Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi Afrika ya mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, na tusikiliza hivi sasa, kuanzia sasa kwa dakika 30 za matangazo yetu, ambayo yanawajia leo Alhamisi Juni 6 mwaka 2016. Karibuni kwenye nusu saa ya matangazo yetu ya kumekucha Afrika mwaka huu wa 2019, huko DRC makanisa na mashirika kirayai, ya kiraia yamejumuika na serikali kuhamasisha jamii kuhusu ugonjwa wa Ebola. Tangu hiyo ugonjwa imeanza, tumepiganisha kuhakikisha kama nyama ya pori isiliwe tena ndani ya mgini, sababu hiyo ndio inaweza ikatuletea shida sana, na ingine shida kubwa mjini Beni tuko pia na na popo na katika ripoti nyingine, wakati Umoja wa Mataifa wanaonya hatari zilizopo kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, kufuatia maadhimisho ya siku ya mazingira duniani. Je, mchambuzi anasemaje kuhusu hali hiyo kwa bara la Afrika? Upangaji wetu wa miji ni mbaya, ni watu ambao hatuzingatii upangaji miji. Kwa hiyo unakuta kwamba tunajenga nyumba tu bora liende au hivyo hivyo, olela olela. Mwisho wa siku ni kwamba hata mazingira ambayo watu wanakaa yanakuwa sio rafiki, hewa haipenyi na hewa ile inachafuliwa sana. Ripoti hizi na nyinginezo utazipata hivi sasa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Kwanza sikiliza habari za dunia, zinasomwa na Abdu Shakur Abod. Na habari muhimu alfajiri ya hii leo ni kwamba Rais Donald Trump wa Marekani akiungana na Malkia Elizabeth wa Uingereza katika mji wa kusini wa nchi hiyo wa Portsmouth, walihudhuria sherehe za kuadhimisha miaka sabini na tano ya siku ya kuanza uvamizi wa mataifa shirika kutoka pwani ya Normandi, Ufaransa kwenda kuwashinda wanazi wa Ujerumani na hatimaye kumaliza vita vya pili vya dunia, siku inayojulikana kama the D-Day. Zaidi ya darzeni moja ya viongozi na wa mataifa mengine waliomo, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, na Justin Trudeau, waziri mkuu wa Kanada, wote wali kuwepo na kusifu ushujaa wanajeshi vijana walioshiriki katika shambulio kubwa kabisa la kijeshi duniani la nchi kavu na ardhi, ambapo meli elfu saba zilishiriki pamoja na ndege za kijeshi zovuka kutoka Uingereza kwenda kupambana na Wajerumani. Mashujaa mia tatu wa mwisho wa vita hivyo wote wenye umri wa kiasi ya miaka tisini walikuwepo kwenye sherehe hizo zinazofanyika kila baada ya miaka mitano na inasemekana sehemu kubwa ya mashujaa hao wa vita huenda wasikuwepo katika sherehe zijazo miaka mitano ijayo. Shirika la fedha la kimataifa IMF limeonya jana kwamba vita vya biashara kati ya Marekani na Uchina vinaweza kupunguza ukuaji wa uchumi wa dunia hapo mwakani. Mkurugenzi mtendaji wa IMF Christian Lagarde alisema vitisho vya Rais Donald Trump wa Marekani vya kuto za ushuru biashara kati ya nchi zao mbili vitasababisha kupunguka kwa mapato jumla ya bidhaa GDP kwa asilimia moja moja unusu. Kiwango hicho anasema kitasababisha hasara ya dola bilioni 455 ikiwa ni kwa ukubwa sawa kuliko uchumi kamili wa afrika kusini. Lagarde aliwaandikia viongozi wa G ishirini wanaotazamiwa kukutana Japan wiki ijayo, na anasema majeraha wanaojisababishia wenyewe yanabidi kuepushwa kwa kuondoa vikwazo vya karibuni vya biashara na ushuru wanaoweka. Onyo limetolewa wakati mawaziri wa fedha na uchumi wa mataifa tajiri duniani G20 wanajitayarisha kukutana mwishoni mwa wiki huko Japan, ili kutayarisha mkutano huo wa viongozi wa G20. Umoja wa Mataifa ulieleza