Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi ya Aprili 25 mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, 107.8 FM Mombasa, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni nam katika matangazo yetu ya leo. Dunia yaadhimisha siku ya malaria. Je, ni yapi yanafanyika kuendelea kupambana na ugonjwa huo? unapopewa ile dozi ya malaria ni lazima sana na ni muhimu kuzingatia kutumia dawa kulingana na maagizo ya daktari. na vilevile vile, katika habari nyingine, kimbunga Kenneth chaua watu watatu huko Msumbiji na kukata umeme katika maeneo kadhaa, ikiwemo katika visiwa vya Komoro. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Patrick Ndwimana. Raisi Azali Asumani wa Komoro leo amesema kwamba upepo mkali wa mwendo wa kilomita 140 kwa saa uliosababishwa na kimbunga Kenneth umeua watu watatu. Kimbunga hicho kilisababisha pia kukatika kwa umeme katika kisiwa cha Ngazija, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Moroni na katika kisiwa cha pili kwa ukubwa cha Anzwani. Alasiri ya leo kimbunga Kenneth kinatarajiwa kuwasili kaskazini mwa Msumbiji, mwezi mmoja baada ya kimbunga Idai kusababisha vifo vya karibu watu mia sita na hasara kubwa ya mali. Kimbunga Kenneth kinatarajiwa pia kuathiri sehemu za kusini mwa Tanzania ambako watu waliondoka kutoka maeneo ya pwani na kwenda nyanja za juu. Shirika linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch leo limewaomba viongozi wa Msumbiji kuwafungulia mashtaka maafisa wa serikali wanaoshukiwa kuwanyanyasa kingono maelfu ya wanawake walioathiriwa na kimbunga Idai. Kulingana na Human Rights Watch, viongozi wengi wa mitaa katika wilaya ya Namatanda walazimisha wanawake kutenda nao ngono ili waweze kupata mfuko wa mchele au waorodheshwe kupokea misaada ya chakula. Umoja wa Mataifa uliomba wafadhili kutoa dola milioni mia mbili themanini na mbili za kukarimu misaada ya dharura nchini Msumbiji katika miezi mitatu ijayo. Rais wa Rusia Vladimir Putin leo amesema anaimani kwamba kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un atakuwa tayari kuangamiza silaha zake za nuklia ikiwa kwanza atapata uhakika juu ya masuala ya usalama wa nchi yake. Putin amesema hayo katika mkutano na waandishi wa habari baada ya mkutano wake wa kwanza na Kim katika mji wa mashariki mwa Rasia wa Vladivostok. Katika mkutano huo, Putin amependekeza utaratibu wa kuchukuliwa hatua kwa awamu katika kuangamiza silaha za nuklia ambao, ambazo Marekani na Korea Kaskazini ambapo Marekani na Korea Kaskazini zimeanza polepole pole kuchukua. Putin amesema kama Marekani, Rusia pia inahitaji kuiona Korea Kaskazini ikisitisha mpango wake wa nuklia na kwamba yuko tayari kumwelezea kwa kina Rais Donald Trump mazungumzo aliyofanya na Kim Jong Un. Upande wake kiongozi wa Korea Kaskazini alisema mkutano wake na Putin ulikuwa urafiki na uelewano na kwamba wote wawili walijadiliana njia bora za kuendeleza mazungumzo yaliyokwama juu ya mpango wa nyuklia wa nchi yake. Aliyekuwa waziri mkuu kwenye serikali ya Sudan Sadik al al Mahdi amesema mapema leo kuwa taifa hilo huenda likashuhudia mapinduzi mengine iwapo jeshi na viongozi wa upinzani hawatakubaliana kuhusu kuliweka kwenye utawala wa kiraia. Harison kamao anatuarifu zaidi. Madhi, ambaye ni kiongozi wa mwisho wa kuchaguliwa kidemokrasia amesema, wafuasi sugu wa chama cha National Congress cha Rais Omar Al Bashir aliyeondolewa madarakani pamoja na