Julai 8 mwaka 2019 Afrika Mashariki imetimia saa moja na nusu jioni. Hapa Washington DC, Marekani, ni saa sita na nusu mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi ni jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intaneti yetu www voa sw com, masafa ya 107.5, na VOA FM na Nairobi Kenya, 104.3 FM Kigali Rwanda, redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye masafa mafupi ya mitabendi 19 na 22. Karibuni <mulia> Miongoni mwa mengi utakayoyasikia msikilizaji, kwenye matangazo haya ni kwamba wakazi mashariki mwa DRC wamefurahishwa na hatua ya mahakama ya ICC kumpata na hatia mbabe wa kivita wa zamani Bosco Ntaganda, wanataka apewe hukumu ya juu zaidi kila mara wa mama ndio wanaendelea kuteseka sana, na watoto na wazee wanaendelea kusumbuka sana. Na ikiwa mtu anazidiwa kuhusu makosa yake alitenda jeuri, sharti aweze kuzidiwa na serikali. Katika habari nyingine, Kenya yazindua chuo maalum cha mafunzo kwa ajili ya shughuli za bahari ni Afrika Mashariki kwa lengo la kuimarisha uchumi wa jumuiya hiyo. Patrick ndwimana anafungua matangazo kwa kusomea habari muhimu za dunia. Idara ya nishati ya Iran imesema leo Jumatatu kuwa nchi hiyo imevuka viwango ambavyo iliruhusiwa vya usindikaji wa iranium ambavyo vilifikiwa katika makubaliano ya kimataifa ya mwaka 2015. Vyombo vya habari vya Iran vimemkariri msemaji Behrouz Kamalvandi akisema kuwa viwango vya usindikaji vimefikia asilimia 5 na hivyo kuvuka kiwango ilichowekewa cha asilimia 3.67 kulingana na mkataba wa pamoja uliofikiwa pia amesema Irani inafikiria kuendelea kusindika uranium mpaka asilimia ishirini ikiwa ni hatua ijayo na inaondoka katika ahadi ambayo walifikia kwa mujibu wa makubaliano mpaka pale itakapopatiwa afueni ya vikwazo. Usindikaji uranium mpaka asilimia tano unatosha kuzalisha nishati kwa ajili ya viwanda vya umeme, lakini ni kiwango cha chini mno ambacho kinahitajika, asilimia tisini zinazohitajika kwa ajili ya silaha za nyuklia. Iran imekuwa ikidokeza mara kwa mara imefanikisha ahadi zake za kuongeza harakati zake za nyuklia, wakati ikitaka mataifa mengine yaliyotia saini mkataba wa nyuklia hasa Ulaya kufanya mengi zaidi kuisaidia Iran kiuchumi. Umoja wa Ulaya umeelezea wasiwasi wake mkubwa juu ya hatua hiyo ya Iran. Russia nayo pia imesema kutiwa wasiwasi na hatua hiyo ya Iran, lakini msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov Amesema Rusia ilimwonya Trump juu ya athari ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba wa nyuklia na Iran. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imemkuta na hatia mbabe wa vita raia wa Kongo Bosco Ntaganda, ambaye alipewa jina la The Terminator, kwa makosa 18 ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Kiongozi huyo wa zamani wa waasi Ntaganda alisikiliza kwa makini bila ya kuonyesha hisia zozote wakati jaji aliyekuwa akiendesha kesi hiyo Robert Frem aliposoma hukumu hiyo. Ni mtu wa nne kukutwa na hatia ya uhalifu wa kivita katika mahakama hiyo katika mahakama hiyo ya ICC ambayo imekuwa ikifanya shughuli zake kwa miaka 17 hivi sasa. Uamuzi umeelezea kuwa Naganda mwenye umri wa miaka 45 ana hatia ya moja kwa moja na vitendo vingine vya kinyama ambavyo si vya moja kwa moja, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la kaskazini mashariki la Ituri kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu wakati alipokuwa anaongoza kundi la wanamgambo la Union of Congolese Patriots au UPC. Miongoni mwa vitendo anavyoelezewa kuhusika navyo ni mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuwaandikisha wanajeshi watoto. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab limewanyonga watu 18 tangu Jumatano, ikiwa ni kiwango kisicho cha kawaida kwa kundi hilo ambalo linapata shinikizo kubwa sana kutokana na mashambulizi ya anga ya Marekani. Wanamgambo waliwaua watu wanne katika mji wa kusini wa Jamame siku ya Jumapili, haraka baada ya jaji katika mahakama ya Al-Shabab kuwakuta na hatia. Kikosi maalum kiliwapiga risasi na kuwaua wanaume wawili ambao wanadaiwa ni wanajeshi wa serikali ya Somalia na mwanamke mmoja ambaye alishutumiwa kuifanyia upelelezi Kenya. Wanamgambo wamemtaja mwanamke huyo kuwa ni Ikra Abdi Aden mwenye umri wa miaka 20. Baadaye mwanaume mmoja mwenye umri wa miaka 18, Norbakar Jiro, alipigwa mawe hadharani hadi kufa kwa shutuma za kumbaka msichana wa miaka 16. Mwanaume huyo alisema walikubaliana, lakini jaji alisema kwa vile alifanya kitendo akiwa tayari ana mke, hivyo anastahili kufa. Siku ya Jumamosi, kundi hili liliwaua wanaume watatu wanaodaiwa kuwa ni wanajeshi wa serikali katika mji wa Corton Warey katika mkoa wa Loe Shabel. Afrika huenda ikaingia katika enzi ya amani na mafanikio baada ya leo Jumatatu kuzinduliwa rasmi kwa mkataba wa biashara huru katika bara hilo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Nigeria, taifa lenye uchumi mkubwa sana barani Afrika, na Benin wametia saini kuanzishwa kwa eneo huru la biashara barani Afrika jana Jumapili, wakati wa kikao cha viongozi wa umoja wa Afrika kilichofanyika nchini Nija. Hii inaiacha Eritrea mwanachama pekee wa AU ambaye bado hajajiunga katika mkataba huo. Kama ukifanikiwa, wataalam wanabashiri kuwa sekta ya biashara itaingiza takriban dola trilioni 3.4 na kupelekea kufunguliwa kwa nafasi zaidi za ajira pamoja na maendeleo. Ilichukua kiasi cha miaka kumi na saba ya mashauriano mazito na magumu kufikia hatua ya kihistoria hapo jana, ambapo wataalam wanasema huenda ikaboresha biashara miongoni mwa mataifa ya Afrika kwa kiasi cha asilimia 60 katika kipindi cha miaka mitatu. Lakini bara hilo linakabiliwa na changamoto nyingi ikiwa pamoja na barabara ambazo hazina uhakika na njia za reli, ghasia, rushwa na urasimu uliokithiri. Kwa kupunguza vikwazo vya ushuru, mkataba unalenga kuboresha matarajio ya nafasi zaidi za ajira, kupanda viwango vya hali ya maisha na fursa zaidi barani Afrika na kuwafanya Waafrika kuwa washindani zaidi kikanda pamoja na ulimwenguni. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mamlaka nchini in Afghanistan inasema imewakamata wanachama wanne wa kundi la Islamic State ikiwa ni pamoja na mwalimu wa chuo kikuu wakati wa uvamizi dhidi ya harakati za kigaidi mjini Kabul. Ukamataji huo umekuja huku ripoti za karibuni zikielezea kuwa kundi hilo la kigaidi la mashariki ya kati limekuwa ni changamoto kubwa sana kwa majeshi ya Afghanistan yanayoungwa mkono na Marekani ambayo yanajaribu kudhibiti uasi wa Taliban. Idara ya upelelezi ya Afghanistan, NDS, wakati ilipotangaza ukamataji huo, imesema katika taarifa yake kuwa washukiwa walihusika katika kuandikisha wapiganaji kwa ajili ya Islamic State na kuandaa mashambulizi ya kigaidi ndani na kuzunguka mji mkuu. Imewataja mmoja ya wale waliokamatwa kuwa muhadhiri wa chuo kikuu cha Kabul, Mubashiri Muslimyar, wakati wengine walikuwa ni wahitimu wa taasisi hiyo hiyo. Wanaume hao wanasemekana kuwaambia wachunguzi kuwa walikuwa wakifanya kazi kwa karibu sana na Islamic State katika jimbo la mashariki la Nangarhar. Kiongozi wa upinzani wa chama cha kikonservative nchini Ugiriki, Kiriakos Mistotakis, amepata ushindi dhidi ya mpinzani wake wa mrengo wa kushoto waziri mkuu Alexis Tsipras katika uchaguzi wa bunge jana Jumapili na hivyo kuchukua rasmi madaraka mjini Athens leo Jumatatu. Zaidi ya asilimia 90 ya kura ambazo zilihesabiwa zimeonyesha kuwa chama cha Mitsotakis cha New Democracy kina asilimia 39.8 ya kura, wakati chama cha Tsipras Siriza kilipata asilimia 31.6 ya kura. Tsipras mwenye umri wa miaka 44 alikataliwa kama kiongozi wa Ugiriki baada ya miaka minne, na amekubali kushindwa na kumpigia simu Mitsotakis mwenye umri wa miaka 51 kumpongeza kwa ushindi wake. Mitsotakis mhitimu wa chuo kikuu cha Harvard hapa Marekani atakuwa na wingi wa wabunge 158 na katika bunge lenye viti 300. Mitsotakis katika hotuba yake ya ushindi amesema, aliwaomba wapiga kura wa Ugiriki kuleta mamlaka yenye nguvu na wamefanya hivyo. na unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Wakazi wa Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, wamefurahishwa na hatua ya Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu dhidi ya Binadamu, ICC, mjini The Heg, kumtia hatiani mbabe wa zamani wa kivita wa DRC Bosco Ntaganda kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita. Wanataka Ntaganda kupewa adhabu ya juu kabisa wakati kesi ya kesi dhidi yake itakuwa ikiamuliwa. Ya hostel Malivika anaripoti kutoka Goma. Masaa machache baada ya ICC kutangaza kuwa taganda amekutwa na makosa zaidi ya kumi na tano wananchi katika mikoa miwili yaani Ituri pamoja na Kivu Kaskazini, sehemu alikuwa kamanda wa waasi yapongeza hatua ya ICC. Mama Kabazaire yuko katika mji wa Bunia, mkoa wa Ituri, ambako kamanda huyu aliongoza kikosi cha waasi kwa muda mrefu. Kwa sehemu yetu tunajua kufatana na mambo mbalimbali yenye lazimika natitika kuhusu wamama na ukiona kama hari ya mauaji inaenea katika eneo, tunaona kila mara wamama ndio wanaendelea kuteseka sana, na watoto na wazee wanaendelea kusumbuka sana, na ikiwa mtu anazidiwa kuhusu makosa yake alitenda jeuri aweze kujibiwa na serikali. Mbali na mkoa wa Ituri, Bosco Tanganda aliongoza uwasi hapa Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Masisi pamoja na Ruchuru, ambako tunazungumza naye Jac Claude Bambaze, kiongozi wa mashirika ya kiraia Ma. Ni kweli mambo ambayo imefanyika, ijapokuwa haiko ya Ruchuru ndiyo wame- wana wanamuhukumu, lakini hata ndani ya tarafa la Ruchuru, tarafa la Nyiragongo, kuna maafa mengi ambayo yalifanyika ambayo walifanya wali walikuwa ndani ya mapambano. Uh, ICC nafikiri wamechambua vizuri na hiyo azimio ambayo wamekamata ni ya kweli, kwa sababu kuna alama nyingi sana katika hizi maeneo uh, kuhusu mavita ambayo ilifanyika na ikisimamiwa na Bwana Taganda. Miongoni mwa makosa ambayo yamekutikana nayo Bosco Taganda ni mauaji, ubakaji wa wanawake na vile vile kuwaweka watoto katika jeshi. Nimepata habari kufatana na yale kweli, tunajua ikiwa mtu nazibiwa ni kwa sababu ya kosa lake. Hata hivyo, wachambuzi wa masuala ya kiusalama na kisiasa waomba ICC kuwa makini. Omar Kavota yuko Beni, mkuu wa Kivu ya Kaskazini, karibu na Ituri. Kwa kweli, inashangaza walio wengi, hasa wasomi wa sheria. Inafikia wakati mnasema mtu ana makosa, anahukumiwa hata kwa makosa yenyewe, na baadaye miaka kumi ya kifungo, mnasema alihukumiwa kimakosa. Ndiyo maana tunaomba kwa hiyo kesi ya, ya Bosco Taganda ICC ifuatilie chochote hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya wananchi katika sehemu mbalimbali wasema kwamba sio Bosco Taganda pekee ambaye ana makosa, bali kuna wanasiasa pamoja na makamanda wa jeshi ambao wako Kongo hawajakamatwa. Ndio kuna watu wengine ukafata situasio inapitikana Masisi, inapitikana Wodikale, Plato Fizi, utaona kama wengine wa Bosco Taganda wamezaliwa, ndo kinabidi CPI hii iendeleshe uchunguzi wake kamili. Ma, imambo wameshutumu