Habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Mimi naitwa Kennes Bwire. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kamwe haitaruhusu majaribio zaidi ya chanjo dhidi ya mlipuko wa Ebola kwa sababu kufanya hivyo ni hatari na inawachanganya wananchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wafanyakazi wa afya wamewapatia chanjo zaidi ya watu laki moja na elfu thelathini katika kipindi cha takriban mwaka mzima tangu mlipuko kuzuka mashariki mwa DRC ambapo chanjo iliyotumika ni ile iliyotengenezwa na kampuni ya dawa ya Mak na imethibitika kuwa ina matokeo mazuri, lakini mlipuko huo ambao ni wa pili mbaya kabisa katika historia ya DRC unaendelea kusambaa kwa kiasi kikubwa kutokana na watu kukosa uaminifu wa mashariki mwa Congo na pia mashambulizi ya makundi yenye silaha dhidi ya wafanyakazi wa afya ambao wanapata shida kuwafikia wagonjwa. kutokana na ukosefu wa ushahidi wa kutosha wa kisayansi kuhusu ubora wa usalama wa chanjo nyingine na hatari ya kuwachanganya raia, imeamuliwa kwamba hakuna majaribio ya kiafya ya chanjo ambayo haitaidhinishwa wakati wa mlipuko wa sasa wa Ebola, na imesema Wizara ya Afya DRC katika taarifa yake ya kila siku. Shambulizi la bomu la kutegwa kwenye gari leo Ijumaa limetokea kwenye hoteli moja nchini Somalia, katika mji wa Kisimayu ambako wazee wa eneo na wabunge walikuwa wakikutana kujadili uchunguzi ujao, uchaguzi ujao wa mkoa. Shambulizi hilo lilifuatiwa na milio ya risasi, afisa wa polisi amesema. Kundi la wanamgambo la Al Shabab lenye uhusiano na Al Qaida lililojaribu kuiangusha serikali kuu ya Somalia limedai kuhusika na shambulizi la kujitoa mhanga. Afisa wa polisi Muhamad Abdi ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa mlipuko ulitokea katika hoteli ya Asei kiini cha Kisimayu ikifuatiwa na milio ya bunduki. Wazee wa Kisimayu na wabunge wamekuwa wakikutana huko. Ni mapema mno kufahamu kama kuna mtu aliyepoteza maisha, Meja Abdi amesema kutoka Kisimayu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema waziri wa kazi aliyekumbwa na matatizo Alexander Acosta amejiuzulu kutokana na jinsi alivyoshughulikia makubaliano ya nje ya mahakama na mtuhumiwa na wa manyanyaso ya kingono na tajiri Jeffrey Epstein. Trump alitoa tangazo hilo akiwa na Acosta hivi leo Ijumaa, nje ya White House, kabla ya rais kuanza ziara yake ya majimbo ya magharibi kati ya Wisconsin na Ohio. Nasikitika sana kuliona jambo hili likitokea, amesema rais Trump. Acosta aliwaambia wanahabari kuwa amefanya uamuzi wa kuachia madaraka na kuongezea kwamba rais asubuhi na kumweleza kwamba nadhani itakuwa ni jambo sahihi kwangu mimi kujiweka kando. Kuongezea, Trump amesema naibu waziri wa kazi Patrick Pizzella atakaimu kwa muda nafasi ya Costa ambaye kujiuzulu kwake kunaanza rasmi katika muda wa siku saba. Umoja wa Mataifa umesema una wasiwasi wasi mkubwa na taarifa kuhusu hukumu za kifo zilizotolewa na mahakama iliyoongozwa na waasi wa kihuthi nchini Yemen dhidi ya wasomi thelathini, viongozi wa vyama vya wafanyakazi na wahubiri kwa shutuma za upelelezi msemaji wa baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu Ravina Shamdasan amewambia waandishi wa habari kwamba afisi yao ilipata habari za uhakika kwamba wengi wa wale waliokutwa na hatia walikamatwa kiholela na kutiwa ndani kinyume cha sheria, pamoja na kukumbwa na mateso. Waliohukumiwa kifo walishtumiwa kwamba walikuwa wakiufanyia