Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, naitwa Kenneth Bwire. Leo ni Jumatano, Julai 17 mwaka 2019. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, Radio Citizen kote nchini Kenya na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu popote pale unapotusikiliza Katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa utasikia ripoti kwamba Kenya huenda ikafanya marekebisho ya katiba baada ya wananchi wengi kupendekeza suala hilo. Wakazi wa Rwanda wanatoa maoni yao kufuatia mkutano wa wadau wanaojadili matumizi ya intanet barani Afrika. Ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 30 za matangazo yetu ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com ili kupata habari za uhakika zaidi. Tunaanza na habari za dunia zinasomwa kwako na Kenneth Bwire. Polisi nchini Pakistan wamemkamata kiongozi wa Kiislamu ambaye Marekani imemtaja kuwa ni gaidi wa ulimwengu kwa kuhusika katika mashambulizi ya mwaka elfu mbili na nane mjini Mumbai, India. Maafisa nchini Pakistan wanasema Hafiz Said amekamatwa leo Jumatano katika mkoa wa Punjab karibu na mji wa Gujranwal. Kundi lake Said la Lashkar El Taiba limetuhumiwa kufanya mashambulizi ya siku nne yaliyopangwa katika mji mkuu wa kibiashara wa India, Mumbai, yaliyosababisha vifo vya watu 170 na zaidi ya 300 kujeruhiwa. Marekani ilitangaza zawadi ya dola milioni kumi kwa yeyote atakayetoa taarifa zitakazopelekea kukamatwa kwa Saidi. Kukamatwa kwake kunajiri siku chache kabla ya waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan kufanya ziara rasmi mjini Washington. Mahakama ya kimataifa ya haki imeamuru Pakistan kufanya tena tathmini kwa adhabu ya kifo aliyopewa raia wa India aliyekutwa na hatia kwa ujasusi Kul Bushan Jadav. Mwanajeshi wa majini mustaafu, alikamatwa katika mkoa wa Bluchastan nchini Pakistan mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na sita kwa makosa ya kufanya ujasusi. Pakistan inadai kwamba Jadav alikuwa anafanya ujasusi katika eneo lenye shughuli za waasi wakati alipokamatwa. India imekana madai hayo, ikisema mshukiwa alitekwa nyara nchini Iran alipokuwa anafanya biashara. Video inaonyesha Jadvan akikiri kufanya ujasusi ilitolewa kwa maafisa wa Pakistan, lakini India inashikilia kwamba Jadavu anashin, alishinikizwa kukiri. India pia inadai kwamba Pakistan inavunja mkataba wa Geneva kwa kumnyima Jadhav haki ya kupata huduma katika ubalozi. Wawakilishi wa baraza la kijeshi linalotawala nchini Sudan wamesaini mkataba wa kisiasa na wawakilishi wa demokrasia kama sehemu ya mkataba wa kugawana madaraka waliosaini mwezi mmoja uliopita. Sehemu nyingine ya mkataba huo itakayokuwa tamko la kikatiba inatarajiwa kusainiwa mapema Ijumaa. Hatua hiyo ni muhimu katika mabadiliko ya kisiasa ya Sudan, ambayo yameshuhudia miezi ya maandamano tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir. Makubaliano hayo ya kugawana madaraka yanahusisha kuundwa kwa baraza huru la pamoja litakaloongoza nchi kwa muda wa miaka mitatu kabla ya kuandaliwa uchaguzi mkuu. Pande hizo mbili pia zimekubaliana ufanyike uchaguzi huru, kuhusiana na msako wa kijeshi dhidi ya waandamanaji mwezi Juni, ambao waandalizi wa maandamano wanasema ulisababisha vifo vya watu 128 japo wizara ya afya inasema ni watu 61 pekee waliokufa. Shirika la afya duniani limeripoti kesi mpya ya Ebola nchini Uganda hivi leo Jumatano, na hivyo kusababisha wasiwasi kwamba virusi hivyo huenda vimesambaa nje ya mpaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Jopo la wataalam linaangalia kama kuna haja ya kutangaza dharura ya kimataifa. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. WHO inasema kuwa mwanamke mchuuzi wa samaki kutoka Kongo alisafiri na kuvuka mpaka kwenda kuuza samaki katika soko la Mpondwe Julai 11, ambako alipata tatizo la kutapika mara nne kabla ya kurejeshwa nchini Kongo ambako alifariki kutokana na Ebola, shirika la habari la Reuters limeripoti. Ebola ni ugonjwa ambao unaambukiza kwa kasi kubwa na husambaa kupitia majimaji ya mwili. Mlipuko wa sasa kwa kiasi kikubwa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbali ya kesi za watu watatu waliofariki nchini Uganda mwezi uliopita. Ugonjwa huu umeua takriban watu elfu moja mia sita sabini na sita na zaidi ya theluthi mbili ya waathirika hao walioambukizwa Ebola katika kipindi cha takriban mwaka mmoja uliopita. Majibu ya afya yanategemea zaidi kuwafuatilia watu ambao walikuwa na mawasiliano na watu waliokuwa wamekumbwa na Ebola na hivyo kupatiwa chanjo. Ripoti ya WHO inasema kuwa wauza samaki wengine 19 wameorodheshwa kuwa wanahusishwa na tukio la Uganda. Ripoti ya WHO inasema kuwa wauza samaki wengine 19 wameorodheshwa kuwa wanahusishwa na tukio la Uganda. Ripoti inasema kuwa wafanyakazi wanaoshughulikia na ubadilishaji wa fedha walijitolea wapatiwe chanjo, wakati wa uza samaki 590 huenda wakalengwa ili kupatiwa chanjo. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Watu wasiojulikana waliokuwa wamejihami kwa bunduki wamemuua mwanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa na raia sita katika sehemu yenye mzozo wa Abyei mpakani mwa Sudan na Sudan Kusini. Gavana wa eneo hilo Kol Alor Jog amesema watu hao walishambulia soko la Amiet kaskazini mwa Abyei, na kwamba mmoja wa raia waliouawa ni mtoto. Katika taarifa ya maandishi, Umoja wa Mataifa umesema kwamba walinda usalama wake walikuwa wakipiga doria ilivyo kawaida waliposhambuliwa. Mwanajeshi mmoja wa Ethiopia aliuawa na mwingine kujeruhiwa. Sudani kusini ilipata uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja lakini hali ya Abyei haijaamuliwa. Abyei imeshuhudia vurugu kati ya makundi yanayotaka kujiunga na kusini na wale wanaotaka kuwa sehemu ya kaskazini. Gavana anasema walioshambulia wanaaminika kutoka kaskazini, lakini hawajatambuliwa. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wameshambulia mgahawa mmoja katika mji wa kikurdi wa Erbil nchini Iraq na kuua mwanadiplomasia wa Uturuki, kulingana na shirika la habari la serikali ya Uturuki Anadolu. Mwanadiplomasia aliyeuawa alikuwa akifanya kazi katika ubalozi mdogo wa Uturuki mjini Erbil. Vyombo vya habari vya Iraki vinaripoti kwamba alikuwa naibu wa mkuu wa ubalozi mdogo wa Uturuki nchini Iraq. Watu wengine kadhaa wameripotiwa kuuawa au kujeruhiwa katika shambulizi hilo, japo taarifa hizo hazijathibitishwa. Hakuna kundi limedai kuhusika na shambulizi hilo kufikia sasa. Uturuki inashiriki katika mashambulizi makubwa ya kijeshi katika sehemu ya kaskazini katika milima ya Iraq, eneo la kikurdi dhidi ya kundi la Kurdistan wa kaspati PKK ambalo limetajwa na Uturuki, Marekani na Umoja wa Ulaya kuwa kundi la kigaidi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Huenda katiba ya Kenya ikafanyiwa marekebisho baada ya maoni ya Wakenya wengi kupendekeza hayo. Katiba hii japo ni changa kwa