Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia eh, mahojiano dhidi ya aliyekuwa mwendeshi mashtaka wa zamani na kuteuliwa kufanya uchunguzi wa uchaguzi wa mwaka wa 2016 hasa ikihusiana na kampeni za mgombea wakati ule Donald Trump Robert Muller, tutaangalia mahojiano yake na baraza la Senate. Hali kadhalika tutaangalia katika sehemu ya pili e, juu ya kesi inayowakabili e, wale ambao wanaitwa Akasha brothers ambao ni Bektash na Ibrahim Akasha wanaokabiliwa na mashitaka ya kujihusisha na dawa za kulevya katika mahakama moja jijini New York, ambapo wiki hii watakabiliwa na mashtaka hayo. Mimi nayekualika, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa Undani. Mwendesha mashtaka wa zamani Robert Mueller ameliambia baraza la wawakilishi hapo jana kwamba uchunguzi dhidi ya Rusia kuingilia uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita haujamsafisha moja kwa moja rais Donald Trump juu ya shutuma za kuzuia sheria kufuata mkondo wake kwa kujaribu kuzuia uchunguzi, ijapokuwa kiongozi wa Marekani amekuwa akidai hilo toka jana mpaka hivi sasa tunavyozungumza. Mjadala mkubwa kutoka vyama vikuu viwili hapa Marekani, chama cha Republican na Democrat, wamekuwa wa wakivutana lakini mvutano bado unaonekana hasa ndani ya chama cha Democrat, ambapo spika Nancy Pelosi ambaye anaonekana kuwa hataki kuona e, wenzake wakiendelea na ule mpango wa kupiga kura ya kutokuwa na imani na rais. Lakini mpaka hivi sasa baadhi ya wademokrat wanaona hilo ni jambo mwafaka kulifanya, kutokana na kile kinachoendelea juu ya uchunguzi wa Robert Muller. Halikadhalika upande wa Republican wenyewe wanaona kwamba e, kwa mujibu ya yale yaliyoelezwa na Robert Muller, Rais Donald Trump hakuwa na mashtaka yoyote ya kujibu na hakuna lolote lile ambalo linamhusisha moja kwa moja katika uchunguzi huo. Wakati wa muda wa mahojiano yakiendelea, mwenyekiti wa kamati ya sheria ya baraza la wakilishi Jerrold uh, Nadler uh, alimuuliza mwendesha mashtaka huyo uh, kwamba alimsafisha kikamilifu. Uh, Rais Donald Trump. Mula yeye alijibu hapana, baadaye na kuongeza kwamba rais hakusafishwa kwa vitendo inavyodaiwa alivitenda, eh, kulingana na kile ambacho kimeonekana lakini hayo yakiendelea, ndani ya, ya kilichojitokeza hapo jana ni kwamba Mula alieleza e, rais Donald Trump hakuweza kufunguliwa mashtaka ya jinai kwa sababu ya sera ya muda mrefu ya Wizara ya Sheria inayokataza kumfungulia mashtaka rais ambaye yupo madarakani. Amesema kwamba timu yake bila ya mafanikio kwa mwaka mmoja imejaribu kufikia makubaliano na Trump ili atoe maelezo ana kwa ana, lakini rais amejibu tu maswali kwa njia ya maandishi na si kama alivyopendekeza. Lakini kile ambacho kimefanya watu wengi waendelee kujiuliza hasa kwa nini uh, rais Donald Trump hushtakiwa uh, bwana mula akifupisha uh, ripoti ya uchunguzi wake kufikia takriban kurasa mia nne uh, 48 baada ya miezi ishirini na miwili wa uchunguzi, alikiri kuwa mwakilishi wa chama cha Republican Dog Collins kuwa wachunguzi wake walitoa hitimisho kuwa hakuwepo ushahidi wa kutosha kumfungulia mashtaka rais Donald Trump au wafanyakazi wa kampeni yake mwaka elfu mbili na kumi na sita kwamba walihusika na hujuma