saa tatu kamili saa za afrika mashariki hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kennes bwire rais wa marekani donald trump amesema ana matumaini kwamba marekani haitaingia katika vita na iran wakati hali ya wasiwasi ikiendelea kuongezeka katika mashariki ya kati huku mwanadiplomasia wa iran a akieleza kutokuwepo uwezekano wa hali ya vita Kabla ya mkutano na rais wa Uswizi Ueli Mwera, Rais Trump amesema kwamba ana imani vita havitatokea kati ya Marekani na Iran. Marekani na Iran hazina uhusiano wa kidiplomasia lakini Uswizi inawakilisha maslahi ya Marekani katika nchi hiyo. Huko mashariki ya kati, White House imesisitiza kwamba Trump anataka mabadiliko ya kitabia kutoka kwa Iran na kwamba itapinga hatua yoyote ya kimabavu zitakazochukuliwa na jamhuri ya Kiislamu. Polisi na afisa wa serikali nchini Kenya wamesema watu wenye silaha walioteka nyara madaktari wawili kutoka Cuba wakiwa kaskazini mashariki mwa Kenya na kuwapeleka hadi Somalia wamedai malipo ya dola milioni moja na nusu ili mateka hao waachiwe huru. Madaktari hao walitekwa Aprili ishirini na mbili na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la Al-Shababu katika kijiji cha Mandera karibu na mpaka wa Somalia. Afisa wa polisi aliyekuwa analinda usalama wa madaktari hao aliuawa na watekaji nyara hao. Kenya na Somalia zinashirikiana kuwatafuta madaktari hao. Vyanzo vingi vya habari vinasema madaktari hao huenda hivi sasa wanatoa huduma za afya kwa wapiganaji wa Al-Shababu nchini Somalia. Rais wa Malawi Peter Mutharika anakabiliwa na ushindani mkubwa kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika wiki ijayo ambapo miongoni mwa wagombea wengine kuna makamu wake ambaye hivi sasa amekuwa mpinzani mkubwa. Mutharika mwenye umri wa miaka 78 anawania muhula wa pili wa miaka mitano kwenye uchaguzi huo utakaofanyika Jumanne wiki ijayo. Wapiga kura wa Malawi watawachagua pia wabunge na madiwani wa serikali za mitaa. Mpinzani wake Solos Chilima alijiondoa kwenye chama tawala cha Democratic Progressive Party, DPP, mwaka jana na kuunda chama chake cha United Transformation Movement, UTM. Swala nyeti linalozungumziwa kwenye uchaguzi huo ni ufisadi, ambapo afisa wengi wa serikali walihusika kwenye kashfa nyingi za ufisadi. Chilima na mgombea mwingine Lazarus Chakwera ambaye ni mchungaji wa zamani wanadai Mutharika alichangia katika kushamiri kwa ufisadi nchini Malawi. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza pendekezo lake ambalo lilikuwa limesubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uhamiaji, linalolenga kuondoa uhusiano wa kifamilia na mahitaji ya kibinadamu katika utaratibu wa kupewa kipa, kibali cha uhamiaji. Pendekezo hilo litaruhusu wahamiaji milioni moja na laki moja kupewa vibali vya kudumu vya ukaazi vinavyojulikana kama green cards Marekani kila mwaka, lakini idadi hiyo inaweza kupunguzwa. Mpango huo wa Trump unadhamiria ama una dhamira ya kutoa vibali zaidi kwa wahamiaji wenye taaluma, wenye mipango ya kufanya kazi au kuwekeza Marekani, kuliko wale wenye mahusiano ya kifamilia na raia wa Marekani au wanaokuja Marekani kwa sababu za kibinadamu. Kwa sasa asilimia kumi na mbili ya wa wahamiaji hupewa idhini ya kuja Marekani kulingana na ujuzi wao, na asilimia sitini na sita kwa sababu ya uhusiano na familia ambayo tayari wamo humu nchini kisheria. Mpango