Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji wako jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe, na taarifa za habari za dunia zinaanzia DRC ambapo rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi amefanya mabadiliko ya kamati maalumu iliyokuwa inashughulikia na utaratibu wa kupambana na ugonjwa wa Ebola kitaifa nchini kwake. Kamati hiyo ilikuwa inasimamiwa na waziri wa afya wa DRC. Mabadiliko hayo yanafuatia hatua iliyochukuliwa na shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa huo sasa ni tahadhari ya kimataifa. Hii ni mara ya kumi Ebola kukumba DRC, lakini hivi sasa athari zake ni kubwa kuliko ilivyokuwa hapo awali. Wataalamu wa afya wanasema janga hili ni la pili kwa ukubwa baada ya lile lililotokea Afrika Magharibi miaka kadhaa iliyopita na kusababisha vifo vya watu zaidi ya elfu kumi. Takriban watu elfu moja mia sita wamekufa kutokana na ugonjwa wa Ebola tangu ulipozuka miezi kumi na moja iliyopita. Hata hivyo, watu wanaendelea na harakati zao kama kawaida, huku wakichukua tahadhari wanazopewa na maafisa wa afya za kujikinga na ugonjwa wa Ebola. Upande wa mashariki mwa nchi ndio kumegundulika kesi zilizosababisha vifo. Nchi jirani kama vile Uganda na Sudan Kusini nazo zinachukua tahadhari kubwa ya kujikinga na ugonjwa wa Ebola. Polisi wa Hong Kong wamefyatua gesi ya machozi leo kwa ajili ya kuwatawanya waandamanaji wanaodai demokrasia waliokuwa wamejaa mitaani. Kwa mara nyingine tena, maelfu ya watu wanaripotiwa kuandamana leo. Miezi miwili iliyopita, mamilioni ya watu waliandamana kupinga mswada uliokuwa wali na utata ambao ungeruhusu raia wa nchi hiyo waliokuwa na makosa ya uhalifu waliopo China kushtakiwa huko. Kiongozi wa Hong Kong Kari Lam aliomba radhi kuhusu mswada huo na kutangaza kuwa umekufa, lakini maandamano yanaendelea sasa kutaka mabadiliko ya kidemokrasia na uchunguzi ufanyike dhidi ya polisi wanaoshutumiwa kutumia nguvu kubwa na ukatili. Hili ni tukio baya kuwahi kutokea katika taifa hili lililotawaliwa zamani na Mwingereza. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America, Washington DC. Shambulizi la bunduki na la kujitoa muhanga kaskazini magharibi mwa Pakistan limeua watu kumi ikiwemo maafisa wa usalama na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Salem Rias, mkuu wa polisi katika mji wa Dera Ismail Khan, amewaambia waandishi wa habari kwamba kundi la watu wanne waliokuwepo kwenye pikipiki siku ya Jumapili asubuhi walifiatua risasi katika kituo cha ukaguzi cha usalama kwenye makazi ya raia na kuuwa maafisa wawili wa polisi. Baadaye mshambuliaji mwingine alivamia eneo la kuingilia hospitali ambako waathiriwa kutoka, kutoka shambulizi la awali walipelekwa na kusababisha majeruhi zaidi. Kundi la Taliban la Pakistan limedai kuhusika na shambulizi hilo. Katika taarifa yao ya barua pepe iliyotumwa VOA, imesema shambulizi hilo liliratibiwa kujibu mauaji ya kiongozi wao mwandamizi mwezi uliopita yaliyofanywa na polisi huko Dera Ismail Khan. Maafisa wa Uingereza wameanza utaratibu wa kuiwekea vikwazo Iran kwa kuikamata meli ya mafuta iliyokuwa na bendera ya Uingereza katika lango la