wame oskoaganda. Kongo imeshuhudia machafuko kwa muda mrefu kwa zaidi ya miaka 30 na kukiwa maeneo mengi ambayo hivi sasa inadhibitiwa na makundi ya waasi kwa zaidi ya miaka ishirini laendelea kushangaza wananchi. Oser Malivika, South America, Goma. Tukiendelea na habari za dunia zaidi, rais wa Marekani Donald Trump alipongeza timu ya Marekani ya soka wanawake baada ya kuchukua kombe kwenye fainali ya kombe la dunia hilo Jumapili mjini Lyon nchini Ufaransa, kwa kuishinda timu ya Holanzi mabao mawili kwa sufuri. Trump aliandika kwenye Twitter kwamba Marekani inajivunia wachezaji wote kwa ushindi huo. Akiulizwa na wanahabari iwapo atawaalika wachezaji wote Ikulu, Trump alijibu kuwa atashughulikia jambo hilo bila shaka. Mchezaji nyota aliyefunga bao la kwanza Megan Rapino amekwisha sema mara kadhaa kwamba hatokwenda ikulu hata akialikwa na Trump. Meya wa jiji la New York Bill de Blasio ameialika timu hiyo ya wanawake kwenye gwaride kubwa siku ya Jumatano. Ni mara ya nne timu ya wanawake ya Marekani kuchukua kombe hilo la dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin ametoa amri ya kupiga marufuku safari za moja kwa moja za ndege kati ya Rusia na Georgia, ikiwa ni majibu kwa maandamano dhidi ya Rusia yanayofanyika huko Tiblisi. Marufuku hii inaanza rasmi hii leo Julai 8. Amri hiyo pia inapendekeza kwamba makampuni yanayohusika na usafiri wa ndege ya Rusia kuacha kuuza safari za kitalii kwa Georgia na marufuku hii itaendelea. Wakati safari za moja kwa moja pia zikiwa zimesitishwa, ndege ya mwisho ya abiria kati ya nchi hizo kabla ya marufuku kuanza ilikuwa ya shirika la ndege la Russia Aeroflot iliondoka kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa Tbilisi mapema leo asubuhi na kutua katika uwanja wa ndege Shereme wa Sheremetyevo mjini Moscow nyakati za saa tano asubuhi. Kremlin imeelezea marufuku hayo kuwa ni ya muda, lakini amri haikufafanua lini itamalizika. Bado haiko bayana kwa muda gani amri hiyo itakuwepo au itaumiza kwa kiasi gani uchumi wa Georgia. Uchumi wa Georgia unaelezewa huenda ukapoteza kiasi cha dola milioni 250 hadi milioni 300 kwa mwaka. Hii ni Sauti ya Amerika. Serikali ya Kenya imezindua chuo maalum kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wataalamu wa kufanikisha usafiri wa baharini ili ikiwa na lengo la kutoa mafunzo kwa raia wote wa Afrika Mashariki. Ufunguzi wa chuo hicho unatarajiwa kuimarisha ukuaji wa uchumi katika mataifa yote ya Afrika Mashariki, anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Collins Liberty Adede. Kwa mara ya kwanza, Kenya imeanzisha chuo maalum cha kutoa elimu ya ubaharia na mambo ya baharini. Bandari Maritime Academy itatoa mafunzo kwa manahodha, wahandisi wa meli na wafanyikazi mbalimbali katika sekta hiyo ya uchukuzi. Chuo hicho kitashirikiana na vyuo vingine humo nchini na kile cha Naples, Italia. Indeed, hapa Rais Uhuru Kenyatta anasema kuwa leo tunachukua hatua muhimu kufufua tena azma yetu, tunalifufua tena shirika letu la usafiri wa baharini kupitia mkataba ambao tumetia na washirika wetu. Tunalenga baada ya miaka kumi tutakuwa miongoni mwa mashirika makuu ya usafiri wa baharini. Miaka ya 60 Kenya, Uganda, Tanzania na Zambia zilikuwa na shirika la pamoja la uchukuzi wa baharini na lilikuwa na manufaa makubwa kabla ya kuvunjiliwa mbali miaka ya 80. 1980. Awali mabaharia kutoka Afrika Mashariki walitegemea mafunzo a Arusha, Tanzania na Misri. Tayari vijana 60 waliohitimu wamepata kandarasi kuhudumu katika mashirika mbalimbali mbali ya meli duniani. Paul Nyainda ni mhandisi wa meli na ni miongoni mwa waliopata ajira katika shirika la uchukuzi wa baharini la MSC. Kulikuwa na changamoto nyingi sana, sababu huku makampuni haya hayakuwa yanatoa ama yanabuni nafasi kwa vijana mabaharia ambayo wamefuzwa na pia ukienda ukipeleka stakabadi zako, walikuwa nakwambia hatuajiri wa Kenya, mara hatuna hizo nafasi. Hasa ilikuwa pigo kwetu na pia tulikuwa karibu kufa moyo. Lakini sasa vile kampuni la MSC limekuja na limeamua kuajiri vijana mabaharia na pia mabaharia wengine, tunafurahi sana kwa vile mabaharia wataacha kukaa kule mabarazani na watapata Nafasi za kazi. Kufanikisha azma hii, Kenya imetia mkataba na kampuni ya uchukuzi wa baharini ya Mediterranean Shipping Company kutoa ajira elfu tatu kila mwaka. Mkataba huo pia unaipa Kenya nafasi ya kufikia bandari mia tano kote duniani na pia kuwa na uwezo wa kumiliki meli za mizigo na zile za utalii. Kenya inaendelea kutekeleza sera pana kuhusu blue economy. Mwaka jana ilizindua kitengo maalum cha jeshi kulinda himaya ya Kenya katika bahari Hindi. Kando na kuandaa kongamano la dunia kuhusu blue economy, Kenya inazishurutisha kampuni zote zinazotekeleza uvuvi katika himaya yake kwenye bahari Hindi kutua mali zao katika bandari za taifa hilo. Nikiripotia VOA kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede. Shukran Adede. Unasikiliza sauti Amerika. Matangazo haya yanasikika kupitia Radio Free ya Afrika katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio kote nchini Kenya, RFFM RFM Mwanza, Redio Kaya nchini Kenya, Sunrise FM Arusha, Malaika Redio Lubumbashi na Redio Semliki Beni DRC, miongoni mwa washirika wengine. Itakapotimia saa tatu usiku wa leo, utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Miongoni mwa wanayoangazia ni soko huru barani Afrika, hasa baada ya Nigeria nchi yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika kusaini mkataba wa kuanzisha makubaliano hayo. Vilevile kesho Jumanne ni siku ya makala maalum kuhusu wanawake anayotayarisha Hadija Riami. Atakuwa akiangazia maswala yanayohusu wanawake katika bara la Afrika na kote duniani, hasa yanayowagusa maswala ya uchumi na ya kijamii. Hii ni Sauti ya Amerika. Michezo. Ni Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo bado macho yapo Cairo, Misri, ambako fainali za kombe la mataifa Afrika, AFCON, ziko katika raundi ya pili huku kukiwa na maajabu ya hapa na pale. Moja kwa moja tujiunge na Sande Shomari, baba Simba, ambaye ametia kambi mjini Cairo. Sande, yepi makubwa na mapya leo baada ya mechi za mwishoni mwa juma? Nama, timu ya taifa ya Madagaskar imeendeleza hadithi yake ya Sinderela hapa nchini Misri baada ya kuweka rekodi ya kuwa timu iliyoingia kwa mara ya kwanza katika michuano hiyo ya kombe la mataifa ya Afrika na kwenda moja kwa moja kufikia hatua ya robo fainali. Timu hiyo ilifanikiwa kwa bwaga vigogo Afrika Mashariki, timu ya DRC Leopards, lakini amewapiga kwa njia ya penalti au matucha bao 4 kwa mbili baada ya kutoka sare bao mbili kwa mbili ndani ya muda wa kawaida na baada ya muda wa ziada dakika thelathini nam na. Na baada ya hapo basi, mechi nyingine ilikuwa kati ya Algeria na Guinea ambapo David Foxes wa Algeria wamekata tiketi ya kuingia robo fainali baada ya kuicharanga Guinea kwa mabao matatu kwa bila. Wameendeleza ubebe huo na sasa tayari wamekusha ingia katika robo fainali. Michezo mingine inayofanyika hii leo ni kati ya Ghana na Tunisia, Hali kadhalika mali na Ivory Coast. mpaka sasa timu ambazo tayari zimekushakata tiketi nyingine kucheza mchezo ya robo fainali ni kati ya Senegal na benin. Hali kadhalika, Nigeria watakumbana na Afrika ya Kusini. Madagaskar kwa upande wao wanamngoja mshindi kati ya Ghana na Tunisia, na Algeria itakumbana na mshindi kati ya Mali na Ivory Coast. Hali ilivyo kwenye kambi ya timu ya taifa ya Mfarao, Misri si nzuri baada nao kutolewa kwa kushangaza na timu ya Afrika kusini ambayo mpaka wakati huo ilikuwa haijafanya vizuri sana, na hiyo kwa upande mmoja inaweza kaathiri michezo inaendelea hivi sasa, kwani ule ushabiki ambao ulikuwa ukitamba wa watu wa Misri kuonekana kila wakati katika michezo hautakuwepo. Kwa namna fulani baridi kidogo inakuwa imeingia, lakini baada ya mechi ya Afrika kusini na Misri nipate ni nafasi ya kuzungumza na Dean Furman huyu ni kiungo wa timu ya taifa ya Bafana Bafana, kutaka kujua nini walichofanya tofauti kwenye mchezo huo. Hakuna mtu aliyetupa matumaini, lakini kuna kiasi cha watu 44 katika chumba cha wachezaji ambao walituamini kwamba tunaweza. Tulifanya kila kitu kwa upande wetu na kuhakikisha Tunafuata utaratibu tuliopangiwa na tumeonyesha uwezo wetu wa kushambulia, kitu ambacho hatukuonyesha katika hatua ya makundi, na tumestahili ushindi huu. Na mwisho wa mchezo wetu, kitendo cha kushangiliwa na mashabiki wa Misri kilikuwa ni jambo la kipekee sana kwetu, na tunaona fahari kubwa kwa jambo hilo. Ni kiungo wa timu ya Bafana Bafana Dean Ferman akizungumza na nasi kutoka Misri. Lakini hali inaendelea kuwa tete kwa upande wa Misri. Tayari Mo Salah analaumiwa na baadhi ya wananchi kwamba alionekana kila starehe na kupiga picha nje ya kambi wakati wa mazoezi. Basi kutoka hapa Misri, jina langu ni Sunday Shomari, Sauti Amerika. Na wakati huo huo, ripoti kutoka mataifa kadhaa zinasema makocha na viongozi wa timu kadhaa zilizotolewa katika fainali hizi wameona kibarua kikiota majani haraka sana. Miongoni mwa makocha walioachishwa kazi ni pamoja na Javier Aguirre wa Misri pamoja na benchi lake lote la ufundi. Na yeye hakuondoka peke yake. Rais wa chama cha mpira Misri naye pia ameondoka. Sebastian de Sabri raia wa Ufaransa ambaye alikuwa akifundisha Uganda nje. Emmanuel Amunike wa Tanzania nje, yeye ni raia wa Nigeria. Minye Sebastian alikuwa akifundisha Kenya naye nje, yeye ni raia wa Ufaransa, lakini kauli rasmi ni kwamba ameenda likizo. Bila shaka wengine wengi watafuata mpaka mashindano haya kumalizika. Tugeukie waandishi wetu hasa kutoka kule DRC ambako Leopard walipata kipigo chenye machungu sana katika penalti dhidi ya Cinderella team Madagascar. kahozi kosha kutimuliwa huko kumeleta mjadala hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa hali za juu, na maoni tofauti miongoni mwa washabiki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wengi wao wakupenda kurikodi sauti yao walisema ni timu ya taifa ya Leopar haikuwa na bahati kwa sababu imetimuliwa kupitia mkoaji wa penati. Wachezaji wa timu ya taifa ya Leopar walilaumu rifari raia wa kutoka huko Moroko, ambaye alikuikatilia Kongo penati kukubali goli ya pili ya austed ya timu ya taifa ya madagaskar florai benge kocha wa timu ya taifa ya leopard ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tangia mwaka elfu mbili kumi na nne amekata kitumaini kuendelea kuongoza timu ya leopard washabiki wa timu ya taifa ya leopard waliosafiri huko misri walionyesha asira yao kisha kutimuliwa kwa timu ya Leopar kwa kumpiga waziri wa michezo na mshauri wake, wakisema waliiba fedha ya umma. Timu ya taifa ya Leopar ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla ilipigwa goli nane kwenye mechi nne na kuingiza goli sita. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo. Jina langu Kaozi Kosha. Kenya kuna ripoti ya kufuta machozi, wanajifanya kama vile hawakuwepo Afgon. Hii hapa ripoti ya mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Shangwe, vifijo na nderemo za mashabiki wa soka ndani ya Uga Moi Sports Center Kasarani baada ya klabu ya Kariobangi Sharks kuilaza klabu ya Everton ya Uingereza magoli manne kwa tatu kupitia matuta ya penalti. Awali timu hizo zilitoka sare ya goli moja kwa moja katika muda wa kawaida. Wakiongea na meza ya VOA michezo baada ya mechi hiyo ya kirafiki na ambayo ilishuhudia idadi kubwa ya mashabiki wa soka nchini Kenya, mashabiki wa Kariobangi Sharks wameelezea kiwango cha hali ya juu ya mchezo wa Sharks, kwamba, fanya pia Kenya, kwa watu wa timu hiyo Vizuri. Na kuhitimisha ni taarifa za Tanzania ambapo Rais Uhuru Mwigai Kenyatta, naibu wake William Ruto, kinara wa ODM Raila Odinga, pamoja na kiongozi wa ANC Musalia Mudavadi walioongoza wa Kenya kutuma risala za rambirambi kwa familia ya aliyekuwa gwiji wa soka Joe Kadenge aliyofariki dunia siku ya Jumapili. Wote wakimtaja Kadenge kama shujaa aliyejitolea kukuza vipaji nchini Kenya. Oscar Kadenge ni mwanawe. Alikuwa great man, and then I know everybody anamjua so kubwa. Kadenge na mpira kama alivyofahamika na wengi, na ambaye pia aliwahi kuwa mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars amefariki dunia katika hospitali moja hapa jijini Nairobi akiwa na umri wa miaka themanini na nne. Nikiripotia VOA meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Hapa Marekani timu ya taifa ya wanawake inasubiriwa kwa hamu baada ya kubeba kombe la dunia kwa mara ya pili mfululizo kwa ushindi wa mbili bila dhidi ya Uholanzi Jumapili, lakini Jumapili hiyo hiyo timu ya taifa ya wanaume iliangushwa katika fainali ya CONCACAF moja bila na Mexico, na katika kombe la copa america Brazil walibeba kombe kwa ushindi wa tatu moja dhidi ya Peru. Basi, mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mumoya. Shukran sana Mwamoyo Hamza katika habari za spoti. Sasa na mkaribisha Patrick Nduima na kusomee muhutasari wa habari. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC imemkuta na hatia mbabe wa kivita raia wa Congo Bosco Ntaganda ambaye alipewa jina la The Terminator kwa makosa 18 ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Miongoni mwa vitendo anavyoelezewa kuhusika navyo Ntaganda ni mauaji, ubakaji, utumwa wa ngono na kuwaandikisha wanajeshi watoto. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu Al-Shabab limewanyonga watu 18 tangu Jumatano, ikiwa ni kiwango kisicho cha kawaida kwa kundi hilo ambalo linapata shinikizo kubwa sana kutokana na mashambulizi ya anga ya Marekani. Mamlaka, mamlaka nchini Afghanistan inasema imewakamata wanachama wanne wa kundi la Islamic State ikiwa ni pamoja na mwalimu wa chuo kikuu wakati wa uvamizi dhidi ya harakati za kigaidi mjini Kabul. Ukamataji huo umekuja huku ripoti za karibuni zikielezea kuwa kundi hilo la kigaidi la mashariki ya kati limekuwa ni changamoto kubwa sana kwa majeshi Afganistan, ya Afghanistan yanayoungwa mkono na Marekani ambayo inajaribu kudhibiti uasi wa Taliban. Na rais wa Rusia Vladimir Putin ametoa amri ya kupiga marufuku safari za moja kwa moja za ndege kati ya Russia na Georgia, ikiwa ni majibu kwa maandamano dhidi ya Russia yanayofanyika huko Tbilisi. Idara yani ya nishati ya Iran imesema leo Jumatatu kuwa nchi hiyo imevuka viwango ambavyo iliruhusiwa vya usindikaji wa iranium ambavyo vilifikiwa katika makubaliano ya kimataifa ya mwaka 2015. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi amekuwa Hadija Riami, Mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai. Nimeshirikiana na Patrick Ndwimana. Jina langu ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Tunakutakia usiku mwema, usiku mtulivu.