idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa na saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm mombasa na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Karibu, msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Chama kinachotawala cha Afrika Kusini, ANC, kimepata ushindi kwa mara ya sita mfululizo tangu nchi hiyo kuondoka kwa utawala wa kidhalimu kufuatia uchaguzi uliofanyika Jumatano wiki hii, lakini umaarufu wake umepungua kwa asilimia 4.5, kwa mujibu wa matokeo yaliyotolewa na tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini na kuchapishwa kwenye tovuti yake. ANC imepata zaidi ya asilimia 57.5 ya kura huku karibu asilimia moja ya kura hizo zikiwa zimehesabiwa. Chama kikuu cha upinzani Democratic Alliance Party kimepata takriban asilimia 20.8 ya kura, huku chama cha tatu kwa umaarufu EFF kikizoa asilimia 10.8 ya kura zote zilizopigwa kabla ya uchaguzi wa mwaka huu. Chama hicho kikongwe hakijawahi kushinda chini ya asilimia 60 ya kura tangu kilipoingia madarakani kupitia uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi wa mwaka 1994 uliofikisha kikomo utawala wa watu weupe walio wachache, katika mtihani wa kwanza kitaifa wa rais Maramafosa wa nchi hiyo. Raia walipiga kura Jumatano na pia kuchagua wabunge na viongozi wa mabunge na majimbo tisa ya nchi hiyo. Wapiga kura walielezea kusikitishwa na rushwa iliyokithiri, ukosefu wa ajira na ubaguzi wa rangi ambao bado ni tatizo katika taifa hilo. Rais Donald Trump wa Marekani amewaagiza maafisa wake kuanza mchakato wa kuongeza ushuru kwa karibu bidhaa zote kwa jumla zinazoingia nchini in kutoka China zinazokadiriwa kuwa na thamani ya dola za Marekani bilioni mia tatu. Mwakilishi wa Marekani wa maswala ya biashara Robert Lighthizer ametoa tangazo hilo baada ya Marekani kuongeza ushuru kutoka asilimia kumi hadi ishirini na tano kwa bidhaa zinazoingizwa hapa Marekani kutoka China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili. Amesema kwamba maelezo kamili juu ya mchakato huo katika uh, yatatolewa katika kipindi uh, cha kuchu, uh, kuchukua maoni ya wananchi juu ya pendekezo la ongezeko la ushuru na yatatolewa muda usio mrefu kutoka leo. Hali hii imetokea baada ya Marekani na China kumaliza mazungumzo yao ya kibiashara ya hivi karibuni bila kutangaza makubaliano yoyote. Rais Donald Trump ametuma ujumbe kupitia Twitter na kusema kwamba maamuzi hayo ya jana Ijumaa, ni kwa sababu haoni haja ya kuendelea na mazungumzo kwa haraka, jambo ambalo wachambuzi wa maswala ya kibiashara wanasema ni uamuzi ambao utazidi kuongeza mvutano wa kibiashara baina ya Marekani na China. China inashikilia nafasi ya pili kwa kuwa na uchumi mkubwa zaidi duniani. Adhabu hiyo imetolewa baada ya Trump kusema ya kwamba ushuru huo utaifanya China kubadilisha mwenendo wake wa kufanya biashara, utoaji wake wa ruzuku na kuheshimu hakimiliki katika biashara baadhi ya wachumi wanatabiri kwamba ushuru kama huo utapunguza kukua kwa uchumi wa marekani lakini china inasema mazungumzo kati yake na marekani yataendelea ili kutafuta ufumbuzi juu ya mgogoro huo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington Shirika la Afya Duniani, WHO, limeonya kwamba iwapo hali ya ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haitadhibitiwa, huenda maradhi hayo yakaenea kwa maeneo mengine nchini humo na hata katika nchi jirani za Uganda, Rwanda na Sudani Kusini. Shirika hilo