Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku jingine tena ya tarehe 30 e, ya mwezi wa saba mwaka 2019, tunakaribisha katika matangazo ya VOA Express hii leo ambapo e, tumekuandalia mambo mengi kwelikweli ndani ya e, Afrika mashariki na nje ya Afrika mashariki yale yanayoendelea nchini Tanzania e, ambapo hivi sasa mwanahabari Eric Kabendera inaelezwa bado yuko mikononi mwa polisi. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile tutaangalia maswala ya kisiasa yanayoendelea kule nchini Sudani kuhusu so, mazungumzo ya amani. Hali iko vipi? Mambo yako vipi? Mazungumzo yanaendelea vipi? Hayo yote tutakujuza ndani ya dakika 30 za VOA Express. Tutakuwa na kipengele cha kero langu, tutasikia kina mama wanakerwa na nini katika maisha yao ya kila siku. Hali kadhalika tutakuletea habari za dunia na vilevile vile tutakuwa na kipengele kile cha barazani. Tutakuwa na mambo mazuri kabisa wakati huo wa barazani, tukijadili je, kujiajiri au kuajiriwa Kipwi ni muhimu kwako. Wakati huo tutahitaji maoni yako na tutakupigia simu ili tuweze kuzungumza kwa kina. Lakini kwanza, Idi Ligongo, tuchambue yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Unaanzia wapi leo au nianze? Endelea tu mkamiti kibayasi. Basi mimi mcheza kwao hutunzwa. Naanza hapa hapa nchini Marekani, ambapo leo saa mbili usiku kutakuwa na mdahalo ambao ni mdahalo wapili, wa pili wa wagombea kiti cha urais wa chama cha, cha Demokrat. Wagombea ni wengi sana na mdahalo utaenda kwa mm, siku mbili leo na kesho, lakini kile kinachoangaliwa zaidi kwa wagombea wale ambao wako leo ni wagombea wakuu wawili ambao wanaangaliwa, senata Elizabeth Warren, yeye anatokea huko Massachusetts, pamoja na Bernie Sanders, yeye ni independent anatokea Vermont, ambapo maswala makuu yanaangaliwa pale ni katika a, mpango wa huduma ya afya kwa Raia wote hapa Marekani ambao kila mmoja anavutia upande wake. Sasa hicho ndio kikubwa zaidi kinachoangaliwa kwa usiku wa leo wawili. Je, hawa je wana plani zipi zitawanufaisha watu? Au mmoja wao ameamua kujiunga na mwenzie kwenda na plani zile ambazo zit, zote zitakuwa ziko sambamba hazitaacha gepu kubwa sana kutoka kwa raia mmoja hadi mwingine. Hicho ndio kinachoangaliwa kwa wingi zaidi, lakini wagombea leo hii wako wengi sana. Naam, na kile kingine ambacho kinavuma katika medani za michezo mkamiti kibayasi ni usajili wa klabu kubwa uh, barani Ulaya, na gumzo kubwa hivi sasa likiwa limetanda ni uhamisho wa mchezaji mmoja nguli wa timu ya Real Madrid, hali kadhalika kwa upande wa timu ya Manchester United. Sasa kile kinachovuma ni kwamba, uh, Gareth Bale ambaye ni mchezaji wa timu ya Real Madrid inaelezwa anaweza kuondoka muda wowote ule ili kupisha, eh, huyu ambaye amekuwa ni nguli kwa timu ya Manchester United popo Eh, ambaye anadhaniwa na yuko katika tetesi za kuelekea timu ya Real Madrid. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo hivi sasa linavuma kweli kweli na ni gumzo kubwa barani Ulaya. Hali kadhalika, Neymar bado naye anaendelea kuvuma katika mitandao kwamba kuna uwezekano anaweza akarejea e, katika klabu yake ya zamani ya Barcelona, licha ya kwamba aliondoka katika hali ambayo e, klabu hiyo haikumfurahisha sana. Ivan Rakitic vilevile, huyu midfielder wa timu ya Barcelona, pia kuna tetesi e, anaweza muda wowote ule akaenda timu ya Manchester United kuzima pengo la endapo Popoba ataondoka. Moja kwa moja, tuanzie nchini Tanzania, mm -hmm, ambapo kulikuwa kuna taarifa kwanza, zilikuwa ni taarifa za tekwa kwa mwandishi wa habari Eric Kabendera na baadaye taarifa hizo zikaeleza kwamba hapana, si kutekwa, ni kwamba anashikiliwa na jeshi la polisi. Naam, jeshi la polisi limeeleza uh, hii leo uh, kwamba kile ambacho kimemfanya ama kimewafanya wamshikilie huyu mwanahabari Eric Kabendera ni swala zima la uhalali wa uraia wake, mm -hmm. E, kwa sababu waliwahi kumpatia waraka wa kufika polisi ili kujieleza na hakufanya hivyo, kwa ka mujibu wa polisi, mambo Kamanda... e, polisi mambo sasa Lazaro mambo sasa kanda maalum ya Dar es Salaam. Lakini ukiangalia mm -hmm. A, siku za nyuma vilevile Eric Kabendera amewahi kukumbwa na maswahibu haya lakini kwa wakati huo wizara ya mambo ya ndani hmm. Eh, kupitia waziri wake wa kipindi hicho Emmanuel Nchimbi alisema kwamba swala lile halikufanyika kiuweledi, kwa hiyo na swala hili liliisha. Georgi Njogopa yuko kwenye laini ya simu. Georgi Njogopa, tueleze kile ambacho kinaendelea juu ya swala zima la Eric Kabendera wa polisi kanda maalum ya Dar es Salaam amemaliza kufanya mkutano wake na waandishi wa habari na amevunja kile kitendawili ambacho kiliwasumbua we yuko huyu mwanahabari akawa anavyosema amekamatwa, ana kama, ana anashikilia na polisi akihojiwa kuhusu uraia wake swala so, ambalo hasa wakati ambako matukio ya wakosoaji wa mambo au wanaharakati au watu wanapenda kuhoji ishwa na tuhuma za kuuliza uraia wao limejitokeza tena, safari hii Kabendera, ambaye ni mwandishi wa habari gazeti mbalimbali nyumbani, na kabla ya kubobea katika kuandika magazeti ya nje, ameelezwa kwamba anahojiwa uraia wake mpaka atakapothibitisha yeye ni raia wa Tanzania. Na kwa maelezo yeye mwenyewe anasema kwamba ni raia kutoka eneo mojawapo la Tanzania, amesoma hapa hapa ni hili limeibua mjadala likijadiliwa kila kona, kutokana na namna ambavyo inavyoshughulikiwa. Wanaharakati wanahoji kuliko watu wanaojitokeza mstari wa mbele kuhoji masuala mbalimbali wanapewa shutuma za uraia. Mmoja wa wanaharakarumo kutoka mtandao wa kuratibu masuala ya haki za binadamu ambaye naye pia ashawe kukamatwa na kuhojiwa kuhusu uraia wake, na hasema hivi kwamba ili E, swala hili ni swala la muda mrefu sana ambalo limekuwa likijitokeza na e, kwa watu wengi tu, kutokana na wao kujaribu kujihusisha katika maswala ya kuhoji kwa muda mrefu. Mtakumbuka swala la Jenerali Ulimwengu, kina Zito Kabwe, waskofu e, ni, wemigizi ni Nondo, mimi mwenyewe binafsi na wengine wengi ambao e, wameonekana ni watu wa kuhoji. Sasa kigezo wanachokitumia e, utaangalia hawa wote ambao wanahojiwa ni watu ambao wanatoka mipakani inakuwa ni rahisi sana e, kusingizia au kutafuta sababu zote zile kwamba hawa watu uraia wao wahojiwe kwa sababu tu e, mipakani kule ni, ni, ni ukweli usiopingika, usio duniani kote hasa huko Afrika ambapo tulikuja kuwekewa