Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Iran hivi leo wamepuuza vikwazo vipya vya Marekani na hivyo kufuta uwezekano wa kutumia njia za kidiplomasia. China ina matumaini kuwa mkutano ujao kati ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa China Xi Jinping utasaidia kujenga uaminifu na kuzuia kusambaa kwa mivutano ya kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana duniani. Maafisa mchunguzi maalum wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anasema jeshi huenda lilifanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huko magharibi mwa Myanmar kwa kisingizio cha kuzuia upatikanaji wa huduma za internet. Yanghili alitoa taarifa jana Jumatatu kwenye mkutano wa baraza la haki za binadamu huko Jiniva kwamba huduma za intaneti kwa simu za mkononi ilikuwa imezimwa katika miji takribani tisa kote Rakhine na majimbo mengine ya jirani ambako jeshi lilikuwa linapambana na uasi wa Arakan mwishoni mwa mwaka jana. Li amesema amesikia kuwa jeshi lilifanya operesheni ya kusafisha katika eneo hilo, ambayo ilikuwa ni kufunika ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya raia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Raia wanne wa China wameshtakiwa kuhusiana na kuanguka kwa jengo nchini Cambodia, ambapo wafanyakazi 28 wa, wa ujenzi wamepoteza maisha Jumamosi. Raia wanne pamoja na mmiliki wa jengo wameshtakiwa katika mahakama ya jimbo huko Pria Sihauk kwa mauaji bila ya kukusudia na kusababisha majeruhi. Mradi wa jengo hilo la ghorofa saba ambalo halijamalizika vizuri liko kwenye eneo la mji wa mapumziko wa Sihanoukville ni makazi ya muda ya takriban wafanyakazi 50 mpaka wafanyakazi 60. Takriban wafanyakazi 26 wamejeruhiwa katika ajali hiyo, wakati wanaume wawili walitolewa wakiwa hai siku ya Jumatatu. Maafisa wa Iran wamepuuza vikwazo vipya vya Marekani na hivyo kufuta uwezekano wa kutumia njia za kidiplomasia. Rais wa Marekani Donald Trump amepitisha vikwazo vya kiuchumi siku ya Jumatatu dhidi ya kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei na makamanda nane waandamizi katika jeshi la Iran na kikosi maalum cha ulinzi cha Iran. Ameitaka serikali ya Iran kubadili tabia yake ya uharibifu, kuheshimu haki za watu wake na kurejea kwa nia njema kwenye meza ya mashauriano. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton amesema hivi leo wakati wa ziara yake mjini Jerusalem kwamba Trump amewacha mlango wazi kwa mashauriano ya kweli na kwamba Iran imejibu kile ambacho amekiita kimya kikubwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Karibu msikilizaji wa VOA katika kipindi kwa undani. Kwa undani, kama kawaida, tutakuwa na mada mbili za kuzungumzia. Sehemu ya kwanza tunaangazia madai ya ubadhirifu wa fedha kwenye uongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, na sehemu ya pili tutatizama hali inayojiri huko Ethiopia baada ya mkuu wa majeshi na maafisa wengine kuuawa katika kile kilichotajwa kama jaribio la mapinduzi katika jimbo huru la Amhara. Anayekaribisha kwa undani leo ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti mjadala mkali uliofanyika wiki jana kwenye bunge la Afrika Mashariki kuhusu madai ya ubadhirifu wa fedha zaidi ya dola milioni moja uliofanywa na wahasibu wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wiki iliyopita bunge la Afrika Mashariki lilipokea ripoti ya wakaguzi wa akaunti za jumuiya ambao walieleza kuwa sekretariat ya jumuiya haikuwajibika ipasavyo kwa kutoa maelezo sahihi kuhusu fedha nyingi zilizotumiwa katika mwaka wa fedha wa 2016 hadi 2017. Baada ya kupokea ripoti ya wakaguzi, baadhi ya wabunge walisikika wakiomba katibu mkuu wa hivi sasa Liberat Mfumukeko na wasaidizi wake pamoja jumuia, Zivera, wa na aliyekuwa katibu mkuu wa jumuiya Richard Sezibera wawajibishwe na kujieleza kuhusu madai hayo ya ubadhirifu na urasibu mbaya, kama linavyoripoti gazeti la The east African. Jumapili, katibu mkuu Liberat Mfumukeko alitoa taarifa ya kukanusha madai ya ubadhirifu wa fedha na kutoa maelezo kuhusu fedha zinazodaiwa kufujishwa. Ili kupata uelewa wa sakata hilo, nilizungumza muda mfupi uliopita na mbunge Ngwaru Magembe ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya hesabu kwenye Bunge la Afrika Mashariki, ambaye anaanza kwa kutoa mwanga kuhusu kile kilichoelezwa na wakaguzi wa akaunti za jumuiya ya Afrika Mashariki kwenye ripoti yao. Nianze kwa kusema kwamba zile newspapers kidogo zimechukua imechukua vitu out of context kidogo. Ni kweli kwamba uh, secretariat ilipata uh, hati chafu kwenye audited statements za ambazo uh, uh, zinaishia mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba Juni, lakini uh, issue kulikuwa hamna n yani wizi au ubadhirifu. Nikisema mimi ni kwamba tatizo ambayo lilikuwepo ni kwamba secretariat kama secretariat walikuwa uh, kwa kutumia lugha ya like Kiingereza kidogo, walikuwa bad auditees. Kuna masuala mengi sana ambayo secretariat kama secretariat wao wangeweza kuclear na auditors especially ma- masuala ya controls, maswala ya asset registry wangeweza kuyaclear kama wangekuwa wao wenyewe wana- wali- wangejibu uh, auditors kwenye ule muda ambao waliopewa na ndio maana unaona kwamba ile ripoti ilivyotoka, secretariat wakatoa majibu ya kueleza baadhi ya zile audit queries ambazo n yani majibu yao ni sahihi, lakini kwa kipindi kile hawakutoa yale majibu, na ndio maana umeona kwamba secretariat kama secretariat wamepata hati chafu. Hiyo ndio sababu kubwa, lakini hapo hapo kulikuwa kuna Uh, siseme kwamba ni issue ndio hiyo tu. Of course kulikuwa kuna issues, for example kuna kamera za CCTV ambazo uh, zilikuwa procured na jumuia. Jumuia ikalipa dola uh, laki tano ambayo ilikuwa ni kama asilimia themanini ya ile uh, purchase price, lakini vile vifaa havikuwa, uh, havikuwa delivered dvee. So, hilo swala hilo lilitokea kipindi cha nyuma kidogo sio sekretari jenerali huu ambaye huyo ambaye ndio alikuwepo, lakini hilo swala lilikuwa kwenye ripoti hii, so hilo ni swala la ubadhirifu hilo, wala halina halipingiki. Hizo kamera pesa litolewa Siu. kama mnavyosema hiyo laki tano, lakini hazikuonekana hizo kamera. Hizo kamera hata sisi kama kamati tulipita tuenda kufanya physical