Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza e, katika siku nyingine tena tunapo e, kukaribisha katika matangazo ya Kuundani ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika kuundani tunaangalia mapokezi ya mwili wa mwanasiasa mkongwe kabisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Etieni Chisekedi ambaye alifariki dunia miaka miwili eh, iliyopita, ambapo eh, ilepo tunavyozungumza watu wamefurika uwanja wa ndege wa Kinshasa kusubiri kupokea mwili wake wa. Katika sehemu ya pili, tutaangalia ripoti ya mchunguzi maalum eh, wa Uh, uchunguzi uliokuwa ukiangazia kampeni za rais Donald Trump katika uchaguzi wa 2016 ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo naam karibu katika kwa undani ambapo hii leo Uh, mwili wa aliyekuwa mwanasiasa mkongwe kabisa, mwanasiasa aliyekuwa katika upande wa upinzani upinzani toka wakati Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ilipokuwa ikiitwa Zaire na ikiongozwa na Rais Mobutu Sese Seko, Etienne Tshisekedi ambaye ndiye baba mzazi wa rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo, uh, siku nzima watu wamekuwa wakisubiri kupokea mwili wake kwa ajili ya maziko rasmi ya heshima katika taifa hilo. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwana Milongo ambaye amekuwa yupo uwanja wa ndege eh, kufahamu kile kinachoendelea. Salehe, hebu tueleze kwanza hali ikoje hapo sasa, na je, mwili umefika kama ujafika, muda gani hasa unatakiwa kuwasili? Hivi ha, asante. Hapa tumekuwa kwenye uwanja wa ndege ambako rais eh, Felisi Chisekedi ametoka kuwasili na bado hajashuka kwenye gari lake Ameingia sasa hivi na, na mwili ama ndege inayoleta mwili wa baba yake Echen Chisekedi imetarajiwa kutua hapa ama kuwasili mnamo dakika kumi na tano zijazo, e, kulingana na viongozi e, wa usafiri wa, wa anga hapa mjini Kinshasa kwenye uwanja huu wa ndege wa kimataifa. Na uh, kwa ratiba ambayo inaelezwa hivi sasa, ndege itatua hapo muda gani kuanzia hivi sasa za Salehe? Eh, kwa ratiba iliyopo ni kwamba ndege itatua na saa moja na dakika ishirini, yani dakika kumi na tatu kutoka sasa, kwa mujibu wa idara za ndege hapa ambazo zinaelezea kwamba eh, imekuwa karibu na kuwasili hapa kwenye uwanja wa ndege kwa mwanaye eh, Rais Felix Tshisekedi kuna ashiria kwamba ndege inataa kutua na kwa kweli watu wamekuwa wimawima. Watu ambao wanahusika na kamati ya mapokezi ya mwili huo tayari wote wamekuwa nje kwa ajili ya kuweza hizi kusubiri, uh, kuwasili pande hio, Salehe, huu msiba umetumia takribani miaka miwili, na watu waliomboleza, watu wakawa na machungu na wakaendelea na kazi zao kama kawaida wakisubiri mwili huu kufika. Je, hali ikoje? Imerejesha hayo maumivu aa, ukilinganisha na kipindi kile ambapo ilitangazwa kwamba amefariki dunia? Kwa kweli wengi tunaozungumza nao wameelezea sio maumivu, lakini mchanganyiko um, wa yote mawili. Kugawia huko kwa mwili wake nje ya nchi kwa zaidi ya miaka miwili kuliwakera wengi sana, na wengine wamesema kwamba wameridhika kuona kwa kwamba hatimaye mwili umerejea na atapewa mazishi ya heshima ya kitaifa. kwa so hiyo kumekuwa na mchanganyiko wa, wa maoni na ufahamu kwamba kwa mba, eh, utamaduni wa kwao Tshisekedi, uh, alikotokea huko katai, na mtu mkongwe kama huyo amekuwa amesherehekewa, sio kwamba kumekuwa na majonzi na nini, lakini amekuwa amesherehekewa na yeye wamesema kwamba asilia yake ni kwamba ni kutoka uchifu wa jadi, yaani amekuwa kama vile uh, uh, uh, chifu wa jadi, ijapokuwa hakuweza mwenyewe kufanya kazi hiyo. Na familia yake, kaka yake mwingine pia alikuwa ni askofu wa kanisa