e, hizi e, mipaka na wakoloni. Ni rahisi sana kukuta watu kabila moja likiwa upande mmoja wa nchi na lingine likiwa upande mwingine wa nchi. Kwa mfano, kule Tarime, Wakuria wako Tanzania, Wakuria wako Kenya, Wajaluo wako Tanzania, wako wako Kenya. Halikadhalika kaskazini mkoa wa Arusha, e, Wamasai wako Arusha, Wamasai wako Kenya, e, kule Kigoma na mpaka mpakani kote. Eh, sasa hiyo ndio nadhani huwa inawapa confidence zaidi ya wao kutaka sasa kunyamazisha wale wanaosema au wanaokosoa kwamba pengine wao si raia wa Tanzania, kwa sababu ya huo ya, ya, ya mwingiliano wa kimipaka wa zaidi. Lakini njogopa je, uh, kuna tetesi zozote zinazozungumzwa kwamba Eric, eh, pengine anaonekana ni raia wa nchi gani na ni lini aliingia nchini Tanzania? Mkamiti, ni vigumu kusema. Anazungumza na hizi taarifa kwamba yeye sio raia kwa mara ya kwanza, na kama msikia hapo, mchambuzi mwanaharakati, haya mambo sio yeye tu yamemkumba. Amewataja hapa, hao ni baadhi tu ya wale waliokumba ambavyo wanafanya kazi zao, na wengine imeelezwa kwamba hati zao za kusafiria kama huyu mkurugenzi ati wa taasisi ya utafiti, hati yake ya kusafiria haimekamatwa bado, inashikilia ni kutokana na kuchapisha matokeo ya utafiti yanayoonyesha kwamba Magufuli umeshuka pamoja na chama chake kimeshuka, na siku chache zilizofuata alikamatwa na kuhojiwa na mpaka sasa ha inashikiliwa na mamlaka ya uhamiaji nchini. Kwa hivyo bado nimependa mno kusema kwamba ni raia wa wapi, kwa sababu haijawahi kuthibitika rasmi kwamba huyu ni raia wa wapi lakini uh, uh, njogopa pengine kwa uzoefu wa kazi zetu hizi za uandishi. Je, unafahamu kwamba uh, Kabendera yupo hapo nchini na familia yake, au ni mtu tu ambaye anaishi yeye peke yake? ripoti ya ambazo baada ya kutoweka katika mazingira ya kutatanisha kabla leo polisi wajaulia zinaeleza kwamba Kabendera alikuwa akiishi na familia yake eneo la Bunju, nje kidogo tu ya jiji la Dar es Salaam. Anasema kwamba Kabendera alikuwa akiishi na mama yake ambaye anamuguza kwa muda mrefu uko nyumbani kwake hapo. Kwa hivyo hizi ni taarifa ambazo zinaonyesha nama ipo karibu na familia yake katika eneo la Dar es Salaam, na mara kwa sababu hiyo ni mwandishi wa habari naona kuna hitilafu ya matatizo ya kimitambo na George Njogopa, lakini apajaribika kitu, tumepata kile ambacho tulikuwa tunahitaji kukisikia kutoka kwake. Msikilizaji, uh, sekunde chache kutoka hivi sasa, tunarudi chumba chetu cha habari kukusomea habari muhimu za dunia ndani ya matangazo ya VOA Express ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Polisi nchini Tanzania wamethibitisha leo kuwa wanamshikilia mwandishi wa habari Eric Kabendera ambaye jana iliripotiwa kuwa amechukuliwa na watu wasiojulikana. Kamanda wa polisi kanda maalum Lazaro Mambosasa aliwaambia waandishi wa habari mjini Dar es Salaam leo kuwa Kabendera anashikiliwa kwa mahojiano kuhusu uraia wake. Mambosasa amesema waliwahi kumwandikia barua aripoti kituo cha polisi kuhusu suala hilo, lakini hakutokea. Kabendera ni mwandishi wa habari za uchunguzi katika magazeti ya ndani na nje ya nchi. Alikamatwa nyumbani kwake Jumatatu katika mazingira yaliyozusha