huo wa Trump utapunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya watu wanaotafuta viza ya kuja Marekani kwa mfumo wa bahati nasibu, maarufu kama green card lottery. Marekani ilikuwa inatoa kila mwaka ukazi wa kudumu kwa njia ya bahati nasibu kwa watu elfu hamsini kutoka nchi zenye idadi ndogo ya wahamiaji waishio Marekani. Na China leo imesema raia wawili wa Canada waliokuwa imewazuia tangu mwaka jana, wanashutumiwa rasmi kwa makosa ya kudukua siri za serikali za China. Nakomea hapo kwa sasa, kumpisha mwenzangu Idi Ligongo kwa kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapo tusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, leo katika Kwa Undani tunaangazia ripoti ya taasisi ya Freedom House ya hapa Marekani, ambapo imeangazia makundi mbalimbali mbali ya asasi za kiraia, jinsi ambavyo ya yamekuwa yakikabiliana na sheria mbalimbali katika mataifa barani Afrika, ambapo katika ripoti ambayo imetolewa hapo jana inaonyesha kwamba nchi kumi na mbili barani Afrika ambazo zipo zimepitisha sheria au sera zinazokandamiza kimakosa asazi zisizokuwa za kiserikali na jumuiya za kiraia ambazo ziko hatarini, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Freedom House. Kutokana na hilo, nilizungumza hii leo na afisa ambaye aliandika ripoti hii kutoka taasisi hiyo, Dr. Godfrey M Musila, na nikataka kufahamu yale ambayo wamebainisha na kuongea naye kijumla juu ya kile ambacho kimeelezwa ndani ya utafiti wao. Wa huyu hapa ni Dk. Godfrey Musila, anaanza kueleza: kisheria, mashirika ya kijamii kama haya yana haki fulani, haki za kujumuika pamoja na ku fanya mikakati yao wanayoipenda ya maendeleo na vingine, wana haki ya kujieleza, ambayo ni haki ya kisheria katika katiba za nchi za Afrika, pia katika ngazi za kimataifa pia na haki ya kujumuika hadharani katika mikutano na kwingine. Sasa umeona kwamba nchi kadhaa, takriban nchi karibu ishirini, zimefanya mikakati, zimejaribu, zingine zikafaulu, karibu kumi na mbili ku Uh, kuweka sheria ambazo zinalemaza uh, kazi za mashirika haya haswa yale ambayo na, ya utetezi ya wa haki za kibinadamu na yale ambayo yanahusika na uwajibikaji wa serikali kifedha haswa. Kwa hivyo uh, ni, ni ya serikali hizi si nzuri, ni nia ambayo ni ya kuweka uh, mazingira ambayo ufisadi una, una kithiri. Wananchi hawawezi wakauliza maswali, watajipata taabani. Kuna sheria maalum ambazo zinalenga mashirika ambayo. Kisheria ni kweli kwamba serikali wanaweza kutunga sheria, kuweka mazingira Mashirika haya ya kufanya kazi kwenye baadhi ya mataifa ya kiafrika yamekuwa mara nyingi yakitoa kisingizio ama niseme hoja ambayo wamekuwa wakielekeza kwenye hizi asasi za kiraia kwamba zipo baadhi ambazo zinafanya a, kazi zake ku iwe ni kuharibu maadili ya taifa hilo uhum, ama iwe ni kuondoa hali ya utulivu na usalama. Kwa sababu nyingine wanadai kwamba zimekuwa zikiwapa watu wafanye vitu ambavyo vinakinzana kwa namna moja ama nyingine na usalama wa taifa fulani. Je, katika hizi sheria ambazo zimetungwa, kweli hii hoja ina mashiko katika yale ambayo mmeangalia? Si kweli. Ni kweli kwamba serikali zina zinasingizia kwamba baadhi ya mashirika haya ama wa viongozi wao ni majasusi wa nchi za kigeni, kwa sababu wanapata pesa kutoka huko kuendesha shughuli zao, kwamba wana wanasumbua Si kweli, kwa sababu haimaanishi kwamba ukipata pesa kwa