Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5, na Nairobi, 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na mziki lakini kwanza, hizi hapa habari kuu za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Watu walojihami kwa bunduki wamewaua watu sita katika kanisa moja la Katoliki kaskazini mwa Burkina Faso hii leo. Meya wa mji wa Dabio, ambako mashambulizi hayo yalitokea, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hilo ni shambulizi la ndani ya kipindi la pili ndani ya kipindi cha wiki mbili. Kihistoria, Bukina Faso inajulikana kama nchi ambayo wengi wa raia wake hawana uvumilivu wa waumini wa dini tofauti. Shambulizi la leo limejiri wakati ambapo makundi ya kijihadi yamekuwa yakinuia kuyumbisha taifa hilo na eneo nzima la Sahel. Mapigano kati ya makabila mawili hasimu ya Sudan yamewaacha watu saba wakiwa wamekufa na ishirini na wawili kujeruhiwa katika e, kipindi cha siku mbili kufikia leo. e, gavana wa jimbo la Gadaref ameliambia shirika la habari la AFP kwamba makabiliano yalitokea kuanzia jana Jumamosi, kati ya makabila ya Numba na Bani Amer katika e, mji wa Gadaref. Gavana huyo Mohidin Ahmed amesema mabishano yalianza baada ya mwanamke mmoja kutofautiana na mwanaume aliyekuwa akiuza maji kuhusiana na bei ya bidhaa hiyo. AFP inaripoti kwamba mwanaume huyo ambaye alimuua mwanamke huyo, hali hiyo ilipelekea makabiliano makali kati ya jamaa za familia hizo mbili, pamoja na watu kutoka makabila hayo ambao ambao walikuwa karibu ambao waliungana kwa nia ya kulipiza kisasi na kuteketeza nyumba na maduka. Mapigano hayo yalisambaa katika maeneo kadhaa yanayozunguka eneo, eneo ambapo tukio hilo lilitokea. Waliojeruhiwa kwenye makabiliano hayo ni pamoja na maafisa saba wa polisi. Ahmed amesema mapigano hayo yameendelea hadi asubuhi ya leo Jumapili. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mzozo wa kisiasa nchini Venezuela unaendelea huku kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kuwa rais Juan Guaido akiuambia mkutano mjini Caracas kwamba amemwagiza balozi wake hapa Marekani kuwasiliana na viongozi wa kijeshi pamoja na Rais Trump ili waushinikize utawala wa rais anayekabiliwa na matatizo Nicolas Maduro kuondoka mamlakani mara moja. Guaido alizungumza siku moja baada ya mahakama moja ya Venezuela kuagiza kwamba naibu wake katika bunge Edgar Zambrano ashikiliwe kwenye kituo cha kijeshi baada ya kukamatwa mapema wiki hii. Zambrano na viongozi wengine tisa wa upinzani wanachunguzwa kwa tuhuma za kushiriki katika njama za kutaka kuangusha utawala wa maduro kwa kutumia wanajeshi ambazo zilishindikana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameutaka utawala wa maduro kumwachilia zabrano mara moja, na kusema kwa kwamba kukamatwa kwake ni shambulizi dhidi ya bunge la nchi hiyo ambalo limechaguliwa kidemokrasia. Wakati hayo yakijiri, Marekani imeyawekea vikwazo makampuni mawili ya Venezuela ambayo inasema yalisafirisha mafuta kutoka nchini humo kwenda nchini Cuba. Marekani ni takriban ya nchi zingine hamsini zinazo ni moja ya nchi hamsini ambazo zinaunga mkono Guaido ambaye alijitangaza rais wa muda mwezi Januari kwa madai kwamba uchaguzi wa mwaka uliopita ambao ulimrudisha Maduro mamlakani haukuwa halali. Maduro ambaye amekuwa akiungwa mkono na Cuba, Rusia na China amemuita Gwaido kwamba ni kibaraka wa Marekani. Na waumini wa kanisa Katoliki katika mji mkuu wa Sri Lanka leo wamehudhuria ibada kwa mara ya kwanza tangu mashambulizi ya mabomu yaliyolenga makanisa na mahoteli wakati wa sikukuu ya Pasaka na kuua zaidi ya watu mia mbili na hamsini. Maafisa wa jeshi na polisi walojihami walionekana wakipiga doria nje ya makanisa hayo siku, bi, siku mbili tu baada ya mashambulizi hayo kutokea. Kundi la kigaidi la Islamic State ilidai kuhusika. Waziri mkuu wa Sri Lanka Ramil Wikiremesinge alisema ah, wiki jana kwamba wanajihadi wote waliotekeleza mashambulizi hayo aidha wamekamatwa au kuuawa, lakini akaongeza kwamba nchi hiyo bado inakabiliwa nchi nane, Marekani, na tishio la ugaidi wa kimataifa nchi nane ikiwemo Marekani zinashirikiana katika uchunguzi unaoongozwa na Sri Lanka kuhusiana na mashambulizi hayo. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, nakwambia karibu. Moja kwa moja basi anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Philbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vilevile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule E, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumaa Pili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Josef Malambi, Kasanda Kashinje mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda side Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard, eh, wewe unasema ungependa kumsalimia E, Zimunde kaka e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi. Hata salamu huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther mama yake mzazi kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata, e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta dakawa vilevile eh, vile, ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa. Ah, ah, ah, ah, ah, ah, ah. Naam. Na, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko mchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. A Jumapili tulivu hivi sasa basi, tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwakipembe. Wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru Ruta, hiwa Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na ili Siobela vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salam zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza wakawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania. zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari, e, anamaanisha wa seminari Mtungamo, Bukoba. Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayaw, sana. Kwa niaba yao basi mi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukumbuka, na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Hapi Simon, Edith Ochoa Wachuro, Hapiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi, bila kuwasahau eh jina ni Makulwa Nsimba Logobi Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo, e, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye yeah, angependa salamu zake ziwafikie Betrin eh, Buli na jamaa yake Elise eh, Kabarole pamoja na Mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake e, Unega Jampien na jamaa zake, Marie Mazikukwa, George Georgi Logo na jamaa, Blaze Abiria, Ambiso, Manase, John Kisembo, bila kumsahau e, Pascali Mambe na jamaa zake, David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa, kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi he, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa, anakuambia... original <laughs> <laughs> Basi si mwingine, ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, yaburudika ndani ya salamu na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fally Ipupa kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwabusisi. Ruta Hiwabusisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, mwalimu James katiya Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel Uchumi Firbet swali huyu, uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu mbona anataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suwed Kaluta, Mico Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa Lutahiwa Busisi Mwandu John Fikiri Dalio Gakala Salim Nasoro Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo, kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salam zake Maganga Es Maganga zake salamu anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaendee watu hawa Hatibu Elvulu wa Kigamboni, Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mbrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni maganga es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael, mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega. Vile vile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu Uchumi, Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiyauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Herzon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhamed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel Kono, Ise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi, msikilizaji. E, kama nilivyokwambia tunakamilisha muziki na salam kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ya jumapili tulivu kabisa mimi naitwa idi ligongo shukran kwa kusikiliza na kuambia alamsika Wasileta mwembe uongo kwa maneno ya wembe wakati ana ngebe mjo moyo wa tumasi na usije nipata ongeza penzi kwa kina jumuisha na wivu moyo wa tumasi na usije nipata ongeza penzi kwa kina jumuisha na wivu achana nao wanaopiga macho skendo mpya mi natoka na muzungu naam anaondoka hapo chini kwa chini wanamuziki ya moto bend na kabla ya hapo ulikuwa naye mwenzangu idi ligongo akikuletea mpango wa salamu na muziki matangazo ambayo hukujia kila siku ya jumapili kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza kipindi kingine cha salamu na muziki jumapili wiki ijayo. Vilevile katika matangazo yetu, tunakuwa pia tuna matangazo ya jioni kila kuanzia saa kumi na mbili unusu saa za afrika ya kati, saa moja unusu saa za afrika mashariki. Unaweza pia kupata matangazo yetu kupitia tovuti yetu www.voswahili.com na vilevile vile kuna matangazo mengine kama vile yale ya televisheni kutoka idhaa hii, kipindi kinachojulikana kama Duniani Leo, mara nyingi zikiendeshwa na mtangazaji wetu Meri Mgawe. Basi usikose kusikiliza na kutazama yote hayo yakiwa ni matangazo kutoka hapa Washington, kutoka VOA. Basi kabla ya kutamatisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Watu waliojihami kwa bunduki wamewaua watu sita katika kanisa moja la Katoliki kaskazini mwa Bukina Faso hii leo. Meya wa mji wa Dabyu ambako shambulizi hilo lilitokea ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hilo lilikuwa ni shambulizi la pili ndani ya kipindi cha wiki mbili. Na kihistoria, Burkina Faso imejulikana kama nchi ambayo baadhi ya raia wake hawana uvumilivu wa waumini wa dini tofauti. Shambulizi la leo limejiri wakati ambapo makundi ya kijihadi yamekuwa yakinuia kuyumbisha taifa hilo na vilevile eneo nzima la Sahel. Mapigano kati ya makabila mawili hasimu ya Sudan yamewaacha watu saba wakiwa wamekufa na ishirini na mbili kujeruhiwa katika e, kipindi cha siku mbili kufikia leo. Gavana wa jimbo la Gadaref ameliambia shirika la habari la AFP kwamba makabiliano yalitokea kuanzia jana Jumamosi, kati ya makabila ya Numba na Bani Amer katika mji huo wa Gadaref. Mzozo wa kisiasa nchini Venezuela unaendelea huku kiongozi wa upinzani aliyejitangaza rais wa muda Juan Guaido akiwaambia mkutano mjini Caracas kwamba amemwagiza balozi wake hapa Marekani ya kuwasiliana moja kwa moja na Rais Donald Trump pamoja na viongozi wengine wa kijeshi ili waushinikize utawala wa rais anayekabiliwa na matatizo Nicolas Maduro kuondoka mamlakani mara moja. Na kwingineko, ni kwamba waumini wa kanisa Katoliki katika mji mkuu wa Sri Lanka leo wamehudhuria ibada kwa mara ya kwanza tangu mashambulizi ya mabomu yaliyolenga makanisa na mahoteli wakati wa sikukuu ya Pasaka na kuua zaidi ya watu mia mbili na hamsini. Maafisa wa jeshi na polisi waliojihami walionekana wakipiga doria nje ya makanisa hayo, Siku mbili baada ya mashambulizi hayo kutokea, kundi la kigaidi la Islamic State lilidai kuhusika, huku waziri wa mambo ama waziri mkuu wa nchi hiyo akisema wiki jana kwamba wanajihadi wote waliotekeleza mashambulizi hayo aidha wamekamatwa au kuuawa wa. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.