verification. Mm -hmm. lakini hizo kamera hazikuwa delivered, vitu ambavyo vililetwa vilikuwa ni vitu vya zamani, sio vile vile ambavyo yule afisa ugavi alikuwa amevihitaji, lakini kuna watu ambao walikuwa kwenye jumuiya ambao walisema hivyo vitu vimepokelewa sawa na hela ilitoka, na hawa watu wote sisi tuliwataja kwenye report. So kuna instance kama hiyo ambayo sawa kulikuwa kuna ubadhirifu, lakini majority of the issues ni za issues uh, wa, ma wale mahasibu wa wa, wa jumuiya kusema kweli, yani walikuwa hawafanyi kazi yao vile inavyopaswa ina kufanywa nam uh, mnasema kwamba uh, dosari hii ilitokea sio wakati wa uongozi wa huyu katibu mkuu Liberat Mfumukeko, ilikuwa ni wakati wa yeah. Kama nakuelewa, na, na ilikuwa ni wakati wa uongozi wa Richard Sezibera yeah. uh, mbona uh, imekuwa muda wote huu lakini uh, namliona kwamba kulikuwa na hitilafu hiyo au uvujaji wa pesa hiyo lakini hakuna lililofanyika, na naona hapa kwenye hii ripoti kuna baadhi ya wabungi wanasema Uh, Sekretariat ya hivi sasa na ile ya mbele ya wakati wa Richard Sezibera wote wafuatiliwe, wajieleze kuhusu uh, ubadhirifu uliojitokeza uh, wakati huo. Hii report hii ambayo imetolewa uh, kama nilivyokwambia ni ya mwaka ni, uh, ni, ni ripoti ya finance za jumuia mpaka Julai elfu mbili kumi na saba. Ndio hapa leo tunavyoongea tunavo leo elfu uh, mbili kumi na tisa, bunge letu na kupitia kamati yangu tumetaka kwamba yaani, hili swala liende mahakamani na hiyo hela hiyo irudishwe na ile kampuni ya Aftech Systems na nayo ifungiwe na ichunguzwe. Na hapa tunavyoongea sasa hivi uh, mwanasheria wa jumuiya CTC uh, Dr. Kafumbe ameshapeleka hili swala mahakamani na tunasubiri sasa kwamba uh, mahakama itoe hukumu ili hizo hela zirudishwe na washukiwa uh, bado wanaendelea na kazi yao au ni wale ambao walikuwa uh, uh, kwenye secretariat ya hapo awali kabla ya Naomba, na na nifanye clarification kidogo. mm -hmm. Kwa sababu anyway, we trying to report fairly. Sawa, ndio, na tutakuwa hatujatenda haki kama hatujatoa clarification ifuatayo. uh, wala hawasaini mikataba wala hawahusiki na masuala ya pesa, lakini tunawataja kwa dhana ile ya kuwajibika hapo, unamaanisha makatibu, makatibu, makatibu wakuu na wakuhusika moja kwa moja maafisa wale ambao walihusika na hilo jambo tumewataja, mmoja hadi mwingine, ambao walikuwa ni ma state officers, ma accountants wale wale senior accountants and so forth. Wale tuliwataja na tumesema kwamba lazima sheria ichukue mkondo wake. Kwa hiyo kesi imekwisha au mashtaka amekwisha fikishwa mahakamani? Hapana, hapana, hapana, yani kesi imeshafika, imeshapelekwa mahakamani na ndio inataka kuanza kusikilizwa na, katibu mkuu baada yeah, ya, ya kuona ripoti hii kwenye vyombo vya habari alitoa kama vile maelezo au taarifa ya kutoa mwanga kuhusu hayo madai ya ufujaji wa pesa. Kwa hiyo upande upande wako wewe kama vile mkuu wa kamati ya hesabu unaunga mkono uh, maelezo yaliyotolewa na katibu mkuu Mfumukeko? Sio yote. Kuna maeneo ambayo ni maeneo mengi, maelezo yake yalikuwa ni sahihi, kwa sababu kama nilivyokuambia ilikuwa ni makosa yao wao