juni 17 mwaka 2019 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu kwa matangazo ya jioni saa 1 na nusu saa za afrika mashariki saa 12 na nusu afrika ya kati hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio na intanet yetu www VOA swahilicom, masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Redio Citizen kote nchini Kenya, Redio Free Africa maziwa makuu na Vision Shala Redio Bukavu huko DRC. Karibuni. Kati ya yale utakayosikia msikilizaji, kwenye matangazo haya ni yani, kwamba madaktari nchini DRC wa Goma wanadai malipo ya miezi nane. Hadi sasa tunateseka sana sana sana, tena sana. Watu wanatafuta kufa na njala kabisa. Kama hatupate hiyo prime de risque, tutapata faranga ya kuuza chakula wapi? Na matumizi ya teknolojia ya kisasa katika kukabiliana na uwindaji haramu Tanzania yaleta mafanikio na niwatangazie tu na niwape onyo majangili na watu wanaofanya biashara hii waache mara moja. Ni bora waje wasalimishe hizo nyara kwangu, ili wasipate kesi kuliko kuendelea kutafuta namna ya kuziuza, kwa sababu wakijaribu kutafuta soko, wajue watakuwa wanauza kwa serikali. Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Raisi wa zamani wa Misri ambaye aliondolewa madarakani na jeshi mwaka 2013 Mohamed Morsi amefariki dunia akiwa mahakamani, kwa mujibu wa ripoti za televisheni ya taifa ya Misri. Inaelezwa alidondoka baada ya kusikiliza mashtaka yake mahakamani yanahusiana na ugaidi. Morsi aliyokuwa na umri wa miaka sitini na saba, aliondolewa kufuatia maandamano makubwa mwaka mmoja baada ya kuingia mamlakani akiwa ni kiongozi wa kwanza aliyechaguliwa kidemokrasia. Mpaka sasa hakuna taarifa za kina kwa kile kilichosababisha kifo chake. Mwanaharakati mtetezi wa demokrasia huko Hong Kong Joshua Wong amejiunga na wananchi wa eneo hilo wanaomtaka mkuu wa mji anayeungwa mkono na China ajiuzulu. Wong alisema mara tu alipotoka jela hivi leo atashiriki kwenye maandamano makubwa ya kupinga sheria yenye utata ya kuwapeleka washukiwa wa makosa ya jinai nchini china lazima Carrie Lam ajiuzulu wong aliwaambia waandishi wa habari wong alikuwa mmoja wa viongozi wa vuguvugu lilioandaa maandamano dhidi ya mamlaka ya china katika jimbo la hong kong mwaka 2014 alifungwa jela miezi miwili kwa makosa ya kuandaa maandamano mamlaka leo ilifungua barabara karibu na makao makuu ya serikali baada ya maandamano ya Jumapili ya kupinga sheria hiyo yenye utata ya kukabidhi washukiwa wa makosa kwa China. Walioitisha maandamano wanasema watu milioni mbili walishiriki kwenye maandamano ya Jumapili. Wanasema maandamano yataendelea hadi pale mswada huo wa sheria wa kukabidhi washukiwa wa makosa kwa China ufutwe. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo amesema Rais Donald Trump anaandaa mazungumzo na Rais wa China Xi Jinping kuhusu mgogoro huo wa Hong Kong watakapokutana nchini Japan kwenye mkutano wa G20. Msemaji wa idara ya atomic nchini Iran amesema nchi hiyo hivi karibuni itavuka kiwango cha usindikaji uranium kilichokubaliwa kwenye mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Beiruze, Kamal Vandi aliwaambia waandishi wa habari kwamba shehena ya uranium itazidi kilogrami mia tatu ifikapo Juni 27, lakini amesema Iran iko tayari kuendelea kuheshimu mkataba wa 2015 unaoitaka nchi hiyo kupunguza viwango vya uzalishaji uranium katika mpango wake wa nyuklia kwa makubaliano kuwa itapatiwa afueni ya vikwazo vya kiuchumi ambavyo vinaumiza vibaya sana uchumi wa nchi. Rais wa Iran Hassan Rohani leo amemwambia balozi wa Ufaransa mjini Teheran Philipe Tiba kwamba hali hivi sasa ni hatarishi na mpango huu wa nyuklia hauwezi kuokolewa. Ameongeza kuwa kuvunjika kwa mkataba wa kimataifa ya nyuklia bila shaka si kwa faida ya Iran, kanda na dunia. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameomba jumuia kima ya kimataifa kuiwekea tena vikwazo Iran iwapo itavunja makubaliano ya usindikaji uranium. Marekani ilijiondoa kwenye mkataba huo wa nyuklia na kuiwekea vikwazo Iran kwenye sekta ya mafuta. Marekani imefunga tena ofisi yake ya shirika la misaada ya maendeleo ya kimataifa nchini Somalia baada ya kufunga ofisi hiyo kwa kipindi cha miaka 28. Shirika hilo la Marekani kwa ajili ya misaada ya maendeleo ya kimataifa imesema itatoa dola milioni 185 kama msaada wa kibinadamu kwa raia wa Somalia. Msaada huu utapewa watu wanaokabiliwa na uhaba wa chakula na utapia mlo. Pia utasaidia kwa kugawa maji safi na kutoa huduma za afya za dharura kwa wananchi wa Somalia wanaokabiliwa na mgogoro wa vita wa muda mrefu na ukame wa mara kwa mara. Afisa mwandamizi wa shirika la misaada la Umoja Mataifa wiki jana ametembelea Zimbabwe wakati taifa hilo likikabiliwa na upungufu wa madawa ya antiretroviral maarufu kama ARV ambayo inazuia kuendelea kwa ugonjwa wa ukimwi. Hali ni mbaya kwa watu walioathiriwa na virusi vya HIV, lakini mabaya zaidi ni kwa wafungwa wanaoishi na virusi hivyo katika jela ya Harare, ambao wanasema wanataabika kupata tiba za maambukizo hayo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Columbus Mavunga anatuarifu zaidi, na Meri Mgawe anasoma ya taarifa yake. Nam, tukiendelea na habari za dunia. Kenya leo imewahakikishia wa, ime wananchi wake na raia wa kigeni kwamba hakuna kisa cha ebola kilichokwisha jitokeza nchini humo. Hayo ni baada ya mtu aliyeshukiwa kuugua ugonjwa wa ebola kwenye eneo la mpakani kati ya Uganda na Kenya baada ya kufanyiwa vipimo vya damu na kukutwa hana virusi vya ebola. Waziri wa afya wa Kenya Sisili Kariuki amesema mwanamke mwenye umri wa miaka 36 wa kaunti ya Kericho magharibi mwa Kenya alionyesha dalili za Ebola. Wiki iliyopita Uganda ilithibitisha visa vitatu vya Ebola kwa watu walioingia nchini humo wakitokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na wawili walifariki kutokana na Ebola. Tukirejelea kwenye ile habari ya huko Zimbabwe ni kwamba afisa mwandamizi wa shirika la misaada la Umoja wa Mataifa wiki jana ametembelea Zimbabwe wakati taifa hilo likikabiliwa na upungufu wa madawa ya antiretroviral maarufu kama ARV, ambayo anazuia kuendelea kwa ugonjwa wa HIV na Ukimwi. Hali ni mbaya kwa watu walioathiriwa na virusi vya HIV, lakini mabaya zaidi ni kwa wafungwa wanaoishi na virusi hivyo katika jela ya Harare ambao wanasema wanataabika kupata tiba za maambukizo hayo. Mary Mgawe anakuja na ripoti ifuatayo. Maafisa wa Zimbabwe wanasema jela hiyo yenye ulinzi mkali imejaa wafungwa, kwa hiyo hali inakuwa ngumu kutoa huduma ikiwemo dawa za tiba kwa wafungwa wanaoishi na virusi vya HIV na UKIMWI miongoni mwa wanawake wanaoishi na virusi vya UKIMWI. Wengine wao hata hivyo wanasema upungufu wa ARV sio tatizo kama anavyoeleza chieza Chiwashira. Anasema lakini kilichopo ni ARV kwa watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi kama yeye, lakini sio dawa za maambukizo kama vile amoxicillin na kwa ajili ya STIs. Hata dawa za kutuliza maumivu hakuna, kwa hiyo kama watoto wafungwa wanaugua hakuna kitu cha kuwapa. Maafisa wanasema mambo ni magumu na hakuna kitu kinachoweza kufanyika. Daktari mmoja wa jela Blessing Toroba anasema upungufu wa madawa unaweza kufuatiliwa katika kampuni ya taifa ya famasia ambayo anaeleza imeshindwa kusambaza dawa katika jela kwa muda sasa. Anasema kama hilo litatatuliwa kwa haraka, wafungwa wanaoishi na virusi vya ukimwi watakuwa na dawa za kupambana na maambukizo. Shanon Hada, mkurugenzi mkuu msaidizi wa UNAIDS, amesema ametembelea Zimbabwe kuangalia ni jinsi gani shirika hilo linawasaidia makundi ya watu walioko hatarini kama vile wafungwa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani matangazo haya yanasikika pia kupitia www voa swahili com. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, madaktari wameanza mgomo wa siku tatu, wakitaka kulipwa mshahara wa miezi nane iliyopita. Wametishia kuendelea na mgomo iwapo serikali haitakuwa imewalipa mshahara kufikia Jumatano. Oser Malvika ana anaripoti kutoka Goma. Wanasema hatulipwe, wanasema kama machina zetu hayakuonekana katika basi de donne yao. Ishapokua, sisi tunatumika. Madaktari hao wameanja mgomo wao hapa Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wote wakiwa ni wafanyakazi wa serikali. Tunateseka sana sana sana tena sana, watu wanatafuta kufa na njala kabisa. Kama hatupate hiyo prime de risque, tutapata faranga ya kuuza chakula wapi? Wakidai mishahara yao ya miezi minane bila kulipwa lakini wakifanya kazi yao katika mazingira magumu kama anavyozungumza Ndungo Nzala Mingi, daktari kutoka Eringeti wilayani Beni, ambako hospitali yake imekuwa ikishambuliwa mara kadhaa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Hatulipi, hatulipi, tunatumika, tunateseka. Kwani mimi ninapokueleza kwa sahihi, nimepona mara tatu kwa kifo ya ADF ninapotumika katika eneo ya Wicha ambapo wanaita triangle de la moro, badala ya kujitolea kwa wa ndugu zangu wa kongomani wakubwa wetu wa kazi kwepesi wametutosha kwa liste ya, ya malipo. Madaktari hao wamesema kwamba iwapo serikali haitasikia ya malalamiko yao, basi wote katika siku tatu wataweza kuita wenzao kuingia katika mgomo wa kuacha kazi katika hospitali zote, badala ya matatizo ambayo tunapita katika ndani yake, vita, magonjwa ya virusi Ebola na kadhalika. Katika provensi yetu tunaona kama hiyo masiku zetu hawazilipe, karibuni tutaenda kwa mahakama na handiko huko ndiko tutapata suluhisho pengine. Daktari Paluku Kasereka ni mmoja wa waandamanaji ambao wamekita kambi kwenye divisheni ya afya. Lakini hamwone kwamba mgomo wenu unaweza kuacha watu wanafariki? Ndio, watu watafariki, lakini da, mimi ndio wafariki wa kwanza. Wakati nalala nje, watoto walala nje, wasema tu mwenyewe kule haisiki yake. Mimi natumika jela, mimi peke sikulu, mimi peke munganga. Wengi miongoni mwao wamesema kwamba hadi sasa wameshindwa kujimudu kimaisha kutokana na kutolipwa madaktari sujaa lakini leo nimechoka wa kama serikali ingali kwenye Kongo waturudishe kwenye haki zetu haraka iwezekanavyo, kwani matatizo itakuwa mengi zaidi ya hapo. Kama daktari huyu kutoka maeneo ya Walikale wametentreta, mimi nakuwa mesen directeur wa hospitali kuu ya Walikale mewana nitosha katika list, inawezekana hiyo. Javier Kabuya, msimamizi wa divisheni ya afya hapa Kivu Kaskazini anasema kwamba madaktari hao lazima wawe watulivu. Ni shida yenye inajulikana toka zamani na wakubwa viongozi wanajifunza ginzi ya kupata solution. Kuile shida haikuanza leo na ikonserne tu jimbo yetu ya Nor Kivu, kisha siku si nyingi solution itapatikana. Nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Goma, mimi ni oser Malivika. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Guatemala inaelekea kuandaa duru ya pili ya uchaguzi wa rais baada ya matokeo ya awali kuonyesha kwamba hakuna mgombea aliyefikisha kura za kutosha ili atangazwe mshindi wa upigaji kura uliofanyika jana Jumapili. Mke wa rais wa zamani wa nchi hiyo Sandra Torres anaongoza kwa asilimia 24 ya kura naye mgombea ambaye amewania urais mara nne Alejandro Giamatei ameshika nafasi ya pili akiwa na asilimia kumi na tano ya kura akifuatiwa na mwanahabari Edmond Mulet ambaye amepata asilimia kumi na mbili. Duru ya pili ya uchaguzi itafanyika Agosti kumi na moja. Mshindi wa uchaguzi atachukua nafasi ya Rais Jimmy Morales ambaye haruhusiwi kugombea tena kulingana na katiba ya Guatemala. Watu 30 waliuawa Jumapili kaskazini mashariki mwa Nigeria katika mashambulizi matatu ya mabomu ya kujitoa muhanga, idara za dharura zimesema leo. Kundi la Boko Haram linashukiwa kufanya mashambulizi hayo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Mashambulizi hayo yalitokea umbali wa kilometa 38 na mji wa Maiduguri katika jimbo la Borno, kwenye eneo ambako mashabiki wa soka walikuwa wanatizama mechi kwenye televisheni. Na kijana mmoja raia wa Saudi Arabia ambaye alikuwa anakabiliwa na hukumu ya kifo kwa kushiriki kwenye maandamano ya Washia akiwa na umri mdogo, amefutiliwa hukumu hiyo. Mahakama mmoja ya Saudi Arabia Jumapili, badala yake amempa Murtaja Kureiris adhabu ya kifungo cha miaka 12 jela. Unasikiliza sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Maafisa wa afya wa Uganda wanaendelea na mikakati ya kukabiliana na Ebola baada ya ugonjwa huo kuripotiwa kuwepo nchini humo. Wahudumu wa afya wanahatarisha maisha yao kwa kuwa mstari wa mbele katika juhudi za kudhibiti kuenea zaidi kwa virusi hivyo ambavyo kufikia sasa vimeua takribani watu wa elfu moja mia nne katika taifa jirani la DRC na wawili nchini Uganda. Ripoti ya mwandishi wa VOA Halima Athmani akiwa wilayani Kasese inasomwa na Meri Mgawe. Mhudumu wa afya wa Uganda Masereka Robinson hutembea kwa miguu kila siku kuzielimisha familia kuhusu ugonjwa wa Ebola katika kaunti ndogo ya Kisinga, ikiwa ni pamoja na familia iliyoingiza virusi vya ugonjwa huo hatari nchini humo, baada ya kumtembelea jamaa yao alikuwa anaugua ugonjwa huo nchini DRC. Yeye na mtoto nao waliambukizwa na kupoteza maisha yao. Wahudumu afya wa afya wakishirikiana na shirika la afya duniani WHO wanawapa chanjo watu ambao wametengamana na wagonjwa wa Ebola. Benjamin Sensasi ni afisa wa uhamasishaji na mawasiliano wa WHO. Sasa kufuatia mlipuko huu kwa mara nyingine ee, tena tunawapa chanjo wahudumu wa afya hususan wale ambao huenda hawakupata chanjo ya awamu ya kwanza. Tunampa chanjo mtu yoyote anayehusika na juhudi za kukabiliana na Ebola. Kwa mfano watu wanaokagua wagonjwa kwenye mpaka, wafanyakazi wa Red Cross na