Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia msomaji wako Harizon Kama. Marekani imeonya Mexico kwamba ni lazima ichukue hatua za kupunguza idadi ya wakimbizi wanaoingia Marekani ili kuepuka kuwekewa nyongeza ya ushuru kwa bidhaa zake, kama alivyotangaza Rais Donald Trump, huku kiongozi wa Mexico akitangaza kwamba atatembelea mpakani kutetea maslahi ya taifa lake, akizungumza wakati nchi hizo mbili zinaanza mazungumzo ya siku moja ambayo Trump ameapa kwamba ndiyo ya mwisho. Mkuu wa mawasiliano wa White House amesema mapendekezo ya Mexico kuhusiana na kupunguza idadi ya wa wakimbizi kutoka Amerika ya kati wanaovuka mpaka hayatoshi. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador ametangaza kutembelea mpaka wa Tijuana Jumamosi kwa kile ametaja kama mkutano wa amani kulinda maslahi ya Mexico na kueneza urafiki na watu wa Marekani. Ziara yake itafanyika siku mbili kabla ya nyongeza ya ushuru kwa bidhaa za Mexico itakayoanzia asilimia tano na kupanda hadi asilimia ishirini na tano ifikapo mwezi Oktoba alivyotangaza rais Donald Trump iwapo Mexico haitatekeleza matarajio yake. Lopez Obrador ameambia waandishi wa habari kwamba njia mbadala zote zinaangaziwa iwapo Trump atatekeleza nyongeza yake ya ushuru. Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia na Norway zimesema kuwa uchunguzi wa mwanzoni kuhusiana na mashambulizi ya kupangwa dhidi ya meli zao nne za mafuta kwenye bandari ya Abu Dhabi umebainisha kuwa yalitekelezwa na taifa fulani. Kwenye taarifa ya pamoja iliyotolewa mapema hapo jana, mataifa hayo yamesema kuwa vilipuzi vinavyonasa viliwekwa chini ya meli hizo na kusababisha mashimo wakati wa shambulizi hilo la Mei kumi na mbili ingawa mafuta yaliyokuwa yamebebwa na meli hizo hayakuvuja. Mataifa hayo yamewasilisha uchunguzi wao kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mapema leo ili kuzungumzia kile wanachosema ni tishio la usalama kwenye usafiri wa kibiashara wa kimataifa. Mshauri wa kitaifa wa Marekani kwenye maswala ya usalama John Bolton mwezi uliopita aliambia wanahabari wakati akiwa Abu Dhabi kuwa ni dhahiri kwamba Iran ilifanya mashambulizi hayo, swala ambalo nchi hiyo imeendelea kukanusha. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Polisi wa Australia wamekamata shehena linalosemekana kuwa kubwa zaidi la dawa za kulevya aina ya medha fetamins kwenye meli moja kwenye ufuko wa bahari karibu na mji wa Melbourne. Ripoti zinasema kuwa karibu tani mbili za dawa hizo maarufu kama meth zenye thamani ya takriban dola bilioni moja zilikuwa zimefichwa ndani ya spika za redio zilizokuwa zikipelekwa Bangkok. Kufikia sasa kwa mujibu wa polisi ni kwamba hakuna aliyekamatwa. Katika siku za hivi karibuni, polisi nchini humo wamekamata takriban kilo 37 za dawa aina ya heroin yenye thamani ya dola milioni 13 kwenye meli nyingine. Na polisi wa Malawi wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi ili kutawanya waandamanaji wa upinzani waliokuwa wakilalamikia kuchaguliwa tena kwa rais Peter Mutharika. Wiki iliyopita viongozi wawili wa upinzani walichukua hatua za kisheria kupinga matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Mei 21. Waandamanaji wanasema wanasemekana kukusanyika kwenye ofisi za serikali kwenye mji mkuu na kulaumu chama tawala cha Democratic Progressive pamoja na tume ya uchaguzi MEC inayodaiwa ilichaguliwa na rais kwa kuiba kura. Hata hivyo, MEC imekanusha kuiba kura wala kumsaidia Mudharika kurudi kwenye madaraka. Tume hiyo ilitangaza ushindi wa asilimia 39 kwa Mudharika, huku chama cha upinzani cha Lazarus Chakwera kikipata 35. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Muda usio mbali, mtaungana naye BMJ Murithi, tayari kabisa kuendelea nawe kwenye kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamau. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wa kipindi hiki ambapo tunaangazia habari ambazo ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari, lakini tunaangalia kwa kina na kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. E, karibu msikilizaji. Jina langu ni BMJ Mridhi, kukuendeshea mpango huu wa leo. Na katika kwa undani, sehemu ya kwanza, tutaangazia yaliyojiri nchini Tanzania, ambapo rais wa taifa hilo John Magufuli amekutana na wafanyabiashara, wengi wao wakiwa ni wa biashara ndogo ndogo na zile za kadri na amezungumza mengi nao, pia wamezungumza wa mengi. Tutaangalia kwa kina zaidi kuhusu hilo, na katika sehemu ya pili tutasafiri mpaka kule Sudan ambako uh, kumekuwa na uh, azma ya kutaka kutafuta amani katika nchi hiyo ambako uh, rais wa, wa, wa nchi jirani e, ya Ethiopia ametembea kule kujaribu kuwapatanisha mahasimu ambao uh, ili kutafuta amani katika nchi hiyo. Tuanze na sehemu ya kwanza. Kama alivyokueleza Rais John Magufuli amesema kwamba uwepo wa taasisi nyingi ambazo zinafanya shughuli za aina moja umekuwa ni chanzo cha kukwamisha ukuaji wa biashara katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Kama nilivyotaja ni kwamba rais amekuwa akizungumza na wafanyabiashara wadogo wadogo yaani wafanya biashara ndogo ndogo na, na zile za wastani na ame, amezungumza hayo ikulu jijini Dar es Salaam kwenye kikao hicho ambako wilaya zote zilikuwa zimewakilishwa eh, wakiwa na lengo la kuangazia changamoto ambazo zinaendelea kukabili eh, sekta hiyo ya biashara. Magufuli amesema uwepo wa utitiri huo wakati mwingine umekuwa ni kikwazo kuanzisha na kuendesha shughuli za biashara huko Tanzania, e, huku a, akitolea mfano wa utitiri wa taasisi za udhibiti nchini ambazo, e, wakati mwingine amesema zimekuwa zikiingiliana kimajukumu na a, mengi tu yamezungumzwa baada ya rais e, kukutana na wafanyabiashara hao na sio tu wale waliokuwa nje wafanya biashara wenyewe waliuliza maswali, wengine wakatoa maoni yao, na rais akasikiliza. Na muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi huko Tanzania uh, uchumi ni pamoja pia na biashara, Dr. Bravius Kahioza ambaye amekuwa akifuatilia kwa karibu yale yalimekuwa akiendelea kuhusu mkutano huo akiwa mjini Dar es Salaam, na nikaanza kabisa kabisa kwa kumuuliza kwanza kabisa umuhimu mkubwa wa mkutano huo wa leo jijini Dar es Salaam japo mkutano wenyewe ulikuwa ni wa rais pamoja na wafanyabiashara lakini hasa ulionekana kuwa mkutano wa kiuchumi kwa jinsi ulivyopangwa, eh, watu walioshiriki na ajenda ambazo zilikuwa katika eh, mkutano ule. Kwa hiyo ni sahihi kusema ulikuwa ni mkutano wa habari wa biashara katika taarifa iliyotolewa, lakini kwa maudhui ulikuwa ni mkutano hasa wa kiuchumi, hasa ukiangalia maeneo yaliyozungumzwa kuhusu hasa mfumo wetu wa kodi, ilikuwa ndio jambo ambalo ulipigiwa kelele sana, eh, swala la uwekezaji hapa nchini masuala ya ushirikiano kati ya vyombo vinavyohusika katika makusanyo ya kodi na kwa biashara hapa nchini kwa ujumla. Na hebu tumsikie kidogo