Hormuz. Uingereza imesema itatoa wito kwa nchi za Ulaya kuweka vikwazo pia dhidi ya Iran ambavyo viliondolewa mwaka 2016 ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya Tehran kuachana na silaha zake za nyuklia. Serikali ya Uingereza iko katika shinikizo kubwa kutokana na wabunge kuchukua hatua haraka kutoka, kutaka mzozo mkubwa uliopo baina ya nchi hizo mbili umalizike. Hata hivyo, ukosoaji pia umetanda ndani ya nchi kwa kushindwa kuwepo udhibiti wa ulinzi wa meli za Uingereza katika lango hilo. Waziri Mkuu Teresa May anaondoka madarakani, ameshutumiwa na baadhi ya wa wabunge na maafisa wa jeshi kwa kushindwa kukubaliana na mfumo wa ulinzi wa majini wa pamoja wa kijeshi, ambapo Marekani ilishawishi Uingereza na nchi nyingine kupanga na kutekeleza. Salam na muziki. Ni furaha kubwa kukutana tena nawe mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hewani ni kile kipindi kipendacho cha Salamu na Muziki na taraju, uko salama salimini, na kama kawaida tunakupa fursa ya kuwasiliana na ndugu jamaa na marafiki kupitia salamu. Anayekusaidia kupeperusha salamu zako hapa studio, jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kukusomea ujumbe wako, mpenzi msikilizaji na kukaribisha na ngoma hii safi sana ya mwimbaji kutoka huko Rwanda, anaitwa The Ben Ben. The Ben huyu ni rai wa Rwanda, bila wasiwasi. Ngoma yake hii, ambayo ni ngoma ya gospel, na leo ikiwa ni siku ya Jumapili, bila shaka itakufurahisha. Inaitwa Thank You Thank You God, anamshukuru Mungu kwa kila kitu. Basi tusikilize ngoma ya The Ben, Thank You a kusikiliza muziki huo wa gospel wa The Ben, mwimbaji kutoka Rwanda, ambao unaitwa thank you. Naanza sasa kukusomea ujumbe na fungua kipindi na ujumbe wa Juma Yasini wa Buswakala, Mboge, Geita, Tanzania. Anasema jumapili ya leo anapenda kupeperusha salamu zake kwa wafuatao. Kwanza kwako ndugu mtangazaji, nashukuru sana pia mke wake mpendwa Limi Sherehani, pia kwa watoto wake wapendwa Helena Juma na Bahati Juma. Pia salamu ziwafikie rafiki zake Maige Mbona, Ntemisemi Mpelwa, Sekela Nyanda, Goligota Magabe. Ujumbe wakikushinda kwa maneno, wewe washinde kwa ukimya. Uh, ujumbe ufuatao ni wa Kasim Aliticha. Anasema anaisalimu idhaa ya Sauti ya Amerika, VOA, na kushukuru sana Kasim Aliticha kwa niaba ya wenzangu, uh, kwanza halafu mama yake Zainabu, baba yake Siata, ndugu zake Amina, Paska, Ismail, Bashiri, Pirity, Faith, Triza, wote wakiwa Bahrein. Naye Saidi Musafiri kutoka msitu wa Ngedere, Mombo, Jitengeni, Tanga, Tanzania, anasema salamu zake anazipeleka kwa Filibert Nkeshambi, Fikiri Gakala, Deus Masunga, Kingi Majuto Mchana, J Mchana, Miraji Kibinda wa Morogoro, Tanzania. Ujumbe kucha kutakucha, tu jogo kuwika ni shida zake. Baada ya kusoma uh, sehemu ya kwanza ya ujumbe wa wasikilizaji wetu, na sasa tuwape fursa wale ambao wanataka kutuma salamu kupitia njia ya simu. Nampokea msikilizaji wa kwanza. Alo, haya, asante. Mi kwa jina naitwa Solomon kutoka maeneo ya Njei Katakora, Tanzania. Napenda kupeperusha salamu zangu kwa, kwanza kabisa, kwa mama yangu mzazi Makidarena Matiasi Embera hili nisikie baba yangu kipenzi Manisa Njivu akiwa Ulembela tatu, nisikie