Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine tena, ambapo tunakualika katika matangazo ya Kwa Undani, tukiangalia siku ya wakimbizi ulimwenguni, na katika sehemu ya pili tutaangalia hii leo uchaguzi wa wachezaji e, katika ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani kwa mwaka 2019 ambapo hii leo timu mbalimbali za NBA zinafanya uchaguzi wa wachezaji ambao walikuwa wakicheza mpira wa um, kikapu katika vyuo vikuu mbalimbali hapa Marekani. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa Undani ambapo hii leo ikiwa ni siku ya Wakimbizi, tunajaribu kuangalia kile ambacho kinaendelea katika e, wenzetu ambao wamekuwa wakikimbia nchi zao kutokana na migogoro na maswala mengine ya kimaisha, ambapo shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaeleza kuwa karibu watu milioni sabini na moja duniani kote e, hivi sasa wanalazimishwa kukimbia vita e, kuhukumiwa na migogoro a, kiwango ambacho kikubwa toka kuanzishwa kwa UNHCR takriban miaka sabini iliyopita, shirika hilo limetangaza dola milioni 70.8 kwa sababu ya mgogoro tu wa Venezuela ambao a, baadhi ya wananchi wa taifa hilo bado hawajajumuishwa kama ni wakimbizi rasmi. UNHCR inakadiria baadhi ya Venezuela milioni nne wamekimbia nchi, lakini wengi wao bado hawajaomba rasmi hifadhi ya kuwafanya kuandikishwa kama wakimbizi hapo mwaka jana. Ripoti zinasema kwamba vita na migogoro vimewalazimisha watu 26 nusu yake wakiwa ni watoto, wakiwa wamekimbia nchi zao. Zaidi ya watu milioni 41 zaidi walikosa makazi yao ya ndani katika nchi zao kukimbia majumba yao, lakini walisalia kubaki ndani ya mataifa hayo. Mpaka hivi sasa, kwa mwaka wa tano mfululizo, nchi ya Uturuki ndiyo inayotajwa kuwa uh, hudumia wakimbizi wengi, ikifuatiwa na Pakistan, Uganda, Sudan na Ujerumani, ambapo katika hali ambayo ambayo inaendelea hivi sasa shirika hilo la kuhudumia wakimbizi hasa katika ukanda wa Afrika na Afrika Mashariki, e, kama nchini Kenya ambapo kuna kambi ya Dadaab ambayo ndiyo kubwa, na vilevile vile nchini Tanzania kuna kambi zinazowahudumia wakimbizi kutoka nchini Burundi kufuatia mgogoro wa taifa hilo na hii leo kufuatia siku hii tulitaka kusikia kwa baadhi ya wakimbizi ambao wapo katika kambi ya wakimbizi ya Nduta nchini Tanzania, katika wilaya ya Kibondo mkoani Kigoma, ambapo tukataka kujua maisha ya koje kama mkimbizi, na tulianza kuzungumza na Erken Ndamu Mvirubisa, ambaye yeye alielezea maisha ya koje katika swala zima la kuishi kama mkimbizi katika kambi hizo. Maisha hapa kabisa, samtim tuna usalama kidogo si u kwamba ni watu wao kutoka atuzi wanatoka wapi, lakini maisha hapa kabisa, tukiangalia na mazingira tunayo sawa lakini siyo sawa sawasawa sawa. E, tatizo hasa, hasa ni usalama. Kuna baadhi siu kwamba ni sisi wenyewe wakimbiza au ni wanashirikiana na watu wengine, tunapata usalama kidogo kuibiwa. Hakuna mtu alioua, lakini wanamwadhirishia maisha yake wakija kumwiba, ndiyo maisha nao kwa vile tunavyoishi, samtaim hatutembee hatu tuende nje ya kambi e, kutafuta maisha. Sia kwamba tunaomba kama vinawezekana, tupate maisha kutembea nje au tupate kadi ya mkimbizi natuwezesha kutembea mahali popote, ili tupate maisha ya kutosha, kwa sababu hapa tuna nguvu, lakini hatuna nafasi ya kuzitumikisha. Tunaomba kama una wakimbizi wa, wa nchi nyingine wana kadi ya mkimbizi ambayo inamhusu kutembea hapo hapo kwa nchi hiyo. Tukipata hiyo