Moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na kukaribisha msikilizaji. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi naitwa Patrick Ndui maana nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi tarehe 16 mwezi Mei mwaka 2019 tunasikika kupitia redio shirika katika eneo nzima la maziwa makuu, vilevile kupitia masafa ya FM katika maeneo mbalimbali. Karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, mahakama kuu ya Burundi yaamuru kwamba mali ya baadhi ya wakosoaji wa utawala wa rais Pierre Nkurunziza pamoja na waandishi wa habari itwaliwe. Kulikoni? Tunasema kwamba hiyo ni batili na haina msingi wowote, na tunachukuliwa kwamba ni hatua ya kisiasa, sio hatua ya sheria na katika habari nyingine, serikali ya Tanzania yatuma wanajeshi 217 kusaidia katika kulinda amani kwenye eneo la Darfur nchini Sudani. Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania ni moja ya majeshi yanayoheshimika duniani kwa ajili ya shughuli za ulinzi wa amani. Ndio maana kila siku tumekuwa tunazidi kupewa majukumu zaidi, kwa sababu ni jeshi zuri, jeshi lenye nidhamu, jeshi linalojiamini, jeshi lenye watu mahiri. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia jioni ya leo kwa takriban dakika 30. Kumbuka pia unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu www VOA swahili com. Jumuika nasi hadi mwisho, na kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Polisi na afisa wa serikali nchini Kenya leo wamesema watu wenye silaha walioteka nyara madaktari wawili kutoka Kuba kaskazini mashariki mwa Kenya na kuwapeleka hadi Somalia wamedai malipo ya dola milioni moja na nusu ili mateka hao waachiwe huru. Madaktari hao walitekwa nyara Aprili 22 na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la Al-Shabab katika kijiji cha Mandera karibu na mpaka wa Somalia. Afisa wa polisi aliyekuwa analinda usalama wa madaktari hao aliuawa na watekaji nyara hao. Kenya na Somalia wanashirikiana kwa kuwapata madaktari hao. Vyanzo vingi vya habari vinasema madaktari hao huenda hivi sasa wanatoa huduma za afya kwa wapiganaji wa kundi la Alshabab huko Somalia. Rais wa Malawi Peter Mutharika anakabiliwa na ushindani mkubwa kwenye uchaguzi mkuu utakaofanyika wiki ijayo ambapo miongoni mwa wagombea wengine kuna makamu wake wa, wa, wa zamani ambaye hivi sasa amekuwa mpinzani mkubwa wa Rais Mutharika. Mutharika mwenye umri wa miaka 78 anawania muhula wa pili wa miaka mitano kwenye uchaguzi huo utakaofanyika Jumanne. Kwenye uchaguzi huo wananchi wa Malawi watawachagua pia wabunge na madiwani wa serikali za mitaa. Mpinzani wake Saulos Chilima aliyojiondoa kwenye chama tawala cha Democratic Progressive Party DPP hapo mwaka jana na kuunda chama chake cha United Transformation Movement, UTM. Swala nyeti linalozungumziwa kwenye uchaguzi huo ni ufisadi, ambapo afisa wengi wa serikali walihusishwa kwenye kashfa nyingi za ufisadi. Chalima na mgombea mwingine Lazarus Chakwera ambaye ni mchungaji wa zamani wanadai Mutharika alichangia katika kushamiri kwa ufisadi nchini Malawi. Rais wa Marekani Donald Trump leo anatangaza pendekezo lake ambalo limesubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uhamiaji, linalolenga kuondoa uhusiano wa kifamilia na mahitaji ya kibinadamu katika utaratibu wa kupewa kibali cha uhamiaji. Pendekezo hilo litaruhusu wahamiaji milioni moja na laki moja kupewa vibali vya kudumu vya ukazi vinavyojulikana kama green cards hapa Marekani kila mwaka, lakini idadi hiyo inaweza kupunguzwa. Mpango huo wa Trump una dhamira