Rais John Magufuli akizungumza hasa kuhusu hicho ulichokisema kuhusu e, uwekezaji. Ametaja kituo cha uwekezaji kile cha Tanzania Investment Center, akasema kwamba kinaonekana kinawanufaisha au kina wafaidi wale tu ambao ni wamiliki wa makampuni makubwa makubwa. Hata kwa upande wa taasisi zinazohusika na ukuzaji na uratibu wa shughuli za biashara na ujasiriamali nchini Ze, na na zenyewe zipo nyingi. Mathalani, wengi wenu hapa mnafahamu SIDO, lakini sina uhakika kama mnafahamu shughuli zinazofanywa na tirido, tendo, kamatek na kadhalika. Kutokana na utitiri wa taasisi hizo zimekuwa hazihudumiwi na hivyo kushindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. Kwa hiyo utitiri wa taasisi ni chanzo cha kukwamisha biashara katika nchi ya Tanzania. Eh, sasa baada ya kumsikia rais, kwa maoni yako we kama mchambuzi wa masuala ya uchumi, je, hili yanalolisema ni, ni kwamba ametambua sasa hivi au kuna mikakati mingine ambayo imekuwa ikifanywa kuhakikisha kwamba wafanye biashara uh, wadogo wadogo na wale wa kiwango cha kadri uh, wanafaidika wananufaika pia uh, na mipango kama hiyo ya serikali. Nafikiri Rais na, uh, na timu yake na serikali kwa ujumla watakuwa walikuwa wanafahamu mambo haya ambayo mba ya yamekuwa yakiendelea na utajua kwamba Ee, si mambo ambayo yameibuka hivi sasa. Wataalamu wamekuwa wakiyazungumza, wamekuwa wakiandika na wafanya biashara wenyewe, kwa bila shaka ulikopo na mipango inayoendelea, na leo ilikuwa ni hatua eh, muhimu ya kujadili sasa, eh, kwa undani, lakini nadhani ilikuwa linajadiliwa jinsi ya utekelezaji hasa eh, lakini falsafa ya uchumi unaotakiwa kuwa unaendeshwa na mambo yanapaswa kuwa, nadhani halikuzungumzwa. Kwa hiyo pamoja na suluhu ambazo naa limetokana na mkutano huu bado kutahitajika kazi kubwa sana ya kwenda mbele, kwa sababu katika washiriki walau hapakuwepo na sehemu ya wanataaluma e, wa masuala haya. Tunafahamu wanataaluma waliokuwepo ni wale wako, ambao wako ndani katika utendaji e, wa serikali, sio wanataaluma huru ambao wangeweza kwa kweli kufanya e, nadhani muunganiko mzuri na kilichoendelea hivi leo. Na sasa hapo kuna wafanyabiashara takriban milioni nane kulingana na takwimu za serikali na rais pia amezungumzia Uh, suala la rushwa uh, ambalo amesema ni changamoto kubwa: tumeongeza mapambano dhidi ya rushwa. Kama sote tujuavyo, rushwa ni kikwazo kingine kikubwa cha ustawi wa sekta ya biashara katika nchi yoyote. Hii ni kwa sababu rushwa inapokithiri, inaondoa usawa kwenye kufanya biashara. Mtakubaliana nami kuwa ingawa vitendo vya rushwa bado vinaendelea kuripotiwa lakini tunajitahidi kudhibiti. Eh, sasa eh, ni vipi ambavyo ameeleza kwamba atalitatua? Na je, wewe kwa maoni yako unaona kwamba eh, hayo aliyoyasema yatakuwa ya eh, yanatija katika siku zijazo? Ni eh, jambo zuri kwamba wamekiri wa, wa eh, serikali imekiri pamoja na wafanyabiashara kwamba jambo lenyewe linaendelea eh, katika kuyatatua. Nadhani kuna mambo yatahitajika kufanyika vizuri zaidi. La kwanza tukumbuke, TRA wamerushiwa mzigo mkubwa sana E, lakini tufahamu kwamba e, CTRA hasa ambao wanaamua sera za nchi na mrengo wa kiuchumi kwa pamoja, na kwamba wanaweza wakawa e, wamerushiwa sana mzigo, na mimi nakubali kwamba wana mapungufu yao, lakini itahitaji kuchukua hatua zaidi. Kumbuka kwamba serikali sasa inategemea sana mapato ya ndani, lakini uwanja wa kukusanya mapato ni mdogo. Kwa mfano, VAT iliyokuwa inapigiwa kelele kwa kiwango kikubwa sana inachangia katika makusanyo ya ndani kwa takriban asilimia ishirini na saba mpaka thelathini kwa kila shilingi mia tunayokusanya hapa nchini shilingi thelathini eh, inatokana na VAT. na umemwona waziri mpango wakati anasema jambo hilo alikuwa kwa kweli na tahadhari kubwa kwa hiyo hawezi hauwezi pia rai kwa kweli kuwa na njia mbadala ikiwa sehemu kubwa sana ya jinsi tunavyoendesha uchumi wetu inategemea sana eh, makusanyo ya kodi zenyewe ni mpaka hilo lirekebishwe ndipo unapoweza kuwa na matokeo makubwa lakini la pili ni hilo la rushwa wanatoa rushwa watu kwa sababu E, imeonekana ndiyo njia pekee ya kuweza kujinasua na tulisema hili mwanzoni kabisa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo kama taasisi zenyewe zinaweza kufanya kazi vizuri, e, kama mifumo ya kiuchumi au mifumo tunaotaka kuwa nao utakuwa unaruhusu, e, kupungua kwa rushwa, e, kunaweza kuwepo basi itaweza kufanya kazi, na nikupa mfano mdogo kwamba bado Tanzania tunatumia E, masaa mengi katika kulipa kodi kwa mwaka, ukiangalia kwa mfanya biashara, ukilinganisha na nchi zingine za Sadek, masaa mia moja themanini na moja mpaka hivi sasa yanaonyeshwa katika rekodi za kiuchumi. Ndio Mtanzania mfanya biashara anayetumia dhini ya masaa karibia tisini na saba hivi, katika nchi za Sadek analipa zaidi ya kodi arobaini na tisa ukilinganisha thelathini na nane ambazo zilizopo kwao. Nadhani haya ni mambo ambayo yanafanya viwango vya rushwa viwe vikubwa na sasa katika mkutano kama huu mara nyingi inatarajiwa kwamba kutakuwa na yale makubaliano wana, wanaita resolutions kwa Kiingereza, lakini hata kabla hatujaangalia makubaliano nimeona nikuwa napekua pekua kwenye vi, mitandao hapa, vyombo vya habari mitandaoni, na naona kama ni tetesi malalamishi aina fulani kutoka kwa wale wanaosoma na kuandika kusema kwamba waliona tu kama rais anaketi na watu wanasimama wanaanza kumu, kumsifia badala ya kutoa matatizo au kueleza ni nini ambacho ni changa ni changamoto kwao. Sana sana wakawa kwamba ni kama wanamuogopa. Sijui kama uh, mumelishuhudia hili au mkutano ulienda tu sawa? Kwa kweli unachosema ni kweli, katika hatua za awali kabisa ndivyo mambo yalivyokuwa na utaona baadaye, na yeye nadhani na, na wasaidizi wake waliona, utakuwa ni kwa sababu mkutano unaorushwa moja kwa moja, wananchi wanashuhudia, usingeweza kuwa na matokeo makubwa. Na baadaye kadiri muda ulivyokwenda eh, utaona kwamba watu walianza kama kupumua hivi na kupata na eh, ahueni. Na kwa kweli, hapakuwepo na njia nyingine isipokuwa kufanya vile, kwa sababu baada ya mkutano huo, kama wangeendelea na utaratibu ule eh, bila shaka umma usingeona kile ambacho hivi sasa walau unajaribu kiona kwamba kulikuwa na ilikuwa ni hatua nzuri e, kama ungeendelea kama ulivyoanza. E, tuzungumzie basi resolutions makubaliano ambayo yametokea kwenye mkutano huo. Sijui a, a, kama rais amesema yale ambayo yalihitajika yali kutatuliwa yametatuliwa papo hapo, ama ni mikakati tu ya siku zijazo, na itachukua muda gani? Nadhani ambalo tunaweza kumpongeza rais ni kwamba ni kutoa imani, kwa sababu mfumo wa kiuchumi hasa kwenye sekta ya biashara unahitaji kuwa na imani katika mfumo huo. Kwa hiyo unaweza kusema kwamba walau hilo eh, limetokea lime, lakini kuhusu kuyatatua nadhani eh, ni, ni jambo ambalo naweza kusubiriwa na kuona kwa sababu kuna mkanganyiko mkubwa eh, umesikia wasaidizi wake wengi wanazungumza sheria hii sheria ile kubadilisha sheria hii kubadilisha sheria ile Eh, maoni eh, yangu ni kwamba changamoto ya uchumi wetu haianzi na sheria, yani legal thinking. Mnapoanza kufikiria kisheria kabla ya kuanza na falsafa ya kiuchumi, bila shaka mnaweza kupata matatizo makubwa sana eh, kwenda kwenda mbele. Kwa hilo limenipa eh, wasiwasi kidogo. eh, kama wataweza kuling'amua hilo na kulifanyia kazi, eh, inaweza ikawa na matokeo, lakini eh, kama tutakuwa ni kwa, kwa mwendelezo huu, eh, nadhani kunaweza kuwa shida, lakini kuna matokeo mengine ambayo yanaweza kubainika. Umeona rais ana challenge anawapa, anawa changamoto E, chama cha shirikisho la wafanyabiashara wa sekta binafsi kwamba lilivyo hivi sasa kwa kweli halifai kuendelea kama e, lilivyo. Linapaswa ku, e, kubadilishwa na kuwa na sehemu e, inayogusa aina ya uchumi wenyewe, lakini hilo litawezekana tu kama tafsiri ya sekta binafsi ambayo inazungumzwa kwa kweli ndiyo inayotakiwa e, kumaanishwa kama haitakuwa hiyo watu wamesema asilimia tisini na saba ya watu wanajihusisha na sekta binafsi, lakini sekta binafsi ipi? Ni ile inayogusa moja kwa moja. Kwa mfano katika sekta ya kilimo, serikali inafanya nini hasa katika sekta hiyo eh, moja kwa moja? Kama haya yataweza kufanyika, eh, bila shaka ni eh, vigumu sana eh, kuona matokeo kwa kweli ya haraka zaidi ya imani eh, ki mbayo, ya kibiashara ambayo rais amejaribu kuirejesha hivi leo. Eh, tukushukuru sana Dr. Bravias Kahioza, mchambuzi wa maswala ya biashara na uchumi akizungumza ah, na Sauti Amerika kutoka eh, Dar es Salaam. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Barabara kabisa. iwapo ndo kwanza unajiunga nasi msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi Kwa Undani. Tunaingia katika sehemu ya pili ambapo kama nilivyokueleza hapo mwanzo ni kwamba tutasafiri moja kwa moja mpaka kule Sudan ambako Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed yuko Khartoum sasa hivi tunavyozungumza, kusimamia mazungumzo kati ya baraza la kijeshi linalotawala na vilevile vile viongozi wa waandamanaji ambao wanatetea demokrasia baada ya siku kadhaa za msako wa kijeshi ambao umesababisha vifo vya watu wa opungua so mia moja kulingana na takwimu tulizopata kutoka kwa madaktari na wahudumu wa afya. Ahmed amekutana na majenerali muda mfupi baada ya kuwasili Katumu leo Ijumaa, na anatarajiwa kukutana pia katika sehemu tofauti na viongozi wa makundi ya wanasiasa wanaowakilisha waandamanaji wanaotaka uhuru na mabadiliko. Sasa nimezungumza na Dr. Richard Monoima Onyonga, huyu alikuwa ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya na nikaanza moja kwa moja kumuuliza ni kwa nini Abi Ahmed amekuwa ni yeye kutatua mzozo huo, yule kiongozi ambaye wakati huu wa Afrika wanamwona kama kiongozi ambaye amechaguliwa kidemokrasia na kiongozi ambaye anataka kuleta mapinduzi Afrika kwa kuleta uongozi mwema na kuhakikisha kuwa um, Afrika, sisi kama Afrika tumeleta demokrasia na maendeleo na tume punguza ufisadi na kuhakikisha kuwa uongozi ambao bara la Afrika linahitaji ni uongozi mwema, na abda anaonekana kama kiongozi ambaye anasifika. Kwa hivyo kwenda kule, nadhani ni kwa sababu pengine, au ni, iliamua kuwa wachukue mtu ambaye ambaye anaweza kuheshimika na mtu ambaye anaaminika kuwa uongozi wake ni wa heshima, wa heshima na uongozi ambao wa Afrika wa, wa Sudan wataridhika wa nao na nadhani hiyo ndio sababu ameenda pale nam. Umezungumzia AU ambayo kama unavyojua uh, imetangaza sio siku nyingi zimepita kwamba inasitisha uh, ni kama kusitisha wanachama wa Sudani kwa sababu ya yale ambayo yametokea kule, mauaji ya watu uh, takriban E, serikali inasema ni karibu 50 lakini, madaktari kulingana na BBC nimesoma hapa kwamba madaktari na wahudumu wengine wa afya wanasema kwamba ni zaidi ya watu mia moja wameuliwa. Sasa sijui hili la AU kuwasitishia wanachama wana Sudan, je, linasaidia kwa vyovyote? Uh, ukiangalia mipango um, kule AU ukiangalia nchi zote ambazo za Afrika ambazo uongozi umedhoofika ama kumekuwa na shida mara kwa mara, wa, kuna mipangilio ambako unapata kuwa AU kwanza itawatumia ujumbe kusema kuwa mambo hayo ambayo yanatendeka, tungependa myafanye tofauti kuliko vile mnafanya. Na je, Richard, kuna taasisi zingine ambazo zinachukua hatua zote isipokuwa AU? Albashir alipoondolewa mamlakani AU uh, kwanza ilituma ujumbe ikaw, ikajaribu kuwauzisha wale viongozi wa kijeshi ambao walichukua wali uongozi baada um, ya muda mfupi tu, ilikuwa karibu mwezi moja ndio wakaja wakawaambia kuwa tunakubaliana, lakini tungependa nyinyi muwe na ma, masikizano na mazungumzo na wale viongozi wa, wa mapinduzi ambao ni ya, ya kidemokrasia ambayo ilikuwa yanazingatiwa hapo baada ya hapo ubishi uliingia kwa vile jeshi ilikuwa nasema lingependa kukaa uongozini kwa miezi kwa miaka zaidi ya miaka mbili. Naam, Mheshimiwa, labda haraka haraka ni kwa, ni kwa nini hasa kwa mtu ambaye anasikiliza haya kwa mara ya kwanza, ni kwa nini upinzani hautaki uongozi wa kijeshi? Sababu ni kuwa ukiangalia kama nchi ya Egypt wakati sisi alipochukua uongozi Ilisonekana kuwa baada ya yeye kumwondoa Mubarak angekaa mwaka mmoja, alafu kungekuwa na kongamano la viongozi wa nchi ile kuzungumzia na kukubaliana, uh, mwelekeo ambako nchi ingechukua kidemokrasia na kwa kwa kwa, kwa, kwa mambo yote ya, ya, ya uongozi. Lakini baada ya sisi kuingia uongozini ameendelea mpaka sasa na hamna jambo ambalo lime, limefanyika wale ambao walikuwa wameleta mapinduzi uh, nchi ya Sudan waliona kuwa huenda ikawa kama Egypt, ambako sisi alipochukua uongozini alisema ataondoka ata ama ataita viongozi wakubaliane ni muongozi gani, muongozo gani ambao nchi ya Egypt ingechukulia ingechukua. Sasa wale wa Sudan walifika, uh, waliafikiana kati yao, kwa wale viongozi wa demokrasia wakasema hatuwezi kukubaliana tuwe na serikali ambayo tunaachia majeshi tena, alafu baada ya muda majeshi kama wa kawaida wataongeza tena muda uongozi, wa uongozi wengine waseme miaka mbili tena, baada ya hapo utapata kuwa wale wanajeshi watakuwa wamejihami watakuwa ame, wamejiingiza kwa mambo ya kisiasa na watutumia nguvu za kijeshi kuhakikisha wameendelea kuwa na uongozi. Kwa hivyo hawa viongozi ambao ni wa Sudan wa kidemokrasia haja yao ni kuhakikisha kuwa kuwe na mazungumzo, wakubaliane kuwe na serikali ya mpito ambayo itasimamia nini, uh, uchaguzi ambao watakubaliana siku itakuwa wakati gani, ambayo itakubaliana kuwa Sudan itakuwa nchi ya kidemokrasia vipi na vile njia zote za uongozi za Sudan zinaweza kubadilika. Uoga wanao ni kuwa hauwezi kuamini uongozi wa kijeshi. Nam na kufikia karibu, tuseme, wiki mbili tu zimepita tangu mambo yaonekane kwamba yamesambaratika, uh, yame hasa mazungumzo hayo na kufikia viwango vibaya, uh, vya watu ambao idadi ya watu ambao wameuawa, na wakaingilia Umoja uh, wa Mataifa, nchi kama Marekani zinatoa kauli zake. Ni nini ambacho uh, kitarajiwe leo sasa hivi ambapo unasema kwamba huyu bwana ambaye Uh, yuko kule Abi Ahmed anaheshimika. Ni uh, nini ambacho sasa labda watu watarajia ambacho ni tofauti na mazungumzo ambayo yamekuwepo yakisitishwa alafu yanarejelewa tena. Um, waziri mkuu Bwana Abi ni kiongozi ambao wengi wale ambao wanapigania demokrasia ya Afrika wanaamini kuwa kwa sababu ya yale mabadiliko ambako wameleta kule Ethiopia. Nam, nakusikia na nakusikia, endelea e. eh, kwa sababu inaonekana kuwa vile na viongozi wa Ethiopia na ameleta mabadiliko ya kuaminika na amejaribu kubadilisha, kubadilisha nchi yake ionekane, eh, kwa mataifa ya ulimwengu kuwa ni nchi ambayo inapenda demokrasia na kuwa na uongozi mwema, na najua kuwa wale viongozi wa kidemokrasia nchini Afrika amin barani Afrika wanaona kuwa ni mtu ambaye anaweza kuaminika, na ningependa kuwa, kusema kuwa jumuiya la Afrika au wacha lizingatie kumpa mamlaka ili aende pale ajaribu kuwazungumzia hawa viongozi wote ambao wana ubishi, na nina uhakika kuwa huenda yeye akafaulu. Lakini shida iliyoko ukiwa na nchi ya Kimarekani, pengine Uchina, pengine Urusi zikiji, zi, zi, hizi, hizi nchi zote zikijiingisha kwa kwa haya mambo ambayo yanatendeka kule so, Sudan basi Sudan uh, haitakuwa haita na na nafuu kujaribu kusuluhisha shida ambazo wanazo kama wananchi wa Sudan. Lile jambo la, la lingine ningependa kusema kuwa ni, ni hili, lazima tuhakikishe kuwa Sudan isije ikasambaratika kama Libya na bara la Afrika. Ni jukumu lao kuhakikisha kuwa viongozi wa Afrika ikiwezekana waite mkutano hivi karibuni, ili hawa viongozi wote wajaribu kuzungumza na wale viongozi wa pande zote mbili, wajaribu kuwaleta pamoja ili wajaribu kusuluhisha shida ambazo ziko Sudan wakati huu. Ni Richard Monoima Onyonga, mbunge wa jimbo la Kitutu Chache katika taifa la Kenya, na ambaye pia alikuwa ni waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi kuhusiana na mazungumzo yanayoendelea sasa hivi eh, kati ya Ah, ambayo anasimamiwa na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambayo ni kati ya baraza la kijeshi linalo E, watawala na viongozi wa waandamanaji wanaotetea demokrasia katika nchi ya Sudan. Kidogo tu kuelezea ni kwamba mazungumzo kati ya waandamanaji na jeshi yalisitishwa Jumatatu wiki hii baada ya maafisa wa usalama kuwatawanya waandamanaji ambao wamekuwa wamekita kambi nje ya Wizara ya Ulinzi. Madaktari wa Sudan wanasema kufikia sasa watu wasiopungua wasiopungua mia moja na kumi na tatu. Hizi ni habari ambazo nimezipata hivi punde pund tangu niingia wasiopungua 113 wameuawa na wengine takriban kujeruhiwa katika makabiliano na maafisa wa usalama katika siku chache zilizopita. Naona muda unatupa kisogo, na kabla ya hapo, katika sehemu ya kwanza ya kwa undani, unakumbuka tulizungumzia mkutano uliofanywa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli na wafanyabiashara Uh, ado, ndogo ndogo na vilevile vile zile za washtani katika jiji la Dar es Salaam. Kufikia hapo, naona ndivyo hivyo, muda umetupa kisogo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, msimamizi Meri Mgawe, Aida Isa ndiye mwelekezi hapa studio. Jina langu ni BMJ Mridhi, na ukumbuke kwamba matangazo haya ya kwa undani hukujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa na yanarudiwa tena wikendi. Na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington. Kwa heri.