njia fulani, ni njia ambazo serikali inajua pesa inaingiaje nchini, inapitia katika mabenki uh, haiwezekani kwamba uta, utaweza kupata pesa kutoka kwa nchi fulani za, ugenini, za, za magharibi pengine ikawa kwamba ni, ni pesa za kuendesha ugaidi. Wengine wamesingiziwa wakafikishwa mahakamani. Kwa hivyo ya pili ni wale wanasema kwamba ni majasusi, si kweli. Ni kisingizio ambacho kina mvuto kwa wanasiasa kina mvuto kwa Waafrika ambao hawapendi masuala yao yaingiliwe na watu wa kigeni, watu wa nje. Tumepata kwamba kwa, kwa hii ripoti, si kweli kwamba hawa wadau na viongozi wa mashirika haya wanahusika kwa njia ambazo serikali wanadai ni kweli. Kwa hivyo ni kisingizio tu, nia ya serikali ni kulemaza kazi zao ili kwamba wasiwajibike kama serikali kisiasa, kisera, kwa sababu mashirika ao huwa wanauliza maswali, mlipitisha sera fulani kwa nini, hai utendaji kazi ume, umezorota kivile, kwamba serikali, wananchi hawapati uh, manufaa yoyote kutokana na you know, serikali ambayo uh, wame, uh, wameweka. Kwa upande mwingine, je, mmeangalia namna ya ufanyaji kazi wa haya mashirika yasiyo ya serikali ya asasi za kiraia katika hizi nchi mbalimbali ambazo zimekuwa kwa namna moja ma nyingine zikiwawekewa ama haya mashirika kufanya kazi. Je, yapo mashirika ambayo kwa namna moja ama nyingine, na yenyewe pia yamekuwa yakileta mazingira ya kuzifanya serikali hizi kuonekana, hoja yao kuwa kama ina uh, ukweli wowote vile? Udadisi wetu haujafikia hapo kupata ushahidi wowote. Kwa mfano, nchi kama Tanzania, serikali imechukua msimamo dhidi ya mashirika ambayo yanahusika na mambo ya ushoga. Kwa mfano wa pili ni kwamba kuna nchi fulani wameingilia kati katika mashirika ambayo yanahusika na mambo ya upangaji uzazi, pengine sisi tunajua kwamba ukipanga uzazi kila mtu anaweza kuamua ikiwa anataka ni watoto wangapi anapenda. Kwa hivyo haiwezekani kwamba mashirika ambayo yanahusika na upangaji uzazi ikawa sasa wanahuj hujumu, hujumu nchi ambazo wanafanya kazi. Kwa hivyo hatujapata ushahidi wowote ule unaoonyesha kwamba kuna mashirika ambayo yanahusika, walakin kumewahi um, miaka iliyopita wajua kwamba nchini kuna mambo ya ugaidi Alshabab na wengine Al Qaida. Ni kweli kwamba kuna nchi fulani ambazo wamepata uh, sio mashirika, ni watu tu ambao wanawashurutisha vijana wadogo wakaenda pengine Somalia kupata mafunzo na kujiunga na, na vyama vya kigaidi. Kunao wale lakini, sio vyama vya kitaifa. Kuna nchi kama Mali uh, ambao wamesingizia watu, viongozi wa mashirika haya, kwamba wamehusika katika kuwashurutisha vijana na mambo haya yote tumepata kwamba hayana msingi eh, wa kikamili kuonyesha kwamba ni kweli wamehusika. Kwa hivyo udadisi unaonyesha kwamba serikali zinatumia mbinu nyingi tu ili kuonyesha kuweza kuwagandamiza kuwagandamiza, uh, mashirika ambayo yanafanya kazi kuangazia yale ambayo yanafanyika katika serikali. Sasa tukiangalia kidunia, kwa mfano uh, na nafasi ya bara la Afrika uh, hali ikoje kwa sehemu nyingine, je, Afrika ndiyo uh, serikali nyingi zimekuwa zikikandamiza zaidi? Huu utafiti uliangazia tu Afrika, lakini kwa sababu wewe ni mtaalam wa eneo hili unaweza ukawa na uh, muono wa sehemu nyingine pia. Hebu tueleze hali ikoje kwa yeah. pande nyingine ukilinganisha na bara la Afrika. yeah. Ni kweli kwa kwenye ripoti tumetajia tu kwa, kwa ufupi kwamba sheria hizi ambazo zimetungwa