wasiwasi kwamba waliomchukua si polisi. Waandamanaji wanaotetea demokrasia Hong Kong wametatiza usafiri wa gari moshi la kupita chini ardhi leo Jumanne na kuwazuia wasafiri kutoondoka kwenye treni. Huduma za usafiri zilichelewa na kuahirishwa kwa muda katika baadhi ya vituo vya treni na kuwalazimu wasafiri kusubiri kwa muda mrefu usafiri wa mabasi ili kufika vituo vingine vya treni. Maandamano ya Hong Kong yanafuatia shinikizo la kutaka muswada ambao sasa umesitishwa unaotaka wahalifu wa Hong Kong kupelekwa China bara na kufunguliwa mashtaka. Maandamano sasa yamegeuka na kuwa ya kutaka mabadiliko ya kidemokrasia na Beijing kukoma kuingilia masuala ya Hong Kong. Hali ya wasiwasi wasi inaendelea kushuhudiwa katika gereza lililo kaskazini mwa Brazil baada ya fujo zilizopelekea wafungwa 57 kuuawa jana Jumatatu. Mkuu wa magereza amesema vurugu katika gereza la Altamira katika jimbo la Paea zilianza pale kundi la wahalifu lilipowasha moto katika chumba cha kuwazuia wafungwa kilichokuwa na kundi lingine la wahalifu pinzani. Maafisa wanasema 16 kati ya wafungwa waliokufa vichwa vyao vilikatwa kabisa na kutenganishwa na mwili. Walinzi wawili walitekwa nyara wakati wa vurugu hizo, lakini wakaachiliwa baadaye. Maafisa wa Pakistan wanasema ndege ndogo ya jeshi la nchi hiyo imeanguka katika makao ya watu karibu na mji wa Rawalpindi mapema Jumanne na kuua raia kumi na wawili na wafanyakazi watano wa ndege hiyo. Jeshi limesema ndege hiyo ilikuwa katika shughuli ya mafunzo ilipoanguka na kuua raia waliokuwa chini. Mabomu matatu me... maboma matatu yameharibiwa katika ajali hiyo na uchunguzi zaidi unaendelea music. Hey! Aba! Aba! Hello, it's me again, Mr. Burudani. Take away the pen. Pore kwa kuchelewa, si unajua foren, na wapa vidonge kutuliza komplen. Kichwa sijabeba kama pambo, akili nimetega kwenye chambo fulu chaji na fulu bando. Ukileta so unawekwa kando na maseke ukitete, muulize ila oh, oh, kama mapepe tulize. Sema naye kama ulijua cheche, imekuwa kasheshe. Wezi kuzuia mvua, wacha inyeshe. Sema nao oh, oh, oh, utaua wa bure. Sijalala, nimeficha tumakucha huku ndani ndo kwanza kumekucha, vunja mifupa waulize, nani kachiwa buchi leo? Kama ni kishindo tingisha leo, kama ni mzuka pandisha leo, kama ni maji mwagika leo, kama ni mnazi katika leo, kama ni kishindo tingisha leo, kama ni mzuka pandisha, leo, kama ni maji mwagika leo na kama ni mnazi katika, kama buchi limechanika spika zinakita, mbona pata chimbika leo, yeah, yeah. Haya basi, unaambia mambo ya leo na leo ni leo, mm. <laughs> tunasonga mbele na leo kwenye barazani. Nini kile ambacho tunataka kuzungumza leo ndani ya barazani la leo, mm. <laughs> He, barazani la leo tunaangalia maswala ya ajira. Je, ni vyema kujiajiri mwenyewe au usubiri kuajiriwa? mm -hmm. Hilo ndio swali la leo lakini, mm. wapo nitawaita wadau ndani, mm -hmm. ya kipindi cha VOA Express wapo tayari kabisa kuzungumzia swala hili na baadhi yao wamesisitiza kabisa, jamani, nipigieni simu na mengi ya kuzungumzia katika swala la ajira. Kama tunavyofahamu, swala la ajira limekuwa ni swala nyeti katika eneo zima la Afrika Mashariki. Vijana wanalalamika