maisha atakuwa vizuri zaidi kuliko zaidi. Changamoto ya kwanza ni kutotembea, kiomba kibali kama una shida maalum ambayo inaweza kusababisha kuenda nje ya kambi pat. Lakini ingine uchumi, uchumi hapa kambini hata biashara haviende kwa sababu hatuna soko ya muungano ambayo inatuwezesha kufikisha mahitaji, kama ni kubadilisha chakula. Siku zilizopita tulikuwa na soko ya muungano e, kama unapeleka njegele akakupa maharage au kupeleka nani unga akakupa mhogo, lakini soko sahizi. Kama nawezekana tukapata hiyo soko ya kubadilisha chakula au ya kupata jinsi ya kuuza ya biashara kidogo kidogo ya kupeleka biashara yetu, ili ingekuwa vizuri zaidi. Kama mnavyojua mkimbizi tunatendewa haki, lakini kuna vitu ambayo huwezi kupata kama ulivyo, ina maana shirika mbalimbali nayoduhudumia anajitahidi, lakini hawezi kuduhudumia kila kitu mahitaji yote tunayotaka. Nam huyo ni Erkeni Ndamu Mvurubisa, ambaye ni mkimbizi ambaye anapatikana katika kambi ya Nduta, uh, ya Kigoma nchini Tanzania. Lakini suala la usalama katika makambi ya wakimbizi ya eneo hilo yamekuwa yakishambuliwa mara kwa mara na watu wanaodhaniwa kutoka nchini Burundi, ambapo majuma matatu yaliyopita serikali ya Tanzania ilitangaza kupambana na kuwaua watu watatu waliodaiwa kuwa ni majambazi ambao waliingia katika kambi hizo na kufanya vurugu. Nilizungumza naye vilevile, tulizungumza naye vilevile Virgo Atanas ambaye yeye pia alikuwa akielezea suala hilo la usalama na kueleza maisha jinsi yalivyo katika kambi hiyo. maisha ya hapa ni kambini ni magumu sana sababu ya vitu ambavyo vina tatizo kwa wakimbizi sisi, maisha mabaya, sababu kuwa mkimbizi ni shida, usalama siyo safi, usalama kwa mwili, usalama kwa chakula, usalama kwa kulala vizuri, usalama wa ukosefu wa chakula ya mchanganyiko, usalama wa kupata kuni za kukanka moto ni tatizo sana, ngumu sana kwa kila mkimbizi hapa, ni tatizo. Sasa unaona, hapa kambini tunaogopa usalama ajili ya wale wauaji wanaingia hapa kambini kila siku, kila jioni, kila mara, kusikia mabunduki, kusikia mabunduki. Sasa tumekimbia siku nyingi tumechoka na hapa tu, hana kukaa vizuri. Moyo unarukaruka, unataka kuleta kukimbia, kuogopa zile silaha. Hana sehemu ambayo tunaweza ku, tunaelekea wapi? Hapa kuna wazee wengi wanekimbia miaka mingi, kuna wazazi na watoto, kuna wengine mchanganyiko. Sasa wale walemavu, wale wagonjwa sugu, wale watoto yatima Aho wote ni tatizo. Sasa hilo shida, msaada wetu tuna, tunaomba wakubwa wetu tusaidia kitu ambacho wanaweza kufanya cha muhimu, kila mutu aone usalama bora kama wengine kuka utulivu, ndiyo vizuri hivyo. Tunakosa kingine, tunakosa ufurahi wa kila kitu ambacho kwenye uzima wa mutu, tuna shida sana. Huyo ni Virgo Atanasi, mkimbizi kutoka nchini Burundi, ambaye yupo katika kambi ya Nduta. Lakini pia kwenye laini ya simu tunaye Abduli Nzeyimana, ambaye yeye yuko nchini Ubelgiji na vilevile vile yupo katika mazingira hayo hayo ya ukimbizi nchini humo akitokea nchini Burundi. Abdul, tueleze maisha ya ukimbizi. Tumemsikia hapa Virgua Tanasi na Erkeni uh, Ndamumvirubisa uh, juu ya kile ambacho wanapitia katika makambi ya wakimbizi uh, nchini Tanzania. Wewe upo nchini Ubelgiji, mazingira yako tofauti kidogo. Maisha ya ukimbizi kwako kwa yakoje? kwa kwa, naam, asante sana ndugu mtangazaji na nipate fursa hii ya kuwapa salamu uh, wasikilizaji wote wa VOA na wale wa hususan wale ambao wako kwenye