Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni tarehe mosi ya mwezi wa saba mwaka 2019. Uh, tunateremka hapa, mimi na Kenesi Bwire eh, katika matangazo ya VOA Express. Kwani mi naitwa nani, Kenesi? Wewe, mm -hmm. mwana wa ligongouna kaseme mwenyee kuna, <laughs> <laughs> e <bukaseme> mwenye. <laughs> Kuna jama mmoja nilikutana naye, kanuliza bwana, jina lako inani? Wakati ameona nimebandika hapa yeah, kitu kimeandikwa mm -hmm. uh, kinanitambulisha kwenye mkutano fulani, umeandikwa mm -hmm. Idi Ligongo, kwahiyo ikabidi mm -hmm. namwambia mi naitwa shokolokobankushe. Sasa huyo alikuwa anakuuliza kitu analichoona ama kusoma ilikuwa ni shida, ndo hapo Matangazo ya awali saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa tatu na nusu nam, na tunakukaribisha ikiwa hapo Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu leo tuna mambo mengi kwelikweli tutaangalia ziara ya rais wa sudan kusini e, aliyeko nchini kenya hivi sasa hali kadhalika hali ya kisiasa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo lakini vilevile vile kwenye afcon mm. e, mambo mengi kweli yanaendelea kennes bwire umeshinda jumapili jumamosi jumaa mosi mm. mguu mm juu -mm. ukiangalia kile kinachoendelea mm -mm. <laughs> wakati huu <laughs> timu ya afrika mashariki inapocheza eh. Chukua ile calculator. Ehe, uh -huh. Piga hesabu, unapiga hesabu kwa mfano fulani kifungwa hivi, fulani kitoka hivi. Na wakati wa kupiga hesabu tu nah. Yani, ushabiki upo ndio, lakini unapiga hesabu yaani huyu akifungwa eh, nataka afungwe na mabao zaidi ya mawili, ili huyu akaweze kufaulu, lakini anapofungwa na bao moja hata naye pia anabaki, lakini atakapofunga na bao moja zaidi ana uwezekano, lakini uwezekano wake bwana ni mgumu, hesabu ambazo eh, hazifanyiki. Haya, kila laheri eh, katika yale ambayo yanavuma mitandaoni uh, tunaanza na Uh, unajua jana, uh, hapa kulikuwa kuna tangazo kubwa kwelikweli katika medani za michezo za Marekani mm. uh, hasa katika ligi ya mpira wa kikapu za NBA, unagonga mchezaji mahiri kwelikweli huyu wa timu ya zamani eh, Golden State Warrior, uh, Kevin Durant ambaye aliumia. Sasa, jana ametangaza anaihama timu yake, anakwenda timu nyingine katika New York na maumivu yake na na anahitajika na, na kule mm -hmm, mm -hmm, timu ya Brooklyn sasa. Mm -hmm. wa mashabiki walioumia zaidi but si wa Golden State Warriors, wa timu wa ya New York Knicks, kwa sababu mwaka mzima timu ya New York Knicks walikuwa wanajua kwamba KD mm -hmm. E, atatua pale katika Madison Square Garden. Sasa jana tangazo hilo kwa kweli mitandao imevuruma, yani yeah, alikuwa anasubiriwa kwingine alikuwa anasubiri, watu walikuwa wanaamini ataenda timu nyingine, lakini hakwenda hiyo timu akakwenda nyingine, akaenda timu nyingine. Sasa hiyo timu nyingine ndo wanachekelea wenyewe, wale ambao walikuwa nadhani anaenda kwao <laughs> roho inawauma sana, inawauma kuliko wale ambao wamewaacha. Lingine ambalo linatamba ni ziara ya Rais Donald Trump kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kuwa rais wa kwanza wa Marekani kukanyaga kwenye ardhi ya Korea Kaskazini ni habari ambazo wengi wanazifuatilia kwa zaidi, kuona diplomasia ya jinsi itakavyofanya kazi hapa, ikitiliwa maanani hawa ndio viongozi wawili duniani mara ya kwanza