na nchi za Afrika kuanzia mwaka wa elfu mbili na nne na tano zinaambatana na kuingia Afrika kwa Uchina na Russia ambazo ni nchi duniani hazijulikana kama ni nchi ambazo zina uhuru wa kutosha kwa wananchi. Ni nchi ambazo uandishi wa habari umefinywa kidogo, haki za kibinadamu za watu kujumuika, kujieleza, watu hawako uhuru katika nchi hizi. Kwa hivyo tumeona kwamba kunawezekano kwamba Uchina na Rasia wana kwa namna moja ama nyingine ushawishi kwa viongozi wa Afrika ambao na kwamba ukiwa unafanya mambo kama uh, nchi ambazo ni nchi zilizofika kwa ngazi za kimataifa kuna uwezekano unajificha unafanya mambo haya, kwa hivyo sio Afrika tu ambako mambo haya yanafanyika. Tuko katika uh, enzi duniani ambako kuanzia mwaka wa tisini uh, demokrasia ilianza kunawiri. Udadisi unaonyesha kwamba kuanzia mwaka wa elfu mbili na tano demokrasia imeanza kuzorota, serikali zinaachukulia hatua kuzorotesha na kulemaza viongozi wa upinzani, waandishi wa habari. Kwa hivyo mikakati ambayo imefanyika kuhusiana na ushirika wa kijamii ni mojawapo tu ya mikakati mingi tu ambayo inachukuliwa na sio tu uh, serikali za Afrika, pia nchi ambazo mbili nimezitaja. Na Freedom House kila mwaka wanachapisha ripoti, uh, inaitwa uhuru duniani. Wameitoa hii ripoti uh, Februari mwaka huu, inaonyesha kwamba Afrika kuna nchi tu nane pekee yake ambao ni nchi ambazo zina zimewekwa katika ile group cheo cha uhuru. Zile zingine ziko katikati na kula zile ambazo haziko uhuru kabisa. Katika uripoti hii wanaangazia mambo mengi tu, sio tu uh, haki za kibinadamu. Wanaangazia ni jinsi gani serikali inawachukulia ina na kufanya kazi na upinzani, bunge linafanya kazi bila kushurutishwa, mahakama iko uhuru na hivo. So, wanaangalia tu sekta na taasisi nyingi, ili kwamba kujua kwa ujumla kuna uhuru katika nchi hizi. Kwa hivyo hiyo ripoti ambayo imetoka mwezi wa Februari inaangazia dunia nzima inachapishwa kila mwaka. Naam, ni Dr. Godfrey M. Musila ambaye ni mwandishi wa ripoti iliyotolewa uh, siku ya Jumanne. E, kumradhi nilikuambia hapo awali imetolewa jana na taasisi ya Freedom House. Ripoti hiyo yenyewe iliangazia vipingamizi vilivyoanza kuwekewa kwa jumuia za kiraia tangu mwaka elfu mbili na nne hususan vikundi vinavyojishughulisha na haki za binadamu na masuala ya utawala. Hatua kama vile kuweka ugumu katika usajili ama kuzuia wafanyakazi wa kigeni na misaada ya kifedha zimekuwa zikitekelezwa katika nchi zifuatazo ambazo ni Algeria, Burundi, Misri, Ethiopia, Rwanda, Sierra Leone, Sudan Kusini Sudan, Tanzania, Tunisia, Uganda na Zambia. Eh, kwa mujibu wa ripoti hiyo vilevile vile, nchi ambazo zina, uh, zinaelezwa zilichelewesha kutekeleza baadhi ya sheria au sera eh, ripoti hiyo imesema kuwa vikwazo dhidi ya NGO vimewekwa pembeni au vinaweza kutekelezwa nchini Misri, Malawi, Msumbiji, Rwanda, Sudan na Zambia. Vikwazo kama hivyo ambavyo vilianzishwa lakini vikatupiliwa mbali na viongozi E, vikakataliwa na bunge au vikafutwa na mahakama katika nchi sita ambazo ni Kenya, Angola, Congo Brazzaville, Malawi Nigeria na Zimbabwe, ambapo vilevile nchi ambayo inaonekana kwamba imekuwa ikileta mabadiliko makubwa ni nchi ya Ethiopia toka alipoingia waziri wake mkuu wa sasa, ambaye amekuwa akisimamia mabadiliko kadha wa kadha, Abi Ahmed wa Ethiopia. Imeelezwa kwamba Ethiopia yenyewe mwaka elfu mbili na tisa ilikuwa imeweka kile ambacho kimeelezwa ni vikwazo kandamizi kama vile kuzuia makundi ya haki za binadam kushiriki katika uhamasishaji, lakini waziri mkuu mpya Abi Ahmed ameviondoa e, kwa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. E, basi hayo ndiyo ambayo dondoo tu zile ambazo zipo katika ripoti hiyo ya Freedom House iliyokuwa ikiangazia e, mashirika na asasi za kiraia katika nchi za Afrika. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. E, tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia shauri ambalo e, linatarajiwa kutangazwa na Rais wa Marekani Donald Trump kuhusiana na sera ya Marekani e, inayogusia masuala ya uhamiaji ambapo Rais Donald Trump anatangaza pendekezo lake la sera mpya ya uhamiaji ikiwa ni juhudi za kudhibiti aina ya watu wanaoingia nchini Marekani. Mpango huo una lengo la kuondoa utaratibu wa wahamiaji kuidhinishwa kutokana na mahusiano ya kifamilia na mahitaji ya kibinadamu na badala yake kuangazia taaluma na ujuzi wa lugha. Pendekezo hilo linanuiwa kubadilisha malengo ya namna wahamiaji watakavyopatiwa vibali halali likitoa kipaumbele kwa wenye ujuzi wa juu na watu wasomi wenye ajira au matarajio ya uwekezaji. Trump anasema kwamba mpango huo utaimarisha usalama mpaka na kuunda mfumo utakaozingatia sifa za mtu akisisitiza kwamba suala la ushindani wa uwezo wa mtu. Basi kwenye laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula. Dkt Patrick Nigula, uh, sasa hivi watu wanasubiri kwa hamu kusikia kile ambacho kinaelezwa kwa kina. Maanake hizi nilizoeleza mi ni dondoo tu ya kile ambacho eh, wachunguzi wa mambo wanaamini ndiyo yatakayokuwemo. Kwa ufuatiliaji wako, kubwa zaidi ambalo linalengwa kwenye hii sera ya uh, ama mapendekezo ya sera ya uhamiaji eh, kwa rais Donald Trump ni nini hasa kinachoelezwa? Kwa karibu zaidi au kwa undani zaidi, ni vitu viwili tu, uh, vikubwa ambavyo tunatarajia kuviona katika sera hii ya uhamiaji. Cha kwanza, kama ulivyogusia tu, ni mfumo wa uhamiaji au wahamiaji ambao watakuwa wakiingia katika nchi hii, ni lazima wawe na elimu ya juu na maarifa ya juu zaidi, na cha pili ni usalama wa uh, mipaka kama alivyogusia toka alipokuwa mgombea wa kiti cha urais. Kwa hiyo tu, ni kwamba, tutaona, tu ni kwamba, vikubwa, ni kwamba tutaona tu ni kwamba vitu vikubwa viwili vya msingi ni wahamiaji ambao wataruhusiwa kuingia katika taifa hili la Marekani ni wale waliokuwa na uwezo au maarifa ya juu na elimu ya juu, pamoja na wale ambao kama walivyogusia kwamba wana uwezo wa kuwekeza katika taifa hili, na vilevile vile usalama wa mipaka wa taifa hili la Marekani. Sasa, uh, Daktari Nigula, mtu anaweza akawa anajiuliza hivi sasa, ina maana kwamba hata uh, kile ambacho kitanifanya nije Marekani kutembea kufanya swala lingine lolote litakuwa linagusa uh, kwenye eneo hili ama hawa ambao wanaoelezwa kwenye swala la uhamiaji. Uh, kuna eneo maalum manake, watu wanaoingia Marekani wanaingia kwa uh, nia mbalimbali. ah, ukiangalia tu kwa, kwa karibu kama vile wazungumzaji katika ikulu ya Marekani walivyozungumzia kabla au wakisubiri kwa rais kutoa uh, mapendekezo ya sera yake au swala hili au shauri hili, ni kwamba hawataki kuingiza yale yaliyoachwa na uongozi uliopita wa rais Barack Obama, kama swala ambalo lilikuwa likijulikana la Daka, kwa sababu hilo swala linawagawa baadhi ya wa Republicans. Kwa hiyo wanataka kuleta