hali ya ukimbizi, iwe ndani ya makambi au ambao wanaishi e, katika hali ya ukimbizi Ulaya na Marekani na kwingineko ulimwenguni. Maana yake e, wao mara nyingi sana unakuwa hawako kwenye makambi, walakini kitu kimoja niseme, e, ulivyoanza kule ulisema kuwa shirika hili la shirika hili la, e, la kuwahudumia wakimbizi limeanza miaka sabini imekwisha na nilianza kwa matatizo ambayo yalipatikana baada ya vita vya pili vya dunia, na kutokea wakimbizi wengi e, basi likawa limeanza kufanya kazi wa, walakini wakati huyo alikuanza na matatizo kama ambayo yuko leo. Tazama miaka sabini ya shirika hili na leo milioni zaidi sabini ya wakimbizi e, ulimwengu mzima. Sasa tukirudi tu kule kutazama maisha ya wakimbizi yalije E, iwe kule Afrika au Ulaya, Marekani na kwingineko, nitaweka kitu kimoja wazi e, labda katika wakimbizi ambao wako katika nchi za Ulaya hususani, mimi leo ninakuwa na miaka kama kumi hivi ni mkimbizi e, kuna kitu ambacho tuna sisi wote tumechangia kitu kimoja, ni kukosa, naweza kusema kuvunjiwa au kukosa ha, kama, kama kukosa haki ya utu. Mkimbizi ana, kuna, kuna mambo fulani, kukosa heshima kama kama mwanadamu anavyostahiki kuheshimika katika haki zake za kibinadamu. E, uh, wakimbizi huku ma, nchi za magharibi wa ha, haona matatizo ya kula wala matatizo ya, ya matatizo ya unaweza kusema yoyote yale ya vitu ambavyo ni material yaani ukihitaji ku, kupata matibabu unayapata, watoto wanakwenda shule, hayo hayapo, hakuna matatizo. Au usalama, hakuna kama jinsi wako ndugu zetu katika kambi za Tanzania eh, na, na, na na kule diara Congo au kule Uganda, walakini kitu kimoja ambacho tumechangia na ndugu zetu ambao wamebaki huko au wako kwenye mazingira hayo ni hicho ambacho nimekizungumza, kukosa heshima kama mwanadamu eh, kukosa kukosa nchi mwanadamu anaweza kuwa na vitu vyote vile ambavyo angeweza kuvipata, walakini kama hatukuwa na nchi, hatukuwa na nchi, yaani kuku, kuku, kuku, kuhisi kama kweli ana ya nchi yake ambayo ina nani, basi hiki kitu eh, ni, ni uzito mkubwa sana, na kinamfanya eh, hali nzima ya maisha ivurugike. Eh, naweza kusema kuwa uh, almuhimu ni hicho, na ndio maana kuna umuhimu wa kufanyia kazi swala zima hili la ukimbizi ili liweze kutoka njiani, na kutoka njiani kwa swala hili ni kuweza kutoa kutoa uh, njiani, matatizo yote au sababu zile ambazo zimefanya tuna wakimbizi nam, wengi hususan katika kanda ya maziwa makuu nam. Sasa Abdul, uh, tumesikia baadhi ya wakimbizi wenzako nchini Tanzania walizungumzia kwamba hawaruhusiwi kutoka nje ya makambi uh, kufanya kazi nje ya uh, makambi ambayo wamekuwa wakiishi. Kwa upande wako, mazingira yaliyokuwepo nyinyi ambao mko nje ya makambi kama nchi za Ulaya Amerika a, mazingira yenyewe yakoje? kwenye vitu kama hivi kufanya kazi a, e, kufanya shughuli nyingine zozote? E, kwanza niseme kuwa Tanzania inavunja ina, inavunja haki za wakimbizi kutokana na mkataba wa Geneva wa uliopatikana Geneva miaka sabini imepita, kwa kuwa Tanzania ni moja kati ya nchi ambazo zilisahihisha au zilisaini mkataba huyo na ukupitisha bungeni na uku Uh, kukubali kama mkataba ambao unaweza kufanya kazi ndani ya nchi ya Tanzania. Mkimbizi ukimpokea baada ya muda tu mdogo kama miezi mitatu, wasome wa Tanzania wanajua mkataba walio usaini. Mkimbizi ana haki ya kutoka kufanya kazi, ana haki ya kutembea kama Mtanzania. Mkimbizi akishaishi kwako zaidi ya mwaka lazima kwanza, uh, samahani, baada ya miaka mitano, unalazimika wewe kama nchi kuweka mazingira ya kumpa uraia. Mimi leo nazungumza, mimi ni Mrundi kama mkimbizi, lakini Belgium imelazimika kunipa mimi uraia ili niweze kuishi kama waraia wa Belgium. Tanzania inavunja haki ya Warundi na wafahamu hivyo, wa Tanzania wajue kama Warundi ni matatizo ambayo wako ndani yake, na wao kama watu wa East African Community wasinge wasingeweza kuwafanyia Warundi unyonge wa aina hiyo. Naam, basi kwenye kuwa... Wakataza watu kutoka nje ya kambi ni unyonge mkubwa sana ambao wanafanyiwa wakimbizi Warundi Tanzania na serikali ya Tanzania. Inachukua fursa hii kuiomba irekebishe hali hiyo, vinginevyo inavunja haki za wakimbizi Warundi na, na no. Jambo hilo sio zuri kwa serikali ambayo eh, niya ni waungwana na ni watu ambao wanajua sheria. Asante sana uh, Abdul kwa maelezo hayo, lakini vilevile pia nikukumbushe, siku za nyuma, Tanzania imewahi kuwapatia wakimbizi wa Burundi takriban laki tatu uh, uraia wa taifa hilo. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki cha Kumekucha. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangazia eh, leo hii draft ya NBA na tupo hapa na Mwamoyo Hamza e, atueleze kile ambacho uh, kitaendelea ama tutarajia kukiona hii leo katika hiyo draft. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hii leo tunaangalia e, saa chache zijazo Uh, timu mbalimbali zinazoshiriki ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani yani NBA zitaingia katika kile kinachofanyika kila mwaka yani draft, kuchagua wachezaji kutoka vyuo vikuu mbalimbali ambao watakuwa wakizichezea timu zao kuziba mapengo mbalimbali mbali ya timu hizo, kwa baadhi ya wa wachezaji ambao wamewaacha au uh, wanatarajia kuwaacha kwa msimu ujao wa 2019, 2020, na uh, nambari moja timu ambayo inatarajia ku... Uh, teua mchezaji wake ni onyi, New Orleans uh, Pelicans ambapo nambari mbili itakuwa ni Memphis Grizzlies, namba nambari tatu itakuwa New York Knicks. Wachezaji watatu wa juu Zion Williams, Ja Morant na RJ Barrett. Sitakwenda mbele sana. Hamza Mamoyo tueleze. Nini kinatokea leo? Nam, kinachotukia leo ni kulingana na mfumo wa NBA. Chama cha basketball hapa Marekani kinatengeneza mfumo huu kwa ajili ya kupata uwiano katika timu, kwa sababu kila mwaka ikifika mwisho wa ligi wanaangalia timu zote zile ambazo zimecheza katika ligi na timu ambayo imekuwa ya mwisho kabisa katika ligi, kwa mfano, kwa mwaka ule, ndo inapata nafasi nzuri zaidi ya kuchagua kwanza. Kwa hiyo, lakini hata hivyo, pia ina wakifika pale wakati wa kuchagua kuna mchezo wa bahati nasibu kidogo. Kwa hiyo kama mwaka huu New York Knicks ilikuwa timu ya mwisho kabisa katika ligi lakini walipokuja kwenye bahati nasibu wakapata nafasi ya tatu. Kwa hiyo Memphis Grizzlies, uh, Pelicans New Orleans wakachukua nafasi ya kwanza. Sasa wanafanya hivyo kwa sababu wanajaribu kuleta uwiano ama sivyo ingekuwa wachezaji wote wazuri. Wanaenda Los Angeles au wanaenda New York City kwa sababu ni miji mikubwa, uh, timu zao zina pesa nyingi sana kuna kuna soko kubwa pale la biashara kwa hiyo timu nyingine ndogo, za miji midogo midogo zingekuwa hazipati wachezaji kwa hiyo sasa ndio wanapofika hapa sasa, wanachagua kulingana na kama hivyo ulivyoeleza kwamba kwa mwaka kwa huu New Orleans Pelicans wanachagua mwanzo na mchezaji ambaye yuko juu kabisa ni Zion Williamson ambaye