kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 9 mwezi wa tano mwaka wa 2019 jina langu harison kamau Naitwa Kennes Bwire. Karibu msikilizaji, hutusikilize kwenye www VOA swahilicom na Facebook Live, sio kwenye VOA Swahili na kwenye redio Kweli kabisa. Na kwenye VOA Express leo tuna mengi tuliyonayo kwako, ambapo tutaelekea Afrika Kusini, tutazame mambo ya uchaguzi na matokeo yanayoendelea kutarajiwa kutokea wakati wowote, yani, hesabu za kura zikiendelea, tujue zaidi mambo yalivyo katika taifa hilo. Vilevile tutaelekea uh, huko nchini Kenya, tujue mambo yanakwenda namna gani, uh, kwenye mambo ya mahakama kuhusiana na majaji na kifo cha aliyekuwa mfanyabiashara mashuhuri huko nchini Tanzania Reginald, uh, Mengi, uh, mazishi yake tutayafuatilia huko Tanzania, bila kusahau hoja kwa hoja na mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na ikiwa siku ya Alhamisi, basi tutarudi nyuma kwenye kimziki katika kitu wanasema TBT na tuangalie muziki ya zamani iliyotia fora ndani ya VOA Express hivi leo. Na vilevile, unajua Harison Kamau, siku chache zilizopita, kuna kijana mtanzania ambaye aliweza kutekwa nyara, inasemekana na watu ambao hawajulikani anaitwa Mdude Nyagali ambaye ni mkosoaji mkuu wa serikali ya Rais John Magufuli. Na taarifa zinaeleza kwamba ameweza kupatikana akiwa amepigwa, wanavyoripoti kwamba amezungumza na kuarifu kwamba ndio yupo hai, lakini amepigwa na amenyanyaswa kiasi kikubwa. Na taarifa za kupatikana kwa Mdude zilitolewa na diwani wa kata ya Nsalala Mbalizi Kisman, mwa Ngomale aliyedai kupigwa na simu uh, na watu ambao hawajulikani hadi sasa. Kulingana na mashahidi, alipatikana ametupwa katika eneo moja lililotunya uh -huh. nyasi na habari ambazo uh -huh. zimethibitishwa na mkuu wa idara ya habari ya mawasiliano wa chama Ch Chadema anaitwa uh, Tumaini Makene. Alisema ndugu yao amepatikana, ndio kapigwa tulivyoharifu na hali yake ni nzuri. Baadaye ataweza kuzungumza kama atakuwa na uwezo lakini kama au tujue kwamba visa vya watu wasiojulikana kuwateka nyara watu kuwapiga na hata kupotea vimekuwa mm -hmm. vikiripotiwa kwa kiasi kikubwa nchini Tanzania. Kwa mfano mwaka elfu mbili kumi na saba kuna mauaji ya Kibiti, viongozi wa CCM, askari zaidi ya kumi na wananchi karibu arobanne wa katika eneo hilo la Kibiti wanaripotiwa walishambuliwa na kuuawa na watu ambao hawajulikani. Uh, Februari mwaka elfu mbili kumi na nane kiongozi wa CHADEMA Daniel Jona alitekwa nyara na kis, uh, kisha aliuawa kikatili alivyoripoti na vyombo vya habari. Aprili mwaka elfu mbili kumi na saba mwanamziki Roma Mkatoliki na wenzia wawili walitekwa na watu ambao hawajulikani. Septemba elfu mbili kumi na saba mkuu wa upinzani bungeni Tundulisu naye alipigwa risasi Novemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwandishi wa habari wa Mwananchi Communications Azori Gwanda alipotea katika mazingira ambayo Hajulikani hadi sasa na hajulikani alipo. Vilevile, vile msaidizi wa mwenyekiti wa Chadema Ben Sanane alipotea katika mazingira ya kutatanisha. Huyu ambaye amepatikana