wali wali upelelezi. Muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia ambao uliingia Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya waasi wa kihuthi wanaoungwa mkono na Iran kuteka mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Na utawala wa kijeshi nchini Sudan umetangaza kuzima jaribio la mapinduzi la maafisa wa jeshi kumi na mbili na wanajeshi wanne waliohukumiwa katika jaribio hilo wamekamatwa. Nakomea hapo kwa sasa, naitwa Kennes Bwire na kuacha na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo unapotusikiliza eh, katika saa nyingine nyi, tunapokuletea kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo katika Kwa Undani tutaangalia yanayoendelea katika eh, mashindano aa, michuano ya mataifa ya Afrika nchini Misri, ambapo hivi sasa michuano hiyo imeingia katika hatua ya nusu fainali, na tutaangalia zoezi ambalo linatarajiwa kufanyika na idara ya uhamiaji kuondosha takriban wahamiaji elfu mbili wasio na vibali hapa Marekani, zoezi ambalo linatazamiwa kushirikisha majiji kumi ya hapa Marekani. Ninakukaribisha katika kipindi hiki cha kwa Undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani ambapo hii leo e, tutaanzia katika kuangazia zoezi ambalo linatarajiwa kufanyika a, hapa Marekani ambapo a, wahamiaji wanaanza kujiandaa hasa wale wasio na vibali kote nchini Marekani, e, kwa ajili ya zoezi linaotarajiwa kufanyika siku ya Jumapili kufanywa na idara ya uhamiaji ambapo vilevile vile wa, wale wanaharakati wa kutetea haki za wahamiaji wameanza kujiandaa na kufanya uh, vile vitu vyote vinavyotakiwa kisheria ili kuzuia kutofanyika kwa zoezi hili ama kuwapatia ushauri wale wote ambao watakaoathirika. Zoezi hili linatarajiwa kuwalenga wahamiaji ambao waliofika hapa Marekani katika siku za hivi karibuni na ambao tayari wameshapewa uh, ile nyaraka ama wamepewa eh, wamepewa amri ya kuondoka hapa Marekani ambayo inatolewa na mahakama ya uhamiaji. Ambaye ana kaimu katika wizara ya usalama wa ndani, Kevin McAleenan, alipoongea na wanahabari siku ya Alhamisi, Alikataa kabisa kuzungumzia muda na undani wa zoezi hili jinsi litakavyofanyika katika miji hiyo uh, kumi ya hapa Marekani ambapo tayari baadhi ya miji mingine imeshaonyesha kugoma eh, kutoa ushirikiano kwa idara hii ya uhamiaji kutekeleza zoezi hili. Katika laini ya simu tunaye Dr Patrick Nigula. Dr Patrick Nigula, ni zoezi ambalo limeshtusha watu wengi na limekuwa kama vile la kushtukiza, baadhi ya mamea ya magavana wa miji pamoja na majimbo, wakielezea kutounga mkono hili tukio sasa kwa kile ambacho kinatazamiwa ni wahamiaji takriban alfu mbili wanatarajiwa kulengwa na zoezi hili na miji mikubwa kumi ikilengwa. Je, kuna uwezekano wa zoezi hili kufanyika kwa uh, namna ambayo inapaswa ina, ina, ina kufanyika kwa sababu ukiangalia mara nyingi idara hii huwa inawafuata hawa watu ambao wameshapewa Uh, marufuku ama onyo ama wamepewa uh, ile notisi ya kuondoka nchini, huwa wanafanya kiusiri sana. Uh, nisikubaliane tu na wewe kama ulivyoongelea hapo juu mwanzoni, ni kwamba zoezi hili limewashtusha wengi sana ukifuatilia vyombo vya habari na baadhi ya mitandao kama political na vyombo vingine vya television hapa Marekani. Tulizungumzia uh, zoezi hili uh, labda tu tumi tu niseme nigusie, katika sehemu moja ambayo labda linaweza likafanikiwa uh, zaidi kwa uh, kwa zoezi hili, labda watatumia mbinu ya court order, uh, ambazo kuna baadhi ya