Wakenya imekuwa mzigo mkubwa, hasa kutokana na idadi kubwa viongozi wa kisiasa. Msingi wa msukumo wa marekebisho haya yanadaiwa kuwa yanatoa nafasi mwafaka kwa Wakenya kushughulikia suala la utata unaokumba chaguzi za Kenya na hali inayogubika taifa la Kenya kila baada ya uchaguzi mkuu kufanyika. Mwandishi wetu kutoka Nairobi, Huba Abdi, anayo ripoti kamili. Asilimia kubwa ya Wakenya bado wanapendelea katiba ifanyiwe marekebisho. Idadi hiyo aidha inapendekeza marekebisho hayo yalenge sana kupunguza idadi kubwa ya viongozi wa kisiasa na wabunge wanavyozidi kujitokeza kutetea ongezo la mshahara, katibu mkuu wa chama cha Thadwe Alliance Fredrick Okango anasema sahihi walizozikusanya kwa Wakenya inaashiria kuwa Wakenya wamechoka na wako tayari katiba kufanyiwa marekebisho, ikiwemo pia kubadili kipindi cha rais ili kukomesha ukuaji wa ghasia za uchaguzi kutokana na hali ya rais mmoja kudumu wadhifa wake kwa muda mrefu. Lazima tuende turekebishe katiba, tuwe na rais ambaye ana fanya kazi yake ya miaka misaba mula moja, kisha na nenda zake, mwingine anaingia. La pili, uchumi huo unazoreta wakati watu wanapigana kwa sababu ya rais ambaye anataka kutetea na upinzani ambaye anataka kuingia. Kisha pia kuna ile mtazamo wote ambao tumeona kwamba wakati rais anatarajia kutetea kiti chake kutakuwa na wizi wa mali zaidi wakati huo, kwa sababu yeye anaangalia ni vipi nitatetea, Nipate pesa mingi ili nitetee uchaguzi uchaguzi wangu wa uchaguzi ujao. Tume huru ya uchaguzi na mipaka ya IBC tayari inakagua sahihi milioni moja nukta nne za wapiga kura zilizowasilishwa na chama hicho chini ya mpango maarufu kama pungu za mzigo, na iwapo tume ya IBC itatangaza kuwa mapendekezo ya chama cha Third Way Alliance iliyokusanya sahihi milioni moja ya maoni wa ya Wakenya yanafaa kuelekea bungeni, je, nini kitafuata? Wakati huu ukifika, kile ambacho kitafanyika ni kwamba tume ya uchaguzi na mipaka IBC wako na miezi mitatu kupeleka ule mswada katika bunge ya kaunti. Bunge ya kaunti pia wako na mie, miezi mitatu ya kuijadili. Huo ndio mfumo ambao tunafuata katika kipengele cha 257. Wako na miezi mitatu ya kujadili kisha wailete na certificate katika bunge mbili zote. Bunge mbili ni seneti na bunge la kitaifa, hapa wataujadili mara moja, hautachukua miezi mitatu tena, wataujadili mara moja. Wakiupitisha itakuwa nzuri sana, kwa sababu sasa hakuna haja ya kwenda kwa referendum. Kwa sababu wa, wananchi walishapia sahihi zao. Sasa kuna haja ya rais kuweka sahihi ili kuwe sheria, lakini jumba moja lipitisha au wakose kupitisha majumba ma, ma, zote mbili, basi lazima mwananchi sasa aende amue anatakaje, kwa sababu ni wito wa mwananchi itakumbukwa kuwa tangu rais uhuru kenyatta na kiongozi wa odm raila odinga waliporidhiana kisiasa mnamo machi mwaka jana walidokeza mara nyingi sana uwezekano wa katiba kufanyiwa mageuzi kupitia kura ya maamuzi huku raila odinga akisema kuna mabadiliko makubwa ambayo yatatokea nchini kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili iwapo kutakuwa na marekebisho huba abdi sauti amerika nairobi Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, Marekani. Inaendelea kusomea habari muhimu za dunia. Aliyekuwa mlanguzi mkubwa wa dawa za kulevya raia wa Mexico, Mekxico, Joaquin El Chapo Guzman amehukumiwa kifungo cha maisha gerezani. Jaji Brian Cogan wa mahakama ya serikali kuu mjini New York amemhukumu Guzman mwenye umri wa miaka