hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania na 93.7 fm kaya mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na vile vile 107.8 Mombasa Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali Rwanda. Ninawakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha live talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Shukran kuungana nasi hapa Washington DC. Msomaji wako habari za dunia ni mimi Mary Mgawe. Mtangazaji mkongwe na aliyekuwa na umaarufu mkubwa nchini Kenya, Muhammad Juma Njuguna, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tano. Kwa mujibu wa familia yake, Njuguna alikuwa amelazwa hospitalini kwa wiki tatu kabla ya kifo chake. Njuguna ambaye alifanya kazi hiyo kwenye televisheni na redio kwa takriban miongo minne, amefariki leo Jumamosi katika hospitali moja mjini Nairobi. Alikuwa mmoja wa watangazaji walioenziwa tangu miaka ya sabini kama magwiji katika taaluma hiyo. Kabla ya kuugua, mtangazaji huyo alikuwa mzalishaji wa vipindi katika kituo cha televisheni Citizen kinachomilikiwa na kampuni ya Royal Media Services. Mwanahabari huyo anakumbukwa kwa umahiri wake wa utangazaji kwa lugha ya Kiswahili, hususan matangazo ya moja kwa moja ya mechi za kandanda. Juguna alipata tuzo la rais wa Kenya liitwalo Head of State Commendation mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi kwa mchango wake katika kukuza sekta ya mawasiliano nchini humo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Juguna amezikwa leo alasiri katika makaburi ya Kariako mjini Nairobi. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametoa wito wa ujasiri wakati alipokutana na majenerali wa jeshi na viongozi wa upinzani katika jaribio la kutaka kumaliza msozo wa kisiasa uliozorotesha Sudan tangu kutimuliwa kwa rais wa nchi hiyo Omar al Bashir. Abey amepongezwa sana kwa kufanya mabadiliko ndani ya Ethiopia tangu alipopata madaraka ya nchi hiyo, akihamasisha amani na majirani zake wa muda mrefu Eritrea. Msemaji wa Bey Binele Siom anasema matokeo ya mashauriano yaliyofanyika kwa siku nzima sasa inaonyesha kuwa hakuna mwelekeo wa majadiliano utakaozaa matunda bora. Hata hivyo, Ijumaa hakukuwa na ishara zozote za mazungumzo baina ya viongozi wa jeshi na upinzani. Umoja wa Afrika wiki hii uliondoa Sudan katika kushiriki kwenye harakati zozote ndani ya umoja huo hadi pale utawala wa kiraia utakapoimarishwa nchini humo. Hali ya kibinadamu inazidi kuporomoka, ukiambatana na ugumu wa maisha, hali inayoelezwa kutaabisha wananchi wa Sudan. Wachambuzi wa mambo wanasema kama hatua za haraka zitachukuliwa, basi uchumi wa Sudan utaendelea kuwa hatarini. Operesheni za kijeshi dhidi ya wa wahamiaji waliokita kambi katika makao ya jeshi mjini Kartum yameua dazani za watu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amesema nchi yake na Mexico zimefikia makubaliano kuhusu uhamiaji, hatua ambayo itabadilisha msimamo wake wa kiwekea Mexico ushuru uliotarajiwa kuanza wiki ijayo. Nina furaha kuarifu kwamba Marekani imetiliana saini makubaliano na Mexico. Ushuru uliopangwa kuanza Jumatatu dhidi ya Mexico umefutwa, alisema hayo Rais Trump kupitia mtandao wake wa Twitter. Kwa upande wake, Mexico imekubali kuchukua hatua muhimu kushughulikia suala la uhamiaji wanaoingia nchini mwake kwa lengo la kufika Marekani kupitia mpaka wa