kuhusu ajira, hali kadhalika wazee nao pia wanazungumzia maswala ya ajira. Haya basi, katika laini ya simu tunaye huyu Mpelwa Seleka, yeye anatokea huko Tanzania, na Godfrey Junior, yeye anatokea Nairobi. Haya, hmm. tuzungumze nao tupate kusikia kile ambacho wana maoni yao binafsi kuhusiana na mada yetu ya leo. Vipi, kujiajiri au kuajiriwa, kipi ni bora? Mm -hmm. Tuanze na huyu bwana Jofrey Junior Shikami Torera, hebu tueleze kwako wewe, kuajiriwa ama kujiajiri, kipi bora? Biashara kwa maana kwa biashara unaweza pata leo na ukose kesho, na ukiandikwa hata ukikosa kwenda kama ni kazi kwa wiki moja, mishara yako bado iko Hello. E, tunakusikiliza tunakusikiliza, Bwana Geoffrey Junior Shikami Torera tunakusikiliza, endelea. Yeah. Sasa naona iko ni nzuri, unajua haya kwamba ukitaka kufanya kitu unaweza chukua mkopo kutoka kwa mwajiriwa mwenye amekuajiri kazi, na kuna manufaa mengi manufaa mingi, manufaa mingi kazini kuliko kwa e, kujiajiri kwa hiyo mwenyewe juu, kuna vitu mingi kama kulipa NHIF, huwezi lipa, kufanya vitu vingine, medical ni ngumu, lakini ukiajiriwa, hizo vitu zote unapewa. Haya basi, kabla ya kusonga mbele, Idi Ligongo, hebu tusome na ujumbe huu kutoka kwa Maiko Myombe, yeye anatokea pia Tanzania. Anasema ni bora kujiajiri kuliko kuajiriwa, kwa kuwa ukijiajiri unakuwa huru na unaweza kuishi maisha halali aliyokupangia Mungu. Kuajiriwa kunasababisha hata vifo, vinasababisha mambo mengi katika maswala ya kuajiriwa. Lakini John Asere wa Kisii, Kenya, anasema kwamba heri kuajiriwa kwa sababu hapo huna budi kufanya kazi inapostahili. Raha si hivyo tu, utafutwa kazi. Kujiajiri hapana, muda mwingi utapoteza tu. Ukijua kazi ni yangu e, hauna malengo mengi kwa sababu unaridhika, ni chako bila kufikiria manufaa mengine mbeleni. Sasa tuende kwake Mpelo wa Sekela. Mpelo wa Sekela, kwako vipi? Nini kile ambacho kina aa, kufurahisha wewe, kujiajiri ama kuajiriwa? Asante. Kwa jina naitwa Mpera Sekera Nyanda, napatikana Nyikonga, Lulembela, nchini Tanzania. Mimi binafsi navyoona, katika jungu kuu hili la VOA Express, katika kujiajiri ni kitu ambacho ni kizuri zaidi upande wangu, sababu kitu cha kujiajiri, ukijiajiri, ukia, wewe mwenyewe kwanza, utapata mapato mengi. Siku ambayo umeshachukua kabisa kuingia kazini, unauwezekana wa ukaa tu nyumbani bila kufanya kazi, japokuwa ukiangalia katika jinsi kama kwamba niajiriwe. Maana siku ambayo tu umeshaacha kwenda kazi, endapo umeshinda kabisa kutoa ripoti kama kwamba nimekoma, kwa shida kama hii unaweza ukatumbuliwa moja kwa moja, endapo kama huweki akiba pale pale. Kama ni marafiki zako ambao wako karibu kabisa, wanaweza ukukimbia, wanaweza ukucheka kama kwamba fulani umeshaacha kazi kwa ajili kitu hiki na hiki. Endapo kama pale umeshajiajiri wewe mwenyewe pale, moja kwa moja manufaa utayapata wewe mwenyewe endapo kama uweke akiba moja kwa moja pale shu, kazi yako ambayo umeshajiajiri wewe mwenyewe kwa uzoefu wako, hiyo ndo itakuwa ulisi wako. Hata watoto wako moja kwa moja pale wanaweza kuja kuifata moja kwa moja kwa mlolongo ambao ulikuwa unaufata wewe, japokuwa pale endapo kama una familia yako, na pale pale usizaji kama kwamba ile shughuli ifanye mpaka uzeeni, na pale pale uangalie watoto wako waendapo pale kuna mtoto ambaye anaweza kuifata ile fani fani moja kwa moja zifatani, kama kwamba ukae na fani yako peke yako. Na endapo hii ka kama kazi ya kuajiliwa ukiangalia, kama ni peke mm, yako na elimu peke yako, watu wako wakosa elimu na ile moja kwa moja ukaanguka, au moja kwa moja pale ukadondoshwa kwenye ile kazi, no. uh, kazi, fani yako itakuja wangu ihangaika. Ndugu mtangazaji, asante sana bwana sana bwana Mpelwa Sekela kwa kueleza haya Mpelwa Sekela Nyanda, maanake anasema ukiajiriwa unaweza ukastukia unaenda kazini asubuhi, kibarua kimeota majani, umetumbuliwa, umetumbuliwa. <laughs> Moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki hivi sasa. Uh, tunakutana na Dogo Janja ambaye unaweza ukasema mume wa mmoja kati ya waigizaji mashuhuri pale nchini Tanzania, mremba kwelikweli, Irene Uwoya. Eh, Dogo Janja hapa anakuambia yente Kwa nini unanuna mama? Nisikize mimi hawa na kudanganya kachumbaria inogi bila kitungunyanya kudambudambu mwingi kiuno ni bilinganya yeah. yeah. Halima, Salima, Amina, Mwajuma, Karolina, Afatuma Haya, msikilizaji, mambo mazuri mambo motomoto moto, haya unayepata ndani ya dakika 30 za VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki mpaka saa kumi na moja kamili ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Akiondoka namna hiyo, dogo janja anakuambia yente, ni wakati wa kupata maswala ya kero langu, Id Ligongo. Unajua kila mtu ana jambo linalomkera katika maisha yake ya kila siku, na leo katika uh, kwenye makala hii ya kero langu tunamsikia uh, Whitney Dea kutoka nchini Kenya akisema kinachomkera zaidi ni kuona vita vya wanawake hadharani wakiwa na nia ya kuaibishana. Kuaibishana kivipi? Basi mimi na wewe pamoja na wewe, msikilizaji, sikiliza kwa makini. Kero langu kutoka kwa Whitney Dea. Tendo la wanawake ku, kupigana hadharani, wakishaanza kugombezana inakuwa ngumu sana wanaanza kusopoana na maneno, wanaanza kwanza maneno, wanararuana na nguo, kama umefunga leso yako, kama wewe ni mwanamke na unakuta wewe ni mama pale nyumbani na uko na watoto pia. Tendo lingine la kuchekesha sana, hakuna vita vyovyote vya mwanamke ambavyo havikosi kuparurana nywele nywele zitavutwa kama ni aibu ya kichwa, kama umesonga mistari yako na umeekelea wigi, kisa na maana kuaibishana tu, zile siri zenu za kitambo e, ule umbea ambao mlisema ile siku atio, baba naniwa anaendaga anaendanga kazini, vati zake hazijapigwa rangi, na hizo maneno mengine ya ndani ya nyumba kama mlikuwa mmeongea me, kwamba itakuwa ni siri kwenu. Inakuwa shida sana, ni hawa o waliokaa kuketi kusengenya na watu pia lakini, naathiri, pale ambapo mwanamke mwingine amemthamini sana mwanamke mwenzie kwamba akiwa na shida atamwendea amsaidie. Lakini kwa jambo dogo tu akisha kosana hivi, ule msaada sasa unakuwa jambo la kuaibisha kabisa. Ni mbaya sana. Unajua, tukiangalia wanaume vyao ni, kama ni vita ni vita, lakini hawataketi chini ku, kuongea ama maneno. Hawapotezi muda na vita, na inakuwa ngumu sana kuelewa wanawake, manake ikianza neno moja lingine linachipuka. Kama ni jambo la mtoto kupiga mtoto wa mwenzie, haya lingine linakuja la pili, ho juzi ulisema mama, nani na nani, hivi, na nani uko hivi na hivyo, zinafuatana hivyo na, na, na vita zinaendelea havina mwisho. Alafu vitakaa vitakaa sana, wanamwaga siri zote na umbea wote. Lengo lao tu ni wakuaibishe tu alimradi tu, yaani waone nani mwenye atashinda hivi vita, lakini kweli kwa wanawake hakuna hakuna mshindi, yaani wote ni gora moja <laughs> Hayakmsia <laughs> eh? eh, wote ni gora moja. Mm -hmm. <laughs> <laughs> Mambo ya witni hayo kutoka mm -hmm. Kenya kule. Kwa hiyo kina dada wanapogombana ni kwamba hakuna mshindi, wanaibishana tu wenyewe kwa wenyewe, kunakuwa hakuna chochote kile ambacho kinaashiria kina, kina, kina, kina eh, jambo lolote jema lile. Sasa uh, moja kwa moja tuelekee kwenye swali letu la jana kwamba wachafu wasiruhusiwe kuingia mjini, lakini kiini cha swali hili mm -hmm. eh, ni Eh, kuzagaa kwenye mitandao eh, ile kauli ya mkuu, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda kwamba kwa sababu Dar es Salaam itakuwa ni jiji linalokuwa mwenyeji wa mkutano Osani wa SADC nchi mm -hmm. za kusini mwa Afrika. A, akasema kwamba kutokana na mkutano, watu wanaokwenda wa, wa mjini wahakikishe wawe wasafi, wawe na hadhi fulani, wanaoga, wanapiga nguo nguo, sa wanapiga nguo. Lakini ngoja nikuulize hapo, ina maana wale mm, wanaoenda mjini siku zote mjini siku zote huwa hawaogi? Sasa wale wasiooga ni kwamba, <laughs> inabidi waoge, kwamba kila mtu <laughs> <laughs> e, ile amekolea kwelikweli, amependeza, ndo hivyo ambavyo yeye amekuwa akitaka. Kwa hiyo tukaona ngoja tuulize kwamba je, watu wachafu wasiruhusiwe kuingia mjini? mm -hmm, na majibu yametiririka kweli kweli. Basi baadhi tu ambayo naweza ngakusomea hapa nikishirikiana na Id Ligongo ni kutoka kwa Emmanuel Anisethi, huyu anasema tushamzoea, alikuja na kauli ya kusema jiji safi, mpaka leo lina usafi gani zaidi ya yeye kuchochea wachafuzi Huyu anaitwa Banza Kabemba de Lavie, anatoka eh, Rockford katika jimbo la Illinois, hapa hapa Marekani. Yeye anasema kwa maoni yangu, nadhani kwamba hakuna msafi wala mchafu, sisi sote ni sawa, eh, tunabeba yote mawili. Kwani jule anayejiita msafi, kwa nini naye kila siku huhitaji maji? Je, ni mchafu? Kwa hiyo hakuna wa kuzuiliwa kuingia mjini. Edward Mayenga wanshashi anasema hoja isiyokuwa na mashiko. Kwa hiyo usafi wa mjini unategemea ujio wa kuwa nchi, ndio mji uwe safi. Matumizi mabaya ya madaraja haya, matumizi mabaya ya madaraka haya, inabidi aweke uh, vizuri kauli yake. Kwa hiyo kumekuwa kuna kauli mseto hapo, huyu hapa uh-huh. Mbaga Karimu anasema kwamba uh, agizo hilo linaenda kinyume na haki za utu na wa mtu utu wa mtu. Kila mtu ana haki ya kuishi jinsi atakavyo, alimradi asivunji sheria za nchi husika. Haya basi, naona kinanda cha VOA Express ndio kinapanda kikiashiria dakika thelathini zimekwisha. Shukrani msikilizaji kwa kutusikiliza ndani ya matangazo ya VOA Express siku ya leo ya Jumanne. Naitwa mkamiti kibayasi, nilikuwa nimeshirikiana na mwenzangu id ligongo. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA mahala popote pale unapojaliwa.