Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu ya alfajiri ya leo yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, sawa na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na milango ni Harizon Kamau, tukikukaribisha katika matangazo ya leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 8 mwezi Julai mwaka wa 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Kati. Karibuni. Nam, katika Kumekucha Afrika hivi leo, jeshi la FRDC la Congo laeleza hatua linalozichukua kukabiliana na visa vinavyoongezeka vya ubakaji wa raia. Hiyo mambo imepunguka, imepunguka sana. Yani mi nakueleza kwamba hii mwaka hii ya 2018 imeshuka sana, imekuwa 38 tunapashwa tukapiganisha vitendo uh, ya ubakaji katika jeshi letu na katika habari nyingine wachambuzi wanahitaja ziara ya rais uhuru kenyatta nchini tanzania kama hatua muhimu ya kuboresha uhusiano wa kiuchumi kati ya mataifa yote mawili tunataka tujenge nidhamu watu wetu wafanye biashara free pasiwepo na matatizo yoyote kwa ajili ya kuwasaidia wananchi kujenga uchumi wao ni baadhi tu ya vidokezo vya mambo yalivyo hapa katika Kumekucha Afrika. Endelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 upate mengi zaidi. Kumbuka kwamba matangazo haya pia yanapatikana ya kupitia www VOA swahili com. Kabla ya kusikiliza uandishi wetu, tusikilize yaliyojiri kutoka chumba chetu cha habari, habari zikisomwa hapa na Harrison Kamau. Afrika, jana Jumapili imepiga hatua kubwa kuelekea mkataba wa kibiashara utakaohusisha karibu mataifa yote barani humo. Nigeria yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani humo ilitia saini mkataba huo baada ya kusita kufanya hivyo kwa miaka kadhaa. Wakati wa hafla hiyo pia Benin ilitia saini makubaliano hayo. Mataifa hamsini na manne kati ya hamsini na matano wanachama wa Umoja wa Afrika ukiondoa Eritrea sasa yamekubaliana kushiriki kwenye mkataba wa soko huru baada ya kuwa kwenye mashauriano kwa kipindi cha miaka kumi na saba. Wakati mkataba huo utakapoanza kufanya kazi, pengine mwaka ujao, basi Afrika litakuwa soko huru kubwa zaidi ulimwenguni kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Hatua hiyo inakisiwa kuimarisha uchumi wa watu bilioni moja nukta mbili barani Afrika kwa takriban asilimia sitini kwa kuvutia biashara na takriban dola trilioni 3.4. Mwenyekiti wa AU, Moussa Faki, ametaja hatua hiyo kuwa ya kihistoria. Albert Michanga, ambaye ni kamishna wa biashara kwenye AU, upande wake amesema mkataba huo utamaliza migawanyiko miongoni mwa mataifa ya Kiafrika. Hata hivyo, baadhi ya wa wataalamu wanasema kuwa Afrika bado inakabiliwa na changamoto kadhaa, zikiwemo miundo msingi ufisadi na ghasia, licha ya kwamba mkataba huo unatarajiwa kutengeneza nafasi nyingi za ajira pamoja na biashara. Takriban wajumbe elfu nne mia tano pamoja na wageni wakiwemo wakuu wa nchi thelathini na mbili na zaidi ya mawaziri mia moja walihudhuria hafla hiyo iliyofanyika kwenye mji mkuu wa Nijer wa Nyamei. Wajumbe 50 kutoka sekta mbalimbali mbali nchini Afghanistan wamekutana Qatar kwa mazungumzo ya amani na viongozi wa Taliban kwa nia ya kumaliza mzozo uliodumu kwa miaka kumi na minane nchini Afghanistan. Asadula Zairi ambaye ni msemaji wa baraza la amani amesema kuwa kikao hicho cha siku mbili ni cha kihistoria na kwamba kimefadhiliwa na Ujerumani na Qatar kwa madhumuni ya kupunguza kutoaminiana kati ya Taliban na serikali miongoni mwa wajumbe waliohudhuria kutoka Afghanistan ni wanasiasa, wanabaraza la