sana ni mchana katika studio ya sauti Amerika hapa Washington DC, saa mbili usiku wa Afrika, Afrika ya Kati, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni Patrick Ndwimana. Viongozi wapya wa kijeshi nchini Sudan wamesema kuwa nia ya yao ni kurejesha utawala wa kiraia katika kipindi cha miaka miwili. Wakati akizungumza na waandishi wa habari mapema leo, mmoja wa maafisa wakuu wa kijeshi waliomgoa wa mamlakani Rais Omar Al Bashir Jenerali Omar Zein Abidin amesema kuwa utawala wa mpito wa kijeshi hauna nia ya kumpokeza Al Bashir kwa mahakama ya kimataifa ya makosa ya jinai ICC inayomsaka kutokana na kutoka tuhuma za uhalifu wa kivita na ukatili wa kibinadamu. Waandamanaji nchini humo ambao wameandamana kwa miezi minne dhidi ya kiongozi huyo walikaidi amri ya kutotoka nje usiku wa jana iliyotangazwa na jeshi baada ya mapinduzi, waandamanaji wanadai kuwa wanataka serikali ya kiraia kinyume na ilivyo sasa, huku waandamanaji zaidi walikuwa wakisubiriwa kujitokeza barabarani leo mchana. Marekani imesihi jeshi la Sudan kutoa nafasi ya kuhusisha raia kwenye mfumo wake wa serikali. Mashambulizi ya wanajeshi wa mashariki dhidi ya mji mkuu wa Tripoli, Libya yamekwama kutokana na upinzani mkubwa kusini mwa nje ya Tripoli, huku serikali inayotambuliwa kimataifa ikisema imewashika takriban wafungwa 200. Mapigano kati ya wanajeshi wanaomtii Jeneral Khalifa Aftar wa jeshi la ukombozi wa kitaifa la Libya LNA na wanajeshi wa serikali inayoungwa mkono kimataifa yameua takribani watu 56 wa na kulazimisha wengine elfu nane kutoroka makazi yao mjini Tripoli wiki jana kulingana na Umoja wa Mataifa. Zaidi ya wanajeshi mia moja na tisini wa LNA wamekamatwa kulingana na maafisa wa Tripoli. Wapiganaji wanaomtii Halifa After wanashutumiwa kuwatumia watoto kama wapiganaji. Jumla ya wapiganaji mia moja na kumi na sita wamekamatwa Zawia, mji ulio magharibi mwa Tripoli na wengine sabini na watano katika mji wa Zara, mji wa kusini nje ya Tripoli katika gereza la Zawia. Mwandishi wa shirika la habari la Reuters ameripoti kuona wafungwa wengi, wengi wao wakiwa wamevalia nguo za raia, wakiwa wamekalia sakafu ya gereza, huku wengine wakiwa wamesimama, nyuso zao zikiwa zimeingia ukuta. Mashambulizi ya Aftar kutokea kaskazini magharibi katika jaribio la kuuteka mji wa Tripoli ndilo la hivi karibuni katika marudio ya machafuko na vurugu nchini Libya tangu maandamano ya mwaka elfu mbili kumi na moja yalimuondoa madarakani dikteta, yalimuondoa madarakani rais wa zamani Muhammar Al Gadafi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bombo lenye nguvu limeteguliwa mapema leo kusini magharibi mwa Pakistan na kuua takriban watu 18 huku wengine 48 wakijeruhiwa. Maafisa wa polisi wamesema kuwa kilipuzi kilichokuwa kimewekwa dukani kilisababisha mlipuko huo kwenye eneo hilo lenye Waislamu wengi wa kishiha la Kweta, ambalo ni mji mkuu wa jimbo la Baluchistan. Wengi walioathiriwa ni kutoka jamii za walio wachache. Naibu jenerali wa polisi Abdul Razak Sheima amesema kuwa uchunguzi umeanzishwa ili kubainisha kilichojiri. Waziri mkuu wa Pakistan, Imran Khan, pia amekemea shambulizi hilo. Wapiganaji wa Baluch pamoja na wanamgambo watiifu kwa makundi yaliyopigwa marufuku ya Taliban na Islamic State mara nyingi hutekeleza mashambulizi kwenye eneo la Baluchistan. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa wataalamu wa magonjwa ya kuambukiza na kufikia leo wanaendelea kutathmini iwapo mlipuko wa Ebola kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambao umeua zaidi ya watu mia saba utangazwe kuwa dharura ya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kamati ya dharura ya WHO itaangalia takwimu za maambukizi ya hivi karibuni na kutathmini iwapo kirusi hicho kina uwezo wa kuvuka kwenye mataifa jirani ya Uganda, Rwanda na Sudani Kusini. Mlipuko wa ebola sasa huko nchini DRC ndio mkubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa na ni wa pili kwa ukubwa kote duniani na ulitangazwa na serikali kuwa janga la kitaifa. Mwisho nia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye mkamiti Kibayasi katika kipindi kwa cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku wa amani na utulivu. ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi hapa studio. Tutazungumzia mada ya kwanza kuhusiana na mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea jana huko nchini Sudan, na sehemu ya pili tutaichambua homa ya dengi ambayo imeibuka tena nchini Tanzania. Je, nchi jirani zipo salama? Kufuatia ugonjwa huo, basi usiondoke kando ya redio yako hivi sasa. Nam basi, katika mada yetu ya kwanza ambayo tunaangalia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea huko uh, nchini Sudani na dunia nzima, uh, kuwa inaiangalia jicho nchi hiyo na kujua nini ambacho kinaendelea hivi sasa. Ninaye uh, Profesa Julius Nyang'oro, yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka katika jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani. Msikilizaji basi, kwa kukumbusha tu uh, baada ya maandamano yaliyozuka tangu hiyo Desemba mwaka jana, wananchi wakitaka uh, uh, utawala ambao ulidumu kwa takriban miaka thelathini kuondoka madarakani wa Rais Omar al Bashir, hatimaye wananchi hao kilio chao kilisikika, japokuwa bado mengi yanaendelea, lakini tunachofahamu hivi sasa ni kwamba uh, mapinduzi ya kijeshi yamefanyika huko nchini Sudani, na uh, jeshi lilitangaza hiyo jana kwamba litakuwepo lita madarakani kwa muda wa takriban miaka miwili, kitu ambacho uh, wananchi wanakipinga wakidai kwamba uh, yule ambaye ametangaza akushikilia uh, muda wa uongozi kwa wakati huu ni mshirika wa karibu sana na, na kiongozi ambaye ametolewa mamlakani, yani, Omar al Bashir, na waandamanaji uh, huko nchini Sudani waliahidi kwamba leo hii Ijumaa wataendelea na maandamano yao katika jengo la makao makuu ya jeshi kutoa kilio chao na kueleza kwamba hawakubaliani na hatua iliyofanyika, kwani wao wanataka kuona sura mpya ikiwa imesimama na kuongoza hata kwa muda hadi kufanyika uchaguzi kamili ili wananchi nao wajisikie kweli wamepata mabadiliko. Lakini je, maandamano hayo yamefanyika hii leo? Na kama hayajafanyika, ni kipi ambacho wananchi wanaendelea kukifanya huko nchini Sudani? Ninaye mkazi kutoka Sudani, Haji Muhamed yupo katika laini ya