wahamiaji ambao wamefanya makosa madogo madogo kwa mfano ya barabarani na kuwafuata baadhi ya wahamiaji hao ambao hawana ni kuishi hapa Marekani na kujaribu kuwaondoa katika nchi hii hapa Marekani, katika hiyo miji mikuu kumi kama ulivyozungumzia hapo awali. Na kile ambacho kimeelezwa ni kwamba zoezi hili litalenga a, wale wahamiaji ambao wameshapewa notisi ya kuondoka Marekani, halikadhalika wenye a, mashitaka makubwa. Na watu wana wasiwasi vile vile kwamba zoezi hili linaweza kwenda hata kwa wale ambao hawana Uh, mashitaka hayo ambayo yameainishwa kama ni makubwa ambapo wataweza kuathirika. Je, wewe kwa hali unavyoiona kuna uwezekano zoezi hili likaenda mpaka kwa wale ambao eh, kwa namna moja ama nyingine hawajaorodheshwa kwenye zoezi hili? Mimi uh, sidhani kama wanaweza wakavuka mipaka ya yale maagizo ambayo labda yametolewa na mahakama ya uhamiaji kwa hiyo wao watafuata tu uh, orodha ambayo wamepewa au inapatikana kutoka katika mahakama ya uhamiaji kama ulivyosikia, kwa wale walioambatika uh, na, na na makosa mbalimbali na ya kuondolewa katika, uh, katika nchi hii. Kwa hiyo mimi tu nizungumzie tu ya kwamba sidhani kama watavuka mipaka na kuwagusa baadhi ya wale wengine ambao labda maombi yao ya kuendelea kuishi hapa Marekani bado hayajasikilizwa au kupatiwa ufumbuzi. Uh, kwa mtu ambaye anasikiliza hivi sasa yuko nje ya Marekani, ambaye hajui uh, hili zoezi na hajui namna maswala ya uhamiaji yalivyo hapa Marekani, unaweza uh, kumwambia kwamba ni zoezi la kawaida ama hili limekuwa la kipekee uh, ndani ya utawala huu wa Rais Donald Trump? Ah, mimi niseme tu ni kwamba ni, ni zoezi la kipekee ah, na, na ni kwa sababu tu ya kwamba ah, tuko ugula maandalizi ya uchaguzi unaokuja mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo mimi naona tu utawala huu uliokuwepo madarakani sasa hivi unajaribu kuwa wakali zaidi katika masuala ya uhamiaji na baadhi ya wananchi ambao wako hapa katika nchi hii waliokuwa na makosa na ambao si raia wasi raia ambao wanaruhusiwa kuishi hapa Marekani. Na kile ambacho uh, kinatazamiwa sasa kufanyika, maanake kuna majiji makubwa eh, kama vile Los Angeles, New York, Chicago na Houston, majiji ambayo yana idadi kubwa ya wahamiaji, na mara nyingi taarifa mbalimbali zimekuwa zikieleza kwamba wahamiaji wasiokuwa na vibali, imekuwa ni rahisi sana kwenda uh, kuishi katika miji mikubwa kama hii kutokana na Uh, hali ya wingi wa watu na uh, mara nyingi idara ya uhamiaji huwa ina wakati mgumu kidogo kuwatafuta kutokana na idadi ya watu na mazingira yenyewe jinsi yalivyo katika haya majiji. Sasa kwa jiji kama New York, eh, watu alfu mbili, je, kweli ni kitu ambacho kinawezekana? Maanake ukiangalia vilevile vile, kuna hawa wahamiaji ambao hawana hivi vibali, wamekuwa wakishiriki kwa namna moja ma nyingine katika kuendeleza uchumi wa haya majiji ah, mimi tu niseme ni kwamba itakuwa ni vigumu sana katika miji hii mikubwa. Kwa sababu tu labda nizungumzie suala la utenda au vitendea kazi, dhidi ya idara ya uhamiaji pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama katika mji wa New York, kwa sababu jiji hilo ni kubwa na liko katika hali ya shughuli nyingi, na na moja kati ya shughuli za Uh, vyombo vya ulinzi na usalama ni kuhakikisha tu jiji la New York linakuwa katika hali ya usalama, na itakuwa ni vigumu sana kwa mea wa jiji la New York kupeleka vitendea kazi katika uh, suala la zoezi la uhamiaji kama