masuala haya muhimu ili wawaunganishe wawa wote Republicans ili wawe na sauti moja, kwa sababu kiangalia kwa karibu zaidi, suala hili la uhamiaji mkubwa, na tunaelekea katika uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini. Sasa hawa ambao wanaelezwa ama hii sera ambayo inaelezwa ni inagusa wale ambao ni wakazi wa kudumu, wale ambao wanakuja kukaa hapo kuungana na familia zao na kuendesha maisha yao ya kila siku, ama ni wahamiaji wote kiujumla ujumla? Mimi tu naona ni kwa wahamiaji ambao wao wanajaribu kupunguza idadi ya wahamiaji ambao watakuwa wakiingia katika taifa hili la Marekani. Kwa hiyo wanagusia tu wahamiaji wenye sifa kama tulivyogusia hapo mwanzoni, kwamba wenye elimu na wenye ujuzi ambao hauwezi kupatikana hapa Marekani, kwa kuangalia vigezo ambavyo vilitumika katika miaka ya nyuma ambavyo Marekani ilikuwa ikiendesha sera zake za uhamiaji. Sasa inaelezwa kwamba pendekezo la Rais Donald Trump litaendelea kuweka idadi ya zile kadi za ukazi wa kudumu ambao maarufu hapa zinajulikana kama Green card ambazo hupewa kwa kucheza bahati nasibu ya kila mwaka au watu wengine hupata kwa sababu wenza wao ambao ni raia wa Marekani, e, wamekuwa wakiishi na kuziomba na kuwafanya wawe wakazi wa kudumu maanake, inaelezwa pia hii hii bahati nasibu inaweza ikapunguzwa, e, kwa idadi ya watu ambao wamekuwa wakicheza kila mwaka. Sasa kwa hapa mtu anaweza kawa anajiuliza kile ambacho Rais Donald Trump anataka kukileta, e, ni kuondoa kabisa kupunguza ama mchujo utakuwa vipi. Kwa suala la bahati nasibu ambalo kama ulivyoligusia ni kwamba taifa au bara litakaloathirika kama sera hii itapitishwa kuwa sheria, itaondolewa katika nchi za Afrika, kwa sababu kama walivyogusia na ukiangalia vilevile, seneta kutoka South Carolina ameandika mswada wake wa sheria wa kuondoa bahati nasibu ya ya viza katika bara la Afrika na kuipeleka katika nchi za Afghanistan na nchi za mashariki ya kati. Kwa hiyo tutaona kwamba bahati nasibu ya viza itaondolewa na kutafungua zaidi ya watu kutoka katika bara la Afrika ukizingatia kwamba wanaangalia katika bara la Afrika ni sehemu ambayo inaweza labda kuathirisha hali ya usalama na ulinzi katika nchi hii. Sasa kwa upande wa wale ambao wanapata hizi green card kupitia uh, waume wa, wa ama wake zao ambao ni raia wa hapa Marekani. Je, hiki kipengele cha kuangazia elimu ujuzi wa mtu nako nacho vilevile kitaelekea huko ama, uh, eneo hili halitoguswa? Sidhani kama eneo hili litaguswa, bali tu litategemeana na watunga sheria wa hapa Marekani, wanaweza kulitafsiri na kuliangalia vipi lakini ninaona tu ni kwamba haya ni maoni yangu binafsi, linaweza likalindwa, kwa sababu baadhi ya watu ambao wanaomba ukazi hapa Marekani kupitia raia wa Marekani kisheria wanaruhusiwa kupata green card. Na suala hili ambalo linaendelea hivi sasa, kwa hali ya hewa jinsi ilivyo ya kisiasa, pande zote mbili wa Republican na wa Democrat mapokezi yake mpaka hivi sasa ikoje? Japokuwa bado haijatangazwa rasmi, lakini mapokezi yako vipi? Mapokezi yake ya suala hili, ukiangalia kama vyombo vya habari vinavyozungumzia vya hapa Marekani, kwamba kuna mgawanyiko ndani ya timu ya uongozi wa Rais Trump, kuna wale ambao wanataka daka irudishwe katika shauri hili au katika pendekezo hili, na kuna wale wengine ambao wanataka zaidi wajikite katika suala la usalama wa mipaka. Kwa hiyo