amani, waakilishi wa wanawake, pamoja na waandishi wa habari wa ngazi za juu. Zairi ameongeza kusema, ingawa pande zote zinasema kuwa wanaohudhuria hawaakilishi taliban wala serikali ya Afghanistan ya Rais Ashraf Ghani, kushiriki kwao kunafanya mkutano wa sasa kuwa tofauti na uliofanyika mjini Moscow, Russia, mwezi Aprili. Wakati wa mkutano huo, waakilishi wa Taliban walikataa kukaa meza moja na watu kutoka serikali ya Ghani wakidai kuwa inatumiwa na Marekani. Hata hivyo, Marekani inaonekana kupiga hatua katika kushawishi Taliban kushiriki. Na ziara ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya nchini Tanzania kwa muliko wa rais John Magufuli wikendi iliyopita inatajwa na wachambuzi kama ambayo ilinuiwa kupunguza hali ya wasiwasi kufuatia kauli ya mbunge wa Kenya Charles Njagua Kanyi aliyenukuliwa akiwaonya wafanyabiashara wasio raia wa Kenya kuondoka nchini. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Ziara ya rais Kenyatta mjini Chato, jimbo la Geita, kaskazini mwa Tanzania, wikendi hii ilijiri wakati ambapo baadhi ya raia wa Tanzania walikuwa wanaeleza wasiwasi wao na kuhofia usalama wao au wa jamaa zao wanaofanya shughuli zao nchini Kenya. Lakini Kenyatta alimhakikishia mwenyeji wake kwamba msimamo wa serikali yake ni wa kufungua nafasi kwa raia wa Tanzania ili kufanya biashara wanazozitaka kama majirani wema. Kenya ikitajirika, Tanzania imetajirika. Tanzania ikitajirika, Kenya imetajirika. Watu ambao hawana mambo ya kugawanya watu kwa mambo madogo madogo, madogo, ambayo haisaidii Rais Magufuli ambaye alionekana kufurahishwa na kauli za Kenyatta alisema anaunga mkono utangamano na ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kikubwa ni kwamba tunataka tujenge nidhamu, watu wetu wafanye biashara free, pasiwepo na matatizo yoyote kwa ajili ya kuwasaidia wananchi kujenga uchumi wao. Viongozi hao wawili pia walikubaliana kwamba ni wajibu wa raia wa nchi hizo mbili kutii sheria katika nchi mwenyeji wao. Hata ingawa ziara hiyo haikuwa rasmi, baadhi ya wa wachambuzi wamehitaja kama hatua muhimu ya kuimarisha ushirikiano ambao katika siku za nyuma ulionekana kudorora, sio tu kati ya Tanzania na Kenya, lakini pia baina ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Waziri wa mazingira wa Tanzania jana ametofautiana na mwenzake wa utalii kuhusu mpango wa kuweka treni zinazotembelea juu ya reli huku zikitumia nyaya za umeme kuelekea mlima Kilimanjaro. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mpango huo ulitangazwa Aprili na waziri wa utalii Hamisi Kigwangala Kiguanga, kama njia moja ya kuongeza idadi ya watalii wanaotembelea mlima huo. Hata hivyo, jana waziri wa mazingira Januari Makamba amesema kupitia ukurasa wake wa Twitter wenye wafuasi 1700 kuwa ni jukumu la wizara yake kutathmini madhara ya kimazingira kwanza kabla ya kutoa kibali cha mradi huo. Hapo ndipo Kigwangala alipohoji kilichopelekea matamshi hayo pamoja na mipangilio ya maswala kwenye wizara ya mazingira. Makamba alijibu kwa kusema kuwa anachofanya ni kufuata sheria. Mlima Kilimanjaro huvutia watalii takriban elfu hamsini kila mwaka, na wizara ya utalii inasema kuwa kuwekwa kwa magari hao maalum kutaongeza idadi hiyo kwa asilimia hamsini. Kampuni moja kutoka China na nyingine kutoka mataifa ya magharibi zimesema zina nia ya kushiriki kwenye mradi huo. Na gazeti moja la Uingereza jana Jumapili limeripoti kuwa balozi wa taifa hilo hapa Marekani amemwelezea Rais Donald Trump kama asiye na