Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Rais wa Malawi Peter Mudharika hadi hivi sasa anaongoza kwa kupata zaidi ya asilimia arobaini ya kura katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumanne, huku zoezi la kuhesabu kura likiwa limefanyika kwa asilimia 75, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imesema hivi leo kwa mujibu wa shirika la habari la reuters kwamba lazaras chakwera ambaye anaongoza chama cha upinzani cha malawi congress amepata asilimia thelathini na tano ya kura wakati naibu rais saulo chilima akiwa amepata asilimia kumi na nane hayo yamebainishwa na tume katika mkutano na wanahabari malawi pia iliitisha uchaguzi wa wabunge na madiwani Leo Umoja wa Mataifa umeteua mratibu wa majibu ya dharura kwa ugonjwa wa Ebola ili kusaidia kuboresha juhudi za kudhibiti mlipuko ambao umedumu kwa takriban miezi kumi huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambao mpaka hivi sasa umeua watu elfu moja mia mbili kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. David Gressley ameteuliwa katika wadhifa huo mpya. Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani wamesema katika taarifa yao ya pamoja. Gressley, atasimamia uratibu wa misaada ya kimataifa kwa majibu ya ebola na kufanya kazi kuhakikisha kwamba kuna mazingira mazuri, hasa usalama na hali njema ya kisiasa, ili kuruhusu majibu kwa ebola kuwa na matokeo chanya. Mahakama Kuu ya Uganda leo Alhamisi imezindua juhudi za serikali kuwasimamisha kazi darzeni ya waandishi wa juu wa habari kwa sababu ya kwamba waliandika habari kuhusu kukamatwa kwa mbunge Bobi Wine na hivyo kuhatarisha usalama wa taifa. Tume ya mawasiliano ya Uganda UCC mapema mwezi huu ilizitaka redio kumi na tatu za vituo vya televisheni kuwasimamisha kazi wahariri wao wa, wa habari, wasimamizi wa vipindi na wakuu wa matangazo juu ya kuripoti kuhusu kutiwa mbaroni kwa msanii huyo maarufu na mwanasiasa Robert Changulani maarufu kama Bobi Wine. Wanaharakati wawili waliwasilisha kesi mahakamani kwa niaba ya chama cha waandishi wa habari cha Uganda UJA kutaka amri hiyo itupiliwe mbali. Jaji Lidia Mugambe Sali aliambia mahakama iliyojaa watu mjini Kampala kuwa anafahamu kuhusu maslahi ya usalama wa taifa. Hata hivyo, kanuni haziwezi kutumiwa kukandamiza uhuru wa watu na haki ya kupata habari, amesema. Uh, maamuzi hayo yamepongezwa na wanahabari wengi nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wizara ya ulinzi inapanga kuifahamisha ikulu ya Marekani kuhusu uwezekano wa kupeleka maelfu ya wanajeshi wa Marekani nchini huko Mashariki ya Kati, maafisa wamesema ombi la wanajeshi wa, wa ziada limetolewa na kamandi kuu ya Marekani na litawasilishwa kwa ikulu ya Marekani. Maafisa wamesema kwa misingi ya kutotajwa kwa sababu mipango hiyo haijapitishwa rasmi kwa mujibu wa ripoti ya vyombo vya habari. Bado haiko bayana kama White House itaidhinisha upelekaji wa idadi yoyote inaombwa au ataruhusu kiasi kidogo tu cha wanajeshi pamoja na vifaa vya kijeshi na meli zaidi. Pentagon imekataa kutoa maoni kuhusu mapigano ya siku za usoni. Kamanda Rebecca Rebarich, msemaji wa Pentagon, amesema jana kuwa ni suala la siku nyingi