Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya saa, ya saa nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Life Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maandamana, maandamano yanayoipinga serikali ya Sudan yaliendelea leo Jumamosi mjini Khartoum, licha ya kuapishwa kwa kiongozi mpya Jenerali Abdel Fattah Burhan, ili kuongoza baraza la mpito lililoundwa na jeshi kufuatia mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Rais Omar al-Bashir siku ya Alhamisi. Burhan ambaye awali alihudumu kama inspekta mkuu wa majeshi hivi sasa anatarajiwa kuongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka miwili kabla ya kuitisha uchaguzi. Anachukua nafasi ya Jenerali Awad Ibni Of, waziri wa ulinzi, ambaye alitangaza kuondolewa madarakani kwa Bashir, ambaye pia ilibidi ya jiuzulu kama kiongozi wa muda kufuatia kilio cha umma, huku waandamanaji wakisema alikuwa mtu wa karibu sana na kiongozi aliyeondolewa madarakani. Maandamano ya leo yamefanyika huku kukiwa na ripoti kutoka wanaharakati wa Sudan kwamba watu 16 akiwemo mwanajeshi mmoja waliuawa katika siku mbili tangu jeshi lilipomwondoa lilipo madarakani al Bashir. Kamati ya madaktari wa Sudan yenye uhusiano na vyama vya wasomi ambacho kimekuwa kikiongoza maandamano kilieleza watu kumi na watatu waliuawa kwa risasi Alhamis na watatu wengine akiwemo mwanajeshi waliuawa jana Ijumaa. Maelfu ya Wakenya waliandamana mjini Nairobi wakidai hatua mbadala zichukuliwe kuwalinda wanyama pori na kusitisha biashara ya pembe za ndovu na wanyama wengine. Kulingana na waziri wa utalii Kenya leo Najib Balala, maandamano yaliyoandaliwa ili kufanyia kampeni pendekezo ambalo Kenya ina lengo la kuliwasilisha wakati wa mkutano ujao wa biashara ya kimataifa ya wanyama walio hatarini utakaofanyika Sri Lanka mwezi Mei. Akizungumza wakati wa maandamano hayo, Balala alieleza kwamba vipaumbele vya juu kwenye mkutano huo vitakuwa kutafuta hatima ya kusitisha biashara ya pembe za ndovu na kudhibiti biashara za mnyama aina ya twiga. Nchi kadhaa za Afrika na baadhi zenye idadi kubwa sana ya tembo, mwanzoni mwa mwaka huu, zilishinikiza kulegeza vizingiti katika biashara halali ya pembe za ndovu, wakati kundi jingine la nchi za Afrika zinahimiza kuwepo na udhibiti zaidi, ikiwa ndio njia bora ya kusitisha uuaji haramu wa tembo kwa ajili ya kuchukua pembe zao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anawasihi watu wa Amerika Kusini kupinga suala la uwekezaji na msaada kutoka washindani wa kiuchumi wa Marekani ambao ni China na Rusia, akisema Marekani ni rafiki bora na mshirika wa uwekezaji kwa majirani zake wa kikanda. Akizungumza jana huko Santiago, Chile, Pompeo alisema Marekani inaamini kwamba huu ni wakati wa fursa kwa Amerika Kusini kujikita na hali ya baadaye ya demokrasia, mafanikio na amani kwa ukanda huu. Nafasi ni yetu ya kuzuia hili. Pompeo aliishutumu Rasia kwa kuongeza ghasia huko Venezuela, kwa kuongeza ushawishi kwenye utawala wa Nicolas Maduro na kupeleka wanajeshi kuimarisha kituo cha mafunzo. Siku moja baada ya kukamatwa mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange, bado ameendelea kuwepo kizuizini huko Uingereza kama ilivyotarajiwa, kukiwa na malumbano marefu ya kisheria na kisiasa juu yake. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Labour Party huko Uingereza, Jeremy Corbyn, alitoa wito kwa serikali kuzuia Assange kukabidhiwa Marekani. Mwanasheria wa Assange huko London, Jennifer Robinson, alithibitisha kwamba atapambana na juhudi za Marekani kutaka Assange afikishwe kwenye mahakama ya Marekani. Bila shaka atakwenda kukabiliana vikali juu ya hilo, Robinson alieleza kwenye mahojiano yake na BBC jana Ijumaa. Swali kubwa ni kwamba kwa nini Marekani inataka akabidhiwe mtu huyo kwa kitendo cha kusambaza taarifa zenye ukweli? Wakati wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alieleza kwamba, tuna Wamarekani wanaohudumu nje ya nchi ambao taarifa zao ziliibiwa na kuwekwa hadharani, jambo hilo linaoweka watu wetu hatarini na sio sahihi. Huo sio uandishi wa habari, alieleza Pompeo. Sheria ya Uingereza inaitaka Marekani kujaza rasmi ombi la kukabidhi Assange ifikapo Juni kumi na mbili. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama ada ya siku zote za Ijumaa, tunakuwa naule mjadala wetu wa moja kwa moja au live talk. Na moja kwa moja hii leo tutasikiliza na kumulika swala zima la mapenzi. Tunafahamu kwamba swala la mapenzi ni zito, gumu, na pia lenye kuhitaji ukomavu, au pengine ni swala ambalo la aina yake tunaweza kusema ambapo tumeshashuhudia eh, kama wengi wasemavyo kwenye baadhi ya misemo ya Kiswahili kwamba mapenzi ni kama moto, ukiwasha moto basi usipochochea unapoa, au hata wakati mwingine unaweza kuzimika kabisa. Lakini pia linaweza likawa ni hatari. Tumeshuhudia matukio mengi ya kuuana wapenzi katika maeneo ya Afrika ya Mashariki, na hii tu ni kwa sababu ya mapenzi, na hasa ukihusisha mitandao ya kijamii ambayo kwa sasa ndio imepamba moto na simu za mkononi ambazo ndio zimepamba moto kama maisha ya kila siku yalivyo kwa sasa, watu wengi e, wakitumia sasa. Basi unaweza kusema kwamba pengine haya mapenzi ya siku za hivi karibuni au mapenzi ya kisasa, hasa ukiangalia miongoni mwa vijana eh, na changamoto zao katika mitandao ya kijamii, yako vipi? Nini ambacho kinaonekana huko, nini kinachofanyika? Na pengine wanaweza vijana kusaidiwa vipi na nini wafanikiwe, au wafanye nini waweze kufanikiwa? Basi tutaangalia haya kwa ujumla katika suala so zima la mapenzi na mitandao ya kijamii na kuona kama je, kama hii ni shida au ni raha tupu. Basi moja kwa moja, kuweza kuzungumza haya, tutaelekea hadi huko kwa wazungumzaji wetu, na tutaanzia, tunaye kule nchini Tanzania, huyu ni mchungaji Dr. Peter Miti Mingi. Ah, hali kadhalika tutakuwa naye kutoka nchini Kenya askofu James, wa James, Simon James The Gospel Campaigners Fellowship kule Nakuru, na vilevile tutaelekea kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutakuwa naye kijana Gi Kibira, ambaye ni mwakilishi wa vijana eh, kule Kivu ya Kaskazini. Basi moja kwa moja nimeambua kwenye laini ya simu tunaye eh, mchungaji Dr. Peter Mitimingi, karibu sana kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. Ah, asante sana, asante sana, nina sana, ninashukuru sana. Basi bila shaka, moja kwa moja, hebu nikuulize tu e, Mchungaji Daktari Miti Mingi, wewe unafahamu swala so zima linapokuja kwenye mahusiano ya mapenzi miongoni mwa vijana e, mara nyingi we unafahamika kule nchini Tanzania kama hali maarufu kuzungumza na vijana hasa wanapoingia kwenye mapenzi, wanapooana, wanapoanza maisha yao ya ndoa upya. Sasa pengine tuambie tu mm -hmm. e, kwa, kwa utaalamu wako unavyofahamu haya yaliyopo sasa wapenzi wanapoingia mm. kwenye mapenzi ukizingatia, siku hizi mm. mitandao ya kijamii ndio nambari moja katika masuala ya mapenzi. Sasa hii pengine ni chachu ya kuongeza penzi lao, na wakati huo huo pengine hii ni tatizo, na kama ni hivyo unawashauri nini? Asante sana <coughs> nashukuru kwa nafasi hii. Swala la mapenzi katika siku za hivi karibuni limeendelea kuwa baya na zito, na nachelea kusema kwamba kama hatua za maksudi hazitachukuliwa huenda miaka inayokuja mbele itakuwa na hali mbaya sana kuliko kile ambayo tulionayo sasa hivi. Kwa utafiti wangu, matatizo mengi sana yanayotokea sasa ya mapenzi, kwanza nimegundua kwamba hayajatokana tu na haya yanayoonekana leo lakini yametokana na na mwanya fulani ambao wazazi waliuacha samwe zamani. Baba zetu, babu zetu walikuwa na mfumo wa kukaa na watoto wao, wa kuwaelekeza wa kuwafundisha wa kuwapa mwelekeo wa maisha na kuwajengea stamina ya ya ya, ya nidhamu katika mapenzi na kadhalika. Na ndio maana zamani ilikuwa kukuta wasichana bikila, wanaume bikila, wanaoa wakiwa bikila, wanaolewa wakiwa bikila Zamani ilikuwa ni kitu cha kawaida, na ilikuwa ni aibu kubwa mwanamke au msichana kwamba anaolewa akiwa hana bikira, kwa sababu ilikuwa ni, ni marufuku kufanya mapenzi kabla ya ndoa. Mafundisho ya wazazi yalikuwa yakisaidia sana. Leo hii, moja ya matatizo yamechangiwa na wazazi wenyewe. Tunaishi katika ulimwengu ambao ni wa sayansi na teknolojia. Wazazi wenyewe wako bize na shughuli za kila siku za maisha, hawana muda na watoto. Kama sisi kwetu huku mijini, wazazi wengi wanaona watoto kama mzigo, kwa hiyo unakuta wanaona kupunguza uh, vurugu na iwapate uhuru wa kufanya kazi zao wanawapeleka boarding school. Nakuta watoto wadogo kabisa, vitoto vidogo, hata standard wone akijaanza kitoto kinaingia nassal school au kindergarten tayari kimeshapelekwa boarding school. Kwa hiyo huyu mtoto anaanzia nasal boarding school, akienda primary anaenda boarding school, anakwenda secondary boarding school, anakwenda chuoni anakaa hostel. Hajawahi kuishi na jamii, anaishi kila ma kila siku anaishi na watu uh, katika compound za shule na nini, hajawahi pata nafasi ya ku ya kupandikiziwa mbee mbegu ya nidhamu, ya kujithamini, ya, ya kujitunza na kadhalika. Ndio maana sasa hivi kumekuwepo na vijana wengi ambao hawana mizizi ya malezi mazuri na disiplini nzuri. Wababa wengi hawana time na watoto, na mimi ni psychologist. Katika saikolojia watu wanasema asilimia tisini na mbili ya ya malezi ya, ya, ya. A child wellbeing, 92% of a child wellbeing inatokana na baba. Baba anapospendi muda na watoto, anapojiingiza kuinterakti na maisha ya mtoto, kuna vitu anampandikizia mtoto, anamjengea ambavyo mtoto atavitumia miaka ishirini na tano baadaye, miaka thelathini baadaye wazazi wanapokuwa mbali na watoto, kuna misuli ya nidhamu, misuli ya hekima wisdom, misuli ya direction, mwelekeo mtoto anaikosa. Kwa hiyo akija kuwa mtu mzima anakuwa kweli ni mtu mzima, lakini kama boksi, ndani ya kichwa kuna baadhi ya vitu vinakuwa haviko sawa. Asante yo, sana uh, sana sababu mojawapo, daktari miti mingi na kushukuru. Naomba usubiri hapo hapo eh, kwenye laini ya simu tuweze kuangalia. E, upande mwingine, nini ambacho kinaendelea? Kweli kabisa. Kama ndivyo, unajiunga nasi ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk, jina langu Harizon Kamau, tukishirikiana hapa na Sunday Shomari ambapo tuna wageni wetu Uh, tuna Bishop Simon James kutoka Gospel Campaigners Fellowship huko Nakuru ambaye ni mchungaji pia anazungumzia vijana wao wao na kuwaelekeza, na wakati huu ambaye ameondoka kuzungumza ni Daktari Peter, Peter Mitimingi ambaye pia ni mchungaji kutoka Tanzania, lakini sasa tumkaribishe kwanza Simon James. Karibu kwenye Live Talk, tueleze wewe katika maisha yanavyobadilika, nini unaona kinachobadilika hasa kwenye mapenzi? Kuna mapenzi ya kweli bado yako, ile wanaita true love. Farida Rashid kwenye laini ya simu, karibu kwenye live talk tunapomtafuta Bishop, hebu changia kwenye live talk. Asante sana, shukran. Kwa majina kama mlivyosema ni Farida kutoka Mombasa, Kenya. Nasema ipo true love, ipo kwa sababu ukiwa huna mapenzi ya kweli hakuna baraka kwa nyumba. Pia kama kuna mashauri, unawaweka wote pamoja, unashauriana nao kama kuna chochote pale kwenye nyumba ndio unakaa nao, unaonesha mfano wa kuishi ni vipi, so that watoto wakikua pia na wakitoka nje pia wawe na mapenzi na wenzi yao. Siku nyingi umekuwa kwamba una ufahamu na uelewa wa namna mambo yanabadilika kila siku, lakini sasa ni wapi ushauri ambao vijana waliuzoea siku za nyuma ulipotelea? Kwa sababu sasa inaonekana kwamba vijana wengi wanapata ushauri kwenye Google, yani kwenye simu zao na kwenye mitandao ya kijamii. Itafanyika vipi sasa waweze vijana wa kisasa kukaa chini na kuwasikiliza wakuu wao? Haya mambo yaliyokuja, teknolojia ndio ilileta mambo yawe tofauti kabisa, lakini mimi nasema kama mama kacha yetu, ilivyo vile tulivyolelewa sisi kwa zamani, sisi manyanya mabibi Amna mabibi. Amna mabibi tena, nimkaribishe <laughs> tenab karibu kwenye pole, tulikupoteza kwenye laini ya simu, lakini hebu tueleze wewe, ukiwa kama kiongozi wa kidini ambaye pia kuna vijana chini yako, mara nyingi unawazungumzia kwenye mashule na taasisi, na pia wewe unakuwa ni mwelekezi wao katika maisha Nikikuuliza, maisha yalianza kubadilikia wapi kimapenzi na mambo yanavyotazamwa katika siku za sasa ikilinganishwa na siku za hapo nyuma? Asante sana ndugu Harrison na wenzangu wote ambao wako kwenye studio zetu siku leo. Cha msingi kusema ni kwamba mambo hayawezi kuwa jinsi yalivyokuwa tangu hapo awali, kwa sababu jambo moja la msingi sana ambalo limekwisha liona wakati natangamana hasa pamoja na na vijana ni kwamba utagundua ya kwamba wanajua mengi zaidi ya jinsi ambavyo walivyojua na hapo nyuma. Utakuta ya kwamba mambo, kwa mfano, kuhusiana na mapenzi, mambo kuhusiana na, na jinsia, mambo kuhusiana na vitengo mbalimbali za maisha ya kawaida ambavyo ka, hapo nyuma kidogo ilikuwa ni ngumu na ilikuwa kidogo hayapatikani kwa urahisi mambo haya, sasa yako vidoleni mwa watu. Unakuta ya kwamba watoto wadogo sana wanaelewa jinsi ya mapenzi, hata kama wajafikia umri wa wa kuweza kuingiana katika hali ya kujamiana kimaisha. Ni kwa sababu mambo haya yako kwenye mitandao ya kijamii, kwenye runinga, kwenye Facebook, kwenye Twitter. Mambo hayo, unakuta ya kwamba unapojaribu kuongea na mtu unakuta ya kwamba anayejua mengi sana hata wakati mwingine zaidi ya kimo chake. Hayo ni mambo ambayo nafikiri ni changamoto kubwa sana ambazo hivi sasa wanakutana nazo vijana walioko mapenzini, lakini kama ulivyomuuliza mchungaji pale mwanzo nimpelekee pia swala hili Farida, kwa sababu yeye ni mwanamama, pengine anaweza kusema upande huu, ulikuwa anataka kujua kama hivi kuna mapenzi ya kweli, wala sema true love. <laughs> hey, hai, mapenzi ya kweli <laughs> yapo Maanake mitandao nayo imekuja, je, inachochea ya mapenzi ya kweli au mitandao inaharibu? Farida, hebu niambie, mwanaharakati wewe, e, jinsi unavyoona kwa na, upande wako, kina mama hasa, maana kama wanasema kina mama mm -hmm, wengi nasemekana wanapenda sana kuwa kwenye mitandao kueka picha zao, kunaona kuongea na <laughs> watu <nanini>, haya mapenzi <laughs> hapo kwenye kusema kwenye kwenye kweli -hmm, kweli mitandao imeariia mambo mengi sana Yani, kila mmoja unamona, anashughulika, si mama, si mtoto, si baba hii si, si mtandao imeharibu hata yale. Na kwa hakika, wakati mwingi unaona wa kila mmoja yuko kwa mtandao mm. Na kwa hakika, mapenzi yameenda kwa mtandao zaidi hata kuliko mambo mengine yote mm. mm. Oh, kuna shida pale <laughs> e, kuna shida kubwa ambayo inatutatiza wewe waweza kuongea na mtu wako, lakini mtoto ametia zani hapo, hata kusikizi niko kwa hiyo, sasa hujui anasoma, anaongea, ana mapenzi, anaongea mapenzi, kama huyo alivyosema mzili yangu toka Nikuru, ya kuwa huu mitandao imetuharibia sana, si watoto peke yake, hata kama sisi kina mama pia, utatuona kila saa tuko simu, tunaangalia WhatsApp na tunaangalia mambo mengi ambayo yanakuja hapo natari, lakini mi nasema, nategemea wewe mzazi. Sisi ndio mifano ya nyumba kuonyesha mtoto, akitoka nje akifanya, akija nyumbani mbadilike. Kaa naye, ongea naye, mwonyeshe njia ya kufuata, wewe na mwenyendo wako. Asante sana. Mhm sasa, sasa. Inaonekana kwamba mambo ni mengi na maoni ni mengi pia, mseto ambayo wasikilizaji wetu wanatoa pia kwenye mitandao, tutayasoma. Naona mengi wa, wanachangia kweli kweli kwa njia tofauti. angua kwani natoka studio work, lakini sani kanarudi kwenye kulingana na maoni yangu. So internet imesababisha maafa mengi, hususani ni wakati wa ndoa. niliacha kutenganisha ndoa zile, kwa mfano hata kesi kwenye kuzikwatia sisi yetu Eldoret zenikundunguka kuwa sa ya internet maneno ya simu ndio yaliyosababisha madhara. Internet imeweka maafa mengi haya, pale Samson anasema imeleta maafa mengi. Bi Farida Rashid pia anasema kwamba mambo yameharibika kabisa kijamii, lakini tumezungumzia sana kuhusu kwamba mambo yameharibika na mitandao. Labda kidogo kabla hatuondoke, sijui kama bado mchungaji miti mingi huko kwenye laini kuna swali moja tu, ama labda uchangie kidogo, kusema ni yapi mazuri wewe unaona kama mitandao imeleta. Maana yake mengi tumeyatazama labda ni kuharibu mambo, hasa inapozingatiwa swala la mapenzi. Um, kila kitu huwa kina faida na hasara. Ndugu zangu wamezungumzia hasara ya mitandao ya kijamii, jinsi ambavyo imeharibu, lakini mi nitaongelea upande wa faida, pamoja na kwamba kuna hasara nyingi lakini pia ziko faida ambazo mitandao imechangia kuboresha mapenzi. Wako watu ambao wamekuwa waki, wakifanya kazi mwingine huku mwingine huku, na kwa njia za zamani ilikuwa huwezi kuonana, ni mpaka kwa barua itakayofika baada ya miezi kadhaa, lakini kupitia mitandao ya kijamii sasa unaweza kustay in touch na mpenzi wako na mke wako na mme wako akiwa amesafiri kwenda Amerika au mkoani ama mahali popote, bado unaweza ukaendelea kufuata mawasiliano naye taratibu taratibu kila mahali kila anaenda na kwa jinsi hiyo ukaweza kuboresha uh, mahusiano yako, kwa sababu katika psychology wanasema wanaume wana uwezo mdogo sana wa ku maintain relationship wanapokuwa mbali na wale wapenzi wao. Kwa hiyo mwanaume akiwa mbali na kusiwe na mawasiliano yoyote, inapunguza kiwango cha mahusiano, na anakuwa yuko kwenye hatari ya kuvutwa na mwanamke mwingine atakayemwona kwa ukaribu kule. Kwa hiyo kupitia mitandao hii ya kijamii inasababisha mwanaume huyu anakuwa anaongea na mke wake mara kwa mara, anamuona mke wake mara kwa mara, au mke anamuona mume mara kwa mara, na hiyo inawaleta pamoja ingawa wako mbali, lakini ni kama vile tu wako pamoja. Kwa hiyo mitandao imechangia, ime pia kuboresha no. mawa, mawasiliano katika eneo kama hilo. mm -hmm. Asante sana. Basi nashukuru sana Mchungaji Peter Miti Mingi, hali kadhalika mwanaharakati Farida Rashid na Bishop Simon James, naomba msiondoke, mbaki kwenye eh, line za simu na hapa. Tunakamilisha sehemu ya kwanza tu ya matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tafadhali tukutane katika sehemu ya pili kwenye www voa swahilicom, tuweze kumalizia sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, mwenzangu Harrison Kamau upande wa pili, Aida Isa, jina langu ni Sunday Shomari, kadhalika Fiona Wamai. Tukutane katika sehemu ya pili. Kwa heri kwa sasa. Karibu tena kwenye idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo kipindi ni Live Talk. Leo tukiangalia athari za mitandao ya kijamii, hasa kwenye mapenzi ya kisasa ama ya kizazi kipya, ambapo tuna wageni wetu. Tuna mwanaharakati wa maswala ya kijamii Farida Rashid akiwa Mombasa, vilevile tunaye mchungaji Bishop Simon James wa Gospel Campaigners Fellowship kule Nakuru, ambaye yeye pia ni mchungaji anayewazungumzia vijana na kuwarai katika ku, ama kuelekeza katika njia bora na tunaye pia Kasisi Daktari Pita Miti Mingi kutoka kule Tanzania, tukiendelea kuangalia na tulipokuwa tukimaliza sehemu ya kwanza kidogo pale uh, uh, mchungaji Miti Mingi alikuwa anaeleza uzuri wa mitandao no. na kidogo akasema kwamba uh, katika mapenzi ya watu walio mbali labda pengine inasaidia, kwa sababu anasema wanaume wamejulikana kwamba hawavumilii sana kwa mapenzi ya mbali <laughs> wanapotea na kuvutiwa kwingineko. Farida. Ha, sijui kama umepata mchana. Aha. nini kifanyike kwa hawa wapenzi wa kisasa <laughs> na pia wanandoa, e, e, kuhusiana na mitandao ya kijamii? Kwa kifupi sana nasema mtu anaweza kutumia mtandao lakini akautumia kwa manufaa ma na kuchunga ndoa yake, kwa sababu anachungaje ndoa yake? labda utueleze, faida. anachungaje ndoa yake? maana nakusikiza watu hapa naam anachungaje ndoa yake? labda ufafanue kujichunga ndoa yake kujiaminisha ya kuwa bwanangu hapendi mimi nitumie mtandao kiwa hayupo ama, mimi nikitumia mtandao natumia kwa njia za manufaa yangu, si kwa manufaa ya kujifurahisha na wengine ama kutafuta njia nyingine za kando. Nikushukuru sana Farida, mwanaharakati kutoka kule Mombasa, hali kadhalika Mchungaji Miti Mingi na Bishop James <laughs> Simon, asanteni sana kwa kushiriki Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari, nalo langu Harrison Kamau, na upande wa pili Aida Isa, hali kadhalika Fiona Wamai. Tunawashukuru sana, jioni njema. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Life Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, nikikutakia wakati mwema popote ulipo. Jina langu Harrison Kamau, kwa heri ya kuonana. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Livetalk kilichorushwa jana siku ya Ijumaa, ambacho kiliandaliwa na Sandey Shomari akishirikiana na Harrison Kamau. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa, msikilizaji, ninakusomea muktasar muktasari wa habari kabla ya kukamilisha matangazo haya. Maandamano yanayoipinga serikali ya Sudan yaliendelea leo Jumamosi mjini Khartum licha ya kuapishwa kwa kiongozi mpya Jenerali Abdel Fatah Burhan ili kuongoza baraza la mpito lililoundwa na jeshi kufuatia mapinduzi yaliyomwondoa madarakani rais Omar Al Bashir siku ya Alhamis. Burhani ambaye awali alihudumu kama inspekta mkuu wa majeshi hivi sasa anatarajiwa kuongoza nchi hiyo kwa muda wa miaka miwili kabla ya kuitisha uchaguzi. Maelfu ya wakenya waliandamana mjini Nairobi leo wakidai hatua mbadala zichukuliwe kuwalinda wanyama pori na kusitisha biashara ya pembe za ndovu pamoja na wanyama wengine. Kulingana na waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala, maandamano yaliandaliwa ili kuifanyia kampeni pendekezo ambalo Kenya ina lengo la kuliwasilisha wakati wa mkutano ujao wa biashara ya kimataifa ya wanyama walio hatarini utakaofanyika Sri Lanka mwezi Mei. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anawasii watu wa Amerika Kusini kupinga suala la uwekezaji na msaada kutoka washindani wa kiuchumi wa Marekani ambao ni China na Rusia, akisema Marekani ni rafiki bora na mshirika wa uwekezaji kwa majirani zake wa kikanda. Waziri mkuu wa Malta Joseph Muscat alitangaza kwenye mkutano wa kwenye mtandao wa Twitter leo Jumamosi kwamba nchi nne za Umoja wa Ulaya hatimaye zinawachukua wahamiaji sitini na nne ambao waliokolewa kwenye mwambao wa Libya na meli ya Ujerumani siku kumi zilizopita. Alieleza wahamiaji hao watapelekwa katika nchi za Ujerumani, Ufaransa, Luxembourg na Portugal maafisa wa kundi la kutoa msaada wa dharura la Ujerumani la ci walieleza kwamba walijibu simu ya dharura iliyotokea kwenye bahari ya Mediteranean. Mwisho wa muktasari wa habari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na shukran kwa kunisikiliza. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.