baba yangu tena nisikina Njivu akiwa Ulembela nne, nisikie kaka yangu Antoni Simoni akiwa hapa Pangega tani, nisikie mdogo wangu anaipa Yohana ae akiwa Ulembela ta, nisikie Bahati Mganga akiwa Ulembela ningine, nisikie Kalele Lujembe ningine, nisikie Pindala Tabu ningine, nisikie Kingisoka Nyegezi, ningine sikie Jonathan Manase, sikie nyingine, sikie Sairi Kimasare, mwisho kabisa kufikia mtangazaji wa zamaaakiidia. Asante sana Solomon Njiku kwa ujumbe wako na salamu. Haya, asante. Kipindi ni salamu na muziki ambacho kinaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya America, Washington DC. Msikilizaji wa pili ambaye anataka kutuma salamu kupitia njia ya simu tunakukaribisha. Mpenzi msikilizaji, kama kawaida, kwa jina langu naitwa Masanja Kuyanja, mzee wa mbina za Kisukuma ak rais wa Kagongo ama Shinyanga, Tanzania. Aise, kwa siku ya leo napenda kutuma salamu zangu. Moja kabisa nianze na huyu anaitwa Mwalimu tena Kipela kwa Kagongo hapa kumwambia atikize salamu zangu. Namba mbili, kuna sali bunzali sali pande za Kashishi kama Shinyanga Tanzania kumwambia pokee salamu zangu. Tatu zimwendee kuna huyu mpero asekera nyanda kumwambia apokee salamu zangu masanja gwenja. Namba nne, atipokee pacha wangu wa salamu kashinge mjombo watu baadhi anapatikana wakumukembu Kagongo hapa kumwambia pamoja sana tano na, na mwisho nifunge mauzo kwa huyu anaipa Dr. Mahona pande za Tabora, namwambia apokee salamu zangu. Masanja Kuyanja, nikutakie matukio mema, Mheshimiwa, tuko pamoja sana, asante sana. Nashukuru sana Masanja Kuyanja, haya, ubarikiwe, asante kwa kunikumbuka. Amin, naam. Baada ya kuwapokea wasikilizaji hawa wawili ambao wametuma salamu zao wa kupitia njia ya simu na sasa na kukaribisha na ngoma ya pili, ngoma muziki safi kabisa ambayo ulipiga fora, ni ngoma kanyaga ya Diamond. Muziki huu kanyaga alip, Diamond alipoweka kwenye YouTube kwenye mtandao wa kijamii, mziki huu ulitizamwa na watu karibu milioni tano. Kwa hiyo ikasemekana kwamba ngoma hii kanyaga ya Diamond, Platinum basi bila shaka ilivunja rekodi kabisa kwa kutazamwa na watu wengi sana kwa muda mchache, yaani e, baada ya masaa ishirini na nne e, muziki huu ulitazamwa kwenye YouTube na watu takriban milioni tano. Basi twende kazi na ngoma yake Diamond kanyaga, anawakanyaga kanyaga, kanyaga. <laughs> Nam, baada ya kuisikiliza ngoma hiyo safi kanyaga, ya Diamond na sasa anaendelea na kuwasomea Uh, wasikilizaji wetu salamu ambazo wametumia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Uh, napokea salamu yake Frank Matei wa Arusha, Tanzania anasema salamu zake ni kwa Hussein Machui, Masumbuko Elias, Musa Abdallah, Hamisi Churi, Hamisi Mrangi, Kashinje mjomba wa watu baadhi Nasibu Nziku, Jafa D mwanaharakati Yona Muhipa wa Zajilwa Dodoma, Tanzania Khalifa Munisi ujumbe anasema tukumbukane kwa salamu. Naye Simforian Kahambwe wa Lubumbashi, DRC huko Kongo anasema anatoa salamu zake kwa mama yake Munga Mwayuma, kwa dada yake na Mumba Kahambwe, kwa dada yake mwingine Mutoke Kahambwe na kwa dada yake mwingine ambaye anaitwa Mwaywa Kahambwe na shemeji yake Amisi Mwambila, wote wakiwa huko DRC. Tunaendelea kupokea