maarifa ya uongozi wala uwezo wa kuongoza. Gazeti hilo la Mail on Sunday lilichapisha picha ya Trump na kuongeza maneno yanayosemekana kutoka kwenye taarifa ya kidiplomasia iliyovuja kutoka kwa balozi Kim Darok. Balozi huyo hata baada ya maneno yake, amewatahadharisha maafisa wa Uingereza kuwa Trump bado anayo nafasi kubwa ya kuchaguliwa tena kwa mhula wa miaka minne ndani ya ikulu, Dalok alitoa mfano wa filamu ya The Terminator, akisema kuwa Trump ana uwezo wa kujitoa kwenye moto sawa na alivyofanya Arnold Schwarzenegger kwenye filamu hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Uingereza hata hivyo haijakanusha ripoti hiyo, huku msemaji wa serikali akisema balozi anatarajiwa kutoa maoni yake bayana kuhusu hali ya kisiasa kwa mawaziri, kwa kuwa wanalipwa kusema ukweli. <tune> barabara kabisa msikilizaji iwapo ndo kwanza unajiunga nasi matangazo haya ni ya moja kwa moja kutoka hapa washington yakiwa ni ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika sasa tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko drc ambako jeshi la taifa hilo FRDC limetangaza kwamba limepiga hatua kubwa katika harakati za kupambana na vitendo vya ubakaji wa raia hususan katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo ambavyo vimeongezeka katika siku za karibuni. Wanajeshi wamekuwa wakishutumiwa kwamba wanahusika katika visa hivyo. Kwa mengi zaidi, tuungana na ripota wetu huko Goma Austel Malivika. Kanali Batabongi Apanza, mkuu wa kitengo kinachokabiliana na kupiganisha vitendo vya ubakaji katika jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC, na vile mmoja wa kitengo kinachohusika na mawasiliano sifa, ameambia Sauti ya Amerika kwamba sasa hivi jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepiga hatua kubwa kupambana na vitendo vya ubakaji katika jeshi la Kongo, ile vitendo ya ubakaji ilikuwa, lakini kwa sahihi kwa uh, usalama na amani ambao jeshi letu liko natoa katika inji hiyo, mambo imepunguka imepunguka sana. Yaani, mi nakueleza kwamba hii mwaka hii ya 2018 imeshuka sana, imekuwa mia tatu na nane. Tunapashwa tukapiganisha vitendo ya ubakaji katika jeshi letu, na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo likiwa tayari linaelimishwa kuhusu haki za binadamu hata kwenye uwanja wa mapambano mbele majeshi baende kupigana, kila komanda anashimamishaka wajeshi yake anawaeleza na mambo ya ubakaji siyo tabia ya raia wa Kongo. Hasahasa mambo ya ubakaji sisi hatuitaki, yani wakubwa ya jeshi waisha katayo mambo, na sie kama wajeshi ambao tunajua kuheshimu amri tunaitekeleza, tuko na hiyo rule of engagement ya kwamba siye tuna tunaiheshimu. Ifahamike kwamba ripoti ya Umoja wa Mataifa ilisema jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linahusika na ubakaji, na vile kuna baadhi ya kundi ya wapiganaji ambayo vilevile imekuwa vile ikiwabaka wanawake na kuwasajili watoto katika jeshi lao, kama kundi la NDC Renove linalokuwa katika maeneo ya Walikale hapa Kivu Kaskazini, linaloongozwa naye Mwisa Gido. Linasema kwamba ripoti ya Umoja wa Mataifa upuuzi na haieleweki la populasion kongoleze njo mina devoye raporo sahi. <coughs> <coughs> Muisa Gido alizungumza na wananchi katika kijiji cha Pinga, kaskazini mashariki mwa mji wa Goma, hapa Kivu Kaskazini. tunijua kwa watatusakrifia juu ya amani yenu mesienyweno mlitusala Mtu iko Goma mtu wa Kishasa auele realitea pinga asema kwamba Umoja wa Mataifa hauna makosa kutoa ripoti hizo, lakini kuna baadhi ya watu