kuwa si mwafaka kujadili kuhusu mipango ya baadaye ya kijeshi na wapiga kura wa Umoja wa Ulaya leo wameanza kuchagua wawakilishi wao kwenye Bunge la Ulaya ambalo litaamua hatima ya umoja huo katika siku zijazo. Mamilioni ya watu katika mataifa 28 wanachama wanashiriki zoezi hilo litakalochukua muda wa siku nne, huku matokeo ya kwanza yakitarajiwa kutangazwa Jumapili jioni. Ukusanyaji maoni kabla uchaguzi ya uchaguzi umeashiria ushindi kwa wagombea wenye misimamo ya kitaifa wanaonia kuona umoja huo ukitoa nafasi zaidi kwa wanachama kutunga sera zao wenyewe kama mataifa. Kwa sasa, bunge hilo litaendelea kuwa na wabunge 751 Uingereza kuendelea kubaki kwenye umoja huo, kinyume na ilivyotarajiwa, kwa kuwa ingeondoka mwezi Machi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Washington DC. Sasa nakupisha kwake Idi Ligongo, tayari kabisa kuanza kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tunaangalia harakati za uchaguzi wa taifa la Malawi, uchaguzi ambao umefanyika juma hili, ambapo hivi sasa matokeo bado yanaendelea kutolewa ikielezwa kwamba zaidi ya asilimia sabini ya matokeo ya uchaguzi wa rais pamoja na wabunge yameshatolewa katika taifa hilo ambalo linashuhudia uchaguzi wake mwingine ikiwa ni moja kati ya chaguzi zenye demokrasia kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali wa masuala ya kisiasa. Katika sehemu ya pili hii leo vilevile vile tutaangalia yale ambayo yanajitokeza na kugubika utawala wa Rais Donald Trump katika ikulu yake hapa Washington DC, ninayokaribisha katika matangazo haya. Mimi ni Idi Ligongo. Nam karibu katika kipindi cha kwa undani ambapo hii leo moja kwa moja tunaanzia nchini Malawi taifa la Malawi siku ya jumanne limefanya uchaguzi wake wa kumchagua rais ambaye E, uchaguzi unaelezwa kwamba ulikuwa ukiashiria kwamba rais ambaye yupo madarakani hivi sasa, uh, profesa Peter Mutharika na chama chake cha Democratic Progressive Party e, kuna uwezekano mkubwa wa kutoa E, nafasi hiyo ya urais na kutetea kiti chake katika uchaguzi wa taifa hilo, lakini katika hali ambayo uh, watu wengi walishangazwa uh, vilevile aliyekuwa e, makamu wake wa rais e, naye alijitosa katika uchaguzi huo e, kuwania kupata uh, nafasi ya ku ongoza taifa hilo bwana e, Saulos Chilima alijiondoa katika chama hicho na kuingia kwenye chama kingine na kushiriki katika uchaguzi. Lakini inaelezwa hili ni jambo la kawaida sana kwa taifa la Malawi, ambapo si nadra kuona chama tawala chama ambacho kinamtoa raisi, kinakuwa na viti vichache katika bunge, na kile chama cha upinzani kinakuwa na viti vingi ndani ya bunge. Sasa tukiangazia uchaguzi huo ambao tayari umeshafanyika, eh, hasa tukimwangalia rais wa zamani wa Afrika Kusini Thabo Mbeki ambaye ni mwenyekiti wa uangalizi wa uchaguzi eh, wa Malawi kutoka Jumuiya ya Madola amesema kwamba mpaka hivi sasa uchaguzi wa Malawi ulisimamiwa na kutekelezwa katika uweledi na nia ya dhati kuona unafanyika, wakati raia wa Malawi wakisubiri matokeo rasmi ya mwisho kutangazwa na tume ya uchaguzi ya, ya nchi hiyo. Kundi la jumuiya ya Madola lenye kufanya uangalizi wa uchaguzi limepongeza nchi ya Malawi kwa kuhakikisha kwamba mchakato wa uchaguzi