sitini na miwili kifungu cha maisha gerezani baada ya kupatikana na makosa ya kusafirisha kimagendo tani kadhaa za cocaine, heroin na bangi. Mahakama ilimpata na makosa mwezi Februari. Wasimamizi wa mashtaka walieleza mahakama kwamba, kama kiongozi wa makundi hatari ya dawa za kulevya, Guzman alihusika katika mipang mipango kadhaa ya mauaji. Alikamatwa mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kutoroka katika gereza lenye ulinzi wa hali ya juu sana nchini Mexico. Alipelekwa Marekani Februari, Januari mwaka elfu mbili kumi na saba na kufunguliwa mashtaka. Alipata umaarufu sana miaka elfu moja mia tisa themanini baada ya kuchimba njia chini ya ardhi kati ya Mexico na Marekani aliyotumia kusafirisha kiasi kikubwa cha dawa za kulevya kwa haraka sana kuliko washindani wenzake na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeweka vikwazo dhidi ya kamanda mkuu wa jeshi la Myanmar, Min Aung Hlaing na maafisa wengine wa kijeshi kuhusiana na mauaji ya kiholela ya Waislamu wa Rohingya kaskazini mwa Rakhine. Vikwazo hivyo vinamzuia Min Aung Hlaing, naibu wake Soe Win na makamanda wengine wa wawili pamoja na familia zao kuingia Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema tangazo hilo linaifanya Marekani kuwa serikali ya kwanza kuchukua hatua ya wazi dhidi ya maafisa wa ngazi ya juu zaidi katika jeshi la Bames. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Marekani ina wasiwasi mkubwa kwamba serikali ya Myanmar haijachukua hatua kuwaajibisha wahusika katika ukiukaji wa haki za kibinadamu. Ametaja ripoti ya hivi karibuni kwamba kamanda mkuu wa jeshi Min Aung Hlaing aliamurisha kuachiliwa huru kwa wanajeshi waliopatikana na makosa ya kuwaua Rohingya kumi katika kijiji cha Indin wakati wa msako wa mwaka elfu mbili kumi na saba uliolazimisha mamilioni ya Rohingya kukimbilia nchini Bangladesh. Wadau wa masuala ya matumizi ya intaneti na mawasiliano ya simu za mkononi barani Afrika wanasema matumizi ya simu za mkononi na mtandao kwa ujumla vimeendelea kuwa changamoto, wakati ndio msingi mkuu wa mapinduzi ya maendeleo barani humo. Wadau hao wameyasema hayo leo mjini Kigali, Rwanda, na mwandishi wetu Silvanos Karemera anayo hiyo ripoti. Takwimu zilizotolewa kwenye majadiliano hayo zimeonyesha kwamba matumizi ya intaneti mpaka sasa miongoni mwa nchi za Kiafrika imefikia kwenye kiwango cha asilimia ishirini na nne peke yake. Hii imelifanya bara hilo kusalia nyuma kwa kiasi fulani kutokana na wadau kutofikia hatua inayotakiwa. Huyu ni mkazi mmoja wa Kigali nchini Rwanda. Mtandao umekuwa ukienda taratibu kiasi kwamba sisi kama wafanyabiashara tunapata hasara kutokana na mwendo mdogo wa intaneti. Kukatikakatika kwa mtandao huo kunasababisha biashara zetu Kutokwenda vema. Hii ni mojawapo ya changamoto zinazojadiliwa na wadau mbalimbali mbali kwenye sekta ya mawasiliano ya mtandao kiasi kwamba juhudi zinachukuliwa ili simu za mkononi ziweze kuwa chachu ya maendeleo. Jeradi la Sugu ni mkurugenzi mkazi anayewakilisha bara ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kwenye kampuni ya kimataifa ya GSM anasema ni lazima juhudi zichukuliwe ili mtandao wa intaneti uwe msingi wa uchumi endelevu wa mataifa ya Kiafrika. Um, network in rural areas. Tatizo la mtandao katika maeneo ya vijijini barani Afrika ni kubwa. Ni lazima kampuni kama ile yetu ihakikishe inabuni miakati ya kuhakikisha simu za mkononi zinazotumia mtandao