katika Umoja wa Mataifa ambao kazi yao ni kutafuta pesa, kuharibu jina la Kongo. Vilevile vile tulikutana na wanawake katika kijiji cha Pinga haya yetu ni kuona kwamba si wa mama, haya umetia utu wetu hadharani, unatusemea bongo kusema kama tulibakwa ijapo sisi hatuyabakwa. Popote ulipo Nairobi, Dar es Salaam, Kampala, Kigali na, ma, na mataifa mengine. Popote ulipo msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia eh, kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao Harison Kamau ataendelea na habari za dunia. Maelfu ya watu kwa mara nyingine wameandamana jana Jumapili kwenye barabara za Hong Kong wakilalamikia sheria mpya inayonuia washukiwa kupelekwa kwenye mahakama za China bara, ambazo zinadhibitiwa na chama tawala cha Kikomunisti, kwa mujibu wa gazeti la South China Morning. Wakati maandamano hayo yakikaribia kumalizika mwendo wa jioni, mamia ya walioshiriki walikabiliana na polisi. Awali maandamano yalikuwa yenye amani kwenye eneo la Kowloon ambako waliopanga wanasema kuwa takriban watu elfu mia mbili thelathini walishiriki huku polisi wakitoa idadi yao ya takriban watu elfu hamsini na sita. Inasemekana kuwa waandamanaji walikuwa wakilenga kituo cha treni cha West Kowloon kinachounganisha Hong Kong na China bara wengi walidai kuwa nia yao ilikuwa kuwafahamisha wageni wanaotembelea China kuhusu sheria hiyo mpya iliyozua utata. Kumekuwa na taarifa ndogo sana zinazofika China bara kutoka kwa vyombo vya habari kuhusiana na maandamano ya Hong Kong yaliyoanza takriban mwezi mmoja uliopita. Na timu maarufu ya Marekani imebwaga ile ya Netherlands mbili kwanunge kwenye fainali za kombe la dunia la soka la wanawake mjini Lyon Ufaransa hapo jana, ukiwa ubingwa wake wa nne mfululizo, huku ikiwa imeshinda kila timu wakati wote michuano hiyo ikiendelea kwa mara ya kwanza. Awali timu hiyo ilishinda timu nyingine nne za Ulaya zikiwemo Sweden, Spain, Ufaransa na Uingereza, wakati ikielekea kunyakua ushindi wake kutoka kwa bingwa wa Ulaya yani Netherlands. Rais wa Marekani Donald Trump akiwa, akiwa hapa jijini Washington hapo jana ametuma ujumbe wa pongezi kwa njia ya Twitter akisema kuwa Marekani na Wamarekani wanajivunia ushindi huo. Mapema wakati wa michuano hiyo iliyochukua mwezi mmoja ikiendelea, mmoja wa wachezaji mashuhuri kwenye timu ya Marekani Megan Rapinoe alijibizana na Trump baada ya kusema kuwa anapinga utawala wake na kwamba iwapo timu yake ingeshinda yeye hangehudhuria hafla kwenye Ikulu. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kwingineko ni kwamba mabishano makali yameibuka kati ya wanachama wa muungano wa FCC huko DRC, ambao ni muungano unaunga mkono rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila, baada ya Kabila kumteua waziri wa zamani wa sheria Alex Tambwe Mwamba kuwa mgombea wa FCC katika wadhifa wa uongozi wa baraza la Senate. Mitima de Lashans ana maelezo zaidi kutoka Bukavu. Wanaopinga kutajwa kwa Alexi Tambo Mwamba ni hasa wanachama cha afdese na wadau wake, wakihisi kwamba chama chao kimejipatia umaarufu mkubwa na hivyo kinastahili pia uongozi nchini humo. Wanachama cha afdesa wanazidi kushota kidole cha lawama chama cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila kwa kujaribu kung'ang'ania nyazifa kuu zote, kama vile wazifa wa waziri mkuu, wazifa wa spika wa bunge na kadhalika. Licha ya kuwa muungano wao FCC ulimtaja Aleksi Tambo Mwamba kuwa mgombea, wanachama cha FDC walimtaja pia kiongozi wa chama chao Modeste Bahati Lukwebo kuwa mgombea kwa wazifa huo huo. Lukwebo amekubali na kusema Plus la kulikuwa kunasalia tu uongozi wa seneti. Ndiyo sababu muungano wetu ulikusudia kwa pamoja kunihakikisha kuwa mgombea kwenye wadhifa huo. Ninajaribu kuokoa muungano wetu wa FCC na kuepusha tena kushindwa kama ilivyokuwa mnamo mwaka elfu mbili na saba na, na kama tulivyoshindwa kwenye kiti cha urais. Tangu waziri huyo wa zamani wa bajeti alipotangaza kuwa pia mgombea, wanachama chake pia hawasemi mamoja. Mwishoni mwa juma kundi moja la wabunge na maseneti lilitangaza mjini Kinshasa kupinga hatua hiyo ya kiongozi wao FCC, wakati ambapo FCC, baada ya kuchambua fomu za wagombea wote, ilimchagua Aleksi Tambu Mwamba. Basi ikiwa tuna saburi, hatuna chaguo lingine isipokuwa kukubali uamuzi wa jamaa letu la kisiasa FCC. Tangazo hili lilitupiliwa mbali na wanachama wengine, hususan muungano wa wanawake wa chama hiki cha FDCA, waliotangaza kuunga mkono jitihada za Lukwebo zinazolenga kupambana na hali inayofanana udikteta ndani ya FCC. Kama walivyosema Masirika Nganiza Dorote, ni kiongozi wa wamama hao hapa Kivu Kusini, tunamuhimiza kugombania kiti ya kuwa prezidenti wa seneti. Haiko tu Pepe Renjo, chama inaunda Franco Mepole Congo, kuna chama nyingi katika FCC. Ikiwa waseneto wachamchagua bahati Lukwebo, litakuwa alama kubwa ya kuonyesha kama udemokrasia unaendelea katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Congo. Mara tu alipotajwa kuwa mgombea, Alexis Tambwe Mwamba alipingwa na vuguvugu nyingi za kiraia zinazokosoa tabia yake alipokuwa bado kiongozi hasa pia kwa vile watetezi wa haki za binadamu walivyoteswa alipokuwa waziri wa sheria. John Karume ni miongoni mwa wasemaji wa muungano wa FCC hapa Kivu Kusini, anahisi kuwa hakuna mtu anaweza kufanya siasa na atoke akiwa na mikono iliyo safi. Yani, kila mtu akiingia kwenye madaraka akitoka, huwa anakuwa na mambo mazuri anaweza kuyafanya na mambo ambayo hayakuweza kuboreka, alafu hatuwezi kumhukumu kwa sababu ya miaka zilizopita mambo aliyoyafanya. Itakumbukwa kuwa mabishano kama na haya yalisababisha kushindwa kwa wagombea wa vyama tawala nchini humo mnamo mwaka elfu mbili na saba kwa manufaa ya Kengo wa Dondo toka vyama vya upinzani Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uchumi wa Kenya hutegemea pakubwa mapato yanayotokana na sekta ya utalii. Sawa na sekta nyingine kama vile kilimo, utalii umekuwa kwa kiwango kikubwa katika nchi ya Afrika Mashariki ambapo matokeo yake yanaonekana kupitia biashara zinazohusisha Wakenya wa tabaka mbalimbali. Mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko anatupasha hayo katika makala ya jamii na maendeleo. Sekta ya utalii inapanda shuka nyingi kila mwaka. Kuna msimu ambapo inakuwa na kazi nyingi na kuna msimu ambapo sekta ya utalii haina kazi, na hivyo ndivyo wanavyohudumu wengi wamezoea. Kwa wakati huu, waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala ametangaza mikakati mingi ya kuboresha sekta ya utalii. Mikakati hiyo ni pamoja na kuongeza ndege za moja kwa moja kutoka Ulaya na kwingineko na kutua katika mji wa Mombasa, mji ulio kitovu katika utalii wa Kenya. Lakini sasa uchumi kupitia utalii hauwezi kuelezewa bila kuzungumza na watu, hata kuanzia tabaka la chini. Harison Kitala anafanya kazi ya kuchonga sanamu na kuuzia watalii eneo hili la pwani. Tuna nduka mbili hapa, zimejaa si mali, wateja wetu. Hii nduka ni ya wazungu, watalii. Ile tahadhari wazungu wasije, wasije ambao Mombasa ni mbaya, wala hii ikawa ile mambo ya teluzimu ikaanza kutokea, wazungu nao wakaambiwa wasije. Wizara yetu watalii ijaribu vile inaweza kuongea na watalii. Kama hakuna watalii hakuna kitu, tunakutana kwa mtalii peke yake. Kama hakuna wazungu hakuna hii kazi. Kwa hivyo hii kazi haimalizaniwi, unaweka we unaenda kuuza mbele. Ukienda sekta hiyo ya utalii ni pana na inahusisha wataalamu wa vitengo mbalimbali. Waliozungumza na VOA katika makala ya jamii na maendeleo wanasema utalii hauwezi kusimama peke yake. Kwanza, Mazingira na utalii vinaendana, viko sawa. Kwa hivyo kile kitu chenye ningependa uh, nchi yetu ifanye kuna kitu kinaitwa sustainable tourism, na hii sustainable tourism ni ile kila tunafufanya, tunafaa kuhakikisha kuwa kama ni utalii wetu na kama ni mambo ya uh, upande wa wanyama, upande wa mazingira yetu tuweze kutunza ndio ile vile vizazi vyetu vijavyo waja bado wapate ule uzuri wenye sisi tumepata. Kwa hivyo ningependa sana uh, nchi yetu iendeleze sustainable tourism. Mwezi huu wa Oktoba umeshuhudia Kenya ikiandaa kongamano kubwa zaidi la kiutalii kuwahi kuandaliwa katika bara la Afrika, Skal Congress, na hilo likanufaisha biashara nyingi ndogo kwa kubwa na pia kunadi zaidi utalii wa Kenya. Uwepo wa kongamano hili ni kuashiria kwamba uh, nchi ya Kenya uh, hususan kanda ya pwani ya Kenya ni sehemu ambayo kwa sasa iko shwari, na kinyume na pengine madai ambayo mara kwa mara yamekuwa yakitupwa katika nchi za nje kwamba Kenya na ukanda wa pwani wa nchi ya Kenya uh, si pahali salama ya kuja kubarizi na kuvutia uh, utalii. Kwa hivyo kwetu sisi kama eneo la pwani, kwetu sisi kama Wakenya tunasema hongera, manake wale wageni ambao wamekuja hivi leo kuja katika kongamano hili, kwetu sisi tutawachukulia kama mabalozi wetu, ili wakirudi katika nchi zao watazungumza ukweli mtupu ambao wao wenyewe wameona kwa macho. Wameona usafi, wameona usalama, wameona watu ambao wana utu na tabasamu kwa hivyo bila shaka mazungumzo yao wakirudi majumbani watavutia zaidi watalii kuja katika uh, jamhuri ya Kenya na hususan katika ukanda wa pwani. Tunasema tunashukuru pakubwa. Idadi ya wageni ambao watakuja katika sehemu hii bila shaka itazidi kuongezeka. Si wote wanaosifu utalii wa Kenya. Kila serikali inachopigia debe kama hatua kubwa iliyopiga katika sekta ya utalii, huenda kwa wengine bado anasubiri kuona matunda yake. Nimezungumza na Bi Fatuma Ashim, anayefanya kazi ofisini kama karani. Ndio, watalii wanakuja, ingawa mimi sio, ni tofauti. Kama kwa kweli, hali ya uchumi imekuwa ngumu sana, kila kitu kiko juu, sio nauli, si vyakula. Watalii wakikuja, wanaleta maendeleo lakini wanaleta maendeleo kwa wale wanaohusika, sio kwa mwananchi wa kawaida kama mii. Ndio, kuna wengine wanafaidi. Kwa hakika, kupata kazi huwe na kwa ngumu, naweza sema inategemea na bahati ya mtu. Still corruption bado iko na. Kwa sasa ni hayo katika jamii na maendeleo. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shukran sana Josephat Kioko. Sasa tuende viwanjani, ambako ni wikendi imekuwa na shughuli nyingi duniani kote, ambapo risala za rambirambi zimeendelea kupokelewa kwa familia ya aliyekuwa mchezaji hodari wa kandanda nchini Kenya, Joe Kandenge. Na huko Misri, michuano ya AFCON imeendelea uh, huku timu ya DRC ikiondolewa na Madagaskar. Nimezungumza na mwenzangu Sande Shomari na nikaanza kwa kumuuliza mambo yalikuwaje wikendi hii. Weekend hii imekuwa na mambo mengi kweli kweli, ambapo michuano imeendelea kati ya timu za Madagaskar