Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kukuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na jina langu Harrison Kamau. Basi karibu sana kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Leo tukianza nchini Kenya, ambapo mjadala mkali umekuwa ukiendelea kuhusu michango inayoendelea kuongezeka kutoka kwa wanasiasa kwenye nyumba za ibada. Viongozi wa kidini wametofautiana iwapo wakaribisha wanasiasa na michango yao kwenye makanisa au misikiti au nyumba hizo ziachwe kwa minajili ya kufanya ibada kuna suala la kutoa fedha kwenye mikutano ya kidini kwa njia ya kujitangaza hadharani. Baadhi wakisema kuwa iwapo wanasiasa watatoa michango, basi wafanye hivyo kwa njia ya unyenyekevu, kutokana na kuwa ni kwenye nyumba za ibada. Kumekuwa na visa vya baadhi ya viongozi wa kidini nikitaja Kanisa Katoliki kwa mfano, magharibi mwa Kenya, lililokataa gari lililonunuliwa uh, kasisi na mwanasiasa basi moja kwa moja, ili kujielewesha zaidi kuhusu swala hilo, tuungane na wenzetu Libert ya Dede na Amina Chombo wakiwa pwani ya Kenya, ambao wanaangalia swala hili la vuta ni kuvute la kuchanga makanisani na kwenye misikiti au kutochanga, litaishia wapi? Hebu sasa uh, tuangalie wanasema nini. Hapa ni Studio 15 Africa. Mimi ni Collins Libertia Dede pamoja na mwenzangu Amina Chombo, kwa undani kutoka Mombasa. Tunaangazia wito uliotolewa ukiwakumbusha viongozi wa dini kutoruhusu ama kutokubali kupokea michango ama fedha kutoka kwa viongozi ama wanasiasa, kwa nia ya kwamba huenda ni fedha zinazotokana na ufisadi, umeleta mjadala mkubwa wanazungumziaji wa Kenya, na imefikia wapi? Ilianzia wapi? Karibu tuangazie maswala haya kwa undani nam, bila shaka ni mjadala ama swala ambalo linazungumzwa sana humu nchini Kenya. Uh, kwa muda kama nuzihu, uh, wana wana yao, wa kama majuma mawili hivi kumekuwa na uchanganuzi huu. Wanasiasa wanazungumza yao, viongozi wa dini wanazungumza yao hawa viongozi wa dini ambao wametajwa ikiwemo ni wale wa dini ya Kikristo na pia Kiislamu, kwamba wamekuwa sana wakitumia wanasiasa kuwafanyia michango ya harambee. Tumeona michango ya kuchangia labda magari ya viongozi wa kidini, kuchangia mijengo ya makanisa, mijengo ya madrasa, mijengo ya misikiti, kulingana na ule upande wa dini ambayo mtu yuko. Lakini swali ambalo limekuwa likijitokeza sana kwa sana ni kwa nini uh, viongozi wa kanisa ama wale wa misikiti ama kwa ufupi tuseme, kwa nini viongozi wa kidini wawaalike wanasiasa katika harambee hizi? Hilo ndilo swali ambalo linazungumzwa sana, na katika uh, kulizungumzia kwa wale wachanganuzi, mepata fursa ya kuzungumza na mmoja wa changanuzi wa masuala ya kijamii na vilevile masuala ya kisiasa eh, na kuzungumza masuala ya uongozi eh, Bwana Yusuf Lule kutoka hapa Mombasa, Kenya ambaye anasema kwamba kwanza kabisa, jambo ambalo linachangia haya ni kutokuwepo kwa misingi na sheria za kusimamia fedha zinazoingia katika mijengo hii ya kidini, kwa sababu kama ni kidini basi ichangiwe na wale ambao ni waumini. Tuseme kama mwanasiasa ni wa kanisa fulani, na hilo kanisa ndilo linalofanya harambee, basi hana budi kuchangia, kwa sababu atakuwa ni muumini wa kanisa lile. Na kama ni msikitini, basi ikiwa yuenda katika msikiti ule na kuna tatizo pale, akitoa fedha ile bila kuonyesha kila mtu kwamba ametoa, itakuwa haina tatizo kwa sababu ametoa kama muumini. Lakini ye anahisi