kusini wa nchi hizo mbili. Maafisa wa Marekani na Mexico walirejea katika meza ya majadiliano Ijumaa kwa lengo la kutafuta njia za kuzuia wahamiaji hao ambao baadhi ya maafisa wanasema wametishia suala la biashara baina ya nchi hizi jirani. Trump alitishia kuweka ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa za Mexico kuanzia Juni kumi kama Mexico haitakubaliana na madai ya kuimarisha ulinzi wa mpakani. Kinyang'anyiro cha kutafuta mrithi waziri mkuu wa Uingereza Theresa May aliyekuwa kiongozi wa chama cha Conservative baada ya kujiuzulu rasmi jana, kimeendelea leo. May alikabiliana na kibarua kigumu cha kuiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya baada ya kushindwa kupitishwa mapendekezo yake katika bunge mara tatu. Mpango huo maarufu kwa jina la Brexit sasa unaonyesha kwamba kuna mgawanyiko baina ya wabunge wa Conservative na wanaharakati ambao unaweza kutengeneza njia ya rahisi kwa upinzani kushinda katika uchaguzi mkuu ujao. Baadhi ya wafuatiliaji wanategemea kwamba kura zinabidi kupigwa baadaye mwaka huu kwa sababu ya mzozo wa muda mrefu ndani ya bunge kuhusu Brexit. Kwa mujibu wa Waziri Mkuu wa zamani wa Uingereza Damian Green, amesema mwelekeo wa chama cha Conservative uko hatarini. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNICEF linaripoti kwamba mafuriko makubwa yameharibu eneo lote jirani katika mji wa Ghat kusini magharibi mwa Libya na kusababisha maelfu ya watu kutoroka wakihofia maisha yao. UNICEF inasema mafuriko makubwa yamesababisha watu elfu mbili mia tano kukimbia nyumba zao. Inasema mvua za vipindi zilizoanza karibu wiki mbili zilizopita zimeharibu mji huo wa Gat na kusababisha vifo vya watu wanne ikiwemo watoto watatu na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. UNHCR inasema ongezeko la maji ya mafuriko limeharibu bidhaa, vifaa na majengo kadhaa huku ikisababisha kukatika kwa mawasiliano ya simu umeme na kuharibu miundombinu kama barabara. Msemaji wa UNICEF Shirley Yaxley amesema wakazi wote takriban elfu ishirini wa Gat wanahitaji huduma za kibinadam, ikiwemo makazi, chakula na vifaa muhimu. Wengine wamelazimika kuhamia kwa ndugu zao, wakati baadhi yao wanaishi katika makambe ya kutengeneza ya dharura. Unaendelea kusikiliza habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Ni tarajia baadaye kidogo kwa muktasari wa habari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Yafuatayo sasa ni marudio ya kipindi chetu cha Mjadala wa Ijumaa au Live Talk. Karibu. Nam asalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotusikiliza karibu katika mjadala wetu wa ijumaa live talk, ambapo tunaongelea e, soka la wanawake hii leo, ikiwa ni kuelekea kuangazia vilevile vile michuano ya kombe la dunia kwa wanawake, ambayo muda mfupi ujao itaanza kutimua vumbi nchini Ufaransa. Kipute hiko kitaanza kupigwa kati ya timu ya Ufaransa na timu ya Korea kusini eh, lakini leo tunaangazia zaidi. Je, mazingira yaliyopo hivi sasa, uh, yanawezesha timu za Afrika kufanya vizuri hasa eh, timu za ukanda wa Afrika ya Mashariki. Na mpaka hivi sasa katika line ya simu tunaye uh, Edna Lema ambaye ni kocha wa timu ya taifa ya wanawake ya Tanzania, Twige Stars. Eh, hali kadhalika mwanahabari huyu kutoka nchini Burundi, Ismail Mboga naye yuko kwenye line ya simu na vilevile tutamtafuta uh, Florence Adhiambo kutoka nchini Kenya, mchezaji huyu wa timu ya taifa ya Kenya kwa kipindi kirefu e, ambaye bado ni mdau wa karibu kabisa katika soka la wanawake. Kwa kwanza, moja kwa moja tukianza na kocha Edna. Kocha uh, tunafahamu kwamba ukanda wa afrika Mashariki umekuwa ukishiriki michuano mingi tu na soka la wanawake linaanza kukua kwelikweli. E, kwa mfano nchini Tanzania hivi sasa tunafahamu ligi kuu ipo e, inayoshirikisha timu za wanawake na timu ya taifa ya Tanzania Twiga Stars imeshiriki katika mashindano mbalimbali mbali, mazingira ambayo unayaona katika ukanda wa Afrika Mashariki. Uh, je, kweli soka la wanawake linakwenda mbele ama bado kuna hali ya kusuasua? Kocha Edna. Naam, basi naona uh, mambo bado hajakaa vizuri kwa kocha hapa, lakini uh, Ismail Mboga uh, hapo Burundi najua umeripoti michuano mbalimbali na umeangalia namna soka la wanawake linavyoendeshwa li, hebu tueleze kwa kile unachokiona uh. Je, mataifa ya Afrika Mashariki kweli yako makini, yamewekeza inavyostahiki eh, kufanikisha soka la Afrika Mashariki kwa wanawake linasonga li mbele? Uh, mimi kwa venyewe ninaona wanawake wa Afrika Mashariki wanajituma lakini kwa kuwekeza bado kabisa. Labda uh, nini hasa ambacho unakiona bado kabisa? Em, tufafanulie hapo. Kwa mimi yenyewe naona ninaweza kuzungumzia kama viongozi hawajavipenda sawasawa wala hawajavitilia ma, maanani sawasawa, ingekuwa ameisha tilia maanani sawasawa sawa. Kwa wachezaji kabisa wanajituma wanajitolea kama kawaida lakini viongozi mi sijaona kama wameshaona umuhimu wa kiwango cha wachezaji wetu. na kwa ngazi labda ya familia uh, Ismail, una- unaona vipi kwamba uh, familia nyingi za eneo hilo, hasa ukiangalia hapo nchini Burundi uh, kwamba ni jambo la kawaida wana, wanapoona binti anaondoka nyumbani majira ya jioni, anaelekea viwanjani kwenda kusakata kabumbu uh, kwa huku mazingira sio mabaya, watu wameshaerevuka, eh, wameshaona kama chochote kile kinawezekana kwa mtoto akijituma, inawezekana. Sasa tatizo ni kwa viongozi tu, ndio sisi tunalaumu sana sana. Kwa mazingira ya kifamilia familia haina tatizo lolote. Tuelekee kwa kocha Edna, amerejea tena kocha. Uh, upo na timu ya taifa ya Tanzania, unajua mambo jinsi yalivyo ya mambo ambayo yapo ndani ya vyama vya mpira halikadhalika ngazi ya familia, kwa sababu unaongea na wachezaji wako uh, hapo ukiwa unawafundisha. Nini unachokiona soka la wanawake hivi sasa linakubalika na mazingira yaliyopo, uh, yanawezesha mataifa ya Afrika Mashariki kuwa na timu bora na kusonga mbele, kucheza hata michuano ya kombe la dunia? Maana ukiangalia kwa Afrika uh, kuna nchi tatu tu ambazo zimesonga mbele eh, ambazo ni Nigeria, Afrika Kusini na Cameroon natu kwamba tumepiga hatua kubwa katika Afrika Mashariki, lakini kwa sasa naweza kusema uh, soka la wanawake limeanza kuingia kwenye masikio Watanzania, nikimaanisha kama ilivyokuwa kwa upande wa, wa wanaume, kwa sababu kwanza kwa upande wa Tanzania na na, na Kenya tumeshuhudia kuna ridi za wanawake ambazo zinafanya vizuri, kuna masimamu ambayo pia yanaendeshwa kwenye upande huu ambayo pia yameendelea kufanya vizuri. Kwa hiyo mimi naamini kwamba familia inakuwa ina ugumu, kwa sababu watu wengi labda kwenye maeneo ya familia mtaani, labda kwenye miji ambayo wanaishi, inaonekana kama soka la wanawake ni kama uuni, lakini kwa sasa hivi watu wameanza kuelewa na kuona kwamba ni ajira kama zilivyokuwa ajira kwa nyingine. Kwahio so, mimi naamini kwa kwa sasa hivi, kwa sababu mwanzo ni mzuri, tukiendelea kufanya vizuri, kupambana, naamini zinafika mbali katika soka la wanawake. Florian Adhiambo, unaona umejiunga nasi hivi sasa. Hebu tueleze, maanake wewe umecheza mpira eh, kwa miaka ta, zaidi ya kumi eh, zaidi ya kumi na tano uh, uzoefu wako unauona kwa soka la wanawake hivi sasa, ni nini ambacho unaweza kutueleza? Je, mataifa ya Afrika Mashariki kweli yanaweza kufikia hatua ya timu zake kushiriki hata kwenye kombe la dunia? Mm, naona ni kama tunaweza, kwa sababu ukiangalia miaka kama kwa hiyo AFCON ya wanawake hizo mbili zilipita, kulikuwa na representative, tulikuwa na Kenya na pia Tanzania. ko so, inamaanisha kwamba kuna uh, step back ambaye inamaanisha tukiendelea tukijikaza sama yeah, tunaweza fika pia sisi World Cup uh, na mikakati zikiwekwa vizuri. Kocha Adhiambo, hebu tueleze kwa upande wa hii mapambano ya soka kati ya wanawake na wanaume kumekuwa kukijitokeza vuguvugu eh, vugu la malipo sawa, na vuguvugu vugu hili sasa, kutokana na kuja kwa kombe la dunia la soka la wanawake, ndio limezidi kupata moto. Laba tueleze changamoto ambayo iko mbele na yapi matarajio. Uh, changamoto ni kuwa ni kama discrimination, kwa sababu kama sisi sote tunachezea soka na wanaume wanapewa pesa mingi, na dakika ni ile ile 90, referee ni wale wale, wale wanne kwa kila mechi. Nafaa sisi zote tupate pesa sawa. Yani kwa nini tubaguliwe, atituwapewa pesa ndogo? Ama saingine kama timu za huku Afrika, wasichana hata wapate kitu, wanacheza kwa sababu wanaipenda. Mimi pande yangu naona kwamba tunafaa zote tupate hiyo wa pesa, kwa sababu vile umesema ni ajira kama hizo ajira zingine, na unapata tukiajiri wasichana wengi pia inakuwa manufaa kwa nchi. Sasa swali ambalo ningependa kufahamu maana yake uh, umegusia swala la timu ya Kenya na timu ya Tanzania uh, kushiriki katika michuano ya Afrika, lakini bado kwenye swala la kombe la dunia, ambapo uh, timu nyingi uh, zingependa kuona zinawakilisha nchi zao, halikadhalika mabara wanayotokea. Nigeria, Cameron uh, pamoja na Afrika Kusini ni nchi ambazo zimekuwa zina mwendelezo wa kushiriki katika haya mashindano. Kwa nini ni timu hizi tu zinazoonekana kwamba ndio vinara hasa wa wa wa wa uh, soka la wanawake barani Afrika? Je, ni kwamba program za nchi nyingine ni hafifu au vipaji vile ambavyo vipo katika mataifa mengine si vya kutosha kuwezesha mataifa haya? Labda tukianza na uh, kocha Edna Lema na, kusema kwamba pengine ni kwa sababu wenzetu walianza siku nyingi kwenye soka la wanawake tofauti na sisi huku kwenye kwa sababu ukizungumzia okay, mm -hmm, Tanzania, tumeanza soka la wanawake mwaka elfu mbili na saseina elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo unajitahidi kuendelea kufanya vizuri, lakini naamini vipaji vipo na wakipewa nafasi na kupewa moyo na watu ambao wanaozunguka, wanaweza kufanya vizuri na pengine kocha unasema kwamba kunaweza kufanya vizuri lakini, je unazungumza vipi kuhusu wadhamini? Kwa sababu kila timu iliweze kufanikiwa na kwenda mbele na mafanikio aje kwa malipo na wachezaji, ni wadhamini. Upande wa wadhamini, hali iko vipi na nini ambacho mnafanya kusaidia hawa wachezaji? Kwanza, kabla ya kuzungumzia swala la wadhamini, lazima kwanza sisi tuweze kuingiza soka la wanawake kwenye masikio ya watu, kuhakikisha kwamba tunafanya soka kama biashara, kwa sababu huwezi kuanza kutafuta wadhamini wakati soka lenyewe bado watu hawajalikubali, kwa hiyo tumeanza taratibu, na naamini siku zinavyozidi kwenda watu wataelewa nini maana, suala la wanawake na wazamini watajitokeza, na uh, vile vile, uh, Bi Adhiambo, hapo labda ungetueleza unge, unge kile ambacho nimekuwa nikitaka kujua uh, je, kwa nini haya mataifa ya siku zote ndio yanaonekana yanawakilisha Afrika, Nigeria, Cameroon, Afrika Kusini uh, ukiangalia mpira ya kwao ni tofauti sana kwa sababu unapata hao wameitilia maanani, kwa sababu walijua wasichana pia wakianza kucheza mpira itaunua jina ya nchi. Unapata hizi uh, nchi zingine bado wanaona ni kama mpira ya wanawake sio kitu ya muhimu. Unapata kama South Africa walikuja wakaanza kutoka huko chini na watoto wa miaka kumi kupanda juu, ndio unapata wamefika hapo. Saa hizi wako so kama hizi timu zingine zikatulia uh, um, uh, maanani mpira wanawake sio ni ugumu wawote wa, okay, wa kufika huko. Na labda utuambie tu, kwa sababu kombe la dunia la wanawake ndio hili linapamba moto kwa sasa, nafasi iliyopo kwa nchi zilizopo e, Ufaransa, Marekani, e, nafasi iko wapi unavyoiona kwa timu ya ambayo inaweza ikasimama ika na kuchukua hili kombe kwa mwaka huu? Uh, uh, naona uh, uh, Amerika wakienda nayo. Uh, kwa nini unaona hivyo? Wana uzoefu wa kucheza World Cup, ni watu ambaye mpira ya wanawake wameshukulia maanani. Uliona wakifaidia hiyo rahisi yao ya kulipwa kama wanaume. Hiyo so, ni nchi ambaye inachukulia mpira ya wanawake kuwa serious uh, sana. So hiyo uh, timu inawapatia ile motisha ya kutaka uh, kushinda hiyo World Cup. Na pia sitakuuza timu kama uh, France na Sweden pia watakuwa sio uh, warahisi sana watawapatia <laughs> <laughs> Sawa kabisa tutaona hayo mambo yatakavyokuwa. Sasa Ismail, umemsikia uh, uh, makocha hawa eh, na vilevile wachezaji wa zamani wa soka la wanawake uh, Florence Odhiambo na kocha Edna Lema, na mwanzo wakati unazungumzia wewe kama mwanahabari hapo nchini Burundi uligusia swala la uh, viongozi na wenyewe wameonyesha kwamba hali sasa hivi inaanza kuwa njema kabisa kwa hapo Burundi hali ikoje? Kwa hapa Burundi na penyewe, hali inaweza kuwa vizuri kwa sababu na viongozi na wenyewe wameshaona kama mpira wa wanawake unaenda unaweza kuwa kwenda kuwa sawa, na wenyewe najua tu kama vile lazima tutafuata mwenendo wa wengine, ita itakuwa vizuri kama kawaida na kwa uh, maz, ma, mazingira yaliyopo hapo nchini Burundi, je, kuna ligi ya wanawake ama mashindano yanapokuwa ya wanawake, uh, chama cha mpira hapo kinafanya uh, namna gani kupata wachezaji na kuwa na timu ya taifa? E, unaona, huku ligi ligi ipo kabisa kama kawaida, sema wanawake wenyewe wanaonekana kama wako mahiri sana. Ni hao wanawake wa Bujumbura wenye wanaitwa PVP na wanawake wa Ngozi, ndo unaona kabisa kama wana na la Korombe ndo wanaonekana kama wako vizuri kabisa. Ligi ipo na hivi, ligi iko inafikia kileleni cha ligi nam. Basi twende kwa msikilizaji wetu Ayora kutoka Tarbo. Karibu sana Bwana Ayora, na tueleze nini ambacho uh, unataka kuchangia hii leo kwenye sisi kama viongozi katika nchi hatutaleta njia zetu, tutoe roho zetu kutoka katika chini kabisa, ili tuweze kutoa ya kwamba yule mtu ambayo ni mwanamke ataweza kutenda kitendo fulani. Yaani, tunapoona mwanamke anacheza skiri, tunaona yani ni kama muujiza ukisikia uh, uh, ndio vile na mpira ama anacheza namba pengine, hey, mijihirila atutatoa yale maneno kutoka kwa rosetu. Ndio sababu unaona pengine hata mume leo, mke wangu anacheza vizuri, nasikia naenda marekani huko kwa kuchapa kazi pengine, eh, eh, mazoezi kwa mwezi mzima sipatoa ile ruhusa kutoka kwa roho yangu, sili nasema huyu ni mwanamke viongozi wetu katika nchi pengine hata kuanzia msingi mpaka mkubwa kabisa, hatutawapatia hawa wanavazi ama tuwape ile sima ya kuwapatia. Kweli hao watu wataweza kutenda kile kitendo? Ndio nasema, mfano utaona dereva anaendesha ndogo mwanamke, sinapasukuaa tujisangaa, ukiona huyu anaendesha kitu naa kitaita tunaona tujisangaa. Kwa hivyo katika soka inatakikana tuwache roho hiyo kuareke, kutoka kwa kutoka potomu ya roho zetu, ili tuweze tuwasapoti kwa vyovyote vile wataweza kuenda mbali. Asante, asante sana, asante sana. Asante sana na kwa mawazo hayo. Haya sasa Asa. Asa. Karibu. Nikiangalia, eh, tunaangalia hii fursa eh, iliyopo kwa hawa wachezaji na hizi timu, kwa wachezaji ambao kama alivyozungumza kocha hapa, wameamua kuea kabisa kutoa wazi kupinga kwao haya mambo ya kunyanyaswa mfano, ni mchezaji mmoja wa Norway Ada Hegerberg, yeye yeah, amejitoa kwenye timu ya taifa nchi hiyo, na huyu mchezaji ndio mshindi wa Ballon d'Or kama unakumbuka, alichukua kwa upande wa wanawake hivi karibuni. Walikuwa wanategemewa sana kwenye hii World Cup waweze kuonyesha vipaji vyao, lakini yeye yeah, akaamua kujitoa kwa sababu ya kusema kwamba soka Norway haipewi nafasi na fursa kwa pengine hii fursa changamoto sio tu upande pengine wa baadhi ya nchi za Afrika, hata Ulaya inaonekana hii fursa na changamoto bado ipo, lakini bado kuna wachezaji wengi wazuri ambao pengine wataonyesha msisimko mkali kwenye hii World Cup. Sasa nikija kwako, kocha Florence Adhiambo, ni yapi na wachezaji gani ambao pengine watakuwa wanaangaliwa e, sana kwenye msimu huu wa World Cup hii ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa huko Ufaransa? Kocha Adhiambo, upo kwenye lanyasimu huyo mwenzake pia anaitwa Rafino na kuna ule defender anaitwa Dan. Then kuna sana anaitwa El Ruben eh, na hawa pengine ndio watakuwa wanaangaliwa sana. Kama umemtaja Rapinyo, Rapinyo ni mmoja wa wakonga katika ya timu ya taifa ya Marekani. Fursa yao ni kubwa sana kwenye ya mashindano, lakini inaonekana kwamba kama ulivyosema hapo awali Le Blue ambao wamechukua kombe la dunia kwa upande wa wanaume <laughs> ndio anaelekea kupeleka upinzani mzito sana e, kwa Marekani na timu zingine. Sasa pengine kwa upande wa Leo Blue kwa Ufaransa, tishio liko wapi hasa? Uh, sifikiri wanatishio sana nasitoka kwa hizi timu zingine, kwa sababu ya kwanza, wako nyumbani so ile home support tutawapatia hiyo nguvu kabisa lakini vile nimesema, pia hatuwezi kuwapuuza Amerika na Sweden na Germany na wa na China pia yeah. Hao wako na uzoefu katika hiyo tournament, hawatakuja wakiwa wanyonge, watakuja wakiwa na nguvu sana. Sawa kabisa tena ukizingatia kwamba hivi Ujerumani wanazungumzwa kwamba kipa wao e, amepata medali ya dhahabu katika olimpiki za mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ni mmoja wachezaji ambao pia watakuwa wakiangaliwa kwa makini kwelikweli katika kombe hili. E, mwaka huu. Naam, basi kama unajiunga nasi e, unasikiliza Live Talk, na kuna msikilizaji kwenye line ya simu, karibu sana na tueleze nini ambacho unataka kutu, a, kukieleza hii leo, hasa leo tunazungumzia soka la wanawake. Halo, uh, naam, tunakusikia endelea. Uh, mimi kwa upande wangu nilikuwa naona hivi soka la wanawake kwa kwa Ulaya limeendelea tofauti na hapa kwetu Tanzania. Ni yani nilikuwa naipa sana n yani, nilikuwa naipa kipaumbele Ujerumani kwa sababu wale wanajitahidi sana kuliko huku kwetu. Huku kwetu yani maendeleo yako chini sana, wenzetu wameendelea, alafu mataifa ya kule yana, yanaangalia sana yani maendeleo ya mpira yanachangia nacha, ya changia, lakini huku kwetu hii sekta ya mchezo hii haipewi kipaumbele, na tunaona tunakamilisha kamilisha, dakika zinakwenda, uh, kweli kweli. Uh, sasa tuna, tungependa tusikie, uh, kile ambacho mnadhani mnakiona kama changamoto na mashirikisho ya soka katika nchi hizo ambazo mpo, uh, yanapaswa kufanya ili kuhakikisha kwamba soka la wanawake linakuwa, tukianza na Bwana Ismail Mboga, nini ambacho unadhani kinatakiwa kifanyike? aka kifanyike ni viongozi watilie maanani, watie kasi sana kwa hapa kwetu Burundi. Lakini kwa hapa kwetu Burundi, viongozi kama wakitia kasi, naona kama kiwango cha soka la wanawake kitakwenda kita, kita, kita, juu asante sana kocha uh, uh, edna lema hali kadhalika florence dhiambo na ismail mbogo kwa kuwa nasi na tunakamilisha matangazo haya uh, ya mjadala wetu wa ijumaa yani live talk kutoka washington dc idhaa ya kiswahili sauti amerika voa mimi ni idi ligongo na mimi ni sandey shomari kwa niaba ya aida isa hali kadhalika na wale wote waliofanikisha matangazo haya tunakuambia shukran kwa kuwa nasi Nam na sasa basi, na kusomea muktasari wa habari. Mtangazaji mkongwe na aliyekuwa na umaarufu mkubwa nchini Kenya, Mohamed Juma Njuguna amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tano. Kwa mujibu wa familia yake, Njuguna alikuwa amelazwa hospitalini kwa wiki tatu kabla ya kifo chake na amezikwa leo katika makaburi ya Kariokor mjini Nairobi. Mungu ailaze roho yake pema peponi. Waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed ametoa wito ujasiri, wakati alipokutana na majenerali wa jeshi na viongozi wa upinzani katika jaribio la kutaka kumaliza mzozo wa kisiasa wa Sudani uliozorotesha nchi hiyo tangu kutimuliwa kwa rais aliyetawala muda mrefu Omar Al Bashir. Abei amepongezwa sana kwa kufanya mabadiliko ndani ya Ethiopia tangu alipopata madaraka ya nchi hiyo, akihamasisha amani na majirani zake wa muda mrefu Eritrea. Rais wa Marekani Donald Trump amesema nchi yake na Mexico zimefikia makubaliano kuhusu uhamiaji, hatua ambayo itabadilisha msimamo wake wa kuiwekea Mexico ushuru uliotarajiwa kuanza wiki ijayo. Nina furaha ya kuarifu kwamba Marekani imetiliana saini makubaliano na Mexico. Ushuru uliopangwa kuanza Jumatatu dhidi ya Mexico umefutwa, alisema hayo Rais Trump kupitia mtandao wake wa Twitter. Kinyang'anyiro cha kutafuta mrithi wa waziri mkuu wa waziri Uingereza Theresa May wa Uingereza, aliyekuwa kiongozi wa chama cha Conservative baada ya kujiuzulu rasmi jana, kimeendelea hivi leo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Harrison Kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.