jana Jumatano kwamba unawaondoa kwa muda baadhi ya wafanyakazi wa kiraia kutoka Sudan kwa sababu ya hali ya wasiwasi ya usalama nchini humo, mahala ambako wanajeshi siku ya Jumatatu waliwashambulia waandamanaji walioweka kambi nje ya makao makuu ya jeshi na kusababisha vifo vya waandamanaji. Upinzani wenye uhusiano na wahuduma wa afya ulieleza idadi ya vifo kutokana na, na operesheni ya Jumatatu na kukamatwa kiholela watu imeongezeka kufikia watu mia moja na nane na kwamba idadi ilitarajiwa kuongezeka zaidi. Hakuna idadi rasmi ya waliofariki au kujeruhiwa iliyotolewa bado. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Shambulizi hilo linafuatia wiki kadhaa za mvutano kati ya baraza la jeshi linalotawala na makundi ya upinzani na waandamanaji kuhusu nani anatakiwa kuongoza serikali ya mpito ya Sudan kuelekea demokrasia na imekuwa mojawapo ya mlipuko mbaya wa ghasia tangu jeshi lilipomwondoa madarakani rais omar al bashir mwezi april baada ya miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya utawala wake wa miaka 30 msemaji wa umoja wa mataifa kwa sudan farhan haq alieleza kwamba kile wanachofanya ni kuwahamisha kwa muda baadhi ya wafanyakazi kutoka sudan bado anasema kutakuwepo na wafanyakazi kadhaa wa kufanya operesheni muhimu, lakini kwa sababu ya usalama inabidi baadhi yao waondolewe. Hata hivyo, msemaji huyo hakutoa taarifa zaidi juu ya wafanyakazi wangapi walikuwa wanaondolewa, ni mahala gani walikuwa wanapelekwa, lini watarejea tena kuendelea na kazi, na ni wafanyakazi wangapi wataendelea kubaki nchini humo. Aliongeza kusema kuwa wafanyakazi waliohamishwa walikuwa ni maafisa wa kiraia na hakuna mwanajeshi wa usalama anayeondolewa. Kulingana na ukurasa wa tovuti wa Umoja wa Mataifa, kazi za Umoja wa Mataifa nchini Sudan zinajumuisha ushirikiano wa maendeleo na msaada wa dharura, pamoja na operesheni za walinda amani zinazofanywa na jeshi la pamoja la Umoja wa Mataifa Umoja wa Afrika UNAMID huko Darfur, iliyokuwepo tangu mwaka elfu mbili na saba. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Watu sita wanaripotiwa wamefariki na dazeni hawajulikani walipo baada ya mvua kali kusababisha mporomoko wa ardhi katika wilaya ya milima ya Bududa, mashariki ya Uganda. Maafisa wa serikali na wa Msalaba Mwekundu wanaripoti kwamba karibu watu hamsini wanaaminika wamepotea baada ya maporomoko ya ardhi kutokea Jumanne usiku kwenye nyanda za chini za mlima Elgon. Waziri wa huduma za dharura wa Uganda, Hilary Onek, aliwaambia waandishi wa habari mjini Kampala jana kwamba kumekuwepo na maeneo kadhaa wa kadhaa ambako kumetokea mporomoko wa ardhi na watu sabini wamejeruhiwa na sita waliofariki. Chama cha Social Democrats cha mrengo wa kushoto huko Denmark kimepata ushindi na kuondoa madarakani serikali ya mrengo wa kulia yenye kupinga uhamiaji. Kiongozi wa Social Democrats, Mette Frederiksen anatarajiwa kuwa waziri mkuu mpya. Ni mwanamke aliyepigania mageuzi ya chama hicho tangu alipochukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na tano. Hajatoa ahadi zozote za mabadiliko, lakini amezungumzia swala la uhamiaji, akisema uhamiaji unabidi kubadilishwa kulingana na vile serikali iliyopita ilikuwa ikifanya. Chama chake kinatarajiwa kuunda hata hivyo serikali ya msito na chama cha Kumradhi, serikali ya mseto na chama cha mrengo wa kushoto baada ya kukishinda kushinda kwa asilimia kumi, chama cha waziri mkuu Lars Loke Rasmussen. <tune> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VOA swahili.com na basi hapa tunakuja katika habari yenye uzito Mkamiti, napo ni kwamba Rais Donald Trump amesema maendeleo fulani yameweza kupatikana katika mazungumzo ya jana kuhusu uhamiaji kati ya Marekani na Mexico, lakini anasema hayajatosha. Trump aliandika ujumbe wa Twitter akiwa Portsmouth, Uingereza, akiwalaumu wa Demokrat na Mexico kwa kukataa kubadili msimamo wao juu ya mageuzi ya sheria za uhamiaji ya Marekani. Sasa Mkamiti, inaonekana hali imeku wangumu ikiwa imebaki siku tatu tu kabla ya kiongozi huyo wa Marekani kuanza kuweka ushuru wa bidhaa za Meksiko. Hali ikoje? Inavyoonekana mazungumzo hayajaweza kutatua mzozo uliopo, na katika ujumbe wake, Trump anaeleza kwamba ataendelea na ahadi yake ya kuanza kuweka ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa za Meksiko zinazoingia Marekani kuanzia siku ya e Jumatatu ikiwa hakuna makubaliano yatafikiwa hadi siku hiyo. Mazungumzo hayo ya Washington yalifanyika kati ya makamu rais wa Marekani, Mike Pence, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Mike Pompeo, na waziri mwenzake wa Mexico, Marcelo Ebrard. Mawaziri hao wanasema wataendelea na mazungumzo hii leo. Hapo jana rais wa Mexico, Andres Manuel Lopez Obrador, alisema mjini Mexico City kwamba ana matumaini wataweza kufikia makubaliano kwa sababu anasema itakuwa kwa faida ya Mexico na Marekani kuendelea kuwa na uhusiano wa kirafiki kabla ya wa mazungumzo ya White House, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Mexico Ebrard alisema ana matumaini ya makubaliano kufikiwa kwa vile nchi yao ipo tayari kutatua tofauti kati yao. To, tunakwenda kuwakilisha msimamo wa pamoja kwamba ni jukumu letu kuleta suluhisho. Sekta mbalimbali zitashiriki kwenye mkutano huo, watu ambao wataathirika na ushuru. Pia tunakwenda kutoa pendekezo juu ya uhamiaji. Ebrard anaeleza ana matumaini makubwa utawala wa Trump utakubali mpango wao. Aliongeza kuwa Mexico tayari imefanya mengi kukabiliana na mzozo wa wahamiaji kwenye mpaka wa kusini mwa Marekani. Naye waziri wa, na wa kilimo wa Mexico Victor Villalobos alieleza kuwa biashara ya kila siku kati ya Mexico na Marekani ni jumla ya dola 130 milioni kwa siku. Kama ushuru unawekwa wa asilimia tano, alieleza kuwa utapunguza biashara kwa dola 3.8 milioni kwa siku. Ebrald alieleza sekta ya biashara kwa nchi zote zinataka kuepusha kuwekwa ushuru huo. Uh, the wawakilishi the, wa sekta za binafsi kutoka Mexico wanajihusisha sana na washirika wao wa wa Marekani kwa hivi sasa. Kwa mfano, tuna mikutano na baraza la wafanya biashara la Marekani pamoja na wawakilishi wengine wa wa sekta binafsi kutoka Marekani kwa sababu kuna wasiwasi kuhusu kuanza kwa ushuru huo. Hivyo basi wanataka kusaidia kwa ajili ya kueleza msimamo wetu kutoka utawala wa Marekani na mapendekezo ya Mexico. Marekani Donald Trump alionya tena Jumanne kwamba ataweka ushuru kwa Meksiko kama haichukui hatua za kusitisha mmiminiko wa wahamiaji. Nadhani kuna uwezekano mkubwa wa kuweka ushuru na huenda tukazungumza wakati ushuru umeshaanza na watalipa ushuru huo. Na kama hawachukui hatua na kutupatia usalama kwa taifa letu, angalia mamilioni ya watu wanaomiminika kupitia Mexico. Hilo halikubaliki. Ujumbe wa Mexico utakutana na wajumbe wenzao wa Marekani akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kwa wiki yote hii kuepuka tarehe rasmi ya kuanza ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa zinazotoka Mexico kuingia Marekani ambayo ni Jumatatu ijayo ya Juni kumi. mskilizaji iwapo unafungulia redio yako hivi sasa unasikiliza matangazo ya cha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc ni matangazo yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka studio namba 15 tunarudi tena kwake abdu shakur abord kwa habari zaidi za dunia na Benki Kuu ya Dunia inaeleza kwamba Iran huenda ikashuhudia hali mbaya zaidi ya kudorora kwa uchumi wake mwaka huu kuliko ilivyofikiriwa, wakati vikwazo vya Marekani vinabana usafirishaji wa mafuta yake kutoka kwenda nje, ikiwa ni sekta yake kubwa ya pato la Teheran. Katika ripoti mpya ya mtizamo wa uchumi duniani iliyochapishwa jana hapa Washington, na Benki Kuu inaeleza kuwa tayari uzalishaji jumla wa Iran utapunguka kwa asilimia nne nukta tano ikiwa ni kiwango cha chini zaidi kuliko ilivyokadiriwa hapo awali, ambapo ilidhaniwa itashuka kwa asilimia tatu nukta sita. Wanawake wawili wa Kimarekani wanaotuhumiwa kujiunga na kundi la Islamic State huko Siria pamoja na watoto wao wanaelekea Marekani. Kamal Akif, msemaji wa utawala unaoongozwa na Wakurdi kaskazini mashariki ya Siria, ameiambia am, am, Sauti ya Amerika kwamba wanawake hao na wasichana na watoto sita wamekabidhiwa kwa maafisa wa Marekani jana katika mji wa Anasema mawakili wa serikali ya Marekani walikuwepo hapo wakati walipokuwa wanawakabidhi wasichana hao na wanawake na watakabidhiwa kwa wakuu wa uhamiaji wa Marekani. Marekani imekuwa ikichunguza madai yao kwamba wao ni raia wa Marekani. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani jana imesema inatoa msaada kuwarudisha Wamarekani hao kutoka Siria, ingawa maafisa hawakusema zaidi juu ya kile kinachofanyika. Na tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba ripoti ya taasisi inayotetea uhuru wa habari ulimwenguni ya Freedom House inaonyesha kwamba uhuru wa kutangaza habari unazidi kudidimia ulimwenguni. Inasema mbinu mpya za kuminya uhuru wa habari na kupotosha umma zinachukuliwa na mataifa ambayo awali yalikuwa yanaaminika kuheshimu uhuru wa kutangaza habari. Freedom House inasema vitendo vya utawala wa Rais Donald Trump kukemea wanahabari na vyombo vya habari vinatia wasiwasi. Ripoti ya mwandishi wa VOA Ramon Taylor inasomwa hapa studio na Patrick Nduwimana. Watawala wa kimabavu wanaofanya juhudi za kukandamiza uhuru wa habari wanaendelea kushikilia madaraka. Katika baadhi ya mataifa yenye demokrasia changa, mbinu mpya zinaendelea kuimarishwa, inasema ripoti ya Freedom House. Taasisi hiyo inasema tishio kubwa ni ushawishi wa China ulimwenguni ambapo juhudi za kuminya vyombo vya habari zinafanyika barani Afrika by, um, will... wanafanya hivyo kwa kueneza ujumbe wao nje ya taifa lao, nao wanaungana urafiki na vyombo vya habari ambavyo vinawasaidia kusambaza ujumbe huo. Wanafanya hivyo kwa kuwashinikiza wanahabari, pia kushinikiza wanadiplomasia na wamiliki wa vyombo vya habari katika nchi shirika Kudhibiti uhuru wa habari kwa niaba ya Beijing. Kulingana na Freedom House, picha hii mbaya ya uhuru wa vyombo vya habari ulimwenguni ni matokeo ya rekodi mbaya sana katika mataifa mengi ya dunia pamoja na kuongezeka kwa serikali za mrengo wa kulia. Mataifa ya Asia, Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini ambayo yanatambulika ulimwenguni kwa kuminya uhuru wa vyombo vya habari. Kiwango cha uhuru wa habari katika mataifa hayo kilishuka kwa asilimia na asilimia 11 mwaka wa 2014. Uhuru wa habari ulishuka pia katika bara la Ulaya. Kiwango cha uhuru wa habari kilishuka kwa asilimia 8. Freedom House inaripoti kwamba jumla ya mataifa 16 yaliyotajwa kuwa ni huru yameonekana kupunguza uhuru wa habari katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Sarah Repucci, mkurugenzi wa utafiti kwenye Freedom House, anasema pamoja na vitisho dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari Marekani bado inazo sheria thabiti zinazolinda uhuru wa habari. The, um, really against... vyombo vikuu vya habari viliendelea kwa imara kwa kukabiliana na vitisho dhidi yao kwa kuendelea kutangaza habari ambazo zinawajibisha viongozi. Lakini wasiwasi ni kwamba mambo yanaweza kubadilika, na itakuwa vigumu kurejea kwenye hali ya zamani. Katika nchi ambapo vyombo vya habari vinafanya kazi katika mazingira magumu sana ni Sudan na Venezuela. Ripoti inasema mitandao ya kijamii, pamoja na mapungufu yake, ina mchango mkubwa kwa wanahabari na demokrasia kwa ujumla. Na tukiendelea zaidi na ripoti ni kwamba Umoja wa Mataifa katika kuadhimisha siku ya mazingira duniani hapo Jumatano ulionya habari zilizopo kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, suala ambalo linajadiliwa siku hadi siku na wanaharakati pamoja na watafiti wakieleza magonjwa yanayosababishwa na, na upumuaji hewa yanazidi kuongezeka kutokana na kuongezeka kwa hewa chafu katika dunia tunayoishi. Mwenzangu Ed Ligongo alizungumza na mtaalamu wa mazingira na pia rais wa chama cha wanasheria Tanzania, TLC, d Rugemeleza Nchala, akamuuliza kwanza mtazamo wake wa mataifa ya Afrika, yanaangalia vipi suala la uchafuzi wa mazingira kutokana na ongezeko la viwanda. Kwa sehemu kubwa ni kwamba nchi za Afrika na zenyewe saa hizi zimepata na huu moto tena, kusema kwamba wanataka kuendelea na wao kama nchi za Asia na nchi nyinginezo kwamba wafikie nchi zenye uchumi wa kati. Swala ni kwamba ambacho kinasahaulika na ambacho saa hizi kinataka kama kutolewa kafara ni swala la utunzaji wa mazingira, na tunataka tu kuendelea kuanzisha viwanda bila kujali itakuwa na athari gani katika mazingira. Hilo ni kosa kubwa sana, na mtu yoyote yule ambaye amechagiza kuanzisha viwanda bila kuzingatia hifadhi na utunzaji wa mazingira, kuheshimu kanuni asili kabisa za kuhifadhi mazingira, mtu awezi kusamehewa. Suala hilo ni kosa kubwa sana. Nchi za kiafrika ambazo zinataka kukafarisha, eh, ma ma mazingira zinafanya kosa kubwa. Kwa hiyo kwa msingi ni kwamba inatakiwa kupokea viwanda au kuanzisha viwanda na kujenga viwanda ambazo vinatumia teknolojia safi. Tuna e, jua tuna upepo, ni vyema tukatumia teknolojia hizo, na bahati nzuri teknolojia hizo sahizi kila kila uchao zinazidi kuwa za bei nafuu. Kwa hiyo kwa kuwa sisi jua lipo kwa sehemu kubwa sana katika nchi zetu, ni vyema tukaikumbatia teknolojia hiyo rafiki ya jua e, na kwa hiyo tukaanzisha tukatumia nishati ya jua na viwanda vyetu vikawa ni vya jua, alafu ukiangalia kwamba sahizi hata wenzetu wa Ulaya na, na, na Marekani kwa sehemu kubwa wanaanza kutumia viwanda wanaanza kutumia magari ambayo ni ya umeme. Sasa kama tuna dunia inasogea katika matumizi ya magari ya umeme na hata treni za umeme, ni vyema na sisi tukaanza kufikiria kwamba tuachane na teknolojia au magari ya namna hii. Sasa kwa, kwa sehemu kubwa unaona nchi za Kiafrika imegeuzwa kuwa ni sehemu kama kama dampo au jarala la, la magari mabaya, magari ambayo ya yameshatumika nchi za za Ulaya na nchi za huku Japani na inaletwa huku kwetu. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba hayo magari mpaka yanavyoharibika yanaishia hapa kwetu kaii, si tumegeuzwa kuwa dalala. Hilo ni kosa kubwa sana. Ni vema tuhakikisha kwamba tunatumia magari ambayo ma, ni safi, teknolojia ambayo ni safi. Tuachane na matumizi mabaya e, matumizi ya teknolojia chafu. Tusiseme kwamba kwa kuwa hatujaendelea basi na sisi turudie makosa yale yale ambayo wenzetu waliyafanya atakiwa kurudia makosa ya mwenzetu aliyafanya. Mtu mwenye akili na mtu mwenye busara, yule ambaye apende kurudia makosa ambaye alifanya na mwenzake. Sasa, kwa kile ambacho ulikigusia, ni kwamba viwanda ndivyo vinachangia kwa kiwango kikubwa sana, lakini tatizo la uchafuzi wa hewa kwa mataifa ya Afrika bado lipo. Ni vitu gani hasa kwa Afrika ndivyo vinavyochangia uchafuzi wa hewa? kwa sehemu kubwa ni magari ni ni, ni, ni, ni, ni viwanda vichafu ambavyo vilivyoko sehemu mbalimbali yako ya mijini, alafu na kinginecho ni kwamba upangaji wetu wa miji ni mbaya. Ni watu ambao hatuzingatii upangaji miji, kwa hiyo unakuta kwamba tunajenga nyumba tu bora liende au hivyo hivyo, olela olela. Mwisho wa siku ni kwamba hata mazingira ambayo watu wanakaa yanakuwa sio rafiki, hewa haipenyi na hewa inachafuliwa sana. Na kingine ni kwamba hewa vilevile inachafuliwa sisi hapo kwa, kwa vumbi, lakini tusikane hilo. Kuna vumbi sehemu nyingi sana hapa hapa kwetu. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba watu wanapata magonjwa haya ya uchafuzi wa hewa kutokana na vile kuwa na vumbi, barabara zetu nyingi hazina lami. Ni Dr Rugemeleza Nchala, mtaalamu wa mazingira, na pia rais wa chama cha wanasheria Tanzania TLC, akizungumza na VOA kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nam, asante Mkamiti. Na sasa kiongozi mmoja wa asi raia wa Sudan Yaser Arman aliyerejea Hatumu wiki iliopita, baada ya kuwa uhamishoni kwa miaka kadhaa, amekamatwa na baraza la jeshi linalotawala. Jamaa yake Arman amethibitisha kukamatwa kwa kiongozi huyo kupitia ujumbe wa barua pepe iliyoonekana na kipindi cha matangazo cha South Sudan in Focus cha Sauti Amerika. Sasa Mkamiti Kibayasi, ripoti inaeleza nini? Arman naibu mwenyekiti wa tawi la waasi la vuguvugu vugu la mapinduzi ya watu wa Sudan kanda ya kaskazini SPLMN aliwasili Khartum Mei 25 baada ya zaidi ya miaka 20 akiishi nchini Kenya au jimbo lenye misukosuko la Sudan la Blue Nile na maeneo ya milima ya Nuba iliyopo kwenye mpaka wa Sudani Kusini. Mfuasi mmoja wa muungano wa wafanyakazi wenye uweledi wa Sudan SPA kundi linaloongoza maandamano yanayoendelea dhidi ya baraza la kijeshi alithibitisha pia kukamatwa kwa Arman. Katika mahojiano yake jana Jumaatano, Muhamed Naji al-Assam alieleza kikosi cha jeshi cha kupambana na ghasia kilimkamata Arman kwenye ofisi ya muda ya SPLMN mjini Khartum. Assam aliendelea kueleza kwamba baadhi ya makundi ya wanamgambo ya baraza la jeshi la muda TMC Janjaweed, na wanachama wa idara ya ujasusi wa taifa walimteka na kumkamata Yasir Arman kutoka makao makuu ya muda ya SPLMN. Mwanaharakati huyo alieleza wanajeshi wa usalama wa Sudan waliwapiga wanachama wengine wa SPLM North ambao walikuwepo wakati wa kukamatwa kiongozi wa waasi huko Arkweit, kiunga cha Khartoum. Familia ya Arman ilieleza kuwa juhudi zao za kujua mahala alipo kiongozi huyo wa waasi hazikufanikiwa. Barua pepe kutoka kwa mwanafamilia ilieleza, walikwenda kwenye kituo cha Shendi kilichopo Khartum ili kufahamu sababu za kukamatwa kwake na mashtaka dhidi yake. Familia iliendelea kueleza kwamba ofisa mmoja asiyejulikana wa idara ya usalama wa taifa Sudan mjini Khartum alikanusha kwamba Arman alikuwa kwenye kizuizi chao na aliwataka wanafamilia kuwasiliana na makao makuu ya idara yaliyopo mtaa wa uwanja wa ndege mjini Khartum. Arman alirejea nyumbani mwezi uliopita licha ya hukumu ya kifo iliyotolewa dhidi yake mwaka 2014 bila yeye kuwepo. na hivi sasa basi, muktasar wa habari. Rais Donald Trump wa Marekani akiungana na Malkia Elizabeth katika mji wa kusini wa Uingereza wa Portsmouth walihudhuria sherehe za kuadhimisha miaka sabini na tano ya siku ya kuanza uvamizi wa mataifa shirika kutoka pwani ya Normandi, Ufaransa kwenda kushinda wanazi wa Ujerumani na hatimaye kumaliza vita vya pili vya dunia vinavyojulikana kama D-Day. Wa mashujaa mia tatu wa vita hivyo walikuwepo katika sherehe hizo pamoja na darzeni ya viongozi wa dunia. Shirika la fedha la kimataifa IMF limeonya jana kwamba vita vya biashara kati ya Marekani na Uchina vinaweza kupunguza ukuaji wa uchumi wa dunia hapo mwakani. Mkurugenzi mtendaji wa IMF Christian Lagarde amesema vitisho vya Rais Donald Trump wa Marekani vya kutoza ushuru bidhaa kati ya nchi zao mbili vitasababisha kupunguka kwa mapato jumla ya bidhaa GDP kwa asilimia moja, moja unusu. Taarifa hiyo imetolewa muda mchache kabla ya viongozi wa mataifa ishirini tajiri inafahamika kama G20 kukutana huko Japan wiki ijayo. Umoja wa Mataifa unaeleza Jumatano kwamba umewaondoa kwa muda baadhi ya wafanya kazi wa kiraia kutoka Sudan kwa sababu ya hali ya usawa, hali ya wasiwasi wa usalama nchini humo mahala ambako wanajeshi siku ya Jumatatu walishambulia waandamanaji waliokuwa wameweka kambi nje ya makao makuu ya jeshi na kusababisha vifo vya waandamanaji. Watu sita wanaripotiwa wamefariki na karibu sabini hawajulikani na sabini kujeruhiwa na hamsini hawajulikani walipo. Baada ya mvua nyingi kusababisha mporomoko wa ardhi katika wilaya yenye milima ya Bududa mashariki ya Uganda, maafisa wa serikali wanasema kwamba hali hiyo imetokea hasa katika maeneo ya nyanda za chini za mlima Elgon. Chama cha Social Democrats cha mrengo wa kushoto huko Denmark kimepata ushindi na kukiondoa madarakani chama kinachoongoza cha mrengo wa kulia, serikali ambayo ilikuwa inapinga uhamiaji. Kiongozi wa Social Democrat Mette Frederiksen anatarajiwa kuwa waziri mkuu mpya, na ni mwanamke aliyepigania mageuzi katika chama hicho tangu alipochukua madaraka mwaka elfu mbili kumi na tano. Wanawake wawili wanaotuhumiwa kujiunga na kundi la Islamic State ambao ni wa Marekani pamoja na watoto wao wanaelekea Marekani. Kamal Khalif, msemaji wa utawala wa kikurd huko kaskazini mashariki ya Siria, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanawake hao na watoto wao sita wamekabidhiwa maafisa wa Marekani hiyo jana katika mji wa Ain Isa huko Syria. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika dakika 30, kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wa matangazo alikuwa ni dio don chuba Hiro. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Abdu Shakur Abord. Tunatakia asubuhi njema kutoka hapa Washington DC.