tunaona tu ya kwamba ndani ya uongozi uliokuwepo uli katika ikulu ya Marekani wanatofauti, wanatofautiana, na vilevile wanasiasa kama ilivyopokelewa na na spika wa bunge Nancy Pelosi ni kwamba anaona kwamba suala hili au uh, sera hii ambayo inapendekezwa ni kama sera ambayo inajichanganya na ambayo haigusii suala la daka. Naam, naona hapa, uh, television zinaonyesha uh, viwanja vya Ikulu, wako watu, wapo tayari kabisa kwa ajili uh, ya kusubiri huo mpango uh, wa Rais Donald Trump atakaoeleza wa masuala ya uhamiaji. Basi, tuendelee lakini na mjadala wetu huku tukisubiri kusikia kile ambacho uh, kitazungumzwa na Rais Donald Trump. Lakini kwa upande wa, wa, wa wananchi wenyewe wa Marekani eh, najua mjadala bado ni mkubwa, hasa linapokuwa swala la uhamiaji, maanake ni moja kati ya ajenda ambazo zimekuwa zikitawala katika chaguzi mbalimbali, ziwe za majimbo, ziwe za serikali kuu e, na vitu kama hivyo. Sasa kile ambacho watu wamekuwa wakikieleza, kuna mgawanyiko je au wimbi kubwa la Wamarekani wanaona kuna haja kubwa ya kudhibiti wale wanaoingia Marekani. Mimi tu nigusie katika sehemu mbili. Kwanza nigusie katika elimu uh, ni kwamba baadhi ya viongozi au marais wa vyuo vikuu vingi hapa Marekani sidhani kama wanakubaliana na, na sera hii au mpango huu ambao utapelekwa mbele ya vyombo vya kutunga sheria kwa sababu utazuia baadhi ya watu wengi ambao walikuwa wakiomba visa kuingia Marekani kama wanafunzi. Kwa hivyo vyuo vyuo vikuu vingi hapa Marekani vinaweza vikapoteza idadi ya wanafunzi ambao wanatarajiwa kuingia katika vyuo vyao kutoka katika bara yote hapa duniani. Vilevile katika upande wa Afrika, mimi tunigusie tena kwamba tunaweza tukaona kushuka kwa pesa ambazo zilikuwa zikitumwa kutoka katika bara la hapa Marekani kuelekea katika bara la Afrika. Kwa hiyo kuna vitu muhimu ambavyo viwili ambavyo naviona kwa kugusia tu kwa haraka haraka, ni kuteremka kwa kutumwa kwa pesa nyumbani na vilevile kupungua kwa wanafunzi ambao wanatarajiwa kuingia katika vyuo vikuu hapa nchini Marekani. Uh, mwakani ni mwaka wa uchaguzi hapa Marekani. Mtu anaweza akawa anajiuliza kwa nini hili swala uh, limekuwa sasa, japokuwa ndiyo uh, Rais Donald Trump amesha kutoa amri za kiutendaji ambazo zilipiga marufuku baadhi ya wananchi kwa, kwa wakati fulani kutoka mataifa ambayo yalionekana kwa namna moja ama nyingine, yanaweza yakaleta watu ambao wanaweza wakahatarisha usalama wa taifa hili, kwa mujibu wa kile ambacho kilielezwa na Rais Donald Trump, na mapingamizi yakatokea mengi eh. Lakini kwa nini hili swala hivi sasa linaonekana kwamba ndio linashika hatamu mimi tu niseme tu ni kwamba ni swala ambalo uh, liko katika uh, nafasi ya kwanza kabisa ya ku kuwahamasisha uh, wananchi kujitokeza kwa wingi katika kupiga kura. Kwa hiyo uongozi uliokuwepo madarakani sasa hivi unaona kwamba wakianza kulizungumzia swala hili mapema, linaweza likachochea baadhi ya wananchi ambao walipiga kura mara ya kwanza kumweka kiongozi huyu madarakani, wanaweza kwa kumchagua, kama akipitisha sera hii ya uhamiaji. Dr Patrick Nigula Gula, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, mimi naitwa Idi Ligongo, na hivi sasa tunaendelea kusikiliza, kuangalia na kusubiri kusikia kile ambacho rais Donald Trump atatueleza katika mpango wake huo wa wamhamiaji. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi.