Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Uh, ikiwa ni wakati mwingine tunapokualika katika habari muhimu, tukiziangalia kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia uh, matokeo ya uchaguzi wa Afrika Kusini, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba chama kikongwe cha African National Congress, ANC kinaelekea kuongoza eh, na kuna uwezekano kukachukua madaraka licha ya kwamba kiwango cha eh, kura ambazo imezipata ni kidogo ukilinganisha na uchaguzi uliopita wa mwaka wa 2014 na, na katika sehemu ya pili tutaangalia juhudi ambazo zinafanywa na serikali ya Kenya hivi sasa katika kuboresha eh, elimu ya nchini humo inayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo tunaanza kuangazia uchaguzi wa Afrika Kusini, ambapo mpaka hivi sasa tunavyozungumza, eh, matokeo yanaendelea kuhesabiwa licha ya kwamba ikidaiwa kwamba asilimia takriban 80 ya kura zote zilizopigwa tayari zimeshahesabiwa, na chama kikongwe cha African National Congress, ANC kikionekana kushinda eh, kwa zaidi ya asilimia 50 uh, hayo yanaendelea wakati vilevile chama hicho kikionekana kupata e, wabunge wachache ukilinganisha na uchaguzi wa mwaka uliopita, ambapo wadau mbalimbali wamekuwa wakieleza kwamba e, hilo linatokana na masuala mengi tu e, ukizingatia kashfa ambayo imeikumba serikali ambayo iko chini ya chama cha African National Congress, kashfa ambayo ilisababisha rais aliyeondoka madarakani Jacob Zuma kuondoka madarakani kabla ya muda wake kufika e, ambao ungemalizika katika wakati wa uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne chama cha ANC kilishuhudia kikipata takriban asilimia zaidi ya sitini e, ikiwa ni pungufu ya kura ambazo uh, ANC ilipata kwa mwaka elfu mbili na sita ambayo ilikuwa ni zaidi eh, ya kura sitini na tano ambapo vilevile vile kwa mwaka elfu mbili na nne eh, kura zilikuwa nyingi zaidi kuliko mwaka elfu mbili kumi na tisa. Kwa maana hiyo hili hii ni ishara kwamba chama cha ANC ambacho ni moja kati ya vyama vikongwe kabisa barani Afrika kinaonekana kushuka, eh, kutokana na maswala mengi tu ikiwemo sera ya ardhi, hali kadhalika, namna uchumi wa taifa hilo unavyodorora na kujikuta umeangukia nafasi ya pili nyuma ya Nigeria, aa, kama taifa lenye e, utajiri mkubwa ama lenye kiwango mapato makubwa kuliko taifa lolote lile la barani Afrika, ikitoka e, Nigeria, inakuja Afrika Kusini licha ya Eh, taasisi mbalimbali za kifedha duniani zinaona kwamba Afrika Kusini ilistahiki kuwa katika nafasi ya kwanza kutokana na hilo, na kutaka kujua nini kile kinachoendelea nchini Afrika Kusini hivi sasa, hasa uh, swali la matokeo, nimezungumza na mkazi wa Afrika Kusini Hamidu Rubawa, na kwanza nikataka kujua hali ikoje ya matokeo, nini kinachoelezwa matokeo ambayo yameshatangazwa mpaka um, hivi sasa, Hamidu, yanaonyesha vipi? mpaka sasa hivi tulichoelezwa ni kwamba anc wanaongoza kwa asilimia hamsini na sita na hiyo ina maana gani sasa ina maana kwamba anc ndi watakietoa rais kwa sababu wenzetu chama kinachowatoa wabunge wengi ndio wanatoa rais ina maana hiyo anc ndi wataunda serikali hapa vipi kuhusiana na mjumuiko wa hizo kura ambazo zimepigwa na matokeo yake kwa vyama vingine kwa vyama vingine kwa jimbo la western cape ukijumuisha pamoja na cape town chama cha da ndo kimechukua karibuni majimbo yote Vipi kuhusiana na chama cha EFF ambacho kimeonekana kwamba kinaongezeka