hii leo Mdude Nyagali, uh, inaripo, inaripotiwa ni mkosoaji mkuu wa serikali katika chama cha Chadema, pamoja na kwamba amekuwa akitumia mitandao ya kijamii kuweza kukosoa sera za serikali. Kweli kabisa, ni taarifa nzuri, japo yeye anaonekana kwamba alikuwa amejeruhiwa, amepatikana amejeruhiwa. Ni vizuri kwamba amepatikana akiwa hai mm -hmm. Aa, na kama tulivyokualifu hapo awali ni kwamba uh, uchaguzi wa Afrika Kusini umeshamalizika hesabu ya kura inaendelea, na tunamtafuta na muda usio mrefu tutampata na tutaungana naye Lindile Tobias akiwa Afrika Kusini. Lakini hata tukiendelea kumtafuta, ni vizuri kukueleza kwamba tunapozungumza, chama cha ANC kinaonekana kuongoza kwenye hesabu za kura kikielekea asilimia 60, kikifuatiwa kwa karibu na chama cha Democratic Alliance uh, kwa asilimia 26, huku Economic Freedom Fighters chake Julius Malema kikiwa nyuma na asilimia uh, Kumi. Kwa hivyo, na Afrika Kusini inaonekana wenyewe wapiga kura wameamua, ikisemekana kwamba kwenye majimbo zaidi ya majimbo asilimia uh, 38 tayari ameshawasilisha hesabu yao ya kura, lakini tutapata taarifa za kina zaidi wakati tutakapozungumza naye uh, ati Lindile Tobias akiwa Afrika Kusini ili atueleze mambo ama mabadiliko yaliyopatikana kwenye asilimia za matokeo ya uchaguzi huu. Hmm. Na nafikiri huu ndio uchaguzi ambao ni wa kwanza unampa mtihani mgumu Cyril Ramaphosa, ambaye ndiye anajaribu mara ya kwanza katika hiyo nafasi ya uongozi, lakini anaonekana kudhibiti mambo kulingana na hizo taarifa za awali ambazo Harrison umeweza kutupatia. Chama cha ja EFF ambacho kinaongozwa na Julius Malema kilikuwa kimepewa upato sana kwamba kina mvuto mkubwa wa vijana, lakini ndivyo sivyo inavyoonekana kwa sasa, umesema kinashikilia katika nafasi ya tatu. Eh, kinyume na tabiri zile za awali ambazo vijana mm -hmm. walikuwa naangazia. Lakini Harrison, tuangazie kwamba maswala ambayo aliweza kuangaziwa zaidi katika wakati wa uchaguzi ni swala la ardhi na sio mambo mengine yale ambayo wamepewa uzito sana. Chama kinachotawala ANC kinasema ndio kuna tatizo la swala la ardhi, lakini kuna mpangilio kisheria unaostahili kufuatwa katika kusawazisha umiliki wa ardhi. EFF kwa upande wake unasema ardhi lazima kwa nguvu zote wapokonywa wazungu na wapewa Afrika ni vizuri kukueleza kwamba huu ni uchaguzi wa tano tangu taifa hilo lilijipatia uhuru wake mwaka wa 194 na idadi ya wapiga kura walioshiriki wa zoezi la sasa hivi ni milioni 267 wengi wakion wakionekana kwamba wanafanya uamuzi wao na kinyume na ilivyotarajiwa kwamba chama cha ANC licha ya kuwa kimekumbwa na kashfa na, na madai ya ufisadi uh, wengi walifikiria labda kitakuwa umaarufu wake umeenda chini, lakini kulingana na wapiga kura, inaonekana kwamba ANC bado kina mizizi nchini humo. Lakini kadri matokeo yatakapoendelea kutokea, hakika tutaendelea kukueleza hata kwa kina zaidi. Moja kwa moja, tuelekee nchini Kenya. Karibu sana kaka Kennedy Wandera, hujambo? tupo salama, um, salama tu, uh, tunaomba upunguze sauti ya redio ama kile chombo unachotumiwa hapo, Wandera. Sina redio mimi, naomba upunguze sauti ya redio hapo, ndio tuwasiliane vizuri, kuna mtu anataka kukusikia. Haya, huna redio, nafikiri ni mwangwi tu ambao unakuja uh, Wandera tunafahamu kwamba kuna kuna swala la kuna, kuna swala la haki na mwangwi kidogo. Mwelekezi wetu, tunaomba kama unaweza, kata hiyo simu ukampigia kwa mara nyingine tena, itakuwa ni afadhali kuliko kupatwa mwangwi katika mazungumzo. Harison, tunavyofahamu ni kwamba nchini Kenya kuna swala ambalo limeingia katika idara ya mahakama kwamba majaji wakuu wale, Supreme Court Wamejipata, wamejipata matatizo. Kuna Jackton Ojwang' ambayo tayari amewekwa kando, afanyi kazi, anachunguzwa kuhusiana na maswala ya ufisadi wanavyosema, na mapendeleo kuna Njoki Ndungu ambaye pia vilevile anapatikana matatizo, naibu wa jaji mkuu naye vile vilevile anaangaziwa na jaji Mwilu, Smokin Wanjala. Ndilo swala ambalo tunamtafuta Kennedy Wandera akaweze kutufahamisha kulikoni katika idara ya mahakama, na tunavyofahamu vilevile, baada ya uchaguzi mkuu ambao ulikumbwa na utata, kulikuwa na semi za wanasiasa kwamba wataweza kuingilia kati katika idara ya mahakama, kila upande ukisema Uh, kuna vidudu vimeingia katika mahakama. Wandera, <laughs> karibu tena kwenye VOA Express, tueleze kulikoni katika idara ya mahakama ya Kenya. Uh, idara mahakama ya mahakama imekuwa ikikumbwa na maswala ya ufisadi, majaji kadhaa wakilaumiwa kwamba wamejihusisha na kula mlungula Hivyo basi tunavyozungumza jaji mkuu uh, Maraga anazungumza na vyombo vya habari lakini, kabla tuzingatia anayosema uh, jaji mkuu David Maraga, kuna uh, jopo au tume ya uh, kutoa huduma kwa mahakama inayoitwa Judicial Service Commission ambayo imetarajiwa kutoa uamuzi kuhusu mwenendo wa jaji wa mahakama kuu, mahakama ya juu Njoki Ndungu ambaye anashutumiwa uh, kwa kutumia uh, nafasi yake vibaya na vilevile pia mwaka elfu mbili na kumi na tano alisusia kazi wakati uh, uh, uh, JSC ilipomwondoa ilipotoa maagizo ya kumwondoa jaji uh, kumsafisha jaji aliyokuwa jaji wakati huo Philip Noi, na vilevile pia kuna majaji kadhaa mahakama ya juu akiwemo Smokin Wanjala, Muhamed Wasame na Tojuang ambao pia wana wanalindikiziwa shutuma za ufisadi. Kwa hivyo uh, inaonekana tuhuma za ufisadi zimekuwa zikiingia katika mahakama ya juu hususan uh, katika uh, chaguzi ambazo zimekuwepo hapo awali, lakini sasa tunataraji kwamba jaji mkuu atatoa mwelekeo. Jana uh, kulikuwa na mkutano katika mahakama ya juu kuweza kutafuta mwafaka na uh, jinsi tunavyofahamu uh, ni kwamba ilitaka huyu jaji Njoki Ndung'u kuundiwa jopo kazi jopo uh, ile tribuna na rais Kenyatta kuchunguza mwenendo wake, lakini mpaka sasa hatujafahamu iwapo uh, jopo hilo litaundwa na rais Kenyatta kuweza ku- kuangazia mienendo yake, wakati Jackson ame- amesubiri kuundiwa jopo kumchunguza. Umezungumzia Njoki Ndung'u, tunafahamu kwamba kumekuwepo na vikao hadi jana usiku ambapo vikao hivyo baadaye havikuweza kufanikiwa. Nini hasa linajadiliwa kuhusu Njoki Ndung'u? nini ambacho majaji wanastahili kufanya? Je, ni wao kuunda jopo ama ni wao kuamua nini kitakachofuata. Bila shaka tume ya JSC ni tume ambayo ndio uh, inatoa ina, ina huduma kwa mahakama nchini Kenya na hivyo basi ina wajibu wa ku, uh, kwa, kumwandikia Rais Kenyatta barua ya kuunda jopo ambalo linaitwa tribunal uh, kuchunguza mwenendo wa jaji yote ambaye Uh, JSC inaeleza kwamba uh, kuna mambo fulani anafaa yanayofaa kuchunguzwa. Mpaka sasa jinsi ilivyo ni kwamba uh, jaji uh, Jackson Ojuang mm -hmm. tayari ameundiwa uh, tribunal hiyo kumchunguza mm -hmm. na sasa hawa wanaeleza kwamba ma, hawa uh, mawakili katika tume hii ya JSC wanaeleza kwamba vipo vigezo ambavyo vinafaa kuchunguzwa kuhusu mwenendo au mwenendo wa uh, jaji Joki Ndungu kwa sababu wanaeleza, kwa, kwa mfano kuna kesi iliyowasilishwa mbele ya JSC na wakili ya Polo Mboya akieleza kwamba jaji huyu amekuwa akienenda kwa njia isiyofaa na hivyo basi na tunasubiri kuona iwapo JSC itaridhia ombi hilo la kuweza kuunda jopo kazi ambalo na Rais Kenyatta ambalo litasaidia kuchunguza mwenendo wake, na vilevile pia nimeeleza kwamba kuna majaji wa mahakama ya juu ambao pia wanafuata wanaendelea kuchunguzwa. Na kile kingine ambacho kimeonekana ku ku kuibua tabia au mwenendo wa jaji Njoki Ndung'u ni kwamba alitarajiwa kufika mbele ya JSC kujibu mashtaka, kueleza kueleza anayofahamu kuhusu mashtaka yanayo ziwa mbele yake mm -hmm. Lakini hakufika mwenyewe. Kwa hivyo si naona kwamba iwapo huyu hakufika mbele yetu, basi kuna kitu fulani ambacho huenda anakificha. Kwa kifupi kabisa, Wandera, by, by, by, kando na Njoki, kuna majaji wengine wa, wa ambao wametajwa na ambao wanachunguzwa pia. Kwa haraka, wapo majaji wanaochunguzwa nilivyotaja, kuna Jackson uh, Juang ambaye sasa tayari ame, amewekwa kando na vile vile kuna jaji Mohamed Wasame na vile vile kuna jaji Smokin Wanjala na majaji wengine wa mahakama ya, ya juu uh, ni majaji uh, Njagi anaitwa Dk Njagi Edward Murithi, Martin Muya na vilevile James Wakiaga, miongoni mwa majaji wengine ambao pia wanaendelea kuchunguzwa na tume ya Jeti. Asante sana Kennedy Wandera, kwa hakika taarifa hizo zikiendelea kuchipuka hata zaidi utaendelea kutupasha, tunakushukuru. Sasa tupate habari za dunia. Korea Kaskazini imerusha kile kilichoonekana kuwa kama makombora mawili ya masafa mafupi, jeshi la Korea Kusini limeeleza Alhamisi. Hii ni mara ya pili kwa Pyongyang kurusha makombora chini ya wiki moja. Moja ya makombora hayo yalisafiri kilomita zipatazo 420 na jingine kusafiri kilomita 270. Mkuu wa jeshi la Korea Kusini amesema katika taarifa yake, makombora hayo yalirushwa kutoka jimbo la Pyongyang Kaskazini, ikiwa ni kaskazini magharibi mwa... Na kusafiri mashariki, taarifa hiyo imeongeza. China inasema imekwisha fanya maandalizi yote muhimu ikiwa Marekani itatimiza ahadi yake kuweka kodi mpya kwenye bidhaa za China, wakati mshauri wake mkuu wa biashara amewasili Washington kwa raundi nyingine ya mazungumzo wakilenga kumaliza vita vyao vya biashara. Makamu waziri mkuu Liu He, mshauri mkuu wa uchumi rais Shi Jinping, atakutana na mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Leidiza