kwamba hawakuleta maelezo kwenye commission ya ya ya, ya audit. Hawakuleta maelezo on time. So wale watu wame, wameibua kwa mfano, wameibua kweli kwamba kuna magari ambayo yanatakiwa yawe pale hapa kwenye headquarters makao makuu ya jumuia Arusha kama sijakosea, ilikuwa ni magari uh, magari tano nakupa mfano mm -hmm. Sawa lakini jumuiya, hayo magari yalikuwa yameshapelekwa kwenye program maalum kwenye, kwenye nchi husika na so, kwa mfano kulikuwa uh, kuna program kama sijakosea ni ya, ya kudhibiti malaria, yale magari yalikuwa yamepangwa yapelekwe kwenye nchi ambazo zinahusika na hiyo program, yale magari yalienda kule, lakini sekretariat wakati wanaulizwa kwamba haya magari yako wapi yamepotea yako wapi? kwenye uchunguzi hawakutoa maelezo ndani ya ule muda, so pale imeandikwa kwamba um, haya magari hayalionekana, lakini ukweli ni kwamba haya magari yalikuwa yamepelekwa Tanzania, Kenya, wapi na wale wangekuwa makini maafisa wa, wa secretariat wangetoa maelezo ndani ya muda na hiyo kweli ingeondoka. So zile uh, kweli nyingi ni kwamba secretariat hawakuwa makini kujibu zile audit queries nyingi, zilikuwa hivyo, lakini tunaungana so mkono naye kwenye hilo, lakini kuna zingine ambazo kama hiyo limeeleza hiyo ya CCTV, huwezi kusema kwamba hiyo yani ni vile vitu ha, yani, kwamba hamna ubadhilifu kwa sababu ubadhilifu uko wazi kabisa. So kuna sehemu kama hizo, kuna sehemu wa ugavi hususan kuhusu kununua kompyuta. Yani sehemu nyingi za ugavi kuna matatizo, sehemu nyingi za procurement kuna matatizo, lakini hizi kweli nyingine nyingi, nyingi, nyingi ni za Uh, ni kwamba tu Secretariat hawafati zile uh, International Accounting Standards na hawakuwa na maelezo ya kutosha kwa muda ule ambao walikuwa wamepangiwa, kwa kujibu hayo hayo maswali ambayo wanaulizwa. So kwa kujibu swali lako ni kwamba kuna maeneo anaokubaliana naye ambayo ni mengi, lakini kuna maeneo machache ambapo hatuwezi kukubaliana naye kwa sababu ni wazi kwamba wizi ulitokea na kuhusu hilo, kuna mapendekezo yoyote ambayo mmeyatoa nyie, kama vile mwenyekiti wa kamati hii ya hesabu kwenye bunge la east Africa, uh, yani EALA? Nashukuru sana. Tulipendekeza uh, kuna sehemu nyingi kwenye ile report, kama umepata, tumependekeza kwamba kuna maafisa yanatakiwa wachunguzwe, wachukuliwe hatua. Kuna wengine ambao tumeagiza kwamba hawa, tunashauri sisi kama kamati, ukumbuke kwamba this is a diplomatic institution, sawa? Sisi kama kamati tunatoa mapendekezo tu, so tumependekeza kwamba kuna sehemu zingine, kuna watu ambao wanatakiwa wafuzwe. Kuna sehemu zingine, kuna watu inabidi wasimamishwe. Kuna sehemu zingine tumependekeza kwamba bidii ichukuliwe na sekretariat kufata zile accounting norms au international standards, the norms wazifate, na without sounding tiki, na kusema kwamba, yani, wale accountants wale auditors wakija, waongeze bidii ya kazi, wa wajibu, zile kweri zao zitapunguza hizi audit queries. Lakini pamoja na hiyo, niseme kwamba kwenye zile institutions zote za jumuia ni secretariat ndio imepata hati chafu, lakini kuna jumuia zingine kama Kasoa, uh, inter