saa tatu kamili usiku afrika mashariki saa nane kamili mchana hapa washington dc jina langu ni kenneth bwire na hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kiraia nchini uganda yamezishitaki serikali za uganda na rwanda katika mahakama ya haki ya afrika mashariki wakitaka mpaka wa nchi hizo mbili uliofungwa kufunguliwa Mashirika hayo yanasema raia wa nchi hizo mbili wanaendelea kupata hasara kubwa ya kiuchumi na hata kukosa huduma muhimu kufuatia mpaka wa Rwanda na Uganda kufungwa tangu mwezi Februari. Serikali ya Rwanda ilifunga mpaka wa wake na Uganda wa Gatuna wilayani Kabale na chani ka wilayani Kisoro Februari ishirini na saba mwaka huu. Rwanda ilifunga mpaka huo kwa muda wa siku kumi na mbili pekee na baadaye kufungua. Wizara ya biashara na viwanda ya Uganda imesema kwamba mauzo ya Uganda kwa Rwanda yamepungua kwa kiasi cha zaidi ya dola milioni mia nne huku Rwanda ikiripoti hasara ya dola milioni mia mbili na tatu. Hata hivyo hakuna taarifa ya kina kueleza hatua zinazochukuliwa na maafisa wa nchi hizo mbili kutatua mgogoro wa kidiplomasia unaokumba nchi hizo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema waliopanga mapinduzi yaliyofeli nchini humo hawakuwa na njama za kikabila, bali walikuwa na uchu wa kutoa madaraka. Serikali ya Ethiopia imemlaumu mkuu wa usalama mwenye msimamo mkali wa mkoa wa Amhara ulio kaskazini mwa nchi kwa mauaji ya maafisa watano wa ngazi ya juu katika miji miwili ya Ethiopia Juni ishirini na mbili. Mamia ya wa washukiwa wamekamatwa baada ya tukio hilo, wakiwemo chama cha kisiasa maarufu katika mkoa wa Mhara ambacho kimepata umaarufu mkubwa chini ya utawala wa Bei Ahmed ambao umeruhusu uhuru wa kisiasa baada ya miaka kadhaa ya utawala wa kimabavu. Serikali imesema washukiwa mia mbili hamsini wamekamatwa kufikia sasa na kwamba mauaji ya raia hamsini, hamsini, hamsini, hamsini katika mikoa ya Aben Shangul na Mhara yalikuwa na lengo hilo hilo la kutatiza utulivu wa nchi. Iran imetangaza kwamba imevuka kiwango cha juu cha usindikaji wa uranium ulichokubali kutengeneza kulingana na mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 uliolenga kudhibiti programu ya silaha za nyuklia. Wizara ya mambo ya nje, waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif ameliambia shirika la habari la ISNA kwamba Iran imezidisha kilogramu 300 za uranium ilichowekewa Tangazo hilo linafanya kuwa mara ya kwanza Iran imevunja mojawapo ya vipengele vya mkataba uliosainiwa na nchi sita zenye nguvu duniani ikiwemo Marekani na Umoja wa Ulaya kama sehemu ya kubadilishana na makubaliano ya kuondolewa kwa vikwazo vya uchumi dhidi ya Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu nguvu za atomiki limetoa ripoti inayosema kwamba maafisa wake wako Tehran ni kuchunguza madai hayo. Zaidi ya watu 30 wamekufa baada ya basi lililokuwa limejaa abiria kupita kiasi lilipopoteza mwendo na kuingia kwenye bonde katika eneo la Kashmir nchini India. Gari hilo limeanguka kutoka mlima Himalayan dereva wake alipojaribu kupinda kona na kuanguka mita 150 kutoka juu hadi kwenye bonde lenye mawe kusini mwa Kishtawara. Maafisa wanachunguza iwapo hitilafu za kiufundi ndizo zimesababisha ajali hiyo au ni uzembe wa dereva. Abiria wote walionusurika kifo wapo katika hali mahututi, kumi kati yao wakiwa wamebebwa kwa ndege aina helikopta mbili hadi mji wa Jamu kwa matibabu na ripoti mpya ya shirika la kimataifa la kazi ILO inaeleza kwamba kiwango cha juu cha joto kinachoendelea kuongezeka na kusababisha