alikuwa anachezea Duke kwa hiyo kuna nafasi nzuri kwamba wakamchagua huyo sio lazima lakini kuna nafasi nzuri sana kwamba watamchagua Zion kwa maana hiyo. Uh, hivi leo tunaweza tukashangaa kwamba Zion si uh, mchezaji ambaye anateuliwa nambari moja. Ni jambo ambalo limeshatokea, limeshawahi kutokea, si ajabu sana, lakini wakati tunaelekea siku kama leo, mnakuwa mnajua kama waile uh, timu itamchukua ule mchezaji nambari moja ama vipi? Tayari mnajua kwa mfano kama Pelicans, kitu gani ambacho kinaashiria kwamba kweli leo wanamteua Zion Williamson? Wanaangalia kwanza mahitaji yao kwenye timu. Je, wanahitaji mchezaji wa namna ile, ule mchezaji ambaye yuko namba, namba moja kabisa katika draft? Je, wanamhitaji mchezaji wa namna ile au wanahitaji mchezaji ambaye yuko labda namba tatu au namba nne ambaye atakamilisha vizuri timu yao kulingana na walionayo sasahivi. Kwa hiyo wanaweza wakafanya uteuzi wa namna hiyo. Sasa kama Pelicans, kwa mfano, walikuwa na mchezaji anaitwa Anthony Davis, alikuwa center um, na ni mteuliwa nambari moja vile vile, nafikiri kutoka, anatoka alitokea shule gani, mtu mmoja mkubwa sana mm. Kwa hiyo yule wamemhamisha, wame ameenda Los Angeles Lakers, kwa hiyo bila shaka walifanya hivyo ili kuweka nafasi ya kuwa na pesa za kutosha kuweza kumvutia Zion Williamson na kuleta wachezaji wengine katika ile kujenga upya. Sasa kwa wachezaji ambao wanatokea barani Afrika, eh, hii leo tutarajie majina gani? Hasa wachezaji kutoka Afrika wapo wengi kwenye drafti hii, uh, lakini uh, tu tuanze na Bol Bol, kwa sababu ni, ni, ni maarufu Bolbol ni kijana wa Kisudan, Sudan Kusini. Uh, baba yake anaitwa Manute Bol, alicheza naye NBA katika miaka ya, tis, ya kuanzia mwishoni mwa themanini na hadi miaka ya tisini. Alichezea hapa Washington, alichezea timu nyingine, alicheza Philadelphia kwa miaka mingi Manute bol. Nasam... na nafikiri ni mmoja kati ya wachezaji wanaoshikilia rekodi ya kuwa wa, warefu katika kipindi chote futi saba na inchi saba. Sasa mwanawe ambaye ni mfupi ana futi saba <laughs> na inchi tatu <laughs> <laughs> Bol Bol alikuwa akichezea katika chuo kikuu cha Oregon naye ameingia kwenye draft na ni mchezaji mzuri. Ana nafasi ya kuweza kuchaguliwa labda katika uh, kama sio katika kumi wa kwanza labda atakwenda katika raundi ya kwanza. Alafu kuna wachezaji kama Seku Ndomboya ambaye anatoka Gine, Adam Mokoka, Mfunde Kabengele, huyu anatoka DRC na huyu ni mpwa wa Dikembe Mutombo. Yeye alikuwa anachezea Florida State. Ni mchezaji mmoja mzuri sana na yeye ana nafasi nzuri ya ku, ya kuchaguliwa katika ile kumi bora. Na unapochaguliwa katika kumi bora kwa mfano, nafasi yako ya kupata mshahara mkubwa kwenye kontrakti yako inakuwa kubwa zaidi. Kitu kimoja kuhusu wachezaji wa Afrika, kuna mchezaji anaitwa Mamadi Diakite ambaye aliongoza timu ya Virginia kushinda mashindano ya vyuo vikuu katika msimu huu. Uh, wiki moja tu iliyopita alijitoa katika draft hii. Anaamua kurudi shule kumaliza mwaka mmoja mzima, amalize miaka minne shule. Sasa unapo, huo ni uamuzi ambao wachezaji wanaufanya, anaangalia katika ile draft, mimi nitapata nafasi ya gani? Unaona, akiona haijakaa vizuri sana Labda ninahitaji mwaka mwingine kucheza katika chuo kikuu ili niwe mchezaji bora zaidi, na Mama Didi akite amefanya hivo, ingaja angeingia kwenye draft, huenda angechaguliwa katika sehemu ya juu pia. Sasa tukiangalia