university council, yani zina run vizuri sana, na hii ni mara ya kwanza kwa secretariat kupata hati chafu. Matumaini yetu kwamba watajirekebisha na wataendelea vizuri. Nam, huyu ni mbunge Ngwaru Magembe ambaye ni kiongozi wa kamati ya hesabu kwenye Bunge la Afrika Mashariki. Alikuwa alikuwa akitoa maelezo zaidi kuhusu sakata ya ubadhirifu ambayo inaripotiwa kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tunaelekea kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, katika sehemu hii ya pili ya kwa undani tunaangazia hali inayoendelea nchini Ethiopia baada ya mkuu wa jeshi la taifa Jenerali mstaafu Saare Mekonnen na maafisa wengine wanne akiwemo rais wa jimbo la Amhara Ambachew Mekonnen kuuawa mwishoni mwa juma katika kile maafisa wa serikali wanasema ilikuwa ni jaribio la mapinduzi kutaka kuuangusha utawala wa jimbo la kujitegemea la Amhara. Mashambulizi mawili ya silaha yalitokea Jumamosi katika jimbo la Amhara. Viongozi wa serikali ya Ethiopia walisema mashambulizi hayo yaliyoongozwa na jenerali aliyekuwa anasimamia masuala ya usalama Asaminochege, ambaye naye aliuawa jana, na leo ndipo imefanyika ibada ya kumwaga mkuu wa jeshi aliyeuawa, pamoja na maafisa wengine wanne waliuawa pia katika ghasia za Jumamosi. Jana jeshi la Ethiopia liliwakamata watu 182 wanaoshukiwa kushiriki katika mashambulizi ya Jumamosi. Miongoni mwa waliokamatwa kuna afisa wanne wa jeshi wenye vyeo vya juu. Wengi bado wanajiuliza, wanajiuliza maswali kuhusu lengo la aliyeongoza mashambulizi katika jimbo la Amhara, Asamino Tsege ambaye naye pia ameuawa wengine wanaona kwamba ghasia za Jumamosi huku Amhara zilichochewa na, na mizozo ya kikabila. Kilicho dhahiri ni kwamba mauaji wa wanajeshi hao wa ngazi ya juu ni changamoto kubwa kwa utawala wa waziri mkuu Abi Ahmed ambaye tangu aingie madarakani mwezi April mwaka 2018 alifanya mabadiliko ya uchumi na kisiasa katika taifa hilo la pembe ya Afrika. uh, kama nilivyosema ni kwamba leo ndipo imefanyika ibada ya kumbukumbu kwa ajili ya mkuu wa jeshi aliyeuawa mwishoni mwa wiki pamoja na maafisa wengine wanne waandamizi huko Ethiopia. Wadadisi na wachambuzi wanaendelea kufuatilia hali inayoendelea huko Ethiopia, bado wanajiuliza maswali mengi, hasa nini ilikuwa lengo la aliyeongoza mashambulizi katika jimbo hilo la Amhara, jimbo ambalo ni jimbo huru la kujitegemea na huyu ni aliyekuwa mkuu wa usalama kama nilivyosema, Asamino Siege, ambaye alimaliziwa maisha naye kwa kupigwa risasi hapo jana. Kuna baadhi wanasema eh, hali hiyo imechochewa na mizozo ya kikabila huko, sababu huko Ethiopia vilevile, historia ya Ethiopia iligubikwa na migogoro ya kikabila. Uh, kuna wengine wanasema uh, labda mageuzi haya yaliyoletwa ya, ya na Waziri Mkuu Abi Ahmed ambaye ni wakumbushe kwamba Abi Ahmed ni kutoka kabila la waitwao wa Oromo. Mfano hapa kuna uh, mtafiti wa shirika la Human Rights Watch uh, anaitwa Felix Horn katika uh, mahojiano na uh, gazeti moja litwalo Foreign Policy magazine alieleza kwamba uh, umechochewa na kuwepo migogoro ya tangu zamani ya kikabila. Hasa anasema kwamba kuna lile kabila