msongo wa mawazo kati ya wafanyakazi kitasababisha hasara kubwa ya kiuchumi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Ripoti hiyo inasema kwamba nchi maskini ndizo zitakazoathirika zaidi kutokana na hasara ya kiuchumi. Inaonyesha kwamba msongo wa mawazo kutokana na kiwango cha juu cha joto kitasababisha watu milioni 80 kupoteza ajira na dunia nzima kwa jumla kupoteza dola trilioni mbili nukta nne ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Hili ligongo anaendelea na kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, uh, popote pale ulipo katika siku nyingine tena tunavyokualika katika kipindi cha kwa undani, ambapo hii leo tutaangazia siku ya uhuru wa nchi ya Burundi, na katika sehemu ya pili tutaangazia kifo cha aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa kampuni ya simu za mkononi ya nchini Kenya Safaricom, Bob Colimo, ninayokaribisha mimi. Jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika Kwa Undani ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi. Nchi ya Burundi imefanya maadhimisho ya miaka 57 tangu ijipatie uhuru kutoka kwa mkoloni wake e, nchi ya Ubelgiji, ambapo leo hii rais wa taifa hilo Pierre Nkurunziza alizungumza na wananchi wa taifa hilo akielezea kile ambacho amekuwa akikiona na amekuwa akikitekeleza e, ikiwa kama vile kuakisi yale yote yanayofanyika ndani ya kipindi cha miaka hiyo hamsini na saba. Katika hotuba yake hii leo amezungumza mambo mengi tu ambayo tutakuja kuyaangalia e, hapo baadaye, lakini kwanza tuangalie kile ambacho burundi inapitia katika kipindi chote cha miaka hamsini na saba. Katika laini ya simu tunaye bwana habari ambaye vilevile ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa e, katika bara la Afrika, Majid Mjengwa. Majid, moja kwa moja, nini ambacho unaweza kutueleza ni miaka hamsini na saba ya uhuru wa Burundi? Nchi hii inapitia nini katika kipindi chote hiki? Asante uh, uh, sana idiligongo eh kiangalia historia ya Burundi eh, tangu mwaka sitini na mbili na yote iliyopitia na leo miaka hamsini na saba kusikiliza hotuba ya rais Nkurunziza eh, kwa kweli nikikuwa kuwa eh, mkweli, kuna giza katika eh, Burundi inaloashiria eh, mustakabali usio, usio na matumaini makubwa, eh, kwa vile ni nchi yenye mgawanyiko inaoendelea kugawanyika. Uh, kitendo tu cha rahisi kutoa hutuba na kuonyesha uh, mchango mkubwa wa watu wa kabila la Wahutu na hasa kubadilisha majina ya, ya, ya maeneo muhimu eh, kuelekea kuwaenzi watu wa kabila la Wahutu dhidi ya wachache Watusi inaonyesha mgawanyiko, lakini pia Burundi kama nchi ndogo ambayo ingeweza kuwa na wakati mzuri wa kupanga kuendeleza nchi yao kama watu wamoja, inaonekana pia kuwa na mahusiano yasiyokuwa mazuri na nchi jirani ya Rwanda ambayo ni jirani yake kwa karibu kabisa. E, tumeona baadhi ya mikutano hata ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Burundi e, imeonyesha kutokuwa na, na mashirikiano mazuri na wenzake kiasi cha kwamba kuweza kuta kutuma e, rais kwenda kushiriki mikutano hiyo e, ya, ya wakuu wa nchi za Afrika Mashariki. Kunaona pia uhuru wa vyombo vya habari ukiminywa katika Burundi. Kitu cha muhimu sana kwa maendeleo ya nchi ni watu kuweza kujieleza na vyombo valikuwa na nafasi ya kuweza kukosoa na hata kupongeza, lakini kwa Burundi mwaka elfu mbili na kumi na nane mwezi Mei tulishuhudia e, vyombo vya habari za nchi za magharibi kiacha kile cha redio cha ufaransa ambayo lipoaono viwili vilifungiwa kwa, e, e, kwa miezi sita, hivyo e, si dalili njema ya