limesema kumekuwa na matukio makubwa kadhaa ya uvunjifu wa amani ambayo yameyumbisha juhudi zote za kukabiliana na ugonjwa huo. Uh, huko Butembo katika taifa hilo na maeneo ya vituo vya afya yaliyoko jirani wiki hii, kwa mujibu wa msemaji wa Umoja wa, wa Ulaya, kunradhi, msemaji wa Umoja wa Mataifa farak hak. Wakati operesheni zikiwa zimezinduliwa upya Ijumaa, WHO ina matumaini kwamba harakati za kuchukua vipimo katika mahabara ambazo bado zinakabiliwa na vizuizi zitapelekea kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa wenye virusi vya Ebola ambao wanachukua hatua hiyo katika siku zijazo. WHO imesema kunahitajika msukumo mkubwa wa msaada wa kisasa na kisiasa na kifedha kutoka kwa wahusika nchini DRC na kimataifa, kukabiliana na hali hiyo tata. Pengo la fedha lililopo hivi sasa linaweza kupelekea WHO na washirika wake kutishia baadhi ya shughuli ambazo ya kwa yakini zinahitajika sana na viongozi wa kijeshi na waandamanaji nchini Sudan wataanza tena mazungumzo kuhusu jinsi ya kukabidhi mamlaka kwa utawala wa kiraia. Haya ni kwa mujibu wa kauli iliyotolewa hivi leo na viongozi wa waandamanaji hao ambao wamezungumza mapema asubuhi. Muungano wa kupigania uhuru wa mabadiliko, Alliance for Freedom Change, ambao unajumuisha waandamanaji hao umesema kwamba majenerali wamewaalika kwa duru nyingine ya mazungumzo baada ya mazungumzo ya awamu ya kwanza ya kutoleta mafanikio yoyote. Haya yanajiri huku maelfu ya waandamanaji wakiendelea kukita kambi nje ya makao makuu ya kijeshi mjini Khatum, wakiapa kuwalazimisha viongozi hao wa kijeshi kuwachia mamlaka utawala wa kiraia. Shinikizo la waandamanaji lilipelekea kuondoka mamlakani kwa aliyekuwa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar al-Bashir. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk, mjadala wa wiki, kipindi ambacho kilirushwa moja kwa moja kutoka hapa studio zetu jana Ijumaa, Kama tulivyokuarifu mara baada ya hizo habari. Sasa tunaingia katika awamu ambapo eh, tuko kwa Live Talk mjadala wa wiki hivi leo, tukizungumza kuhusu uchaguzi nchini Afrika Kusini. Kama mlivyosikia, ni kwamba chama kikonge cha African National Congress ANC, eh, kinaendelea kusalia madarakani ama kuna Uh, ishara zote kwamba kitasalia madarakani kwa mara ya sita sasa mfululizo, uh, baada ya uchaguzi huo ambao ulifanyika Jumatano na tumekuwa tukiripoti kutoka hapa uh, kuhusu matukio katika taifa hilo la Afrika Kusini. Kufikia sasa, taarifa tulizonazo ni kwamba asilimia 76 ya kura zikiwa zimehesabiwa labda zimeongezeka tangu tulipoandika hii taarifa , lakini zinaonyesha kabisa kwamba chama cha ANC ambacho kinaongozwa na rais wa sasa, Cyril Ramaphosa, kina asilimia zaidi ya 57 ya kura. Chama cha ANC kiipata asilimia 62 ya kura katika uchaguzi wa mwaka wa 2014, na umaarufu wa chama hicho unaonekana kabisa umepungua, ingawa sio kwa kiasi kikubwa sana, kutokana na kashfa ambazo zimekuwa zikizungumziwa ikiwa ni pamoja na ufisadi na vilevile vile kupungua kwa ukuaji wa uchumi. Chama kingine cha Democratic Alliance eh, hiki kikiwa ni kama muungano eh, kinashikilia nafasi ya pili kwa asilimia 22 huku Economic Freedom Fighters EFF chake Julius Malema kikipata asilimia 10, eh, kutoka asilimia 6 mwaka wa 2014 uchaguzi uliopita na matokeo rasmi sasa yanatarajiwa kutangazwa hapo kesho Jumamosi, ambapo chama ambacho kitashinda kitajulikana, na baadaye watamteua rais kwa kumchagua wale wabunge ambao watakuwa