na waziri wa fedha Stephen Munchin leo Alhamisi, siku moja kabla ya kodi kuongezewa kutoka asilimia 10 hadi 25 kwenye bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 200 kutoka China. Watu watatu wameuawa mapema leo katika shambulizi linaloshukiwa kufanywa na kundi la Islamic State katika mji mmoja huko kusini mwa Libya, wakazi na maafisa wa kijeshi wameeleza, likiwa ni shambulio la pili ndani ya siku chache tu. Watu wenye silaha walishambulia mji wa Gadwa na kufyatua risasi kabla ya kukimbilia jangwani, wakazi wa mji huo wameeleza. Shambulizi hilo limefanyika baada ya lile la Jumamosi, ambapo askari tisa waliuawa katika kambi ya mafunzo ya mashariki mwa Libya iliyo chini ya kamanda Khalifa Haftar, shambulizi lililodaiwa kufanywa na kundi la Islamic State. Na maafisa wa kijasusi wa Venezuela jana walikamata msaidizi wa kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kama rais wa muda wa nchi hiyo Juan Guaido na kulivuta gari alimokuwa, kitendo ambacho kimelaaniwa na serikali ya Marekani ambayo imeonya kwamba itachukua hatua iwapo hataachiliwa huru. Edgar Zambrano, ambaye ni makamu wa rais wa bunge la Venezuela ambalo linadhibitiwa na upinzani unaongozwa na Guaido, alitekwa na mawakala wa idara ya ujasusi ya Venezuela, SEBIN, na kuwa mbunge wa kwanza kukamatwa tangu Guaido alipojaribu kuishinikiza jeshi la Venezuela kusaidia katika kumwondoa madarakani rais anayetambuliwa na anayekumbwa na mzozo Nicolas Maduro. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nam, karibu kwenye Vo Express, nikiamini kwamba tunasafiri vizuri pamoja popote ulipo, na siku yako ya Alhamisi kwamba inaendelea vizuri. Uliyeko huko Afrika mashariki na Kati, najua kwamba ni masaa ama ni saa za adhuhuri hapa, ikiwa ni karibu mwendo wa saa nne za asubuhi, saa za Washington DC. Basi moja kwa moja tunaungana naye George Jongopa akiwa Tanzania. Georgi, hebu tueleze, tunajua kwamba shughuli zimekuwa kwa muda wa siku kadhaa baada ya kutokea kwa kifo cha mfanyabiashara mashuhuri Regional Mengi. Najua kwamba safari yake inaelekea ina kikomo na sasa hivi, hebu tueleze ulipo na shughuli hizi zimefikia wapi? Uh, kama ulivyosema safari yake inakaribia kufikia kikomo. Dakika chache zilizopita ibada maalum kwa ajili ya mazishi imemalizika, na hivi sasa waombolezaji wameelekea makaburini ambako atapumzishwa rasmi. Na wakati wa ibada iliofanyika katika kanisa la Kieketi kumekuwa na, na wazungumzaji wengi. Salamu za rambirambi, pole na kila aina ya ujumbe umetolewa, lakini kubwa ambalo wanasiasa viongozi wa dini wameligusia ni kuhusiana na kauli iliyotolewa na hivyo karibuni, e, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda wakati akishiriki baada ya kumwaga Reginald Mengi, labda mwili wa Reginald Mengi, shughuli iliyofanyika juzi katika viwanja vya Dar es Salaam, akifaranisha Mengi kama Mchaga wa pekee kabisa aweza kuwasaidia watu hii. uh -huh. Imepokelewa kwa hisia tofauti uh -huh. Imesemewa vikali, wanasiasa na viongozi wa dini wanasema kwamba imechochea ubaguzi na ukabila, haitaki kuungwa mkono mm -hmm. Moja aliosimama kebete kuipinga alikuwa ni mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe ambaye pia ni mbunge wa Hai, jimbo ambalo mengi alikuwa ni mkazi wake. Mbowe mm -hmm. alisema hivi kipekee kabisa, namnisamehe niseme jambo moja ambalo limetukwaza wengi. Anapotokea kiongozi mwenye mamlaka wakatoa kauli ya kubeza kabila fulani tukaanza kubaguana kwa makabila ama kwa dini, sio mambo mema. Lazima wote tuungane, kila mmoja kwa nafasi yake, tukakemea jambo hili. Tusianze kubaguana kwa itikadi, tusibaguane kwa imani, tusibaguane kwa makabila yetu, tupendane na tutambuane kama Watanzania. Kauli za kuambiana kwamba kuna makabila fulani hayawezi kuwatetea walemavu si za kweli, ni za kibaguzi na lazima tuzikemee. Nawaomba wale wote walioguswa na kauli zile, tutoe msamaha, tutoe msamaha kumwenzi mzee wetu mengi. Tusamehe, lakini tusiwe wanafiki, tujifunze kusema ukweli na ukweli utatuweka huru. Bwana Yesu asifiwe sana. Uh, uh, kwa kweli ni ushauri mwafaka kabisa wakati kama huu, lakini Jogopa, ningetaka kidogo kwa wale ambao wako mbali, labda mataifa mengine, ambao hawaelewi jiografia ya mahali shughuli yenyewe inaendelea sasa hivi, tuelezee jiografia, ni eneo gani koje, na utuambie hali ikoje, na baadhi labda ya viongozi ambao wamefika mahali pale. Uh, kamao ni kwamba mazishi yanafanyika mkoani Kilimanjaro, katika wilaya ya Hai. Eneo hili liko kaskazini mwa Tanzania, pembezoni kabisa mwa mlima Kilimanjaro, maarufu sana katika Afrika. Umeuliza kuhusu viongozi, viongozi wa aina mbalimbali. Serikali imewasilishwa na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, na katika hotuba yake alimtaja Mengi kama mzalendo wa kweli aliyojitolea mashanimu mwake kusaidia watu maskini na ameomba fanya biashara wengine waige mfano wa Mengi kwa kutekeleza majukumu yao kwa kuwajali watu wenye mahitaji. Pia kumekuwa na mawaziri mbalimbali, viongozi wa dini, watu mashuhuri, fanya biashara ni sehemu pia watu ondoezaji walioa shughuli hii ya kusindikiza mii ya Reginald Mengi aliyefariki dunia iliyopita huko Dubai. Asante sana, uh, George Jogopa Madi yetu ni kwamba shughuli yote itamalizika uh, vikamilifu tunapoendelea kutoa pole zetu kutoka hapa VOA, kwa familia na jamii ya Regina Menge. Unajua Harrison, hii ni ujumbe tosha. Mtenda mema siku zote, hata kama Mungu kamwondoa duniani, matendo yake yataheshimiwa na wengi sana na yatapewa heshima, itakuwa ni kumbukumbu kumbu. Unapotenda asiyo mema, unapoondoka wanasema ni afadhali tu ameondoka, lakini Kundi la Wanyika linatuambia haleluya. hapo ndio naambiwa matatizo mengi yanayokuja duniani yanakuja na pesa, lakini <laughs> yote yakivuka mambo yanakuwa shwari, lakini kama hazipo, mambo yanakuwa yamekorogeka zaidi. Yote kundi Wanyika natuambia, haleluya. Mwenyezi Mungu ingilia kati, weza kuyatengeneza mambo haya, binadamu tuishi kwa amani, tuishi kwa umoja. Matamshi yetu yanapotoka hayo ni matamshi ambayo yanajenga. Hoja kwa hoja na Josephat Kioko kwamba wabunge wanaongezwa, wanataka kulipiwa nyumba, ni jambo la kunihuzunisha kama mwananchi, kwa sababu kulipiwa hizo nyumba takuwa sasa sisi wananchi tutakatwa zaidi ya venye tumekuwa tukikatwa, na ni wananchi wanateseka, maisha yamepanda juu, bidhaa zimeongezeka. Sasa hii ya kusema kwamba tunalipia wabunge nyumba, pia hiyo ni ishu yenye itabidi sasa tuende kwa mifuko na tuwalipie hao Naunga mkono wabunge wanafaa walipiwe nyumba na wananchi, kwa sababu sisi ndio tumewajiri, na wakati ambapo unaajiri mfanyikazi lazima uhakikishe kwamba mazingira yake anaoishi yanafaa. So ni vyema kwamba waongezwe, kwa sababu wao bunge ukiangalia uh, zile pesa ambazo wanapata kama mshahara wao unatumika sana kwa wananchi. Kwa mfano mwananchi akikosa pesa za kulipa malipo ya karo ya mtoto atakuja kwa mbunge amwambie kwamba mtoto wangu amefukuzwa shule, nataka pesa. Akiugua atakuja kwa kwa anataka pesa Wakikuwa wamefiwa watahitaji msaada huo huo tu. Sasa unapata kwamba ule mbunge mwisho wa mwezi anakuwa hata na chochote, nyumba hazilipa. Wengine awatuambii lakini tojua wabunge wanapitia maisha magumu. Pale nyuma uliona li kwamba kuna wabunge wengi mali yao inachukuliwa kwa sababu pengine wameingia kwa mikopo ili waweze kuona maisha yao, anaishi maisha mazuri, kwa sababu zile pesa ambazo anapata kidogo inabidi zitumike sisi kwa sisi wananchi kwanza. Edwin, wabunge ni wafanyikazi wa serikali na wakati wamechaguliwa, wanaandikwa na serikali, wanalipwa na serikali. Na kuna ishu yenye imetokea ya corruption, imekuwa ni ishu kubwa, pesa zinaingia kwa mifuko za watu wabunge, wanaiba kusema kwamba walipiwe nyumba pia. Sasa hiyo ni kitu yani, sioni kwa nini tina. Inafaa tuelewe kwamba bunge matumizi yao anakuwa ni mengi, tunaelewa kwamba Kenya yaleo kwamba kwa ukitaka kusimamia uwe uchaguliwe kuwa mbunge kutaka kuchaguliwa mtu yote kiongozi yote serikalini ambayo anachaguliwa na wabunge, tutaka kuona pia wewe una, una hadhi una mali ya kutosha. Hapo sijakubaliana na wewe, kunao wenye wako nazo na bado tu wako katika zile list of the corrupt people in Kenya so wezi niambia kwamba atini hao wenye walikuwa hawana sasa ndo wameingia ndo wamekuwa wafisadi, huo ni uongo kabisa. Na ni vyema hawa bunge tungewaangalia kwa sababu hawa na wananchi, au wana familia, kuna baba, kuna mama, wanategemewa na jamii zao ni kubwa pia zinawategemea. Huu mshahara unatumika kwa vitu vingi sana. Sasa unapata kwamba tukitaka sasa kuanza kuwachunguza jinsi ambavyo matumizi ya pesa ya serikali yametumika, tunaweza kuwachunguza vizuri kwa sababu tunawalipia nyumba. Edwin Osale na Tina Mwendwa katika hoja kwa hoja ambayo imekusanywa na Josphat Kioko, wabunge kuongezewa mishahara nchini Kenya. Lakini nimeona kwenye gazeti la Daily Nation pia linasema Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake nao watapata nyongeza ya asilimia tatu nukta tano nafikiri nukta tano sita pesa haitoshi kweli kabisa. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukielekea kutamatisha VOA Express. Hivi leo tunaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Tuelekee wapi? Nasikia mambo ya sporti, mambo oh, <laughs> ya sporti, sporti <laughs> amekuwa <Mambo ya sporti laughs> ni moto sana hayawezi akangoja. Hebu <laughs> <haibu> tueleze <laughs> magwiji magu, wakubwa wa Uingereza uh -huh. Sa ndio watacheza fainali za ligi ya mabingwa no. haun, Tottenham na Liverpool uh -huh. Mashabiki wa soka katika mitandao ya kijamii bado wanajadili mechi kati ya Tottenham na Ajax ambayo Tottenham iliweza kushinda uh -huh. Liverpool na Tottenham sasa Harrison zitamenyana katika fainali ya ligi ya mabingwa katika mji wa Madrid, Uhispania. Kenya wanasema hii si Liverpool na Tottenham, natoanda kwenye mitandao ya kijamii kwamba hii ni dabi ya mashemeji <laughs> Mashemeji manake kuna wale uh -huh. wa Luya na Waluo. Mm -hmm. FC Leopards na Gormahia, sasa Wanyama ambayo mchezaji wa Tottenham wanatoka upande wa Luya mm -hmm. Origi uzao wake unahusishwa na upande wa Luo japo amezaliwa Belgium, lakini babake na familia yake iko Kenya. Sasa pale inakuwa wazi -wazi ni Gormahia ah, na, na na FC sasa mm -hmm. ndivyo kwa Origi, mchezaji mwenye asili ya Kenya aliyezaliwa Ubeligiji alichangia sana katika ufanisi wa Liverpool mm -hmm. Upande mwingine yupo huyu jamaa Victor Wanyama upande wa Tottenham kwenye Twitter, mm-hmm Victor Wanyama ameandika nafurahia sana ushindi wa Tottenham na akisema Mungu ni mkuu, tukutane Madrid. Origi naye amemtumia Wanyama ujumbe wa Twitter akisema wakutane vilevile vile, wapi? Madrid. Sasa inakua kwamba mambo yamekua, amegeuka sio Uingereza sasa tena, hawa wawili wamemaliza. Gavana wa mm -hmm. Nairobi, Mike Sonko naye ameshindwa kueleza msimamo wake, ufuasi wake, atakwenda dabia ya wapi, atakuwa shemeji wa uluya ama atakuwa gori mahia? Sasa tunapozungumza ambao nafikiria mambo ya betting ya, ya kwa namna gani? Sasa subiri naibu wa rais naye ameingia katika haya, William Ruto naye amewatumia ujumbe wapongezi Victor Wanyama na Origi akisema walicheza vizuri sana katika mechi za kufuzu, na hii kweli itakuwa dabi ya mashemeji Aha. Na super sport ya afrika kusini inaonyesha ligi ya Uingereza sana katika nchi za Afrika, nayo inatangaza mechi ya fainali kati ya Liverpool na Tottenham kuwa ni dabi ya mashemeji kwenye mitandao. Sasa unavyosema betting, kazi ipo mambo yamekuwa magumu sana na naona tuna dakika kama moja hivi kabla ya kumaliza pale, ni kwamba a, kwenye mtandao wa CNN ni kwamba kuna mwandishi mwanahabari mmoja wa redio wa BBC mm -hmm. a, ambaye kwa jina ni Danny Baker ambaye sasa hivi tunazungumza amefukuzwa kazi na yuko nyumbani. Kisa na maana ni kwa sababu aliweka tweet pale kwenye tweet ka, ikaonekana kwamba ameweka a, mzungu na mtoto mmoja aliyeonekana, kulikuwa na picha ambayo ilikutatanisha ilitanganisha ya, kubaguzi, ya, ya, ubaguzi, ya ubaguzi ambayo sasa inadaiwa kwamba kuna picha aliyoionyesha iliyoashiria ubaguzi wa mtu mweusi na pia mnyama na mzungu, na kwa hivyo, kwa kifupi, amejaribu kutoa kuomba msamaha, lakini tunapozungumza sasa hivi msamaha wake haujapatikana, manake yeye amekufutwa kazi, kazi huko BBC Radio 5. Ni kutoka hapa VUE Express jina langu Harrison.