e, nchi inayotaka kwenda mbele kwa kasi kimaendeleo na kuwa na uwazi e, katika maswala ya utendaji. Unapoona e, mashirika makubwa yakifungiwa, itakuwaje kwa waandishi wanahabari wa kawaida katika ndani ya ya Burundi? Lakini pia hata upinzani wenye kuhitajika hapa katika nchi yoyote ili nchi iweze kuendelea e, umekuwa ukiminywa kwa kweli katika katika Burundi ya ya sasa. Kwa hiyo kwa kifupi, kuna haja ya kukaa chini vipande mbili zenye e, kuvutana, hasa kiasa tu kisiasa lakini hata katika makundi mbalimbali ya kijamii ambayo dalili za mgawanyiko zinaonekana. Lakini kundi lingine ambalo ni la hatari katika Burundi, kwa mtazamo wangu, ni la la vijana wa, wa, wa, wa, wa chama tawala eh, lina nguvu sana, linatishia amani, kwa maana ya kwamba wale walio wapinzani wachama hu wanaandamwa na hili kundi ambayo limepata umaarufu ambao sio mzuri e, katika, katika, katika Burundi. Lakini uh, kile ambacho unaweza kutueleza Majid ni kwamba uh, bila shaka kama ulivyozungumzia na ulivyoainisha masuala mengi tu ambayo hivi sasa anaikabili uh, Burundi, na kiujumla, tunachoweza kusema kwamba hali si shwari sana hivi sasa nchini uh, Burundi. Ee, ukiangalia mambo yale ambayo yanayoendelea, lakini katika miaka hii hamsini na saba wakati huu ndio na kuweka mazingira ya kile ambacho kipo leo uh, kutokana na yale yaliyokuwepo siku za nyuma, kubwa kabisa linatokana na wakolonia Wabelgiji. So, walijenga misingi hiyo ya mgawanyiko katika katika nchi, sio tu Burundi, hata Rwanda kwa kutumia eh, tofauti hizo za ukabila. Ni ajabu nchi yenye watu eh, wenye kuzungumza lugha moja na wengi wanadini milioyo moja, lakini wanaweza akawa wamegawanyika kiasi hicho eh, kutokana na misingi na, na, ya kikabila na kufikia kuuana na kuto kuweza kuongoza nchi kwa pamoja, kwa Burundi, hata Rwanda, hata Kongo DRC na kwengineko, imekuwa ni huruka ya wakoloni. Kwa hiyo hii si suala la sasa hivi la, la, la, la, la, serikali zilizoko madarakani sahizi huenda na wakati. Vijana wa leo wanataka mabadiliko, hawataki mabadiliko ya majina ya viwanja vya taifa au viwanja vya ndege. Wanataka mabadiliko ya kimsingi, ili waweze kupiga hatua za maendeleo na waweze kupata ajira na nchi zao ziweze kusonga mbele. Na Majidi, ukiangazia ile hotuba ya Rais Pierre Nkurunziza, kuna masuala mengi tu ameyazungumza eh, likiwepo swala la Burundi eh, kuonekana kwamba kwa kuangalia kile ambacho kipo hivi sasa, kuna mifano mingi inayoonyesha kuwa taifa limepata uhuru kamili. Je, Burundi iko uhuru kamili? Uhuru kamili nao, lakini uhuru wa kiuchumi eh, eh, haina kwa sasa hivi. Uhuru wa bendera huko, lakini wa kiuchumi Burundi bado inahitaji jumuiya e, ya Afrika Mashariki, jumuiya ya Sadek katika kuendelea kwake. Kwa hiyo inahitaji ushirikiano wa kikanda wa kiuchumi, iwemo nayo e. na Burundi ni nchi ambayo kwa kweli e, ina uwezo wa kusonga mbele kiuchumi e, na hata mkurumi za kimsingi ni, ni, ni, ni, ni raisi kijana ambaye uh, angeweza kabisa, ameonyesha dalili za kuwa anaweza kuwa ni rais kwa mfano lakini kuna vitu ambavyo i vigumu kuvielewa hasa vinavyokuwa vimepandikizwa katika misingi ya kikabila e, alafu kwengine kuingia itikadi ndani yake e. Kwa kweli inasikitisha kwamba inahurusha nyuma maendeleo ya nchi kama Burundi, ambayo ni nchi muhimu katika ukanda wetu, inaweza ikawa kitovu cha biashara, iko katika mahala katikati kabisa ya, ya DRC, na Rwanda, Uganda hasa nchi ya, ya, ya, ya Tanzania kwa hiyo, ina fursa nyingi. Hata kwenye mchezo tu inafanya vizuri, lakini haya mambo ambayo