na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika michuano ya raundi ya pili. Hali kadhalika Algeria na Guini, bila kusahau Mafarau wa Misri walikumbana na timu ya Afrika ya Kusini, Bafana Bafana. Na hatimaye moja ya maajabu yaliyotokea bmj timu ya wenyeji Masri kuondolewa kwenye michuano hii katika raundi ya pili Bafana Bafana. Matokeo yake benchi zima la ufundi na, na kocha wa timu hiyo wote wameondolewa kwenye timu hiyo baada ya kushindwa bao moja kwa bila na kutolewa nje kabisa rahakugo, ambapo ya michezo hii na kuondoa raha kubwa iliyokuwepo katika michezo hii kwenye viwanja, ambapo wamekuwa wakijazaa na washangiliaji wengi wa timu ya Misri ambao bnd sasa hatutawaona tena kama ilivyokuwa hapo awali, na Jumamosi waliondoka kiwanjani wakiwa vichwa chini. Hii ni maanaake ni kwamba uh, hali katika viwanja huko uh, kama unavyoeleza Sandi uh, ni kama kumetulia, inakuwa kwamba hakuna ile uh, hamasa ambayo tulikuwa tunashuhudia katika siku za mwanzo. Hamasa inaendelea kuwepo kwa washangiliaji wa, wa wachache BMJ kwa sababu wakati ambapo Misri wanacheza, nchi nzima inakuwa na bendera, hamasa, kushangilia na kila aina ya shambla shambla, shambla. Lakini kwa sababu timu hii ya Misri tena haipo, inabaki ni wale washangiliaji wachache waliosafiri kuja hapa na wale ambao wanaishi hapa kwenda kuona timu zao ambazo zinacheza BMJ Muridi. Hebu sante kwa leo. Naam, basi tuangazie ni nini ambacho wasikilizaji wetu watarajie wiki hii e, timu ambazo ziangaziwe macho katika mechi zitakazochezwa wiki hii BMJ, mechi ambazo zinafuata ni za mtindo wa mtoano. E, tayari tumekusha ona timu ya Simba wa Teranga Senegal kuelekea katika robo finali. E, katika raundi ya pili itakumbana na Benin. Benin, kama unafahamu BNJ imefanya maajabu nayo e, baada ya kuitoa Moroko sasa hao watakumbana na Senegal halikadhalika, BNJ Nigeria kwenye robo fainali watakumbana na Afrika ya Kusini ambao wamewatoa timu ya Misri na asante kwa mashabiki hasa wa timu za Afrika mashariki na Kati, ambao hawajajua kwamba timu zote sasa zimeondolewa. Hii ina maana gani kwa timu hizo? baktimbaya sana bmj timu iliyobaki ya Kongo, ndio hiyo imeaga machuano siku ya Jumapili no baada ya kuondolewa na hao wanaoitwa wavua samaki wa Madagaskar. Kwa hiyo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ndio imeondoka na hakuna timu nyingine iliyobaki katika eneo la Afrika mashariki na ya kati bmj mm. hivi sasa sisi tutabaki kuwa watu Afrika Mashariki kuwa watazamaji na kuwa na kono t zingine ambao wanashiriki. Ah, shukran sana Sandy Shomari, mwenzangu ukiwa hapo Kairo, Misri. Bila shaka, kama ilivyo desturi, tutaendelea kufuatilia ah, na kupata mengi kutoka kwako katika matangazo yajayo. Bila shaka tupate muktasari wa habari. Afrika jana Jumapili imepiga hatua kubwa kuelekea mkataba wa kibiashara utakaohusisha karibu mataifa yote barani humo. Wajumbe hamsini kutoka sekta mbalimbali nchini Afghanistan wamekutana Qatar kwa mazungumzo ya amani na viongozi wa Taliban kwa nia ya kumaliza mzozo uliodumu kwa miaka kumi na minane. Waziri wa mazingira wa Tanzania jana ametofautiana na mwenzake wa utalii kuhusu mpango wa kuweka treni kwenye mlima wa Kilimanjaro. Na kwa hizo habari kutoka Tanzania, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote wanaofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodon Chubahiro, jina langu ni BMJ Mredhi, nimeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia siku njema kutoka hapa Washington.