la wa, a, Amhara ambalo halijaweza kuelewana na kabila la wa Oromo ambalo lilo kabila la Waziri Mkuu. Uh, wengine wanajiuliza vile vile, wa muanga, wanajiuliza sababu haijatolewa mwanga, nani kwa nini huyu ambaye aliongoza mashambulizi ya huko Amhara badala ya kukamatwa na kufikishwa mbele ya uh, sheria ili aweze kuhojiwa kuulizwa, lakini aliuawa papo hapo. Kidogo hapa habari uh, iliyoandikwa na uh, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika anayefuatilia masuala ya huko katika eneo la pembe ya Afrika alielezea tu kidogo kuhusu historia ya huyu uh, Samin Osiege ambaye eh, aliuawa na kushutumiwa kwamba ndiye, eh, alikuwa anahusika sana na eh, kile kilichotokea huko Amhara eh, anasema kwamba huyu eh, aliwahi kukamatwa na kufungwa wakati wa uongozi wa aliyekuwa waziri mkuu Meles Zenawi, eh, kwa kutumia kwamba na wakati huo alitaka kufanya eh, jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali ya waziri mkuu Uh, Meles Zenawi ambaye sasa ni marehemu hayupo. Naam, hapa studio ninaye mkuu wa idhaa ya Kiswahili Mwamoyo Hamza ambaye anafuatilia hali inayoendelea kufanyika huko au inaendelea kujiri huko Ethiopia baada ya mkasa huo. Ma uliotokea huko Amhara uh, Mwamoyo ma, Hamza karibu kwenye kipindi cha kwa undani. Asante sana kuna Patrick, kuna maswali mengi watu wanajiuliza kilichotokea uh, kama nilivyokuwa uh, nazungumza hapa, watu wanasema labda ni uh, mapinduzi, mapinduzi au huyu <laughs> waziri mkuu, kuna wale bado hawajamwamini mm -hmm. uh, kuna wanasema imechochewa na na, na na ukabila kati ya, wa, ya Waoromo na, na Waamhara sijui una, unasema nini kuzi? Kwa kweli kwa habari tulizonazo saa hivi uh, tunazopata mpaka saa hivi bado kidogo kuna utata ndani ya, hili, ya tukio hili kwa sababu haijulikani kama ni kweli yalikuwa lilikuwa jaribio la mapinduzi au la kwa sababu swali kubwa linakuwa, kama lilikuwa jaribio la mapinduzi, kwa nini lilifanyika katika jimbo jimbo na sio katika, jimbo katika mji mkuu e? kwa sababu huyu alijaribu kufanya hivi, aliongoza hivi, ni kama ulivyoelezea, ni ni jenerali ambaye, uh, zamani alifungwa na serikali ya Meles Zenawi. mm -hmm. akafungwa kwa muda mrefu sana. uh, Abi Ahmed waziri mkuu Abi Ahmed alipopata uongozi akam, akamtoa akamrudishia vyo vyake vyote vya kijeshi akampa na mafao yake yote ya ya, ya ambayo alikuwa anastahili wakati yuko jela, unaona kwa hiyo, ni mtu ambaye amefanyiwa matendo mazuri sana na Abi Ahmed aa, na akapelekwa kule kwe, kwa, kwa, kwa katika jimbo lile. Kwa hiyo sasa aa, ili hii kitu ilipotokea Bahardar ni mbali sana na Addis Ababa mm -hmm, swali linakuwa, alikuwa anajaribu kupindua? kushika jimbo moja tu na inawezekanaje upindue nchi kwa kushika jimbo moja tu? Kwa hiyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo bado sasa hivi kama waandishi tunaendelea kuyafuatilia, na katika siku mbili tatu hizi zinazokuja tutajua mwisho, kwa sababu tayari kuna baadhi ya watu ambao Uh, wana, wanazungumza sasa kilichotokea, mm -hmm. kwa hiyo mambo yatakuwa yanajitokeza, yana taratibu kufahamu hasa kilichotokea ni nini. Uh, alafu kuna swali