yanatokea saa hizi ya migawanyiko ya, ya, ya kikabila e, yanatishia uh, mustakabali wa nchi ya, ya Burundi, raisi e, kuweza kukaa tena kipindi kingine kirefu zaidi, au pengine e, kurisisha uongozi kwa watu ambao wanaweza wakawa kundi fulani bila kuwa na chaguzi za uhuru na haki yote napelekea ni viasiria vya vya, vya, vya, vya, vya jamii ambayo inaweza ikawa na migawanyiko ikawa na vurugu tunapokwenda asante uh, sana magid mjengwa kwa kuwa nasi hii leo katika kipindi hiki uh, cha kwa undani vilevile vile mwenzangu uh, patrick nduwimana alizungumza na eh, mmoja kati ya raia wa burundi anayeishi uhamishoni nchini ubelgiji abdul Nzeyimana, na akataka kufahamu e, ile kauli ya Rais Nkurunziza kwamba kuna misaada mingine kwa namna moja ma nyingine haina a, nia ya kuifanya Burundi kuendelea kuwa huru, na wenyewe watakuwa macho e, kuangalia ile ya, misaada ya kifedha ambayo kwa namna moja ma nyingine haifanyi Burundi ikawa huru. Huyu hapa ni Abdul Nzeyimana akichambua hotuba ya leo ya rais wa Burundi Nkurunziza kuadhimisha miaka hamsini na saba ya uhuru. Tazama sarafu ya Burundi ambayo mwaka elfu mbili kumi na tano ilikuwa inavunja eh, dola moja ya Marekani ilikuwa inavunja franka eh, eh, mia nane za Burundi. Sasa leo dola moja ya Marekani inavunja franka elfu tatu na kiasi. Tazama umaskini ambao umewavaa Warundi, maisha wanaoyaishi maisha ya dhiki, mpaka Warundi wengi leo wengi, kama unavyosikia, mpaka wengine wanakimbia. Hawakimbii tena nani? Wanakimbia njaa, wanakimbia maisha magumu. Hayo yametokea, wameyazungumza wakimbizi wengi ambao waliondoka kwenda Tanzania kwa mfano, ili tu kwenda kufata ile misaada midogo midogo ile ambayo inatolewa kambini. Kweli wako wale ambao walikimbia hali ambayo ni hali ya usalama, na wako wengine wakimbizi wadogo ambao wamekimbia siku za nyuma hizi, hali ya uchumi mbaya. Vipi katika hali kama hii asizungumzi kama hiyo hali inafanya Burundi iweze kujitosheleza au warundi wako kwenye hali nzuri leo ya kimaisha tangu mwaka elfu mbili kumi na tano umoja wa Ulaya ambaye ndiye alikuwa mfadhili mkuu wa Burundi alisimamisha msaada ee, wa kifedha ambao alikuwa anatoa kwa serikali ya Burundi lakini tangu wakati huo mpaka hivi sasa serikali ya Burundi inaendelea kulipa mishahara ya wafanyakazi na kutekeleza baadhi ya mambo ndiyo lakini tutazame kama serikali na, ina-, ina ime, ime, ime, ime, imefikia kulipa mishahara ya wafanyakazi na nini kodi ngapi ambazo zingeweza kupandewa wa wananchi mapesa mangapi ambao wananchi wanaombwa kuku, kuchangia kwa nguvu. Kumbuka kama mtu yeyote yule ambaye ameeneza miaka kumi na nane amelazimishwa kutoa pesa za kuchangia chaguzi na hayo yameanza mwanzo wa mwaka elfu mbili na kumi na sita kule nyuma, mpaka hivi jana ndio amesema kuwa anasimamisha kwa wale ambao kutoa kwa, anasimamisha, watu wasitozwi kwa nguvu, watoe kwa hiari. Watu wanatoa, mpaka ukiwa na watoto watatu ambao bado wako shuleni, unawatolea unawatolea mchango wa chaguzi, wewe mwenyewe unakatwa pesa kazini. Lakini katika tamko lake amesema, uh, hatutorudi uh, hapo. Anazungumzia Burundi au serikali yake, hatutorudi kamwe kupokea misaada ambayo inatuvua heshima na uhuru wetu. Mimi nadhani hizi ni kauli tu za kisiasa, kusema pesa ambayo inavua heshima ni pesa gani? Ni chukue mfano mdogo. Uh, tazama ka askari, askari wa Burundi ambao walikwenda kutoa msaada kule Somali walifofikia mahala ambako wakaambiwa, si Umoja wa Mataifa umeamua kupunguza askari wa Burundi, serikali yake imepiga kelele namna gani, mpaka kukataa ku, ku, ku, kuambia wa askari waweze kugharariza kutoka kule Somali na wakati wameshapangiwa kuondoka, sababu anahitaji pesa, anahitaji pesa ya Umoja wa Mataifa, anahitaji pesa ya mataifa mengine. Uh, wakati wote yeye atakuwa ana na, mahitaji kama vile nchi zingine zina mahitaji kupata pesa kutokana na, na institution au mashirika haya ya kimataifa ambayo yanahusika eh, na pesa kama kama mfuko fuko la pesa la dunia kama benki ya, dun, Benki ya Dunia, eh, kama fuko la Ulaya la, la, la, la, la, la pesa. Kwa hiyo ninavyokusikia kwa ni kwamba Burundi ijapokuwa ni miaka hamsini na saba sasa tangu kujipatia uhuru kujikomboa kutoka kwa mkoloni wake ambaye ni Ubeleji, haiwezi kusema kwamba inaweza ikaeshi bila msaada wa wa wa wafadhili kutoka nje kama kama nchi kama be, be, Ubeleji yenyewe haiwezi kusema kuwa inaweza kuweshi bila msaada e, kutoka ma, mashirika haya ya, ya, ya pesa ya kilimwengu, vipi seuze Burundi? Kama nchi kama Uchina na nchi kama Umarekani haziwezi kusema kutamka kauli hizo. Nam, huyo basi ni Abdul Nziyimana akizungumza nasi e, kutoka Ubelgiji na akizungumza na mwenzangu Patrick Nduimana juu ya hotuba ya rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza kuadhimisha miaka 57 ya uhuru wa taifa hilo. Nam, karibu katika sehemu ya pili, na katika sehemu hii tunaangalia kifo cha mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Safaricom Robert William Colimore maarufu kama Bob Colimore, mtendaji mkuu wa kampuni ya simu za mkononi ya Safaricom ambayo ni kampuni kubwa ya simu nchini Kenya amefariki dunia leo akiwa na umri wa miaka 61. M Bob alianza kupatiwa matibabu ya kansa mwaka 2017, lakini hali yake ilizidi kuwa mbaya katika wiki za hivi karibuni, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mwenyekiti wa Safaricom Nicolas Nganga. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa, inaelezwa alikuwa akipatiwa matibabu katika hospitali mbalimbali mbali, na hivi karibuni alilazwa katika hospitali ya chuo kikuu cha Aga Khan mjini Nairobi. Bob ambaye ni Mwingereza mwenye asili ya Gayana alijiunga na kampuni hiyo mwaka wa alfu mbili na kumi na, na amekuwa akitambulika kama mtu aliyefanya mapinduzi makubwa katika huduma za kifedha kupitia simu za mkononi katika ile huduma maarufu kabisa ya Mpesa. Gavana wa benki Kuu ya Kenya, patrick njoroge amesema kwamba katika uongozi wa Collymore ndani ya kampuni hiyo umeisaidia Kenya kuwa ni nchi muhimu katika sekta ya fedha ulimwenguni. Alitarajiwa kuachia ngazi itakapofika mwezi wa nane mwaka huu, ikiwa ni miaka tisa toka aingie katika uongozi wa kampuni na katika wakati huo, bei ya hisa katika kipindi chote ambacho alichoongoza kampuni Safaricom. Africa News nimezungumza na Innocent Mungi, mdau wa masuala ya mawasiliano, ambaye anamfahamu Kolimo na alianza kuzungumza haya Nilimfahamu Bob katika mikutano ya chama cha mawasiliano cha Afrika Mashariki, kinaitwa yako, kwenye mikutano ambayo tulikuwa tunafanya katika miji yetu mikuu ikiwepo, na nilikutana naye kipindi fulani ambacho sisi Tanzania tulikuwa tumeanza zoezi lile la usajili wa laini za simu. Sasa tulikuwa tumetoa wasilisho kwenye mmoja wa mkutano, alikuwa na interest sana ya kujua sisi tuliwezaje kufanya zoezi lile, tukaanza urafiki pale alikuwa anapenda sana kuona sekta ya mawasiliano hususani mawasiliano ya simu yanakuwa sana katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla, na alikuwa ni muumini mkubwa wa mijini na vijijini wanapata mawasiliano ambayo yako