unafanyika kwa njia ya amani kabisa mpaka sasa matokeo ya uchaguzi yanaonyesha kuwepo kwa upinzani mkali baina ya rais anayewania muhula mwingine Profesa Peter Mutharika wa chama cha Democratic Progressive Party, makamu wa rais aliyegeuka kuwa mpinzani Saulos Chilima na Chakwera eh, wa chama cha Malawi Congress. Kwa mujibu wa rais Mbeki, rais mstaafu wa Afrika Kusini, amesema kwamba katika mwanzo E, katika hatua za mwanzo za uchaguzi e, zilikuwa taratibu mno, lakini kundi hilo la uangalizi chini ya rais huyo lenyewe linasema lina, lina, lina, lina kwamba linaendelea kufuatilia kwa kina maendeleo katika siku za usoni, wakati matokeo yakiwa yanatangazwa. Ameeleza umuhimu wa tume ya uchaguzi ya Malawi e, MEC, e, kupewa fursa kwa muda huu Uh, ili kumaliza kazi hiyo ya kusimamia na kuandaa uchaguzi wa taifa hilo. Akitoa taarifa ya awali ya kundi hilo mjini Blantyre ikiwa ni siku mbili baada ya uchaguzi kufanyika, Rais mstaafu Mbeki anasema kufunguliwa kwa vituo, kufungwa, e, na mchakato wa kuhesabu kura katika vituo vya kupiga kura umeendeshwa kwa uweledi mkubwa na kwa nia njema kabisa. Kwa mujibu wa shirika la habari, la habari la Reuters, matokeo ya awali yanaonyesha rais Peter Mutharika ameshachukua asilimia arobaini Uh, nukta nne katika idadi ya kura asilimia 75 zilizohesabiwa. Uh, Lazarus Chawera ambaye anaongoza uh, chama cha Malawi Congress Party akiwa na asilimia 35 nukta 34 uh, huku makamu wa raisi uh, Saulos Chilima akiwa na asilimia 18 nukta 35 Kutokana na hilo nimezungumza na Jifti Gondwe ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa za Malawi, nikazungumza naye na nikataka kufahamu kile kinachoendelea hivi sasa. Yeye yupo mjini Blantyre na amekuwa akifuatilia kwa kina kabisa yale matokeo ambayo yamekuwa yakitangazwa na tume ya uchaguzi ya taifa hilo. Huyu hapa ni Jifti Gondwe akitueleza hali ilivyo mpaka hivi sasa ya matokeo. Kwa wakati huu wanaendelea kuhesabu kula kwenye kituo kikuu ambacho matokeo tunakuja. Kama lisaa limoja iliyopita, mkuu wa tume ya uchaguzi Malawi, Dkt Jen Asa alitoa matokeo ya awali ambayo kati ya vituo ambavyo walipiga kura vilikuwa elfu tano na mbili, lakini matokeo ambayo yamefika pale kituoni ni elfu tatu mia saba tisini na mbili ambayo ni asilimia sabini na tisa um, na mgombea wa chama cha DPP Pita wa Mtalika anaongoza kwa asilimia arobaini nukta nne na anafuatiwa na mgombea wa chama kikuu cha upinzani kinaitwa MCP D. Lazarus Chakwera na yeye ana asilimia thelathini na tano nukta nne na watatu ni ambayo ni makamu wa rais wa Malawi anaitwa D. Saulos Chilima wa chama cha UTM ambayo anakuwa anakula nane nukta tatu tano kwa hizo kura zilizosajiliwa ambazo ni asilimia sabini na sita na kwa hivi sasa tunavyozungumza mapokezi ya watu uh, kwa matokeo hayo yakoje upinzani nao unasemaje kwa upande wa vijana wengi ambao walipenda mabadiliko na wale ambao wanaoishi mjini walitamani sana kusikia kwamba vyama vya upinzani vinaongoza, hasa wengi vijana wanataka mabadiliko. Um, lakini kwa sasa hali ndio hiyo, na chama vya upinzani huyu uh, Dr. Lazarus Chakwera ndio jana alifanya mazungumzo, anaambia kwamba tume ya uchaguzi wasifanye mambo mabaya