tulivyozungumzia hapo mwanzo. Na mtu anaweza akawa vile vile anajiuliza uh, je, kwa nini zoezi hili limetangazwa kwamba litafanyika siku ya Jumapili? lakini anayekaimu wizara uh, katika wizara ya maswala ya usalama wa taifa uh, Kevin McAlinan Allin, alikataa kueleza kwa undani wake namna operesheni hii itakavyofanyika. Kwa nini sasa? Hapo unaweza kutuambia, uh, Dakta mtu? Uh, niseme tu ni kwamba labda wanataka kulifanya zoezi hili katika hali ambayo ni ya usiri na labda tu kuwashtukizia baadhi ya, ya wale watu ambao wanalengwa na zoezi hili. Kwa hiyo labda mi nizungumzie tu ni kwamba ni moja tu ya sehemu zao za mikakati walioipanga ili waweze kufanikisha zoezi lao ambalo wamelipanga lifanyike katika siku ya Jumapili. Lakini kwa kawaida wahamiaji hapa ambao wanapewa hizi uh, notisi za kuondoka nchini uh, utaratibu huwa unakuwa vipi? Ni kwamba wao wenyewe wanaondoka ama, inafikia hatua gani? mpaka serikali iamue kumfikia mtu na kumchukua na kumrudisha nyumbani kwao. Ah, mimi tu niseme hii ni ni moja kati ya vitu ambavyo ni vigeni zaidi kwa wale ambao tumekuwepo hapa katika kat, nchi hii ya Marekani kwa muda mrefu, ni kwamba moja tu ya vitu ambavyo baadhi ya wahamiaji ambao wanaombwa waondoke au wamemaliza muda wao wa kukaa hapa kihalali, kama wakisikiliza huwa tu labda wakikutwa na kosa moja la makosa madogo madogo, na hiyo tu itaonyesha katika rekodi zao kwamba walikuwa wanatakiwa kuondoka, ndipo vyombo vya ulinzi na usalama hususan uhamiaji kutekeleza na, na, na, na kulikamilisha zoezi hilo. Na kuna uh, taarifa mara nyingi wanazungumza kwamba rais Barack Obama alikuwa anatekeleza haya, lakini haikuwa kwa kelele ama kwa kutoa taarifa za kushtusha. Maanake hivi sasa tunavyozungumza, uh, mamilioni ya familia e, sasa hivi na wasiwasi jamaa e, zao uh, wanafamilia wana, wapo hatarini e, kukumbwa na hili kwa wakati huu. Unaweza kutueleza kwamba namna ambavyo rais Barack Obama alivyokuwa akitekeleza uh, maswala haya uh, katika uongozi uliopita wa Barack Obama? Seme tu ni kwamba takwimu zinaonyesha kwamba baadhi ya wahamiaji wengi ambao walikuwa wakiishi hapa katika hali isiyokuwa ya kihalali, ndi wengi zaidi waliweza kurudishwa katika nchi zao walizotokea, na hii tu ilitokana tu na kwamba baadhi ya wengi wa wao walikuwa wakipatikana na makosa madogo madogo na mengine makubwa. Kwa hiyo basi, katika sheria iliyopitishwa, ndani ya ile sheria, kama niko sahihi, ya daka iliweza kuwapa vyombo vya u, ulinzi na usalama pamoja na uhamiaji kuwaondoa wale ambao walikuwa na makosa katika nchi hii ya hapa Marekani. Uh, Profesa Nigula, mimi ni kushukuru sana kwa kuweza kuwa nasi hii leo katika kipindi hiki cha kwa Undani. Na shukrani na msikilizaji, tulikuwa tukiangazia uh, zoezi ambalo linatarajiwa kufanyika siku ya Jumapili e, litakalofanywa na idara ya uhamiaji kuondoa wahamiaji takriban elfu mbili ambao tayari wameshapewa notisi za kuondoka hapa Marekani, ambao waliingia kinyume na sheria. Halikadhalika, zoezi hili linatarajiwa kufanyika katika miji mikubwa kumi ikiwemo Los Angeles, New York, Chicago na Houston, hali ambayo vilevile mamea, halikadhalika magavana wa baadhi ya majimbo na majiji wameshaonyesha kupinga na kueleza wenyewe hawatoshiriki ama hawatotoa ushirikiano kwa idara ya uhamiaji kutekeleza zoezi hili. Mimi naitwa Idi Ligongo, aendelea kuwa nasi na muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo tunaangazia michuano ya