uh, hapa tunaona kuna baadhi ya timu ambazo wanapata kuchagua mara mbilimbili, na timu kama uh, Pelicans, uh, Grizzlies, uh, Cavaliers, uh, Atlanta, Boston Celtics vilevile vile, uh, uh, timu ya Piston na Spurs. Hii inakuwaje? Kwa nini timu fulani wanapata uh, nafasi mbili timu inapata nyingine... Nyingine nafasi moja, moja kabisa, kabisa. Hiyo inatokana na katikati ya msimu kuna kipindi cha kuna dirisha la, la kuhamisha wachezaji, kwa hiyo kwa mfano tuchukue mfano huu wa Pelicans walivyompeleka, uh, nani Anthony Davis huko Los Angeles Lakers, kwa sababu yule ni mchezaji mkubwa sana, ama utalipa pesa nyingi sana au utalipa pesa kiasi fulani alafu unaachia wanaita draft pick nafasi yako ya kuchagua kwenye draft unawapelekea, una, una. Kwa hiyo Los Angeles Lakers wamemchukua Anthony Davis, wamelipa pesa kwa Pelicans, lakini wamewapa pia na draft pick nyingine ambayo ilikuwa ni na nambari nne, walikuwa wachague namba nne. Kwa hiyo namaana Pelicans leo watachagua watachagua tena nambari, watachagua tena nambari, tena nambari nne. Unaona, kwa hiyo wanachagua nambari moja alafu wanakuja kuchagua nambari nne. Sasa ukizipanga vizuri hizo, unaweza kujikuta katika draft unapata wachezaji wazuri sana na hiyo ndio inatokea mara nyingi sana kwa timu ambazo ziko tayari, inaangalia wakati wa, wa msimu kwamba mimi sina nafasi ya kushinda ubingwa mwaka huu, lakini je, inaangalia miaka miwili mitatu ijayo ntaijenga vipi timu yangu. Na ndio unapanga namna hiyo, ili kupata inapofika wakati huo wa draft, uweze kupata wachezaji bora zaidi. Sasa kuna swala moja ambalo bado ni mjadala ni mkubwa sana, wanasema uh, katika miaka ya hivi karibuni Uh, ukimwachia Anthony Davis ambaye alikuwa ni nambari moja kutoka Kentucky. Hawa wa miaka mingine iliyokuja wengi sana hawakuwa wachezaji bora sana walipoenda kwenye NBA, kwenye NBA. Uh, ukiangalia kwa mfano mwaka elfu mbili na tisa nambari moja alikuwa ni huyu uh, Black Griffin uh, nambari mbili kijana kutoka nchini Tanzania Hashim Thabit ambaye mm hmm, sasa hivi hayupo katika ramani kabisa ya NBA. Hata ukiangalia mwaka elfu mbili kumi na sita uh, huyu kijana ambaye alikuwa anacheza timu ya Kansas ambaye ni Andrew Wiggins ni mchezaji mzuri, lakini hutegemei kuona kwamba kila anachokifanya hivi sasa kama alivyokuwa anategemewa mpaka akapata nambari moja. Kulikoni? Nini kinachotokea? Inatokea mara nyingi sana, baadhi ya wachezaji wazuri kabisa katika basketball, Michael Jordan hakuchaguliwa namba moja. Unakuta kwamba mtu anapoingia katika NBA, NBA ni, ni, ni ligi tofauti kabisa na kule kwenye, kwenye chuo kikuu. Kwa hiyo pale unapoenda kwenye draft leo, anapoenda kwenye draft leo usiku, ni kwamba wanaangalia tu uwezekano. Kuna uwezekano mzuri sana kwamba mchezaji huyu atakuwa mzuri sana lakini anapoingia kwenye ligi yenyewe, anakumbana kule na mikiki, mikiki ya watu wazima. Anaweza kujikuta namshinda, kwa hiyo anashuka chini na mchezaji ambaye umezungumza drafti ya kina Hashim Thabiti, Stef Kari ambaye sasa hivi ni kama mchezaji namba moja katika ligi, alichaguliwa wa saba. Kwa hiyo unaona Uka, sa... kutueleza na kutupatia uelewa wa hili tukio la leo eh, ambao mnatueleza kwamba aki mnatu ata vizuri matangazo yetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kundani, kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo, mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.