Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni siku nyingine tena ya Alhamisi ya tarehe 20 mwaka 2019, ikiwa ni mwezi wa sita. Tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express, na mambo ni mengi leo ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu haya ya leo e, niko na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana ha? Kama ulivyosema mambo ni mengi kweli, tukianzia kwamba leo ni tarehe ishirini Juni mwaka elfu mbili kumi na tisa ni siku ya mkimbizi, yani ni siku dunia inaadhimisha siku makhususi ya wakimbizi, na tutakuwa na habari kuhusu wakimbizi huku na kule. Naam, nchini Kenya ni kwamba vijana eh, wametangaziwa habari njema kabisa na kampuni ya Mastercard ambayo imefadhili mradi huu ambao utawawezesha vijana kupata ajira lukuki. Hali kadhalika nchini DRC eh, washukiwa wa uh, wizi wa dhahabu mm, hmm. Swala ambalo vilevile tunalo hili mm. Halafu kwa harakaraka, tupilie macho ya habari ambazo labda zinavuma mitandaoni, tukianzia huko Uganda, ni kwamba spika wa bunge la Uganda Kadaga Rebeka eh, amependekeza ufutiliwe mbali kabisa, ufutwe eh, mkandarasi ambao ungewawezesha wabunge wa, wa, wa Uganda, wabunge 458 na eh, walikuwa wanaomba walipiwe pesa na bunge shilingi elfu sita za Uganda ili, wapewa, ili wapate data za kuweza kutumia kwenye intaneti za simu zao na mkandarasi um, huu uh, au contract hii uh, ingegharimu bunge la Uganda milioni 198 shilingi za Uganda. Sasa mama huyu ambaye ni spika wa bunge amesema haiwezekani, haiwezekani kabisa. Kwa nini nyie mpewe data bure tu? Mm -hmm. Mm -hmm. Na nchini Tanzania, unajua bado kuna hali ile ya kujiandaa kwa michuano ya afrika e, AFCON inayoanza rasmi kesho nchini Misri. Sasa kulikuwa kuna tukio ambalo lilikuwa linasababisha ama kuwezesha e, watu kuchangia timu ya taifa ya Tanzania, ambapo mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam yeye ameahidi kutoa hekari 15 kwa ajili ya shirikisho uh, la soka nchini Tanzania TFF, kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha soka. Sasa gumzo kubwa limekuja, uh, itakumbuka kwamba alikuwepo pia kwenye uh, uchangiaji fedha wa klabu ya Yanga jijini Dar es Salaam na akaahidi kutoa viwanja. Sasa watu wamekuwa wakihoji, mkuu wa mkoa, unapata wapi viwanja hivi lakini amesema wasimuhoji alivyo, na anasema kwamba msianze kunihoji kwamba mimi hivi viwanja navipata wapi. Maana yake yeye ni mkuu wa mkoa, si waziri wa ardhi, wala si mkuu ambaye anasimamia vitu. Kwa hiyo bado swala hili nalo linaendelea kutamba kwelikweli. Na unajua, Paul Makonda mara nyingi kauli zake huwa zinasababisha gumzo kubwa nchini Tanzania. Naam, na leo ni siku ya wakimbizi duniani kama tulivyosema, kidogo tueleze tu historia ya siku hii ilivyokuja. Uh, ni kwa hapo uh, Disemba nne mwaka mwaka elfu mbili Umoja wa Mataifa ulichukua adhimio nambari 5576 kutenga Juni 17 iwe ni siku ya kuadhimisha siku ya mkimbizi duniani, lakini wakakuta hii haiwezekani. Wakaona kwamba tarehe ishirini ndio bora, tarehe ishirini Juni, sababu mkutano mkuu hapo mwaka elfu mbili na moja uliadhimisha uh, miaka 50 tangu yasainiwe makubaliano ya, ya kimataifa kuhusu wakimbizi, inaitwa ni mkataba wa Jiniva uh, uliosainiwa mwaka elfu moja mia tisa na moja ndipo ikaangukia kuliko tarehe 17 Juni ikaangukia tarehe ishirini Juni, na kauli mbiu ya mwaka huu 2019 ni piga hatua na wakimbizi. Nam basi tukiendelea na mbasi, kuangalia uh, maswala haya ndani ya VOA Express, moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo uh, kampuni ya Mastercard imeelezwa kufadhili E, harakati za kuwatafutia vijana e, kazi ama ajira njema kabisa ambapo takriban vijana milioni tano, e, wanatarajiwa kupata fursa hii ya hizi fedha ambazo ni sawasawa na shilingi a, bilioni 30 za Kenya. Kennedy Wandera upo kwenye line ya simu, hebu tueleze kwanza huu mpango, hizi shilingi bilioni 30 zinawezesha vipi? Ni ajira gani ambazo zinazungumziwa hapa, na zitatumika tumika vipi? Ndo swali kubwa watu ambao wa wanajiuliza hivi sasa. Uh, id, uh, serikali ya Kenya inaeleza kwamba ipo idadi nyingi ya vijana wake ambao wanatoka vyuo vikuu na wanaingia katika soko lakini nafasi za ajira zinaonekana kwamba haziridhishi kabisa. Vijana hawapokei nafasi hizo kwa sababu ni chache mno, na hivyo basi wakfu huu wa Mastercard kwa ushirikiano na serikali ya Kenya pamoja na mabenki ya humu nchini kama vile KCB na Equity wanaeleza kwamba ni vema sana vijana kuweza kusaidiwa kuweza kupata kazi ambazo ni za heshima takriban milioni tano jinsi ulivyotajia hapo awali na Rais Kenyatta anaeleza kwamba hali hii imekuwapo kwa muda, vijana wamekuwa wakilalamika sana, lakini yeye anaeleza kwamba ni maswala ambayo anahisi kwamba yapo karibu naye sana. Hebu tumsikiliza anavyoeleza Rais Kenyatta. A significant number of our young people are either unemployed or underemployed and they are struggling to make ends meet in our fast-paced mm. society and economy. I'm also aware that our young. Na huyu rais Kenyatta akieleza kwamba idadi nyingi ya vijana nchini Kenya wanaendelea ku- uh, kutatizika zaidi kupata ajira uh, kwa sababu hawana uwezo wa kuweza kufikia ajira hizo. Na hivyo basi akasisitiza kwamba kupitia mradi kama huu basi serikali yake itahakikisha kwamba angalau vijana milioni tano wanapata kazi, kazi ambazo zina heshima, kazi ambazo zitawapa uwezo wa zita wapo, kujikimu zaidi uh, katika miaka mitano ijayo. Lakini vilevile rais Kenyatta pia anatambua kwamba Mastercard Foundation imekuwa ikisaidia sana Kenya kushiriki kupata kuwatafutia uh, ku, ku vijana kazi. Kwa mfano kuna vijana wengi kupitia mradi huu wa Mastercard ambao wamepata mafunzo kutoka uh, nchi kama Ghana, Nigeria na nchi nyingine za na hivyo basi, wanaeleza kwamba wameridhishwa zaidi. Lakini rais Kenyatta anaeleza kwamba serikali yake itaendelea kuhakikisha kwamba kuna uwezo mkubwa sana vijana kuweza kufiki, kufikia kazi hizi ili waweze kujieleza zaidi. Hebu tusikilize tena anavyoeleza. Record... Rais Kenyatta anaeleza kwamba serikali yake inaanzisha mradi wa kufungua studio ambapo vijana watakuwa wanaelekea kule ku, uh, kuonyesha uwezo wao, zile talanta walizonazo, kurekodi ni, kama ni miziki kurekodi uh, nyimbo na vilevile vile, uh, drama ili angadao waweze kujinufaisha kutokana na talanta hizo, na akasema hivyo, akasema kwa, kwamba hilo litafanyika katika maeneo yote nchini Kenya, lakini nieleze kidogo idi kwamba inabainika kutokana na uh, kile ambacho rais Kenyatta amekieleza ni kwamba idadi nyingi ya kazi ambazo zimepatikana, ambazo serikali yake imezitenga ni zile zinazopatikana kwa ile informal sector. Aa, na kueleza kwamba vijana sasa wanafaa kujitoa kimasomaso kuridhika na, na kile ambacho serikali yake inakitoa ili wahakikishe kwamba wanajiendeleza zaidi. Asante sana Kennedy Wandera, na naamini kabisa basi hizo a, shilingi za Kenya bilioni thelathini kama inavyoelezwa umegusia mradi huo wa a, studio kubwa e, itakuwa inaakisi vijana hawa milioni mia tano katika kazi hizi ambazo zimetangazwa kuwa ni kazi bora kabisa kwa vijana. Tuelekee nchini DRC hivi sasa. Naam, DRC tunaungana naye Oster Malevika akiwa huko Goma. Malevika, tunaambiwa kwamba uh, polisi wa huko Beni wamewakamata watu wanaoshukiwa kuhusika katika mauaji raia mmoja wa China na mlinzi wake huko Ituri na kuiba kilo kadhaa za dhahabu za raia huyo wa China. Hebu tupe mengi zaidi. Asante sana Patrick, ni kweli, itanda sasa hivi Tangu asubuhi polisi wanasema wanawakamata washukiwa mauaji ya rahia kutoka China ambao walishambuliwa katika mkoa wa Ituri na baadaye wakataa kukimbilia Kivu Kaskazini. Walipofika Beni wakakamatwa. Miongoni mwao kuna askari jeshi wawili wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, FARDC. Kuna mbunge mmoja aliyechaguliwa kutoka Mambasa, mkoa wa Ituri, na vilivile rahia nne. Wakati walikamatwa polisi imekamata madini kilo thelathini so na zile ambayo madini mengine yalikuwa yanatengenezwa ya almasi. Ah, washukiwa moja kwa moja ah, wakati sasa hivi wakati ambao mazungumzo wamepelekwa katika mji wa Beni ya Ituri na nizungumza naye safari Kazimufu, kanali na kamanda wa polisi katika mji wa Beni aliyekamata hao washukiwa, nasema hivi: tukikamata si personi kunivua mavivi kulikuwa ndani depute provincial moya wa Ituri na de militaire na vengine vasivili valikuwa na kiasi ya or ile nye iliviwa kule na njio atutulikamata ukivatumana ku, ku, uwakile dr hapo kwa sasa hivi viko buna na viko mbele ya sheria. Naam. Uh, uh, uh, anasema wamefikishwa mahakamani. Je, uh, tayari wameanza kusikilizwa? Uh, habari ambazo unazo zinasemaje? Uh, kwa kweli wamepewa vyombo vya mahakama ya kijeshi alafu leo kama kesho watasikilizwa, kwa sababu miongoni mwa hawa raia wa China una mmoja aliyepata majeraha makali na taratibu za kumpeleka katika avibanda ndizo zimefanyika. Vile vile wakitafuta watu wengine ambao walihusika katika ile njama ya kushambulia hao wa China, na utafahamu kwamba siku hizi katika, katika, katika mkoa wa Ituri kuna mashambulizi ya vijiji na hata askari wanauliwa na wananchi, kwa hiyo wanajaribu kuangalia ni nani anayekuwa nyuma ya haya mauaji ya Ituri. Shukrani sana Oster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Uh, Idi Ligongo, naona moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Nchini Tanzania, watu watatu ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu wamehukumiwa kunyongwa na mamlaka moja nchini humo baada ya kupatikana na hatia ya mauaji wa Wakristo wanne kwa kuwakata vichwa mnamo mwaka 2015 wakati wa machafuko yaliyochochewa na tofauti za kidini. Hukumu hiyo imetolewa na jaji wa mahakama kuu Lameck Mlacha katika mahakama iliyo mjini Bukoba. Shirika la habari la AFP limewanukuu maafisa wa mahakama wakisema kuwa washukiwa hao watatu walifariki, uh, walikiri kwamba walitekeleza mauaji hayo kwa sababu ya tofauti za kidini. Hii ni kufuatia video iliyoonyeshwa mahakamani ambapo miili ya watu hao wanne ilipatikana mwezi Novemba mwaka 2015 ikiwa imekata vichwa katika, m, katika mji e, wa Kutoma ulio wilayani Bukoba. Wakili wa wafungwa hao amesema kuwa wateja wake watakata rufaa na Iran ilitungua ndege moja isiyo na rubani ya marekani leo Alhamisi, katika tukio ambalo maafisa wa Iran walisema lilitokea kwenye eneo ya nchi yao, lakini maafisa wa marekani wanasema lilitokea katika eneo la anga ya kimataifa. Katika maelezo ya Iran, ndege RQ4 Global Hawk isiyo na rubani ilitunguliwa na wanajeshi wa Revolutionary Guard katika eneo la anga lililopo kusini mwa jimbo la Hormuzgan nchini humo karibu na huba ya Hormuz. Ofisa mmoja wa Marekani alielezea ndege hiyo kuwa MQ 4c Triton ambayo ilikuwa ikisafiri kwenye huba ya Ormuz. Msemaji wa komandi kuu ya Marekani, Captain Bill Urban, aliambia Sauti ya Amerika kuwa hakuna ndege yeyote ya Marekani iliyokuwa ikiendesha shughuli zake katika eneo la anga ya Iran hivi leo. Kenya inafuta lengo lake la kupanua mpango wake wa umeme ifikapo mwaka 2030 kwa takriban asilimia 30, wakati mahitaji yakikuwa taratibu kuliko ilivyotarajiwa. Matamshi hayo yametolewa na waziri wa nishati nchini humo Charles Keta. Nchi hiyo hivi sasa inapanga kuongeza megawati 7200 za uwezo wa umeme kwenye gridi yake ifikapo mwaka 2030, ikiwa ni chini kutokana na lengo la megawati elfu kumi. Waziri huyo alikaririwa akizungumza na vyombo vya habari leo Alhamisi. Serikali inakadiria mwaka 2018 kwamba mahitaji ya umeme yataongezeka kwa asilimia 9 kwa mwaka hadi mwaka 2021 na kisha kupungua kwa asilimia saba kwa mwaka. Wizara ya nishati ilieleza mwezi Disemba kwamba asilimia 75 ya watu wa Kenya walikuwa na fursa ya kupata umeme ikiongezeka kutoka asilimia 32 mwaka 2014 na wabunge wa Sudani Kusini wamekasirishwa na bajeti iliyowasilishwa bungeni kwa mwaka wa fedha 2019-2020 kutoka kwa waziri wa fedha nchini humo leo, wakiwa na mshangao wa juu ya mshahara ambao hawajalipo watumishi wa serikali na wanajeshi Ayu. nyanganyanga haya, tunaingia kwenye mada yetu ya leo barazani, ambapo tunazungumzia kuhusu hii siku ya wakimbizi ulimwenguni, na tuliuliza tu, je, kipi kifanyike kuzuia ongezeko la wakimbizi katika nchi za maziwa makuu? Lakini kabla ya kuangalia wasikilizaji uh, wetu wamesema nini na labda tuta Uh, wasiliana na uh, mcha, mshiriki kwenye bara, uh, barazani leo uh, ambaye atazungumzia atatoa ah, mchango kuhusu mada yetu ya leo lakini wenzetu wa kule Dar es Salaam uh, wali safiri mpaka safiri hadi katika kambi ya Nduta, mm -hmm, Kigoma kwenu kule Kigoma, mm -hmm, pale Kibondo pale, mm -hmm. Basi Idi Wesu alizungumza na baadhi ya wakimbizi uh, wa kambi ya Nduta. Tumsikilize mkimbizi huyo alizungumza na mwenzetu Idi Uweso. Naitwa Erke Ndamumbirubusa, naishi kambi ya Nduta zone ya Nduta zionea nani namba ya nyumba kumi na nne. Maisha hapa kabisa na sipokuwa tu kwa ajili vinawezekana kwamba tusamtaime tuna, tuna usalama kidogo siu kwamba ni watu wavo kutoka hatujua wanatoka wapi, lakini maisha hapa kabisa, tukiangalia na mazingira tunayo ni sawa lakini sio sawa siyo sawasawa. E, tatizo hasa, hasa ni usalama. kuna baadhi kuna baadhi, sisi kama ni sisi wenyewe wakimbiza au ni wanashirikiana na watu wengine, tunapata usalama kidogo, kuibiwa. Haya basi, huyo ni mmoja kati ya uh, mkimbizi ambaye yuko katika kambi ya Nduta iliyopo wilayani Kibondo nchini Tanzania, katika mkoa wa Kigoma. Lakini vilevile mkuu wa wilaya e ya wilaya ya Kibondo naye akawa anazungumzia juu ya ule e, taarifa ama ombi kwamba lifunguliwe soko ya la Umoja. Nini ambacho anakizungumza mkuu huyo wa wilaya? Serikali ipo tayari kurejesha hilo soko ikiwa mtafanya fuatao kuhakikisha kwamba mnatoa ushirikiano kwa watu wote ambao wanajihusisha na uhalifu wa kutumia silaha za moto. Nam mkuu wa ki, mkuu wa wilaya ya Kibondo, uh, uh, Nduta iko pale, kambi ya Nduta iko pale uh, wilaya ya Kibondo na ndio kambi kubwa kabisa yenye wa wakimbizi wengi pale Tanzania. Wakimbizi walikuwa wakilalamika mara nyingi sana, wanasema soko hii ya wanaita soko ya Muungano ambapo uh, wafanyabiashara wa Tanzania wanaleta bidhaa pale kambini, vilevile na wafanyabiashara wa wakimbizi, kunakuwa ubadilishanaji biashara, alafu inakuwa inaleta nafuu kwa wakimbizi, lakini ilifungwa mara nyingi sababu ya uh, matatizo ya usalama kuvurugika pale kambini. Haya, moja kwa moja, uh, tuliuliza uh, kipi kifanyike kuzuia ongezeko la wakimbizi katika nchi za maziwa makuu kwa kusubiri kuungana naye, uh, mwenzetu au uh, Abdul Nzeiman akiwa huko Brussels ili atoe mchango wake kwenye mada yetu ya leo. Turudie kidogo tu kwenye takwimu za wakimbizi uh, Idi Ligongo, takwimu uh, nini cha kujua kuhusu takwimu za wakimbizi duniani? Wanasema kwamba kila dakika ishirini kuna watu wanaoacha mali zao wakitoroka vita, manyanyaso na vitisho dhidi ya maisha yao vinavyojiri nchini mwao kizungumzia takwimu ni kwamba kambi ya kambi ya Dadab huko Kenya ndio ina wakimbizi wengi leo, ni wakimbizi na hifadhi wakimbizi laki tatu elfu 29 wengi wakiwa ni kutoka Somalia. Halafu wanasema takwimu hizi za wakimbizi asilimia 51 asilimia 51 asilimia 51, wakimbizi duniani wana umri ulio chini ya miaka 18. Na, na, na ukiangalia kile ambacho UNHCR inaeleza katika kipindi cha miaka 70 ambayo ambayo imekuwa ikifanya kazi uh, ni kwamba kuna swala moja Uh, ambalo dunia hivi sasa inabidi ielewe kwamba wakimbizi sasa hivi ni wengi kuliko kipindi chochote kile. Kwa hiyo ni hali ambayo ina, kwa hiyo tunaungana naye Abdul Nzaimana akiwa huko Brussels. Uh, Abdul Nzaimana, karibu kwenye barazani hapa Express, VOA Express. Asante sana. Asante sana na kutoleni salamu nyote ambao mko hapo uh, barazani VOA Express. Uh, Abdul Nzeimana, vile vilevile wewe ni mkimbizi sababu kwa Burundi, ulikuwa kiongozi, ulikuwa na madaraka fulani, lakini ulilazimika kuikimbia nchi, hivyo kwa Brussels, tuliuliza tu uh, kipi kifanyike ili kuzuia uh, mara kwa mara kuwepo wimbi la wakimbizi katika nchi za maziwa makuu, Burundi ikiwa ni moja ya nchi hizo za maziwa makuu. Mimi nadhani haraka haraka kile ambacho kinataka kufanyika kule nyumbani kwetu e, kule Burundi na katika ukanda wote ule wa maziwa makuu ni kurudisha hali ya tulivu na salama ili wananchi warudi kwenye shughuli zao za kawaida. Kama unavyojua, e, sehemu zile ni sehemu ambazo zina mali na rasilimali nyingi, na ni sehemu, ukanda wote wa maziwa makuu ni sehemu ambayo Uh, tuna ardhi ambayo ni, ni, ni, ni, ni eh, yenye kumea na tuna mvua ya kutosha. Yani, ni maeneo ambayo maisha ya binadamu ni mazuri kabisa, uh, ukilinganisha na maeneo mengine duniani. Sababu zinazowafanya watu kuweza kukimbia eh, maeneo ambayo ni mazuri, maeneo ambayo ni ya kwao eh, ni sababu hizo za kukosa usalama, kukosa uh, utulivu eh, ambazo mara nyingi huchochewa na migogoro ya kisiasa eh, na na mambo mengine mengine, naweza kusema ya watu ambao wanatafuta wanatafuta wa, wa, naweza kusema eh, interest zao eh, na kutotilia maanani interest za watu ambao wanaishi katika maeneo hayo. Lakini Abdullah, hebu tuambie maisha yakoje ukiwa kama mkimbizi? Maisha ya ukimbizini, kwanza niseme ni maisha ma, sio maisha mazuri. Asifikirie mtu, mtu yoyote yule ambaye uh, yuko ulimwenguni kuwa mkimbizi anakoishi. Sisi tuko Ulaya, lakini na, nasema tena na kariri maisha ya mkimbizi sio maisha mazuri hata kidogo, wala sio maisha ya kupendelea. Na ndiyo maana wote wale wadau wote wale ambao wanahusika na haswa sisi wenyewe ambao tulikimbia unatakiwa kufanya kile kinachowezekana, ili kesho au kesho kutwa wengine watu wasiwezi kukimbia na kutoka kwenye maeneo yao ya asili eh, kuja naweza kusema kuishi mahala ambako kidogo maisha yetu ya wakimbizi yanafanana kuwa na maisha ya watu ambao wako haiboni. Asante ah, sana ah, Abdul eh, kwa hilo lakini, vilevile vile, katika mtandao wetu wa Facebook eh, watu wengi kweli walijibu ah, ah, kile ambacho wanaona eh, ama walitoa maoni yao katika baraza hili. Aaron Pandail anasema kwamba yeye anaona cha ja kufanya ni nchi ambazo kuna changamoto ambazo zinasababisha watu kukimbia, kuweka mikakati mizuri ya kuepusha vurugu kwa raia na kuimarisha hali ya usalama na viongozi kutenda haki. Huyu anaitwa Ojax Emmanuel, ni kutoka huko Makamba, mkoa wa Makamba, Burundi. Anasema Burundi ni nchi ndogo isiyokuwa na ardhi ya kutosha, wakati asilimia 90 ya wananchi wake ni wakulima na wafugaji wadogo. Hivyo Tanzania, hivyo, Tanzania ilifanye kama, ifanye kama ilivyofanya kwa Zanzibar, kuwa na muungano kama ule. Warundi waruhusiwe kuingia Tanzania kufanya shughuli za kilimo na ufugaji bila masharti yoyote. Hapo hutasikia tena tatizo la wakimbizi wa Burundi katika kanda hii ya masaba haya. <laughs> <laughs> Basi moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki eh, the mushroom hao, na leo ikiwa ni Alhamisi, tunazisikiliza zile, mm -hmm. zilizopendwa zaidi. Uh, hapa tunaingia na uh, kolo kolola, mm -hmm. hembedodo hembedodo <laughs> zilizopendwa <laughs> hizo nam mambo matamu kabisa yananirudisha yeah, siku za nyuma kwelikweli yeah. Eh, lakini yani. Muziki wa siku hizi anyway, tutafanya itabidi tufanye mjadala, lakini la unajua uzuri wa hizi hizi nyimbo za zamani zilizopendwa, hmm. Hazitupi tunasema ladha ladha yani hata ya ukisikiliza leo utafikiri make. Lakini kuna swala moja ambalo uh, siku moja nilikuwa nasoma makala moja hivi ukawa mjadala mkubwa sana juu ya swala la muziki, kwamba je, muziki wa zamani ulikuwa ni bora kuliko wa sasa, au ni kwa sababu tu e? kwa mfano Patrick Nduwimana ukisikiza wimbo e, inawezekana kwamba inakukumbusha vitu viule vitatu, na ukiusikiliza leo unakupeleka kule ambapo wewe unadhani kwamba unaona ni bora zaidi. Mi nafikiri, na uh... pengine hawa vijana wa sasa hivi wanaosikiza nyimbo zao hizi <laughs> e, baadaye miaka kadhaa watasema kwamba muziki wao pia ulikuwa bora. Mimi kwa maoni yangu naona mziki wa hivi sasa uh, unatengenezwa kwa mambo ya business, mambo ya biashara. Anaimba, ni kweli, kuna uh, maneno mashairi mazuri ambayo yanavutia na nini, hata ngoma yenyewe mtindo unavutia, lakini zaidi ni kuhusu biashara. Lakini hizi nyimbo za zamani zilizopendwa kama hii uh, Alafu kumbukumbu, inakuletea kumbukumbu nyingi nzuri no. tu basi, tuende kwenye swali la leo, maanake naona yeah. Swali tuliuliza Idi Ligongo, unaunga mkono wanawake kulipa mahari? Nikianza naye, huu Veneranda Mdede anasema ni kwa sharti moja tu, jitu likinilipia mahari lazima litima takwa yangu, na watoto naandika jina langu, maana mimi ndiyo nitakuwa nimelioa. Sisi Waswahili kuna kuoa na kuolewa, sio Wazungu ukisema marry ni kwa wote, eti mwanamume anamuuliza mwanamke, Will you marry me? badala ya Will you be married to me? Sasa mimi mwanamume nikikulipia mahari, wallahi utajuta kuzaliwa. Huyu <laughs> hapa anaitwa Hamja Janja, anasema yeye haungi mkono kabisa wanawake kulipia mahari, kwa sababu ukilipa mahari ni kama umemnunua. Naona kama ni udhalilishaji wa kumbadilisha binadamu mwenzako na fedha, yani ni kama vile umemnunua. Huyu Paul Lambisia anasema tena, sana naunga mkono. Maisha yamebadilika na wanawake wamekuwa wengi, ni wakati murua ambao wanaume wanastahili wathaminiwe kama dhahabu kwa kulipiwa mahari kwani wao wamekuwa adimu. Muda huo unakimbia unakimbia. Mimi naitwa Idi Ligongo. Na mimi naitwa Patrick Nduwimana. Kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia alasiri njema na jioni njema. Umekwisha potea