waliwahi kushambuliana na maneno ambayo hayakuwa na heshima, kila mmoja akimrushia mishale ya maneno mwingine na wamekuwa wakivurugana kwa njia moja ama nyingine. Sasa kila mtu anaangalia diplomasia itafanya kazi hapa vizuri kweli, na kitendo hiko kimeonyesha ishara nzuri kwelikweli kweli, lakini vilevile mm -hmm. kuna wale ambao wanaona uh, kwa namna moja ama nyingine akiko sawa, lakini unaambiwa muda ambapo uh, kiongozi wa Korea ku, uh, kaskazini Kim Jong Un alipokuwa anamkaribisha rais wa Marekani Donald Trump akanyage ardhi ya Korea ah, kaskazini, kunaambiwa mm -hmm, mm -hmm. watu walikuwa wametulia kuona nini kinatokea. Mimi nilikuwa naona tu waandishi wa habari wakikimbizana na <laughs> lakini wakosoaji wa <laughs> kisiasa wachambuzi wanavyoandika wenyewe mm -hmm. Tusubiri tu nini kinaendelea. Tuingie sasa katika habari ambazo zinagonga vichwa vya habari katika eneo la afrika mashariki. Tutangulize nchini Kenya, yupo kaka mmoja hivi jina linakaribiana na la kwangu lakini hayafanani. Naam, Kennedy Wandera yupo kwenye line ya simu na ni kwamba taarifa ambazo tumezipata uh, rais wa Sudan Kusini, Salvakiri, yupo nchini Kenya eh, kwa ziara ya kikazi, na Rais Uhuru Kenyatta ameahidi kuipatia Sudan Kusini ardhi ya hekari kumi kwa ajili ya bandari kavu. Kennedy Wandera, hebu tueleze hii bandari kavu Sudan Kusini watalipia bure? Nini ambacho kimeelezwa hapo? nam jinsi yalivyokuwa makubaliano kati ya rais Kenyatta na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, ndivyo ilivyo katika makubaliano kati ya rais uh, Kenyatta na rais wa Sudani Kusini Salva Kiir mengi hayajulikani, lakini Kenyatta anaeleza kwamba Sudan kusini ime, ime, imeomba Kenya kuwapa ku, ku, ku, ardhi ili waweze kujenga bandari kavu itakayowasaidia katika usafirishaji wa bidhaa na mizigo, na hivyo Kenyatta akaridhia na akasema kwamba hilo sawa, kwa sababu Kenyatta anaeleza kwamba lengo lake kuu ni kuhakikisha kwamba mataifa ya Afrika Mashariki yanafungua milango yake kufanya biashara na kudumisha uchumi wake na kile ambacho unaweza kutueleza aa, kuna chochote kimeelezwa kwamba ni kwa kiwango gani hiyo bandari kavu itakuwa ikichukua shehena zinazokwenda Sudani Kusini? Nam Kenyatta ameeleza mji wa Naivasha itakuwa ita, ita, ita kwenye ardhi ya ekari kumi, ekari kumi na hivyo basi itasaidia sana kusafirisha bidhaa kutoka eneo la ile bandari ya Lamu na nchi hizi mbili zitaweka zitaweka kamati ya pamoja itakayohakikisha kwamba inafungua uh, mipaka yake na kuhakikisha kwamba mi, uh, haina utata wote, na hivyo basi akaeleza kwamba iwapo hilo litafanyika, basi nchi hizi mbili zitakuwa zinadumisha mahusiano ya kibiashara na uwekezaji. To ease the movement of goods consigned to South Sudan, the Kenya government has responded to the request of South Sudan to set aside 10 acres of land. Huyu ni Rais Kenyatta akieleza kwamba ameridhia ombi la rais wa Sudani Kusini Salva Kir, uh, kutaka kupewa ardhi Naivasha, uh, ya kuhakikisha kwamba uh, uh, mi, ile mizigo inayotoka Kenya inaingia Sudani Kusini na usafirishaji huu na unakuwa usafirishwaji ambao hautakuwa hauta, hauta na utata wote na hivyo basi Kenyatta akaeleza kwamba Kenya itaendelea kufungua milango yake kwa raia wa nchi ya ya Sudan Kusini ili kuhakikisha kwamba nchi hiyo inakuwa