Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi jina langu Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu, Aprili 22 mwaka naunu wa 2019 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 98.1 Ikweta FM Kisumu, na kwenye masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 kali, karibu popote unapotusikiliza katika matangazo yetu hivi sasa, tetemeko la ardhi lililotokea huko nchini Ufilipino limesababisha madhara makubwa na katika ripoti nyingine ni kwamba mbunge maarufu nchini Uganda na pia mwanamuziki wa kizazi kipya Bobi Wine anakamatwa huko Uganda. Kisa na maana tutakujuza hivi punde kwenye habari za dunia. Basi msikilizaji, ni VOA Swahili pekee ndani ya dakika 30 za matangazo yetu utasikia habari zenye uhakika. Pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tuanze na habari za dunia, zinasomwa kwako na Harison Kamau. Habari za hivi punde kutoka Uganda ni kwamba mwanamziki na pia mbunge wa chadondo Robert Changulani, maarufu Bobi Wine, amekamatwa na, na polisi baada ya kutawanywa tamasha lake na kuwatupia mashabiki gesi ya kutoa machozi, kulingana na mke wake. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, Bobi Wine amekamatwa kwenye eneo la Busabala wakati akijiandaa kutoa taarifa kwa wanahabari kuhusu kuvunjwa kwa tamasha lake na polisi. Mke wake Bebi Itungo Changulani ameongeza kusema. Msemaji wa polisi Fred Enanga amethibitisha kuwa awali walikabiliana na Bobi Win na kumwondoa Busabala bila kusema kama walimkamata. wali rasmi Win ni mmoja wa wapinzani wakali wa rais Yoweri Museveni, na mara nyingi amekuwa akitumia nyimbo zake zenye maneno ya kukosoa utawala huo. Hivi karibuni, Win mwenye umri wa miaka 37 alitangaza nia yake ya kuwania urais kwenye uchaguzi wa 2021. Viongozi wa maandamano ya Sudan wameapa kuendelea na maandamano dhidi ya viongozi wa kijeshi wakitaka raia kurejeshewa madaraka. Akihutubia waandamanaji nje ya makao makuu ya wizara ya ulinzi mjini Khartum, kiongozi wa waandamanaji amesema waandamanaji hawatambui baraza la mpito la kijeshi lililochukua madaraka baada ya kupinduliwa kwa Omar Al Bashir. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mabilionea watano wa Algeria ambao walikuwa washirika wa karibu wa rais aliyeondoka madarakani Abdelaziz Bouteflika wamekamatwa kwa tuhuma za ufisadi, kulingana na taarifa zilizotolewa mapema leo na televisheni ya serikali. Miongoni mwa waliokamatwa ni mfanyabiashara anayeaminika kuwa tajiri zaidi nchini humo Isad Rebrab pamoja na ndugu wanne kutoka familia ya Koninef. Kufikia sasa hakuna taarifa zozote kutoka kwa upande wa waliozuiliwa. Kituo cha kibinafsi cha televisheni cha Enaha kinaripoti kwamba watu hao walifikishwa mahakamani hivi leo ili kusomewa mashtaka yao na mwendesha mashtaka wa taifa. Tayari serikali imeandikia barua aliyekuwa waziri mkuu Ahmed Oyahya pamoja na waziri wa fedha Mohamed Loukal ambao walikuwa watu wa karibu sana na Buteflika kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za umma. Maandamano nchini humo yalianza Februari ishirini na mbili yakiwa ya amani na yameendelea hata baada ya kuondoka kwa Buteflika kutokana na kuwa wengi wanataka watu waliokuwa karibu naye pia waondoke madarakani. Tetemeko kubwa la ardhi kaskazini mwa Ufilipino mapema leo limesababisha vifo vya watu kadhaa, huku wengine wengi wakikwama kwenye mabaki ya nyumba pamoja na kuharibu uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa katika mji mkuu wa Manila. Watafiti wa kijiolojia wa Marekani wanaeleza kwamba tetemeko hilo limetokea kwenye kisiwa kikuu cha Luzon, kikiwa na nguvu ya 6.3 kwenye vipimo vya Richter na kitovu chake kikisemekana kuwa takriban kilomita 60 kutoka Manila. Uwanja wa ndege wa kimataifa wa Clark pamoja na uwanja wa pili uliokuwa ulio awali ukitumika kama kituo cha kijeshi, vyote vimelazimika kufungwa. Walioshuhudia wamesema kuwa waliona majumba marefu ya mji ya kiumbayumba, ikiaminika kuwa huenda kuna watu waliokwama kwenye majengo kwenye mji wa Porak. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Marekani imeanza kutathmini vikwazo dhidi ya Iran kwa nia ya kuangamiza kabisa soko lake la mafuta. Vyanzo vimeambia shirika la habari la Reuters kwamba Marekani inatarajiwa kutangaza kuwa mataifa yote lazima yakome kuagiza mafuta kutoka Iran, la sivyo yawekewe vikwazo pia. Taarifa hizo zinathibitisha ripoti iliyoandikwa awali na gazeti la The Washington Post ikisema kuwa Marekani ingeondoa kabisa haki iliyopewa baadhi ya mataifa kuagiza mafuta kutoka Iran. Hilo ni kufuatia hatua ya Rais Donald Trump ya kuondoa Marekani kwenye mkataba wa nyuklia na Iran wa mwaka wa 2015 na kisha kuongeza vikwazo dhidi ya uuzaji wa mafuta ya taifa hilo mwishoni mwa Novemba mwaka uliopita. Washington hata hivyo iliruhusu baadhi ya mataifa kuendelea kuagiza mafuta kutoka Iran mradi tu yangepunguza viwango. Hatua hiyo ingeruhusu mataifa hayo kuendelea kuagiza bidhaa hiyo kwa miezi sita bila kukabiliwa na vikwazo so vyovyote vi vi. Baadhi ya mataifa yanayoagiza mafuta kutoka Iran ni China, India na Korea Kusini. Washington inashinikiza Iran kusitisha programu yake ya nyuklia. Pamoja na uungaji mkono wa wapiganaji wa kijeshi Mashariki ya Kati, Ukraine inashuhudia hali ya kuchanganyikiwa kisiasa baada ya matokeo ya mwisho ya uchaguzi kuonyesha kwamba mchekeshaji asiye na uzoefu wa kisiasa wala sera za uongozi kapata ushindi mkubwa. Volodymyr Zelensky mwenye umri wa miaka 41 ameshinda rais wa sasa Petro Poroshenko aliyejaribu kuwarai wapiga kura wa, wa Ukrain kumuunga mkono kwa muhula mwingine kwa msingi kwamba ndiye mwenye uwezo wa kukabiliana na uchokozi wa Rasia pamoja na kulinda maslahi ya watu wa Ukrain. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Baraza la mpito la kijeshi nchini Sudan limewataka waandamanaji kuondoka barabarani pamoja na kuondoa vizingiti vilivyowekwa kuzunguka makao makuu ya kijeshi mjini Khartum. Kwenye taarifa iliyotolewa mapema leo, baraza hilo limeamuru kufunguliwa mara moja kwa barabara zilizofungwa. Onyo hilo limekuja siku moja tu baada ya mazungumzo kati ya waandamanaji na wanajeshi kuvunjika kutokana na kuwa jeshi linakataa kuunda serikali ya kiraia. Jeshi lililomwondoa rais wa muda mrefu Omar al Bashir Aprili 11 baada ya kuwa madarakani kwa miongo mitatu. Hata hivyo, tangu wakati huo jeshi alijapiga hatua zozote kuelekea utawala wa kiraia kama wanavyoitisha waandamanaji. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdel Fatah Albarman, kupitia televisheni ya serikali jana Jumapili, alisema kuwa wanatathmini kuundwa kwa baraza litakaloshirikisha raia na wanajeshi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Na kushukuru sana msikilizaji kwa nasi katika kipindi hiki cha Jumatatu ya Pasaka, tukiwa tumejaa kwelikweli hapa studio. Mimi jina langu ni Mary Mgawe, na mimi naitwa Sunday Shomali. Msikilizaji, niko nawe Jumatatu hii ya Pasaka. Tuko tayari kabisa kukuporomoshea salamu zako ulizopiga simu kututumia, kututumiana vile vile kusoma ulizotuma kwa njia ya barua pepe. Moja kwa moja tunashika ujumbe huu kutoka kwa Julius Masijala Masi, unasema mimi natokea pale soweto. Soweto, kule Afrika Kusini nataka kutuma salamu zangu za Pasaka kwa kaka yangu akiwa pale Malawi, huyo anaitwa Jonathan, nasema tafadhali tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu kutumia na salamu za Pasaka unamkumbuka vilevile mama Jaimata huyu akiwa pale Kigoma, Tanzania. Unasema nakukumbuka kwelikweli, natumaini umekuwa na Pasaka njema. Nakamata barua yako Bukinda, Bukinda wewe unasema unatokea pale mashariki ya kule DRC. Moja kwa moja unatuma salamu zako kwa Busenge, unasema nataka tukumbukane kupitia kipindi cha salamu na muziki. Namsalimu pia rafiki yangu Joi akiwa hapo hapo DRC. Natuma salamu zangu kwa Bukita akiwa pale katika mpaka wa Rwanda na DRC. Natuma salamu zangu kwa ndugu zangu wote ambao wako maeneo mbalimbali, wengi wakiwa katika kambi ya wakimbizi kule Kigoma. Ninawatakieni nyote kila laheri katika siku kuu hii ya Pasaka. Bila shaka, bila shaka, Meri Mgawa naelekea wapi? Ni kwake Mustafa Luisi anasema yuko Mwanza Tanzania. Anasema kwanza kabisa nitafurahi mkiperusha salamu zangu za Jumatatu hii ya Pasaka. Namsalimu mama yangu mzazi akiwa ya Uvira pia anamkumbuka kaka yake akipatikana kule Sumbawanga Tanzania. Era, anakujia vizuri sana pale Sumbawanga, na pia anamsalimu baba yake Mtaita akiwa kule kule Sumbawanga, na bila kumsahau dada yake Gidile Kimonge naye vile akiwa kule Uganda. Naitwa Nyanda Mayala toka Ilula la Majengo Mashariki. Salamu zangu za Pasaka namtumia mke wangu Elizabeth Daniel akipatikana Ilula la Majengo. Salamu za pili nazituma kwa Saenda Mabula Magesha, anapatikana Ba Kololo, Bariadi. Salamu za tatu kwa Sombi Msemi, anapatikana Singida. Salamu za nne nazituma kwa Monika Bula, anapatikana Chuo cha Elektroniki Moshi salamu za tano na za mwisho nazituma kwa mama mzazi anaitwa makaranga Kahizi, anapatikana Magu, Mwanza. Shukran sana Mayala. Basi, ujumbe unawaambia nini katika sikukuu hii ya Pasaka? Ujumbe nawaambia sikukuu ya pasaka ni ku siku kuu ya Pasaka ni kurejea mapito ma, ma, ya Yesu Kristo wakati alipitia mateso. Sasa tunaenda kusherekea ufufuo wake. Haya, nasi hapa Sauti ya Amerika basi tunakutakia pasaka njema. Kwanza salamu zangu zikufikie wewe Meri mgawe hapo studio, na kutakia pasaka njema. Mungu akubariki sana sana tena sana. Na salamu zangu za kwanza naanzia kwa Bernadetta Joseph, mama Emy wa ukweli kabisa e, nampenda sana, namtakia pasaka njema. Mtu wa pili ni Godfrey tu, huyu namwita dogo Janja, mwanangu kipenzi. Hapa hapa anapatikana Domdom, Tanzania. Alafu mtu wa tatu ni rafiki yangu Emmanuel Chigoji mtoto wa bungeni wa hapa Dodoma. Nawatakia sikukuu njema, tusherehekee kwa amani na upendo. Ujumbe ni kwamba mchoyo ana rafiki asante sana Mary Mgawe, karibu Pasaka, barabara kabisa. Shukrani sana msikilizaji wetu kwa kutuma salamu hizo kabambe kabisa kwa watu wapendao. Basi nasi hapa tunakutakia kila la heri katika siku kuu hii ya Pasaka. Asanteni sana, nawapenda sana, huwa napenda kusikiliza VOA e, Sauti ya Amerika, huwa siachi kuwasikiliza kwa sababu, na amani na upendo. Asanteni sana, shukrani. Basi msikilizaji, kama ujuavyo, Wakristo kote ulimwenguni wanasherehekea siku hii ya Pasaka kwa namna tofauti tofauti, wengine kwa kuadhimisha katika ibada maalumu, wengine kujumuika pamoja na ndugu, jamaa na marafiki, wakiadhimisha kufikia mwisho wa kipindi cha mateso ya Yesu Kristo mwana wa Mungu, ambapo kwa siku arobaini wa walikuwa wanafunga na kuomba kwa ajili tu ya kukumbuka jinsi ambazo Yesu Kristo aliteswa msalabani kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu. Sasa tunaungana katika lam simu na wasikilizaji wetu, na nakamata barua yako hivi sasa. Eric Victos Masawe, wewe unasema ni mjumbe wa The Power Family Group Kamaina, na vilevile vile unataka kutuma salamu kwa Amina Mlacha, Emma Shirima, Judis Spara Malisha, Filbert Kensamba, Anakreti Feruzi, Anacreti Ferdinand na Lucas Albert popote pale walipo. Mwingine uliotuma salamu zako siku ya leo ni Juma Michael King Majuto, Franco Robert na DJ Vumilata, unasema nawatakieni kila la heri katika sikukuu hii ya Pasaka. Haya basi, moja kwa moja mi nakamata kadi yake kwa njia ya barua pepe, si mwingine ni Hedi Ngasa akiwa Misonge, Tanganyika, Katavi kule. Meli nakujua vizuri sana mitaa ya Katavi. Basi moja kwa moja, anasema habari ya hapo studio, mtangazaji wa kipindi cha leo, anapenda salamu zangu za Pasaka zafikie baba yangu mzazi Masunga Doto Mmkumbuka ntawina Ngasa, mwalimu Furaha mbua umsahau, anasema jeni riwa makungu ya kumhuj juma sasika salumu kindo, pamoja unasema na kaka yako komi Ngasa, na ujumbe unawaambia jamani, tukumbukane siku zote kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Ariama Adoto unasema, mi natokea Singida pale Tanzania, moja kwa moja. Siku ya leo nafurahi sana kupata nafasi hii kwa ajili ya kutuma salamu zangu za Pasaka, na napenda kabisa kumkumbuka mama yangu mzazi Zaituni akiwa pale Kigoma, namkumbuka baba yangu Jonathan akiwa pale Dar es Salaam katika matibabu, nakumbuka ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo, lakini pia washirika wenzangu katika kanisa letu la Mtakatifu Josef. Wote ninawaambieni kila laheri katika sikukuu hii ya Pasaka. Ujumbe nasema kumbuka kutuma. Tembea na Yesu. Sawa sawa, Filbert Jonathan Kiensambi wa Muleba, Kagera, Tanzania. Salamu zangu za leo napenda ziwafikie Lucas Alberto Mseti, Anacleti Frednandi, Letisha Shigolile, Paula Msabala, Dorika Tadeo na Eric Victus Masawe, Wilfred Tambwe Ruta hii wa Busisi, Jonathan B Mjuga na Matikiti Muhamed, popote pale walipo na ninawatakieni nyote kila la heri katika siku kuu ya Pasaka. Basi msikilizaji, tukiwa tunaendelea na kipindi hiki, bila shaka unatufuatilia vizuri, moja kwa moja tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Sio vibaya, basi tukisindikiza salamu zetu na kibao hiki kutoka kwa msanii machachari kabisa wa mitindo hii ya gospel Asante sana kuendelea kuungana nasi na kushukuru msikilizaji. Na moja kwa moja sasa tunaungana na Padri Mushi akiwa hapa Baltimore, Maryland Marekani, ambapo siku ya leo basi naye ataweza kutukumbusha tu nini maana ya Pasaka. Sawa kabisa. E, Pasaka. E, kwa kifupi tu ningiweza kusema kwamba ni hitimisho la mfungo wetu wa Kwarezma ambao umechuchukua takriban kama siku arobaini na katika siku za 40 tumetembea na Yesu tukitafakari maisha yetu, tukitafakari mahusiano yetu na Mungu na mahusiano yetu na wenzetu. Kwa hiyo tunaposherehekea sikukuu ya Pasaka tunahitimisha hivyo, na katika ile sikukuu ya Pasaka tunasherehekea kwamba Kristu ameshinda mauti. Kristu ni mshindi na ametuletea maisha mapya na kwa maana hiyo basi eh, Mkristo yoyote ambaye anasherekea sikukuu ya Pasaka anatakiwa aelewe kwamba anatoka kwenye yale maisha ya zamani, eh, maisha ya ya gizani, anaingia kwenye maisha mapya, maisha ya mwanga. Kwa hiyo maisha yake yote yanatakiwa yawe ni mwanga kwa watu wengine, kwa jamii anayoishi, na katika sehemu zote anakofanya kazi ndio naweza nkasema kwa kifupi kwamba Mkristu anatakiwa asherekee namna gani Pasaka. Na mtu ili aweze pengine, labda, kutambulika ama kujisikia kwamba amefanya kitu bora katika kipindi hiki cha Pasaka, ndio atanunua nguo mpya, atachinja mbuzi, atakula pilau, lakini kuna mambo yale pengine, labda, kutembelea maskini, vitu vya namna hiyo, ni vitu gani hasa vya kijamii tu ambavyo vinaweza vikamgusa mtu mwingine wa kawaida katika kusherekea Pasaka? vitu ambavyo vinatokea zinguse mtu uh, wa kawaida uh, katika maisha yake ya kawaida uh, anaposherehekea pasaka ni kwamba ni kule kuwa na mwamko mpya wa kuishi Ukristo wake, yaani, yeah. Mwana kwamba wewe unapomwona mwenzako unamwona Mungu, unaona sura ya Mungu kwa mwenzako, uh, haijalishi ni mtu wa kutoka nchi gani au ni mtu wa kutoka sehemu gani au ni mtu wa hali gani, lakini mtu yoyote ambayo tunajua aliumbwa kwa mfano na sura yake Mungu, tunaona ile sura ya Mungu kwake. Na ndiyo maana kwamba eh, maisha yetu yabadilike wakati huu wa kipindi cha Pasaka. Basi ni kushukuru sana Padri Mushi kwa mchango wako siku ya leo na vilevile tunakutakia sikukuu njema na heri na fanaka katika siku hii ya Pasaka. shukran sana kwa nasi Nashukuru sana Mungu abariki na nyie, mwana sikukuu njema ya Pasaka. Asante sana, asante sana. Naam, basi mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi hiki cha salamu na muziki katika siku hii ya Jumatatu ya Pasaka, na bila shaka wale ambao basi mnajiandaa kurejea tena kazini kwa wiki hii, tunawatakieni kila la heri na tunatumai mmekuwa na Pasaka njema. Naitwa Meri Mgawe, sina budi kukuaga. Bila shaka mimi ni kwage. Naitwa Sandey Shomari nikiwa na Meri Mgawe, tumekula Pasaka vizuri sana. Basi Pasaka Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Harrison Kamau akikusomea muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Viongozi wa maandamano ya Sudan wameapa kuendelea na maandamano dhidi ya viongozi wa kijeshi wakitaka raia kurejeshewa madaraka. Akihutubia waandamanaji nje ya makao makuu ya wizara ya ulinzi mjini Khartum, kiongozi wa waandamanaji amesema waandamanaji hawatambui baraza la mpito la kijeshi lililochukua madaraka baada ya kupinduliwa kwa Omar al Bashir. Mabilionea watano wa Algeria ambao walikuwa washirika wa karibu wa rais aliyeondoka madarakani Abdelaziz Bouteflika wamekamatwa kwa tuhuma za ufisadi, kulingana na taarifa zilizotolewa mapema leo na televisheni ya serikali. Miongoni mwa waliokamatwa ni mfanyabiashara anayeaminika kuwa tajiri zaidi nchini humo, Isad Rebrab, pamoja na ndugu wanne kutoka familia ya Kouninef. Tetemeko kubwa la ardhi kaskazini mwa Ufilipino mapema leo limesababisha vifo vya watu kadhaa huku wengine wengi, wengi wakikwama kwenye mabaki ya nyumba pamoja na kuharibu uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa katika mji mkuu wa Manila. Watafiti wa kijiolojia wa Marekani wanaeleza kwamba tetemeko hilo limetokea kwenye kisiwa kikuu cha Luzon kikiwa na nguvu ya 6.3 kwenye vipimo vya Richter na kitovu chake kikisemekana kuwa takriban kilomita 60 kutoka mji wa Manila. Muktasari wa habari uliosomwa na Harison Kamau ndio unatukamilishia matangazo haya ya jioni ya leo kutoka hapa Sauti Amerika mjini Washington DC. Msikose kusikiliza matangazo mengine saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa mbili kamili usiku kule Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Daniel Brown, kutoka hapa studio namba 15 Washington DC, na