wasikilizaji ambao wanataka kutuma salamu zao kupitia njia ya simu, na hivi sasa nampokea msikilizaji mwingine. Asante sana kaka, nashukuru kwa, kwa kawaida sauti iliyepo hewani sauti ya mtu pesa mwanambuke, muda wote anapatikana ndani ya misisi mpimbe, katavi TV. Mimi kama salamu, napenda kupeperusha salamu zangu za nani ya sauti Amerika kupitia kwa huyu Paulo Mpelele, popote alipo, namwambia kaka tupo pamoja. Mtu wa pili, kuna Maria Bula, namwambia tupo pamoja. Tatu namchukua huyu mama Sanja, mzee wa mbina za Kisukuma nani Kahama, namwambia kaka pamoja sana. Kuna mistajiliri wa jilili ndani ya panda Katavi, namwambia pamoja sana Piga ngoma ilembo katabu, namwambia tupo pamoja. Kuna Salome Mperere, namwambia tupo pamoja. Neema Mperere, namwambia tupo pamoja. lasila binti Kimalio popote alipo, namwambia tupo pamoja. Kuna Musa Mjengi, namwambia tupo pamoja. Kaka mimi nashukuru sana, salamu wote wanasema kwamba salamu ni nusu ya kuonana. Popote walipo, tukisikia salamu ujibu salamu. Kaka nikutakie kazi njema na majukumu mema, nakushukuru sana, mutu pesa mwanambuke. Msikilizaji mwengine kwenye laini ya simu tumpe fursa atume salamu kwa ndugu jamaa na marafiki. Okay, kwa majina anaitwa Faheli Farinda, nipo Tunduma mkoa wa Songwe Tanzania, mtaa mji Mrema kata Mpande. Salamu zangu za kwanza namsalimia Po Mwasimba akiwa Mijombani kata ya Kaloleni Tunduma Tanzania. Salamu zangu za pili namsalimia Kristofa Mwakaronge akiwa Tazara Tunduma madukani. Salamu zangu za tatu namsalimia Dola Mlonganili akiwa Mji Mwema. Salamu zangu za nne namsalimia Fazida Faringa akiwa Mji Mwema, kata Mpande, Tanzania. Salamu zangu za tano namsalimia Edison Mwaburambo akiwa Migombani kati ya Kaoleni. Salamu zangu za sita namsalimia Manuel Morukaza, diwani wa kata Mpande, akiwa Tunduma, mkoa wa Songwe, Tanzania. Ujumbe wasikilizo Sauti Amerika kwa ajili ya mambo mazuri moto wa asante. Asante sana, Fadhili Fwalinga. <music> Tulipata ngoma kutoka huko Rwanda ya ngoma yake ya The Band thank you. Tukaelekea huko Tanzania tukapata ngoma safi kanyaga ya Diamond, na sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa hiyo sasa tunaingia na ngoma ya mzee wa kazi ni marehemu Madilu multisystem. Ngoma hii ya zamani kabisa, nafikiri bila shaka itawaliwaza wale ambao wanapenda zile nyimbo za zamani, zile tunasema zilizopendwa. E, tunaingia na ngoma Boma Ngai na Boma Yo. Bila shaka ngoma hii pia iwafurahishe e, wenzangu wakiwa huko DRC, Salemo na Milongo huko Kinshasa, e, Kahozi Kosha huko Lubumbashi, e, Oster Malevika huko Goma na mitima de la chance kutoka huko Bukavu. Haya, tusikie kitu hiki cha Madinu, bomangai na boma yo. kusikia ngoma hiyo ya Bangkoko, Bomangai na Bomayo ya mzee wa kazi ni marehemu huyu Madilu System. Naendelea kukusomea ujumbe wako mpenzi msikilizaji. Napokea ujumbe wa Nyangoha Samson, anasema salamu zake za kwanza anazituma kwa mama mzazi Kristini Gitanyita, kwame baba yake, kwame Chacha Robi, kwame Mwita Nyamboke Johnson na Mwatatiro John Magaiwa wakiwa Kuria West Nyamon Sense, ujumbe tusimsahau Mungu, anasema yuko Kasarani, Nairobi, Kenya. Asante sana Nyangoha Samson, kutoka Kasarani, Kenya. Naye Poklin mwitun wa Juma, kutoka Fizi, DRC, anasema salamu zake ziende kwa Kado Juma, akiwa Rockford, Chicago, Marekani; Mbile akiwa Bukavu, DRC; Idi Mamba akiwa Gisenyi, Rwanda. Haya basi, na wageni nikiwatakia usiku mwema. Naam, basi mimi ni Mery Mgawe na hivi sasa niko tayari kabisa kukusomea muktasari wa habari baada ya kusikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki. Rais wa DRC Felix Chisekedi amefanya mabadiliko ya kamati maalumu iliyokuwa inashughulikia na utaratibu wa kupambana na ugonjwa wa Ebola kitaifa nchini kwake. Kamati hiyo ilikuwa inasimamiwa na waziri wa afya wa DRC. Mabadiliko hayo yanafuatia hatua iliyochukuliwa na shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa huu sasa ni hatari ya kimataifa. Hii ni mara ya 10 Ebola kukumba DRC lakini hivi sasa athari zake ni kubwa kuliko ilivyokuwa hapo awali. Wataalamu wa afya wanasema janga hili ni la pili kwa ukubwa baada ya lile lililotokea Afrika Magharibi miaka kadhaa iliyopita na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 10,000. Takriban watu 1,600 wamekufa kutokana na, na ugonjwa wa Ebola tangu lipozuka miezi kumi na moja iliyopita hata hivyo watu wanaendelea na harakati zao kama kawaida huku wakichukua tahadhari wanazopewa na maafisa wa afya kujikinga na ugonjwa wa ebola upande wa mashariki mwa nchi ndio umegundulika kesi zilizosababisha vifo zaidi nchi jirani kama vile uganda na sudan kusini nazo zinachukua tahadhari kubwa ya kujikinga na ugonjwa huu Polisi wa Hong Kong wamefiatua gesi ya machozi leo kwa ajili ya kutawanya waandamanaji wanaodai demokrasia waliokuwa wamejaa mitaani. Kwa mara nyingine tena, maelfu ya watu wanaripotiwa kuandamana leo. Miezi miwili iliyopita, mamilioni ya watu waliandamana pia kuhusu kupinga mswada uliokuwa na utata ambao ungeruhusu raia wa nchi hiyo waliokuwa na makosa ya uhalifu waliopo China kushtakiwa huko. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam aliomba radhi kuhusu mswada huo na kutangaza kuwa umekufa, lakini maandamano yameendelea sasa kutaka mabadiliko ya kidemokrasia na uchunguzi ufanyike dhidi ya polisi wanaoshutumiwa kutumia nguvu kubwa na ukatili. Hili ni tukio baya ya kuwahi kutokea katika taifa hili lililotazamiwa, lililotawaliwa zamani na Mwingereza. Shambulizi la bunduki la kujitoa muhanga kaskazini magharibi mwa Pakistan imeua watu kumi ikiwemo maafisa wa usalama na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Salim Rias, mkuu wa polisi katika mji wa Dera Ismail Khan, amewaambia waandishi wa habari kwamba kundi la watu wanne waliokuwepo kwenye pikipiki Jumapili asubuhi walifyatua risasi katika kituo cha ukaguzi cha usalama kwenye makazi ya raia na kuua maafisa wawili wa polisi. Baadaye mshambuliaji mwingine alivamia eneo la kuingilia hospitali ambako waathiriwa kutoka shambulizi la awali walipelekwa na kusababisha majeruhi zaidi. Kundi la Taliban la Pakistan limedai kuhusika na shambulizi hilo. Katika taarifa yao ya barua pepe iliyotumwa VOA, imesema shambulizi hilo liliratibiwa kujibu mauaji ya kiongozi wao mwandamizi mwezi uliopita na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc