Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kule Afrika Mashariki. Ninakukaribisha msikilizaji, katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Unasikiliza dakika 30 za matangazo yetu ya hivi sasa kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 13 Mei mwaka 2019. Karibuni. Katika nusu saa ya matangazo ya kumekucha Afrika hivi sasa, kongamano la kimataifa lililomalizika mwishoni mwa wiki nchini Tanzania limetoa wito kuienzi lugha ya Kiswahili duniani kote. Tuna dhamana kubwa kukuza hii lugha adhimu tuliyopewa na Mwenyezi Mungu, ambayo sasa hivi imepata umaarufu mkubwa duniani. Hii ndiyo nafasi ya kwanza, na sisi kama Waafrika tunauza duniani utamaduni wetu. Kiswahili ni sehemu ya utamaduni wa sisi Wafrika na katika makala yetu ya jamii na maendeleo utamsikia mjasiriamali kutoka Tanzania alivyojikita katika biashara ya kupika na kuuza uji ambao hivi sasa umemfanya afahamike kimataifa. Nilikuwa nimeanza na uji aina mbili wa ulezi na wa mchele, saa hivi nina uji za aina tano, na nilikuwa nime target watu wa maofisini tu, saa hivi na expand kwenye mahospitali pia. Kama saa hivi nimeshafika muimbili hospitali pia nipo Ripoti hizi na nyinginezo utazipata katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Namwona mwenzangu Abdu Shakur Abod yupo tayari kuanza kusoma habari za dunia. Na habari muhimu alfajiri alfajiria hii leo ni kwamba watawala wa kijeshi wa Sudan wanatarajiwa kukutana na wawakilishi wa Sudan wanaoandamana hii leo kujadili juu ya namna ya kukabidhi madaraka kwa raia. Msemaji wa ushirika wa upinzani Rashid al-Said amesema mkutano uliopangwa kufanyika Jumamosi ulioahirishwa hadi hii leo bila ya sababu maalum kutolewa, lakini duru zinaeleza kwamba wajumbe walihitaji muda zaidi kuweza kujitayarisha. Jana jioni, msemaji wa wanajeshi luteni jenerali Shamsidin Labashi alithibitisha kufanyika mazungumzo hayo na kusema watafanya na yatafanyika katika hali ya matumaini makubwa kupatikana suluhisho la haraka. Umoja wa Mataifa umethibitisha jana kwamba wapiganaji wa kihudhi wameanza kuondoka kutoka bandari zote muhimu za Yemen kama ilivyopangwa. Mwenyekiti wa kamati ya Umoja wa Mataifa ya kusimamia kuhamishwa wanajeshi RCC huko Yemen, Michel Losegard, amesema timu za Umoja wa Mataifa zimekuwa zikifuatilia kwa wakati mmoja zoezi la kuwaondosha wapiganaji na wanajeshi kutoka bandari hizo na walinzi wa ufuko wa bahari wamechukua udhibiti. Umoja wa Mataifa una jukumu la kukagua awamu ya kwanza ya kuondolewa wapiganaji wa kihudhi, zoezi linalochukuliwa muhimu katika kumaliza vita vya miaka minne ya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen hapo kesho. Zoezi la kuwaondosha wanajeshi lilianza Jumamosi kufuatana na makubaliano yaliyofikiwa mwezi Disemba mjini Stockholm, Sweden, kati ya serikali ya Yemen na waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran. Watu wenye silaha wameua kasisi mmoja na waumini watano wakati wa sala ya Ijumaa katika shambulizi kwenye kasi, kanisa la katoliki katika mji wa Dablo kaskazini mwa Burkina Faso. Vyanzo vya usalama na ofisi kwenye mji huo wanaeleza kwamba washambulizi walitia moto kanisa hilo vilevile vile pamoja na majengo mengine jirani na hapo tena kuelekea katika kituo cha kuhudumu za, cha huduma za afya na kuiba vitu ndani na baadaye kutia moto gari la muuguzi mkuu. Mkamiti kibayasi anatusomea ripoti kamili. Meya wa mji wa Dablo, Osman Zongo, aliliambia shirika la habari la AFP kwamba sala ikiendelea, watu wenye silaha waliingia ndani ya kanisa Katoliki na walianza kufyatua risasi wakati waumini walipoanza kukimbia. Zongo anasema kundi la washambuliaji ishirini hadi thelathini waliwashambulia waumini na kuzusha hali ya taharuki katika mji huo. Wanajeshi zaidi kutoka Barselogo, kiasi cha kilomita 45 kusini ya Dablo, walipelekwa na kuanza msako mara moja. Hili ni shambulizi la tatu katika muda wa wiki chache zilizopita dhidi ya makanisa, na shambulizi hilo limetokea siku mbili baada ya wanajeshi wa kikosi maalum cha Ufaransa kuwaokoa mateka wanne raia wa kigeni huko kaskazini ya nchi katika shambulizi la usiku kucha ambalo lilisababisha vifo vya wanajeshi wawili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani shambulizi hilo la jana Jumapili, na alitoa salamu za rambirambi huku akikumbushia kuheshimu sehemu zote za kuabudu. Kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake, Guterres aliwasihi raia wote wa Burkina Faso kusimama imara na kusaidiana kila mmoja katika kipindi hiki kigumu. Katika juhudi za kusitisha ghasia hizo, Burkina Faso imeshuhudia ongezeko la mashambulizi hatari ya hatari yanayodaiwa kufanywa na makundi ya Waislamu wenye itikadi kali huko Afrika Magharibi, ikiwa ni pamoja na kundi la Ansar Nur mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika taarifa ya habari maafisa wa serikali ya afghanistan hawapati umuhimu mkubwa uamuzi wa marekani kuchukua fedha zilizotengwa kwa ajili ya shughuli za kijeshi huko afghanistan wakati mwanadiplomasia wa cheo cha juu wa marekani alipowasili kabul kwa ziara rasmi mwishoni mwa wiki Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani, Patrick Shanahan, aliidhinisha siku ya Ijumaa dola bilioni 5.1 kuchukuliwa na kutumiwa kujenga vizuizi kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico, ambapo dola milioni 600 zilitengwa kwa ajili ya vikosi vya usalama vya Afghanistan vinavyopatiwa vinavyopata shida kuzuia mashambulizi ya Taliban. Waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan, Masud Andrabai aliwaambia waandishi habari mjini Kabul kwamba hawajashuhudia mabadiliko katika miradi inayohusiana na usalama na utaratibu wa kukarabati pamoja maendeleo yanayofanywa na wanajeshi wa Marekani. Wakati huo huo, mwana diplomasia mwandamizi wa wizara ya mambo ya nchi za nje kwa ajili ya Asia kati Alice Wells alipowasili mwishoni mwa wiki, alikuwa na mazungumzo hii leo na rais Ashraf Ghani juu ya maswala ya misaada ya kiraia wa Marekani yenye lengo la kuimarisha taasisi za Afghanistan. Darzeni kadhaa ya watu walirushia misikiti mawe pamoja na maduka ya wa Waislamu katika mji wa Chilwa nchini Sri Lanka kufuatia ugomvu ulioanza kwenye ukurasa wa Facebook. Msemaji wa polisi wa Chilaw Ruwan Gunasekera aliambia shirika la habari la Reuters kwamba amri ya kutotoka nje ilitangazwa mara moja katika mji huo wa pwani ya magharibi ya Sri Lanka ili kuweza kudhibiti mvutano wa hali ya juu uliojitokeza katika mji huo. Ugomvi huo umetokea wiki tatu tu baada ya wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali kushambulia makanisa matatu na hoteli nne za fahari katika mji mkuu wa Kolombo na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 250. Wakazi wa miji mbalimbali wanasema wanaishi kwa wasiwasi wasi, wakati mvutano unapoongezeka kati ya wa Waislamu na Wakristo nchini humo. unasikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za voa swahili na habari yenye uzito alfajiri hii leo inatupeleka huko afrika kusini ambako maelfu ya wafuasi wa chama tawala cha, matawala, cha... ANC wamekuwa wakisherekea ushindi wa chama chao mwishoni mwa wiki katika mji mkuu wa biashara wa Johannesburg, hasa licha ya kwamba chama hicho kilipunguza idadi ya viti vyake katika bunge la taifa kwa kushinda asilimia 57 za kura peke yake, hali ambayo wachambuzi wanasema inabidi kwa chama hicho kikongwe cha Afrika kutafakari mikakati na majukumu yake ya siku za mbele, hasa kutokana na kuongezeka kwa ushindani mkubwa kutoka vyama vya upinzani. Kamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili hapa studio. Idadi ya wapiga kura waliojitokeza wiki iliyopita katika uchaguzi mkuu ulioisha nchini Afrika Kusini ilikuwa ndogo, na wachambuzi wanasema hii ni ishara kuwa chama tawala cha African National Congress ANC kinahitaji kujiangalia tena na kulenga kutatua matatizo ya wananchi wa Afrika Kusini years not tunapata ujumbe tofauti tofauti, lakini tukiangalia kwa hakika, ANC imepata karibu asilimia 58 baada ya miaka 25 madarakani, marais wa tano na uchaguzi wa sita, sio mbaya sana lakini pengine ingekuwa mbaya zaidi. Hivyo ukiangalia ukweli ni kwamba Chama cha upinzani EFF kimeongeza karibu nusu ya kura zake na ni chama ambacho wapiga kura wake wengi wametokea ANC. Kwa maoni yangu ni ujumbe muhimu kwa ANC kwamba inahitaji kujitathmini na kuwahusisha watu wote wa Afrika Kusini. Otieno anasema kitu cha kuogopesha hapa ni idadi ndogo ya vijana waliojitokeza kupiga kura. I think that is the, the most Nafikiri of the kitu kinachoogopesha hapa ni kuwa vijana wengi hawakupiga kura, na wanasema vijana wengi zaidi wa ANC hawakujitokeza. Idadi ndogo ya vijana katika kura inasababisha Afrika Kusini kugawanyika zaidi na mabadiliko kutopatikana. Chama cha ANC hakijawahi kushinda chini ya asilimia 60 ya kura zake katika uchaguzi mkuu. Ushindi huu wa ANC umekipa chama hicho viti vya kutosha bungeni kumpa Rais Cyril Ramaphosa miaka mitano mingine ofisini, lakini bila nguvu za kutosha za kupambana na upinzani ambao unapinga sera zake za kufufua uchumi. Idadi ya waliopiga kura ilipungua kutoka asilimia 73.5 mwaka 2014 mpaka asilimia 66 mwaka huu. Tume ya uchaguzi nchini humo ilisema viti vya ANC bungeni vimepungua kutoka 249 mpaka 230. Chama cha upinzani cha Democratic Alliance nacho kimeshuhudia viti vyake vikipungua kutoka 89 mpaka 84, huku chama kingine cha upinzani cha EFF kinachoongozwa na Julius Malema kikiongeza viti vyake kutoka 19 mpaka 44. <mulia> Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abod. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema inabidi makampuni yenye kuchafua anga za juu kutokana na gesi za carbon lazima zilipishwe kodi kuliko wananchi katika nchi zinazoendelea. Guterres akianza ziara yake ya New Zealand hiyo jana amesema kwamba uchafuzi wa mazingira unafanywa zaidi na makampuni makubwa ya nchi zinazoendelea na hivyo kodi zinabidi zitolewe na mataifa hayo. Guterres anatembelea nchi za Pacific. Baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kutolewa kwamba hali ya mazingira imechafuka kiwango ambacho ikiwa hali ya dunia itaendelea hivyo hivyo wanyama zaidi aina elfu moja wanaweza kutoweka duniani. Na mvutano mkubwa unatarajiwa wiki hii hapa Marekani, katika mji wa Washington, pale wa Democrats na wa Republicans wakiendelea na mvutano wao juu ya kutaka ripoti ya robert mueller kuwasilishwa bungeni wademokrat wanamtaka waziri wa sheria william barr kuwasilisha ripoti kamili bila ya kufutwa juu ya ripoti ya mueller kuhusu ushirikiano wa russia na trump katika kampeni zake za mwaka elfu mbili kumi na sita lakini kwa trump uchunguzi wa russia umeshamalizika na inabidi kuendelea mbele wademokrats wanamtaka wa Bar kuwasili mbele ya kamati ya sheria kutoa ushahidi zaidi. wa Republicans wanasema mpango huo umemalizika, hakuna haja kuendelea na ripoti hiyo, kwani ripoti hiyo imemsafisha Trump kutokana na kwamba hajahusika na njama ya Russia kuingilia kati uchaguzi wa mwaka 2016 <mulia> Mskilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi ndani ya dakika hizi 30 za kumekucha Afrika, tunaangalia nchi ya Venezuela, ambapo mzozo wa kisiasa nchini humo bado unaendelea huku kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kama rais wa muda Uan Gaido aliuambia mkutano mjini Caracas kwamba amemwagiza balozi wake hapa Marekani kuwasiliana na viongozi wa kijeshi ili ushinikize utawala wa rais anayekabiliwa na matatizo Nicolas Maduro kuondoka madarakani. Taarifa zaidi juu ya ripoti hii inasomwa hapa studio na BMJ Mridhi. Guaido alikuwa akihutubia umati wa watu katika kituo cha kibiashara cha Alfredo Sadel Plaza katika eneo la Las Mercedes mjini Caracas na tumepokea kwa furaha mawasiliano kutoka kwa Rais Donald Trump na pia kutoka ngazi zingine mbalimbali. Na tumemwagiza balozi Carlos Vechio kukutana naye haraka iwezekanavyo, na kama mlivyoona kwenye Twitter pia tunamtaka akutane na admirali wa kijeshi anayesimamia komandi ya kusini ili kuanzisha ushirikiano wa moja kwa moja na mpana. Waido alizungumza siku moja baada ya mahakama moja ya Venezuela kuagiza kwamba naibu wake katika bunge Edgar Zambrano ashikiliwe kwenye kituo cha kijeshi baada ya kukamatwa mapema wiki jana. Zambrano na viongozi wengine tisa wa upinzani wanachunguzwa kwa tuhuma za kushiriki katika njama ambazo zilishindikana za kutaka kuuangusha utawala wa Maduro kwa kutumia wanajeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameutaka utawala wa Maduro kumwachilia huru Zambrano mara moja na kusema kwamba kukamatwa kwake ni shambulizi dhidi ya bunge la nchi hiyo ambalo anasema limechaguliwa kidemokrasia. Wakati hayo yakijiri, Marekani imeyawekea vikwazo makampuni mawili ya Venezuela ambayo inasema yalisafirisha mafuta kutoka nchini humo kwenda nchini Cuba. Marekani na takribani nchi zingine hamsini zinamuunga mkono Guaido ambaye alijitangaza kuwa rais wa muda mwezi Januari mwaka huu kwa madai kwamba uchaguzi wa mwaka uliopita ambao ulimrudisha Maduro mamlakani haukuwa halali. Lakini Maduro ambaye amekuwa akiungwa mkono na Cuba, Rasia na China amekuwa akimwita Waido kibaraka wa Marekani na huko nchini Tanzania kongamano la kimataifa la vyombo vya habari vya kitaifa pamoja na kimataifa vinavyozungumza lugha ya Kiswahili lilimalizika huko Dar es Salaam mwishoni mwa wiki katika ushirikiano wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na Kigoda cha Mwalimu Nyerere. Mwandishi wetu Auster Malivika ni mmoja kati waliohudhuria kongamano hilo na ifuatayo ni taarifa yake. Akizungumza na sauti ya Amerika, Aldin Mutembei kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Kigoda cha Mwalimu Nyerere, ambaye ndiye alileta msukumo mkubwa katika lugha ya Kiswahili, anasema kwamba lengo lao ni kubaki katika ushirikiano na redio za kitaifa na za kimataifa zinazotumia lugha ya Kiswahili duniani. Afrika ina lugha nyingi sana, nyingi sana lakini sisi kwetu lugha ni hazina. Kwa hivyo eh, bahati nzuri ni kwamba eh, Kiswahili imekuwa ndio lugha ya Umoja wa Afrika, jambo la kwanza Kiswahili ni lugha inayoongelewa na Waafrika wengi ndani ya Afrika na nje ya Afrika katika diaspora. Kwa hivyo ingawa kuna tamaduni mbalimbali mbali, tunatarajia tuna kwamba tamaduni hizo zitaingia katika tamaduni ya Kiswahili. Kwa upande wake Ema Rweitema Nyerere, ni lazima kuwekeza nguvu zaidi katika lugha hii ya Kiswahili barani Afrika. Aa, mi nafikiri muhimu, kinachotakiwa kufanyika ni, ni kukitumia kuhakikisha tunakitumia kila mahali na kuhakikisha mataifa yetu yote, hasa katika bara la Afrika, kwa sababu naona katika duniani kwingine kote wa Afrika wenzetu wame, wameanza kukitumia katika uh, vyombo vyao vya, ya elimu eh, katika vyuo vikuu naona kama huko Marekani. E, Marekani ya, ya kaskazini, Ulaya wameanza kuvitumia. Kwa hiyo kama na sisi katika bara hili la Afrika tunataka hichi tu, Kiswahili tuki, tunatakiwa tukitumie. Upande wa serikali ya Tanzania, fursa hii ni kubwa zaidi, kwani ni ya kihistoria ambayo itaunganisha vyombo vya kitaifa, kimataifa vinavyozungumza lugha ya Kiswahili ikiwa ni lugha mama. Daktari Harrison Mwakyembe ni waziri wa habari wa Tanzania. Kwa hiyo ni wajibu wetu wote, upande upande wa serikali, upande wa serikali, wananchi wote wanahabari wote kuhakikisha kwamba tuna wajibu mkubwa tuna dhamana kubwa ya, kue, ya, ya, ya kulinda na kukuza hii lugha adhimu tuliyopewa na Mwenyezi Mungu, ambayo sasa hivi imepata umaarufu mkubwa duniani. Hii ndiyo nafasi ya kwanza, na sisi kama waafrika tunauza duniani utamaduni wetu. Kiswahili ni sehemu ya utamaduni wa sisi wananchi. Kwa upande wao wasema lugha hii ya Kiswahili ni safi, kwani ni lugha muungano. Tunajivunia Kiswahili kwa sababu ndo lugha yetu, tuseme ndo lugha yetu mama Api, kinatumika sana wapi? kina- kinatumika sehemu na mbalimbali eza kwa biashara, yani sehemu tofauti tofauti. Daktari Sewangi ni mkurugenzi wa Baraza la Kiswahili Tanzania. ni neema ni neema kwetu, tunachukulia kama ni neema na ni changamoto, jambo tunasema changamoto ni fursa. Kwa hiyo huu mwendo kasi ambao umetumia wa lugha ya Kiswahili, kuna mambo mengi yanahitajika sasa kutengeneza mazingira ambayo sasa e, wadau wa Kiswahili wanaweza wakasimama kama timu moja katika kushughulikia maendeleo ya lugha hii. Lugha ya Kiswahili ilichangia sana katika ukombozi wa Afrika siku zilizopita. Hoseri Malivika, kumekucha Afrika, Dar es Salaam, Tanzania. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo katika jamii na maendeleo tunazungumzia biashara ya uji. Ni miongoni mwa biashara ndogondogo ambazo hazipewi sana umaarufu na wajasiriamali wengi, au hata wale wanaotoa motisha kwa vijana wanaotafuta njia za kujiimarisha kiuchumi. Huko Tanzania, msichana Stumai Simba aliyesomea uhasibu anafanya biashara ya kupika na kuuza uji, ambayo imempa umaarufu kimataifa na hata kusafiri hadi hapa Marekani katika kongamano la wajasiriamali. Mwenzangu Kenis Bwire amezungumza na Stumai na kwanza akamuuliza kilichomvutia hadi kuanzisha biashara ya kupika na kuuza uji. Kwanza nili na mtoto mdogo, nilileliwa na dada yangu ambaye, ee, yeye pia alifariki nikiwa choma kwa wa kwanza, kwahiyo aliacha mtoto wa miezi miwili. So kumtekia yule mtoto kwanzia miezi miwili mpaka anafika miaka miwili mitatu, nikawa nimeshajifunza vitu vingi kuhusu nutrition za wa, watoto Nilikuwa na naona Tanzania ni shi, kuna shida katika mambo ya kuandaa lishe za watoto. Mtaji wako ulikuwa kiasi gani, na lengo kuanzisha katika uzalishaji ulikuwa umelenga kuanza kiwango kipi ama ku, ku, ku, kuwahudumia watu wangapi? Mtaji wangu ulikuwa laki tatu, ambao ulikuwa na nkludi pia na ile tebu pale sehemu ninapouzia na nilikuwa nimeanza na uji aina mbili wa ulezi na wa mchele. Sasa hivi nina uji za aina tano ambazo ni ulezi, mchele, ngano, mtama na uji watende, na nilikuwa nimetarget watu wa maofisini tu ndio maana pointi yangu ya kwanza niliweka posta. Posta ni sehemu ambayo kuna ofisi nyingi mm -hmm. Baada ya hapo, saa hivi na expand kwenye mahospitali pia, kama saa hivi nimeshafika Muhimbili hospitali pia. Nipo uji wa kawaida tu ninavyoweza kutengeneza nyumbani, ama uji wako na kitu tofauti ambacho labda itakuwa tofauti na mimi kwangu nitakavyoweza kutengeneza? Niache wakwangu nikuje wakwako. Hii biashara nafanya kwa passion, passion yangu mi mwenyewe ndo inanifanya niendelee na biashara. Kwa hiyo katika kutengeneza uji huwa wanatumia fleva mbalimbali za kuufanya uwe tofauti na uji mwingine, ili kumfanya mtu akinunua leo, kesho atamani kurudi tena kuja kununua kwangu uji. Unafahamu, umesomea, una shahada ya uhasibu na fedha, shahada ambayo wengi, hiyo ni heshima kubwa, kwa sababu unahusika na maswala ya hesabu na nini, na baadhi ya masomo ambayo yanaheshimika Afrika. Mbona ukasema haya, siwezani nao, siyataki kwenda kukaa ofisi kama Bwire, labda ukasema iwe ni uji. Na je, hizi hesabu na fedha unaitumia vipi katika hayo maswala yako ya uji? Kila sekta naamini, au kila sehemu inahitajika mhasibu. Kwa hiyo hata kwenye biashara yangu pia mhasibu anahitajika. Ndio maana nikasema mimi niko tofauti na wauza uji wengine, kwa sababu mwingine yeye mwenyewe anauza, amna mhasibu, lakini mimi nasimama kama mhasibu kwenye hii ambayo imekuwa kampuni yangu sasa hivi. Unatumiaje huo uhasibu? natumia kwa mfano kwenye na point tatu kwao, baada ya mauzo nitafunga mahesabu mimi mwenyewe, ntaangalia production cost kiasi gani, saving ina inaenda kiasi gani ya biashara kwao, kila kitu nakuwa naweza kontrol mwenyewe. Changamoto mfano ah, changamoto ndapofanyia Dar es Salaam foleni ile, kwahiyo inakuwa zile infrastructure kama barabara ni shida, kwahiyo inakuwa sometimes inachelewesha uji kufika kwenye point. Unajua uji ni product ya kunyua asubuhi sana mtu ndo anakunywa ikifika saa nne, mtu wadaa jua. Dar es Salaam kule Tanzania jua kali, mtu awezi tena kunywa uji. Ku kama hivyo, foleni barabarani weza ikasababisha uji ukachelewa kwa kosa wateja. kuna ajira zote umetoa, ama ni kazi yote unafanya peke yako? Nimetoa ajira kwa watu saba. mm -hmm, wanafanya gani sasa? Kuna mtu ambaye anasaidia production, kwa sababu production anafanyika kuanzia saa tisa usiku, alafu kuna watu ambao wanakaa kwenye hizi points kwa ajili ya kuuza kwao. Kuna mmoja anasimama pale kuuza, mwingine anafanya delivery kwa maofisi ya karibu maeneo ya pale karibu na ile point. nistumai Simba akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa hapa mjini Washington DC na msikilizaji wa kume kuu cha Afrika, napenda pia kukumbusha kwamba matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Vilevile usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express leo saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo itakuwa ni saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati, matangazo ambayo hukujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa saa moja na nusu usiku wa leo tutakuwa na matangazo yetu ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo ndani ya dakika thelathini za matangazo hayo tutakuletea kipindi cha michezo kikijumuisha michezo yote iliyotokea mwishoni mwa wiki na yale yanayoendelea katika siku ya leo. Saa tatu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo itakuwa ni saa mbili usiku kule Afrika ya Kati, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani, utakuwa naye Id Ligongo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, katika kume kuu cha Afrika, anamwona Abdu Shakur Abud yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Watawala wa kijeshi wa Sudan wanatarajiwa kukutana na wakilishi wa Sudan wanaoandamana hii leo kujadili juu ya namna ya kukabidhi madaraka kwa raia. Mkutano huo ulipangwa kufanyika siku ya Jumamosi lakini uliahirishwa na hakuna sababu maalum iliyotolewa. Hata hivyo, duru zinaeleza kwamba wajumbe walihitaji muda zaidi wa kujitayarisha. Umoja wa Mataifa umethibitisha jana kwamba wapiganaji wa Kihudhi wameanza kuondoka kutoka bandari zote muhimu za Yemen kama ilivyopangwa. Mwenyekiti wa kamati ya Umoja Mataifa kusimamia kuhamisha wanajeshi Michel Losegard amesema timu za Umoja Mataifa zimekuwa zikifuatiliwa kwa wakati mmoja zoezi la kuondosha wanajeshi kutoka bandari hizo tatu na walinzi wa ufuke wa bahari wamechukua udhibiti. Makubaliano hayo yanafuatia makubaliano yaliyofikiwa Desemba Stockholm, Sweden. Watu wenye silaha wamemua kasisi mmoja na waumini watano wakati wa sala, wa sala ya Ijumaa katika shambulizi kwenye kati, kanisa la Katoliki katika mji wa Dablo, kaskazini mwa Burkina Faso. Shambulio hili linatokea wiki tatu tu baada ya shambulio jingine kutokea katika eneo hilo dhidi ya kanisa jingine. Maafisa wa serikali ya Afghanistan hawakupatia umuhimu mkubwa uamuzi wa Marekani kuchukua fedha zilizotengwa kwa ajili ya shughuli za kijeshi huko Afghanistan wakati mwanadiplomasia wa cheo cha juu wa Marekani alipowasili Kabul kwa mazungumzo rasmi na viongozi wa nchi hiyo. Darzeni kadhaa ya watu walirusha mawe kwenye misikiti pamoja na maduka ya wa Waislamu katika mji wa Chilwa nchini Sri Lanka, kufuatia ugomvi ulioanza kwenye ukurasa wa Facebook. Raia wanasema wanaishi kwa wasiwasi kutokana na kuongezeka kwa chuki kati ya wa Waislamu na Wakristo baada ya shambulizi katika kanisa moja la Katoliki mjini Kolombo. Muhtasari wa habari ndio unaotukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo na ta mkamiti kibayasi kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya. Mwelekezi alikuwa ni Diodon Chuba Hiro, nimeshirikiana na Abdu Shakur aboard. Tunakutakia asubuhi njema kutoka Washington DC.