sawa kwa viwango, na hususan kuwawezesha kuweza e, kupata huduma za kibenki kupitia simu ya mkononi. Alikuwa anaamini kabisa kwamba e, waafrika walio wengi hawana akaunti za, za benki na hivyo e, aliona nafasi kubwa e, ya sekta ya mawasiliano ya simu za mkononi yakitoa fursa hiyo kwa Waafrika walio wengi hususani watu wa Afrika Mashariki, na katika nchi zetu hizi ambazo masuala ya kibenki kidogo ni madogo kulinganisha na wenzetu. Hakuwa ana ubinafsi labda wa kusema apende maendeleo kwa, kwa kwa ajili ya Safaricom peke yake. Hapana, tunafahamu moja kati ya mafanikio makubwa ambayo anaelezewa kuyafanya uh, marehemu uh, Bob Collymore ni swala la hii huduma ya kifedha kupitia mitandao ya simu ya M-Pesa. Kile ambacho unaweza kutueleza, hebu tupe maono yake, kile ambacho aliamini, kile ambacho aliona kwamba kuna nafasi ya kuongeza na kufanya huduma hii ikawa kubwa mengine ya Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla yakaona kwamba kuna haja ya kuwepo kitu kama hiki. Nakumbuka Bob katika mkutano mmoja, nafikiri ni mkutano ambao ulifanyika Nairobi, kulikuwa na mada moja ambayo ilikuwa inahusu masuala ya financial inclusion. Yani, namna gani tunawaweza kuwasaidia wananchi wetu wakaweza kupata huduma za kifedha, kwa wale ambao hasa walioko vijijini na kuweza kurahisisha huduma za kifedha eh, kwa nchi zetu za Afrika Mashariki. Bob alikuwa ana ndoto ya kutaka kuona kwamba masuala ya mobile banking hayafanyiki tu kwa ajili ya kusafirisha fedha au kwa ajili tu ya kutuma fedha, lakini yatumike mbalimbali kuweza kulipa ankara, kuweza kulipa vitu vingine, kwa sababu alikuwa anaamini kabisa kwamba simu ya mkononi ndio mkombozi wa wananchi walio wengi, ambao katika masuala ya kawaida unaweza hata mtu ukashindwa kufungua account au kupoteza muda katika kwenda kufanya malipo. Kwa hiyo Bob alikuwa zote anataka kuhakikisha na akipendekeza kwamba nchi za Afrika ziweze kushirikiana kuweza hata kufanya ile miamala nje ya networki, kwa maana kwamba pamoja na kikomu walikuwa wanaweza kufanya kupitia kwa wateja wao wa Safaricom, lakini alikuwa anataka kuona pia labda Vodacom, Airtel wakiwa na ushirikiano wa pamoja wa kuwezesha kufanya masuala eh, ya ya kutuma fedha kwa mtandao kulipa bili kwa mtandao eh, kupitia simu bila kujali mtu yuko Wapina. Sekta ya mawasiliano uh, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki ni moja kati ya sekta zinazoingiza uh, vipato uh, vikubwa sana kwa serikali uh, wafanyabiashara, hata makampuni yenyewe, kwa sababu huduma hizi zimekuwa zikikua siku hadi siku, hasa hivi sasa ambapo kuna hizi simu za kisasa za mkononi yani smartphones. Nini ambacho alikuwa anakiona kama fursa ya eneo hili kwa makampuni ya mawasiliano uh, hapo Afrika Mashariki mpaka akawa ni mmoja kati ya watu wa ambao wamewahi kuongoza taasisi kubwa kama ya Safaricom na akaaminika, na hivi sasa ameondoka, watu wote wanamlilia. Nikisema katika uhalisia kwanza, e, Bob alikuwa ni kiongozi mjasiri na mwenye e, kufuatilia mambo yake kwa vitendo kwa kiasi kikubwa sana na moja ya sababu ambazo zilikuwa zinafanya hiki chama cha taasisi operators, pamoja na regulators, e, wa Afrika Mashariki kukutana ni kuangalia ni namna gani na tunaweza kushirikiana kwa pamoja kuweza kuleta mafanikio makubwa zaidi kwenye sekta ya mawasiliano, ikizingatiwa kwamba nchi moja moja watumiaji wake ni wachache, lakini tukiungana kama Afrika Mashariki ni suala ambalo litaleta maendeleo zaidi kwa nchi zetu za Afrika Mashariki. Nakumbuka Bob pia alikuwa