wamechaguliwa, ndio watamchagua rais, na inatarajiwa kwamba ataapishwa tarehe ishirini na tano mwezi huu. Patrick na mwashiriki kwenye live talk leo tunaye Zakaria Mwambopo, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini Johannesburg. Uh, Bwana Zakaria Mwambopo, karibu kwenye live talk. Vile vilevile tunaye uh, Alex Mngongolwa, naye ni mwanasheria na mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa huko Tanzania naye tunamkaribisha kwenye mjadala wetu, asante sana san. Vilevile tunaye eh, John Davidi Mwambigija naye ni mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka huko Tanzania. Karibu bwana uh, David Mambigija, asante, asante sana. Produsa, sijui kama ameshapatikana Profesa Shadrak Guto. Naam, naambiwa naye ameshapatikana. Profesa Shadrak Guto ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Afrika Kusini huko Petoria. Tunamkaribisha profesa. Asante sana. Naam, profesa, nikianza nawe, je, haya matokeo ya muda ambayo yametangazwa ikiwa ni upande wa ANC ikiwa ni upande wa kile chama cha Democratic Alliance na upande wa chama cha Julius uh, Malema yalikuwa yanatarajiwa? Ilikuwa inatarajiwa kwa sababu watu walijua kweli, uh, chama ambao inaongoza na imeongoza nchi tangu uh, mwaka elfu moja mia tisa na tisaini na nne uh, wakati Mandela alikuwa ndio kiongozi wa kwanza wa Afrika mpya Afrika Kusini mpya, uh, ilidhaniwa kuwa kweli ingeshinda, lakini pia kulikuwa wengine ambao walikuwa nasema, pengine haitapata kura uh, asilimia uh, juu kama vile ilivyopata wakati wa walipiga kura na uh, rais uh, uh, Thabo Mbeki alikuwa amepigiwa kura wakati huo walipata kama asimilia sabini na tano uh, na wakati huu inaonekana kuwa wane, walikuwa wana uh, uh, uh, pengine wanalegea sana, na wakati wa uh, Jacob Zuma ilienda chini kama uh, asilimia kama tisaini na mbili na wakati huu inaonekana kuwa wamefikia asilimia kama hamsini na saba uh, na kwa hivyo itakuwa itashinda, lakini uh, ushindi wao haitakuwa uh, kubwa kama vile ilivyokuwa uh, zamani na chama cha pili ambao uh, ni Democratic Alliance kweli wamepungua tena, walikuwa asimilia kama ishirini na mbili wakati wa uchaguzi wa elfu uh, mbili na kumi na nne, na sasa inaonekana kuwa watapengine uh, wakimaliza mahesabu watapata kama ishirini asilimia ishirini na nu, au ishirini na nusu hivi au ishirini na moja cha tatu, ambao kweli ilikuwa ni chama tuseme kipya wakati kulikuwa na uchaguzi mwaka elfu mbili uh, na kumi na nne ni uh, chama ambao wanajiita uh, Economic Freedom Party. If EFF, na mm -hmm. Na uh, Julius Malema, Malema. Mm -hmm. Walipata uh, asilimia kama uh, uh, tano hivi mm -hmm. uh, na sasa ni zaidi ya kumi. Naam, uh, tuende kwake Alex Mgongolwa ni uh, mwanasheria lakini vile vile anafuatilia siasa za, za Afrika Kusini akiwa huko Tanzania. Naam, uh, Alex, uh, upande wako unafikiri ni, ni kwa nini uh, ANC ha, haikufanya vizuri kama alivyofanya Tabombeki au wakati wa Zuma? Mfano uh, mimi ninachokiona katika mazingira haya ya sasa, kumekuwa na mabadiliko makubwa sana katika siasa za kiuchumi za dunia, kwamba uchumi wa kidunia umepata mtikisiko kwa kiasi fulani ambapo uchumi umeanguka. Kwa hiyo Afrika ya kusini haiko kwenye kisiwa, iko katika dunia hii. Sasa mtu wa kwanza au kitu cha kwanza kulaumiwa, hali ambapo wananchi wanapata uh, maisha magumu, mfumo mgumu wa maisha uh, wa kulaumiwa huwa ni serikali, kwamba ilikuwa inatazamiwa kwamba ndio itakayokuja na mikakati nasela, dunifu, na sera bunifu ambazo zitaendana na kwa hiyo kutokana na ugumu wa maisha wa wananchi, na wanaiona serikali yao kama ina, inakosea katika kuikabili hali hiyo, ndio maana utaona lawama kubwa zinapelekwa hasa kwenye tatizo la ajira. Lawama kubwa zinapelekwa hasa kwenye kwenye uh, kwenye haya masuala mazima ya ya ufisadi, na kuona kwamba wale ambao wako kwenye kwenye hali nzuri ya maisha, ambao wako kwenye kwenye mfumo wa utawala ndio wanaofaidi kuliko watu wa chini. Kwa hiyo maumivu hayo ya watu wa chini yanajionyesha sasa katika hatua ya uchaguzi, kwamba nyinyi si bunifu kiasi kwamba huweza kutuokoa kwa sisi watu wa chini katika, uh, katika matatizo haya ya kiuchumi. Kwa hiyo lawama kubwa iko hapo, changamoto kubwa ambayo ANC wanatakiwa kukabiliana nayo kwa kuwa wako madarakani kwa kipindi chote hicho cha karibu miongo mitatu mi, mi, sasa. Kwa hiyo wanahitaji kuangalia kwamba ni nini hasa wanachokipaswa kukifanya ili kutoa majawabu ya matatizo yaliyopo sasa hivi. Tunaendelea kusikiliza uh, live talk mjadala um, wa wiki ukikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika uh, jijini Washington DC, tukiwa na wageni wetu na nataka pia nimkaribishe John David Mwambigija uh, naye atupe taswira yake kuhusu Uh, hali ya mambo maanake yeye pia ni mwanasiasa. Labda Mwambigija, sijui ni nini ulicho nacho kueleza katika mjadala huu, lakini uh, pia utaje kuhusu uh, kuna wengi ambao wamekuwa wakisubiri kuona huyu uh, Julius Malema kwa sababu amekuwa akivuma uh, sana kwenye mitandao hususan kwa sababu ya hamasa yake aliyonayo ya wakati akizungumza. uh, Je, amefanya vizuri kama ambavyo ilitarajiwa hususan katika eneo hilo la Afrika Mashariki na Kati? Asante uh, mimi kwa mtazamo wangu hata hivi tulitegemea kwamba asingefanya vizuri uh, ANC kwa sababu eh, Julius Marema amekuja vizuri kwenye siasa za Afrika Kusini na anatumia udhaifu wa chama tawala ambacho kimeanzishwa elfu moja mia tisa tisini na nne kukaa madarakani, lakini kitendo cha chama hicho kuto kutekeleza ahadi zake kwa wananchi wake ni tatizo kubwa. Alafu tatizo lingine ni ajira. Kwa hiyo ametumia opportunity hiyo bwana marema kujijenga na chama chake cha upinzani. Kwa hiyo hata ushindi huu wa asilimia zaidi ya hamsini na saba plus tuli, hatukutegemea sana, tulitegemea nguko kubwa la chama hiki kikongwe katika utawala wa Afrika Kusini tunaangalia masuala kuhusu uchaguzi nchini Afrika Kusini, ambapo tuna wageni uh, uh, wanasubiri kueleza mengi kuhusu mambo yanayoendelea, na pia tutaangazia uh, yale ambayo yanatarajiwa kutokea sasa hivi uh, kwamba uchaguzi umefanyika. Hapa studio nambari kumi na tano kama alivyoeleza, tunaye Patrick Ndwimana na mimi BMJ Mridhi na mwelekezi wetu pale naona ni Fiona Wamai. Eh, uh, tuendelee Patrick, sijui tu mwanze na nani hawa wageni. Tunaanza, tunaendelea naye profesa Shadrak sababu ye yuko pale, ni muhadhiri wa chuo kikuu yuko pale Pretoria. Profesa, uh, hakika kweli, uh, japokuwa ANC uh, kura zimepunguka kidogo, ni uh, kura za muda zinaonyesha wamepata asilimia hamsini na saba, na uh, hakuna cha kushangaza, atakayechaguliwa itakuwa ni rais Cyril Ramaphosa. uh, nikuulize, je, uh, hii ya ANC kila ba, um, uchaguzi unapofanyika kura zinashuka, unafikiri uh, watu wataendelea kuiondolea kukiondolea imani chama hiki cha ANC mnamo um, miaka ya mbele, tukiendelea mbele, inaonekana kama uchaguzi ambao itakuja tena uh, baada ya miaka um, tano kutokea leo uh, ANC ienda ikawa itashindwa au itapunguza zaidi ya uh, asilimia hamsini na bado pia, kama uh, tuseme miaka miwili ambao zinakuja zitakuwa uchaguzi ambao ni hiyo uh, ya nchi yote na Uh, provinces lakini itakuwa ni ya uh, ujamaa na kwa hivyo hatujui vile itafanya, lakini inaonekana kuwa uh, kama ndugu ambao anazungumza uh, nasi amesema kuna rushwa hongo ambao imezidi zaidi wakati Jacob Zuma alikuwa rais, na hiyo wasipo Uh, jaribu kuipunguza itakuwa ni shida zaidi, na uh, wananchi wengi inaonekana hawana kazi, na kwa hivyo hapo ndio, na uchumi inaonekana kuwa haiendelei uh, mbele zaidi, na inaleta shida, na tunaweza kusema kuwa uh, umaskini, watu wengi, wananchi pia umaskini inazidi. Kwa hivyo inaonekana kuwa tukiendelea mbele, uh, tutasubiri tuone vile, uh, rais wa ambao atachaguliwa ambao atakuwa ni seru la mafosa vile atajaribu kuona kuwa amepunguza, uh, hongo, uh, au rushwa na pia uh, inaonekana kuwa uchumi uh, uh, isipoinuka na kuendelea mbele uh, ANC inaonekana itazidi kupunguza uh, uh, nafasi yake ya kuwa ni chama ambao ni ya uongozi Afrika Kusini. Profesa Alex nam uh, Alex Mgo, Mgongolwa uh, unakubaliana na Profesa Shadra Kiguto uh, kwenye maelezo yake hayo? Mimi nakubaliana na profesa kwa kiwango fulani, katika maana kwamba umaarufu huu wa wa ANC umepungua hasa kutokana na kutokuwa na majawabu ya moja kwa moja kutokana na matatizo yanayojitokeza haya ya rushwa, hasa rushwa kubwa ambazo zinaitwa ufisadi katika lugha ya sasa hivi. Lakini pia ahadi, unapokuwa umetoa ahadi katika uchaguzi, utakuja kupimwa kwa ahadi zile zile kwenye uchaguzi mjao. Tumeona kwamba wale wa wahamiaji waliofanywa na hii inaonyeshwa kwa kiasi kubwa kwamba mfumo um, wa usalama hauko sawasawa na kingine kwa haraka haraka, nizungumzie ubora wa huduma. Huwezi ukalinganisha elimu anayoipata uh, wa mtu wa, wa Afrika kusini wa kawaida na ile anayoipata mtu wa daraja la kati au la juu, ambao kwa bahati mbaya walio wengi ni wazungu. Kwa hiyo walio wengi ni wa Afrika ambao hawapati ile huduma ubora wa elimu ile au ubora wa huduma za afya kama ambavyo wanaona wenzao wanapata. Kwa hiyo hasira hiyo inayojitokeza katika hmm, jamii ina, ito, ina, inaonekana sasa kwenye uchaguzi kwamba kumbe hata hawa wanaweza wasiwe na majawabu mazuri kuliko hawa ambao tulidhani kwamba wanatukandamiza. Kwa hiyo wanatukanda, wanatukanda, ANC ina kibarua kizito, ina ina ina mwendo mzito kidogo itakapoingia madarakani, kujaribu kufanya utafiti wa kutosha kuona ni namna gani ambavyo itatoa majawabu kwa hoja hizo ambazo wananchi wamekuwa wakizisema kwenye uchaguzi. Tuende kwake. Shukran Alex, usiondoke tafadhali. Tuende kwake John David Mwambigija. Uh, David, swali langu ni kuhusu mabadiliko ambayo yamekuwepo tangu siku za mwanzo wa jamhuri hiyo ya Afrika, ya Afrika kusini ikikumbukwa uh, kwamba yule ambaye tunaweza kumwita baba wa taifa hilo uh, hayati Nelson Mandela ambaye tayari ameshaondoka, lakini kama angekuwepo leo aone mambo yanayoendelea. Uh, kushuka kwa umaarufu wa ANC, maswala kama ambayo tumekuwa tukiripoti kuhusu uh, watu kuzua wa vurugu wakitaka kuwafukuza uh, watu ambao wanasema kwamba si wazawa, maswala haya yote, je, hayati Nelson Mandela angekuwepo leo angesema nini? Uh, kusema kweli, jambo hili angekuwepo Nelson Mandela, kwanza umaarufu wa chama hiki usingeporomoka kwa kiwango hiki kilichofikia hivi sasa kwa sababu tunakumbuka Mandela alikuwa nimpiga nimpinga, nimpinga matumizi mabaya ya madaraka, ikiwa ni pamoja na rushwa. Tukumbuke huyu kijana ambaye sasa hivi ana nguvu ndani ya chama cha upinzani, alitoka chama hiki hiki cha ANC lakini alitofautiana kimtazama, baada ya kuona taifa linasukumwa katika mfumo wa rushwa zaidi. Lakini pia hata yale maagano, yani promisi ambazo walikuwa wanazitoa kwa wananchi kwa ajili ya utekelezaji zilidorora sana. Kwa hiyo tatizo pia la chama hiki ni utawala wa juu, wamekuwa wakiachiana madaraka kwa zamu bila kuangalia umahiri wa kiongozi ambaye anaweza akasimama walau akafanya nusu ya kiongozi mwasisi wa taifa hilo, tunaweza kusema kwa maana ya chama hicho, Bwana Nelson Mandela. a -a -a labda kwa haraka haraka, wale wale ambao hawajui mchakato wa a -a kisiasa pale Afrika Kusini, hivi baada ya uchaguzi huu ni nini kitarajiwe? wa uh, rais atachaguliwa kutoka kwenye chama kilicho kilicho na wabunge wabu, wabu wengi, lakini rais huyo ataunda serikali kwao, ataunda serikali kwa maana ya kuwateua mawaziri. Kwa hiyo hawa mawaziri ndio watakaokuwa ni baraza litakalokuwa lina mshauri, na katika ufanyaji wake wa kazi anatazamiwa kwa kiasi kikubwa mujibu wa katiba kuwa yeye anashirikiana ana na hilo baraza lake. Shukran sana Alex Mgongolo, ukiwa hapo Tanzania. Huyu ni mwanasheria na mchambuzi wa maswala ya siasa. Na vilevile suala lingine ambalo limezua gumzo sana ni kuhusu ardhi. Maanake wanasemekana mm -hmm. kwamba Waafrika ndio wengi lakini ardhi nyingi haimilikiwi na Waafrika, lakini ni baadhi ya maswala. Naona muda umetoroka umetoweka kabisa. Ni washukuru wote, Profesa Shadrak Guto, Zakaria Mwapombo, Alex Mgongorwa na John David Mwambigija na wote waliofanikisha matangazo ya leo kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ na mimi ni Patrick Mridhi Kutamatisha matangazo ya leo basi na kusomea muhtasari wa habari, lakini kabla ya hapo usikose kujiunga nasi wiki ijayo, tukikuletea mjadala wa wiki ambapo huwa tunachagua mada kulingana na taarifa ama habari ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari. Inakuwa ni kila Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa na kusomea muktasari wa habari. Mimi ni BMJ Muridhi nikikutakia wikendi njema. Viongozi wa kijeshi na waandamanaji nchini Sudan wataanza tena mazungumzo kuhusu jinsi ya kukabidhi mamlaka kwa utawala wa kiraia. Hayo ni kwa mujibu wa kauli iliyotolewa na viongozi wa waandamanaji hao hivi leo Jumamosi. Shirika la Afya Duniani limeonya kwamba iwapo hali ya ugonjwa wa Ebola mashariki mwa DRC haitadhibitiwa, basi maradhi hayo huenda yakaenea maeneo mengine nchini humo na hata katika nchi jirani za Uganda, Rwanda na Sudani Kusini. Huko Afrika Kusini, tunaarifiwa kwamba chama kinachotawala cha Africa National Congress kimepata ushindi baada ya um, ikiwa ni mara ya sita mfululizo tangu nchi hiyo kuondoka kwa utawala wa kidhalem kufuatia uchaguzi uliofanyika Jumatano wiki hii, lakini umaarufu wa chama hicho umepungua kwa asilimia nne nukta tano. Na rais Donald Trump wa Marekani amewaagiza maafisa wake kuanza mchakato wa kuongeza ushuru kwa karibu bidhaa zote kwa jumla zinazoingia hapa nchini kutoka China ambazo zinakadiriwa kuwa na thamani ya dola za Marekani bilioni mia tatu. Mwakilishi wa Marekani wa maswala ya biashara Robert Lighthizer ametoa tangazo hilo baada ya Marekani kuongeza ushuru kutoka asilimia kumi hadi ishirini na tano. <mucho> hi na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.