na kushirikiana na Russia kumsaidia rais Donald Trump kushinda katika kiti cha uraisi dhidi ya mgombea wakati huo Bi Hillary Clinton na kumfanya aingie kwenye ikulu ya Marekani kuwa rais wa 45 wa taifa la Marekani. Lakini mwakilishi mwingine wa Republican ambaye alitaka kuuliza kile ambacho kilikuwa ki, ki endelea ni kwamba alimkosoa Mula kwa kuendelea na uchunguzi dhidi ya Trump, hata, hata baada ya kujua kuwa Trump asingeweza kufunguliwa mashtaka kwa makosa ya jinai, ingawa jimula alisema kufanya hivyo ni ruhusa chini ya mwongozo wa sheria lakini kile ambacho kilikuwa kikisubiriwa kwa hamu ni hitimisho la mchunguzi huyu Robert Mueller, ambapo waliwaambia watunga sheria ndani ya kamati ya usalama ya baraza la wawakilishi kwamba walimuuliza Mueller juu ya aliyogundua kuhusiana na namna Russia ilivyoingilia kati uchaguzi ili kumsaidia rais Donald Trump na kumshinda Bi Hillary Clinton hasimu wake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Trump mara nyingi amekuwa akishambulia kwa maneno uchunguzi wa Mula, lakini Mula ametupilia mbali mara kwa mara madai yake ya rais kwa kusema Uchunguzi huu sio kwa ajili ya kumtafuta mchawi. Mula amejibu maswali mengi akitumia majibu mafupi ya kushangaza ya ndio au hapana, akisema anasimama imara kwa hitimisho lilioko katika ripoti yake ndefu. Wakati fulani alisema mara nyingine, rejeeni kwenye ripoti na kukataa kufanya uchambuzi zaidi juu ya yale aliyoyagundua katika uchaguzi wake ni mengi ambayo yamejitokeza na kutaka kufahamu uh, mengi kwa undani wake. Tulizungumza na David, uh, Patrick nigula eh, ambaye yeye aligusia kile kinachoendelea uh, Profesa Patrick Nigula ni anafundisha chuo kikuu cha South Carolina na alianza kueleza haya juu ya kile ambacho kimejitokeza katika uchunguzi ama mahojiano ya jana baina ya Mula na kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi. Profesa uh, tafsiri yangu kwanza, tunianze kusema kwamba uh, Mula uh, au mchunguzi huyu maalum uh, alivyoanza kujibu maswali kutoka kwa upande wa Republicans, hawakufurahishwa sana kwa sababu <clears throat> alikataa uh, kufanya uchunguzi au alisema kwamba ni si sahihi kufanya uchunguzi dhidi ya nyaraka za chanzo cha tukio hili kwa ujumla, kwa sababu Uh, nyaraka zile kama zijulikanazo kwa jina la, I think ni Christopher Steele uh, uh, kwamba zilikuwa zimedhaminiwa na chama cha dem democrat na vilevile mgombea wa kiti cha urais wakati hule, Hillary Clinton, na vilevile vile, uh, tunaona tu ya kwamba ukifuatilia kwa karibu uh, mahojiano yale ni kwamba uh, Bwana Robert Mueller alikuwa kama vile Uh, hayuko tayari mwanzo wa mahojiano yale kwa sababu alikuwa anajaribu kuuliza mara mbili mbili maswali yaliyoulizwa kutoka kwa pande zote mbili za Democrat na Republican na vile vile tunaona tu ya kwamba uh, Bwana Mula alishindwa uh, au alichanganya jinsi alivyojibu swali la njama na mkusanyiko, yaani collusion na conspiracy kwamba ni kitu kimoja. Kwa hiyo walitoa wa jibu ambalo wa lilileta utata kidogo. Kwanza nianze tu kwa kusema hivyo. Sasa, Dkt. Nigula, kingine ambacho tungependa kufahamu uh, kwenye uh, kikao hiki cha jana pale kwenye baraza la wawakilishi la Marekani, uh, hivi sasa wa