washirika wao ndani ya jeshi huenda wakajaribu kuchukua utawala tena. Madhi mwenye umri wa miaka 83 na aliyepinduliwa na, na kutupwa jela na Bashir mwaka wa 1989 wa wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters nyumbani kwake mjini Khartoum, amesema kuwa kundi hilo lina ujuzi mwingi wa kufanya mapinduzi. Jana Jumatano, upinzani na baraza la mpito la kijeshi walikubaliana kuunda kamati ya kutatua migogoro baina yao, wakati wakitofautiana kuhusu muda utakaochukuliwa kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Taifa hilo linashuhudia umaskini mkubwa kutokana na ubadhilifu wa muda mrefu, ufisadi na mapendeleo kwenye nyadhifa za kiserikali. Baraza la mpito la kijeshi tayari limechukua hatua kadhaa kwa kufuta kazi baadhi ya maafisa wakuu serikalini na kutangaza kukamatwa kwa wengine, miongoni mwao ndugu wawili wa Bashir. Baraza hilo limetangaza ari ya kurejesha taifa la Sudan kwenye utawala wa kiraia, ingawa hilo litafanyika kwa muda usiojulikana. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ubalozi wa Marekani mjini Colombo, Sri Lanka umeshauri raia wa Marekani kutojipeleka kwenye maeneo ya ibada nchini humo katika siku zijazo, baada ya taarifa kutoka kwa maafisa wa usalama wa Sri Lanka kwamba mashambulizi mengine ya kigaidi yanaweza kutokea. Tahadhari hiyo inatolewa siku chache baada ya magaidi wa kujitoa mhanga kushambulia kanisa za Wakatoliki na hoteli za kifahari Jumapili ya Pasaka na kuua watu 359. Hayo yakiarifiwa waziri wa ulinzi wa Sri Lanka Hemasiri Fernando leo amejiuzulu kufuatia ombi la rais wa nchi hiyo Maithripala Sirisena, ambaye alimtaka jiuzulu kwa kushindwa kuchukua hatua za kuzuia mashambulizi ya jumapili kutokea. Rais Sirisena alimwomba pia mkuu wa polisi Pujith Jayasundara kujiuzulu. Taarifa zinasema kwamba idara za upelelezi za upelelezi za nchi jirani ya India zilitoa tahadhari mara kadhaa kwa maafisa wa usalama wa Sri Lanka, zikieleza kuwa zina habari za uhakika kwamba kundi lenye itikadi kali za Kiislamu la Sri Lanka National Thowfik Jamaath lilikuwa linapanga mashambulizi ya kigaidi. Kundi la kigaidi la Islamic State limedai kuhusika katika mashambulizi ya kigaidi ya Jumapili. Makamu rais wa zamani wa Marekani, Joe Biden, leo ametangaza kwamba atagombania kiti cha urais kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini kwa tikiti ya chama cha Demokrats. Katika taarifa kupitia mkanda wa video, Biden amesema amezindua rasmi kampeni yake na kwamba ameingia kwenye mpambano wa kuliokoa taifa. Biden amesema, naamini historia itachunguza miaka minne ya utawala wa rais huyu na sote tutaona kwamba utawala wake ulikuwa mbaya Iwapo tutamruhusu Donald Trump kusalia White House kwa miaka minane zaidi, tutakuwa tumevunja kabisa msingi unaounda taifa hili. Biden alikuwa makamu wa rais katika kipindi cha mihula miwili cha utawala wa Barack Obama. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kwamba Biden ana bahati ya kuchaguliwa na Wademokrats wengi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari yenye uzito wa juu hii leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo wabunge wa upinzani nchini humo wamewasilisha malalamiko yao kortini ili kupinga kile wanachokiita kuwa ni ukiukaji wa taratibu za bunge katika ugawanywaji wa viti kwenye sekretarieti yake. Upinzani ulisusia uchaguzi wa spika na wabunge wengine wa uongozi wa bunge mjini Kinshasa. Spika mpya ambaye ni kutoka chama cha rais wa zamani Joseph Kabila ameahidi kudumisha mshikamano wa kitaifa kwenye muhula wake. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Spika mpya wa bunge Janine Mabunda mwenye umri wa miaka 55 anatoka katika chama cha peperde cha rais mustaafu Joseph Kabila. Bi Mabunda, mwanasheria kutoka jimbo la Ekuateur, kaskazini magharibi mwa Kongo, alikuwa waziri wa akiba kwa kipindi cha miaka mitano na baadaye mshauri wa rais Kabila wa masuala ya ubakaji. Janin Mabunda ameelezewa na wengi kuwa ni miongoni mwa watu wa karibu wa Kabila na aliungwa mkono na wabunge wengi kwenye uchaguzi wake uliofanyika bila kuwa na ushindani. Bienveni Kaleba kutoka vuguvugu vugu la FCC anaelezea zaidi. tumefurahi sana kuona mama anataka kuongoza hiki chumba kuu, ambayo inakuwa institutioni ya pili mu nchi yetu, kwa kuona ya kwamba wamama pia wako tayari na wako tayari kwa kutumika kazi na kufanya kitu ambao ambao wanafanya. Wajumbe wengine wa sekretariati ya bunge ni pamoja na Jean-Marc Kabund, katibu mkuu wa chama cha UDPS si cha rais Chisekedi, ambaye amechaguliwa kuwa naibu wa kwanza wa spika. Balamage Nkolo kutoka FCC amechaguliwa naibu wa pili wa spika. Msemaji wa bunge atakuwa ni Celestin Musau. Marie Claire Alfani Machozi na Inosa Union watakuwa waweka hazina za bunge. Kwa jumla ni wajumbe sita wa sekretarieti ya bunge waliochaguliwa, huku mmoja ambaye alitakiwa kutoka kwenye upinzani alisusia uchaguzi huo, sawa na wabunge wengine wa upinzani upinzani ulikuwa ukidai upewe nyadhifa mbili kwenye sekretarieti ya bunge, lakini chama tawala kilikataa na kuelezea kwamba upinzani unastahili wadhifa wa naibu msemaji wa bunge. Mbunge Christel Vwanga kutoka chama cha MK cha Moise Katumbi amesema kwamba huweko na watu wa chama kimoja pekee kwenye sekretarieti ya bunge kumedhoofisha demokrasia. Tunachoshuhudia hivi sasa nchini ni udikteta wa chama cha FCC wa kutaka kuchukua kila kitu huku wakikiuka sheria. Hatuwezi kuwasindikiza katika njia hiyo ya ukiukaji wa sheria na taratibu za bunge. Kwenye taarifa ya pamoja wabunge wa upinzani wametangaza kuwasilisha malalamiko yao kwenye mahakama kuhusu ukiukaji wa sheria katika uteuzi wa spika na vuguvugu la FCC. Huku hayo yakiendelea, ni siku 91 leo toka Rais Felix Tshisekedi alipoapishwa, lakini bado hajamteua waziri mkuu. Jumatatu rais Tshisekedi alikuwa na mazungumzo ya muda mrefu ikulu na rais mustaafu Joseph Kabila. Duru zinaelezea kwamba walikuwa wakijadili uwezekano wa uteuzi wa waziri mkuu. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Tukiendelea na habari za dunia, mjumbe maalum wa Marekani kwenye mgogoro kati ya Afghanistan na kundi la Taliban leo ameelezea masikitiko yake baada ya ripoti ya Umoja Mataifa kuonyesha kuwa majeshi ya ushirika yanayoungwa mkono na Marekani yaliua raia wengi kuliko wapiganaji wa kundi la Taliban. Ripoti hiyo iliyotolewa Jumatano imesema vikosi vya kimataifa na vile vya serikali ya Afghanistan viliua zaidi ya raia mia tatu mnamo miezi mitatu ya mwanzo wa mwaka huu wa 2019. Mjumbe maalum wa Marekani, Zalmai Khalilizadi, amesema tunasikitishwa sana na mauaji raia katika operesheni za kijeshi, hatujawahi hata siku moja kulenga raia wasiokuwa na hatia. Khalilizadi amesema suluhu ni mkataba wa amani. Ametoa wito kwa kundi la Taliban na serikali ya Afghanistan kushirikiana ili mwaka huu uwe mwaka wa amani na polisi wa Pakistani leo wamesema watu wasiojulikana wenye