sana umaarufu wake chama Amerika, kwa sababu uchaguzi uliopita kama utakumbuka EFF walipata asilimia tisa tu ya majimbo yote lakini sasa hivi naona mpaka kwa kipindi hichi hapa EFF wamepata majimbo asilimia ishirini na moja kwa hiyo wameongezeka unafikiri baada ya uchaguzi unaokuja anaweza akachukua nchi kwa sababu naona ANC wameshuka kipindi cha zuma walishinda kwa asilimia sitini na sita sasa hivi wameshinda kwa asilimia hamsini na sita unaona kwa hiyo EFF imeongezeka ime, ime kiasi fulani wewe upo hapo kile ambacho wananchi wanakizungumza kinachoonekana kimesababisha kwa chama cha ANC kushuka na kupanda kwa chama cha EFF ni nini? Sera kubwa ya EFF ilikuwa kunyang'anya mashamba kuwapa raia. Hiyo ndio sera iliyowapa umaarufu mkubwa, ukiachana na suala la rushwa ukiachana na ubaguzi wa rangi, lakini sera wa kubwa iliyowakishika watu hapa ilikuwa ni swala la kuchukua mashamba kwa watu weupe kugawa kwa watu weusi, kwa kile ambacho mnaelezwa hivi sasa. Matokeo haya mnayopewa ni asilimia mia moja ya kura zote ambazo zimepigwa zimeshahesabiwa, ama ni asilimia chache tu ambazo zimehesabiwa mpaka hivi sasa? Kama asilimia themanini? ni kama asilimia themanini, kwa sababu hata ukipita mitaani sehemu nyingi kuna shamla shamla za ANC. Ni kama asilimia themanini, kwa sababu mikoa ile mikubwa yote wamesha wameshakamilisha wamesha hesabu zao. Na hiyo asilimia ishirini ni maeneo gani hasa ambayo yamesalia, na kwa uzoefu wako ni maeneo ambayo ni ngome ya ANC, EFF, ama DA? Ni ngome za DA, kwa sababu unaona majimbo yao bado ni kimbali na maeneo ya Joji Joji kwa ni ngome za DA. Hivyo, kwa kuangalia mazingira ya Afrika Kusini unaweza kutueleza maeneo gani ambayo yanapendwa na ANC maeneo gani yanapendwa sana na DA, na ni watu wa namna gani hali kadhalika uh, chama cha EFF? ya DA kwa jimbo la Western Cape, DA ni kama jimbo lao, kwa sababu toka uchaguzi wa kwanza mpaka leo hawajawahi kulipoteza jimbo hili EFF pamoja na ANC wanagombania sana Mpumalanga, Johannesburg pamoja na Pretoria, huko ndio wanawapenzi wengi sana kiukweli. Wa wazi kabisa, hii nchi, suala la matabaka bado lipo. Kwa unapozungumzia DA unazungumzia chama cha watu weupe, na Cape Town ni kama mji wao wenyewe, au tuseme ni wenyewe, wana- wanaitamaza city nchi yao hii hapa. Kwa hiyo, hii ni ngome yao kubwa kabisa, watu weupe. Kwa hiyo unapozungumzia chama cha watu weupe Unapoizungumzia Johannesburg, unapoizungumzia Pretoria, unapoizungumzia Mpumalanga, ni nguvu sehemu za watu weusi, na ndiyo ilikuwa ngome ya ANC na lakini, sasa naona imepasuka, wanagawana kwa asilimia kubwa na EFF. Naam, basi ni huyo Habibu Eh, Habibu Rubawa ambaye ni mkazi wa Afrika Kusini akizungumza nasi juu ya kile ambacho ah, kimetokea katika uchaguzi wa Afrika Kusini eh, kama alivyogusia hapo awali mwaka elfu mbili na kumi na nne ANC kilipata asilimia sitini na mbili ya kura zote eh, ikiwa ni chini ya mwaka elfu mbili na tisa ambapo vilevile mwaka elfu mbili na nne kilipata asilimia sitini na tisa na hilo limeonekana kuendelea kutokea lakini uchunguzi wa maoni kabla ya uchaguzi huu ulionyesha kwamba chama cha ANC kinaweza kikapata uh, kura kati ya asilimia 55 na 62 ya kura zote ambazo zimepigwa. Kwa maana hiyo ANC kwa kupata ushindi huo eh, maana yake kwamba rais Siril Ramafosa sasa ataanza muhula wake rasmi eh, wa miaka mitano eh, kuongoza taifa hilo lenye uchumi nambari mbili, lakini uchumi ambao hivi sasa umekuwa kidorora uh, nchi ambayo hivi sasa pia imegawanyika uh, kwa namna ambapo wale wa Afrika Kusini weusi wamekuwa wakiona uh, baadhi ya watu wageni kutoka mataifa ya Afrika wakichukua fursa mbalimbali za taifa lao. Hayo yakiendelea, vilevile chama cha DA ambacho ni chama kina mrengo tofauti kidogo na chama cha ANC na EFF kwa sababu EFF chenyewe ukiangalia bado kinaendelea kupigia debe maslahi ya mtu mweusi wa Afrika ya Kusini chama cha DA kwa mara ya kwanza chenyewe kilimchagua kiongozi wake ambaye ni mweusi mwaka elfu mbili na kumi na tano na kwa kipindi kirefu chama hiki kimekuwa kama ni chama E cha wa Afrika Kusini weupe ambao walio wengi wapo katika jiji la Cape Town katika taifa hilo la Afrika ya Kusini. Kutaka kufahamu kile ambacho kinaweza kuelekea katika mrengo wa siasa za Afrika Kusini, tulizungumza na mwanasheria kutoka nchini Tanzania Alex Mgongolwa, na kwanza tukataka kufahamu kile ambacho anakiona sasa. Je, Afrika Kusini itatawaliwa kwa ajenda zipi za msingi? Na je, swala ambalo limekuwa likipigiwa debe likiwa li, limekuwa likilalamikiwa na wakazi wa nchi hiyo eh, swala la uchumi eh, swala la vilevile vile la masuala ya kibaguzi litashughulikiwa vipi? Huyu hapa Alex alizungumza na mwenzangu Meri Mgawe. Kitu ambacho kimekuwa kikikwaza sana ANC kuendelea na umaarufu ambao ilikuwa nao kwa muda mrefu ni kwamba matarajio ya ya, ya wananchi yalikuwa ni makubwa sana kwa ANC. Kwa hiyo walikuwa wanahitaji kiongozi baada ya Mandela na baada pengine ya kwa Mbeki, kwamba walikuwa wanahitaji kiongozi ambaye angekuwa ni mbunifu zaidi wa kuangalia kwamba maslahi ya South Africa wa kawaida ambayo ndo mpiga kura ni kwa wakati huu yakoje? Unajua, dunia imebadilika sana kiuchumi, na kumekuwa na mabadiliko ambayo yanaendana na teknolojia mabadiliko ambayo yanaendana na mitaji mikubwa. Kwa hiyo wakati mwingine matatizo kama ya ajira, matatizo kama ya umaskini yanaangaliwa zaidi kwamba mwananchi wa kawaida ndiyo anayeumia, na kwa kweli ndiyo anayeumia kwa sababu uchumi wake unakuwa unapodidimia, uchumi wa, wa, wa, wa dunia, yeye unamkandamiza zaidi. Na uelewa sasa hivi, katika ulimwengu wa sasa, uelewa umekuwa mkubwa kwa sababu ya teknolojia, habari zinafika Uh, na elimu imepanuka sana, uelewa katika maana ya, ya ya kuyajua mambo kwa wakati na wenyewe ni mkubwa zaidi. Kwa hiyo uwazi na ukweli ni kitu muhimu sana katika siasa za sasa, kwa sababu hakuna nafasi kubwa sana ya kuficha mambo yanayotokea katika dunia hii ya leo. Uhum. Rushwa imekuwa ni mharibifu mkubwa kwa uchumi wa Afrika Kusini, na ndio pia iliyomuondoa madarakani rais aliyekuwepo hapo wale Jacob Zuma, na Cyril Ramaphosa ameingia madarakani kukiwa na tabu sana ya rushwa je, itakuwa tu kama wengine wanavyosema ni kampeni ama atakuwa na na, na nguvu gani kuhakikisha kwamba anatokomeza rushwa? Rushwa katika chumi za nchi kama Afrika Kusini na nchi nyingine za Afrika imekuwa ni, ni ugonjwa mkubwa sana, na ugonjwa huo hasa umekuwa ukitokana na sheria zetu ambazo nyingi zina urasimu mkubwa zimetoa madaraka kwa mtu mmoja, baada ya kutoa madaraka kwa taasisi au kwa namna ambayo ni ya uwazi zaidi. Kwa hiyo sheria zinachangia kwa kiasi kikubwa sana kuwepo kwa rushwa, pamoja na kwamba maadili yameanguka, lakini sheria lazima ziangaliwe, kwa sababu mtu hapokei rushwa isipokuwa pale ambapo anakuwa na, na mamlaka ya kihiari kwa Kiingereza wanasema discretion. Sasa sheria nyingi zikiwa na discretion kubwa kwa mtu mmoja zinampa ushawishi mkubwa kuweza kupokea rushwa. Afrika Kusini imegawanyika sasa kwa wazawa na wageni, na ndio tunaona hata wagombea waliokuwepo katika kampeni zao walikuwa wanapiga kelele kwamba watanyang'anya ardhi na kuwapa wazawa. Rais anayeingia madarakani ana nafasi gani katika kuwaweka hawa watu pamoja na kuhakikisha kwamba kila mmoja anaridhika? Mimi kwanza si muumini sana wa siasa za wazawa na wale wasio wazawa. Dunia ya leo hii, hoja kubwa imekuwa ni kuruhusu nguvu ya, ki, ya kikazi, unasema manpower, kuweza kuwa na uhuru mtu kutoka nchi moja kwenda nyingine kufanya kazi. Ni kweli hiyo imekuwa ni hoja kati ya wazawa na wale ambao ni sio wazawa. Ilikuwa ni bahati mbaya sana kwa wale wa Afrika Kusini, wazawa wanaodhani kwamba kazi zote pale zinaweza zikafanywa na wao wenyewe, na asitokee mtu mwingine ambaye sio mzawa kufanya zile kazi. Muhimu ni kwamba kazi nyingi ambazo ni za maana zina swala la ujuzi na elimu. Muhimu watu wao pewa elimu ya kutosha, muhimu ni kupewa ujuzi wa kutosha, ili waweze kuzifanya hizo kazi kiumahili. Hili dunia sasa inaangalia sana ubora wa kazi. Kama wewe kazi yako ina ubora mzuri, ita- itajiuza kokote kule. Kwa hiyo siasa hizo, mimi ushauri wangu ni kwamba ziangaliwe kwa namna ya kwamba zivunjwe, hati zisihamasishwe, zisipelekee kuona kwamba kila nchi ione na kazi za nchi ile zitafanyika na wananchi wa kazi ile ile. Ushindani huko hapa duniani kote utaangalia, kuna mambo mengine ambayo Waafrika wa Kusini wana uwezo wa kuyafanya na kuyapata kirahisi, lakini kuyapo mambo ambayo pia hawawezi kuyafanya na kuyapata kirahisi. Nam ni Alex Mgongola huyo akizungumza nasi kutoka eh, Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia Uh, kile kinachoendelea Afrika Kusini hasa hivi e sasa ambapo uchaguzi umefanyika na matokeo ya awali yametoka, chama cha ANC kikionyesha uh, kuongoza na hatimaye kitaongoza eh, nchi hiyo chini ya Rais Cyril Ramaphosa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa Undani, ambapo hivi sasa tunaelekea nchini Kenya na tunaangalia hatua mbalimbali ambazo zinachukuliwa na serikali ya Kenya katika kuboresha sekta ya elimu, ambapo hivi leo a, serikali ya nchi hiyo imetangaza mpango wa kuondoa e, mfumo wa p moja, yani p1 e, unaofundisha waalimu ambao wamekuwa wakitoa huduma ya walimu kufundisha wanafunzi katika shule mbalimbali, uh, mbali za nchini humo. Lakini hayo yakiendelea, vilevile uh, katibu mkuu wa wizara ya elimu nchini humo Belio Kipsang amesema kwamba uh, waalimu 91 elfu uh, wenyewe walipewa mafunzo kwa ajili ya mfumo mpya wa mbili sita tatu tatu tatu ambao unachukua nafasi ya ule mfumo e, wa zamani wa mbili nne nne, e, ambapo ulianza kutumika toka mwaka elfu moja mia tisa na thamanini. Kutaka kufahamu kile kinachoendelea kwa undani zaidi juu ya elimu ya Kenya, nilizungumza na mru watuha ambaye ni mtaalamu wa masuala ya elimu, nikamuuliza, je, hiki ni nini kinachosababisha haya kutokea? Na mabika, um, katika mabadiliko kutokea katika tasnia ya e elimu ni swala ambalo ni la kawaida, na ni swala ambalo ni la kidunia. Si swala ambalo eti ni Kenya pekee yake. Mataifa mbalimbali yanafanya hayo mabadiliko huwa ni baada ya miaka mitano, ategemea uchumi wa nchi. Na sisi tulifanya mabadiliko mwaka wa elfu mbili na