa pamoja. Ntuthuko Shezi ni mwanzilishi wa kampuni itwayo Livestock Wealth. We started off on this farm four years ago, um, with just 26 cows. Tulianza katika shamba hili miaka minne iliyopita tukiwa na ng'ombe 26 tu, lakini sasa tuna zaidi ya elfu mbili ambapo watu wamewekeza kwa kununua hisa. Kampuni yetu imekuwa ya kimataifa na watu wanaweza kuwekeza kutoka mahali popote duniani. Lakini je, mfumo huu unafanyaje kazi? In mwekezaji kupitia kampuni yetu anaweza kununua hisa kwa ndama ambaye hajazaliwa kwa kulipa randi elfu kumi na nane sawa na dola 300 za Kimarekani, na baada ya kuuzwa kwa ndama huyo, mchakato huo huchukua miezi kumi na miwili na unapata faida ya dola 140. Kwa kutumia simu zao, wateja wakiwa maeneo mbalimbali ulimwenguni wanaweza kununua hisa hata kwa kiasi kidogo tu cha pesa cha hadi dola 41 za Marekani. Baada ya miezi michache, ng'ombe hao huwa wameongeza uzani na bei yao kupanda, ambapo wanunuzi wa kwanza wa hisa wanaweza kuuza hisa hizo kwa bei ya juu hata zaidi na kupata faida kubwa. Shezi anasema yeye na wenzake wana mipango ya kupanua biashara yao na kuingia katika nchi zingine ndani na nchi ya bara la Afrika. Kutoka meza ya sayansi, teknolojia na biashara, mimi ni BMJ Mridhi, Sauti Amerika. Pato, shukrani sana BMJ, BM Mridhi. Pato, hiyo teknolojia unajua ile kinaitwa kudukua, hacking yeah. nikiweka pale hisa zangu, wajeuri wamejaa kwenye mitandao. Haya, swali la jana Unaridhika na huduma za afya nchini mwako? Timoti Ngaira kutoka Kitale, Kenya anasema, unajua, tukianza kuangazia maswala haya ya afya, kiukweli na kera mno, tukizingatia masaibu yanayopitia wagonjwa. Hata wengine wanafikia hatua ya kutoa hongo ili wahudumiwe ipasavyo. Kwa upande wangu hizi huduma tunazopewa pale mahospitalini ni duni mno. Edi Mrisho kutoka Bujumbura, Burundi, anasema kwa kweli huduma za afya kwao si nzuri kabisa, watu wanapata taabu sana. Kashinje mjomba wa watu baadhi toka Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania, anasema hapana, kwani wahudumu wana kauli ambazo si rafiki kwa wateja wao. Hakika wanatukera sana. Stephen Njuguna Njuguna kutoka Dagoreti anasema ni maeneo ya vichinjo hapa kwetu. Nafikiri ni Kenya huko. Inalingana na uzito wa mfuko wako, bora huduma. Karibu Kenya, karibu Maasai Mara. Naitwa Kennes Bwire, hapo ndipo nasema naitwa na, na uh, karibu Masai Mara. Ndio haya uh, <laughs> nami ni Patrick Nduimana, kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia jioni njema.