ya kutoa vibali zaidi kwa wahamiaji wenye taaluma, wenye mipango ya kufanya kazi au kuwekeza Marekani, kuliko wale wenye mahusiano ya kifamilia na raia wa Marekani au wanaokuja Marekani kwa sababu za kibinadamu. Kwa sasa asilimia kumi na mbili ya uhamiaji hupewa idhini ya kuja Marekani kulingana na ujuzi wao na asilimia sitini na sita kwa sababu ya uhusiano na familia ambayo tayari wamo humo nchini kisheria. Mpango huu wa Trump utapunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya watu wanaotafuta viza ya kuja Marekani kwa mfumo wa bahati nasibu maarufu kama green card lottery. Baraza la kijeshi linalotawala nchini Sudan limesitisha mazungumzo na wawakilishi wa viongozi wa maandamano wanaotaka serikali ya mpito ya kiraia baada ya watu wanane kujeruhiwa wakipambana na maafisa wa usalama mjini Khartum jana Jumatano. Kiongozi wa baraza la kijeshi Abdel Fattah al-Burhan amesema kwamba ni jukumu lao mbele ya Mwenyezi Mungu, watu wa Sudan, jeshi na wanaharakati wa mapinduzi kusitisha mazungumzo kwa muda wa saa 72 ili kuweka mazingira mazuri yatakayoleta makubaliano. al-Burhan amesema kuna haja ya kufunguliwa barabara na reli ili kuhakikisha kwamba majimbo yanayokabiliwa na uhaba wa mafuta ya petroli yanapata bidhaa hiyo. Waandamanaji waliweka vizuizi mwezi jana wakati walipojikusanya nje ya wizara ya ulinzi, na tangu wakati huo vizuizi hivyo bado vipo. Utawala wa Omar al Bashir ulifika mwisho Aprili kumi na moja, lakini maandamano yamekuwa yakiendelea, waandamanaji wakitaka jeshi kuachia raia madaraka. Baraza la kijeshi linaloongoza serikali ya mpito na viongozi wa maandamano walikuwa wamekubaliana kuhusu mfumo wa serikali ya mpito kabla ya mazungumzo kusitishwa. Makubaliano yaliyoafikiwa yanapendekeza serikali ya mpito itakayohudumu kwa muda wa miaka mitatu ikiwemo mabaraza matatu ambayo ni baraza huru, baraza la mawaziri na bunge. Chama kikuu cha upinzani cha uhuru wa mabadiliko DFCF kinashikilia theluthi mbili ya viti katika bunge lenye wabunge mia tatu. Ripoti yake Kennes Bwire. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muungano wa jeshi la Saudi Arabia na jeshi la serikali ya Yemen leo wamefanya mashambulizi ya ndege kwenye mji wa Sanaa unaodhibitiwa na waasi wa kihudhi na kuua watu sita. Taarifa zinasema nyumba kadhaa ziliharibika katika mashambulizi hayo. Mashambulizi hayo yanatokea siku chache baada ya waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran kukiri kwamba walishambuliwa kwa kutumia ndege zisizokuwa na rubani bomba la mafuta la Saudi Arabia. Mashambulizi ya leo yametokea siku moja baada ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen Martin Griffiths kutangaza jana kwamba waasi wa Kihudhi wameha, wamehamisha majeshi yao kutoka kwenye mji muhimu wa bandari wa Hodeida, akisema ni hatua nzuri kuelekea kupunguza mivutano katika nchi hiyo ambayo imegubikwa na miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jimbo la Misuri leo limepitisha mswada unaopiga marufuku utoaji mimba na hivyo kuongeza imani kwa Warepublican kwamba mchakato huo ambao unachukua sura ya kitaifa utapelekea kufutwa kwa sheria ya mwaka 1973 inayohalalisha utoaji mimba. Mapema hivi leo baraza la seneti la Misuri limepitisha mswada huo kwa kura 24 dhidi ya kumi. Mswada huo unapiga marufuku mwanamke mjamzito kutoa mimba yenye wiki nane lakini unakubali utoaji mimba kwa sababu za kiafya zinazoweza kuhatarisha maisha ya mwanamke mja mzito, lakini mwanamke atakayebeba mimba kwa kubakwa haruhusiwi kutoa mimba hiyo. Tayari