wa intaneti zinapatikana kwa urahisi, lakini ni lazima tukumbuke kwamba kuwa na simu za mkononi ni kitu kimoja na kupata mtandao ni kitu kingine, bila kusahau ujuzi wa kuyatumia hayo yote do hata hivyo, wananchi wamelalamikia pia tatizo la gharama za kutumia mtandao wa simu za mkononi, kutokana na kwamba kila kampuni ya simu inavutia kwake kutokana na ushindani uliopo. Hata hivyo, tatizo hili limetajwa kufikia kikomo kwenye nchi kama Rwanda ambayo inajaribu kujipambanua kama kitovu cha sayansi na teknolojia Afrika Mashariki na Kati na ndiyo maana makampuni yake makubwa ya mawasiliano ya simu za mkononi ya MTN na ya Airtel yakaamua kuingia ubia. Balt Hofka ni mkurugenzi mkuu wa MTN Rwanda. Uh, uh, asilimia sabini ya watumiaji wa simu za mkononi kwenye mtandao wetu hawana matatizo lakini hii imetokana na jinsi tulivyowekeza kiasi kikubwa cha pesa ili tuweze kupata mtandao wa kutosha. Tunahitaji kufikia intaneti ya kiwango cha 3G nchini kote katika kiwango cha asilimia 95, na tukifanikiwa kufanya hivyo, tunaamini tatatua changamoto zinazopatikana kwa sasa. Takwimu pia zimeonyesha kwamba watu milioni 774 kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika ndiyo wanaomiliki simu za mkononi, wakati watumiaji wa intaneti ni theluthi moja ya idadi hiyo. Wadau hawa wanasema sera zinazowekwa na serikali za mataifa husika zimekuwa zikidhi mahitaji ya wa wakazi wake wenye kuhitaji huduma hii, wakati ndiyo ingekuwa mkombozi mkuu kwenye swala hili ambalo baadhi ya mataifa ya Kiafrika miundombinu ya barabara bado ni changamoto kubwa. E na msikilizaji, matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Hali kadhalika tunasikika katika redio zetu shirika katika eneo zima makuu, shirika, eneo la maziwa makuu pamoja na redio shirika zilizopo eneo la Afrika Mashariki. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba makundi ya kiraia nchini Cameroon yamehamasisha vijana kutoka jimbo linalozungumza Kiingereza kurejea shuleni. Shule nyingi katika jimbo hilo zilifungwa kufuatia mashambulizi na vitendo vya utekaji nyara vilivyochochewa na mapigano kati ya jeshi la serikali kuu na wapiganaji wanaotaka kujitenga na serikali kuu. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika nchini Cameron inasoma inasomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Ndwimana. makundi haya ya kiraia yameelekea kwenye soko la Menji, kusini magharibi mwa Cameron, kuhamasisha wazazi kurejesha watoto wao wa shuleni yanawataka pia vijana wapiganaji kujihusisha tena na elimu Donatus Nembo ni mfanyakazi kwenye idara ya elimu katika kanisa Katolika go back to to tumekuja our na ujumbe wa amani ili watoto wetu warudi shuleni kwa watoto wetu ambao bado wana silaha tunawasihi tunawasihi kabisa waweke silaha zao chini na wajiunge nasi kwa nia nzuri tunawaomba watu waamini, sababu tutawasaidia kurejea katika jamii, na hivyo kwa pamoja tulijenge eneo hili la utawala ambalo limerejeshwa nyuma kimaendeleo. Nicoline Asheri mwenye umri wa miaka kumi na sita anataka kurejea shuleni haraka iwezekanavyo, yawezekanavyo kabisa. Yes, really nataka to kurudi shuleni. Hatuwezi kukaa miaka yote hii no, bila kwenda shule sio jambo la kawaida kabisa inabidi turudi shuleni sababu watoto wameanza kuwa watu wazima, na baadhi yao watashindwa kurejea shuleni. Baadhi yao ni wajawazito, baadhi yao wamepotea. Sasa Asheri hajarudi shuleni kwa kipindi cha miaka miwili tangu yeye na wanafunzi wengine 90 watekwe nyara katika shule la upili la mji wa kaskazini magharibi wa Kumbo. Waliachiwa huru baada ya kutekwa nyara kwa siku mbili. Wapiganaji walilazimisha viongozi wa shule kusitisha shughuli zote za kutoa mafunzo. Mwalimu Messi Berry anasema yeye hayuko tayari kurejea katika shule ya sekondari anakofundisha, kwa sababu hahisi kwamba ni salama. Nilitekwa nyara, mkuu wangu wa kazi alitekwa nyara. Utatarajiaje mimi nirudi huko? Sina uhakika kwamba nikirudi shuleni hawataniteka nyara tena au vipi? Shule zilichomwa moto, hadi sasa hazijakarabatiwa. Tutawafundisha wapi watoto? Tutawafundisha vipi? Wapi, angani, nje? Watoto watalindwa vipi? Takriban asilimia 80 ya shule za kaskazini na kusini magharibi zilifungwa tangu wapiganaji wanaotaka kujitenga kuanzisha uasi mwaka 2017 wakidai kuwa Kifaransa ndicho kinathamanishwa zaidi nchini kuliko Kiingereza. Kampeni ya kuhamasisha watoto kurudi shuleni inaongozwa na viongozi wa kijadi, kanisa, wazazi na wanamemba wa bunge la Kamerun. Shule ambazo zimefunguliwa zinapatikana katika miji mikubwa kama Bamenda, ambao ni mji mkuu wa jimbo la kaskazini magharibi, pamoja na mji wa Buea wa jimbo la kusini magharibi, ambapo hali ni tulivu. Waziri wa elimu ya sekondari Nalova Lionga anasema watoto na waalimu ambao wanataka kurudi shuleni katika vijiji vyao ni wazalendo. Really, ni jambo la ujasiri kusimama na I kutangaza wazi kwamba unarejea shuleni kwa wakati kama huu. Ni kwa sababu hiyo nipo hapa kusema kwamba nimejitoa mhanga vya kutosha. Endeleeni hadi mwisho. Hawa ni watu waliojitoa mhanga vya kutosha. Serikali inasema shule 130 zilichoma moto na wapiganaji wanaotaka kujitenga, lakini kupitia mitandao ya kijamii wapiganaji hao wanasema jeshi la serikali ndilo linachoma moto shule kwa kushuku kuwa shule zinatumiwa na wapiganaji kama sehemu za maficho, lakini jeshi lilikanusha madai ya wapiganaji hao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Katika makala ya afya leo, tunaangazia athari za kiafya zinazoaminika kusababishwa na ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Licha ya kwamba ni zoezi linaloenziwa kitamaduni na baadhi ya jamii, Madaktari wanahoji kwamba ukeketaji unaweza kusababisha madhara ya kiafya. Mwandishi wetu Salma Muhamed kutoka Mombasa amezungumza na daktari wa matibabu ya uzazi Marjan Ramadhani na kuandaa makala ifuatayo. Shirika la afya duniani WHO linashikilia kwamba ukeketaji hauna faida zozote za kiafya kwa wanawake ikilinganishwa na masaibu wanayopitia wakati na baada ya tohara. Vilevile vile shirika hilo ambalo linaendeleza kampeni ya kumaliza utamaduni huo duniani linashirikiana na watafiti wa kiafya katika nchi mbalimbali kutafuta suluhu zaidi. Nimezungumza na daktari Marjan Ramadhan anayeanza kwa kueleza jinsi zoezi hili linavyotekelezwa katika mwili wa mwanamke. Sasa ukeketaji ama upasaji wa tohara kwa wanawake si aina moja, kuna wale ambao wanachanja kidogo ili damu tu itoke kidogo. Hiyo haina madhara yote, isipokuwa labda mtu akiwa na ugonjwa wa kutokwa na damu. Aina ya pili ni kukwangura sehemu kidogo yule ya uke. Aina ya tatu ni sasa kunyofua, yaani kukata sehemu kubwa na kushona. Sasa hiyo ndiyo sasa ndiyo ambayo ni, ni, ni mbaya zaidi. Lakini je, ni kwa nini iliwabidi madaktari kuhusishwa katika zoezi hili linaloaminika kuwa la kitamaduni zaidi? Jambo hili hasa si jambo la kimatibabu, ni mambo ya mila. Imekuja kwa