zaidi. Lakini kingine ambacho pia kimejitokeza katika mazungumzo kati ya rais Kenyatta na Salva Kiir ni kwamba yale mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo, maanake pamekuwapo na mgogoro wa kisiasa nchini humo. Lakini Kenyatta amesisitiza kwamba uh, nchi Kenya itaendelea kuwa mm, mm, itakuwa mshauri mkubwa wa Sudani Kusini wakati huo na kuhakikisha kwamba inachukua nafasi ya mbele zaidi kuhakikisha kwamba amani yanarejea Sudani Kusini. Lakini kile ambacho pia kimejitokeza katika mazungumzo haya ni kuhusu uh, ma -ma mashauriano ya usalama, Rais Kenyatta akieleza kwamba nchi hizi mbili zimekubaliana kwamba mipaka ya Kenya na Sudani Kusini itakuwa ita, ita inaangaliwa kwa fanyia uangalifu mkubwa zaidi, maanake kumekuwa na vituko sana. Kwa mfano no. um, miaka ya nyuma kumekuwa na na, na, na, wale kwa kizungu tunaita bandits Asi. Majangili wakiiba waki, mifugo wakitoka wa Kenya na kusafirisha kwenda Sudan Kusini, na vilevile vile kufanya hivyo katika mpaka wa, Kenya, mpaka wa Sudan Kusini kuingia Kenya. Lakini sal, rais Salva Kiir amesisitiza kwamba Kenya ingali nchi ambayo itajisaidia Sudan Kusini sana kufanikisha shughuli zake. Hebu tumsikiliza, na waeleza Salva Kiir. Naam, asante sana uh, Kennedy Wandera, naona mambo yameingiliana hapa ya kiufundi kidogo, sauti ya rais Salva Kiir hajakaa sawa, lakini tukushukuru na moja kwa moja tuelekee nchini jamhuri ya, kidemokrasia ya Kongo. Saleh, mwana milongo kaka, hujambo mba siasa zimeanza tena kutifua vumbi, yani hakijatulia katika jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kwamba wapinzani wanaongozwa na wanaitwa Marte, sio wanaongoza huyo, mm, na Martin Fayulu ambaye alikuwa mgombea mm, mm. Yeah, asa wenyewe kwa kweli Martin Fayulu ambaye ameongoza Cisekedi ambaye mwenyewe amesema kwamba ni utawala wa kabila ambayo wanaendelea na sio Cisekedi si kufuatia polisi kuweza hivi kuwatawanya kwa kutumia gesi ya, ya kutoa machozi pinzani hapo jana, ambayo ilikuwa pia sikukuu ya uhuru. Kwa hiyo Fayulu e, e, ameonekana mwenye ghadhabu na kukosoa vikali sana a, e, e, polisi pamoja na utawala wa Rais Felix Tshisekedi. Bado anashinikiza kwamba haki katika uchaguzi haikutendeka ama na ajenda nyingine tofauti. Kwa kweli, malengo la um, maandamano ya jana ilikuwa ni kuweza hivi kupinga kubatilishwa kwa wabunge ishirini na tatu na maseneta wawili kutoka vuguvugu hilo la Lamuka ambao koti ya katiba iliweza zizi kubatilisha uchaguzi wao na kusema kwamba kulikuwa na kasoro, na kuwaidhinisha wagombea wa e, chama cha SC. Kwa hiyo walipoandamana jana, meya wa mji wa Kinshasa kwanza alikataa maandamano hayo kwamba yakifanyike, kuona kwamba ni siku kuu ya uhuru wa Kongo. Uh, lakini wao walisema kwamba wataendelea kuandamana. Fayulu mwenyewe akajielekeza kwenye mahala pa, pa maandamano. Kwa hiyo polisi waka, wakatoboa wa gurudumu yote nne ya gari lake na magurudumu yote na vilevile eh, kumlazimisha um, kukurejea nyumbani. Kwa hiyo wakamchukua kwa nguvu na kumweka kwenye gari na kumrejesha nyumbani kwake. Kwa hiyo uh, ndio hali ambayo ilikuwa na kuweza hivi watawanya wafuasi wao na huko Goma vilevile waliweza hata mfuasi mmoja aliweza kufariki kutokana na majira aliyokuwa nayo. Si habari, hmm, njema, lakini lipo swala pia kwamba hawa wanasiasa wanamshutumu sana Rais Chisekedi kwamba ameshindwa hata kuunda serikali. Ha, kwa kweli sio kushindwa bali kuna ugumu. Unajua siasa ya Kongo sio kama ya nchi nyingine ambayo kumekuwa na vyama vichache. Kongo ina zaidi ya vyama uh, mia tano mia sita tuseme zinafikia mia sita na viwili. Kwa hiyo kumekuwa na hizo vuguvugu ambazo ziliweza kuundwa kama vile FCC ina zaidi ya vyama FCC yenyewe ambayo ni ya kabila ina zaidi ya vyama mia mbili na hamsini sasa ikiwa mtaunda serikali ya mawaziri hamsini sitini uh, na vyama hivyo vyote vinatakiwa vishirikishwe kwa hiyo imekuwa ni, ni ni ni, ni, ni, ni, ni, ni jambo gumu kabisa kwa viongozi kuweza kuunda serikali sio tu felix chisekedi kabila mwenyewe ambaye alikuwa mwaka elfu mbili na kumi na moja alikuwa yeye mwenyewe ana uwingi wa viti bungeni, ana waziri mkuu, lakini alifanya miezi saba kwa kuteua waziri mkuu na kuunda serikali. Ni kushukuru sana Saleh Mwana Milongo. Idi, umeasikia haya kwamba nchi ina zaidi ya vyama mia sita no. hawa wote wanataka madaraka, ndio demokrasia <laughs> muungano unaounda serikali una zaidi ya vyama mia mbili naam Ndo demokrasia. Una viti vya mawaziri ambavyo havizidi ishirini, mm -hmm. Una vyama mia mbili. Ndo ndo mambo yanavyokwenda <laughs> hayo, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump ameuita mkutano wa karibuni na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un wenye manufaa makubwa, na kusema nchi zote zinataka kusuluhisha masuala yaliyopo. Lilimweleza mafanikio makubwa ambayo yanaisubiri Korea Kaskazini wakati mambo yote yatakaposuluhishwa. Trumpu aliwaeleza wanajeshi katika kambi ya Osan Air, Korea Kusini. Maoni ya karibuni yamekuja baada ya bare, Trump kuwa rais wa kwanza wa Marekani aliye mamlakani kukanyaga ardhi ya Korea Kaskazini, wakati alipovuka kwenye eneo ambalo haliruhusiwi silaha, baada ya kupeana mikono na Kim katika kijiji cha mpakani cha Panmonjum. Trump alivuka mstari unaozigawa Korea mbili. Aliyekuwa mtendaji mkuu wa kampuni ya mawasiliano Kenya Safaricom, Bob Colimo amefariki dunia baada ya kugua saratani kwa takriban miaka miwili. Colimo atakumbukwa kwa jitihada kubwa alizofanya kuibadili kampuni ya Safaricom kuwa kampuni kubwa ya mawasiliano Afrika Mashariki yenye thamani ya dola bilioni moja. Alichukua uongozi wa kampuni hiyo mwaka elfu mbili na kumi na, na kusimamia ongezeko la hisa na takriban asilimia mia tano. Huduma maarufu ya kutuma na kupokea pesa kama M-Pesa ikichangia ufanisi huo na kuongeza idadi kubwa ya wateja. Kolmo alikuwa na umri wa miaka 61. Mamia ya watu walikusanyika katika mji wa Omdurman, karibu na ziwa Nile kutoka Khartoum, hivi leo Jumatatu, kupinga utawala wa kijeshi, siku moja baada ya takriban watu saba kufariki katika mapambano kati ya majeshi ya usalama na uandamanaji. Umati uliokuwa umekusanyika umeliambia shirika la habari la Reuters kuwa walijitokeza baada ya wakazi kugundua miili ya vijana watatu wa kiume waliokufa kwa majeraha ya risasi karibu na mto mapema leo alfajiri. Kiasi cha watu 600 wameziba barabara kuu inayoelekea kwenye daraja la White Nile ambalo linaunganisha Omdurman na mji mkuu wa Sudan na kuweka vizuizi, huku polisi wa kutuliza ghasia wakiangalia na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif amesema Iran haitashinikizwa kufanya mazungumzo na Marekani, lakini iwapo maafisa wa Washington watafanya vitendo vyao kwa heshima Teheran itajibu inavyostahili. Nchi hizo mbili zimekuwa katika mgogoro tangu mwezi Mei, wakati Washington iliongeza shinikizo dhidi ya Teheran kwa kuamrisha nchi zote kusitisha uagizaji wa mafuta ya Iran, wakati hali ya baadaye ya mkataba wa nyuklia wa Iran na nchi zenye nguvu zaidi duniani wa mwaka 2015 ikiwa haijulikani. Haya, basi tunaendelea na matangazo ya VOA Express mara baada ya kukusomea habari za dunia. E, moja kwa moja tunaangalia, uh, yale yanayoendelea na moja kwa moja uh, tunaelekea katika hoja kwa hoja M vijana wamekuwa mara nyingi wakitoa maoni yao juu ya masuala mengi tu yanayoendelea, na swala mojawapo hilo swala ni wiki iliyopita, kuna mbunge maarufu, yani msanii, amejijengea ame umaarufu kutoka kwa usanii, sasa ni mbunge. Jagwa alitoa mm -hmm. matamshi ambayo kidogo alitoa cheche kote Afrika Mashariki ambayo yaliashiria kutokuwa na uhusiano mwema endapo watu watafuata matamshi yake, kwamba raia wa wakige, kigeni walio nchini Kenya wanaofanya shughuli za biashara na waondoke wafurushwe. Sasa vijana wanasema ili ah, likitekelezwa kutakuweje? Mimi sioni haja mchina eti kufukuzwa, kwa sababu kabla mchina hajakuja hizi kazi zilikuwa ziko hapa na wakenya walikuwa wako hapa. Haukuchukua hiyo fursa ya kuzifanya. Sasa wakifukuzwa ndio sasa watachukua hiyo fursa ya kuzifanya. Tuwache wachina waendelee tu kufanya, maana sasa kuna, watafute kazi zingine ambayo watafanya, maana sasa kutakuja wengine, alafu watachukua kazi zingine ambao wakenya hawajazifanya hawaja, alafu watasema tena wafukuze. Kwa hivyo afadhali tutaangalie zile ambao wasinya hawafanyi, tuzifanye. Kazi ziko nyingi sana. Kwa majina, mimi naitwa Tyson, au wa China wale ambao wamekuja Kenya, nafikiria waga kuna sheria kabisa. nakishamalizana mambo ya construction, hizi biashara zingine kama ni mahoka ama zingine, achie wa Kenya tufanye sisi kama wafanyi biashara wa huku. Tunasikia uchungu sana kama mtu amekuja kwa upande wa barabara, ama amekuja kwa upande wa either, amekuja invest kitu fulani. Alafu wanachana na hizo vitu, wanakuja kuingilia ile biashara sisi tunafanya. Unajua sisi ni kama anatupoka nyele market. Na ukijua vitu zingine za China anatuletea vitu zingine, zingine ziko sawa, zingine anatuletea fake. Ukiangalia kuna viatu fake za plastiki, nini hizo zote ni mali ya China. Lakini sisi ambao tunatengeneza vitu za ngozi, wanasema ah, hatutaki viatu hizo za ngozi, ziko ghali, afadhali tupate zile za bei rahisi. Sasa unaona sisi kama wa Kenya kuna mali ama sisi kama vijana hatuwezi kuendelea. Kama ni hao kama wanakuja kwa mambo ya investment, mambo mengine wafanye kama ni mambo ya hizi biashara zetu ndogondogo, watu wachie. Kama hawezi awezi, fadhali waende kwao, watu wachie sisi hapa peke yetu. Ok, kufukuza mgeni katika nchi huwa si vizuri, maana sasa hata ukiangalia katika nchi za nje pia kuna Wakenya wako huko. Kufukuza mchina hapa haitakuwa ni vizuri. Labda kitu ambayo watu wanazaeka ni sheria, maana sasa ukienda nchi ya kigeni, lazima uende kulingana na sheria zile ambao zimeeko Fara mimi nikitoka hapa Kenya naenda Tanzania. Nikiingia Tanzania nitaulizwa na ndatafanya nini Tanzania. Na kile ambacho nafanya niandikisha naenda kufanya hicho ndo napaswa kufanya. Nikifanya against ile basi pale wale wana haki ya kunirudisha Kenya. Maanake mimi si kile ambacho tuliagree na ndafanya sio hicho hicho anapata nafanya. Kwa sababu hata mchina akija hapa afanye kile ambacho hakuagree ambacho anakuja kufanya Kenya, ni haki ya regesha kwao China. Anafanya nini Kenya? Na ni ukweli wa China hao wanachoma mahindi Kenya ama ni porojo hizi? <laughs> <laughs> sijaona wakichina wakichoma mahindi labda sehemu zingine mm. Ok, kulingana na habari ambayo tulipata ni kweli, wachina wanachoma mahindi Kenya, wanazungusha viatu kama walipatikana na Nairobi hapo wakifanya hizo vitu zote na okay. watu wamewaona hiyo ni kweli kabisa na, na, ya, maisha ya kijana ni kutafuta bana no. Ni pale una, ubavu unaweza ukatoshea una, unajaribu una, una ubavu nao ukatulie pale pale, maisha magumu <laughs> Unacheka haya, basi msikilizaji mmoja, tuelekee kwenye burudani ya muziki, na leo hii e, tunasikiliza kibao kipya kabisa mm. E, kutoka kwake Brown Mauzo. E, anakuambia aniote, e, usiombe uambie wote mzee mm -hmm. mm. Hili nimesikiliza kila neno kwenye wimbo huu ambao sasa umemaliza muda wa saa nne hivi kwenye YouTube. Ujamaa ame ametoa kilio kabisa, kama ni uhalisia wa mambo mm -hmm. Aliyelengwa kwenye wimbo huu hata asitafuta, alipoacha champali achamke tu mbio aruda alikotoka, na ndio maana anakwambia anatamani e, mm, aotwe. Unajua sio mchezo Haya mambo ana mazito huyo, na mazito <laughs> lakini wakati ambapo mapenzi yanakuja yanao, sasa nasema mapenzi mengi ah, huwa yametendeka, ila tu siku zote binadamu hu hudhania vinavyoanza ndivyo atakavyokuwa hivyo tu mwisho, mwingine anatokezea. Haya basi, msikilizaji, sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Masri, Misri, Egypt. wapi huko eh, wapi Misri? m umesemaje mwanangu Masri? Endelea. <laughs> <laughs> Sande Shomari, hebu tueleze kwanza, maanake tunajua leo uso kwa uso, e, Kenya na Simba mbae, wa Teranga ambaye amejeruhiwa Tanzania e, vilevile akipiga na Algeria hawa e, lakini kuna mechi nyingine ambapo e, Morocco e, watakipiga na Afrika Kusini, Namibia na Ivory Coast. Tueleze nini kinaendelea hapo sare sana ili bigongo kutoka hapa Almasri, kama mnavyosema na hivyo panavyoitwa. E, shughuli leo itakuwa ni kubwa sana kwenye kundi si kati ya Tanzania na Algeria, hali kadhalika Kenya na Senegal. Unajua, mpaka sasa e, Kenya wanaweza kupata nafasi ikiwa watafanya vyema ya kusonga mbele, na kocha wa Kenya amekushazungumza kwamba leo hakuna nafasi nyingine isipokuwa leo, kwa sababu kihistoria e, bure na mwenzako hili Kenya siku zote wazopigana hawa jamaa wamefungwa ama kutoka juu, lakini leo wanahitaji ushindi waweze kusonga mbele. Lakini simba kama walivyosema ni simba ambao wamejeruhiwa. Mechi ya leo wanaichukulia kwa uzito mkubwa, na wamesema ama zao ama zake. Kocha wa Senegal anasema ushindi, anasema ushindi leo ni lazima, hakuna mchezo mwingine wowote. Lakini huire, uh -huh. na bwire na idi, kitu ambacho kinazungumza sana pia ni mechi ya jana kati ya Uganda na wenyeji Misri. Kama mlivyoona wenyewe, Uganda walipata nafasi nyingi walicheza vizuri, lakini hawapata ushindi. Misri alipoingia alikuwa anajua namna ya kutafuta magoli akatengeneza