kubebelea silaha wamempiga risasi na kumuua mwanamke mmoja aliyekuwa anatoa chanjo dhidi ya polio kwa watoto. Kitendo hicho kilitokea katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan, ambako watu wenye silaha walikuwa kwenye pikipiki walifyaturia risasi timu ya watoa wa chanjo. Mwanamke mwingine aliyekuwa anatoa chanjo alijeruhiwa vikali katika shambulizi hilo. Polisi wanasema tangu kampeni ya kutoa chanjo dhidi ya polio kwa watoto kuanzishwa mapema wiki hii, watumishi wa afya watatu wamekwisha uwawa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na dunia hii leo imeadhimisha siku ya malaria kukiwepo na matumaini ya kupatikana chanjo haraka kuweza kutokomeza kabisa ugonjwa huu hatari. Lakini wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO inaripoti kwamba hakuna maendeleo muhimu yaliyopatikana kupunguza uambukizaji na vifo vinavyotokana na malaria kati ya mwaka 2015 hadi 2017 hivyo WHO inatoa wito wa kuchukuliwa hatua za dharura ili kurudisha juhudi zilizokuwapo kwa kuzitaka nchi za dunia kuchukua dhamana zao. Abdul Shakur Abud anayo ripoti kamili. Kauli mbio ya mwaka huu kwa hivyo ni kwamba kufikia sufuri uambukizaji wa malaria inaanza kwangu mimi, hiyo ikiwa na lengo la kumwajibisha kila mtu kuchukua jukumu la kuhakikisha malaria inaangamizwa kote duniani. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Theodoros Adanom Gabriel Ghebreyesus alitoa wito wake wa kila mwaka akimtaka kila mtu kuchukua jukumu lake katika vita hivyo. Tunatoa wito kwa viongozi wa kisiasa, sekta za binafsi na jamii zilizoathirika kuchukua hatua kuimarisha juhudi za kujikinga, kupima na kutibu malaria. Sote tuna jukumu letu katika vita hivi. Kulingana na takwimu zilizotolewa wiki hii na WHO, Afrika imeendelea kuwa sehemu ya dunia ambako watu wanaougua zaidi ugonjwa huo, ambapo asilimia 92 za kesi za malaria ziko barani humo na asilimia 99 ya vifo vinaotokea duniani vinapatikana katika Afrika. Licha ya takwimu hizo sio nzuri, Malawi ilizindua wiki hii kampeni ya kuwachanja watoto ili kuzuia uambukizaji wa ugonjwa huu hatari na hivyo kuleta matumaini ya katika dawa karibuni. Kulingana na WHO, karibu watoto laki tatu elfu sitini watapewa chanjo hiyo, ambapo tayari watoto wa Malawi wenye umri wa chini ya miaka miwili walianza kuchanjwa siku ya Jumanne hapo. Tena watoto wa Kenya na Ghana wataanza kuchanjwa mnamo wiki chache zijazo. Wataalamu wa WHO wanasema chanjo hiyo bado si ufumbuzi kamili, kwani majaribio yake yanaonyesha kwamba ni watu wane kati ya kumi wanaopata kinga, lakini wanasema ni mwanzo mzuri. Na kutoka kwake, shakuru shukrani sana. Tuelekea hadi huko nchini Kenya. Nini kinafanyika huko nchini katika vita dhidi ya ugonjwa wa malaria? Amina Chombo anayo taarifa zaidi. Kulingana na wizara ya afya, asilimia sabini ya Wakenya wako hatarini kupata malaria. Licha ya juhudi zinazowekezwa, Kenya inatarajiwa kuanza kutoa majaribio ya chanjo dhidi ya malaria kuanzia mwezi Mei mwaka huu, maeneo haya ikiwa ni pamoja na Kisumu na magharibi mwa Kenya, kwa ushirikiano na mashirika yasiyo ya serikali. Wizara ya afya Kenya kwa zaidi ya miaka kumi na mitano imekuwa ikisambaza vyandarua vya kujikinga mbu na kupiga dawa katika maeneo yanayoathirika zaidi na malaria nchini. Changamoto kubwa imekuwa utumizi wa vyandarua hivyo. Zebasianoi ni afisa mkuu wa kuhamasisha kuhusu malaria kutoka shirika la Malaria Nomo Kenya. To do, anasema washirika wako katika harakati za kuzungumzia ugonjwa huu wa malaria na kuwepo kwa itikadi na kanuni kuhusu utumizi wa neti eh, ni jambo ambalo wanalishughulikia hasa baada ya kufanyika kwa tafiti mbalimbali mbali mbali. Mbali na jitihada za kukinga malaria, upimaji wa malaria na dawa za kutibu malaria kwa wale wanaoathirika zinatolewa bure katika vituo vya afya vya umma kote nchini. Christine Mvuria ambaye ni shujaa wa kupambana na malaria kusini mwa pwani ya Kenya ahimiza kuwa wanaopatikana na malaria wanahitaji kumaliza dozi. Unapopewa ile dozi ya malaria ni lazima sana na ni muhimu kuzingatia kutumia dawa kulingana na maagizo ya daktari. Wengine wetu huwa wanaachia katikati, anaposikia kwamba amepona, basi anaachana nazo zile dawa. Na la muhimu sana ni kukinga malaria, hilo ni jukumu la mtu binafsi. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kumaliza malaria kunaanza na mimi. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Na sasa tunaelekea huko nchini Rwanda, ambapo tunaarifiwa kwamba mahakama kuu ya Rwanda imetupilia mbali shtaka lililokuwa limetolewa na baadhi ya wanasheria nchini humo kupinga sheria iliyoanzishwa mwaka jana kuwa ni kosa la jinai kuchora vibonzo vinavyomkejeli vina rais wa nchi hiyo. Wakati huo huo, wanasheria hao walianzisha kesi kulipinga hilo kuwa wakisema hiyo ilikuwa ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo. Ripoti kamili na Silvanus Karemera kutoka Kigali. Kuanzishwa kwa sheria hiyo pia kulizua malalamiko mengi kutoka kwa waandishi wa habari, wakitaja kuwa kuwepo kwa sheria hiyo kulihatarisha uhuru wa wao kufanya kazi katika mazingira huru zaidi. Sasa mahakama kuu imetoa hukumu ambayo inasema kuwa kuchora vibonzo vinavyomkejeli rais wa nchi kwa njia yoyote ile liendelee kuwa kosa la jinai, huku pia kosa la ubakaji na uasherati wa aina yoyote likiendelea pia kosa la jinai kwa mujibu wa sheria hiyo. Hata hivyo, mahakama hiyo imeamua kuwa viongozi wengine waandamizi serikalini na pia viongozi wakuu wa madhehebu ya dini, wao kuwachora kwenye vibonzo halitakuwa kosa la jinai lajinai. Mkuu wa wanasheria waliokuwa wameshtaki serikali kuhusu sheria hiyo, Richard Mugisha, akizungumza kwa niaba ya wenzake, amesema wao kama wanasheria wameridhika na uamuzi huo, kwa sababu wasingetoa shtaka lao, hata hivyo, vipengele vingine visingeondolewa kwenye sheria hiyo mpya. Uamuzi huu umetufurahisha kwa sababu tuliweza kutoa utetezi wetu kwenye vipengele vyote vilivyomo kwenye sheria hii. Kuna baadhi ambavyo mahakama imekubali kuvifuta kwa sababu viko kinyume na katiba ya nchi yetu, hilo pia tunalipongeza. Na hivyo vingine vilivyosalia bila kutolewa, inaonekana kuna wenzetu ambao walitoa sababu zenye uzito kuliko zile zetu tulizozitoa sisi, na hilo ni jambo la kawaida. Katika taifa ambalo linaendesha mambo kwa msingi ya sheria, baadhi ya waandishi wa habari ambao walipenda majina yao ya banwe wamesema kwamba ingekuwa bora ikiwa sheria nzima ingeondolewa ili kuwepo na hali ya kuto sitasita mtu akitaka kutoa mawazo kwa njia ya katuni au vibonzo. Mkuu wa kitivo cha sheria katika chuo kikuu cha Rwanda Dr Bichesha Denis amesema uamuzi wa mahakama kuu una maana yake kisheria. All, but... hii ina maana kwamba mahakama kuu kisheria ina uwezo na mamlaka ya kubatilisha sheria ambazo awali zilipitia katika mihimili mingine ya dola kwa kuzingatia umakini wake. Kumbuka, sheria hii huanza kama mswada na kupitia bungeni kabla ya kuwa sheria kamili, na hii inaonyesha kwamba kuna uhuru kwenye vyombo vyetu vya sheria. Mabadiliko haya ya sheria imetangazwa kwamba ni lazima yapitie kwenye michakato ya kawaida kabla ya kuandikwa na kuwa sheria kamili inayokubalika kutumiwa. Silvanos Karemera, Sauti ya America, Kigali. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia umuhimu wa lugha ya Kiswahili na manufaa yake katika kuwaunganisha watu wa bara la Afrika. Lugha hii imependekezwa kwa miongoni mwa lugha zinazotumika kote barani humo na kukubalika katika Umoja wa Afrika. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, katika makala hii anatupasha zaidi kuhusu lugha ya Kiswahili inavyoweza kutumika na kuwa ni kiunganishi kikuu kwa watu wote katika bara hilo. Msomi Mkenya na mtaalamu wa Kiswahili Wala Biniwala anaendelea kwa kueleza umuhimu wa kuifunza lugha hii ya Kiswahili kwa ufasaha mkubwa. Kauli ya Wala Bini Wala inalenga waandishi wa habari, watangazaji wa habari na wahusika wengine wote wa mawasiliano kuhakikisha kwamba wanatafiti maneno ya Kiswahili wanapoyatumia katika matangazo ama taarifa zinazoandikwa. Mtaalamu huyu ambaye pia ni mwalimu wa miaka mingi naonya watangazaji na waandishi wengine wa habari dhidi ya kukiboronga lugha ya Kiswahili au kuiga watu wengine wanaotumia lugha vibaya. Ukikumbana na Kiswahili kibovu katika vyombo vya habari, si chombo cha habari ndicho kimetoa Kiswahili hicho, ni huyo mtangazaji mwenyewe. Kwa hivyo, katika vyombo vya habari tunao wanahabari wengine walio na lugha mbovu, kwa sababu hawafanyi utafiti, wanaokota okota maneno, ni waigaji, ni kasuku Akisikia neno limetumika mahali, naye anakwenda anarudia hivyo hivyo, jinsi kasuku anavyorudia wimbo. Lakini kwa mtu aliyemakinika, anayefanya utafiti, huwezi ukatumia neno lolote eti kwa sababu ulimsikia mtu akitumia. Na kwa kuwa lugha ya Kiswahili kwa sasa inafunzwa sehemu mbalimbali ulimwenguni, kama vile mataifa ya Ulaya na bara Asia, Waafrika nao wanataka lugha hii ienezwe zaidi kama vile lugha zingine za mataifa hayo zilivyoenea barani Afrika. Hamis Kalama ni mfanyi biashara na anasema manufaa haya ya Kiswahili kuunganisha watu Afrika yatashuhudiwa kwa miaka na mikaka. Kusema kweli hii lugha ya Kiswahili ni vizuri, basi ifanywe katika Afrika yetu mzima, kwa sababu itatusaidia sana kibiashara, kwa sababu kutakuwa na kama common language na iko rahisi hii, si kama zile lugha zingine. Watu wetu hapa wanatumia hizo Kifransi. Kwa nini hii Kiswahili isitumike sasa kama common language ya kibiashara? Kwa watu wote ambao wanazuru, unaona wazungu hapa wanakuja wakisumbuka kutoka Britain, unapata wanakuja huko wanasumbuka sana yeah. Mjerumani akitoka kwao akikuja Kenya anapata Kenya wanajua Kijerumani, lakini kwa nini sasa tukitoka hapa tukienda Ujerumanini eh, wakawa wanajua pia Kiswahili kule? Lazima Afrika mzima ama dunia mzima kuwe na uwiano fulani hapo, hii Kiswahili ifanywe kama lugha ya, ya dunia mzima. Kwa soko ukienda kwa hoteli, ukienda Afrika South Africa eh, kila mahali nafaa hii ifanywe common language na ni lugha ambayo iko rahisi kabisa. Wakati Kiswahili kikitarajiwa kuenea kote barani Afrika, vyombo vya habari na waandishi wa habari wana wajibu mkubwa. Aisha Amani ni mtangazaji wa redio Merele FM nchini Kenya. Saa nyingine unatamka jambo, kumbe ile jambo haliko ama umeandika story, kumbe neno ambalo umelitumia haliko kwenye lugha ya Kiswahili. Lakini sasa vile unasikia waandishi wenzako wanalitumia na wewe unaliona linakuwa ni neno sawa. Pia ni changamoto kwa wale waliotuajiri kutupatia hizi mafunzo. Nafikiri Kiswahili tutaweza kukuboresha zaidi na vile wananchi wengi wanatutegemea sisi kama waandishi kupata stories, kupata habari. Sisi pia itakuwa tuwafunza kule nje. Sisi ni kama kioo cha jamii. Kile ambacho mtazamaji ama msikilizaji kule nje anakisikia ndo anajua mwandishi kwa sahihi. Wengi hawajui kama mwandishi pia ni binadamu, anakosea. Wapo wapenzi wa binadama, Kiswahili wanaokaribisha muungano wa nchi za Afrika kupitia Kiswahili ila wanaonya kuhusu lugha za Sheng. Tony dadi na mpenzi wa lugha ya Kiswahili: kuna kabila zingine zinainuka, kwa mfano kama hizo wanazoita Sheng. Hawana lugha kamili, wanaiba maneno hapa na pale, wanachanganya ambapo Kiswahili hasa kile ambacho ni Kiswahili cha kimsingi kinaondoka na Kiswahili halisi ambacho kinapaswa kizungumzwe na kipaswa kwamba kipitishwe kwa vizazi vijavyo. Ninaridhika sana kiasi cha kwamba katika nchi ya Kenya, kila mtu anafurahia Kiswahili, anachangamkia Kiswahili. Endapo kuna wawili watatu ambao hawaridhiki ama hawapendi Kiswahili, hayo ni matatizo ya watu binafsi. Profesa wala biniwala Uliyemsikia hapo mwisho mwisho. Nami hapa ni Josephat Kioko, nikiwa Mombasa kwa sasa. Ni haya tu katika matukio Afrika, VOA. Asante sana Josephat Kioko, katika matukio ya Afrika. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naomba nikumbushe kwamba baadaye kidogo kwenye matangazo haya, ifikapo saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, utaungana na mwenzangu Kennes Bwire ambaye atakuwepo na kipindi cha Kwa Undani hii leo akimulika Kimbunga Kenneth ambacho tayari kikusha piga maeneo kadhaa ikiwamo Msumbiji, hali kadhalika visiwa vya Komoro, na kutueleza hali halisi kwa undani na kuangalia nini ambacho kinaendelea, athari zilizopo na wapi na nini ambacho kinafanyika katika maeneo hayo, vilevile, ikiwa leo ni siku ya malaria duniani, atambulika mapambano dhidi ya ugonjwa wa malaria. Basi hii ni idhaa ya Kiswahili, endelea kusikiliza matangazo yetu. Raisi Azali ya Sumani wa Komoro leo amesema kwamba upepo mkali wa mwendo wa kilomita 140 kwa saa uliosababishwa na kimbunga Kenneth umeua watu watatu. Kimbunga hicho kilisababisha pia kukatika kwa umeme katika kisiwa cha Ngazija, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Moroni na katika kisiwa cha pili kwa ukubwa cha Nzuani. Na shirika linatetea haki za binadamu la Human Rights Watch leo limewaomba viongozi wa Msumbiji kuwafungulia mashtaka maafisa wa serikali wanaoshukiwa kuwanyanyasa kingono maelfu ya wanawake walioathiriwa na kimbunga Idai. Ubalozi wa Marekani mjini nchini Colombo nchini Sri Lanka umeshauri raia wa Marekani kutojielekeza kwenye maeneo ya ibada nchini humo katika siku zijazo baada ya taarifa kutoka kwa maafisa wa usalama wa Sri Lanka kwamba mashambulizi mengine ya kigaidi yanaweza kutokea na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Msikose matangazo haya kesho jioni, saa 12 Afrika ya Kati, moja nusu siku saa za Afrika Mashariki. Na kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo, msimamizi BMJ Mrithi, upande wa pili Aida Isa na Fiona Wamai kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni Patrick Ndwiman, kwa pamoja tunawaaga tukiwaambiwa yote, usiku mwema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.