kwamba tatizo hili linatokana kwamba hakuna misingi, hakuna sheria, watu wapo tu kuhakikisha kwamba wamepokea fedha hilo ndio moja ambalo amelizungumzia. La pili akasema kwamba hata kama ni kupokea fedha kutoka kwa hawa uh, wanasiasa, wao kama asasi za kijamii hujiwekea sheria. Wanapokea pesa kutoka kwa fadhili, lakini huyu mfadhili akiwa yeye ni dhalimu, yeye anakiuka haki za kibinadamu, asasi za kijamii hawachukui fedha kutoka kwao. Kwa hivyo akaitoa changamoto kwa viongozi wa dini zote kuhakikisha kwamba kuna kuna misingi na pia kuangalia baadhi ya madhehebu ambayo hawana viongozi wa kisiasa ambao ni Wahindi. Je, hawa watachangiwa na nani? Utajiuliza, mjadala huu ulianzia wapi? Mwishoni mwa mwaka jana, kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika mikutano yake aliweza kushutumu viongozi kadhaa nchini Kenya, wengi wa wadadisi wa masuala ya kisiasa wakisema ujumbe huu ulimlenga naibu rais William Ruto ambaye ameonekana katika makanisa mengi akitoa mchango huu maarufu harambee na katika mojawapo ya hotuba zake kwenye mikutano yake bwana Raila alionekana kuwashutumu viongozi wa kidini ama makanisa, akisema kwamba wamepotea ama wamepoteza mwelekeo kwa kupokea fedha hizi. Amesema kwamba viongozi wanatumia fursa hii kuweza kusafisha fedha ambazo walipata katika njia za mkato. Tumsikie bwana Raila anasemaje. Na katika usemi huo, bwana Raila anasema kwamba viongozi wa makanisa ambao ni waaminifu wanafaa kukataa fedha hizi ambazo zinatoka kwa viongozi ambao haijaeleweka wanazitoa wapi na wanaangaliwa kama viongozi wa fisadi, maana watu wa fisadi wanatafuta sehemu kusafisha mali walizopata kwa njia za wizi. Baada ya ujumbe huo, viongozi mbalimbali, haswa sana viongozi wa upinzani, walionekana kuchukua mkondo huo na kuweza kushutumu naibu rais na makundi ya viongozi ambao wamekuwa wakizunguka sehemu mbalimbali nchini Kenya wakitoa michango kwa makanisa wanasema kwamba wanatoa fedha nyingi wakijaribu kuangalia mshahara wa naibu rais ni shilingi milioni moja, na inakuaje? Kwa kila wiki anatoa milioni tano kwa makanisa na ikifikia mwisho wa mwezi amezuru zaidi ya makanisa manne na kuweza kufikisha idadi ya shilingi milioni ishirini hizo ni fedha za Kenya. Hiyo ni kama dola elfu ishirini pesa za Marekani, na sio bwana Raila pekee. Uh, viongozi kama vile Francis Atoli katibu mkuu wa chama cha wafanyikazi nchini Kenya, KOTU katika mikutano mbalimbali mbali, pia ametoa usemi kama huo, akiuliza fedha hizi zinatoka wapi, ambazo zinatolewa tu kiolela kanisani. Hata kiongozi mwingine wa upinzani Musalia Mudavadi, amesikika akiuliza fedha hizi zinatoka wapi, na kuwauliza viongozi wa makanisa mnapokeaje fedha hizi na hamuulizi zinatoka wapi? Lakini katika jumbe mbalimbali mbali, viongozi wa kidini wamesema itakuwa ni vigumu kwetu sisi kujua e, fedha ni gani safi ama ni zipi zilizo na mawaa na kuleta mjadala kuwa mkubwa zaidi. Hapo jana kiongozi wa kanisa la Anglikana Bwana Jackson Olesapit Amezungumzia swala hili. Askofu mkuu huyu alikosoa mtindo wa wanasiasa kutumia hafla za makanisa kuendeleza siasa, na alikuwa anazungumza tu muda mfupi kule jijini Nairobi, na akasema kwamba kanisa hivi sasa hasa la Kianglikana litaweka sheria kali eh, kuhusu namna ya kuendeleza hafla za michango. Yeye, yeah, anasema kwamba ikiwa watafurahia hayo, basi huenda ikawa ni njia ya kuendeleza ufisadi. Na akasema uh, katika kanisa pale madhabahu eh, kusimama kwa mwanasiasa katika madhabahu na kuzungumza maswala ya siasa pale na tena kufanya michango, anasema hilo halitawezekana kama mwanasiasa yuko ndani, na ikiwa kutahitajika kuwepo kwa kufanyia mchango, basi ama kanisa limeandaa harambee, itafanywa nje ya kanisa na sio ndani ya kanisa. Tuisikie sauti ya askofu Jackson Ole Sapit akizungumzia swala hili. to worship God with our resources quietly. Hapa anasema kwamba jana viongozi wamesema ni vigumu kubainisha pesa safi ama pesa nzuri na zile za ufisadi. Hiyo ni kweli, kanisa haina uwezo, lakini katika mafunzo yangu hata nimezungumzia hili wakati wa mkutano ama e, ibada ya Pasaka, ambapo tumesema kwamba mafunzo ya kanisa yanatuelekeza kufanya ibada na kutoa sadaka zetu kwa unyamavu Sio kutoa na kuweza kuelezea kiwaziwazi kwamba umetoa kiasi gani, na tusiwaruhusu viongozi ama tusiwaruhusu wanasiasa kutupotosha makanisani, manake tunapowapatia majukwaa ama madhabahu yetu kuzungumza, wanatupotosha na kutuondoa kwa yale tumezungumzia katika ibada ya makanisani. Mara tu baada ya matamshi hayo ya askofu mkuu Uh, Ole Sapiti kuzungumzia kuhusiana na jinsi ambavyo wanasiasa wanatumia makanisa uh, naibu wa rais nchini de uh, William Ruto amejibu kupitia mtandao wake wa Twitter akisema kwamba tangu tukiwa Sunday school tulijifunza kupiga magoti na kumwabudu Mungu, ndio sababu tunasimama mbele ya watu kuzungumzia na kuendeleza yale ya, ya kumwabudu Mungu ndani ya nyoyo zetu. Hatuna aibu wala hatuombi msamaha uh, kutokana na imani zetu, kwanza ni Wakristo ya vyoo vyao labda ni huyu. Hii nimenukuu ile Twitter ambayo ameiweka akisema kwamba hawataomba msamaha mtu yote, kwa sababu kile wanachofanya ni kulingana na dini ya Kikristo, na wao kabla awe naibu, yeye kwanza ni Mkristo. Unajua kuna watu wengine saa zingine wanatutisha ya kwamba mbona wewe umeenda kanisani, mbona umeenda kutoa eh, mambo ya kanisa, umeenda kununua viki kanisani. Na hawa watu ukiwachunguza sana pesa yao pia wanatumia usiku, mara pesa yao wanapeleka kwa waganga, pesa yao wanapeleka kwa wachawi usiku. Yetu sisi tunaleta mchana kanisani kwa kazi ya Mungu, na kwa sababu sisi hatuwaulizi ya hiyo yao wanapatiana usiku kwa waganga na wachawi pia, wao wawachane na sisi tutoe yetu kanisani kwa kazi ya Mungu, iko makosa hapo? <laughs> Eh, wafanye yao, sisi tuendelee na yetu. Eh, namna hiyo. Kando na hayo, viongozi mbalimbali mbali ambao wanaonekana kuwa katika mrengo wa naibu rais William Ruto wamekuwa wakisema haina makosa yote kwa fedha hizo ama shughuli hizo za kutoa michango kanisani kufanyika, viongozi wao kama kiongozi wa walio wengi katika bunge la seneti, Kipchumba Murkomen, ameonekana akiunga mkono jitihada hizo zote akisema kwamba watashirikiana na naibu rais kufika katika makanisa kutoa fedha hizi. E, kasisi Gitere Timothy wa kanisa la e, Anglikana kule Mlima Kenya naye pia amesema kwamba ni vigumu sana kwa kanisa kubainisha fedha zipi bora, fedha zipi za ufisadi, na kama zimeletwa kanisani wao watatekeleza majukumu na kama wao hawana uwezo wa kubainisha ni nani aliye msafi na ni nani aliye mchafu. Baraza la, ma, la, la makanisa nchini Kenya limezungumzia swala hili, pia limezungumzia swala hilo kupitia naibu uh, katibu mkuu wa baraza hilo la muungano wa makanisa Bwana Nelson Makanda, ambaye alielezea gazeti la The Star siku tano zilizopita hivi, akisema kwamba uh, katika kanisa labda mtu aje pale mbele ya kanisa aseme kwamba hizi fedha ambazo nazitoa ni za ufisadi, lakini bila hivyo itakuwa ngumu kwao kutambua ni fedha ile ni ya ufisadi ama vipi. Na pia anasema kwamba wao kama kanisa wanahimiza uh, waumini na wageni kutoa fedha uh, wenyewe wakitaka vile wanavyotaka, kwa sababu wanasema katika Biblia mkono wa kushoto ukitoa, basi mkono wa kulia haufai kujua uh, kwamba kumetolewa fedha. Kwa hivyo wao hawana shida na anatoa akatoa mfano akauliza, je, polisi ambaye atakuja na shilingi mia moja ambao aliipata katika uh, rushwa pale katika rodi block na mwanasiasa ambaye analeta pesa mamilioni katika kanisa, yupi ambaye ni mfisadi? Swali gumu sana hilo, lakini ni kurudisha nyuma katika historia ya Kenya, utawala wa hapo nyuma hasa na utawala wa uh, rais mstaafu Daniel Moi. e, uh, shughuli hizi za michango maarufu harambee zilitumika sana katika kuleta nguvu pamoja, kujenga shule, kujenga makanisa, kusaidia vijana kwenda masomo ya, ya juu mataifa ya ng'ambo, na imekuwa ni jukumu ambayo imekuwa ama imekuwa ni mfumo ambao umetumiwa sana na viongozi hasa na wanasiasa kuweza kufikia jamii na katika mbinu hiyo, wanatumia fursa hiyo kuwashawishi uungaji mkono. Ni swala ambalo lilileta mjadala mkubwa sana hadi sheria ikabuniwa serikalini na kupitishwa bungeni kwamba viongozi wa kisiasa hawafai kufanya harambee, lakini sasa inaanza kuja katika njia mpya ambayo inaonekana ni kama sadaka kanisani, ndipo inaibua mjadala lakini ukiangalia moto ama katika nembo ya Kenya uh, wale simba wawili katikati, kuna jogoo pale na rangi za bendera ya Kenya, unapata kwamba imeandikwa harambee pale chini, ambapo kama ulivyotangulia kusema ni neno ambalo linamaanisha tujeni pamoja tuchange. Kuzungumzia wanasiasa kutohusika katika harambee, hukatazwa sana karibu na wakati wa uchaguzi, kwa sababu wanasema wakati wa uchaguzi ukipatikana kwamba unafanya harambee miezi minane kabla ya uchaguzi, hakuna mwanasiasa huruhusiwa lakini mara tu uchaguzi ukiisha wanakuwa huru kufanya harambee, kwa sababu wakati ule wanaambiwa kwamba huenda wakatumia harambee zile kushawishi watu kuwapigia kura bila kuwa na manifesto zinazohitajika. Moja tu ambalo litaweza kudhibiti hili ni kuwepo kwa sheria na, na misingi katika dini. Kufikia hapo, msikilizaji, tunahitimisha kwa undani leo, tukiangazia swala so zima sadaka zinazotolewa kanisani, haswa sana kutoka kwa viongozi wa kisiasa. Maoni yako ni gani kuhusiana nana... na mapendekezo hayo. Je, ni sawa kwa wanasiasa kuleta sadaka? Zungumza nasi tupatie maoni yako kwenye ukurasa wetu hapo wa Facebook. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo, tunakurejesha studio 15 Washington. Asante sana mwenzangu Liberty Adede na Amina Chombo, labda tu kidogo katika hesabu za dola, nilisikia Liberty akisema dola e, milioni shilingi milioni ishirini za Kenya, kwamba ni dola ishir, elfu ishirini za Marekani ni elfu mia mbili za dola za Kimarekani. Labda hesabu kidogo za dola nazo zina mambo yake, lakini asanti ya sana kwa sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sasa tunajitosa kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Nam, karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni kwa undani, ambapo tunafafanua na kuangalia masuala yanayotuzunguka kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Basi, baada ya uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kumalizika na kutoa ushindi kwa rais Felix Chisekedi hapo mwanzoni mwa mwaka wa bunge, nchini humo wamekuwa na shughuli nyingi za kujaza pengo mbalimbali mbali za kisiasa, kuanzia serikali za majimbo hadi kwenye bunge. Hivi karibuni tulizungumzia uchaguzi wa magavana ambao rais mwanzoni alikuwa amesitisha shughuli yao ya kuhapishwa kwa kile kilichoonekana kanakuwa ni upande wake ama chama chake ulipoteza pakubwa kwa chama cha rais aliyeondoka madarakani Joseph Kabila. Tosi tunapozungumza leo ni kwamba uchaguzi umeendelea kufanyika katika bunge wa kutafuta spika, naibu spika na, na viongozi wengine katika jengo hilo na jumba hilo. Na sasa hivi tunaungana naye Salehe Mwanamilongo akiwa DRC. Karibu sana kwa undani, hebu tueleze yapi amejiri kufikia sasa. Najua kwamba usiku umeshaingia huko lakini yapi amekuwa akiendelea kuhusiana na swala hilo la uchaguzi wa spika? Asante. Ni kwamba uh, spika wa bunge tayari amechaguliwa na hivi sasa amekuwa akihutubia wabunge wenzake ambao ni mia tano kwenye jengo la bunge maarufu kama Paledi Peple na uh, spika mpya wa bunge jina lake ni uh, Janin Mabunda Liyoko ambaye ni mwanamke aliyo na umri wa miaka hamsini na tano na ni kutoka jimbo la Mongala lililokuwa likiitwa jimbo la Equateur huko kaskazini magharibi mwa Congo, kutoka chama cha rais aliyostaafu Joseph Kabila. Hebu Sale tueleze, kando na spika, maanake tumesikia, tumepata spika na ni historia kwamba ni mwanamke. Eh, ni nyadhifa gani zingine ambazo tayari zimepata uh, kuchaguliwa? Ndio, Kabla ya uchaguzi wa spika walianza kuchagua mlinda hazina um, wa bunge pamoja na naibu wake ambao wote wawili ni kutoka vuguvugu la chama cha rais aliyeondoka Joseph Kabila FCC. E, pia wakapiga uh, kura kwa ajili ya kumchagua msemaji wa bunge ambaye pia ni kutoka vuguvugu hilo hilo la rais Kabila. Baadaye wakawachagua uh, naibu uh, spika wa pili wa bunge ambaye ni kutoka chama cha Kabila pia na naibu wa kwanza spika wa bunge ambaye ni Jean Mark Kabunda Kabundi. Yeye ni katibu mkuu wa chama cha UDPS cha rais wa sasa Felixi Chisekedi. Yaani, kwenye nyadhifa sita za sekretariat ya bunge uh, nyadhifa tano zimechukuliwa na chama cha raisi aliyoondoka Joseph Kabila na wadhifa mmoja tu ndio huyo Kabunda Kabundi kutoka chama cha UDPS cha rais wa sasa amechukua, huku upinzani ukilalamikia na haukushiriki kwenye uchaguzi huu, yani wa leo. Yaani wabunge wa upinzani zaidi ya mia moja na thalathini hivi walisusia kikao hicho na kusema kwamba utaratibu umekiuka wabunge na vilevile sheria ya ya ndani na sheria ya uteuzi pia imekeukwa na chama cha FCC pamoja na washirika wake wa kash wa Felix Tshisekedi. Hebu Saleh, tueleze kidogo mikakati ya kuchagua spika na viongozi wengine kwenye nyadhifa mbalimbali kwenye Bunge, maanake wakati tulipozungumza siku za nyuma, wakati wa uchaguzi wa magavana pia ilisemekana ni wabunge walichagua na wengi waliosikikana kushiriki na kutoa ushindi ni wale wa kutoka upande wa Kabila. Sasa hili swala linaathiri vipi uongozi ama utawala wa rais Chisekedi? Uh, umejua wamekubaliana kwamba kuweko na mshikamano, yaani uh, chama cha rais Chisekedi na kile cha Kabila washiriki pamoja katika uongozi, na ndicho walichokifanya lakini mbali na vyama hivyo viwili vikuu, kumekuwa pia na upinzani ambao ulikuwa ukimuunga mkono Fayulu pamoja na wapinzani wengine wa Katumbi na wale wa Bemba ambao pia ni wabunge, na wao wameweka vuguvugu lao linaitwa Lamuka, na ni wabunge hao ambao wamedai kwamba ijapokuwa kumekuwa na uwingi wa, wa, wa, wabunge, yaani majority huko kwenye bunge lakini uh, utaratibu wa bunge hapa nchini ni kwamba upinzani pia una nafasi kwenye sekretarieti ya bunge, ijapokuwa idadi yao, lakini wana nafasi pia. Lakini kutokana na kwamba uh, chama cha kabila na hicho cha kisekedi wamefungamana pamoja na wamepata asilimia themanini uh, hivi ya viti bungeni wamebadili utaratibu huu ambao kila mara naibu spika wa pili wa bunge ni lazima atoke kwenye upinzani, lakini suru hii wamekataa kuwaachia wapinzani nafasi hiyo na kuwapa, uh, naibu uh, msemaji wa bunge. Kwa hiyo wamesema kwamba ni wadhifa ambao hauna uzito wowote na hawatochukua, na kwa hiyo ndio maana wamesusia uh, uchaguzi wa leo. Kwa kimsingi, kwa ni kwamba Spika wa bunge na wanamemba wengine wote wanachaguliwa na wabunge wenyewe, yaani kumekuwa na utaratibu wa ndani wa bunge na hiyo sheria kuhusu upinzani ambayo imegawana namna gani nyadhifa zinaweza kutolewa. Lakini uh, kutokana na hali iliyokuwepo hivi sasa kisiasa, upinzani haukupewa nafasi zaidi. Basi, kutokana na matokeo hayo, upinzani una nafasi gani katika siasa za kila siku za DRC, ikizingatiwa kwamba viti vingi vile vya kule kwenye serikali za mitaa, sasa unaona pia nyadhifa za bunge, unaona kama ni siku za upinzani zinaelekea kumalizika, ama kabisa kufanya upinzani kuwa dhaifu hata zaidi? Ni vigumu kuelezea hilo, yaani haijulikani, hii ndoa ambayo Kabila na Chisekedi wameunga itakuwa na uzito gani mnamo siku za usoni. Umejua kumekuwa na changamoto nyingi sana. Kabila Chisekedi amekuwa amewekewa shinikizo na nchi za magharibi na raia hapa, ambao wametaka kwamba aweze kujikwamua na utawala wa Kabila, lakini nguvu hiyo ki, ki, kisheria hana kwa sababu Uh, uh, uh, taasisi zote zimedhibitiwa na watu ambao ni wa karibu sana na Kabila. Kwa hiyo uh, tutategemea kuona mnamo siku za usoni, lakini upinzani sidhani uh, kwamba unaweza ukafifia, kwa sababu uh, kutakuwa na wale ambao hawato Ridhika na, na utendaji kazi wa Tshisekedi ijapokuwa Tshisekedi ametokea kwenye e, upinzani, lakini wale ambao hawatoridhika na utendaji kazi wake mnamo e, kipindi mm-hmm. hatujue cha miezi sita ama mwaka mmoja wanaweza kususia ama kujiunga na upinzani tena na kuipa nguvu naam. Sasa, kwa kifupi, kwa dakika, sekunde za mwisho mwisho, hebu tueleze Uh, suala la kwamba sasa yu mpinzani uh, Moise Katumbi anaweza akarejea nyumbani limechukuliwaje ama limepokelewaje miongoni mwa wakazi wa DRC? Uh, kwelu, subiri, aride, kwa kweli wanamsubiri arejee kwa sababu ameondolewa mashtaka mashtaka dhidi yake amefutwa, amepewa passport yake, wamesubiri arejee, lakini mwenyewe kwa maslahi ya kiusalama ndio amekuwa ame Uh, ku, nakushukuru na sana Saleh Mwanamilongo kwa wakati wako ukiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na walioshiriki Liberty Adede na Amina Chombo mwelekezi uh, Haida, Haida, Haida, Saida akiwa upande wa pili, na mimi jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC. Nakutakia kila la heri na kukutakia usiku mwanana popote ulipo. Naam, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riame, ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na ufurahike na burudani safi