tatu ambapo mfumo wa nane na nne ulifanyiwa mabadiliko machache, na tangu wakati huo hakika ni miaka mingi, maana ni takriban miaka kumi na minne, na huo ni muda mrefu sana. Sasa wadau, wataalamu mbalimbali huja pamoja, wakatathmini mfumo wa mabao. Sasa hilo limefika na wakati wake umefika, nadhani hakuna kurudi nyuma. Kuna taarifa kwamba serikali inataka kufanya tathmini ya shule za msingi na sekondari na kuona zile ambazo hazikidhi hmm. Uh, viwango zifutwe. Je, tatizo ni nini hasa hivi sasa katika eneo hilo? Hakika, hiyo ni sehemu ambayo kidogo ilikuwa ime, ime, ime, imekuwa ya kiholela tu. Mtu anaanzisha shule popote pale atakapo, alimradi anapata wanafunzi bila kujali mazingira. Uh, jambo lingine ni kwamba idadi ya wanafunzi wakati mwingine huwa haikidhi e, mahali kuitwa shule e, katika, ba, katika katika katiba ya Kenya na sehemu ya elimu, kwamba ili mahali paitwe shule, kila darasa lazima liwe wa na wanafunzi wasiopungua kumi na watano, na tuna shule ambazo zina wanafunzi ambao ni chini ya kumi na tano. Kwa hivyo kile ambacho waziri anajaribu kufanya ni kufanya kile inaita streamlining, kujaribu kuboresha, kurekebisha, kuona kwamba swala la elimu linakuwa ni swala ambalo linasimamiwa waboa Kwa hivyo shule ambazo zitakuwa oh, na idadi ya wanafunzi kufikia kumi na tano katika kila darasa, hizo bila shaka uh, zitafutwa zitafungwa, na wanafunzi ambao wako pale watahamishiwa katika shule jirani. Isitoshe, shule ambazo ziko katika mazingira ambayo kidogo ni tata, hali kadhalika hizo pia zitahamishiwa katika mazingira ambayo yanafaa, kwa sababu uh, afya ya mwanafunzi ni muhimu, hali kadhalika afya ya mwalimu. Tumesikia serikali imetangaza kwamba ina nia ya kubadilisha mfumo wa vyeti vya walimu walimu hivi sasa ngazi yao ya awali iwe ni ya ngazi ya diploma. Ah, hili kwa nini linafanyika wakati huu? Je, mfumo ule wa zamani ni kwamba umepitwa na wakati, ama kuna maono yanayoonyesha kwamba ah, viwango vile havikidhi eh, matakwa ya elimu ya hivi sasa? Jambo la kawaida kwamba katika mafunzi yoyote, bila shaka lazima mabadiliko yatokee. Kwa hivyo vyeti vya P1 inaondolewa eh. Hii ni katika kuangalia mfumo mpya wa elimu wa ambapo pia tumejaribu kupandisha kiwango cha mwalimu. Mwalimu awe ni wadiploma, mwalimu wa ujuzi, mwalimu ambaye anaweza kufundisha kuanzia darasa la kwanza mpaka darasa la eh, kiwango cha kwanza cha sekondari, miaka mitatu ya kwanza ya sekondari, kwa sababu at wanafunza katika darasa la sita, kisha kutakuwa na miaka mingine mitatu ya iu ya sekondari Hakika itakuwa bora zaidi, wanafunzi wakiendelea katika shule zile bila kuwataabisha kutafuta shule nyingine, na kama ni hivyo basi, mwalimu lazima awe na ujuzi wa kuweza kufundisha kiwango cha junior, na ndio maana tunaona kwa kwamba uh, mwalimu awe na kiwango cha diploma na wala sio kiwango, na ndio maana piaata kwanza jana mambo ya diploma yamekuwepo tangu hapo awali. Mfumo umekuja ukapata kwamba la kuondoa eh, uh, ule mchakato wa kufuatilia mbali vyeti au vyuo kuendelea kutoa vyeti vya P1 ulianza hapo awali, i kwamba umesababishwa na uwepo au uanzishwaji wa mfumo mpya, la ni mchakato ambao tayari ulikuwa umeanza na vyuo vilikuwa sasa vina umebadilishwa kuweza kutoa vyeti vya diploma aa. Kwa hivyo mafunzo yatolewe ya diploma na wanawalimu wapate mafunzo ya diploma. Kwa hivyo si swala gene, hali kadhalika ni, ni katika kuendana