mataifa ya Afrika. Hivi sasa michuano hiyo imeingia katika hatua ya nusu fainali kwa timu ya Algeria na Nigeria e, kupambana. Halikadhalika timu ya Tunisia na Senegal ambazo zitakutana uso kwa uso katika Uh, nusu fainali kwa hali na kiwango cha timu hizi hivi sasa. Licha ya kwamba Senegal katika viwango vya FIFA na Afrika ndiyo timu nambari moja barani Afrika, lakini kwa kiwango ambacho kimeonekana katika michuano hii ya mwaka huu elfu mbili kumi na tisa ni vigumu mno kusema kwamba kutokana na kiwango hiko Senegal basi ipo katika nafasi ya kuifunga timu ya Tunisia ama Algeria kuifunga Nigeria au Nigeria vilevile kuifunga uh, Algeria. Eh, hapa watangazaji watapata wakati mgumu kweli. Algeria Nigeria, Sande Shomari, eh, kipute hiko kinaendelea. Algeria Nigeria, sijui sikia, tunatangaza vipi? inahitajika umakini mkubwa kwelikweli. Tueleze mambo yanakwendaje hapo uh, Cairo, uh, kuelekea nusu fainali, uh, Idi Ligongo. Kama wanavyosema, Algeria Nigeria ni kazi kwelikweli kutamka haya madudi, lakini mimi napenda nitumie majina yao ya bandia, Algeria the Super Eagles, hali kadhalika nikizungumzia Algeria the Desert Foxes. Kwa kweli, Idi Ligongo kutakuwa na kazi kubwa sana katika viwanja vya Cairo, ambao wakikutana na watu wengi wanazungumzia kuhusu hizi timu mbili ni kwamba timu ya Algeria mpaka hivi sasa, Idi, inaongoza kwa kuwa na beki yenye uwezo mkubwa sana. Mpaka hivi sasa wameruhusu goli moja tu kuingia kwenye goli lao. Kama unavyoona, timu hii ina uwezo mkubwa wa kuzuia magoli, hali kadhalika ina uwezo mkubwa wa kushambulia na ina uwezo mkubwa wa kufunga magoli. Kwa hiyo ama kwa hakika, Idi Ligongo, kutakuwa na kazi kubwa kati ya Algeria Desert Foxes na Nigeria Super Eagles. Sasa hapo kesho, hapo siku ya tarehe kumi na nne, kumradi vipi kwenye mtanange Tunisia na Senegal? Nini ambacho kinaelezwa Tunisia na Senegal? Kama ulivyoeleza wewe mwenyewe, Senegal timu bora Afrika hivi sasa, lakini ama kwa hakika eh, ukiangalia viwango vya soka ambavyo vimeonyeshwa, uwezi kusema kwamba Senegal wana uwezo moja kwa moja wa kumfunga kila mtu, wasahamu katika mechi yao walipocheza kwenye lile kundi ambalo walikuwa pamoja na Tanzania na Kenya walifungwa goli moja na Algeria na hawakuweza kulifisa. Kwa hiyo ama kwa hakika, viwango vimebadilika, timu zinaonyesha uwezo e, ni kwamba Tunisia kwa sasa kama walivyoona, waliwapiga bila huruma vijana wasingelela wa madarasa goli zile tatu, timu ambayo ina uwezo wa kushambulia na uwezo wa kufunga magoli pale utakapofanya kosa. Kwa hiyo kosa lolote lile ambayo itafanywa utalipa ukicheza na Tunisia. Ama kwa hakika, kama unafahamu Tunisia ni timu ambayo tayari imekusha kwa ubingwa mara moja tu, na hali kadhalika Algeria imekusha kupata ubingwa mara moja lakini Nigeria mara tatu. Kwa hiyo wanaingia hapa wakiwa wanatafuta historia kuweza kuhakikisha kwamba wanarudi kuchukua hili kombe. Kwa hiyo ama kwa hakika mchezo wao kesho na Simba wa Teranga utakuwa ni mchezo ambao ni wa aina yake. Kumradhi nasema kesho, lakini tarehe kumi na nne siku ya Jumaa utakuwa ni mchezo ambao unasubiliwa, siku ya Jumapili utakuwa unasubiliwa kwa hamu kubwa sana kwa sababu utaonyesha ufundi wa hali ya juu na utaanza eh, kabla ya mechi ya Algeria na Nigeria, Sande Shomari, katika uh, mchezo wa Misri, Egypt yawa eh, na timu ile ya Bafana Bafana ya kutoka Afrika Kusini, timu ya taifa ya Afrika Kusini. uh, Afrika Kusini ilileta msiba ambaye ukiuliza nani aliyepoteza maisha? Hakuna Mmisri yoyote angekueleza lakini kilio kilikuwa kikubwa. Lakini tuliona e, Wamisri wamekuwa na sherehe, yani harusi mara Nigeria ilivyofanikiwa kuifunga timu ya Bafana Bafana, ni ile tu hali kwamba hawa jamaa walituondoa katika uh, michuano. Je, hii sherehe ya kushangilia Nigeria kwa raia wa Misri bado ipo, au hivi sasa na wenyewe wanaanza kugawanyika katika hiyo miamba minne iliyosalia katika nusu fainali. Eh, swali so zuri sana iligongo, ama kusema eh, watu wengine walifurahia, ilikuwa ni sherehe kubwa eh, baada ya kuona Afrika Kusini, Bafana Bafana wameangushwa na Nigeria. Ule ulikuwa ni msiba wa kulipiza kisasi, maana msiba kwa wengine ukawa harusi. Raia wa Egypt hapa Misri au Almasri walipata nguvu kweli kweli na kufurahi kweli kweli kuona Afrika Kusini akiangushwa eh, na miamba wa Nigeria. Lakini kwa upande mmoja, ile sherehe ilikuwa mara mbili hivi. Upande mmoja ilikuwa ni kwamba kuna wamasiri walisaka hata tiketi za ule mchezo, wakiamini kwamba Nigeria itacheza na timu yao ya Egypt, kwa sababu kabla ya mechi ya Egypt walikuwa wacheza na Afrika Kusini, walikuwa wakijua kabisa kwamba watawafunga Afrika Kusini halafu watacheza na Nigeria kwenye ile mechi ya robo fainali. Lakini kumi mambo hayakuwa vile. Sasa basi, wale kwa sababu tiketi gharama ni kubwa sana, idi, wakaona hawawezi wakakaa nyumbani, bora tu wamekwisha nunua tiketi, bora tu waende uwanjani. Alafu kuna wale ambao walikuwa wanasema tutaona leo hawa afrika kusini kama wanaweza kuwafunga Nigeria. Kwa hiyo walipofungwa afrika kusini, wakawa wamepata harusi kubwa ya kushangilia. Lakini sasa baada ya hapa nafikiri kidogo kila mtu anakuja chini, baada ya matatizo kila mtu anakaa anajipanga kuna Wamasri ambao sasa wa wanasema wamepeleka ushabiki wao mkubwa kwa timu ya taifa ya Tunisia. Maana kama unaona hapa ni Afrika ya kaskazini kushindana na Afrika ya magharibi. Kwa hiyo kuna wale ambao wa wanasema ah, sisi bwana wenzetu ni wa Tunisia, kwa sababu kuna wengine unaona kama vile wa Algeria kwa upande mmoja ni wapinzani wakubwa sana wa wa Misri. Kwa hiyo unakuta sasa kwenda kwa Algeria wanasema hapana na wengine kwenda kwa Nigeria tena, uh, shughuli Nigeria ilishaisha kwa Afrika Kusini, kwa sababu wanakwenda uh, kwa nani, kwa Tunisia. Lakini vile vile kuna wale wengine ambao wanasema hapana, Tunisia sisi hapana, tutaka kuona uh, Nigeria wanaendelea kupata ushindi. Kwa hivyo kuna makundi yamegawanyika kiasi fulani, uh, Nigeria na kiasi kingine kikubwa kimebaki kwa Tunisia na wachache, kuna wachache ambao pamoja na upinzani na, na, na Algeria bado wanaunga mkono Algeria, wenyewe wanaita Gazairi <tie> mkono hapa. Sasa sande, Shomari, tumeshuhudia kwenye michuano hii uh, watazamaji wachache sana katika baadhi ya michezo mingine, lakini pale ilipokuwa ikicheza timu ya taifa ya Misri ndo viwanja vimekuwa vikijaa, na hiyo inaeleweka kwamba uh, Misri wako nyumbani. Kwa kuelekea kwenye hizi nusu fainali, tutarajie kuona mashabiki wengi uh. Je, kuna taarifa yoyote kwamba kuna mashabiki kutoka katika mataifa hayo ambayo yamefanikiwa kufuzu mpaka kucheza nusu fainali wakiingia hapo Misri? Maanake uh, hivi sasa naweza nikasema, uh, kuna watu wengi zaidi wanaoondoka kuliko wanaoingia au, uh, hali ikoje hapo? Naam, kwa kweli hilo sana la kuangalia kuelekea nusu fainali hii. E, kama unavyosema kuna mataifa mengi ambayo ya yamekusha tolewa na watu wao wameamua kuondoka, hawana sababu ya kuendelea kukaa. Lakini kwa wakati huo haya mataifa yaliyoingia kwenye hizi nusu fainali na robo fainali, baadhi yao wamekuwa wakileta watu wapya kuingia. Nitakupa tu mfano kwa upande wa waandishi wa habari, huo waandishi wa, wa, wa habari unaweza kusema kwa nchi moja wanaweza kuwa kama waandishi wa habari labda watano mpaka kumi, lakini cha ajabu ni kwamba hili ligongo waandishi wa habari walikuja kutoka Senegal wanajaza eneo zima la kukaa waandishi wa nchi wa zote katika eneo la kuangalia mpira, yaani wale peke yao, sijui ni sema wamekuja wangapi, yani wamekuja wachache. Lakini baada ya timu kuenda finali limekuja kundi jingine na waandishi wa habari. Mpango huo umekuwa kwa Tunisia, walikuwapo waandishi wachache, wameongezeka wengine. Sasa hawa waandishi idi hawakuja peke yao, wamekuja pamoja na washabiki kwa hiyo kuna washabiki wengi wameingia hapa kutoka Senegal, na wasenegal pia hapa Misri binafsi wako wengi, lakini wamekuja washangiliaji wa, wa wengine hali kadhalika. Kuna washangiliaji ambao wameingia kutoka nchi ya Algeria, lakini kwa ujumla wake, ukizingatia idadi ya uwanja kama wa Kairo unachukua watu elfu sabini na tano ili hakuna uwezekano uwanja huo ukajazwa na wageni peke yake. Uwanja ule ulikuwa unajazwa sana na wenyeji na kama unakumbuka mechi za masri zilikuwa zina mjuzimo wa hali ya juu zikiwa umejaza kweli kweli. Kwa hiyo komanziki moja ama nyingine uwanja sioni wote kujazwa sabini na tano, lakini kwa namna moja ama nyingine hizi nchi ambazo sasa ziko kwenye nusu fainali zitakuwa kidogo e, zina washabiki wengi zaidi kuliko ilivyokuwa kawaida, lakini sivyo kama ilivyokuwa mwanzo, kwa sababu mwanzo kuna kila nchi na washabiki wa kila aina, lakini wengi wamekusha toka nje ya nchi ili ligongo na labda kwa kumalizia tu makina dakika zimebaki chache. Sande Shomari, hebu tueleze, uh, kambi zinavyoeleza michezo hiyo ya nusu fainali, wameshajiandaa vipi? Wachezaji wako tayari? Kambi zinazungumza iigovo tayari, wakocha na wachezaji waandamizi. Kwa mfano timu ya Simba wateranga wamekushazungumza, wakiambiwa kwamba masaa yalikuja kunasajili nini, inaonekana mna uwezo zaidi ya Tunisia. Je, mnachukuliaje hii mechi? Lakini walizungumza na Sadabare alizungumza akisema kwamba timu ambayo wanakutana nayo Tunisia wanaamini kabisa timu ambayo ina uwezo mkubwa, na mechi hii wataingia wakiwa wamejipanga. Aliusisa yule kocha amezungumza kwamba hata chukua nafusi au fursa yote ya kudharau timu ya Tunisia, watakuja hapa kupambana kikosi ambacho wanajua kina uwezo mkubwa wa kushambulia na kufunga ukifanya makosa. Hali kadhalika Zairi au Algeria wa hawa nao kwa upande wao wanasema wamekuta jipanga kweli kweli kwa, kwa ajili ya mechi yao na Nigeria kwa sababu wanajua kabisa kikosi ambacho anakutana nacho cha Nigeria sio cha mchezo. Lakini Nigeria nao wana kazi kubwa pili, kwa sababu ukuta wa Algeria umethibitisha ni ukuta wa chuma, wana kazi kubwa ya kuvunja huo ukuta. Kano walizungumza hapa baada ya kuhojiwa na waandishi wa habari kwamba timu yao wanaamini baada ya kufungwa na Madagaska walijifunza kwa makosa nhii uh, sasa wajipanga kidhami kwa dhati warudi tena kwenye ufalme wa soka barani Afrika. Asante sana Sandey uh, Shomari uh, na nikutakia kila laheri hapo Misri um, eh, kuelekea michezo ya nusu fainali. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nasi.