daktari kwa sababu ya uharibifu ambao saa zingine hufanyika, na jambo la mila liko moyoni, sio rahisi kuiacha. Kumekuwepo na tetesi kwamba wanawake waliokeketwa hupata tabu wakati wa kushiriki tendo la ndoa na hata wakati wa kujifungua. Daktari anafafanua zaidi habari hii. Wache tusiende mbali kule, wakati wa kuzaa, wengine kufanya mapenzi, ule mwanzo tendo la ndoa, huwa wana shida kwa sababu ile njia imekuwa, imekuwa ndogo, imekuwa imezibika na kovu, basi hapo inakuwa, inakuwa shida. Hisia ita itakuwa tofauti, hisia yule aliyekeketwa itakuwa imepungua, na sasa yategemea yuko katika utamaduni gani hata kuna wengine ambao inabidi wapelekwe kwa, kwa hospitali ili ile njia ipanuliwe kidogo. Sasa wakati akijaliwa ameshika mimba, sasa yuko tayari, wakati wa kuzaa, ile njia kwa sababu ya ile kovu inakuwa ni ndogo, sasa inabidi sasa, ni dhiki na ni shida mpaka ile njia ipanuliwe. Yawezekana ikafanya kitaalamu lakini kama mtaalamu, yaani sisi tumejipata katika tukio hilo kama accident, kwa sababu si jambo la kiafya, ni jambo la kitamaduni ambalo linaweza likamalizika utamaduni si lazima madaktari waingilie wa, wa. Wakati madaktari wanapoangazia suala hili la kiafya, baadhi ya watu wanaoendeleza utamaduni huu wa ukeketaji pia nao wanaamini kuwa inasaidia kwa usafi wa mwanamke. Bihamria Hussein anatoka katika jamii ya Wasomali wanaoishi Kenya. Yeye mwenyewe alikeketwa alipokuwa msichana na ana mtazamo tofauti. Ukisema hamu ya wanawake inapungua, haipungui. Mi mwenyewe nimekata nyama yote ile, kitu ya kusikia hamu ni mara mbili kuna ya juu na kuna ya ndani na ile inakatwa ni ile ya juu mm. Ile ya ndani bado inafanya kazi yake. Sasa, faida yake ni gani? Faida yake ina faida nyingi. Ya kwanza, wewe waweza wacha bibi yako ukaenda makai mbili kusoma, ukirudi hata hajaangalia nyuma kama kuna kitu. Kwa hivyo inapunguza ile ile shida nyingi kubaraga ukuta mm. Yn, yani wasichana kerere mm. Inapungua mm halafu -hmm. Ingine watu wanapata damu, watu hawajioshi vizuri wengine hata wanakuwa tasa sababu ya hiyo nyama iko ndani, kwa sababu ishaleta infection. Swali linalosalia ni je, madaktari wana jukumu gani katika harakati hizi za kumaliza ukeketaji kwa wasichana na wanawake? Daktari Marjan ana ushauri. Wale wanaobuni sheria kama kwetu hapa wabunge na wale ambao ni watamaduni wakija kwetu, sisi tutawapa nasaha ya kiafya, kama vile ambavyo twajua elimu yetu na uwezo wetu, vile ambavyo tunajua. Salma Mohamed, makala ya afya, VOA Jioni. Muhtasari wa habari. Polisi nchini Pakistan wamemkamata kiongozi wa Kiislamu ambaye Marekani imemtaja kuwa ni gaidi wa ulimwengu kwa kuhusika katika mashambulizi ya mwaka elfu mbili na nane mjini Mumbai, India. Maafisa nchini Pakistan wamesema Hafidh Saiz amekamatwa leo Jumatano katika mkoa wa Punjabu karibu na mji wa Gujranwala. Mahakama ya kimataifa ya haki imeamuru Pakistan kufanya tena tathmini kwa adabu ya kifo aliyopewa raia wa India aliyekutwa na hatia kwa ujasusi. Wawakilishi wa baraza la kijeshi linalotawala nchini Sudan wamesaini mkataba wa kisiasa na wawakilishi wa demokrasia kama sehemu ya mkataba wa kugawana madaraka waliosaini mwezi mmoja uliopita. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake alikuwa ni Khadija Riyami kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya mwenzangu Kenneth Bwire, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza na tunawatakia usiku mwema, popote pale mlipo.