yoyote. Yupo tayari kupoteza damu yake ili ukweli ujulikane na uhuru uendelee na demokrasi demokrasia iendelee, lakini huyo lima na yeye ametoa ambayo anasema Malawi atulie, tuamini tume ya uchaguzi na matokeo yatakuwa mazuri. Malawi ina demokrasia nzuri, hasa ukiangalia uwiano uh, mathalani wa upinzani na chama tawala. Mara nyingine unaona wapinzani wanapata viti vingi ndani ya bunge eh, kuliko chama kile ambacho kimemtoa rais. Kwa uchaguzi huu na matokeo yanavyoendelea kutangazwa mpaka hivi sasa hali inaonekana vipi ya uwiano wa viti ndani ya bunge? Hadi sasa hivi pia kwa, kuna dalili zote kwamba wabunge wengi wanatoka mpinzani pia na ambao walikuwa wanaima wanajitegemea wenyewe. Na cha kushangaza sana, tumeona vigogo wengi wameanguka sana. Kwa mfano tuna wakatibu mkuu kama watatu wawili wa vyama wameanguka kwenye huu uchaguzi, wamepoteza majimbo yao. Kwa hiyo kuna dalili kwamba wabunge wengi wanatoka chama vyama vya upinzani na m, Uh, ambao wanajitegemea wenyewe ambao wanaitwa independent candidate. Lakini mtu anaweza kawa anajiuliza inakuwaje, uh, chama kile ambacho kinamtoa rais kinakuwa na viti vichache katika uchaguzi? Ni nini hasa kinachotokea hapo Malawi mpaka hili kufanikiwa? Kusema ukweli, ni tofauti kweli na nchi zingine ambazo nimeshawahi kushuhudia kitu kama hicho. Uh, chama, chama, chama, chama tawala kinakuwa na wabunge wengi, lakini hapa Malawi inakuwa watu wapo tayari kupiga kura ya um, rahisi uh, mwingine na mbunge mwingine huku ha, Malawi wa hawavoti, kwa sababu ya chama wanavota kwa sababu ya kazi za wa, wagombea. Kwa mfano nitakupa mfano wa chama kinaitwa MCP ambacho um, kimechukua wabunge wengi uh, mkoa wa kati wa Malawi na wabunge wengi mkoa wa kaskazini uh, wa Malawi manake chama tawala DPP kitakuwa na wabunge wengi kutoka sehemu moja tu ambayo ni kusini kwa Malawi. Pia sio kwamba ni wabunge wa DPP tu, hata wao MC wapo. Na kwa mazingira yaliyopo mpaka hivi sasa, ni lini hasa tume ya uchaguzi inaeleza itatangaza rasmi matokeo haya? Wanategemewa kuwa na wanategemewa kuwa na atatoa uh, habari kwa waandishi wa habari. Itakuwa saa tatu muda wa huku Malawi usiku, na tunategemea hiyo uh, itakuwa na taswira kwamba tujue kwamba rais ni yupi, sababu sasa hivi hatujui hasa, sababu hatujui kwamba asilimia ambayo imebaki ni ngome ya chama kipi. Asilimia imebaki uh, imebaki ya matokeo inaweza kuwa ni ngome ya chama pa upinzani au ni ngome ya chama tawala. Dr. Jane Asa alisema kwamba saa tatu usiku atahabarisha wa Malawi kwamba wamefikia wapi. Huyu mpinzani ambaye ametahadharisha tume ya uchaguzi kuhakikisha kwamba inatenda haki katika matokeo haya ya uchaguzi. <laughs> Kauli yake hii inaelezwa imetokana na nini hasa? Kuna ishara yoyote ile ya kuonyesha kwamba yeye anafanyiwa ujanja wa kura zake? Ndiyo, kuna ripoti kwamba kuna wilaya ambazo ndi ni ngome za huyo mpinzani um, matokeo yanachelewa kwa mfano, kuna wilaya moja ya hapo kati ya Malawi inaitwa Deza, matokeo ati sasa hivi ya jaja yote ambayo ni ngome ya huyo mpinzani. Pia kuna wilaya moja ambapo makamu wa huyo mpinzani anatokea kuna taarifa kwamba uh, presiding officer amekimbia na hayo matokeo, japo ni taarifa za mtandaoni ambazo bado tume ijathibitishwa, na vitu kama hivi vimeshawai kutokea huko nyuma katika chaguzi ambazo zimepita za nchini Malawi ndiyo. Kama miaka mitano iliyopita kulitokea kwamba godown au warehouse ya tume ya uchaguzi iliungua moto ghafla wakati wanataka kufanye recount kwa. kwa hiyo kulikuwa na dalili, hata kwenye kampeni baadhi ya wagombea walikuwa wanasema kwamba walikuwa kwenye hiyo system ya kumbia, kusaidia serikali kuiba matokeo, japo wakati wataka kwamba atoe ushahidi alikataa kwamba basi niliongea tu kwa sababu nilikuwa nafanya kampeni. Sasa watu walikuwa na, na mashaka lakini kiujumla hali ikoje hivi sasa? Uh, mara baada ya uchaguzi uh, huu kufanyika hapo Malawi, hali iko shwari. Tunashukuru pia uh, polisi na jeshi, sababu kuna like huku uh, mplanta Uh, wanachama wa chama tawala walianza kushangilia na kwenda kwenye sehemu moja, lakini polisi waliwatawala. Sawa no, no, no, no. Sawasawa na kule Lilongwe, wananchi ambao wanafuata mpinzani uh, walianza kushangilia kwamba wameshinda, pia serikali kwa kutumia polisi na serikali jeshi walifadaza um, haya, uh, uh, matukio Naam, basi huyo ni Gift Gondwe ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya taifa la Malawi ambalo hivi sasa linasubiri kwa hamu kubwa kupata matokeo rasmi ya uchaguzi uliofanyika siku ya Jumanne eh, ambapo mpaka hivi sasa rais aliyoko madarakani Peter Mutharika anaonekana E, kushinda uchaguzi huo kwa zaidi ya asilimia 40 e, katika idadi ya zaidi ya kura sabini, asilimia 75 ya kura zote zilizopigwa na kuhesabiwa e, wakati tume ya uchaguzi ya taifa hilo MEC ikiendelea kujipanga e, kutoa matokeo rasmi, lakini wakati huo huo, e, wale waangalizi kutoka jumuiya ya madola e, wakiongozwa na rais wa zamani wa Afrika Kusini, Thabo Mbeki Tathmini yao wakisema uchaguzi huo uliendeshwa kwa uweledi mkubwa na vilevile taifa hilo lilikuwa liko tayari kuona uchaguzi huo unafanyika kwa amani, utulivu na haki kabisa. Lakini kama tulivyogusia, kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa, ambako hivi sasa rais Peter Mutharika anayetetea kiti chake anaongoza kwa asilimia 44 akifuatiwa na Lara Chawera ambaye anaongoza chama cha Malawi Congress Party akiwa na asilimia 35.34, na makamu wa rais wa taifa hilo Saulus Chilima akiwa na asilimia 18.35. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili na tutakuwa hapa Marekani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa Undani ambapo tunaangalia masuala uh, lukuki ambayo yanagubika hivi sasa utawala wa Rais Donald Trump ambapo hivi e sasa uh, uh, baraza la spika uh, wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi uh, amemkalia kooni kweli kweli, rais Donald Trump katika masuala ambayo uh, yale yanaonekana kwa namna moja manyingine yanaweza uh, kufanya rais Donald Trump akapigiwa kura ya kutokuwa na imani. Lakini kwa mujibu wa wasaidizi wa spika Nancy Pelosi e, wamedai kwamba spika akiwa katika mkutano ama sehemu ya faraha alisikika akisema kwamba anaona rais Donald Trump anataka kupigiwa kura hiyo ya kutokuwa na imani ili asilaumiwe na baraza la Senat. Na ameeleza vilevile vitendo vya rais Donald Trump vinaonyesha ni vya kihalifu, Licha ya kwamba spika huyu uh, mpaka hivi sasa bado haafiki uh, hatua hii uh, pamoja na wenzake wa Demokrat kuona kwamba swala hili uh, linafanyika, lakini hayo yakitokea, bado kuna swala la Uh, uchunguzi ule wa Robert Mueller ambapo bado inaelezwa uh, wademokrat wakitaka kuona taarifa zaidi, eh, ripoti kamili ikitolewa, bado shinikizo kubwa likitaka kuona kwamba Rais Donald Trump anatoa karatasi zake za ushuru, na bado kuna swala uh, la biashara kati ya China na Marekani. Nimezungumza na profesa David Monda na nikataka kujua ni masuala gani ambayo yanasumbua sana utawala wa rais Donald Trump kwa sasa. Mimi nafikiria kwamba kuna masuala ya hapa Marekani kwa upande mmoja, na pia masuala ya kigeni ambayo yanamkabidhi bwana Trump. Hapa Marekani kuna hii kashfa uh, uchunguzi wa bunge kuhusu ile ripoti ya Mueller na kupinga kwa bwana Trump kwa wafanyikazi wa White House au wafanyikazi wake kushirikiana na bungi la Congress. Upande mwingine kuna ile kashfa ya kigeni kati ya Marekani na taifa la Urusi na hizi vita za kiuchumi kati ya Marekani na Uchina. Kwa hivyo ni kama anazingirwa kila kicha, pande zote hapa Marekani na kwenye uh, shughuli zake za kimataifa. Kuna swala hili ambalo watu wanataka kuona ah, akitoa rekodi zake ama taarifa zake za ulipaji wa fedha ah, kwa miaka ya nyuma, na tunajua jimbo la New York limepitisha sheria ambayo inaweza ikawezesha hizi taarifa zikatolewa. Hili nalo likoje? Hili nalo ni swala nyeti, maanake bwana Trump akiendelea kupinga kutoa ah, ile hesabu yake ya ya, ya utoaji kura na kodi huenda uh, wapinzani wake wakaj, wa kisiasa wa, wakasema ya kwamba anajaribu kuficha ile ka, zile kashfa zingine ambazo hataki umma izijue, na pia tusisahau ya kwamba kisiasa uh, meya wa hapa New York bwana de Blasio eh, pia anajiweka kwenye lile dimba la kujaribu kutafuta urahisi. Uh, mwaka elfu mbili uh, na ishirini. Kwa hivyo pia kisiasa ni changamoto, maanake jimbo la New York, Bill de Blasio uh, mjumbe wa hapa Marekani, neo wa Marekani pia amejiweka pale, na bwana Trump huenda akaangazia kwamba uh, wanademokrat wanajaribu kumzingira ku, ku na kumfinditisha kisiasa. Tunaona kwamba uh, muda mfupi uliopita, siku ya leo, Rais Donald Trump ametwiti. Uh, ujumbe ambao unaonyesha kumdhi haki aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye uh, rais Trump walimwondoa uh, katika wadhifa huo Bwana Rex Tillerson. Ni kwa nini hili linatokea hivi sasa? Eh, mimi nafikiria Bwana Trump na Bwana Tillerson na, hawakuwa wanaonana kwenye masuala ya kigeni, na Bwana Trump ni kama kila kupita anajaribu kujionyesha kwamba yeye ni bwanyenye, ya kwamba hatisike kwa hivyo hizi tweet zake huwa kila kukicha anazitoa na huenda ataendelea kufanya hivi, lakini kuna hili swala ambalo uh, spika Nancy Pelosi amekuwa akivutana na wademokrat uh, wenzake yeye akiona kwamba si jambo la busara kwa, kwa kipindi hiki kutaka kupiga kura ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump, lakini wasiwasi wa rais Donald Trump bado uko mkubwa. Uh, kwenye jambo hili uh, ni namna gani linaweza likadhuru yale ambayo amekuwa akiyafanya na mwelekeo wa urais wake kwa kipindi hiki kwa kipindi Pelosi angependa sana kumtoa bwana Trump, lakini wanajipanga wanademokrat. Ni kama chama cha wanademokrat kimegawanyika. Kuna wale ambao wanataka w kumpiga bwana Trump kalamu, lakini kuna wale upande wa kina Pelosi ambao wanasema bila huvuta heri, lazima wangojee hadi wapate ushahidi zaidi, ili waweke mswada kwenye bunge waweze kumtoa bwana Trump. Kwa hivyo kwa wakati huu, uh, chama cha wanademokrat kimegawanyika ya kwamba wataweza kumtua bwana Trump. Manake itabidi chama cha wanademokrat waungane na pia wapate usaidizi kutoka upande wa wana Republicans. Kwa hivyo wakati huu itakuwa ni vigumu, bwana Trump ataendelea na uraisi wake. Lakini mpaka hivi sasa, kwa mtazamo wako, unadhani uraisi wa rais Donald Trump ndio uliokumbana na misukosuko mingi kashfa nyingi na kunyoshewa kidole, licha ya kwamba yeye haonekani kabisa uh, kutishwa na hili swala. Unajua, ukiwa rais wa Marekani, taifa lile, dola kuu hapa duniani, ukiwa rais Marekani lazima upate kashfa hizi kila kukicha. Bwana Obama pia naye alikuwa na zake, Bwana Bush na pia Bwana Clinton. Kwa hivyo hii ni hali ya kazi uh, Bwana Trump itabidi ajikaze kidete na aweze kuendeleza uongozi wake hapa Marekani kwa kuangalia haya masuala ambayo yanamzunguka hivi sasa. Je, inaonekana inashawishi nini kuelekea uchaguzi mkuu? Maanake kuna watu katika jimbo la Ohio wenyewe wanasema kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni kwamba wenyewe wanapenda kuona ule ubabe wa Rais Donald Trump, na wao wanasema kwamba hilo jambo linatosha kuona kiongozi wao akifanya hivyo. Mimi nafikiria kwa wakati huu, kwa uchaguzi ujao, bado siku ni changa, bado ni mapema sana kuweza kutafsiri yatakayojiri. Sana sana wapigaji kura huwa wanaamua yule ambaye wata, uh, wampigia kura siku kadha kabla ya uchaguzi mkuu. Kwa hivyo, kwa wakati huu bado ni mapema, lakini nafikiria hizi tashfa zikiendelea, bwana Trump akionekana kwamba anajaribu kukiuka katiba na anaendelea kupinga miswada ya bunge itaonekana ni kwamba atajipata babaya kwa na. Kwa kumalizia, vipi juu ya hili swala la biashara baina ya Marekani na China? Tunaona kampuni ya Huawei hivi sasa inashikwa koo kweli kweli. Je, mwisho wake utakuwa ni vipi? Ni kwa masilahi ama manufaa ya watu wa Marekani ama mwishowe watu wa Marekani wanaweza wakaumia, eh, kwa vita hii ya kibiashara. Mimi nafikiria uh, kwa hivi vita vya kibiashara itabidi Uchina na Marekani uh, ziafikiane na msuada wa uh, hali ya wastani iweze kufikika. Lazima wafikie makubaliano kwenye hivi vita vya kibiashara, manake vikiendelea, sio Marekani peke yake itaumia, pia taifa la Uchina, Uchina, Uchina itaumia na uchumi wa dunia kwa ujumla. Ni Profesa David Monda akizungumza nami kutoka uh, jijini New York ambapo tulikuwa tukiangazia eh, utawala wa Rais Donald Trump ambao hivi sasa unagubikwa na masuala mengi tu eh, ambayo yana angazia kile kinachofanyika ndani ya taifa hili. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya vilevile na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nami toka siku ya Jumatatu, na tuwe pamoja hapo kesho eh, kwa ajili ya kukamilisha wiki hii ya Kwa Undani. Shukran, kwa kuwa nami naendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.