Katoliki. Kwa hiyo ni watu ambao wamekuwa na mchanganyiko wa utamaduni, wa imani ya madhehebu ya Katoliki. Mwenyewe alikuwa mshikasala na vilevile uh, utamaduni, lakini bila shaka kinachoonekana kwamba kitakachoendelea kama vile sherehe kwa sababu wanamziki watafuatana, wata kwa ajili ya kuweza hizi kuimba usiku wa leo hadi mazishi yake. Wanamziki mashuhuri wakina Werrason, JB Mpiana, Koffi Olomide na wengine wote wamejiandaa eh, kabisa kwa tamasha usiku kutwa hadi kesho na Uh, hadi Jumamosi ambapo ataweza kuzuia. Na labda ungetueleza hivi sasa kwa mazingira yaliyopo, uh, uh, sherehe ama naweza nikasema ukumbukizi zake na mipangilio yote ya kumuenzi uh, kitaifa zaidi, mipango ikoje, Salehe? Mipango kuwa ni kwamba uh, wiki mwili umefika, kesho utawekwa kwenye uwanja huo wa mashahidi ambao una nafasi elfu themanini kawaida uh, lakini watu wanatarajiwa kuwa wengi zaidi, kwa sababu Tshisekedi alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na uh, ushawishi sana hapa mjini Kinshasa, mtu ambaye hakuwa anazungumza zaidi, lakini alipokuwa anajitokeza tu barabarani, watu wamerusika kwa maelfu kwa ma, kwa ma, kwa ma, kwa ma mamia yaani alikuwa ni mtu ambaye alikuwa na ushawishi wa kipekee hapa mjini Kinshasa, na kwa kweli imetarajiwa kwamba kutakuwepo na watu wengi, na hata kiongozi wa polisi amesema kwamba wametegemea kwamba itakuwa ni changamoto kubwa kabisa kwa kipindi cha siku tatu hivi, usalama na vilevile kuweza hivi kila kitu sio salama. Kwa hiyo uh, kumekuwa na hali kama hiyo, kesho itakuwa ni heshima za wananchi eh, ambao mchana kuto wataweka maiji kwenye uwanja huo, wananchi wampe heshima za mwisho, na baadaye itakuwa Jumamosi itakuwa ni mazishi ya uh, kitaifa yaani ofishali ambako maafisa watakuwa wa serikali, wageni, marais ambao wametegemea kuja wataweza hizi kutoa wa heshima zao za mwisho, na vilevile ataenda kuzikwa nje ya mji wa Kiinshaala. Kuna taarifa zilikuwepo kwamba kuna uwezekano akajengiwa mnara maalum. Je, hizi taarifa ni za kweli? Mnara hilo limekuwa likielezewa kwamba, kwanza, ataweza kunyanyuliwa kwenye ngazi ya shujaa wa kitaifa, na pili, kutakuwa kaburi yake kwanza ni mnara mkubwa, kwa sababu Mjadala uh, um, mwingine uliojitokeza ni kuruhusu gharama za mazishi yenyewe uh, uh, uh, uh, uh, uh, ambayo inaelezea kwamba iliweza kufikia dola milioni kumi, ambako kaburi yenyewe tu iliweza kugharimu dola milioni mbili na nusu za Kimarekani. Kwa hiyo ni mazishi ambayo yamekuwa ya kipekee kwa ajili ya na kwa kile ambacho unachoweza kutueleza hivi sasa uh, maanake umeshasema kwamba raisi tayari yupo hapo. Kuna habari zilikuwepo kwamba uh, pengine maziko yake yamechelewa kutokana na hali ilivyokuwa ya kisiasa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, kurejea kwa mwili huu kunaonyesha hali yoyote ya mshikamano kwa pande zote ambazo zimekuwa zikikinzana wakati wa uchaguzi au wakati wa siasa za kila siku hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kweli ni ishara iliyopo. Tutasubiri kuona eh, kitakachoendelea hadi Jumamosi kabla ya kuzikwa. Alikuwa mpinzani mkali wa rais aliyeondoka Joseph Kabila. Swali kubwa na mtu ambaye ata tarajiwa kwa kwa karibu kuonekana ni e, Rais Joseph Kabila ikiwa atakuja kwenye mazishi hayo ambayo me, wap, ma, kwa kweli waandalizi wamesema kwamba imekuwa ni kama vile hatua ya maridhiano ya kitaifa, itakuwa ni hatua kubwa kabisa ikiwa anaweza kuja, na kumekuwa na wengine ambao wamekuwa wameonekana eh, kwamba wanaweza kuhudhuria ni wapinzani kama vile Martin Fayulu ambaye yeye alipinga matokeo ya uchaguzi ambayo yalitangaza mtoto wake kuwa Felix uh, uh, Tshisekedi kuwa rais. Kwa hiyo itategemea ikiwa hao wote wanaweza kuja kuhudhuria mazishi hayo, kwa hiyo inaweza kuashiria kwa kweli kwamba kwa kwa ni hatua kubwa kabisa ambayo imefikiwa katika maridhiano ya, ya kitaifa. Salehe mwana Milongo, uh, kabla hatuja kuruhusu kuondoka kwa hivi sasa, kuna taarifa yoyote mpya? Maanake tumeongea kwa muda kidogo, utueleze kile ambacho kipo hapo uwanjani wan, ni yani, watu wote wamekuwa tayari ni wima kabisa, kwa kusubiri ndege hiyo ambayo itawasili muda mchache ujao. Yani, nafikiri nitakapo maliza haya mnamo dakika sita hivi tayari ndege itakuwa imeonekana ama itakuwa imetua. Kwa hiyo uh, kwa kweli kila mtu amekuwa wima hapa ndani ya uwanja wa ndege huu ambapo tumepatikana sasa hivi na matangazo yamekuwa yakipitishwa moja kwa moja kupitia redio na televisheni ya kitaifa. Yaani, Wakongomani wote wamekuwa wakipata moja kwa moja kinachoendelea hapa kwenye uwanja wa ndege. Na unaweza kutueleza uh, msafara huo ambao unaleta mwili wa huyu mwanasiasa mkongwe kabisa wa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etn Chisekedi, eh, baba mzazi wa rais wa sasa wa taifa hilo Felix Chisekedi, ni kina nane ambao wanaongozana na huu mwili Umejua, mke wake eh, ma Kisalu, uh, alikuwa bado yuko huko, uh, Ulaya toka kufariki kwa mmewe mpaka sasa alikuwa hajarejea. Kwa hiyo ndio anaongoza ujumbe uh, huu ambao umekuja na mwili uh, wakiwemo pia watoto wa uh, chen Chisekedi ambao wameishi Ulaya wengine wa pamoja na wajukuu wake, kwa sababu ni mtu ambaye ameacha watoto wengi pamoja na familia kubwa kabisa. Uh, kwanza uh, ndege ilipaswa kuja na watu mia mbili na ishirini hivi ndege hiyo ya kwanza. Kwa hiyo kumekuja ndege mbili mfululizo, moja imekuja na mwili pamoja na familia chache tu, watu arobaini na tano, na ndege itakuja kuja na watu zaidi ya mia moja ambao pia wametarajiwa familia ambao wametarajiwa kuja kuziuma na uh, Saleh Mwana Milongo, maanake tungependa kuwa na wewe kidogo hapo, ili tusikie kama ndege itapokuwa imetua. Uh, kwa maelezo ambayo umekuwa ukitueleza uh, mpaka ya hivi sasa, je, kuna kauli yoyote kutoka kwa rais mstaafu Josef Kabila ambaye uh, tunaelezwa hivi sasa bado ana ushawishi uh, katika serikali ya taifa hilo hasa uh, katika upangaji wa safu ya viongozi waandamizi? Aa, kwa kweli mwenyewe hakuonekana hapa. Tunachoshuhudia ni kwamba spika wa bunge na hivi spika wa bunge ambaye ni kiongozi wa chama cha UDPS Kabund a Kabund yuko hapa. Mawaziri wakuu wote kwa sababu uh, cen Tshisekedi pia aliwahi kuwa waziri mkuu kwa kipindi cha miezi mitatu mnamo mwaka wa tisini na mbili. Mawaziri wakuu wote wa zamani wapo hapa, mfano wa kingauju ambaye alihudumu chini ya utawala wa Mobutu kumekuwa na Matata Ponyo uh, pia ambayo ni waziri mkuu wa zamani chini ya Kabila, na waziri mkuu wa sasa hivi ambaye ametoka kuteuliwa na waziri mkuu anayeondoka uh, wote pia wapo hapa. Kwa hiyo imekuwa na hali kabisa ya kwamba ni sherehe za kiserikali ambazo, uh, ama mapokezi ya kiserikali ambayo yamefanyika hapa. Saleh Mwanamilongo, mi nadhani tukushukuru, eh, kwa kutueleza hayo ili Uh, tuingie sehemu ya pili ya kipindi hiki na tungependa uh, kuwa na wewe mpaka hapo ndege itakapotua, lakini tunafahamu kabisa, uh, mara tu mwili huo utakapofika, shughuli itakuwa ni uh, pevu kidogo, naweza nikasema eh, kwa maana hiyo tukuruhusu uendelee kujiandaa uh, kwa ajili ya kuripoti na kuchukua habari mbalimbali mbali, uh, mara tu uh, ndege itakapotua na mwili huo kushushwa, na shughuli ambazo zitaendelea usiku wa leo kuelekea siku hiyo ya Jumamosi ambapo Etienne Tshisekedi atapumzishwa rasmi. Na umezungumzia swala la wanamuziki watakaotumbuiza. Je, katika eneo la tamasha mazingira yakoje hivi sasa? Kwa sababu nilimeacha ndumbwe ndumbwe huko mjini huko kwenye uwanja wa Mashahidi na hata kwenye ngome yenyewe ya ipein, yaani kwenye makao makuu ya chama wiki hii nzima walikuwa tu wanafanya tamasha mziki na iyo, uh, ni nini, kuimba. Kwa hiyo kule nimeacha umati wa watu na barabarani, wakati tulipokuwa tukije imekuwa hali kama ni hiyo, -hiyo na kwa kweli wakazi wa, wa Kinshasa ambao ni bilioni kumi na mbili ijapokuwa wote hawatajitokeza, lakini kumeonekana kwamba ni mapokezi ya mazishi ambayo yanaweza kuwa ni Mwana Milongo, tukutakie kila laheri uh, uh, ya hapo katika uwanja wa ndege wa Kinshasa kwa ajili ya kutupashia uh, habari juu ya kile kinachoendelea na shukran sana kwa kuwa nasi, asante. Huyo basi alikuwa ni mwanahabari wetu Simon Simalenga eh, kwa mradhi huyo alikuwa ni mwandishi wetu wa habari uh, salehe Mwanamilongo ambaye alikuwa akitupasha kile kinachoendelea e, katika uwanja wa Kinshasa hivi e, sasa ambapo wanasubiri e, mwili wa Etienne Tshisekedi, mwanasiasa mkongwe kabisa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tutaendelea kupata hayo e, habari mbalimbali kutoka kwa mwanahabari wetu huyo Salehe Mwanamilongo. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaangazia siasa e, za Marekani, mara baada ya mchunguzi maalum alikuwa akichunguza e, kampeni za mwaka 2016 ambazo zilimwezesha rais Donald Trump kupata ushindi dhidi ya Hillary Clinton, alikuwa mgombea wa chama cha Demokrat na kumweka madarakani na kuwa rais wa 45 wa taifa hili la Marekani. Uchunguzi ulikuwa ukiangazia ni kwa kiwango gani Rusia ilishirikiana na kampeni za mgombea Trump katika kumwezesha kupata ushindi. Uchunguzi huo umechukua muda mrefu na kumekuwa na majadiliano kutoka pande zote mbili, hasa uh, suala hili likigubika siasa zote za hapa Marekani ambapo vyombo mbalimbali vya habari vimekuwa vikifanya uchambuzi. E, vilevile mabaraza ya Uh, wawakilishi hapa na Senate Marekani amekuwa ya yakiliangalia suala hili uh, kwa kina kabisa, wademokrat wakitaka eh, kuhakikisha kwamba wanasukuma ajenda yao ya kupiga kura ya kutokuwa imani, kutokuwa na imani na rais Donald Trump na kumwondoa madarakani. Halikadhalika uh, kwa upande mwingine wa Republican wakiona kwamba uchunguzi haujaonyesha popote pale, uh, rais Donald Trump, kwamba usika uh, kushirikisha uh, Russia na kufanya uhalifu wowote ule ambao unaweza kumwekea matatani uh, katika utawala wake. Katika laini ya simu tunaye Profesa Fulbert Namwamba. Uh, Profesa Fulbert Namwamba, uh, ripoti ama taarifa aliyoitoa Robert Mueller hapo jana ambayo imeleta mjadala mkubwa na tuliona wachambuzi wengi wakipata tabu kutoa tafsiri kamili ya kile ambacho amekizungumza. Tafsiri kwako iliyotolewa nini ni hasa? Uh, tafsiri umde wangu iko wazi wazi. Uh, Robert Mueller asema hivi kuwa upande wa kusema kushirikiana na Urusi, uh, walipata kuwa kulikuwa na mawasiliano mengi kati ya kampeni ya ya Trump na Warusi, lakini hawakupata, uh, hawakupata ushahidi wa kutosha kuweza kusema kuwa kulikuwa na hatia. Haya la pili ilikuwa je, eh, Rais Trump mwenyewe alifanya njama wala kupinga eh, eh, sheria ah, katika kusimamisha kuweko ushahidi na wakasema kuwa walipata ndio ushahidi mwingi. Na je Trump ana hatia? Ndio, Trump ana hatia, lakini sheria za ofisi ya sheria ya Marekani e, zasema waziwazi kuwa rais akiwa kwenye wadhifa hawezi kupelekwa kotini. Kwa hivyo, njia ya kumshtaki rais kwa kuvunja sheria sio kumpeleka kotini. Uh, katiba inasema kuwa rais aliye madarakani akiwa amevunja sheria ni lazima apelekwe kwenye bunge haya. Kuna uh, njia mbili za ku uh, kukabiliana na swali hilo ambalo nitaeleza baadaye. Sasa kile ambacho uh, amekiainisha na, na mjimu, jinsi alivyohitimisha uh, ripoti yake, alivyohitimisha taarifa yake. Je, wa Democrat ama wa Republican wana nafasi nzuri ya, kusogu, ya kusukuma mbele zaidi ya ajenda zao. Kwa uh, hivyo rais amepatikana na hatia. Rais akishapatikana na hatia uh, kuna njia uh, mbili. Njia ya kwanza mnapeleka kwenye bunge la wawakilishi kwenye bunge la wawakilishi wanalijadili hili swala na wanapiga kura na waweza kupata kuwa na hatia right. wakisha kuwa wamempata kuwa na hatia, kile kinaitwa impeachment, rais kupatikana na hatia, wenyewe wanafanya uamuzi. Sasa uamuzi lazima upelekwe kwenye bunge la seneti na bunge la seneti ndilo litaamua kama watamtoa madarakani au wanabaki madarakani. Sasa kizungumkuti ni hivi, upande wa bunge la wawakilishi walio wengi ni ma-Democrats, na wakifuatilia ushahidi ambao umetolewa na Robert Muller watampata na hatia, lakini hawawezi kuamua. Uamuzi lazima upelekwe kwenye Senate. Sasa huu uamuzi ukipelekwa kwenye Senate, walio wengi kwa Senate ni ma-Republicans na wa ma Republicans wakitupilia mbali huo uamuzi ambao umefanywa kwenye bunge la wawakilishi basi, na jambo linaishia pale, kuwa hawawezi rais Trump kutoka madarakani. Sasa kwa sasa hivi suala hili ambalo limekuwa likishika uh, vichwa vya juu kabisa eh, katika vyombo vya habari na limeanza kugubika pia kampeni uh, za uh, kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani, hasa kwa upande wa chama cha uh, Democrat. Je, uh, ni moja kati ya ajenda muhimu zitakazofanya maamuzi ya uh, uh, uchaguzi ujao, ndio litafanya ajenda na maamuzi ya uchaguzi ujao. Na swali ni hili: je, wapiga kura sasa ndio watakuwa ndio mahakama? kwa sababu kama Senate haitamtoa Trump madarakani ili swali linasukumwa hadi kwenye uchaguzi. Na katika uchaguzi wananchi wa Marekani wenyewe ndio wataamua kumtoa Trump madarakani au kumrudisha. Waangalia <tipra> kuwa je kumtoa Trump madarakani au kumpata na je li ni swali la fitina la kisiasa a ilikuwa ni e, mashtaka aki wananchi wakiamua kuwa hii ilikuwa ni fitina kumsumbua Trump, na wamrudishe Trump kwenye kwenye wadhifa sasa, itakuwa ime democrat na kuwa wamepoteza kwa, wame, kwa hivyo akina Nancy Pelosi wanasema waende polepole, hii pole pole swala na wapime e, tu Marekani na mwanani kufikiri gani e, hisia Wamarekani kuwa Trump anatosha kutoka nam naona uh, simu ya profesa Fulbert na mwamba naona inaleta matatizo kidogo, lakini uh, kile ambacho amechukua amekuwa akikizungumza uh, ni kwamba uh, suala hili litakuwa moja kati ya ajenda ambayo inaweza ikafanya uamuzi wa, wa uchaguzi mkuu wa mwakani, hasa uh, ikizingatia kwamba uh, baadhi ya wananchi wanaweza kueleza kwamba eh, kwa namna moja ama nyingine swala hili limekuwa likielekezwa uh, kwa Rais Donald Trump ikiwa kama vile, eh, kumsingizia masuala ambayo kwa namna moja ama nyingine hakuyafanya na kumchafua kisiasa. Lakini wakati huo huo wapo wale ambao wanaweza wakaonekana e, vitu vimefanywa a, kwa ajili kabisa ya kuonyesha namna gani rais Donald Trump amekuwa akitumia vibaya a, madaraka yake na akicheza mchezo mchafu katika a, kampeni na siasa kiujumla. Tunakamilisha sehemu hii na vilevile vile kukamilisha matangazo haya ya kipindi hiki cha kwa undani e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi na kuacha na burudani ya muziki. Diamond Platinum, yes.