majimbo kadhaa ya Marekani ikiwemo Alabama, Kentucky, Ohio, Mississippi na Georgia yamepiga marufuku utoaji mimba. Kulingana na miswada hiyo iliyopitishwa na majimbo ya Alabama na Georgia, Daktari au ya muuguzi yanayemsaidia mwanamke kutoa mimba anakabiliwa na kifungo cha maisha au miaka 99 jela. Unaendelea kusikiliza matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yakikujuia moja kwa moja kutoka Washington DC. Mara baada ya habari hizo zilizosomwa na mwenzangu Patrick Nduimana, tuangalie habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo, ni kutoka huko Tanzania ambako kundi la kwanza la maafisa na askari wa jeshi la ulinzi wa nchi hiyo JWTZ limeondoka hivi leo jijini Dar es Salaam kuelekea Dafur huko Sudan kushiriki ulinzi wa amani jimboni humo ikiwa ni mwendelezo wa jukumu hilo la ulinzi wa amani linaloratibiwa na Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Adina Chahali anayoripoti kamili. Kundi lililoondoka leo kuelekea jimbo la Dafuru Sudani limehusisha maafisa na askari wa JWTZ 217 ikiwa ni awamu ya kwanza kati ya askari na maafisa 650 wanaotakiwa kwenda kupokea shughuli ya ulinzi wa amani kutoka kwa askari wengine wa Tanzania waliokuwa huko. Meja ya Jenerali Alfred Kapinga ni mkuu wa mafunzo na utendaji kivita wa Jeshi la Wananchi wa Tanzania, JWTZ. Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania mpaka sasa limeshafanya kazi kubwa na ni moja ya majeshi yanayoheshimika duniani kwa ajili ya shughuli za ulinzi wa amani ndiyo maana kila siku tumekuwa tunazidi kupewa majukumu zaidi kwa sababu ni jeshi zuri jeshi lenye nidhamu jeshi linayojiamini jeshi lenye watu mahiri kwa idadi hiyo hiyo ndege itakwenda trip tatu mara ya kwanza leo itakwenda na watu mia mbili kumi na saba tarehe ishirini na mbili itakwenda na watu mia mbili kumi na saba na tarehe ishirini na tatu itakwenda na watu mia mbili kumi na sita kwa idadi hiyo hiyo itawapeleka na kuwarudisha hawa wanaopelekwa, kuna wengine itarudi nao. Kwa hiyo ni, ma, ni maliviano yanafanyika, tutapeleka hawa kwenda kuwalivu wenzao ambao wameanza muda wao wa ulinzi wa amani katika jimbo la Darfur nchini Sudani. Naye mkuu wa kikosi hicho luteni kanali Halfan Kayage, kwa niaba ya askari na maafisa, amesema wako tayari kwenda kuanza kazi ya ulinzi wa amani jimboni Dafur, huku pia akiishukuru serikali kwa kuwawezesha kwa mara ya kwanza wanajeshi wa kulinda amani kusafiri na ndege ya shirika la ndege la Tanzania ATCL. Kwa niaba ya maafisa na askari wa kikosi changu tunashukuru serikali yetu na uongozi wa jeshi la ulinzi wananchi wa Tanzania. Kwa kuamua kikosi hiki kiweze kusafiri kwenda kwenye jukumu la ulinzi wa amani Dafu na inaweka historia kuwa kikosi cha kwanza kusafirishwa na ndege zetu za ya Tanzania. Tanzania kwa sasa ina majeshi ya kulinda amani katika nchi za Sudan, Lebanon, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Dina Chahali, Dar es Salaam. Tukiendelea na habari za dunia zaidi, maafisa wa Marekani wamepiga marufuku kampuni kubwa ya mawasiliano kutoka China ya Huawei kutengeneza simu yake mpya yenye uwezo wa G5 ndani ya Marekani, huku wakionya mataifa mengine kuhusu athari ya usalama wa kitaifa inayoletwa na kampuni hiyo. Hapo jana Jumatano, Rais Donald Trump alitia saini amri ya kirais inayozuia makampuni ya Marekani kununua bidhaa za mawasiliano kutoka kwenye makampuni yanayohatarisha usalama wa taifa. Amri hiyo inayochukuliwa kama dharura ya kitaifa ni hatua ya kwanza kuelekea kufanya rasmi marufuku ya kufanya biashara na kampuni ya