magoli eh, kwa hiyo sasa hivi nikiwazungumza na washabiki wa Nigeria wakanambia timu ambayo wanaiogopa mpaka sasa hivi ni Uganda. Yani kama wakifanikiwa kusonga mbele of course watafanikiwa, lakini wanasema kama wakikutana na Uganda kwa hiyo watajisikia wana shida kubwa sana, kwa sababu hawajafurahishwa kabisa na timu yao jinsi inavyocheza Nigeria. Lakini hali kadhalika, mashabiki wa Misri pia pamoja na ushindi wa wao pia hawajafurahisha wachezaji wa timu yao, wanasema mpaka sasa timu hiyo ionyeshe uchezaji mzuri zaidi, ingawa kama wenyewe mnavyoona, golkipa wao wafanya kazi kubwa na backline kule nyuma hawajaingiza goli lolote, hakuna goli limeingia kwenye ngoma yao. Kwa hiyo wanigeria wanasema wanasikia uchungu sana kupiga goli na wavuvi wa Madagaska. Sande um, sande uh, wakati tunaanza kipindi, mimi nilikuwa namwambia Idi hapa kwamba ni mahesabu. Jana Uganda ilipiga hesabu, Jamhuri ikaisaidia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika hesabu zake, ikaisaidia Uganda licha ya kufungwa ikawa imeshafuzu. Hesabu za leo Tanzania na Kenya, kuna hesabu zinapigwa pia. Mmoja akifungwa mmoja akifunga mwingine anaweza mwokoa mwingine, kunaendaje hesabu hizo? <laughs> sababu ni nyingi sana Bile, kwa sababu katika mwaka huu kama unavyofahamu, wameintroduce kitu kinachoitwa best loser au best third place. Mtu ambaye atakuwa ameshika nafasi ya tatu, lakini anapewa nafasi ya kufanya kama amefanya vizuri kuweza kwenda mbele. Yani umekuwa watatu, lakini wataangalia magori ya kufunga, magori ya kufungwa na uwezo wa ufungaji, ukaweza kupata nafasi ya kwenda raundi ya kundi. Kwa hiyo, Kenya katika kundi lao na Tanzania, kama mmoja wao atafanya vizuri zaidi ya mwenzake Tuseme yale mahesabu ya kwamba labda Kenya wafunge Simba wa Tiranga, Kenya watakuwa na nafasi nzuri, hata kama hawatashika au wafungwe na Simba wa Tiranga, lakini Tanzania akafungwa na Algeria, hata kama wao watakuwa hawajafanya vizuri, watakuwa na nafasi ya kuingia kama mshindi wa tatu katika kundi. Sababu Algeria ameshaingia, Simba wa Tiranga akishinda naye atakuwa kwa hiyo itabaki Kenya na Tanzania. Asante sana. Wanaomba Algeria mfunguje Mtanzania, asante sana. Nasema leo hawako hapa kuondoka bila pointi, nataka watoke na kitu, wasirudi nyumbani nyumbania. Asante ah, mheshimiwa yeah. <laughs> Unajua naona hizo hesabu hizo, tunasema Tanzania kila laheri. Aya. <laughs> Ah, yeah. Hizo hesabu hizo, na akifunga Tanzania lazima iwe na zaidi ya mabao mawili sio? Mhm. Mm, sabu ngumu. Aya. Naam, ah, yeah. Tuliuliza swali letu kwamba kipindi kipi kimekuudhi ama kimekuridhisha, e, na Uh, yale ambayo yanaendelea katika Afcon 2019. Joshua Rubenga anasema kilichonikera ni timu ya Zimbabwe. Mechi ya kwanza dhidi ya Misri walionyesha soka safi hadi kupelekea wenyeji kupata ushindi kiduchu. Huku Billiat na Karuru wa king'ara. Huyu hmm, hapa anaitwa uh, Innocent Kileo anasema uh, yuko Ukindi. Yeye ameudhika na mashabiki e, wenzake wa timu ya taifa ya Tanzania ya Taifa Stars kuanza kulalamikia, wakati timu haikuandaliwa vizuri e, tu wanasema kwamba waliandaa hamasa zaidi badala ya wachezaji na mchezo wenyewe. Mimi naitwa Idi Ligongo, naitwa Kenneth Bwire. Shukran kwa kuwa nasi, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya VOA Express.