na mfumo ambao upo kwamba walimu wataweza kufundisha aa, wanafunzi e, katika miaka mitatu ya kwanza ya sekondari baada ya darasa la sita, na hivyo basi mwalimu wa diploma itakuwa katika nafasi bora zaidi kumhudumia mwanafunzi kama huyu katika mfumo mpya. Na kuna hili swala la vyuo vikuu ambapo baadhi ya kozi zinazotolewa zimekuwa zikilalamikiwa kwa namna moja ama nyingine. Kuna wakati fulani ikaelezwa kwamba hazikidhi mahitaji ya soko la ajira lililopo. Hili nalo hmm, kuna nini kinachoendelea hapa? Bila shaka hilo ni suala ambalo limekuwepo na tangu mwaka wa elfu mbili kumi na sita nadhani, hapo ndipo mabadiliko yameweza kuonekana na kutokea. Kuna baadhi ya kozi katika vyuo vikuu ambazo hakika hazifai. Kwa hivyo, kwa nini tuwe na wanafunzi wengi ambao wameenda chuo kikuu, kozi walizofanya hazifai? Wamepoteza muda na karo ya wazazi wao au pesa za serikali. Kwa hivyo, ni swala ambalo ni muhimu na imekuwa ni kwamba imechukua muda mrefu kuweza kuboresha hili kwa sababu baadhi ya sio zilichukulia hali hii kama chumo, eh, mradi wamepata wanafunzi, wanawapa kozi ambazo hata hazifai lakini wao ilikuwa tu ni kupata pesa. Lakini sasa waziri anajaribu kurekebisha hayo, na hakika yakarekebishi katika majuma matatu manne hivi, a, tutaweza kuona kuna mabadiliko kidogo na ni mabadiliko ambayo yanafaa. Lakini kiujumla unachoweza kukiona katika sekta ya elimu hapo Kenya, mabadiliko ambayo makubwa yanafanyika ni yapi hasa? Unayoweza kueleza kwa mjumuisho ni kwamba haya mabadiliko ambayo yanatokea kuanzia shule za chekechea mpaka ndaki au vyuo vikuu hakika ni muhimu ni mambo ambayo yanafaa, na nchi haiwezi kuwa katika utepetevu wa kielimu. Mtu ameenda shule lakini hawezi kujieleza alicho alichosoma. Kwa hivyo bora tuwe na mabadiliko, na mabadiliko yenyewe ni mazuri, mabadiliko ambayo ataleta ujuzi. Mtu anapofika chuoni anasomea kitu ambacho kinampa ujuzi, na hata asipoajiriwa anaweza kuajiri wengine. Ni mtu ambaye akiingia kwenye society, katika jamii anaweza akakaa vizuri na akaweza akatumikiza ile elimu ambayo amepata. Kwa hivyo ni hali ambayo inapaswa kuungwa mkono. Kwa muktasari ni kitu gani, ama kwa kujumuisha ni mabadiliko gani makubwa ambayo yanafanyika hivi sasa, kwa kujumuisha labda, kwa kuyataja, kwa kuyaainisha katika sekta elimu. ya elimu, jambo la kwanza ni vifaa vya kazi, na vifaa vya kazi vitajumuisha asira basi ambayo imeshughulikiwa. Jambo la pili ni watendakazi ambao ni wanaualimu au pia wanashughulikiwa, sio tu katika shule za msingi, pia katika vyuo vikuu. Kumbuka kwamba um, hata wanaofundisha vyuo vikuu sasa ina- inalazimika wawe na PhD, wawe na digrii ya uzamifu katika kufundisha vyuo vikuu. Nam ni Andrew Watuha ambaye ni mtaalamu wa masuala ya elimu eh, nchini Kenya akizungumza nasi kufuatia eh, matangazo ambayo yamekuwa yakitolewa na serikali ya Kenya eh, kulenga sekta ya elimu, na ametuorodheshea hayo yale ambayo yanafanyika na serikali ya Kenya kuanzia elimu ya chekechea mpaka kwenda kwenye ngazi ya elimu ya juu, yaani vyuo vikuu na hapa tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani. Hadi hapo ndo, tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose. Kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri, saa 12 saa za Afrika Mashariki, na VOA Express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi, ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.