Democrat bado wanaona ama wanataka ajenda ya kupiga kura ya kutokuwa na maoni isogee mbele, na wa Republican wao wanasema kwamba hakuna kilichoelezwa kinachomtia hatiani Rais Donald Trump. Kwa hoja za pande zote mbili, hoja ipi hasa ina mashiko? Mimi tu niseme tu ni kwamba hoja ya upande wa demokrat ina mashiko kwa sababu ya viashiria vingi ambavyo vimeonyeshwa katika uh, ripoti au taarifa iliyotolewa na, na Robert Mueller kama siku mia moja zilizopita hivi ni kwamba zimeashiria ya kwamba kwa njia moja au nyingine, ni kwamba aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais uh, alifanya au alitenda vifanyo uh, alitenda uh, vitu ambavyo vinaashiria mfano ya kwamba alikuwa akizuia uchunguzi dhidi yake usiendelee au alishirikiana na taifa la Urusi katika kuingilia uchaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili na kumi na sita na kile ambacho unaweza kutueleza, maanake tunaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa hapa Marekani wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa kile ambacho kimejitokeza jana, tafsiri yako ni ipi? Upande upi hasa hasa Republican na Democrat utakuwa na nafasi ya kutumia maelezo ya Bwana Mula ikiwa ni moja kati ya chachu itakayowashawishi wapiga kura? Kwa sasa hivi kidogo, unaweza ukasema tu ya kwamba kwa kuwa aliyefanya uchunguzi au aliyesimamia uchunguzi huu alizungumza jana yeye mwenyewe na kujibu maswali kutoka pande zote mbili za Democrat na Republican, hii itakuwa imewasogeza karibu kidogo baadhi ya wale ambao walikuwa wanasikia tu maneno haya au taarifa hii, kwamba ameweza kuwashawishi baadhi ya watu wachache na kuamini ya kwamba kuna matendo yasiyokuwa mazuri yalifanywa na na, na kamati au wale waliokuwa wakishughulikia mipango ya uchaguzi dhidi ya rais wa sasahivi aliyekuwepo madarakani na labda ungetueleza kwa, kwa, kwa hali jinsi ilivyo kwa mapokezi ya Wamarekani hivi sasa mm. Aa, kwa sababu kwa kipindi kirefu wamekuwa wakisubiri kumwona huyu mchunguzi maalum Robert Mueller akifika kwenye aa, kamati mbalimbali mbali za sheria ama na baraza la wawakilishi vilevile vile baraza la Senate kueleza kile ambacho amekiona ndani ya uchunguzi wake, licha ya kwamba hapo jana si mengi ambayo ameyaeleza tofauti na kile alichokiandika. Ah, kwa kweli ni ni ni vigumu kidogo kwa, kwa sababu ya kwamba kuna baadhi ya ah, kwamba vitu ambavyo wa walivigundua katika au matokeo ya, ya uchunguzi yao haya, haya, hayawezi kutolewa kwa wananchi na, na kuweza kuyasoma ni, ni vigumu sana uh, kushawishi wananchi wengi na, na kuweza kuhakiki ya kwamba kuna baadhi ya matokeo ambayo si mazuri yalifanyika ya kuingilia uchaguzi, na baadhi ya matokeo mengine yalifanyika wakati huu ukiendelea, ya kwamba Rais alikuwa akizuia mkondo wa sheria au akizuia wachunguzi wa mambo, wachunguzi wa tukio hili kuto kufanya uchunguzi uh, wao bila ya kuzuia. Kwa hiyo mimi tu niseme tu ya kwamba ni tusubiri, kwa sababu ni mapema sana kutabiri ya kwamba ni kitu gani kinaweza kikatokea katika siku za baadaye. Na suala hili hivi sasa, unaweza ukasema kwamba limekwisha, ama mjadala wake ndio kwanza umechochewa, ama vile vitu ambavyo vimekuwa vikifanya vyombo vingi vya habari hapa Marekani kulijadili hivi sasa, vitakuwa havina sababu ya kuliendeleza tena, uh, jambo ambalo rais Donald Trump angependa kuliona linafanyika mimi tu niseme tu ni kwamba limechochea kwa sababu <coughs> limewapatia nguvu baadhi ya wajumbe wa Baraza la Wawakilishi, na vilevile vile katika uh, wajumbe wa Baraza la Seneti upande wa Demokrat kuanza na ule mpango labda wa kupiga kura au kufuata uh, sheria ambazo zinaweza wakapiga kura ya kutokuwa na imani na kumwondoa rais huyu madarakani na je, hili swala linawezekana kweli, ama kwa mazingira yaliyopo ni kama vile litaendelea kuwa linazungumzwa tu swala hili? Kwa sasa hivi ni vigumu sana kusema, kwa sababu wengi wa wajumbe wa baraza la wa wawakilishi hawako, haw, swala hili la kumwondoa rais kwa kutumia lugha inayotumika kama impeachment. La kwa hiyo basi, wengi wao wana labda sababu, uchaguzi uko karibu mwakani, kwa hiyo ni swala gumu ambalo linahitaji zaidi ya mazungumzo na kuendelea kufanya mazungumzo ili kuweza kuwaweka wajumbe wote katika mstari mmoja ili waweze kuendelea na kufanya au kupiga kura ya kutokuwa na imani na rais huyu aliyekuwepo madarakani. Nam huyu ni Profesa Patrick Nigula kutoka chuo cha South Carolina, tukizungumza naye juu ya mjadala unaoendelea hivi sasa ba mara baada ya aliyekuwa mchunguzi maalum wa kampeni za rais Donald Trump Robert Mueller kufika mbele ya kamati ya sheria katika baraza la wawakilishi kujieleza kuhusiana na uchunguzi wake licha ya kwamba ameendeleza kuweka msisitizo eh, katika hali ambayo bado inazua mjadala eh, haelezi moja kwa moja kama rais Donald Trump hana hatia, lakini moja kwa moja vilevile hajaeleza kwamba rais Donald Trump ana hatia. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kipindi cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa Undani, ambapo hivi sasa e, tunaangazia mashitaka yanayowakabili e, hawa washukiwa wanaelezwa wa dawa za kulevya wa kimataifa, a, Baktash na Ibrahim Makasha ambao, hi, wiki hii wanaweza kupewa a, hukumu ya kifungo cha maisha e, gerezani katika mahakama nyingine tofauti e, ambayo inatarajiwa kufanya kikao chake juma hili katika jiji la New York hapa Marekani. Raia hao wawili mkaka kutoka nchini Kenya uh, wote kwa pamoja walikubali mashtaka yao mwezi Oktoba, uh, ya kukiuka sheria mbalimbali za Marekani zinazohusiana na dawa za, za kulevya ikijumuisha, uh, kupanga njama za kuingiza uh, kilo mia kilo 99 za dawa za kulevya aina ya heroin na kilo mbili Uh, za dawa aina nyingine uh, hapa Marekani na vilevile vile Akasha uh, vile alikubali eh, kwamba alishiriki katika namna moja manyingine kuzuia uchunguzi dhidi eh, yake eh, kwa Kenya, kwa polisi wa Kenya ambapo jaji, majaji vilevile vile na waendesha mashtaka walijaribu Uh, kuzuia bwana uh, Akasha na ndugu wawili wasiletwe hapa Marekani kwa ajili ya kufanyiwa uh, uh, uh, uchunguzi na kesi yao kuendelea mpaka hivi sasa. E, hakuna Mkenya yeyote ambaye amewahi e, kuelezwa kufungwa katika gereza lolote la hapa Marekani, hasa katika eneo la Manhattan e, kutokana na kile ambacho kinaendana na mashtaka haya. Na ikiwa ni sehemu ya makubaliano na waendesha mashtaka yaliyokubaliwa juu ya makaka hawa wawili, ni kwamba wakubali mashtaka yao na vilevile vile wana kabiliwa na swala zima endapo watakubali mashtaka yao, kuanzia miaka kumi ya kifungo cha mpaka kwenda kifungo cha maisha a, gerezani na bila kuwa na uwezekano wa kupata msamaha. Mwanahabari wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa yupo kwenye line ya simu. Josephat Kioko, tueleze kwanza mtu ambaye hawafahamu hawa wakina Akasha ni kina nani? Suala hili lilianza vipi na imekuwaje limefikia katika mahakama ya New York hapa Marekani? Hawa kaka wawili ni wazaliwa wa mji huu wa Mombasa. Baktash ndiye kaka mkubwa wa Ibrahim Akasha mmoja Baktasha eh, na miaka arobaini na miwili na kakake naye Ibrahim makasha na miaka thelathini wamesomea katika mji huu wa Mombasa, wamekulia hapa, familia zao ziko hapa, wazazi wako hapa, mamama ambayo sasa ni mjane baada ya baba yao kuwawa pia katika mazingira mabaya ya kuhusishwa na dawa za kulevya akiwa Ulaya mwaka elfu mbili na hawa wawili wa, walipokamatwa kesi ikaanza hapa E, tangu mwaka elfu mbili kumi na nne huko kisha baadaye ikasemekana wanasafirishwa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na saba. Na wote wameacha wake zao na watoto, mmoja ana watoto nane, e, na mwingine na watoto wanne, wote wameacha watoto kumi na wawili katika familia yao hapa Mombasa, si mbali sana na Saa, kazi. Sasa Kioko kwa kile ambacho uh, kinaendelea hivi sasa e, maanake kuna uwezekano wakapata kifungo mpaka cha miaka kumi ya uh, gerezani kwa hapo Mombasa, kile kinachoelezwa ni uh, nini hasa uh, kwa miaka yote hapo Mombasa walikuwa wakichukuliwa ni watu ambao wanajishughulisha na biashara haramu ya dawa za kulevya, au ni jambo ambalo limekuwa la kushtukiza uh, hawa wamekuwa mahakama za Mombasa kwa kipindi karibu miaka mitatu mfululizo, na zilikuwa kesi zinasikizwa, halafu baadaye likasemekana wanasafirishwa Marekani kwa sababu ya kuendelea na kesi ya usafirishaji wa dawa za kulevya. Na familia hii ikitajwa hapa Kenya ukifikia uh, Akasha Brothers, maanake umekuwa ni kama msemo sasa, inakuwa unazungumzia familia kubwa ya mtu ambaye alikuwa ni tajiri mkubwa, baba yao alikuwa ah, ni tahiri mkubwa sana Ibrahim eh, Akasha na nimekodokeza hapo mwanza kwamba aliwao wa kupigwa risasi tano mwezi wa tano mwaka elfu mbili kwa sababu alikuwa pia vyombo uh, vya habari vimebandika jina la kuwa ni drug baron mkubwa. Na uchunguzi wa awali ulikuwa umeonyesha kwamba mtandao aliokuwa ulihusishwa na usafirishaji wa dawa za kulevya kati ya Afghanistan na miji ya Ulaya. Unaona sasa ukizungumzia miji ya Ulaya mataifa yale alikuwa kini, akipatikana sana lakini pia kulikuwa na kashfa ilikuwa imezungumza sana pale nchini Kenya mwaka elfu mbili kupelekea kifo chake kwamba angesafiri kurejea Kenya kuja kuzungumzia wale wahusika halali wa dawa zingine za kulevi za mabilioni ya pesa zilikuwa zimenaswa. Sasa yeye akafariki, watoto wake hawa pia wamekuwa na mzozo mkubwa wa mali alizoacha mama zao watoto mabinti na kaka hawa wamekuwa na kesi mahakamani kuhusiana na mali alizoasha. Kwa hivyo unakuta ni familia ambayo kweli imevurugika, na mwaka jana tukikuwa tukizungumza na mama yao hawa wanawawili walio Marekani kwa sasa ni eh, Fatma Akasha akasema, wamepitia dhiki kubwa sana, watoto wanalia, watoto ile shule wanasoma wana wanasema wanabandikwa wana majina kwamba ni wananguzi watoto, wamesema wa pia wamepitia wa hali mingumu sana, kwa sababu ya wazazi wako kuonyeshwa katika runinga kila wakati. Na mama huyu tangia hapo ameshikwa na shinikizo na damu mwilini eh, kila mara akienda kuonekana waandishi wa habari wa jamaa. Anasema familia nzima imetengwa na rafiki, waliokuwa rafiki wa watoto wake, waliokuwa rafiki wa mume wake marehemu. Anasema wamewatenga na wanaishi maisha ambayo hayana raha kabisa. Lakini hili swala lilifika fika vipi mpaka kufika hapa Marekani? Uh, Josart Kuk, kwa taarifa ambazo mnazo hapo na uelewa wako, ilisemekana dawa hizi za kulevya zilikuwa zisafirishwa kutoka Kenya hadi Marekani, na zilikuwa zinatumiwa na mtandao ulikuwa unaitwa Akasha Foundation. Kisha utakuta kwamba si hawa wawili peke yake walishtakiwa, yuko raia wa wa Pakistan alisemekana kuwa katika ule mtandao, naye pia alikamatwa Gulamu Huseni, akawa katika mashtaka yale yale pia, mjegiri, moshwami, ambayani, nae, alikuwa pia vijajiri goshwami ambaye naye alikuwa anatoka India. Ilisemekana yeye sasa ndiye anasimamia kabisa ule mtandao kusaidia kwamba wanafaulu katika usafirishaji wa dawa. Sasa ilikuwa imesemekana kuna njama ya kusafirisha hizo kilo za dawa hizi za wa kulevya na zinginezo kutoka Kenya hadi Marekani ndio sasa ikagunduliwa na wakanasa wa kushtakiwa. Lakini tukiwa tunamalizia, ina maana kuna uwezekano wote ule kwa madai ambayo ilikuwa wakielezwa kwamba kulikuwa wanaweka hila ya kutofika, uh, mikononi mwa sheria hapo Kenya. Kulikuwa na kesi kwamba silaha zimetumika wakati wakilinda biashara zao, na watu wakichunguza wanasemekana kupishwa kwanza nyumba moja ambayo ilisemekana eneo la Mombasa hapa ilikuwa ina biashara hizo, ilikuwa inaonekana ba ilikuwa na ulinzi wa watu ambao hawafahamiki. Ni eneo ambalo watu wanasema halifikiki. Sasa katika ile hali wa ya kwamba ndio wamesafirishwa, wameshtakiwa wapi? Sehemu moja ilisemekana kuna vitisho ndani ya uchunguzi na ndio baadaye ikasemekana watakuja kushtakiwa katika mahakama zanio huko Marekani. Lakini hapa ukiangalia vyombo vya habari vintu zimekuwa zikiandika ji kweli, ni maneno yaliyo na ukali sana, na wanasema wametamaushwa, lakini watu pia wanataka haki itekelezwe. Mama yao alioa ya Kenya alilia sana, machozi yakimoji katika vyombo vya habari, wapigania watoto wao warudishwe hapa, washtakiwa hapa Kenya haijafanyika kifungo. Kinatarajiwa huende ikawa ni miaka kumi ama wakapigwa kifungo cha maisha jela, kulingana na sheria za huko. Mimi nishukuru sana uh, kile kinachoendelea uh, uh, hapo Kenya na kile ambacho umetueleza uh, Josephat Kioko uh, na habari ndio hiyo kwamba wakaka hawa wawili Baktash na Ibrahim Akasha ambao wanachukuliwa kama eh, ni wasafirishaji wa dawa za kulevya wa kimataifa wanakabiliwa na mashtaka uh, katika mahakama ya uh, jijini New York ambapo wanaweza kufungwa gerezani mpaka miaka uh, kifungo cha maisha shukran kwa kuwa nami ndugu, tutakutana tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. mimi ni Idi Ligongo. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana <muchas>