makundi ya afya ya vijijini. Kufikia sasa Uganda imewapa chanjo takriban watu elfu tano lakini ingawa mahospitali na vituo vya kitabibu viko tayari kupambana na Ebola, Robinson Maseka, mhudumu wa afya katika kaunti ndogo ya Kisinga, anasema kuna changamoto ya ukosefu wa vifaa na dawa vijijini. Uh, no na kwenye no kituo masks, bila shaka hakuna gloves, hakuna vifaa vya kujikinga kwa kujifunika uso. Vyote hivi ni kuhakikisha kuwa sisi pia tunajikinga. Godfrey Mbusa ni kiongozi wa timu ya wahudumu wa afya katika eneo la Kagando, anasema wanafanya kazi usiku na mchana kujaribu kudhibiti mmiminiko wa wanavijiji wanaoshukiwa kuwa na virusi katika jamii ya mpakani ambayo tayari ina hofu. Hakuna kutembeleana na kwa sasa tumewaambia hata jamaa zao wanaokuja kuwatembelea sharti wasubiri kwa siku 21 hadi pale tutakaposema angalau sasa tuko salama. Wafanyakazi wa afya walianzisha kituo cha kuwazuilia wagonjwa katika hospitali ya Bwera, ambako wauguzi wawili waliotengamana na familia zilizokuwa na virusi hivyo wanaendelea kukaguliwa upande ule mwingine wa mpaka wa hudumu wa afya nchini DRC, wanakabiliana na mlipuko wa pili kwa ukubwa katika historia ya ugonjwa huo ambao umepelekea kuugua kwa takriban watu elfu mbili na theluthi mbili kati yao hufariki. Wafanyakazi wa Wafanya taasisi za afya nchini Uganda wanatumaini kwamba chanjo zinazotolewa pamoja na juhudi zilizoimarishwa na kuwakagua watu zinatosha katika kuzuia virusi hivyo kuenea hata zaidi. Tayari nchi kadhaa za eneo la maziwa makuu barani Afrika zikiwemo Kenya, Tanzania zimetangaza hali ya tahadhari na kwamba zitachukua hatua za dharura kwenye mipaka ili kudhibiti uwezekano wa kuenea kwa virusi hivyo hatari. Matumizi ya teknolojia katika kukabiliana na uwindaji haramu wa wanyamapori hasa watembo unaripotiwa kunakili ma, mafanikio makubwa nchini Tanzania teknolojia hiyo inahusishwa kuwafunga vifaa maalum wanyamapori walio katika hatari ya kuwindwa na wawindaji wanaotafuta pembe zao katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, anavyoripoti Siraji Mvungi akiwa Arusha. Teknolojia hiyo imekuwa ikitumika nchini Tanzania kwa zaidi ya miaka kumi sasa, ambapo mnyama hufungwa kifaa maalum cha mawasiliano katika mwili wake kinachokusanya taarifa zote za mnyama husika na mahali alipo usiku na mchana. Mkurugenzi wa wanyamapori wa Tanzania Dr. Maurus Msuha amesema pamoja na teknolojia hiyo kuwaokoa wanyama dhidi ya majangili, pia inasaidia kupunguza migogoro kati ya wa wanyamapori na binadamu kwa kuwezesha wahifadhi kupata taarifa za mwenendo wa wanyama hao na kuchukua hatua kabla ya madhara kutokea. Inatusaidia kuweza kugundua yale maeneo ambayo yana migogoro mingi ya tembo na tunaweza kuona ni wakati gani tembo wanatoka nje ya hifadhi, na hivyo tunaweza tukatuma askari kwenda kuwarudisha hawa tembo. Yow, kwa na na mkurugenzi mtendaji wa kikosi cha kuzuia ujangili nchini Tanzania bwana Robert Mande amesema teknolojia hiyo pia imesaidia kuimarisha vikosi vya doria na pia kupanua mtandao wa ulinzi kwa wanyamapori, hatua ambayo imeleta mafanikio makubwa katika ulinzi wa wanyama. Hii falsafa imekuwa ni falsafa kubwa, na nchi nyingi zimekuja kujifunza kutoka kwetu. Tuna kikosi kazi ambacho kinahusisha vyombo mbalimbali vya vya ulinzi na usalama vinashirikiana na Wizara ya Malisi na Utalii kupambana na ujangili, kwa sababu ujangili unafanywa very organized. Katika kuhakikisha kuwa biashara ya ujangili inakomeshwa, wataalamu wa masuala ya wa wanyamapori zaidi ya mia moja kutoka nchi mbalimbali za Afrika wamekutana jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, kujadili masuala mbalimbali yanayohusiana na wanyamapori. Akizungumza baada ya kufungua mkutano huo, waziri wa mali asili na utalii wa Tanzania Dr. Hamis Kigwangalla amesema baada ya Tanzania kufanikiwa kudhibiti majangili wa kuua wanyama, sasa nguvu kubwa inaelekezwa kukusanya nyara zote za wanyama pori zilizovunwa kwa njia haramu. kwa Tanzania biashara kwa sasa hivi inafanywa ya nyara za zamani, nyara mpya hazipatikani. Na, na niwatangazie tu na niwape onyo majangili na watu wanaofanya biashara hii waache mara moja, na kama wanaweza ni bora waniandikie meseji, waje wasalimishe hizo nyara kwangu. Ili wasipate kesi kuliko kuendelea kutafuta namna na ya kuziuza kwa sababu wakijaribu kutafuta soko wajue watakuwa wanauza kwa serikali na tutoa kamata. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha, Michiko. Tatu nyingine ya michezo ya msikilizaji, na leo tuanze na kuangalia fainali za kombe la dunia la wanawake zinazoendelea huko Ufaransa, ambapo leo wawakilishi wawili wa Afrika wako uwanjani wa. Huku Afrika Kusini, ambayo tayari imepoteza mechi zake mbili za kwanza katika kundi B, inahitaji ushindi leo dhidi ya Ujerumani angalau kufufua matumaini ya kuendelea katika raundi ya mtoano. Nigeria nayo ipo uwanjani katika mechi ngumu dhidi ya wenyeji Ufaransa. Ushindi au hata sare itaipa Nigeria matumaini kidogo ya kuendelea mbeleni, kwani ina pointi tatu ambazo ilipata katika mechi yake ya Korea Kusini. Nigeria imepoteza mechi moja dhidi ya Norway na mechi ya leo ni kufa na kupona kwao. Wawakilishi wengine wa Afrika ni Kamerun katika kundi hii, lakini nao pia wako katika hali mbaya baada ya kupoteza mechi zake mbili za kwanza. Inacheza mechi yake ya mwisho dhidi ya New Zealand Alhamisi. Timu kali zinazoongoza makundi ni Ufaransa, Ujerumani, Italia, Uingereza, Uholanzi na Marekani, ambazo mpaka sasa zimekwisha jikusanyia pointi sita kila moja. Raundi ya mtoano inaanza Jumamosi wiki hii, na mwishoni mwa wiki hii ndio tutaona kuanza kwa fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika nchini Misri, ambapo wenyeji Misri watafungua dimba na Zimbabwe Ijumaa, wakati Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zitakuwa uwanjani Jumamosi. Tanzania na Kenya zitaingia uwanjani kwa mechi zao za kwanza Jumapili, Tanzania ikikipiga na Senegal wakati Kenya itapambana na Algeria. Tugeukie waandishi wetu wa Afrika Mashariki kujua kuna habari gani kuhusu timu za Afrika Mashariki na Kati, tukianza na Kahozi Kosha. Kutoka Lubumbashi na Mtwanze na kandanda African Misri elfu mbili kumi na tisa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo itawasili punde tu ku Kairo Misri, kisha wiki mbili ya mazoezi huko kusini mwa Hispania, ambako Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilicheza mechi ya kujipima nguvu dhidi ya timu ya taifa ya Kenya kwenda sare ya goli moja kwa moja, vilevile kuipambana na timu ya Burkina Faso kwenda tasa ya sifuri kwa sifuri. Miongoni mwa wachezaji wa Leopard wanaounda kikosi cha Florai Beng yupo Antonii anaochezea huko Ufaransa. Mabeki ni kama Glodi Ngonda anachezea timu ya Vita Club hapa nyumbani, na Isamaa Mpeku wa Tipi Mazembe. Kwenye mstari wa kati, Flora Ibenge alimwalika Mputu Tresor anachezea timu ya Tipi Mazembe. Merveil Bope anayochezea ku Belgiji, pia na Jacques Magoma anayochezea huku Uingereza. Washambuliaji yupo mchezaji Elia Meshak anayochezea Tipi Mazembe, Cedric Bakambo anayochezea huku China naye Brit Asumbalanga anayochezea huko Uspania. Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaingia dimbani Jumamosi mosi wiki hii dhidi ya timu ya taifa ya Uganda. Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo imekwisha kunyonywa mara mbili kihistoria ya kinyang'anyiro hicho, msimu uliopita iliyopita ilishika nafasi ya tatu. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti. Kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha. Nako nchini Tanzania, mwandishi wetu George Njugopa, unasemaje kuhusu matumaini ya Taifa Stars katika mechi yao kwa na presha zaidi katika mchezo huo. Stars jana ilitosha, uh, na nguvu ya yana, kufungana na bao moja kwa moja na timu ya taifa Zimbabwe katika mchezo mwingine wa kirafiki uliofanyika huko huko Misri. Mpaka wakati mwingine, mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni geji Njegopa. Twende Kenya kwa Dennis Wanyonyi, nini matumaini ya Harambee Stars katika mechi yake ya kwanza na timu kali ya Algeria? Huku kipote cha mataifa bingwa barani Afrika kikitarajia kung'oa nanga Ijumaa, tarehe ishirini na moja mwezi huu. Wachanganuzi wa masuala ya soka nchini Kenya wanaimani kwa timu ya soka Harambee Stars itasajili matokeo mema kwenye mashindano hayo licha nja ya kuwa nje ya kipote hicho cha AFCON kwa zaidi ya miaka kumi na tano. Kulingana na mwandishi std na mchanganuzi wa masuala ya soka nchini Kenya Felix Asoha, ni kwamba maandalizi ambao vijana wa Sebastian Minya wamepata yanawaweka katika nafasi nzuri ya kutoa ushindani kwenye kundi lao la cha kwa hivyo unaona, chipukizi wale ambao wako na kocha Minyee ambaye ameweza kukusanya kusanya, kusanya chipukizi kutoka kwenye ligi kuu hapa nchini. Alafu, amekuja kuwachanganya na wachezaji ambao wako na uzoefu, kwa mfano Victor Wanyama ambaye aisiki ak amewahusisha wachezaji chipukizi Harambee Stars. Huenda ikashtua wengine, wakiangalia katika safu ya Harambee Stars midfield, kuna wachezaji ambao wana talanta, kuna wachezaji ambao wanacheza vizuri, wanapiga pasi, wanakimbia, wanafungua uwanja, kwa hivyo So, mimi asanteni wote, na mpaka hapa ni hayo tu kwa leo. Kutoka meza ya michezo ulikuwa nawe Hamza, na sasa ni wasomie muktasari wa habari za dunia. Rais wa zamani wa Misri ambaye aliondolewa madarakani na jeshi mwaka 2013, Mohamed Morsi amefariki dunia akiwa mahakamani, kwa mujibu wa ripoti za televisheni ya taifa ya Misri inaelezwa alidondoka baada ya kusikiliza mashtaka yake mahakamani yanayohusiana na ugaidi. Msemaji wa idara ya atomic nchini Iran amesema nchi hiyo hivi karibuni itavuka kiwango cha usindikaji uranium kilichokubaliwa kwenye mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Beruz Kamal Vandi aliwaambia waandishi wa habari kwamba shehena ya uranium itazidi kilogramu 300 ifikapo Juni 27 na Kenya leo imewahakikishia wananchi wake na raia wa kigeni kwamba hakuna kisa cha Ebola kilichokwisha jitokeza nchini humo. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza, na tunakutakia usiku mtulivu.