simu. Haji, tueleze wananchi wa Sudani, kipi ambacho mmeendelea kukifanya leo, siku ya Ijumaa, kama ambavyo mlivyokuwa mmeahidi kwamba mtakusanyika katika makao makuu ya jeshi kutoa kilio chenu, hamkubaliani na utawala ambao upo kwa muda hivi sasa? Well, kwanza kabisa tunashukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha kutekeleza maombi yetu. Kama kawaida yetu Waislamu tumeswali swala zetu za Ijumaa kama kawaida, na baada hapo uh, kidogo watu wameanza kuhimizana kama desturi na kama ilivyoanzishwa hapo awali <coughs> kwamba lazima watu warudi tena kwenye makao makuu ya jeshi ili kusisitiza matakwa yaliyopelekezwa hapo awali, na hivi tunavyoongea kwa sasa hivi tayari umati mkubwa sana unaelekea makao makuu, na bado kat, watu wako katika hali ya kupendekeza na kusisitiza matakwa yao, kinyume na vile ilikuwa imesemekana awali kwamba kutakuwa na uh, uh, uh, tunaita Uh, ambayo ilikuwa imeanzishwa kuanzia saa nne usiku mpaka saa kumi alfajiri, kinyume kinyume na matarajio ya ya wakuu wa jeshi lakini Lakin, no, lakini, uh, hivi mnavyokusanyika katika, uh, katika kudai haki yenu kwa njia ya maandamano ya amani. Je, kuna ghasia no, zozote ambazo zinatokea kati yenu? Well, kama inavyoeleweka maandamano yote yamekuwa ya amani na ustaarabu, hali uh, wa hali ya juu, ikiwemo wazee, watoto, wamama na kila mtu yuko hapo akijua majukumu yake ni yapi, na kama inavyoeleweka ni kwamba matarajio na matakwa yote huwa hayaji kwa mara moja vile, na ndiposa utapata bado watu wako katika ile hali ya kwamba kukiendelea namna hii inavyokuwa, mwishowe ni lazima uh, sauti zitasikika. Kilio chenu wananchi kwa wa Sudani uh, ukiwemo wewe Haji, ni kwamba hamtaki kuiona sura ya Jenerali Omar Zein Abedin anashikilia uongozi wa muda, kwani alikuwa ni mshirika wa karibu na kiongozi aliyeng'olewa madarakani Omar al Bashir. Mnadhani kwamba uh, mtapata mtu mwingine ambaye hakuwa karibu na rais Bashiri kuwaongoza katika muda huo uh, wa mpito hadi pale uh, chaguzi mkuu utakapofanyika au nini? Ambacho yeye Omar Zein Abedini amewaahidi kwamba pamoja na kwamba nipo karibu na Bashir, mm, lakini nitasikiliza matakwa yenu nyinyi wananchi. Well, katika ahadi alizotoa Zein Abdin kwamba matakwa ya wananchi yatasikika, ya uh, katika kipindi ambacho kimetajwa kisiozidi miaka miwili lakini tukirudi kwenye matarajio ya wananchi ni kwamba uongozi uongozi wanaotarajia ni kwamba serikali nzima kwa ujumla iondoke. Wanataka uongozi mpya, sura mpya, fikira mpya, na hii inapelekea watu kujiamini kwamba baada ya kung'atuka kukun kwa serikali ya aliyekuwa rais Omar Albashir uh, kuna mapendekezo kwamba kuna kikosi maalum cha watu ambao tayari wamejipanga, ili uh, kuchukua hatamu hii kwa muda hadi baada ya uchaguzi utakaofanyika baadeni. Lakini kwa sasa hivi ni kwamba matarajio ya wananchi wote wa Sudan ni kwamba watoe nafasi, sura mpya zingine zichukue, zichukue nafasi hizo na waweze kuweka mikakati mika ya kuhakikisha kwamba uh, vilio vya wananchi wote vimesikika. Na kwa kifupi tu, jana uwanja wa ndege wa Khartumu ulikuwa umefungwa. Mpaka hivi tunavyozungumza, uwanja huo uwa bado umefungwa au umefunguliwa? well, taarifa iliyotoka hapo jana ni kwamba uh, hakutakuwa na shughuli zozote za ndege na hata kupitia kwa taarifa ambayo tumezipata kupitia kwa uh, travel agency zote ni kwamba mpaka sasa hivi uh, hakuna harakati zozote ambazo zinaendelea katika uwanja mkuu wa ndege wa Khartoum. Shukran sana Haji, endelea kuwepo katika laini ya simu, niangalie upande wa mchambuzi Julius Nyangoro ambaye tupo naye hivi sasa. Julius, uh, uh, dunia inaiangalia Sudani hivi sasa kutokana na uh, kitendo cha muda mrefu cha maandamano na hatimaye kufanikiwa kile walichokuwa wanataka kuondoa, sura ya Omar Al Bashir, japokuwa bado wanataka mabadiliko mengi zaidi. Je, hii ni demokrasia ambayo ina ina ina, inaingia katika bara la Afrika ama ni ni kipi hasa ambacho tunaweza tukakielezea kwa undani zaidi kuhusiana na kile ambacho kimeshatokea Sudani. Uh, kitu cha kwanza cha, ku, cha kutizama na kuchambua ni kwamba uh, kila nchi ambayo inakuwa na kiongozi au viongozi wanaokaa kwa muda mrefu sana kupita kiasi ni nchi ambazo zinapata matatizo mengi sana. Kwa mfano Zimbabwe ilipata matatizo mengi sana kwa Robert Mugabe kuwepo kwa muda mrefu, na sasa hivi tukiangalia Sudan uh, al Bashir amekuwepo uh, kuanzia mwaka elfu themanini na tisa Uh, mpaka leo ni miaka thelathini, na katika hiyo miaka ni kwamba uh, um, uh, maendeleo ya kisiasa ya ya kawaida uh, vyama vyama vya kisiasa na watu kushiriki katika mambo tofauti tofauti ya kisiasa huwa yanakandamizwa. Na sasa hivi tunavyoona, Sudan Sudan, matokeo yake ni kwamba vyama vya siasa nchini Sudan vyama vya kawaida havipo. Uh, mashirika ya watu wa kawaida ambayo yanatakiwa yawepo katika demokrasia hayapo, na ndiyo maana ilibidi watu waanze kuandamana kuelekea uh, uh, katika sehemu tofauti tofauti za serikali, hasa uh, kuelekea uh, uh, makao makuu ya jeshi na ilibidi kwa kwanza uh, uh, watu ambao wana, wana mashirika ya kikazi, uh, Sudanese Professionals Association, ndiyo iweze kuongoza maandamano. Kwa hiyo, uh, uh, jambo la muhimu ambalo lazima tulisome kutoka katika nchi ambazo uh, viongozi wanakaa muda mrefu sana ni kwamba siasa za kawaida zinapotea, hilo la kwanza la pili ni kwamba kwa sasa hivi, ingawaje maandamano yanaelekea yana, yana kwamba yatafanikiwa yata kuweza kum, kumtoa Bashir katika uh, uh, madaraka, lakini hatuna uhakika nani atakuja sasa, na ndiyo maana uh, mara ghafla baada ya Bashir kuondoka uh, kikosi kingine cha wanajeshi kimeingia na, na matokeo yake ni kwamba uh, sasa hivi hatuna uhakika kama kweli demokrasia inaweza kuanzishwa Sudani na ikaendelea kwa sababu ni wale wale ambao waliokuwa katika madaraka hapo, wale wakisaidiana na Bashir, ndio wanaanza kuchukua madaraka. Na ndio maana nadhani watu hawataacha kuandamana mpaka hapo mabadiliko maalum yatakapotokea tena. Hivi tunavyozungumza utawala wa Washington umesihi uh, jeshi la Sudani kusikiliza kilio cha wa, wananchi. Unadhani una kwamba jeshi kwa kuwa tayari uh, limechukua uh, madaraka ya muda litakubali lita uh, kile ambacho uh, mataifa ya nje wanazungumza kwa niaba ya wananchi wa Sudan? Nadhani, uh, katika maoni yao jeshi lililopo sasa hivi kwa sababu, litaanza lita kusema kwamba kama tukiachia sisi madaraka uh, kutakuwa na fujo na matokeo yake uh, ni kwamba nchi itaharibika. Kwa hiyo sisi ndio uh, walinzi wa amani katika nchi ya Sudani, na hiyo ndiyo hoja yao, na, na kwa, kwa upande mmoja uh, ni kweli kwa sababu Uh, kwa miaka thelathini kulikuwa hakuna siasa za kawaida na, lakini eh, nadhani jambo la muhimu ni kwamba kwa sababu uh, uh, mataifa karibu mataifa yote duniani sasa hivi yamesema kwamba, kweli, jeshi lazima liondoke, lakini uh, jeshi aliwezi kuondoka tu, lazima vilevile tufikirie je, uh, katika serikali, uongozi wa serikali sasa hivi kutakuwa na, na watu gani ambao wanaweza kushikilia madaraka kwa sababu hao watu walioko barabarani sasa hivi wakiandamana, wakielekea makao kuu ya jeshi, hatuna uhakika ni nani ambaye anaweza kuibuka akasema kwamba mimi ndio kiongozi wa, wa haya maandamano au kuwa na vikundi vya watu uh, vikundi vya watu ambavyo vitaweza kusema kwamba sisi tuna hakika ya kuweza kushika hatamu za serikali na kuweza kuongoza. Kwa hiyo uh, kama nilivyosema hapo awali, matatizo ambayo tunayaona sasa hivi Sudani, matatizo ambayo yanatokana na, na viongozi kukaa muda mrefu sana na kuminya uh, siasa za kawaida, na mimi ninavyo uh, ma, maoni yangu navyoona ni kwamba Sudani kama Zimbabwe na kama nchi nyingine uh, hapo hii -ha wakati wa mpito huu utakuwa ni wakati mgumu sana na na, kwa hiyo Sudani kwa sasa hivi inahitaji sana uh, sapoti kutoka uh, Umoja wa Mataifa kutoka African Union kutoka European Union, ili angalau iweze kujikimu na kuweza kuendeleza hali yake ya kawaida. Nashukuru sana Profesa Julius Nyang'oro kutoka jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani katika uchambuzi wako huo kuhusiana na mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea huko nchini Sudan. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa studio namba 16 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua kwa undani kuhusu homa ya dengi, kama inavyotamkwa na wataalam wenyewe, ambayo imelipuka, imelipuka tena nchini Tanzania. Ni homa ambayo kitaalam inaelezewa ina dalili za karibu kabisa na zile za ugonjwa wa malaria na dalili hizo ambazo zinaelezewa ni pamoja na joto kali, kusikia kichefuchefu na kadhalika. Lakini muda mfupi uliopita aa, nimezungumza na naibu waziri wa afya Tanzania, Dr. Faustin Ndugulile na amethibitisha kwamba Tanzania hivi sasa imekumbwa na homa ya denge, na wakati huo huo ametoa hofu kwa mataifa ya jirani kwamba wasiwe na wasiwasi, kwani homa hii wanaidhibiti. Kwanza, anaanza hivi: Uh, nashukuru sana sauti ya, ya, ya Amerika. Uh, ni kweli tumepata tatizo la ongezeko la wagonjwa wa dengi wa katika mikoa ya Dar es Salaam pamoja na Tanga, na hadi hivi sasa tumeshapata wagonjwa takribani mia tatu na saba mia mbili hamsini na ambili, saba katika uh, mkoa wa Dar es Salaam na hamsini na tano katika mkoa wa Tanga. Sasa dengi ni homa ya virusi vinavya aina ya dengi, na vinasababishwa na mbu uh, ambaye anaitwa Aedes uh, na kwa lugha ya kitaalamu anaitwa Aedes aegypti. Na kwa wale ambao wanaona mbu ambua wa hawa ni wale aina ambao wanakuwa na mabaka ya meusi na meupe uh, ama rangi, ma, rangi za pundamilia kwa hiyo ugonjwa huu ni, ni wa virusi. Kwa hiyo vimelea ambavyo vinaambukiza na kukuletea ugonjwa ni virusi vya aina ya dengi. Lakini ni kwa nini uh, mikoa iliyoathiriwa na homa hii ya dengi ni Dar es Salaam na Tanga na si mikoa mingine? Kuna nini katika mikoa hii? Ni, ni pattern tu ya, ya, ya ugonjwa, na inawezekana ipo katika mikoa mingine kwa sababu mbu hawa wako katika maeneo mbalimbali, inawezekana na mikoa mingine bado haijaripoti au kupata wagonjwa ama kwamba hawapo kabisa. Kwa hiyo tangu tumeanza kupata taarifa hizi, tumeanza kuimarisha mifumo yetu ya ufuatiliaji ili kuweza kubaini wigo wa ugonjwa huu ndani ya nchi yetu na unaposema kwamba mmeanza kuimarisha uh, mifumo ya ufuatiliaji, ni mifumo ipi ambayo mmeanza kuimarisha, na ni kwa muda gani? Kuna muda maalum mmejiwekea, au inakuwaje hapo? Niseme tu kwamba sisi kama Tanzania tuna mifumo mizuri sana ya ufuatiliaji wa magonjwa, lakini kwa sababu ya um, tumeanza kuona ongezeko la ugonjwa huu mahususi, ndio maana nimesema kwamba tunaimarisha, tuna ili sasa tuweze kukaa na kubaini mm-hmm kama katika mikoa hii mingine ugonjwa huu upo, lakini kwa ripoti zetu ambazo tunazipata na tunaripotiwa kila wiki uh, hatukuwa na ripoti za ugonjwa huu katika mikoa mingine. Na ndio maana nilipokuwa nasema tunaimarisha mifumo, lengo la kusudio ni kuhakikisha kwamba sasa tunaweza tukabaini katika hii mikoa mingine ambayo, na watu ambao wameathiriwa na denge katika mikoa hiyo miwili ya Dar es Salaam na Tanga ni pamoja na watoto au ni watu wazima peke yake? Uh, ugonjwa huu hauchagui, eh, mtu yeyote ambaye anaweza akaumwa, uh, na mbu anaweza akapata ugonjwa huu, hiyo ni wanaume, wanawake na, na watoto wote wanaathirika. Na niseme kitu kimoja, ugonjwa dengi, dalili zake zinafanana kabisa na ugonjwa wa malaria, huwezi kazitofautisha. Unaweza kuitofautisha tu katika waka, wabada, wakati wa kufanya vipimo vya maabara ndio unaweza akatofautisha lakini dalili zake kwa maana mtu kupata homa, kuumwa kichwa, kupata maumivu ya viungo, kujisikia kuchoka, uh, watu wote wagonjwa malaria pamoja na wadengi wote wanapata dalili hizo. Na je, mpaka wakati huu mnapoimarisha mifumo, kuna tiba maalum ambayo inazuia kabisa ugonjwa huu wa dengi, au ni tiba ile ile ambayo inatumika katika ugonjwa wa malaria ndiyo inayotumika katika ugonjwa wa dengi? Ugonjwa wa denge hauna tiba, kwa sababu ni ugonjwa ambao unasababishwa na virusi. Tunachokifanya kitaalamu ni kutibu zile dalili ambazo zinajitokeza. Endapo kama mtu ana homa, anapatiwa dawa ya kupunguza homa, akiwa na maumivu, anapewa dawa za maumivu, akiwa amepoteza maji mengi, hata kwa kutapika au kwa kwa kuharisha, basi anapewa anaongezewa maji, na mara nyingi kati ya siku tano mpaka kumi na nne mara nyingi unakuta yule mtu anapona kama hana tatizo lingine kubwa zaidi. Kwa hiyo kwa sasa hivi hakuna dawa chepi zile dalili ambazo na kuna taarifa ambayo kitaalamu inasemekana kwamba unapopata dengi utakiwi kutumia dawa jamii za aspirini. Ni kwa nini hasa? Ni kweli kwa sababu dawa hizi zina uh, dengi ni, ni ugonjwa ambao unaweza kumsababisha mtu Uh, kuvuja ku, damu. Na dawa hizi nazo zinayeyusha zina damu, kwa hiyo mtu ambaye ana dengi akatumia dawa hizi za jamii hizo inaweza e, zikamsababishia damu zikatoka nyingi zaidi, na ndio maana wataalamu wanashauri uh, mtu anayepata dengi, basi atumie uh, dawa zingine za maumivu ambazo si jamii hizo ambazo sasa basi, kwa kuwa tayari tatizo hili limeshaingia nchini Tanzania na mpo katika jitihada za kuzuia zisisambae katika baadhi ya mikoa mingine nchini Tanzania, wale ambao wameathirika baada ya kutibiwa ugonjwa huu wa denge, na mnawashauri kwamba warudi kupima tena kuhakikisha denge imeisha, ama ni kitu tu cha kawaida watakunywa dawa denge imetulia, baada ya muda kadhaa pengine itarudi tena. Ta, niseme dengi haiambukizi kutoka mtu kwenda kwa mtu. Hiyo naomba niweke wazi na hadi hivi sasa, pamoja na kesi zote hizo, hakuna mtu ambaye amepoteza maisha kutokana na ugonjwa huu. Ugonjwa wa dengi huambukizwa kwa mtu baada ya kuumwa na mbu ambaye amebeba virusi hivi vya dengi. Kwa hiyo nilikuwa nataka niwatoe hofu watu kwamba mtu ambaye labda amepata ugonjwa dengi, watu wasimkaribie, wasimhudumie wa mtenge, hiyo wala sio sio. So, so taratibu, haiambukizi kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mtu mwingine. Nataka niliweke hilo vizuri, ni watu wa hofu wa Tanzania na wale wote wanaosikiliza, kwamba ugonjwa huu wa amba, dengi si mara ya kwanza kuripoti nchini Tanzania. Tumeripoti kesi hizi mwaka elfu mbili na kumi kumi na moja kumi na tatu mwaka elfu mbili kumi na nne hata mwaka jana kulikuwa na hizo kesi, imradi kwamba kuna maeneo ambayo kuna mbu na hawa wa ili, jamii ya Aedes Eh, uwepo wa ugonjwa kama huu lazima uwepo. Kikubwa ambacho nataka kuwasii, eh, uh, wale wanaotusikiliza ni kuhakikisha kwamba wanajilinda huumwa dhidi ya mbu kwa maana ya kuvaa nguo ndefu, kutumia dawa zile za kufukuza mbu, kutumia dawa za kuua mbu, kutumia vyandarua ambavyo vimetiwa dawa na kuweka nyavu katika nyumba zao, lakini vilevile kutokomeza mazalia ya mbu katika, katika ambayo yanawazunguka katika nyumba zao na niseme tu kwamba mbu anaweza akazaliana katika maji ambayo yako ndani ya kisoda. Kwa hiyo yale makopo, vifuu, visoda, machupa, magurudumu, uh, makopo ya maua ambayo yanayo, hakikishe kwamba hayatuami haya maji, lakini tuhakikishe kwamba yale mimea, mimea, vichaka ambavyo viko karibu na majimba na yetu nao tunayafyeka, kwa sababu mbu wana tendensi ya kwenda kupumzika katika maeneo kama hayo, lakini niwatoe shaka ugonjwa ambao unaambukizwa kutoka mtu mmoja mpaka mwingine na mpaka sasahivi hatuna mtu yote ambaye amefariki kutokana na ugonjwa huo. Na sisi kama serikali tunaimarisha mifumo yetu ya ufuatiliaji wa magonjwa ukusanyaji wa takwimu, lakini tumejielekea sasahivi kunyunyizia dawa katika maeneo ambayo maji yametuama na kutoa elimu kwa jamii. Shukran sana Dr Faustin Ndugulile, naibu waziri wa afya kutoka Tanzania, akichambua kwa kina kuhusiana na homa ya denge. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nakamilisha kipindi cha kwa undani kwa siku ya leo na kutakia wikendi njema. Mzalishaji alikuwa ni Aida Isa akishirikiana na Fiona, msimamizi wa matangazo alikuwa ni BMJ Muridhi.