kabisa uh, kwanza serikali ilitoa taarifa kwamba uh, huyu uh, Chege ambaye wanasema kwamba ndio aliongoza mashambulizi ya huko mha, Amhara alitoroka, alafu na baadaye akakamatwa, lakini akauwa papo hapo. Kwa nini asipelekwi uh, mbele labda ya Uh, mahakama ya kijeshi akahojiwa kile ambacho alitaka kufanya na, ba, na kuna mkanganyiko pia katika jinsi kitu gani hasa kilitokea, kama hivyo anavyosema. uh, alikimbia, alikamatwa, aliuawa, vitu vyote hivyo vinababaisha kwa, kuna ripoti za kwamba uh, aliuawa katika mapigano na walikuwa wanarushiana risasi na uh, wanajeshi wengine. Kuna ripoti kwamba aliingia katika chumba akajipiga risasi yeye mwenyewe. uh, kwa hiyo bado yani kuna, kuna, kuna utata mwingi sana ambao you know, umetokea ume, ume hapa unazunguka hili mm -hmm. swala lote lakini mm -hmm. uh, kwa jumla inaelezea jinsi siasa za Ethiopia zilivyo ngumu um, nafikiri umewaelezea wasikilizaji uh, wetu kwamba uh, Abiy Ahmed anatokea kabila la, la Oromo mm -hmm. ambao ni wengi zaidi na na, Katika nchi ya Ethiopia walifanywa unyonge zama hizo sana za... ingawa je katika muda mrefu wao hawakuwa katika utawala, watawala mm -hmm. walikuwa wa Amhara, kuanzia Mfalme Haile Selassie mm -hmm. kwa hiyo watu wa Amhara ndio walikuwa watawala, na wao ndio wako katika ile famili ya, ya, ya, ya kifalme, na walikuwa wana wanatawala nchi nzima, na mpaka ndio sababu kwa katika historia ya, ya Waafrika wengi wanajua wa, wa, wa, watu wote mm -hmm. si kweli, kuna wa Ethiopia wanazungumza Kiamhara, kumbe si kweli. kuna Watigrei wanazungumza Kitigrinya, kuna Waoromo ambao ni wengi na Waoromo uki, ukiangalia Waoromo ndio pia wako katika eneo fulani la Kenya mm -hmm. Uh, wameshuka wame huku wa hadi, hadi Kenya. Ndio. na wao idadi yao ni kubwa sana mm -hmm. Sasa wao wamekuwa katika hali ya kukandamizwa kwa muda mrefu mm -hmm. Uh, kuja kwa Abi Ahmed uh, kwenye uongozi kuna mvutano unatokea kwamba waoromo nao wanaona sasa zamu yetu imefika. Kwa hiyo huyu mm, huyu Abiy Ahmed yeye ni kiongozi ambaye, uh, watu wamempenda kwa sababu ana msimamo wa kadiri. Mm, labda nidokeze tu, sonaona sababu muda unayoyoma una, una, una kabisa, hii itaathiri vipi uongozi wa Abiy Ahmed ambaye alikuwa inavyoonekana anaipeleka Ethiopia kwenye njia nzuri kabisa? Nafikiri itamtetemesha kiasi ya kwamba hajui nani wa kumwamini kwa sababu amekuwa analeta mapinduzi ambayo yanaonekana kwamba wananchi wengi wameyakubali, lakini ndani ya makundi ya Waamhara, ndani ya makundi ya Waoromo wenzake kuna bado kuna, kuna kuto kuaminiana. Kwa hiyo nafikiri kuanzia sasa atajirudi yeye mwenyewe nyuma kuanza kuona wakumwamini nani, mm -hmm. kiasi kwamba itaathiri vipi ataendeleza na ataendeleza hizi siasa zake za mapinduzi. Mm, okay. Kuna wale wanasema kuna kazi kubwa ya kufanya, hasa kuleta labda mjadala wa kitaifa, maridhiano kati ya makabila haya ambayo ni hasimu na yalikuwa na uh, yanahamisiana na kuzozana tangu zamani. Nakushukuru sana Mamwe Hamza kwa mchango wako, ni washukuru pia wasikilizaji na msimamizi wa matangazo Saida Hamdun Patrick Nduimana, na wageni kiwatakia usiku mwema.