ana, akizungumzia sana suala la kuwa eh, na kuna kitu tunaita roaming, kuwa na roaming kama East Africa, yani inakuwa kama unapiga hapa hapa Tanzania tu kwamba gharama ziweko chini. Kwa hiyo pamoja na telecom eh, katika nchi za Afrika Mashariki kuwa imeongeza sana kwenye masuala ya kiuchumi, lakini tusisahau pia kwamba katika eneo letu la Afrika Mashariki, huduma za mawasiliano ni za gharama nafuu ukilinganisha na, na nchi zingine e, za Afrika na hata duniani. E, na yeye alikuwa anasema itakapozidi kuwa rahisi mawasiliano katika nchi za Afrika kutawezesha watu wengi zaidi kutumia, na kwa maana hiyo serikali pamoja na makampuni zitapata vipato zaidi kutokana na watu wengi zaidi kutumia. Kwa hiyo si tu kwamba kwa kweli e, tumempoteza mtu ambaye alikuwa kiongozi jasiri, lakini kiongozi ambaye pia alikuwa na u vitendo sana na watu. Kwa mfano mimi nilikuwa ni mtumishi wa kawaida tu, lakini yeye alikuwa chief executive, lakini anaweza kukwambia hebu tukapate kahawa, ili aweze kuzungumza na wewe aangalie ni jambo gani ambalo anaweza kujifunza kwako, kwa kwa pamoja na kwamba yeye ni chief executive, lakini ulikuwa unamkuta hata watu wanaokutana nao ni watu wa kawaida katika kujifunza. Lakini pia hakukawia kuelezea msimamo wake kwa jambo ambalo alikuwa anafikiria halijakaa sawa, kile ambacho unataka watu wakifahamu, manake ndivyo alivyoondoka. Watu wengi wanamlilia: wanasiasa, wafanya biashara, wana mawasiliano kama wewe, wanamlilia. Nini ambacho unaweza kuieleza umma kwamba kweli uh, Afrika Mashariki imepoteza mtu ambaye alikuwa anatakiwa kuipeleka sekta mawasiliano katika ulimwengu mwingine kabisa? Kwa kweli mimi ninachopenda kuwaambia wenzangu ambao e, watakuwa wamehuzunika kama mi, najua alikuwa na marafiki wengi, lakini wafanyakazi wake e, kule Safaricom, lakini pia hata katika ushirikiano wa nchi zetu katika masuala ya mawasiliano. nakiweza kusema tu ni kwamba ni vizuri tukayaishi e, yale maisha yake na ndoto yake, huku tukiangalia kila nchi itafaidika vipi na yale ambayo alikuwa akiyaamini, kwa sababu nchi zetu zina maono tofauti na zinaangalia vitu kwa njia tofauti, na swala hasa ambalo nakumbuka alikuwa analisisitiza ni suala la ushirikiano na kuweza ku, e, kuangalia ni namna gani watumiaji wa huduma za mawasiliano watafaidika zaidi, kama ambavyo wale wengine wanafaidika, ikiwemo serikali, ikiwemo baadhi ya taasisi ambazo zimejipanga. Lakini kwa wale wananchi wa kawaida pia alikuwa akiona kuna haja na wenyewe waweze kufikiriwa kupata faida zaidi, kupata huduma bora, kupata huduma za kisasa na teknolojia ambayo itawezesha huduma nyingi zaidi Wananchi, kwa hiyo litakuwa jambo la msingi kama tutaweza kuyaishi maisha na ndoto e, za kaka yetu Bob kama ambavyo alikuwa akitamani iwe. Ninawapa pole sana wana Safaricom, lakini na watu wote ambao wako kwenye sekta ya mawasiliano ya simu katika Afrika Mashariki. Ni Inocent Mungi akizungumzia kifo cha Robert William Collymore maarufu kama uh, Bob Collymore ambaye amefariki dunia, aliyekuwa mkurugenzi wa kampuni ya safari Safaricom akiwa na umri wa miaka 61, kampuni ambayo inamilikiwa kwa asilimia 35 na serikali ya Kenya na asilimia 35 na kampuni ya Vodacom ya Afrika ya Kusini, ambayo ni kampuni kubwa ikiwa inashikilia uh, soko la simu hizo kwa asilimia 62 nchini Kenya ikiwa na watumiaji milioni 30. Uh, tunakamilisha sehemu hii na tunakamilisha vilevile matangazo haya ya kwa undani. mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, tukutane kesho katika kwa undani.