Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni VOA Express na jina langu Harison Kamau. Leo ikiwa ni tarehe saba mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili kumi na tisa siko peke yangu kwenye VOA Express hivi leo. Ni naye mwenzangu Patrick Ndwimana. Kabisa, niko tayari kushirikiana na mwenzangu Harison Kamau kuwaletea ripoti mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu wa habari Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Kamau, kama walivyosema kama, uh, leo tarehe saba mwezi Mei, tukianzia huko DRC ni kwamba kuna wafanyakazi ambao wanashughulika na mambo ya kupambana na virusi vya ebola waliotishia kufanya mgomo. Tutapata mengi zaidi na mwandishi wetu wa huko Goma. Vilevile tutaelekea nchini Kenya, ambapo katika siku za karibuni kumekuwa na hali ya kutoeleweka wakati wa hesabu za serikali za majimbo ama serikali za mitaa, kwamba zikisemekana ndani ya bajeti yake kunaonekana ni kama zimekuwa zikisaidia serikali kuu kufadhili miradi, na swala hilo utaliangalia kwa kina muda usio mrefu. Wetu wa Ndera atatupa mengi zaidi. Lakini tukisalia huko huko Kenya ni kwamba uh, kuna uh, visa vya kujimalizia maisha upande wa vijana. Visa hivyo sasa kujiua vinatisha kabisa, kwa hiyo imeongezeka sana, imebidi wale viongozi vijana watowe ushauri. Kando na hayo, tutaendelea kuangalia baadhi ya masuala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na kama ilivyo ada ya VOA Express muziki ni lazima uanguke kabla tumalize VOA Express, na vilevile vile tutakupa na kukupasha habari za dunia. Lakini moja kwa moja tuungane naye Austel Malivika akiwa kule DRC. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze swala hili la wafanyakazi hasa wanaohudumia wagonjwa ama kuhudumu kwenye maeneo yenye Ebola, kuna nini? Asante sana Ndimana pamoja na Harizon, kwamba kile ambacho kimeendelea hivi sasa ni tangu asubuhi, wa wafanyakazi ambao wanasaidia kupambana na ugonjwa wa Ebola usiingie katika maeneo ya Goma na huku kwenye mpaka wa Rwanda, wenyewe wameandamana kwenye ofisi ya madaktari ni ofisi mojawapo ya wizara ya afya Kivu Kaskazini. Wenyewe wanasema kwamba ikuwa wanaandamana kwa sababu sasa miezi saba hawalipwe. Wanasema wao ni wafanyakazi wa upande wa Kongo, kwa sababu kumekuwa wafanyakazi sehemu karibu tatu, moja kutoka international yani kutoka kimataifa, kutoka nchi nyingine, alafu na wale raia wa wa Kongomani wale kutoka upande wa Kongo, wanasema wao hawalipwe, japokuwa wanasema japokuwa wengine wanalipwa, na wanasema ikuwa wanaandamana hivi ni kwa sababu miezi saba wanafanya kazi ni wao wanachunguza nani asiyekuwa na ebola, nani ameingia katika mji wa Goma. mm -hmm. Lakini wanasema kwamba inaonekana kuna watu wasiotaka ebola kumalizika, kwa sababu wale wao ndio wamekuwa katika shina ambazo wanaweza kupata maambukizi, lakini hawalikwe. Na mmoja wao wakati walikuwa wakiandamana akasema hivi, naitwa Francine Lwaboshi, tuko hapa tuko na reclame mshahara yetu ya set mwa hatulipiwe malivika uh, wafanyakazi hao wametoa muda wa siku mbili ili walipwe pesa yao, la sivyo wanasitisha shughuli zote za kupambana na Ebola. Je, upande wa viongozi, upande wa viongozi, upande wa serikali au uh, wizara ya afya wanasema nini kuhusu madai ya wafanyakazi hao? Ni uh, kwamba wanasema kwamba kuna pesa ambazo zinatuma kila mara na WHO, OMS, ambazo ni mabilioni za pesa zinakuja kila siku upande wa Kongo kusaidia ili ebola isiende isiambukize maeneo mengi basi tu maeneo ya Beni na Butembo, lakini sifike Goma ama isifike Rwanda kwa sababu kichukua Goma ni kama tu karibu na, ni mpaka na Rwanda na Kisenyi. Alafu wizara ya afya inasema kwamba watalipwa, lakini wao wanasema kwamba wanapana tu siku mbili, iwapo hawatalipwa basi, na wale ambao wa, wako kwenye mpaka na wataondoka, basi waache watu wapite bila hata uchunguzi, na hii ni tatizo kubwa kwa sababu Uh, sio mara ya kwanza ya wafanyakazi kuandamana ambao wanakabiliana wana na ebola. Hata kule Butembo na Beni hii hi, tatizo ilitokea, alafu anauliza zile pesa ambazo zinatoka WHO zinaenda wapi? Nani amezificha? Je, ni serikali ya Kongo ama zinabaki kwenye mfuko mm -hmm wa WHO? Asante sana Malivika, bila shaka tutaendelea kufuatilia habari hiyo tukitaraji kwamba madai ya wafanyakazi hao yatapata uh, jawabu Sababu iwapo watasitisha kazi ya kupambana na ebola, kuna hatari kabisa kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokuahidi, ni kwamba pia tuna ripoti kutoka nchini Kenya kuhusiana na hesabu za serikali kuu na serikali za kaunti, na sasa hivi tunaungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, katika siku za karibuni tumeona kwamba kumekuwa na utata kuhusiana na matumizi ya fedha kwenye kaunti. Sasa mwanzoni, mbele ya uh, kamati ya Senate kuwa tatizo lilikuwa na kaunti ya Kiambu, sasa tunaona Kakamega na kaunti ya Kitui, Nyeri, miongoni mwa kaunti nyingine. Ah, pia masuala hili limeonekana. Hebu tueleze nini kinachoendelea? Naam, uh, tunachokijua ni kwamba yale ambayo umeasisiza ndivyo alivyo, na tunachokijua sasa ni kwamba baraza la magavana kwa ushirikiano na afisi ya Uh, ya mkaguzi um, wa hesabu za serikali na yule anayesimamia bejeti, masala ya bejeti, wameunda jopo kazi la kuweza kuangazia upya hizi bejeti, na tu kidogo kwamba awali tulikuwa tumejua ni kwamba ni Kiambu iliyo jumba la Kiambu lililoweka fedha kwa matumizi ya kurejesha amani Sudani Kusini milioni hamsini na nane, lakini si Kiambu pekee, hata Kakamega hii. Uh, ripoti ya mkaguzi wa hesabu za serikali inaeleza kwamba jimbo la Kakamega nalo pia lilitumia shilingi milioni mia moja kumi uh, na tano ili kuhakikisha kwamba pana amani nchini Sudani Kusini, na vilevile vile jimbo la Kitui pia likiweka fedha hizo uh, na vilevile vile jimbo la Nyeri na jimbo la Laikipia. Kwa hivyo ni ni ni jambo ambalo limeshtusha sana wa Kenya, kwamba iweje kwamba majimbo yanatekeleza majukumu ambayo ni ya serikali kuu, lakini hawa magavana wamejitenga na ripoti hizi wakaeleza kwamba kwa kuna mchezo mchafu. Lakini pia tumebaini kwamba huenda kukawa na mkanganyiko katika ile, ile ile ule mfumo wa serikali wa kuweka fedha katika kusambaza fedha katika, uh, ku, ku, ku, katika uh, majimbo haya uh, ule mfumo unaoitwa IFMIS lakini gavana wa wa wa Kiambu huyu Ferdinand Waititu, wameeleza kwamba huenda wanasiasa wanajiingiza katika masuala kama haya ili kwa wachafulia majina. Hebu <mye> tumepian, inaonekana kidogo kama tuna tatizo. Uh, laki mitambo sauti yake ha, haikutoka vilivyo ah, yes, ah, yes, yeah. Lakini wandera baadhi ya viongozi kuna wale ambao wamedai labda pengine huenda kuna uh, cash, uh, kuna kashfa uh, ambayo imejificha hapa kati ya wakaguzi wa hesabu za serikali kuu na kaunti, iwe labda kuna kitu ambacho hakieleweki, lakini kuna fedha labda zimefichika ama zimeliwa ama huenda zikapotea kwa kigezo kwamba zimetumwa kwenye kaunti kwenye sasa kuna watu ambao wanaeleza maswali mengi zaidi, wakieleza kwamba iweje kwamba fedha kama hizi zinatengwa kwa miradi ambayo si miradi ya majimbo, na miradi ambayo inafaa kutekelezwa na majimbo haimo katika bajeti hizi. Kwa hivyo wapo wale wanaoeleza kwamba huenda hawa magavana wanatumia fedha hizi kujinufaisha, kuji, kuji, ku, kuji na kunufaisha watu ambao wako karibu nao, lakini serikali imeeleza kwamba kutakuwa na, na, na uzu kuweza kubaini iwapo ni kweli kwamba majimbo haya yalitumia fedha hizi, maanake majimbo mengine yanatumia fedha bado haijakamilisha malipo. Kwa mfano kama jimbo ambalo linafaa kulipa shilingi milioni mia moja kumi na tano. Kuna majimbo mengine ambayo hayajamaliza fedha hizo, kwa hivyo, lakini fedha nyingine tayari ishalipwa, kama hii ya Kiambu milioni hamsini na nane ililipwa. Kwa hivyo kuna wale wanaoeleza kwamba huenda kuna mchezo fulani ambao unachezwa na, na, na, na, na fedha za serikali za wananchi, na hivyo basi wapatakuwapo na juhudi za kuweza kubaini hili, inafaa hizo juhudi zinafaa kuwepo kuhakikisha kwamba Wakenya wapotezi fedha, lakini huyu Naibu rais wa Kenya William Ruto pia ameingilia swala hili na juzi akamtetea sana Ferdinand Waititu akieleza kwamba serikali itajibu haya yote. Hebu tumsikilize na maelezo William Ruto. Na tufundisha kila mtu atabeba nini? Eh, hey, kila mtu atapeleka atabeba mzigo wake. Huyu baba yao asiwekewe asiwekewe msalaba ambayo sio yake. Aulizwe ya Kiambu ile ya national government sisi tuulizwe. Ama namna gani watu wa Kiambu? Kwa hiyo wewe baba, usikuwe na wasiwasi. Hiyo ya South Sudan former president, wewe pambana na hii. Aha, sasa mambo ndio yalivyo hivyo. Na hivo e, lakini sasa unajua kinachoshangaza Patrick <laughs> na, na Wandera ni kwamba miongoni mwa kaunti ambazo hesabu zake zina hitilafu kidogo, kwa mfano kama kaunti ya upande wa gani, upande wa Kirinyaga nyingine wanaonekana kwamba wamefadhili shughuli za za hata reli ambayo haifiki hata hakuna, hakuna kitu kama hicho. mm -hmm. Na pia kunaonekana kwamba na ujenzi wa reli. He, he, sasa watu wanashangaa hapo. Ni Nyeri, naona Nyeri wali, wali, ni mojawapo tu, waligharimu shilingi mia moja thelathini na nane kwa milioni kum... Mm -hmm. milioni mia moja thelathini na nane katika gharama za ujenzi wa wa nini wa reli, na pia kutoa ushauri na harakati za amani Sudan Kusini, lakini mambo yatabainika. Na uh, tunakushukuru sana Kennedy Wandera. Kadri ya tutakavyoendelea kupata taarifa zaidi kuhusu swala hili, kwa hakika wewe msikilizaji, tutakupa katika matangazo yetu mengine, lakini sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Washukiwa watatu katika mauaji ya wachunguzi wawili wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wametoroka gerezani usiku wa kuamkia leo. Everest Lunga Kanoa Tibiana na Mbai Amoxi Tikangu wanashutumiwa kuua Marekani Michael Sharp na Zaida Catalan raia wa Sweden Machi 2017 wachunguzi wa Umoja wa Mataifa waliokuwa wakichunguza mauaji wakati wa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji katika sehemu ya Kasai nchini humo. Mmoja wa washukiwa Evarist Ilunga alikiri kushiriki katika mauaji ya wachunguzi hao na waandishi wawili wa habari wa shirika la Reuters wameungana na familia pamoja na wafanyakazi wenzao leo Jumanne baada ya kuachiliwa kutoka gereza la Myanmar kufuatia msamaha wa rais Win Myint kwa maelfu ya wafungwa nchini humo. Walon na Kyaw Suo walikuwa wamehukumiwa miaka saba jela kwa kuvunja sheria ya siri ya Myama mashtaka waliofunguliwa walipokuwa wakifuatilia habari ya upekuzi kuhusu mauaji wa Rohingya kumi yanayodaiwa kutekelezwa na polisi na wanajeshi katika kijiji cha Indin waandishi hao walikamatwa mwaka elfu mbili kumi na saba na kuna ripoti kwamba walipangiwa mtego na polisi kabla ya kukamatwa. Walon na Kwaso u wameachiliwa wiki mbili baada ya mahakama ya juu ya Myanmar kukata rufaa yao ya kutaka kuachiliwa huru. Watu thelathini na watatu wamekufa kwa kuungua moto ulioteketeza vijiji vinne katika jimbo la magharibi la Bar el Ghazal nchini Sudan Kusini. Msemaji wa rais Atenei Wek Atenei Amesema moto huo umeanzia katika sehemu ya msituni Jumapili kabla ya kusambaa kwa kasi kutokana na hali ya kiangazi na upepo mkali, akiongeza kwamba idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Watu sitini wamejeruhiwa vibaya na wako katika hali mahututi hospitalini. Katika maeneo ya vijijini, inaripotiwa kwamba vifaa vya matibabu havitoshi. Waziri wa habari katika jimbo la Lok Mathokwal amesema moto huo umeteketeza nyumba 138 na kuua ng'ombe elfu kumi katika jimbo la Korok Mashariki. Na China amethibitisha kwamba makamu wa wazi, waziri mkuu Liu He atatembelea Marekani kuanzia Mei tisa hadi mei kumi kwa mwaliko wa maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani kwa mazungumzo ya kibiashara. Taarifa ya Wizara ya Biashara ya China hata hivyo haijaeleza zaidi kuhusu maswala yatakayojadiliwa wakati wa ziara yake Liu He. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwa ukurasa wake wa Twitter Jumapili kwamba ataongeza ushuru kwa bidhaa za China za thamani ya dola bilioni mia mbili kufikia asilimia 25 kutoka asilimia kumi ifikapo mwishoni mwa wiki hii. na munaendelea uh, kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Utatupata pia ukipitia kwenye mitambo ya FM ya redio shirika amazio makuu na Afrika Mashariki, hasa huko Kigali ni 104.3 FM na huko Nairobi ni 107.5 na FM. Vilevile, ukienda kwenye ukurasa wetu wa www.voaswahili.com utatupata pale. Ukienda kwenye ukurasa wetu wa Facebook tuko pale, utatupata bila wasiwasi. Na sasa kama unaona uliandaa ripoti ya mambo ya business, hebu tueleze nini unataka kuzungumzia wasikilizaji wetu. Basi wenzangu, wana VOA Express, kwenye habari za biashara hivi leo tunaangalia hatua za serikali ya Kenya kupiga marufuku ukataji miti nchini na baadhi ya matokeo yaliyoshuhudiwa kwenye nyanja ya utumizi wa nishati kwa mujibu wa gazeti la The Daily Nation, kitengo cha biashara, usitishwaji wa matumizi ya bidhaa za misitu kama vile kuni na makaa kumesababisha ongezeko la matumizi ya gesi ya kupikia la tani elfu 42. Inasemekana kuwa uagizwaji wa bidhaa hiyo kuingia nchini umefikia tani elfu 240 484 zenye thamani ya shilingi bilioni 15 za Kenya. Sababu nyingine ambazo inasemekana kuchochea utumizi mkubwa wa gesi ya kupikia ni nyongeza ya bei ya mafuta taa kutoka shilingi 66 kwa kila lita hadi 90 na penisita. Gharama hiyo ni ya juu sana kwa familia nyingi zenye mapato ya chini. Habari pia zinaongeza kusema kuwa mauzo ya bidhaa za mbao kutoka misitu ya serikali yameshuka kwa asilimia 83.6 kutoka cubic mita 1800 mwaka wa 2017 hadi cubic mita 14420 mwaka wa 2018. Changamoto za kiuchumi pia zimelaumiwa kusababisha kushuka kwa mauzo ya makaa ya kupikia kwa asilimia 82.1 mwaka uliopita, huku uagizaji wa nguzo za umeme ukisemekana kushuka kutoka elfu thelathini mwaka wa elfu mbili kumi na saba hadi elfu tisini na tisa mia mbili mwaka uliopita kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na utafiti wa kiuchumi mapema mwaka huu. Kupigwa marufuku kwa ukataji miti kumepelekea serikali kushirikiana na makampuni ya kibinafsi kupanda miche kwenye zaidi ya hektari elfu tisa mia mbili kote nchini. Mwaka uliopita unasemekana kushuhudia mvua kubwa zaidi katika kipindi cha miaka mitano iliyopita na kwa hivyo kusaidia ukuaji wa misitu kwa asilimia 4. Inatarajiwa kuwa hatua hiyo ya serikali kuingilia misitu itasababisha mvua nyingi zaidi na uimarishaji wa biashara kwenye bidhaa za kilimo pamoja na ongezeko la matumizi ya nishati mbadala kama vile gasi na makaa ya mawe. kwenyu wanaviu express Harrison, lakini hii habari ya uh, uh, utumizi wa gesi katika kupika chakula nafikiri ni habari njema upande wa uh, kuhifadhi mazingira, sababu tunapotumia mkaa tunakatakata miti kiholela. Na basi kunakuwa na zile athari za uharibifu wa mazingira. Ndio maanake unasikia wakisema kwamba serikali ya Kenya baada ya kuchukua hatua ya kulinda misitu, sasa watu hawana budi kutumia gesi. Ndio maanake wanasema matumizi ya gesi bila hata kupenda yamepanda kwa kuwa hamna namna sasa. Kikwazo huwa inakuwa ni bei ya gesi yenyewe, lakini ime, imekuwa afueni kidogo inarudi chini afa, na afa na pia wana wana mitungi tofauti ya kuuzia mm -hmm. gesi. Kwa hivyo inategemea uwezo wa mfuko wako. Basi moja kwa moja Vio Express tunajimwaga kwenye mziki, dada Avril akiwa Nairobi wakishikiana na jamaa kidogo, siju wa kongole yule l rice. Wimbo ni kitoko, yani beautiful ama maridadi, anapata mambo mtoto wa kikenya na kilingana kidogo, zinaungana pale. Alafu huyu jamaa anaimba, sauti yake kidogo inafanana na ile ya Falipupa. Basi ndipo mambo yanavyo, lakini sio Falipupa, sio Falipupa. Jamaa anaitwa El Rais, nimbo ni kitoko ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, sasa naona mm -hmm. kwamba ushauri nao unabishahudi wanasema ni na baada ya kufata ngoma hiyo nzuri sana katika mambo ya ushauri ni kwamba huko Kenya idadi ya vijana wanajitoa uhai imeongezeka na kufikia viwango ambavyo vinashtusha. Hapa tunapata ushauri kutoka kwake seneta wa jimbo la Nairobi ambaye pia ni mwenyekiti wa muungano wa wabunge na maseneta vijana, akitoa ushauri kuhusu hali hiyo. mi naitwa Sakaja Johnson, mi ni seneta wa Nairobi. Jambo la vijana kujitia kitanzi, kukosa matumaini kwa maisha ni jambo ambalo um, ni kama imeongezeka na nila kusikitisha sana. Zamani hatukuwa tunasikia visa vingi kama vile ambavyo vinatokea siku hizi. Mna ni jambo ambalo tunajiuliza nini imefanyika katika jamii, kwa sababu sote tumekuwa tunashindana sana sana. Sasa kwa enzi ya social media, vijana wengi sasa wamepata pressure sana sana, wavulana, kwa sababu hizi societal pressures, kwa kawaida wanaume huwa wazungumziani hawazungumzi e, mambo kama haya. Akina mama wako na structure za support, wako katika vikundi, wako na vyama, lakini wanaume tuko na ubinafsi mwingi, na nafikiri lazima tuanze kuhimizana sisi, especially sisi viongozi ambao ni vijana na ni wanaume, tuzungumzie kaka zetu, ili waweze kupata nafasi ya kujieleza, waweze kujua um, mafanikio sio tu kuwa na hela nyingi, sio tu kuwa na magari, sio tu hata kuwa tina wasichana lakini ni ile kuweza kutekeleza your purpose in life, na ningependa kuambia vijana ambao wananisikiza, don't give up in life. Saa zingine mkituona, mkituona mnafikiri tume, tumefanikiwa, haijakuja kwa urahisi. Pia sisi wengi wetu tumelelewa kwa shida, pia sisi wengi wetu kuna wakati ambapo tulikuwa tumekosa matumaini. Tafuta njia, tafuta mtu ambaye unaweza iga mfano wake katika jamii, anaweza kuwa ni mzazi anaweza kuwa ni kiongozi wa dini na umzungumzie. Na ningependa kuambia wazazi, because shida hii imetokana kwa sababu wanaume wameacha familia zao. Wanaume wengi hawana muda hata kukaa na vijana wao, watoto wameachwa kwa wale wafanyikazi wa nyumbani, they can never raise for you your child. Idadi kweli iko kubwa, iko juu zaidi katika nchi yote ingine katika bara la Afrika, suicide rate ya Kenya. So ni muhimu kwetu tuongelee mambo ya mental health na ukianza kuona kama huu kama, kama una marafiki ambao unaanza kuona wamebadilisha ume, tabia zao, anaanza kujitenga, azungumzi tena, na alikuwa anazungumza, wewe msaidie kama rafiki. na ngoma hiyo inabashiria nini? Kamao ni mambo ya taiga, ah ti taiga. <laughs> <sio> taiga mnyama, <laughs> <laughs> <sio taiga> mnyama. <laughs> <laughs> najua unaelekea kwenye Tiger Woods <laughs> Tiger wood mchezaji maarufu wa golf <laughs> mchezo wa golf basi katunukiwa jana na Rais Donald Trump, kampa tuzo la au medali ya freedom ambayo inapewa watu ambao walifanya kazi nzuri sana kwenye nyanja tofauti. Tigaood kihistoria, unajua, ni mtu ambaye eh, baada ya miaka kumi na moja alikuwa hajapata tuzo maalum au lile tuzo ambalo ni kabambi kubwa sana kwenye e, mchezo wa, mchezo wa golf, golf sababu ya matatizo mbalimbali, amekuwa pia na changamoto nyingi, alikuwa na, na nyingi sana za maisha. Na wengi hawakudhani kwamba atainuka tena na umri wake vile vile unaendelea tu yeah. Lakini sasa yeye amedhihirisha kwamba uh, licha ya changamoto katika maisha, unaweza ukaamka tena uka na ukarudi na uka na malengo ma, ma ma yako. Kwa hivyo sasa yeye mwenyewe tunasema hongera kwake Tiger Woods, wakati huu wakati akipepea juu kabisa na pia sisi <laughs> tunasema kwamba wewe popote ulipo, angalia maisha ya Tiger Woods, na kama aliweza kuamka na kuweza kuinuka tena, pia wewe, licha ya changamoto, unaweza ukainuka yeah. na kufikia malengo yako. Kuna swali liulizwa hapa <laughs> kuna, kuna kwa nini Rais Trump kaamua kumpa tuzo hili Tiger Woods? Kwa vile wanasema labda ni kwa vile na yeye ni mchezaji mkuu wa golf. Unajua, yeah. Naye pia anapenda golf sana. Sana pia, na viwanja vya <laughs> golf vingi anavyo kweli. Kwa hivyo ni mambo yalivyo tu, ni baadhi ya, ya mambo yanavyoendelea. Lakini uh, sisi kwa kawaida hukuuliza swali na swali lenyewe, majibu yakija mengi tunayasoma yale yanayowezekana. Na kwanza tunawashukuru wengi ambao naona wamejibu swali letu tulilouliza jana. Tuliuliza basi siku zikiwa ni mia moja tangu rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi kuchukua uh, madaraka basi baraza la mawaziri bado halipo. Maoni yako ni yapi kuhusiana na swala hilo? Baada uh, ya siku mia moja, huyu anaitwa Ramadhani Saravai anasema swala la kuteua mawaziri linataka umakini, ndio sababu anavuta muda. Haya, Enosi Matonange anasema jamaa apewe muda wake, anajua anachofanya, shida yetu tunakimbia zaidi. Naye Masanja Kanoni anasema ni kutoka Geita, Tanzania, anasema ya maoni yangu, naona anataka vita imalizike kwanza, ndiyo apange safu ya mawaziri hata, hata. Haya ndiyo maoni yangu wapendwa wangu. Haya, tunashukuru Austin Makachola kwake, japo anasema kwa Kimombo, lakini anasema inaonekana vizuri kama labda mataifa mengine yanahitajika ku, kuwa chini ya ukoloni tena, ili ajipange vizuri <laughs> yaweze kuendelea. Ni maoni yake huyu tu. Naye huyu, tumalizie na huyu Fiki John Leon, anasema kabila katika miaka kumi na saba alibadili mawaziri kama nguo za wasanii wanashoot ma movies, lakini nchi ilikuwa pale pale. Acheni, anajua anachokifanya, lakini wacha niseme huo mwisho. <laughs> Jameni, anasema Romward Moyo anasema, wewe waachie wakongomani wenyewe, kwani wewe unajua katiba yao <laughs> inawaelekeza wapi? Achana na katiba yao na wakongomani wenyewe wajipange. <laughs> Ni baadhi ya maoni na majibu kutoka kwako, lakini kabla kabisa ya kumaliza, naona kama dakika moja tunao, uh, lolote lenye kutia fora sana kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu tu uh, huko Tanzania Rais John Pom magufuli ameshindwa kujizuia na kujikuta akimwaga machozi wakati wa kuaga mwili wa aliyekuwa mwenyekiti wa makampuni ya IPP Dr Reginald Mengi leo Jumanne, katika ukumbi wa Karamje ambapo zoezi hilo linafanyika na vilevile huko nchini Uganda baada ya kukamatwa kwa Bobi Wine, yule mbunge ambaye amekuwa mpinzani mkali wa serikali ya Museveni. Sasa inasemekana kwamba waliomkamata watachunguzwa, polisi waliomkamata watafanyiwa uchunguzi, na hayo ni kwa mujibu wa rais mwenyewe, amesema kwamba wachunguzwe. Kwa hivyo ni baadhi ya mambo tu kwenye mitandao ya kijamii. Naona muda wetu unakwisha. Kutoka VOA Express, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Patrick Nduimana, kwa pamoja tukiwatakia alasiri njema na jioni njema.