Huawei. Licha ya hatua hiyo, kampuni ya Huawei haijaonyesha hey, dalili zozote za kulegeza shughuli zake, huku ikijitahidi kushawishi wakosoaji wake kuwa sio hatari kwa usalama China leo imesema raia wawili wa Canada iliyokuwa imewazuia tangu mwaka jana wameshutumiwa rasmi kwa makosa ya kudukua siri za serikali ya China. Msemaji wa wizara ya China ya mambo ya nje Lu Kang amewaambia waandishi wa habari kwamba raia hao wa Canada, Michael Kovrig na Michael Spavor, walikamatwa kulingana na sheria za China. Baada ya tamko hilo la China, wizara ya mambo ya nje ya Canada imelaani vikali hatua hiyo ya China ikisema ni kinyume cha sheria na imeomba raia hao wa Canada waachiwe huru mara moja. Nam msikilizaji, wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo pia tunasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya na 107.8 FM Mombasa, Kenya. Twende huko Burundi. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba Burundi serikali yake kupitia uamuzi wa mahakama kuu hapo jana Jumatano imesema kwamba mali za watu waliotuhumiwa kupanga na kuongoza jaribio la mapinduzi ya serikali mwaka wa 2015 zitachukuliwa na serikali iwapo watapatikana na hatia wakiwa ndani au nje ya nchi. Kufuatia hayo, mwenzangu Harrison Kamau muda mfupi uliopita amezungumza na mmoja wa waathirika wa hali hiyo ambaye pia ni mwanasiasa wa upinzani Covenu Mguengezo akiwa Ubelgiji, na ambaye ameeleza walivyochukulia hatua wa hiyo. E, kwanza tueleweshani kidogo, kwa sababu hali iliyojiri mwaka elfu mbili na kumi na tano ilikuwa ni hali ambayo raia waliingia barabarani katika harakati ya maandamano ili kuweza kumzuia nguruziza kuweza kunyakua muhula watatu ambao ni haramu kabisa kulingana na katiba. Kwa hiyo hamna aliyotaka kugeuza utawala kadiri na jicha wanavyojuaza wanavyofikiria wenyewe. Sisi binafsi tuko wanasiasa na kama tuliowajibika kuweza kuingia barabarani. Mimi mwenyewe nikiwa kiongozi wa maandamano sina lengo la kupindua utawala, isipokuwa ilikuwa ni lengo la kumkataza Pita Nkurunziza kuweza kuchukua na kunyakua kiharamu eh, muhula watatu ambao ni eh, tofauti kabisa na na, na makubaliano ya Arusha, mm -hmm. na katiba mm -hmm. ya taifa letu. Na wakati hatua hii imechukuliwa na serikali kupitia mahakama, je, kuna ukiukwaji wa sheria fulani ama katika katiba au sheria za Burundi, kuna haki ya kuchukua mali sheria, au ni jambo lingine kando na sheria? Hatujasikia sisi binafsi kwamba wizara ya sheria imeweza kubuni ikaitisha watu mahakama ili kuweza kuwahukumu kwa kile ambacho labda watashutumiwa kwamba. Wametaka hizi habari hatujazipata, isipokuwa tumeona jana orodha ambayo inaorodhesha watu, wanasiasa eh, na wale ambao wako katika mashirika ya kiraia ambao pia tulishirikiana nao katika maandamano, na orodha hiyo inazungumzia ina, ina, ina, ina, ina, ina kwamba eh, toka eh, toka leo Um, um, wizara ya sheria imechukua hatua ya kuweza kunyang'anya um, kila kila kilichokuwa mali, iweze kuwa ni, ni manyumba au mali zingine. Tunasema kwamba hiyo ni batili na haina msingi wowote, na tunachukuliwa kwamba ni hatua ya kisiasa, sio hatua ya sheria. Watajuaje kwamba mali hizi ndio za, za huyu na zimefika hapa? Kuna njia fulani labda mikakati ya kuweza kuelewa kwamba mali za huyu ndio hizi ili tuweze kuzichukua, ni wazi na ni rahisi sana, kwa sababu kuna idara ambayo inahusika kujua rasilimali uh, ya nyumba, viwanja na kadhalika. Hiyo idara ipo na ni, ni vyepesi sana kuweza kushirikiana na idara hiyo na kuweza kujua nyumba ya, ya fulani iko sehemu gani, au kiwanja cha fulani ambao wanashutumiwa hivyo iko sehemu gani. Je, baada ya kupata taarifa hiyo, mumeipokeaje hasa ukiwa kiongozi aliyowahi kuwa kiongozi wa kisiasa ama bado kiongozi wa kisiasa na mwanaharakati na pia kama raia wa Burundi? tunataka pia tufahamishwe kwamba hatua hii ni hatua ya siasa na siku yoyote ile katika mapambano tulio nayo leo itatokea kwamba pachukuliwa ingine hatua ya kisiasa ambayo ita, itaturudisha mahali zetu. Ni Choveno Mgwengezo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ubelgiji kuhusiana na hali ilivyo nchini Burundi. E, tukielekea huko nchini Kenya ni kwamba chini ya kipindi cha siku kumi na mbili nchi hiyo sasa itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa baraza la shirika la makao la Umoja wa Mataifa, UN Habitat katika mji wa Nairobi, ambayo itaangazia mkakati wa kuhimiza na kuafikia maamuzi Uh, au yanayozingatia ukuaji endelevu wa miji katika nchi mia moja tisini na tatu wanachama wa, wa Umoja wa Mataifa. Kenya imeitaja hatua hiyo kuwa ni moja ambayo italeta matokeo yenye tija uh, katika ajenda nne za serikali ya nchi hiyo katika ujenzi wa makao bora kwa wananchi wake. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amehudhuria mkutano wa maandalizi jijini humo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Kati ya tarehe 27 na 31 Mei mwaka huu jiji la Nairobi litakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa baraza hili na kuwaleta katika ukumbi mmoja wajumbe elfu mbili kutoka mataifa 193 wanachama wa Umoja wa Mataifa. Wajumbe wanaotarajiwa kutoka nchi wanachama ni marais, mawaziri, wabunge, mashirika ya kiraia, mamlaka za mitaa, wataalamu na watafiti, wasomi, mashirika ya wanawake mashirika yasiyokuwa ya kiraia, makundi ya kiraiya, vijana vyama vya wafanyakazi, makundi ya watu wenye ulemavu, taasisi za kifedha na sekta za kibinafsi. Mkutano huu unatarajiwa kutangaza kuafikiwa kwa, kwa mfumo wa utekelezaji wa kanuni na sera za kimataifa zitakazoongoza utaratibu, mipango na usimamizi thabiti wa ukuaji wa miji. Maudhui ya mkutano huu ni kukumbatia ubunifu, kuafikia ubora wa maisha mijini na katika jamii pana kama suluhu ya kuafikia utekelezwaji wa ajenda mpya kuharakisha maendeleo endelevu. Madhumuni mahususi mkutano huu ni kutambua na kufuta changamoto za maisha ya watu mijini, kama vile umaskini mijini, kutengwa, ukosefu wa ajira, upungufu wa ardhi, mabadiliko ya tabianchi na migogoro ya kibinadamu. Shirika hili la UN Habitat linatekeleza miradi 34 katika majimbo 28 nchini Kenya, na takwimu za umoja huo zinaonyesha kuwa asilimia 34 ya Wakenya wanaishi mijini, huku takriban Wakenya milioni 6.4 wakiishi katika mitaa duni. Lakini shirika hilo linakadiria kuwa ifikapo mwaka 2008 Asilimia 50 ya, ya Wakenya watakuwa wanaishi katika miji iliyoboreka zaidi. Akizungumza katika kikao cha kuelezea hatua za matayarisho ya mkutano huo ambao utafunguliwa rasmi na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, waziri wa uchukuzi James Mashari ameeleza kuwa Kenya inajionea fahari kwa mwandalizi wa mkutano huu kwani unawiana na harakati za serikali ya Kenya kuwajengea Wakenya nyumba bora na nafuu laki tano katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Tuko na kwa sababu uh, headquarters ya UN Habitat iko hapa hapa Nairobi kama umesikia, ni Kenya peke yake inao hii uh, facility uh, katika developing country. Kwa hivyo tuna bahati sana, ni baraka sana kwetu kuwa na UN Habitat. Kwa sababu miradi yao na yetu ya kujenga manyumba iko, iko sawasawa. UN Habitat linaeleza kuwa limekuwa likipokea maombi mengi kutoka kwa serikali za majimbo kutoa fursa ya kupanua usaidizi hususan katika mipango ya mazingira, maendeleo ya kiuchumi, usimamizi na uondoaji wa taka na vilevile kutoa misaada kwa vijana. Mkurugenzi mtendaji wa UN Habitat B Maimuna Sharif anaeleza kuwa upo mwongozo unaofuatwa na shirika hilo kutafuta ufadhili wa serikali na kutoa msaada wa kutekeleza miradi kadhaa. Katika mkutano huu wa siku tano mfululizo patakuwa na maonyesho mbalimbali mbali, kama vile mifano ya nyumba za kisasa zilizojengwa kwa kuangazia utunzaji wa mazingira, maonyesho ya bidhaa, mikutano tofauti yenye maudhui tofauti, na mashauriano kati ya viongozi wa nchi mbalimbali. Na baada ya mikutano hiyo, siku ya mwisho, wajumbe wataweka peupe azimio la Nairobi litakaloangazia hadi zilizotolewa na nchi kadhaa kutekeleza sera na kanuni za upatikanaji wa makao bora mijini. Kennedy Wandera. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya viji mambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii oh. Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, tukutane papa hapa siku ya jumaa mosi. Oh, ni vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Utapata mengi hayo ukiwa nami us truly siku ya jumaa mosi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo nzima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, 107.8 Mombasa Kenya, Coconut 100.9 FM kule Zanzibar, Baraka FM Mombasa, Kaya FM Mombasa, Milimani Radio 106 kule Dar es Salaam, na ABM 91.2 FM kule Dodoma, na vilevile vile, Raga FM kote katika eneo la au nchini DRC. Basi tutajiunga na mwenzangu Hadija Riami akikuletea matukio ya Afrika muda si muda. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Wazimbabwe ambao wanaelezea machungu yao juu ya kudorora kwa uchumi wa nchi hiyo. Uchumi wa Zimbabwe unaendelea kuwa katika hali ngumu, hasa kwenye sekta ya kilimo ambayo inaendelea kuathiriwa na programu ya mageuzi ya ardhi iliyopitishwa na rais wa zamani Robert Mugabe katika e, miaka ya mwanzoni mwa elfu mbili. Wakulima wamekasirishwa na kuonyesha kadhabu zao hivi karibuni katika mji wa Chinihoi ambako anatokea rais wa zamani Mugabe, sehemu ambayo kwa kawaida chama tawala cha, cha Zanupf kina uungwaji mkono mkubwa. Hadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika, Columbus Mavunga. Moi iko kiasi cha kilomita 120 kaskazini magharibi mwa Harare. Zanu PF kina udhibiti eneo hilo na taarifa za kuiunga mkono serikali ni mambo ya kawaida lakini Jumamosi mosi iliyopita mambo yalikuwa tofauti, ambapo wakulima wazi wazi walielezea kukasirishwa kwao na serikali ya Rais Emerson Mnangagwa kwa kushindwa kufufua uchumi wa nchi uliodorora. D Taylor Frem, kiongozi wa zamani wa chama cha wakulima wa biashara nchini Zimbabwe, alikuwa miongoni mwa wale waliozungumza. Uh, uh, party... Rais alipoingia madarakani alitoa ombi Tafadhali, taasisi zote za fedha zinaweza kuja Zimbabwe na kuleta uwekezaji. Hakuna haja ya mimi kusafiri dunia nzima kutafuta fedha, ziko hapa. Tunahitaji nyaraka sahihi ili tuweke usalama wetu katika sehemu mwafaka. Naweza kuwaahidi kutakuwepo na mabadiliko makubwa. Anapozungumzia nyaraka, Frm anazungumzia kuhusu kuwapa wakulima haki ya kisheria kwenye ardhi zao. Wakulima wengi wa kizungu walisukumwa kutoka kwenye ardhi zao mwanzoni mwa miaka ya el, elfu mbili na serikali na ardhi zao kuchukuliwa na wakulima wa kiafrika weusi. Wakulima hao wapya hawakuwa na uhakika kama wataruhusiwa kubaki, na hakuna dhamana iliyotumika katika kukopa fedha kwenye mabenki. Bila ya hayo, Frima anadai kuwa mashamba hayawezi kuwa na uzalishaji. Baadhi yao kama vile mkulima wa tumbaku Roni Masango Analaumu uhaba mkubwa wa fedha taslimu Zimbabwe. Kutokana na hali ilivyo hivi sasa, nchi inategemea fedha za kigeni tangu iache kuitumia dola yake miaka kadhaa iliyopita, na hakuna fedha za kutosha. Kwa mujibu wa Masango, mambo hayataboreka mpaka Benki Kuu ya Zimbabwe izungumzie uhaba wa fedha taslimu na kufanya juhudi za kuhifadhi thamani ya sarafu ya ndani. Tuliambiwa kwamba kuna adhabu ya kifungo cha miaka kumi jela kwa biashara haramu ya fedha za kigeni. Je, sheria hiyo bado ipo? Tunataka fedha ziwepo katika mabenki na siyo mitaani. Masoko mbadala ni chanzo cha matatizo ya uchumi, hapo ndipo rushwa inaanza. Serikali inataka ustahimilivu wakati nchi inapitia kile ambacho Rais Mnangagwa anasema hatua za kubana matumizi kuelekea kwenye mafanikio, ili kubadili miaka kadhaa ya kudorora kwa uchumi ambako kulishuhudiwa wakati wa utawala wa muda mrefu wa Mugabe ambao ulifikia hatima yake mwaka elfu mbili kumi na saba. Uh, tuwe wa kweli Benki kuu haitengenezi soko mbadala. Soko mbadala au soko la magendo linasababishwa na uhaba. Tunachokifanya sasa ni kuchukua hatua za kubana matumizi. Tunaweza kuwa na ongezeko la uzalishaji, hapo tunakuwa na soko mbadala. Lazima tukubali kwamba tulikuwa na miaka ishirini au zaidi, kulikuwa hakuna maendeleo. Tutaona kama benki kuu ya Zimbabwe inaweza kuhakikishia raia na wakulima kama Roni Masango kwamba uchumi utakuwa thabiti. Kulikuwa na maandamano ya nchi nzima mwezi Januari pale bei za mafuta zilipokuwa juu. Upinzani umeashiria kwamba maandamano zaidi yanaweza kuwepo kama mambo hayataboreka. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi hii leo saa 2 usiku, saa za Afrika ya Kati, saa 3 saa za Afrika Mashariki, katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo baadhi ya mengine tutazungumzia kamata kamata inayoendelea ikiwalenga maafisa wa idara ya mapato nchini Kenya katika vita dhidi ya ufisadi. Ni hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kipindi leo kikiendeshwa nami BMJ Mridhi. Usikose na sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Polisi na afisa wa serikali nchini Kenya leo wamesema watu wenye silaha walioteka nyara madaktari wawili kutoka Kuba, kaskazini mashariki mwa Kenya na kuwapeleka hadi Somalia wamedai malipo ya dola milioni moja na nusu ili mateka hao waachiwe huru. Madaktari hao walitekwa Aprili 22 na watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la Al-Shabab katika kijiji cha Mandera karibu na mpaka wa Somalia. Rais wa Marekani Donald Trump anatangaza hivi leo pendekezo lake ambalo limesubiriwa kwa muda mrefu kuhusu uhamiaji linalolenga kuondoa uhusiano wa kifamilia na mahitaji ya kibinadamu katika utaratibu wa kupewa kibali cha uhamiaji. Pendekezo hilo litaruhusu uhamiaji milioni moja na laki moja kupewa vibali vya kudumu vya ukazi vinavyojulikana kama green cards hapa Marekani kila mwaka na muungano wa jeshi la Saudi Arabia na jeshi la serikali ya Yemen leo wamefanya mashambulizi ya ndege kwenye mji wa Sanaa unaodhibitiwa na waasi wa Kihuti na kuua watu sita. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi kesho jioni kama kawaida saa 12 unusu saa za Afrika Mashariki ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ikiwa ni pamoja na kiongozi wa matangazo ya Mary Mgawe na mwelekezi Dan Brown kutoka Washington. Mimi ni BMJ Murithi na Patrick Ndwiman, kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani.